PDA

View Full Version : ติดตาม BON มานาน อยากได้ W124 E280 สักคัน

valdermot
09-05-2009, 07:54:25 PM
ติดตาม BON มานาน อยากได้ W124 E280 สักคันใฝ่ฝันมานาน มีงบเงินสดประมาณ 5 แสน

แต่ว่า ช่วงนี้เห็นขายใน taladrod.com กะ one2car หลายคัน แต่มาคิดดู เอช่วงนี้มีคนขายแยะ อายุรถก็ ปาเข้าไป 13-15 ปี แล้ว หรือว่ามันจะหมดอายุ แล้ว ต่อไป มีแต่ซ่อมรึปล่าว อยากทราบว่า เพื่อนๆ พี่ ๆ ที่นี่ คิดว่า รถรุ่นนี้ จะใช้่ต่อไปได้อีกสักกี่ปีครับ ช่วยดูรถ 2-3 คันข้างล่างให้หน่อย ครับว่า คันไหน ได้เปรียบกว่ากัน

http://www.one2car.com/CarInfor/cardetails.aspx?caridx=B27090217&row=2

http://www.one2car.com/CarInfor/cardetails.aspx?caridx=E04090048&row=2

http://taladrod.com/w/Search/CarDet.aspx?cib=277630

*** ขอเพิ่มอีก 2-3 คันครับ
http://www.taladrod.com/w/Search/CarDet.aspx?cib=275648
http://www.taladrod.com/w/Search/CarDet.aspx?cib=269568
http://www.taladrod.com/w/Search/CarDet.aspx?cib=263202

future w124 e280 owner ...

mr_nt9
09-05-2009, 08:10:35 PM
เอามา ทำนู่นนิด ทำนี่หน่อย ใช้ไปได้อีกเป็นสิบปีครับพี่น้องงงงงงงงงงงงงง

worawit
09-05-2009, 08:21:02 PM
ปัจจุบันใช้ accord 3000cc v6 ปี 04 วิ่งมา 90000 กม. คิดว่ามันใช้ดีแล้ว พอซื้อ E220 ปี 95 มาใช้ เป็นสาเหตุให้ต้องรีบขาย accord ไปในบัดดล ถ้าเจอเจ้าของใช้รักษาเป็นอย่างดีก็ถือว่าถูกหวย แต่ถ้าเจอรถสภาพไม่ดีก็ขับไปซ่อมไป ถ้าซ่อมดี ๆ แล้วก็จบ benz แข็งแกร่งมากกว่าไม่ก๊องแก๊ง ตัวถังแข็งแรงกว่าเยอะ ประหยัดน้ำมันกว่าเยอะ ขับแล้วมั่นใจกว่าเยอะ ถ้าคิดว่าชีวิตมีค่ามากกว่าเงิน ฟันธงว่าขับ benz เถอะครับท่าน จะรถเก่าหรือว่ารถใหม่ขับไปขับมาก็ต้องซ่อมอยู่ดีแหล ะครับ จะซ่อมมากหรือว่าซ่อมน้อยอยู่ที่การใช้งานการดูแลรัก ษา

morakot
09-05-2009, 08:27:52 PM
ใช่แล้วครับขับเบนซ์ดีกว่า มั่นใจกว่าเยอะ ซ่อมแล้วจบครับไม่จุกจิก ซ่อมไม่แพงด้วยครับ แต่มีหลายท่านในเว็ปนี้ทำแล้วทำอีกไม่จบซักทีเพราะหา เรื่องซนเฉยๆครับ

iamzeed
09-05-2009, 08:30:08 PM
หารถสภาพดีๆครับ

ผมใช้มา 16 ปี ยังทำใจซื้อ แอคคอร์ด หรือ แคมรีใหม่ๆไม่ได้เลยครับ

รถบอดี้ 124 สภาพสวยๆ ขับสบายใจกว่าเยอะครับ

ป.ล. ขอเพิ่มอีกนิด

ในรถราคาต่ำกว่า 5 แสน ถ้าเป็นรถใหม่ๆ ซื้อได้แค่ แจส ยาริส....

ไม่ใช่รถใหม่ไม่ดีนะครับ ไม่จุกจิก ไม่ป่วย แต่ไม่ได้ความมั่นใจ

ถ้าเอาราคาที่ต่างกันมาซ่้อมให้คืนสภาพ...ยังได้ค่าน ้ำมันอีกหลายปีครับ..

แล้วเศรษฐกิจแบบนี้...มีหนี้ให้น้อยที่สุดยิ่งดีครับ

narintr9
09-05-2009, 08:56:13 PM
ขอสนับสนุน W124 ครับ

pppcguy
09-05-2009, 09:02:06 PM
เข้าปีที่ 14 แล้ว ยังไม่คิดจะเปลี่ยนเลยครับ และยังไม่คิดอีกนานเลยแหละ

valdermot
10-05-2009, 06:41:54 AM
คือผมดูรถไม่เป็น .. แต่ใจรัก แล้วก็ไม่มีใครรู้จักดูให้ด้วย จะทำไงดี

.. ไม่ทราบว่ามีอู่ไหนที่เราพอ ขอให้พี่ ๆ เค๊าช่วยไปดู แล้วเราก็ให้ ค่าน้ำร้อนน้ำชา ค่อยนิดหน่อย ได้ใหม๋

.. เพราะ พี่ ๆ หลาย ท่านบอกว่าสภาพ สวย .... หรือว่า ท่าน ๆ เทพ ช่วยแนะนำหน่อยครับว่า ดูอะไรบ้าางเป็นหลัก ครับ

421
10-05-2009, 07:03:56 AM
คันสุดท้ายน่าสนใจ แต่ไม่มีรูปอื่นๆให้พิจารณาเลย และ ราคามันต่ำผืดสังเกตุไปหน่อย เลยไม่กล้าฟันธง

เรื่องดูรถ ...ขอให้ดูสภาพตัวถังเป๋นหลัก ขอให้เหลื่อมมุนดี สีปกติ ไม่ใช่สีพ่นใหม่ ภายในห้องเครื่องต้องเรียบร้อยแบบรถอายุ สิบกว่าปี อยากให้ได้รถที่ไม่มีชนหน้าน่ะ ใต้ท้องต้องไม่มีพ่นฟลิ้นโค๊ต ของเบนซ์เค้าพ่นมาดีแล้ว ถ้ามีพ่นใหม่ พ้นเพิ่มต้องแปลว่าเค้ากลบ หมกเม็ด แหง่ๆ

ยางต้องดีทั้ง 4 ล้อ ไม่ใช่ ใส่ล้อ + ยางห่วยๆมา แบบนั้นมันรถย้อมแมวน่ะ แต่ก็เคยเจอ รถเน่าทั้งคัน แต่ล้อสวยจัด แบบว่า เอาล้อสวยเข้าล่อก็มี

ถ้าใกล้อู่บ้าน ก็เอามาขอให้ช่างศักดิ์ดูได้ ช่างศักดิ์เค้าอยู่ข้างผู้ใช้ ส่วนค่าเบียร์ เค้าไม่เคยเรียกร้องนะ

อย่าหารถถูก ๆ๐ เพราะจะเสียเงินซ่อมสูง ซื้อรถแพงนิดนึงสบายกว่า

สุดท้าย ....อย่าชวนเสี่ยเสกไปดูรถ ถ้าชวน มันจะผ่านทุกคันแหละ :n29:

Teresa
10-05-2009, 07:13:13 AM
ดูเองก็ได้ครับ ง่ายๆเลย

1. ไปถึงเปิดฝาถังน้ำมัน เอามือลูบๆดูว่าสากมั้ย ถ้าสากคือทำสีมาใหม่ แต่ก็ไม่น่ากลัวเพราะรถอายุปูนนี้แล้วน่าจะมีบ้าง ยิ่งเป็นเบนซ์เจ้าของเดิมคงรวย อาจจะเครมประกันไงครับ

2. เปิดประตูดูรอย มาร์ค อาร์ค ต่างๆว่าหายไปมั้ย รอยมาร์คของเบนซ์จะเป็นรูปสามเหลี่ยมเล็ก ถ้าหายไปก็แสดงว่าทำสีมา แต่ก็ไม่น่ากลัวเพราะรถอายุปูนนี้แล้วน่าจะมีบ้าง ยิ่งเป็นเบนซ์เจ้าของเดิมคงรวย อาจจะเครมประกันไงครับ

3. เปิดฝากระโปรงหน้า ดูคาดหน้าอันดับแรกเลยว่ามีแผ่นเพลตและสติ๊กเกอร์ครบ มั้ย สติ๊กเกอร์ไม่ครบก็ไม่เป็นไร เพราะอาจทำสีมาก่อนนานแล้ว แต่แผ่นเพลตต้องอยู่เท่านั้นครับ (ความคิดเห็นส่วนตัว) และก็มองเหล็กค้ำคานหน้า (อยู่แถวๆพัดลมนั่นแหละ) ว่าสีมันหลอกตา ดูใหม่เกินไปมั้ยและถ้าเป็น E 280 ก็จะมีท่ออะไรก็ไม่รู้ (ไม่แน่ใจว่าคือ ออยด์พมล.หรือเปล่า เรียกไม่ถูกครับ) วิ่งอยู่รอบๆ ตรงไม่บิดไม่คด

4. เปิดพรมใต้เท้าฝั่งคนนั่งหน้าซ้าย เพื่อดูรอยการตัด-ต่อหัวรถว่ามีมั้ย

5. ขอกุญแจผู้ขายมาสตาร์ทแล้วดับเครื่องซัก 2-3 รอบดูว่าสตาร์ทง่ายมั้ย

6. ถ้าตอนที่ไปดูเป็นตอนอากาศเย็นๆอยู่ จะต้องมีน้ำออกทางท่อไอเสียหน่อย เป็นการบ่งบอกว่าเครื่องยังไม่หลวมหรือฟิตอยู่นั่นเอ ง

ผิดถูกอย่างไรห้ามตำหนินะครับ :D

air
10-05-2009, 08:35:21 AM
ใจเย็นๆครับหาข้อมูลในเว็บนี้ไปก่อน
ยิ่งนานไปยิ่งถูกลงเรื่อยๆ
หากได้คนที่มีชื่อเสียงในเว็บนี้ช่วย ก็จะได้รถดีราคาไม่โด่ง
ดีกว่าไปหาเองอาจชีช้ำได้ครับ

valdermot
10-05-2009, 08:41:27 AM
พี่ 421 ครับ ผมเพิ่มอีก 3 คัน จาก taladrod ดูไม่เป็นเอาจากปี 96 เป็นหลักครับ ... แต่ราคาแรงขึ้นอีก 5-8 หมืน

เสก
10-05-2009, 10:05:08 AM
ถ้าเป็นคนช่างเลือก ต้องไปกับลุงหรืออาจารย์
ถ้าอยากได้รถเร็ว ต้องไปกับผม ได้รถแน่
มีพรรคพวกมาเรียกไปดูรถให้ ได้คันแรกที่ไปดูทุกคน...กร๊ากๆๆๆๆ ... :rotflol: :rotflol:

ซื้อ 124 อย่าไปยึดติดกับปี รถสิบสี่ปี กับ สิบหกปี มันไม่ต่างกันมากหรอกคับ เก่าเหมือนกัน..ฮ่า..:D.. จะได้ไม่ตีกรอบมากเกินไป และมีรถให้เลือกเอาตามสภาพมากขึ้น
ยิ่งไม่คิดจะจัดไฟแนนซ์นี่ไม่ต้องใส่ใจปีเลย ยังไง E280 มันก็มีแค่ 94 95 96 แค่นั้นแหละคับ
เอาตัวถังกับภายในเป็นหลักคับ

ลองดูรถสมาชิกที่ขายในบอร์ดเราก่อนก็ดีนะคับ ยังไงก็พอเห็นตัวตนเจ้าของอยู่แถวนี้ น่าจะได้ข้อมูลที่ไม่ผิดเพี้ยนมาก
แต่ผมชอบซื้อรถเตนท์คับ มันจะเก็บงานมาเรียบร้อย ไม่พอใจตรงไหนก็ต่อรองให้ทำให้หมด
ยิ่งถ้าเป็นเตนท์ใหญ่ ราคาแพงๆล่ะก็ ไม่พลาดหรอกคับ เพราะเตนท์ก็กลัวรถย้อมเหมือนกัน
ขอให้โชคดี

Kaz
10-05-2009, 07:06:23 PM
รถอายุขนาดนี้ อย่างพ่อเลี้ยงว่าปีไม่สำคัญนัก

เคยเจอรถปี 96 มาหลายคันแล้วผุบรรลัย ผุกว่ารถปี 91-92 ซะอีก

124 ประกอบคันสุดท้ายปี 95 เพราะ ปลายปี 95 ออกวา่งตลาดแล้ว
ดังนั้นรถ 124 ปี 96 97 หรือ 98 อะไรก็ตาม ถ้าไม่ลากจดก็รถขายไม่ออกจึงจดทีหลัง
พวกขายไม่ออก ไม่รู้ว่าเอาไปจอดตากแดดตากฝนเป็นปี พอขายได้ค่อยเอามาทำ PDI ขาย

124 ปี 93 ก็เริ่มออก 220E 280E แล้วเป็นโค๊ดบี
พอปี 94 ก็ออกเป็น E220 E280 เฟสลิฟท์
ลิฟท์หรือไม่ก็ตาม ต่างกันแค่หน้าตาด้านหน้าและหลังเท่านั้น

รถเก่าขนาดนี้ ดูสภาพเป็นหลัก
ผมเน้นที่ตัวถัง
ไม่ผุนัก
ไม่ขนหนัก
สีพอรับได้ จะมีกี่คันที่ยังสีเดิมๆ เจ้าของมือแรกส่วนมาทำประกันชั้นหนึ่ง พอหลายปีก็เครมทำสี/สาดสีใหม่
ภายในไม่เละ ไม่ถูกรือมาเละ
ช่วงล่างไม่เกยหรือเสยอะไรมาหนัก

รถผมตอนที่ได้มา ห้องเรื่องเยิ้ม ภายในห้องเครื่องแทนที่จะเป็นสีฟ้า แต่มันเป็นสีดำปี๋ จากคราบน้ำมันเครื่อง ฝุน
ภายในพรมดำปี๋แทนที่จะเป็นสีเทา
มันบอกผมว่า....ไม่ย้อมชัวร์ :n15:

รถสภาพนี้ ถ้าเต๊นท์หรือเจ้าของส่งไปลอกคราบคุณไม่มีทางรู้

คุึณอยากได้ปี 97 เน่าๆ หรือ 93 ที่เจ้าของแทบไม่ได้ใช้มันเลย :confused:

Teresa
10-05-2009, 08:05:12 PM
เห็นด้วยกับคห.ด้านบนครับ
ใน 124 ที่เป็นอีหน้าแล้ว
เรื่องปีไม่มีความสำคัญเลยครับ
มันต่างกันตรงที่แอร์แบ็คใบเดียวหรือสองใบเท่านั้นเอ ง
ซึ่งมีแอร์แบ็คสองใบก็เปล่าประโยชน์
เพราะคุณจะทราบได้ัยังไงว่ามันยังใช้ได้มั้ย
หรือเคยใช้ไปหรือยัง
อีกอย่าง... การลงขายในเว็บก็ไม่มีมาตรฐานนิครับ
บางทีรถปี 94 แต่จดปี 95 ก็ได้
หรือรถปี 94 แต่อยากลงเป็นปี 95
หรือรถปี 94 แต่อาจลงเป็นปี 93
หรือรถปี 94 แต่อาจลงเป็นปี 96

ฉนั้นเรื่องปี จะไม่มีความสำคัญเลย
เคยเจอ E 280 มาสเตอร์พีซคันนึง (ก็มีอยู่คันนึงในลิ้งค์ที่พี่ส่งมานั่นแหละ)
สภาพโ-ค-ต-รเน่าเลย
เบาะทรุดมีปรินิดๆ คานหน้าทำสีมา
ฝาท้ายทำสี กันชนทำสี
ฝาพักน้ำแปลกๆ ฝาวาล์วแปลกๆ
ล้อแมกซ์ปาดเงามา (คงเพราะขี้กลากขึ้นเนื่องจากฉี่สุนัข)
สรุปเน่าทั้งคันเลย

เรื่องปีจึงไม่สำคัญครับ

tuayak
10-05-2009, 09:04:08 PM
ขอให้ได้รถสมใจไวๆนะครับ
แล้วก็มาช่วยคอนเฟิร์มให้อีกเสียงนึงครับ ว่าใช้ 124 ไม่ผิดหวังแน่นอน

เมื่อประมาณ 7 เดือนที่แล้ว ผมใช้คัมรี่อยู่ครับ (ไม่ถึงกับเป็นโฉมใหม่ตัวปัจจุบันนะครับ)

แต่อยู่มาวันนึงเพื่อนพี่ชายจะขายรถครับ เป็นคันที่ผมใช้ปัจจุบันนั่นเอง

เป็น124 ปี 91 ครับ เค้าแปลงเป็น E หน้ามา

เห็นใกล้ๆ ตัวเป็นๆครั้งแรก รู้สึกว่าสวยสง่า สุขุม ลุ่มลึกมากครับ

และเพียงได้ลองขับแค่ครั้งเดียว ผมก็ขายคัมรี่ทิ้ง แล้วมาซื้อรถเพื่อนพี่ชายทันทีครับ

รู้สึกเลยว่านั่งหลังพวงมาลัยคันนี้แล้วมั่นคง ปลอดภัย อุ่นใจกว่า เข้าโค้ง เดินทางไกล คัมรี่คันที่ผมใช้เทียบกันไม่ได้เลยฮะ

แถมซ่อมง่าย อะไหล่ไม่แพง มีเยอะแยะมากมาย ผมไล่ซ่อมอยู่เดือนแรกเดือนเดียว แล้วก็ไม่มีปัญหาอีกเลย
(ยกเว้นจะคัน อยากทำโน่นทำนี่ หาเรื่องจับผิดรถตัวเอง เช็คโน่น เช็คนี่ อันนี้ไม่นับนะครับ :p)

และยิ่งได้มารู้จักเว็บนี้ รู้จักอู่บ้าน รู้จักทั่นอาจารย์ และกูรูหลายๆท่านในเว็บนี้

มันรู้สึกว่าใช้รถอย่างมั่นใจจริงๆครับ มีอะไรก็มาปรึกษาได้ มีคำตอบดีดีให้เสมอ ^^

valdermot
10-05-2009, 10:45:45 PM
ผมมีคำถามว่า
1. ไมล์ที่รถเนี้ย จะดูออกใหม๋ครับว่า เป็น ไมล์ แท้ หรือ ไมล์ เทียม
2. ถ้าเบาะด้านในสีเหลืองมาก กะ แผงข้างประตู มือจับ เหลือง เนี้ย จะทำให้ใหม่ เนี้ย ค่าใช้จ่ายเท่าไรครับ
3. กระจกไฟฟ้าหน้า กะ เก้าอี้ไฟฟ้าหน้า ไม่ทำงาน ค่าซ่อมเท่าไรครับ .. หรือว่าควรคันที่มไม่มีปัญหาดีกว่า ครับ

ขอบคูณมากครับ

Kaz
10-05-2009, 10:48:57 PM
อยากได้ 0 km มั๊ยคับ :p

Mr.x
11-05-2009, 07:43:25 PM
ผมมีคำถามว่า
1. ไมล์ที่รถเนี้ย จะดูออกใหม๋ครับว่า เป็น ไมล์ แท้ หรือ ไมล์ เทียม
2. ถ้าเบาะด้านในสีเหลืองมาก กะ แผงข้างประตู มือจับ เหลือง เนี้ย จะทำให้ใหม่ เนี้ย ค่าใช้จ่ายเท่าไรครับ
3. กระจกไฟฟ้าหน้า กะ เก้าอี้ไฟฟ้าหน้า ไม่ทำงาน ค่าซ่อมเท่าไรครับ .. หรือว่าควรคันที่มไม่มีปัญหาดีกว่า ครับ

ขอบคูณมากครับ

1.แท้หรือเทียมปล่อยมันไป ดูว่าขึ้นราหรือไม่ ถ้าไม่ขึ้นก็ดีไป แต่ถ้าขึ้นก็ช่างมัน

2.เบาะเหลืองก็หุ้มใหม่ ค่าใช้จ่ายตั้งแต่ 1 หมื่น - 3 หมื่นแล้วแต่ความต้องการ มือจับทำใหม่ราคาบานละพันครับ

3.กระจกไฟฟ้าอย่างเน่าๆเละๆ อย่างมากทำไม่เกินบานละ 3500 บ. แต่ถ้าเสียแบบทั่วๆไปก็ซ่อมกันไม่เกินพันครับ ส่วนเก้าอี้ไฟฟ้าก็ซ่อมกัน 500 บ. ขึ้นไป

คำว่าไม่ทำงาน ทำให้ตีค่าซ่อมลำบาก เพราะกะความเสียหายไม่ถูกครับ

ถ้าเป็นผมถ้ารถตัวรถสวยแต่ อุปกรณ์พวกนี้ไม่เรียบร้อย ก็เอาเป็นข้อต่อรองซะเลย :D