PDA

View Full Version : ใช้ E200 W124 อยู่...อยากโดดไปเล่น S-Class มันจะดีหรือเปล่า

EOS
28-10-2008, 12:18:44 PM
ส่วนตัวพึงใจกะ w124 ตัวนี้มากๆ ถึงมากที่สุด เหตุผลเรื่องความภูมิฐานและสมรรถนะ แม้ว่ารถจะสิบกว่าปีมาแล้วก็ตาม แต่เวลามันอยู่บนถนน รู้สึกถึงความแตกต่างจากรถญี่ปุ่นที่เคยใช้ แม้จะเป็นรถขนาดใหญ่เหมือนกันก็ตาม...

ตอนนี้ชักติดใจอยากได้ไว้อีกสักคัน เผื่อเหลือเผื่อขาด มองๆ S-Class ไว้ ประมาณตัวนี้
http://www.one2car.com/CarInfor/cardeta ... 2211&row=2 (http://www.one2car.com/CarInfor/cardetails.aspx?caridx=I16082211&row=2)

http://www.one2car.com/CarInfor/cardeta ... 5009&row=2 (http://www.one2car.com/CarInfor/cardetails.aspx?caridx=E27085009&row=2)

http://www.one2car.com/CarInfor/cardeta ... 1111&row=2 (http://www.one2car.com/CarInfor/cardetails.aspx?caridx=F13081111&row=2)

แต่ถ้าซื้อจริงๆ คงหาพวกเบาะสีเทาๆ หรือสีครีมดีกว่า รู้สึกเหมือนสะอาดกว่า สีไม่ทึบ...

ขอเรียนถามพี่ๆ ทุกท่านว่า
1. ราคาน่าจะประมาณสักเท่าใดดี หารถช่วงปี 95-96 สภาพแบบซื้อมาไม่ต้องไล่ซ่อม เปลี่ยนโน่นนี่อีก
2. ค่าบำรุงรักษาแพงกว่า w124 มากไหม
3. รุ่นนี้จุกจิกมากไหม เป็นโน่นนี่บ่อยหรือเปล่า เพราะรู้สึกจะมีระบบไฟฟ้ามากกว่า w 124 มากพอสมควร
4. คงหาเครื่องประมาณ S280 อ่ะ ขับสบายๆ ประหยัดหน่อยๆ ใจไม่ถึงถ้าจะเล่น 5,000 cc ไม่น่าจะแบกโคลงมากไปใช่ไหม
5. ที่สำคัญคือเรื่องอะไหล่เผื่อชำรุด ประเภทช่องแอร์ ไฟหนเ ไฟท้าย ไฟเลี้ยว ฯลฯ ราคาโหดหรือเปล่า...
มีท่านใดมีข้อมูลเพิ่มเติมหรือมีข้อชี้แนะประการใดก็ รบกวนด้วยนะครับ...ขอบคุณล่วงหน้า

imag_2000
28-10-2008, 12:50:01 PM
เครื่องหัวโหนก ผมว่ามันเก่าไปหน่อยหาที่เป็น M104 ดีกว่ามั้งครับ

Teresa
28-10-2008, 03:04:58 PM
ถ้าจะเล่นปลาวาฬ ในสามคันนี้ ผมว่าคันที่ 3 น่าใช้ที่สุดครับ

คันแรกนี้ตัดทิ้งไปก่อนเลยด้วยเหตุผลง่ายๆคือ
- ปีเก่าสุด (พวกข้อบกพร่องยังแก้ไขไม่หมดและออปชั่นยังไม่เท่าปี ใหม่ๆ)
- เป็นเครื่อง 104 รุ่นแรก
- จุกจิก (อันนี้เดาเอา)
- อะไหล่แพงแถมหายากอีก
- กินจุ (นี่ก็เดา)
- กาบเรียบ

คันที่สองดีกว่าคันแรกแต่ยังไม่ดีเท่าไหร่หรอก เพราะ
- ยุคกลางๆของปลาวาฬ
- เป็นกาบร่องแล้ว
- เป็นเครื่อง 104 ร่นที่2 (อยู่ใน E280 w124)
- แต่อะไหล่หาง่าย (น่าจะใช้กับ 124ได้มั้ง)

ส่วนคันที่ 3 คาดว่าน่าจะเป็นปี96แท้ๆแล้วแต่อาจจะเป็นต้นๆปี เพราะว่า
- เป็นยุคใหม่ของปลาวาฬ (ดูที่กระจกมองข้างจะมีสันเหมือนของตากลม)
- เป็นกาบร่องแล้ว
-เครื่อง 104 รุ่นใหม่สุด (อยู่ใน E 280 ตากลม)
- อะไหล่ก็หาง่ายเหมือนกัน

แต่พี่คิดดีแล้วหรอที่จะเล่นปลาวาฬ เพราะเห็นว่าช่วงล่างจุกจุกกว่า124 และแพงกว่า
สู้หา E 220,E280 w124 สภาพดีๆมาใช้ดีกว่ามั้งครับ

Kris
28-10-2008, 04:01:36 PM
ปรึกษา เสก บราบัส 3.6 (บูสท์ ไม่นิ่ง) หรือยังครับ {SMILIES_PATH}/icon_cool.gif

Ay
28-10-2008, 06:52:10 PM
ถ้าจะเปลี่ยนเป็นปลาวาฬด้วยเหตุผลคือ ความภูมิฐาน และ สมรรถนะ ขอให้พิจารณาสองเรื่องนี้ด้วยครับ

-ความภูมิฐาน ขับเองหรือมีคนขับรถครับ ถ้าขับเองความภูมิฐานจะไม่ได้เพิ่มจาก W124 เท่าไหร่

-สมรรถนะ ต้องถามว่าด้านไหนครับ ถ้าเรื่องการเกาะถนนล่ะก็โอเค แต่ถ้าเอาเรื่อง ความเร็ว เจ้า W140 300SE หรือ S280 ไม่ได้วิ่งเร็วกว่า W124 E280 แน่นอนครับ

ดังนั้นถ้าจะเอาเรื่องสมรรถนะต้อง S500 เท่านั้น (500SEL ก็ชราเกินไป และ ยังเป็นรุ่นก่อน Minor Change อีก)

ตาหว่อง
28-10-2008, 10:36:43 PM
[quote="Ay"]ดังนั้นถ้าจะเอาเรื่องสมรรถนะต้อง S500 เท่านั้น (500SEL ก็ชราเกินไป และ ยังเป็นรุ่นก่อน Minor Change อีก) :twisted: {SMILIES_PATH}/icon_twisted.gif

Kris
28-10-2008, 11:09:36 PM
เห็นใช้ E200 อยู่ คงพอที่จะรับสมรรถนะของ S280 ได้ อยากได้ใหม่ ๆ ก็คงต้องเล็งไปที่ S280 ประกอบใน ปีท้าย ๆ ส่วนมากเป็นตัวฐานล้อสั้น แต่ออปชันเยอะ

อย่างไรก็แล้วแต่ ถึงแม้อะหลั่ยหลายอย่างจะใช้ร่วมกับ W124 แต่ในเมื่อเป็น S-Class ยังไงแต่ละชิ้นย่อมแพงกว่า W124 แน่นอน โดยเฉพาะ ช่วงล่างชิ้นโต ๆ ทั้งนั้น, ระบบไฟฟ้าลูกเล่นทั้งหลาย, ชิ้นส่วนภายใน ภายนอก ... ถ้าซ่อมอู่ ใช้ของมือสอง ก็คงพอรับมือได้ แต่ไม่สบายกระเป๋าเหมือน W124 แน่

Mr.x
28-10-2008, 11:34:16 PM
อยากจะใช้ก็คงต้องใช้เป็นปีท้ายๆ แต่ราคาก็จะแรงตามปีไปด้วย แต่ถ้าจะอยากประหยัดใช้ปีแรกๆ ก็ต้องเหนื่อยหน่อยครับ ซ่อมก็ต้องปวดหัวไปด้วย เพราะอะไหล่ค่อนข้างหายากและก็แพงด้วยครับ
ผมได้ 300 sel มาเมื่อต้นปีที่แล้วในราคาห้าแสนแก่ๆครับ ค่อนข้างจะปวดหัวเรื่องอะไหล่พอสมควรครับ (โดยเฉพาะเครื่องยนต์) ถ้าเปลี่ยนเครื่องใหม่ตัวรถก็จะกลายเป็นแพงไปทันทีเล ย ตอนนี้ขายทิ้งไปแล้วสู้ค่าซ่อมไม่ไหวครับ
ผมว่าจะเล่นรุ่นนี้ต้องมีงบประมาณพอสมควรครับ รถรุ่นนี้จึงมีชื่อเสียงยาวนานมีช่างหลายๆคนตั้งชื่อ ให้ว่า รถปราบเสี่ย หมายถึงถ้าใครเสี่ยไม่จริงมีถอยครับ {SMILIES_PATH}/icon_cool.gif

pakapao
28-10-2008, 11:42:57 PM
[quote="Mr.x"]อยากจะใช้ก็คงต้องใช้เป็นปีท้ายๆ แต่ราคาก็จะแรงตามปีไปด้วย แต่ถ้าจะอยากประหยัดใช้ปีแรกๆ ก็ต้องเหนื่อยหน่อยครับ ซ่อมก็ต้องปวดหัวไปด้วย เพราะอะไหล่ค่อนข้างหายากและก็แพงด้วยครับ
ผมได้ 300 sel มาเมื่อต้นปีที่แล้วในราคาห้าแสนแก่ๆครับ ค่อนข้างจะปวดหัวเรื่องอะไหล่พอสมควรครับ (โดยเฉพาะเครื่องยนต์) ถ้าเปลี่ยนเครื่องใหม่ตัวรถก็จะกลายเป็นแพงไปทันทีเล ย ตอนนี้ขายทิ้งไปแล้วสู้ค่าซ่อมไม่ไหวครับ
ผมว่าจะเล่นรุ่นนี้ต้องมีงบประมาณพอสมควรครับ รถรุ่นนี้จึงมีชื่อเสียงยาวนานมีช่างหลายๆคนตั้งชื่อ ให้ว่า รถปราบเสี่ย หมายถึงถ้าใครเสี่ยไม่จริงมีถอยครับ :)

เสก
29-10-2008, 12:54:56 AM
ว่าจะเปิดกระทู้ปลาวาฬใหม่ให้ข้อมูลกันจะจะ แต่จุดธูปเรียกกันใหญ่..มาเซิฟๆหน่อยละกัน.. :lol:

ตอนที่เริ่มคันว่าจะปล่อ่ยซีคลาสนี่เที่ยวสืบหาความเ ห็นแถวอู่ ว่าจะไปตากลมหรือปลาวาฬดี
มีแค่สามเสียงที่ไม่ห้าม
ลุงสี่บอกขับสบาย..ขับจริงๆไม่เห็นมันจะเกะกะใหญ่โตอ ะไร
หมอใหญ่อู่โน้นบอก ..ไม่น่ากลัวหรอกกก...มันทำได้ทั้งนั้นแหละ
ช่างศักดิ์บอก เทียบกันไม่ด้ายยยยย...เอสน่ะ มันสุดยอดของเบนซ์เชียวนะ
เสียงใหญ่ๆดังๆทั้งนั้น
แค่นี้เลยจบ ไม่ไปถามใครต่อแล้ว เลยเมินตากลมไปเลย

มันน่ากลัวอย่างที่เชื่อกันจิงอ่ะ...มันจะเหมือนที่ก ลัวเครื่องโบกันล่ะม้างงง..
วิชาจิตวิทยาบอกว่าความกลัวมาจากความไม่รู้....หรือค ิดว่ารู้..แต่อ้ายที่รู้น่ะก็ฟังเค้ามา....ถ้ารู้แล้ วอาจไม่กลัว....ลองดู..

อย่าเอาคันที่อ๊อพชั่นเยอะ มันของเล่นทั้งนั้น มีแล้วก็อดเล่นไม่ได้ เล่นมากเด๋วก็เสีย(มิดเตอเอ็กบอกมา) อันนี้แพงแน่นอน
เอา S280 เคื่อง 104 มาล้วงไส้เป็น 3.2 จะได้เรี่ยวแรงพอไม่รำคาญ เคื่อง 104 ก็ของคู่กะเว็บนี้อยู่แล้ว จะมีอะไรต้องกลัวอีก
..เค้าว่ากันว่า...280 มันอืด....ผมก็ไม่เคยขับ ว่ามันอืดจิงป่าว..
คันที่ได้มายังไม่แน่ใจกันว่า สองแปดหรือสามสอง ผมก็ขับได้ไม่เห็นอืดอะไร ความจริงดีกว่าที่คาดหวังไว้อีกต่างหาก เพราะที่ฟังมา...ก็ได้ยินแต่ว่ามัน..อืดดดดดด...
ประตูดูดที่กลัวๆกันก็เรื่องสิวๆ ช่างทวนสะบัดมือสามทีจบ อ้ายตัวสูบลมที่แต่ละประตูก็ราคาประตูละสองพันกว่า ไม่แพง แล้วก็มันก็ไม่เสียทุกวันหรอกม้างงงง..ถ้าต้องเปลี่ย นทีคงอยู่ได้หลายปี
ช่วงล่างแพงกว่า 124 ประมาณคูณสอง เพิ่งยกไปสามสิบกว่าชิ้น ข้างหลังทั้งหมดรวมโช๊คหลังคู่นึง ยอยเพลากลาง ยางเต้าคาน หิ้วเฟืองท้าย ข้างหน้าเกือบทั้งหมด เบ็ดเสร็จแถวๆหกหมื่น..แพงจริง แต่จะเจออีกทีก็อีกสี่ห้าปีนู่นล่ะม้างงง
ระบบทางลมแอร์ก็ซ่อมด้ายยย ไม่มีอะไหล่อะไรให้เสียมากมาย
อะไหล่บนอีเบย์หรือเซียงกงก็เยอะแยะ
แค่เนี้ย..มีไรน่ากัวอีกอ่ะ

มันเรียกว่าปราบเสี่ยจริงๆ เพราะสมัยป้ายแดงเมื่อสิบปีก่อนมันเป็นรถเสี่ยทั้งนั ้น
เสียที่ไหนขับไปซ่อมอู่นอกล่ะ ก็เข้าศูนย์ทั้งนั้น
ลองขับ 124 เข้าศุนย์ดู 124 ก็จะกลายเป็นรถปราบเสี่ยได้เหมือนกัน
เรื่องไรช่างจะขายอะไหล่ให้เสี่ยถูกๆ มันก็ต้องราคาแบบเสี่ย แพงเกินจริงทั้งนั้น
ฟังราคาแล้วได้แต่หัวเราะ

มาถึงตอนนี้แล้ว ซ่อมบำรุงให้มันถูกอู่ หาอะไหล่ให้มันถูกที่ ก็ไม่เหลือบ่ากว่าแรงหรอกคับ

อย่าไปเอาเคื่องหัวโหนกแบบที่มิดเตอเอ็กเคยเอามาละกั น นอกจากจะตั้งใจเอามาทำเป็นหัวฉีดไฟฟ้าแบบกระทู้โน้น

ขับใช้งานเข้าจริงๆก็ไม่ได้รู้สึกว่ามันใหญ่โตอะไร คนใช้ที่บ้าน สูงร้อยห้าสิบกว่า น้ำหนักสี่สิบห้า..ตอนนี้ขับไปทำงานทุกวัน ขอแลกรถหน่อยบ่นเป็นหมีกินผึ้ง
ตอนนั่งขับ แทบมองไม่เห็นคนขับ..นึกว่ารถผีสิง..วิ่งเองได้

ท่านอื่นอาจจะเห็นแตกต่าง แต่ผมไม่กังวลอะไรคับ ...มันหย่ายยยยย..และนุ่มตูดจิงๆคับ :lol:

ผมขับเบนซ์เพราะมันเป็นรถดี ตามประสาคนมี passion ให้รถยนต์ ยิ่งใช้ยิ่งรู้ว่ามันดีจริงๆ ยิ่งเข้าใจว่าทำไมมันถึงแพงนักหนา(ตอนป้ายแดง)
ถ้ามันจะดูดีในสายตาใครๆแถมมาด้วยก็ช่วยไม่ได้ คนไทยเรานี่ แมททีเรียลลิซึ่มกันมากไปหน่อย มองอะไรผิวเผิน หรือตัดสินกันเองด้วยทรัพย์สินสิ่งของกันมากไป..คนขั บรถยุ่นเก่าๆ..ที่เค้ามีจิตใจสะอาดดีงาม มีเยอะแยะพอๆกะคนขับเบนซ์ป้ายแดงแต่จิตใจเปรอะเปื้อน น่ะแหละ
หรือใครจะมองว่าเป็นคนขับรถก็ช่างหัวมัน ..อ้ายหมอนั่นไม่ได้จ่ายเงินเดือนผมซะหน่อย มันจะมองผมยังไงก็เรื่องของมัน..ผมนุ่มตูดซะอย่าง..ฮ ่า..
แล้วถ้าจะขับรถขนาดใหญ่โตอย่างงี้ ก็ไม่ต้องคาดหวังสมรรถนะอะไรกันมากมาย รูปร่างมันไม่ได้เอาไว้ซิ่ง หรือเอาไว้มันส์..ชัดเจนอยู่แล้ว..
เอาไว้นุ่มนวลชวนฝัน กว้างขวางไม่อึดอัด

ไปเรื่อยๆ นุ่มๆ.. เนิบๆ ..เอื่อยๆ ..เรื่อยๆ..สบายๆ.. รีแลกซ์ๆ..ลอยๆ..ไหลๆ...อารมณ์เนี้ย....เข้าใจป่ะ... :lol:

Eak1971
29-10-2008, 07:29:11 AM
"ความกลัวมาจากความไม่รู้....หรือคิดว่ารู้..แต่อ้ายท ี่รู้น่ะก็ฟังเค้ามา....ถ้ารู้แล้วอาจไม่กลัว....ลอง ดู" ขอบคุณคับพี่เสก

cleanness
29-10-2008, 07:52:57 AM
รถในฝันเลยครับ รุ่นนี้ ใหญ่ดีครับ ขับสบาย นั่งสบาย เคยลอง S280 แบบรุ่นคันที่ 3 มาหลายคัน ขนาดกำเงินมัดจำไปถึงเต้นท์แล้ว แต่สุดท้าย ก็จบที่ E220 W124 เพราะมีปัญญาซื้อ แต่คงไม่มีปัญญาซ่อม เอาไว้ฐานะมั่นคงกว่านี้ จะสอยมาให้จงได้

pakapao
29-10-2008, 09:52:40 AM
อ้า.......เกิดแรงบันดาลใจใหม่อีกแล้ว

อยากได้ ce เริ่มมาเปี่ยนใจเป็นตากลม แล้วกลับไปเป็น ce อีกครั้ง

but now อยากได้ปลาวาฬแล้ว {SMILIES_PATH}/n04.gif

สีฝุ่น
29-10-2008, 11:31:05 AM
ลุยเลยครับพี่ ผมตัดใจทิ้ง 124 มาคบกับเจ้ายักอ้วนมา 4 เดือนแล้ว อะไหล่มันแพงกว่าก็จิง แต่มันไม่ได้แพงกว่าขนาดเราจ่ายมันไม่ได้ครับ ยกตัวอย่างเช่นโช๊คยกชุดหน้าหลัง 12,xxx ถ้าเรารักมัน หลงมัน ลุยครับพี่ :lol:

เสก
29-10-2008, 12:49:09 PM
แทนที่จะเข้าใจแต่ว่า ปลาวาฬอะไหล่แพง ซ่อมแพง น่ากลัว
ลองไล่ดูเป็นส่วนๆ..ตั้งสติดีๆ..ความน่ากลัวอย่างที่ กลัวๆกันจะลดลง

อะไหล่ตัวถัง ..ไม่รู้เพราะยังไม่เคยซ่อม(แล้วก็ไม่อยากซ่อมด้วย {SMILIES_PATH}/icon_lol.gif ) ไปทำประกันชั้นหนึ่งหรือสามพลัสไว้ซะ จบไปอย่าง
อะไหล่เครื่อง..ถ้าเป็น 104 ..มันก็ไอ้เคื่องตัวเดียวกะ E280 ..แล้วมันน่ากลัวตรงหนายยยอ่ะ...ถ้าดูแล E280 ได้ก็ต้องดูแลไอ้นี่ได้เหมือนกัน
ประตูดูด..ถ้ามันเสียที่กล่อง เซียงกงประมาณ หกเจ็ดแปดพัน ..แต่เสียยากมั่กๆ ถ้าไม่ถึงที่จริงๆ ช่างทวนเอาอยู่ ..ถ้ามันเสียที่ประตู อะไหล่มันก็ประตูละสองพันก่าๆ..จบ..ถ้ายังไม่อยากซ่อ มก็ปิดแรงหน่อยเหมือนประตูปกติ..มันก็คงไม่ดิ้นตายหร อกน่า
ช่วงล่าง..อันนี้น่ากลัวน้อยที่สุด ต้องยอมจ่าย จะรื้อลุยทีเดียวหรือค่อยๆแกะไปทีละชิ้นสองชิ้นก็แล้ วแต่ มันแพงกว่าก็จริง แต่ลองคิดดูว่าอ้ายที่ติดรถมานะ มันอยู่มาสิบปีแล้วนะ ถ้าเปลี่ยนใหม่ก็ต้องได้อีกห้าปีเป็นอย่างน้อยมั้ยล่ ะ อย่างที่ท่านสีฝุ่นว่าไว้ข้างบน มันแพงจริงแต่ไม่ถึงขั้นจ่ายไม่ไหวหรือหมดเนื้อหมดตั วหรอกน่า
ระบบแอร์..ต้องหาช่างที่รู้จริงประเภท ถอดหน้าปัทม์ได้เพื่อเข้าไปจัดการตู้แอร์ได้เงี้ย มีวิธีดัดแปลง เพื่อให้ลูกเล่นมันน้อยลงเอาเท่าที่จำเป็นก็พอ โอกาสจะเสียอีกทีมันก็น้อยลงไป
ถ้าเจอรุ่นแอร์จอ แล้วกลัวมันเสีย..อันละหมื่นกว่า..แล้วตากลมหรือซีคล าสตัวสุดท้ายไม่กลัวกันหรือไง เพราะมันก็จอเดียวกันน่ะแหละ

ส่วนพวกออพชั่น ของเล่นน่ะ ตัดๆมันทิ้งไปซะได้ก็ดี..อันนี้แพงจริง แต่ไม่มีก็ไม่เห็นจะเดือนร้อนอันใด เช่น เบาะหลังปรับเอนได้เงี้ย..จะไปกังวลกะมันทำไม ถ้าขับเอง ถ้ามีอยู่ล่ะก็รับรองว่าใครขึ้นมาก็ต้องลองปรับ เด๋วมันก็เดี้ยง..ทำนองเนี้ย

เหลือไว้แค่เท่าที่จำเป็น เช่น กระจกมองข้างพับได้ ครุ๊สคอนโทรล ก็พอแล้ว

มีแค่เนี้ยล่ะมั้ง ไม่เห็นมีรัยน่ากังวลมากไปกว่า 124 หรือตากลมเลยคับ

นี่ของแถม..

ตั้งสติให้ดีแล้วฟังคำสั่งสอนของพระพุทธเจ้า..
กาลามสูตร คือพระสูตรที่พระพุทธองค์ทรงเทศนาสั่งสอนชาวเมืองกาล ามะ มีสิบข้อ ที่ไม่ควรยึดถือเป็นเหตุอันพึงทำให้เชื่อ

อย่าได้เชื่อโดยเหตุสักว่า สิ่งนี้เป็นสิ่งที่บอกต่อๆกันมา
อย่าได้เชื่อโดยเหตุสักว่า สิ่งนี้เป็นสิ่งที่เขาได้ทำตามๆกันมา(ประเพณี)
อย่าได้เชื่อโดยเหตุสักว่า มันเล่าลือกันกระฉ่อนไปหมดแล้วว่าเป็นความจริง
อย่าได้เชื่อโดยเหตุสักว่า มันมีอ้างอยู่ในปิฎก(คัมภีร์,ตำรา)
อย่าได้เชื่อโดยเหตุสักว่า เป็นตรรก หรือการคำนวณ
อย่าได้เชื่อโดยการอนุมานเทียบเคียง หรือคาดคะเนเอาเอง
อย่าได้เชื่อโดยการตรึกตรองเอาตามอาการ
อย่าได้เชื่อโดยเหตุสักว่า มันเข้ากันได้กับลัทธิความเชื่อ และทฤษฎีของตน
อย่าได้เชื่อโดยเหตุสักว่า รูปร่างลักษณะน่าเชื่อถือ
อย่าได้เชื่อโดยเหตุสักว่า ผู้สอนเป็นครูเป็นอาจารย์ของเรา

เพราะฉะนั้นจงใช้ปัญญาคิดพินิจพิจารณาก่อนจึงจะเชื่อ

หรือกล่าวได้ว่า จากกาลามสูตรสิบข้อนั้น สามารถสรุปได้สั้นๆสองข้อว่า
๑. อย่าพึงเชื่อในสิ่งที่ยังไม่ได้พิสูจน์ให้ประจักษ์แก ่ตน
๒. อย่าพึงไม่เชื่อในสิ่งที่ยังไม่ได้พิสูจน์ให้ประจักษ ์แก่ตน

ดังนั้น...เมื่อรับทราบข้อมูลใดแล้วให้ทำใจเป็นกลางอ ยู่ แล้วค่อยไตร่ตรองพิสูจน์ให้ประจักษ์แจ้ง
เพราะถ้าตอบรับทันทีก็เท่ากับงมงายไม่ได้คิด
ถ้าปฏิเสธทันทีก็เท่ากับมีอคติ งมงายพอๆกัน..

..สาธุ..

nonkpooh
29-10-2008, 02:17:53 PM
สุดยอดครับ....

421
29-10-2008, 05:09:03 PM
พี่เสกคับ

คนอย่างพี่น่ะ.....

ต้องใช้เบรคยังงี้คับ

เบรค Brembo RACING from top secret หน้า 8 pot หลัง 4 pot

จานเบรคเนื้อ carbon size หน้า 380 หลัง 365

Adapter ครบ for fairlady 350z

เบิกใหม่มา 420000 มี bill นะครับ

รุ่นนี้เป็นbrembo top secret นะครับ สภาพเดิมไม่เคยทำสีนะครับ

สนใจวันนี้ราคา 250000 ใส่ 350 Z ได้เลยนะครับ

สนใจติดต่อ 081-2094444 por

EOS
29-10-2008, 05:35:55 PM
อู๊ยยยย...ข้อมูลแน่นปึก น้ำลายไหลติ๋งๆๆ...

pakapao
29-10-2008, 07:13:57 PM
:n40

Mr.x
30-10-2008, 12:35:56 PM
เจ้าของเบรคที่ว่ามาเป็นเพื่อนผมเองครับ ถ้าจะเอาจริงๆเด๋วจะขอราคาพิเศษให้ครับ 8)

pakapao
30-10-2008, 12:43:04 PM
พี่ x ราคามันเกือบซื้อรถได้อีกคันเลย {SMILIES_PATH}/n44.gif

armsang
30-10-2008, 02:55:41 PM
นี่ของแถม..

ตั้งสติให้ดีแล้วฟังคำสั่งสอนของพระพุทธเจ้า..
กาลามสูตร คือพระสูตรที่พระพุทธองค์ทรงเทศนาสั่งสอนชาวเมืองกาล ามะ มีสิบข้อ ที่ไม่ควรยึดถือเป็นเหตุอันพึงทำให้เชื่อ

อย่าได้เชื่อโดยเหตุสักว่า สิ่งนี้เป็นสิ่งที่บอกต่อๆกันมา
อย่าได้เชื่อโดยเหตุสักว่า สิ่งนี้เป็นสิ่งที่เขาได้ทำตามๆกันมา(ประเพณี)
อย่าได้เชื่อโดยเหตุสักว่า มันเล่าลือกันกระฉ่อนไปหมดแล้วว่าเป็นความจริง
อย่าได้เชื่อโดยเหตุสักว่า มันมีอ้างอยู่ในปิฎก(คัมภีร์,ตำรา)
อย่าได้เชื่อโดยเหตุสักว่า เป็นตรรก หรือการคำนวณ
อย่าได้เชื่อโดยการอนุมานเทียบเคียง หรือคาดคะเนเอาเอง
อย่าได้เชื่อโดยการตรึกตรองเอาตามอาการ
อย่าได้เชื่อโดยเหตุสักว่า มันเข้ากันได้กับลัทธิความเชื่อ และทฤษฎีของตน
อย่าได้เชื่อโดยเหตุสักว่า รูปร่างลักษณะน่าเชื่อถือ
อย่าได้เชื่อโดยเหตุสักว่า ผู้สอนเป็นครูเป็นอาจารย์ของเรา

เพราะฉะนั้นจงใช้ปัญญาคิดพินิจพิจารณาก่อนจึงจะเชื่อ

หรือกล่าวได้ว่า จากกาลามสูตรสิบข้อนั้น สามารถสรุปได้สั้นๆสองข้อว่า
๑. อย่าพึงเชื่อในสิ่งที่ยังไม่ได้พิสูจน์ให้ประจักษ์แก ่ตน
๒. อย่าพึงไม่เชื่อในสิ่งที่ยังไม่ได้พิสูจน์ให้ประจักษ ์แก่ตน

ดังนั้น...เมื่อรับทราบข้อมูลใดแล้วให้ทำใจเป็นกลางอ ยู่ แล้วค่อยไตร่ตรองพิสูจน์ให้ประจักษ์แจ้ง
เพราะถ้าตอบรับทันทีก็เท่ากับงมงายไม่ได้คิด
ถ้าปฏิเสธทันทีก็เท่ากับมีอคติ งมงายพอๆกัน..

..สาธุ..

พี่เฉกมีทุกรสชาดจิงๆคับ {SMILIES_PATH}/icon_biggrin.gif