PDA

View Full Version : ดินนำมัน ที่เอาไว้ขัดสี มีถูกๆ หรือทำเองได้ไหม

kkk777
22-06-2009, 08:10:46 PM
มันก็ดี แต่มันแพงอ่ะ ดูแล้วไม่เห็นมีไร ขายเกือบพัน
เดาเอา น่าจะทำจากหมากฝรั่งหรือพวกเนื้อยางดิบ ที่ผสมให้นิ่มๆ เกือบๆแข็ง ประมาณนั้น

มีสูตร DIY มั้ยครับ

watt
22-06-2009, 10:34:15 PM
รอฟังด้วยครับ

ซื้อไม่ค่อยลงเหมือนกัน แต่เค้าว่ามันใช้ดีนะ

imag_2000
23-06-2009, 09:12:37 AM
ผมใช้กรรมวิธีขัดสีแบบที่ตามอู่ทำสีรถทำ้กันครับ
ประกอบด้วย
้กระป๋องเขียว ยี่ห้อ โซล่า เป็นแบบชนิดขัดหยาบ กระป๋องเล็กไม่เกินร้อย
กับกระป๋องแดง ยี่ห้อ กาน่า อันนี้เป็นแบบละเอียด กระป๋องนึงน่าจะ 40-50 บาท
เวลาใช้งานผมเอาผสมกันอย่างละครึ่ง ขัดบางๆ ไม่ต้องออกแรงมาก
พอขัดแล้วตรงบริเวณที่ขัดจะเป็นรอยด่างๆ ไม่ต้องตกใจ
เอายาเคลือบสีลงทับอีกที คราวนี้ก็ขึ้นเงาเหมือนเดิม

ยาเคลือบก็แล้วแต่สะดวกครับ ใครชอบยี่ห้อไหนก็ใช้ยี่ห้อนั้น
ส่วนผมใช้แบบครีมในห้างขายกันก็เกือบพัน
แต่ซื้อในคลองถมเซ็นเตอร์กระป๋องละ 500
ใช้มา 2 ปีแล้วยังไม่หมดซะที

kkk777
23-06-2009, 09:47:43 AM
ผมว่ามันคือ ยางหมากฝรั่งดีๆนี่เอง ถึงไม่ใช่ก็ใกล้เคียง เดี๋ยวลองหามาลองว่าใช้ได้เปล่า

คือผมจะใช้ก่อนลงเคลือบสี
สูตรบอกมาว่า ผิวที่มีรอยเม็ดๆ ตา จะดูไม่เห็น ต้องจะใช้มือลูบ ถ้ามีสะดุดผิวสีที่เป็นเม็ดๆก็ควรใช้ดินน้ำมันนี่ถูเ บาๆ ก็จะออก แล้วค่อยเคลือบสี

ของดี แต่ดันแพง

watt
23-06-2009, 09:57:37 AM
ผมว่ามันคือ ยางหมากฝรั่งดีๆนี่เอง ถึงไม่ใช่ก็ใกล้เคียง เดี๋ยวลองหามาลองว่าใช้ได้เปล่า

คือผมจะใช้ก่อนลงเคลือบสี
สูตรบอกมาว่า ผิวที่มีรอยเม็ดๆ ตา จะดูไม่เห็น ต้องจะใช้มือลูบ ถ้ามีสะดุดผิวสีที่เป็นเม็ดๆก็ควรใช้ดินน้ำมันนี่ถูเ บาๆ ก็จะออก แล้วค่อยเคลือบสี

ของดี แต่ดันแพง

ถ้ารู้ว่าทำไง ไว้ทำขายเลยมั้ยครับ อิอิ

ถ้ามันไม่เกิน 500 เนี่ยผมซื้อเลยนะ

kkk777
23-06-2009, 10:12:48 AM
OK ครับพี่ๆ

งั้น....เจ๊ เจ๊ เอา ซิเคล๊ท 10 กล่อง มากระแทกปากหน่อยซิ

มันทำมาจากยางของต้น ซิเซ่ อะไรเทือกนี้ละ
Mr.ซิเคล๊ท ไปเจอเด็กป่าคนนึง เคี้ยวยางนี้อยู่ เลยเอามาขาย โฆษณาว่า เป็นอาหารที่กินไม่รู้จักหมด

ถ้ารู้ว่าทำไง ไว้ทำขายเลยมั้ยครับ อิอิ

ถ้ามันไม่เกิน 500 เนี่ยผมซื้อเลยนะ

BENZBUG
23-06-2009, 03:27:54 PM
ผมไม่อยากบอกเลยแต่จำเป็นต้องบอก ลองใช้ดินน้ำมันของ Bostick Blue-Tac ที่ใช้ติดแผ่นชาร์ทกับบอร์ด/ฝาผนัง
มีขายที่แผนกเครื่องเขียนตามห้างฯ ก่อนใช้ต้องเอามือบีบนวดเป็นก้อนกลมๆก่อนนะครับ

imag_2000
24-06-2009, 05:04:41 AM
ผมไม่อยากบอกเลยแต่จำเป็นต้องบอก ลองใช้ดินน้ำมันของ Bostick Blue-Tac ที่ใช้ติดแผ่นชาร์ทกับบอร์ด/ฝาผนัง
มีขายที่แผนกเครื่องเขียนตามห้างฯ ก่อนใช้ต้องเอามือบีบนวดเป็นก้อนกลมๆก่อนนะครับ

ใช้ได้เหมือนกันหรอครับ
ผมใช้รองลำโพงในบ้าน

man w210
26-06-2009, 05:12:34 PM
ถามร้านขายยาขัด,เคลือบสี มีของญี่ปุ่น ราคา ก้อนละ 250 บาทครับ แต่เขาบอกว่ามีของ 3m ถูกกว่านี้ ครับ

punlopw
02-07-2009, 04:07:45 PM
Autobac 240.- ครับ

พวกนี้ห้ามทำหล่นพื้นเด็ดขาดนะครับ เพราะตัวมันจะจับกับฝุ่นทรายได้ดี
ยิ่งมือใหม่เวลาเอาถูกับสีรถ ควรจะเอาแชมพูล้างรถผสมน้ำใส่ในขวด foggy คอยพ่นหล่อลื่นผิวสีด้วยครับ
ทำหล่นเมื่อไหร่ ให้เอาคัทเตอร์ เฉือนส่วนที่โดนพื้นทิ้งเลยครับ ไม่งั้นมันก็กระดาษทรายดีๆ นี่เอง

ตอนใช้ถ้าก้อนใหญ่ก็แบ่งมาปั้นเป็นก้อนกลม แล้วเอามือตบให้เป็นแผ่นไม่ต้องแบนมาก
ถูๆ ไปสักพักก็ปั้นเป็นก้อนกลมใหม่แล้วก็ตบให้เป็นแผ่นไป เรื่อยๆ จนกว่าสีจะลื่นครับ
เวลาใช้เสร็จ ก็ล้างแล้วเก็บในขวดปิดมิดชิด จะแช่น้ำเอาไว้ก็ได้ กันแห้งครับ

kkk777
02-07-2009, 09:47:30 PM
ร้านขายสี แคลายเพ้นท์ ไม่มีตัวนี้
ถ้า autobac มีก็น่าลอง แต่ร้านนี้ มีแต่ของแพงๆ ทำไมมันดินน้ำมันมาขายถูกได้
ก้อนเท่ายางลบ เปล่าครับ ?

punlopw
02-07-2009, 09:52:34 PM
ร้านขายสี แคลายเพ้นท์ ไม่มีตัวนี้
ถ้า autobac มีก็น่าลอง แต่ร้านนี้ มีแต่ของแพงๆ ทำไมมันดินน้ำมันมาขายถูกได้
ก้อนเท่ายางลบ เปล่าครับ ?

ก้อนเล็กกว่าสบู่นกแก้วนิดนึงครับ สีก็เขียวๆ คล้ายกัน จะใส่ซองพลาสติกแขวนอยู่แถวๆ พวก wax ครับ
อันนี้ตรง Autobac พัฒนาการนะครับ สาขาอื่นผมไม่แน่ใจ

เรื่องราคาตอนแรกผมคิดว่าติดผิดเลยซื้อมาสองก้อน ครั้งหลังไปก็เห็นราคาเดิมครับ (แสดงว่าติดไม่ผิด)

VITT
03-07-2009, 12:57:01 AM
Autobac 240.- ครับ

พวกนี้ห้ามทำหล่นพื้นเด็ดขาดนะครับ เพราะตัวมันจะจับกับฝุ่นทรายได้ดี
ยิ่งมือใหม่เวลาเอาถูกับสีรถ ควรจะเอาแชมพูล้างรถผสมน้ำใส่ในขวด foggy คอยพ่นหล่อลื่นผิวสีด้วยครับ
ทำหล่นเมื่อไหร่ ให้เอาคัทเตอร์ เฉือนส่วนที่โดนพื้นทิ้งเลยครับ ไม่งั้นมันก็กระดาษทรายดีๆ นี่เอง

ตอนใช้ถ้าก้อนใหญ่ก็แบ่งมาปั้นเป็นก้อนกลม แล้วเอามือตบให้เป็นแผ่นไม่ต้องแบนมาก
ถูๆ ไปสักพักก็ปั้นเป็นก้อนกลมใหม่แล้วก็ตบให้เป็นแผ่นไป เรื่อยๆ จนกว่าสีจะลื่นครับ
เวลาใช้เสร็จ ก็ล้างแล้วเก็บในขวดปิดมิดชิด จะแช่น้ำเอาไว้ก็ได้ กันแห้งครับ

อยากทราบว่าถ้ารถไม่เคยทำมาเลยในครั้งแรกๆ คุณpunlopwใช้เวลาในการใช้ดินน้ำมันนี้กับรถทั้งคันก ี่ชั่วโมงครับในการทำคนเดียว(ไม่รวมล้างรถและเคลือบส ีให้ตอนหลัง เอาเวลาเฉพาะตอนใช้ดินน้ำมัน) และต้องใช้ดินน้ำมันบ่อยแค่ไหนครับ?

ขอทราบเป็นความรู้หน่อยครับ หากเฉพาะขั้นตอนนี้ขั้นตอนเดี๋ยวถ้าใช้เวลาเกิน1ชั่ว โมงผมคงไม่ไหวแน่ แค่ผมล้างรถ ล้างแม๊กซ์และเช็ดแห้งอย่างเดียว ยังไม่รวมทำภายในอย่างต่ำมี1ชั่วโมงแล้ว

ATR-72
03-07-2009, 07:07:50 AM
รบกวนช่วยอธิบายการใช้งานหน่อยได้มั้ยครับว่าใช้อย่า งไรตอนไหน ตอนล้างหรือล้างเสร็จแล้ว อะไรอย่างเนี้ยครับ ขอบคุณครับ

kkk777
03-07-2009, 10:18:49 AM
รบกวนช่วยอธิบายการใช้งานหน่อยได้มั้ยครับว่าใช้อย่า งไรตอนไหน ตอนล้างหรือล้างเสร็จแล้ว อะไรอย่างเนี้ยครับ ขอบคุณครับ

นี่ครับ วิธีใช้ และ ต.ย.การขัดเคลือบสี

http://www.meguiars.co.th/message/?MID=17&tblpoint=tips&MIDsub=4&page=index

อันนี้ VDO Clip DEMO
http://www.meguiars.co.th/message/?MID=17&tblpoint=dl&MIDsub=6&page=index

aunnW210
03-07-2009, 10:27:10 AM
ดินน้ำมัน มันดีจิงครับ

น่าซื้อมาทำเอง แล้วเอาพวก quick detailer ฉีดแล้วเช็คตาม

แค่นี้ก็ลื่นปรี๊ดแล้ว ถ้ารุ้ว่าที่ autobac มาขายถุกๆ ก็น่าซื้อมาทำเองกัน นะคับ

ปกติผมเอาไปให้ แมกไกว์ เอาล้างและลงดินน้ำมันให้ เอายาเคลือบไปเอง ประมาน 270 คับ

ถ้าก้อนละ 240 บาทนี่คุ้มมากๆเลย

soccers_guy10
03-07-2009, 10:51:51 AM
ดินน้ำมัน มันดีจิงครับ

น่าซื้อมาทำเอง แล้วเอาพวก quick detailer ฉีดแล้วเช็คตาม

แค่นี้ก็ลื่นปรี๊ดแล้ว ถ้ารุ้ว่าที่ autobac มาขายถุกๆ ก็น่าซื้อมาทำเองกัน นะคับ

ปกติผมเอาไปให้ แมกไกว์ เอาล้างและลงดินน้ำมันให้ เอายาเคลือบไปเอง ประมาน 270 คับ

ถ้าก้อนละ 240 บาทนี่คุ้มมากๆเลย

รบกวนหน่อยครับ ไปทำแมกไกว์ที่ไหนครับ

ATR-72
03-07-2009, 01:25:42 PM
หมายความว่าดินน้ำมันต้องใช้กับ Quick Detailer เท่านั้นใช่มั้ยครับ

aunnW210
03-07-2009, 08:31:06 PM
ผมทำที่แมกไกว์ลาซาล ครับ

ส่วนเรื่อง ลงดินน้ำมัน เสร็จ ล้างเสร็จ เช็คแห้ง ผิวสีก็จะลื่น ( ลองเอานิ้วรูดดูจะรู้สึกได้ว่าความต่างก่อนทำและหลัง ทำคับ ) จะลงน้ำยาเคลือบ อะไรก็ได้ครับแล้วแต่ชอบเลย แต่ถ้าทำเอาเองที่บ้าน ผมว่าลง quick detailer มันเหนื่อยน้อยหน่อยคับ ถ้าลงยาเคลือบแนะให้ไปทำร้าน เราจะได้ไม่เหนือ่ยเกินไป ฮ่า

punlopw
03-07-2009, 11:12:47 PM
ขออภัยที่มาตอบช้าครับ

วิธีการตามคุณ kkk777 ไปดูได้ครับ

การลงดินน้ำมัน (Detailing Clay) นั้น เราต้องล้างรถสองรอบอยู่แล้วครับ ครั้งแรกล้างเอาฝุ่นและความสกปรกบนผิวสีออกก่อน
หลังจากนั้นก็ลงดินน้ำมันตามวิธีการของ MeGuair's แต่ไม่จำเป็นต้องใช้ Quikdetailer ก็ได้ครับ มันแพง
เอาแชมพูล้างรถผสมน้ำก็ได้ครับ เพราะจุดประสงค์มันแค่ต้องการหล่อลื่นให้ดินน้ำมันลู บกับผิวของสีได้ดีขึ้นเท่านั้น

ใครที่เคยทำเองจะรู้ว่า ผิวสีที่มีความสกปรกฝังอยู่ ถ้าเอาดินน้ำมันเปล่าๆ ลูบมันจะสะดุดครับ และจะทำให้หลุดมือหล่นบนพื้นได้ง่ายมาก

วิธีการก็ควรทำในร่มนะครับ หลังจากล้างรถครั้งแรกไม่ต้องเช็ดแห้งครับ เอาสเปรย์น้ำยาและก็ลงดินน้ำมันเป็นส่วนๆ ไป
โดยแบ่งพื้นที่เป็นส่วนๆ ครับ เช่น ฝากระโปรง W124 ควรแบ่งเป็น 6 ส่วน ประมาณ 1.5 x 1.5 ฟุต
ถูดินน้ำมันเสร็จก็เอามือเราลูบสีดู ถ้ายังมีเม็ดเล็กก็เน้นตามจุดไปเรื่อยครับ จนกว่าจะหมด ระหว่างที่ทำต้องคอบอย่าให้ผิวสีแห้งคอยสเปรย์เลี้ยง เรื่อยๆ ครับ

สำหรับ W124 ทั้งคัน เฉพาะลงดินน้ำมันอย่างเดียวในกรณีที่ไม่เคยทำมาก่อนจ ะใช้เวลาประมาณ 1 ชม. ไม่รวมล้างรถ
ครั้งต่อๆ ไป จะเร็วขึ้นทั้งนี้ขึ้นอยู่กับคราบสกปรกที่ฝังอยู่บนส ีรถครับ

หลังจากลูบดินน้ำมันจนคราบหมดแล้วก็ ล้างรถอีกทีตามขั้นตอนปกติ และก็ควรจะเคลือบ wax ที่ท่านชอบทับอีกที
เพื่อเป็นการป้องกันคราบใหม่ครับ (ใครได้ลงดินน้ำมันด้วยตนเองจะรู้ว่าเวลาลงดินน้ำมัน มันเหนื่อยแค่ไหน)

ของ Autobac จะมีข้อเสียอยู่นิดนึงคือ ตัวดินน้ำมันมีความละเอียดเกินไป หากรถใครมีคราบเยอะจะใช้เวลานานสักหน่อย
ส่วนดินน้ำมันของ MeGuiar's นั้น จะมีอยู่สองเบอร์ คือ แบบหยาบ (Aggressive) สำหรับคราบฝังลึกและแบบละเอียด (Mild) สำหรับคราบฝุ่นละเอียด
แต่ MeGuiar's Thai จะขายให้เฉพาะ detailer เท่านั้นถ้าจำไม่ผิด เพราะมันอยู่ใน Professional line
ส่วนสนนราคาของดินน้ำมัน MeGuiar's จะอยู่ที่ก้อนละประมาณ 2,000 บ. ครับ แต่ก้อนจะใหญ่กว่า
และก็ใช้ได้มากกว่า เพราะมันออกแบบมาสำหรับ Car Care มิใช่สำหรับ Home use

หากใครมีเพื่อนอยู่ US จะฝากหิ้วก็ได้ไม่ผิดกติกาครับ ลองดูหน้าตาตามลิ้งค์ได้เลยครับ

http://www.meguiars.com/estore/product_list.cfm?sectionname=Professional%20(Mirro r%20Glaze%20Brand)%3EAuto%20Paint%20Care%3EAuto%20 Detailing%20Clay&sectionID=31201

punlopw
03-07-2009, 11:20:48 PM
ลืมบอกไปครับ ความถี่ในการลงดินน้ำมันนั้น ขึ้นอยู่กับความพอใจของเจ้าของรถนะครับ เหมือนเราไปสครัปผิวตนเองครับ
บางคนทั้งปีทั้งชาติไม่เคยเข้าสปา บางท่านเข้ามันเดือนละ 2-3 ครั้ง ก็ว่ากันไปครับ

ส่วนใหญ่ถ้าจอดรถในร่มตลอด ล้างรถอย่างน้อยสัปดาห์ละครั้ง ก็ลงดินน้ำมันทุก 6 เดือนก็พอครับ
ถ้ารถคุณล้างไม่บ่อย คือ เดือนนึง 1-2 ครั้ง แถมยังจอดตากฝุ่นบ่อยๆ ก็แนะนำให้ลงทุก 3-4 เดือนครับ

วิธีการตรวจสอบง่ายๆ คือ เอานิ้วของเราลูบผิวสีตอนล้างรถเสร็จดูครับ ถ้าลื่นเหมือนเราลูบกระจกก็แสดงว่ายังไม่มีคราบฝังอย ู่
แต่ถ้าลูบไปแล้วเจอเป็นเม็ดๆ เล็กๆ เต็มไปหมดก็สมควรแก่เวลาแล้วครับ

punlopw
03-07-2009, 11:26:19 PM

คุ้มมากครับ ถ้าชอบทำเอง แนะนำซื้อเลยครับ ถ้าไม่ทำหล่นพื้นใช้ได้นานมากครับ
ผมใช้ซ้ำมาไม่รู้กี่รอบแล้ว เอาง่ายๆ ว่าใช้ได้จนมันดำเทาๆ แล้วค่อยทิ้งครับ

การที่มันดำคล้ำก็เพราะว่าตัวดินน้ำมันได้ดูดเอาคราบ สกปรกเอาไว้ในตัวมันครับ
พอเริ่มเทาๆ ก็เอาก้อนนั้นเอาไว้ลงตรงพวกกันชน หรือส่วนล่างของรถแทนครับ
ตรงส่วนนั้นจะมีคราบเยอะกว่า และก็เม็ดใหญ่กว่าครับ
แล้วเอาก้อนใหม่ลงในส่วนครึ่งบนของตัวรถครับ

อย่าลืมว่า ดินน้ำมันที่เราซื้อมาไม่ต้องใช้ทั้งก้อนนะครับ แบ่งปั้นเป็นก้อนกลมขนาดพอเหมาะมือ
ประมาณก้อนมะนาวลูกเล็กๆ ก็พอครับ ของ Autobac น่าจะแบ่งปั้นได้สัก 2 ลูกครับ
ถ้าใครมือเล็กหน่อยก็ได้ 3 ลูก

VITT
04-07-2009, 02:31:22 AM
ขอบคุณครับคุณpunlopw มากครับที่อุตส่าห์ช่วยพิมม์จนละเอียดเลย พออ่านจบยังไม่ทันจะได้ลงมือทำผมก็เริ่มรู้สึกเหนื่อ ยขึ้นมาทันทีเลย

punlopw
04-07-2009, 11:53:25 PM
เวลาทำเสร็จแล้วรถเงาๆ ลื่นๆ จะหายเหนื่อยครับ

BENZBUG
05-07-2009, 10:07:33 AM
ผมชอบจริงๆ คนที่รักรถแล้วดูแลรักษาเอง

aunnW210
05-07-2009, 12:38:53 PM
ได้ความรุ้มากมายจริงๆ ครับ

kkk777
06-07-2009, 04:45:00 PM
ซื้อมาแล้ว AutoBac แจ้งวัฒนะ 249บ. ก้อนสีน้ำเงินเข้ม ครับ
แต่ก้อนใหญ่กว่ากล่องไม้ขีดนิดเดียวนะ ไม่ใช่เท่าก้อนสบู่

เป็นของ 1 ใน 100ชิ้น ที่ราคาไม่เว่อร์สำหรับร้านนี้

ลองใช้แล้วก็ดีครับ หล่อน้ำเยอะๆ ละกัน ขจะได้ไม่ฝืด แต่...กลัวมันหล่นตกพื้นจัง

ใครชอบลองของแปลกๆดี ซื้อเลยครับ ถูกแล้วราคานี้
แล้วผิวสีรถจะลื่น เรียบ แบบไม่มีสะดุด

punlopw
06-07-2009, 05:58:54 PM
ซื้อมาแล้ว AutoBac แจ้งวัฒนะ 249บ. ก้อนสีน้ำเงินเข้ม ครับ
แต่ก้อนใหญ่กว่ากล่องไม้ขีดนิดเดียวนะ ไม่ใช่เท่าก้อนสบู่

เป็นของ 1 ใน 100ชิ้น ที่ราคาไม่เว่อร์สำหรับร้านนี้

ลองใช้แล้วก็ดีครับ หล่อน้ำเยอะๆ ละกัน ขจะได้ไม่ฝืด แต่...กลัวมันหล่นตกพื้นจัง

ใครชอบลองของแปลกๆดี ซื้อเลยครับ ถูกแล้วราคานี้
แล้วผิวสีรถจะลื่น เรียบ แบบไม่มีสะดุด

ของผมจะก้อนสีเขียวอ่อนเหมือนสีชาเขียวใส่นมครับ สงสัยจะเป็นล็อตแรกๆ
แต่ไม่เป็นไรครับ ดินน้ำมันเหมือนกัน ใช้ได้ครับ

tanmodify
03-12-2009, 09:37:36 AM
ได้ความรู้มากเลยครับ
ขอบคุณทุกท่านที่มาแชร์กัน
หยุดปีใหม่ปีนี้มีงานทำแล้ว :)

Pisanuwat
03-12-2009, 05:02:46 PM

แนะนำว่าถ้ากลัวมันหล่นขณะทำก็หาผ้าหรือกระดาษหนังสื อพิมพ์รองตามแนวที่เราทำก็ได้นี่ครับ เวลาหล่นจะได้ไม่ต้องรับเอาเศษดินเข้ามาเต็มๆ