PDA

View Full Version : ติดแก็สเครื่องเคเจ็ท 190E 230E และ 300E

Pages : [1] 2

เสก
28-04-2008, 09:07:48 PM
พอน้ำมัน 95 ลิตรละสามสิบหก มีกระทู้ติดแก็สถามทุกวัน ตอบกันจนจะหลับตาพิมพ์คำตอบได้แล้ว
พวกเครื่องหัวฉีดไฟฟ้าอย่าง 111 หรือ 104 นั่นมีสูตรสำเร็จจากลุงสี่อยู่แล้ว เก้าในสิบคันติดแล้วไม่มีปัญหาแทรกซ้อน อีกคันนึงต้องไปแก้นู่น นี่ นั่น นิดหน่อย เด๋วก็จบ แฮปปี้กันเป็นแท้วววว..

แต่ชาวเคเจ็ทนี่ปัญหามากหน่อย อู่ที่ว่าแน่ๆก็เสียมวยไปหลายที่แล้ว ข้อสรุปของผมเองคือ ระบบเคเจ็ทมันไม่สนับสนุนการติดแก็สแบบดูดเอาซะเลย ส่วนแบบหัวฉีดนี่ก็ไม่สมบูรณ์แบบร้อยเปอร์เซนต์หรอกน ะ อาจมีจุ๊กจิ๊กกวนใจบ้าง..พวกหัวฉีดไฟฟ้าเค้ายังไม่ได ้ร้อยเลย...แต่คิดถึงน้ำมันลิตรละสามสิบหกบาท เทียบกับแก็สลิตรละสิบเอ็ดบาทไว้..แล้วจะยอมรับได้ง่ ายมั่กๆ

เนื่องจากพอมีข้อมูลอยู่เลยขอเอามาแชร์ไว้ในกระทู้นี ้เฉพาะข้อสรุปก็แล้วกัน เพราะโพสท์ไปเยอะเเยะจนนึกคำพูดใหม่ๆไม่ออกแล้ว..ฮ่า ..ฮ่า.. จากการใช้เครื่องเคเจ็ทติดแก็สทั้งแบบดูดแล้วก็หัวฉี ดไฟฟ้ามา..เอาแบบรวบรัดหน่อยละกัน .. :twisted: :evil: {SMILIES_PATH}/icon_evil.gif

190Eka
28-04-2008, 09:55:30 PM
ขอบคุณสำหรับองค์ความรู้ :n8

สนับสนุนข้าวเหนียวด้วยหนึ่งกระติ๊ปจะได้ติดอยู่นานๆ

Pk124
28-04-2008, 11:12:36 PM
ขอเรียนด้วยความเคารพแล้วก็ยินดีกับทุกท่านที่ใช้แก็ สระบบดูดกับเครื่องเคเจ็ทแล้วไม่มีปัญหาหรือแก้แล้วห าย
เพราะผมกะPk124 (เอาตัวอย่างแค่ตัวเองกะคนใกล้ตัว)ที่เข้าๆออกๆอู่แท บทุกวันนี่ ก็เคยใช้อยู่ แต่พอมีทางเลือกที่จะติดหัวฉีดได้ปุ๊บนี่ต้องรีบกระโ ดดจิกเพื่อหนีระบบดูด แบบว่าแทบจะไม่ต้องถามราคาเลยว่ามันเท่าไร เพราะโดนมาเกือบทุกรูปแบบเเล้ว..ปัญหาที่จะต้องเจอแห งๆ

แบ๊คไฟร์
เบาดับ
สตาร์ทยาก

สามอย่างนี่ก็รากเลือดแล้วคับ ยังไม่นับปัญหาวิ่งไม่วิ่ง แก็สหนาแก็สบางที่ยังไงก็ยังพอใช้รถได้อยู่ แต่อ้ายสามอย่างที่ว่ามานั่นถ้ายังไม่เคยเจอกับตัวจร ิงอาจจะยังไม่ซึ้ง แต่เจอเมื่อไรแล้วมันจะนึกอิจฉาพวกหัวฉีดไฟฟ้าจนตาร้ อนจะลุกเป็นไฟให้ได้ พี่ชายผมแถวๆนี้คนหนึ่งขับ 300CE ถึงกับถอดใจยกเครื่องเคเจ็ทลงแล้ววาง 104 เลยทีเดียว(แต่ผมว่าเป็นข้ออ้างที่ฟังไม่ขึ้นที่สุดใ นโลกมากกว่า ..คันละไม่ว่า..อิ..อิ.. :twisted: )

ไปติดหัวฉีดเถอะคับ ขอบอกด้วยความหวังดีแบบคนรักกันชอบกันจิงๆ..ความแตกต ่างเรื่องราคาที่ต่างกันไม่ถึงสองหมื่นบาทเนี่ย มันโคตรจะไม่คุ้มกับแบคไฟร์แล้วต้องขึ้นรถสไลด์ไปอู่ เสียเวลาเสียอารมณ์ ทรมาณทรกรรม หน้าร้อนหน้าฝนนี่จะยิ่งลำลากหนัก ร้อนโคดหรือไม่ก็ต้องเปียกปอนเฉอะแฉะ เพื่อแก้ปัญหากลางถนน รับรองจะนึกถึงข้อความที่ผมโพสท์มานี่แน่นอนนะพี่น้อ ง..อิ..อิ.. :n27 :mrgreen: {SMILIES_PATH}/icon_mrgreen.gif

เป็นคำตอบสุดท้ายครับ

Pk124
28-04-2008, 11:20:48 PM
ใครยังไม่ติด ก็หัวฉีดเลยครับ คนดูแลรถไม่เป็นไม่ต้องพูดถึง ผมกับคุณเสกยังแหยงกับระบบดูดไม่หายเยย...

ส่วนใครติดแล้ว ถ้าไม่พอใจก็ไปอัพเกรดเป็นระบบหัวฉีดได้ จ่ายส่วนต่างไป แต่ของที่ยังใช้ได้ก็มีแค่ถังแก๊ส ท่อทองแดง แล้วก็ออโต้สวิทซ์เดิมที่ติดมาเท่านั้นครับ ราคาอัพเกรดเท่าไหร่โทรไปถามกันเอาเองครับ

สาวข้างบ้าน
28-04-2008, 11:20:55 PM
ขอบังอาจ... ร้องขอข้าวเหนียวติดไว้เป็นกระทู้สติ๊กกี้หน่อยนะ อาตือ...น่าจะมีประโยชน์กับสาวกเคเจ็ทอยู่

อีกล๊ะ....โชว์แมนอีกล๊ะ...
พี่หนิ...ทำเป็นเข้ม...
ข้าวเหนียวพี่ตือไม่ว่าง...เอาขี้มูกหนูแทนก่อนได้มั ๊ย...ยั๊ย..ยั๊ย...ๆๆ...???

...แต่ที่พี่ว่าก็มีเหตุผลนะคะ ไม่งั้นก็ตอบกับเหนื่อยเลยอ่ะเนอะ...
ความแมนครั้งนี้ของพี่ก็ดูดีมีเหตุผลน่าเชื่อถืออยู่ ไม่น้อย...
....หนูยอมก็ได้

เห็นพี่โชว์แมนทีไร หนูก็โรคจิตต้องกระโดดออกมาขวาง
กับคนอื่นไม่เป็นนะเนี่ย พี่นี่แหละ...คนแรกเลย

เสก
29-04-2008, 12:05:18 AM
ถึงสาวข้างบ้าน..
ให้ไปคัดไทย คำว่า "สาระ" มาหนึ่งร้อยหน้า มาส่งภายในสามวันเจ็ดวัน
มิฉะนั้น ห้ามเข้ากระทู้นี้อีก

ตัวอย่าง
สาระ สาระ สาระ สาระ สาระ สาระ สาระ สาระ สาระ สาระ สาระ สาระ สาระ สาระ
สาระ สาระ สาระ สาระ สาระ สาระ สาระ สาระ สาระ สาระ สาระ สาระ สาระ สาระ

จาก
เสก มีสาระ(แน) {SMILIES_PATH}/icon_mrgreen.gif

q
29-04-2008, 07:17:32 AM
แก๊สระบบที่พี่เสกว่านี่มีเจ้าอื่นในตลาดให้เลือกอยู ่ ไม่ใช่มีคนเดียวคือคุณไอซ์(Theo) {SMILIES_PATH}/icon_smile.gif แต่ก็..
.. คนโพสท์ไม่ได้ใช้ คนใช้ไม่ได้โพสท์ ...ใครเจอ ใครลองแล้ว ก็มาเล่าให้ฟังบ้างละกันครับ

chui
29-04-2008, 07:46:22 AM
ผมอีกคนที่สนับสนุนการติดแก๊สหัวฉีดกับเครื่องฝาดำ เพราะแหยงกับ backfire
พรรคพวกที่รู้จักกัน ติดระบบดูดกับ 300E 2-3 คัน เกิดกันมาหมด และคงจะเกิดอีก
มันจะเกิดเมื่อไหร่ไม่รู้เลย บทมันจะเกิด มันก็เกิด ตุ๊บบ้าง บึ๊มบ้าง กลางวัน กลางคืน
รอบเดินเบา รอบจัด เร่งค่อยๆกด หรือกดแรงๆ บอกไม่ได้ว่าจะเกิดเมื่อไหร่ เกิดแล้ว
โชคดีขึ้นมานิด ขับถึงบ้าน สตาร์ทอีกที ไม่ติดแล้ว โชคไม่ดีมาก บิ๊มแล้ว ดับเลย
เข็นลูกเดียว อย่างตาเสกว่า เกิดกลางฝนจั๊กๆๆ กลางแดดเปรี๊ยงๆๆ กำลังรถติดๆๆ
ลองนึกดู ว่าเป็นอย่างไร การทำลายล้างของ backfire มีตั้งแต่ เล้กน้อยแค่
ท่อยาง idle หลุด ใส่เข้าไปใหม่ก็ใช้ได้ สาหัสหน่อย ก็แขนหรือจานปรับอากาศเข้า
หัก ฉีก ยางตีนเป็ดแอร์โฟล์ฉีก อะไหล่พวกนี้ หาไม่ง่ายเลย ถูกกวาดซื้อจนหมด
เชียงกง นอกจาก backfire แล้วยังมี รอบเดินเบาแกว่ง สั่น หรือรอบสูงเกิน
แก๊สหนาตอนรอบต่ำ แต่แก๊สบางในรอบจัด พวกนี้กวนตัว รำคาญใจตลอดครับ

ฉะนั้นทางเลือกเดียวสำหรับเครื่องฝาดำ ***หัวฉีดเท่านั้น ** ยกมือ 1 เสียง
สนับสนุนตาเสกครับ

vilart99
29-04-2008, 08:21:27 AM
VOTE

สะติ๊กกี้

ด้วยคร้าบ..... :) {SMILIES_PATH}/icon_smile.gif

jes
29-04-2008, 08:44:56 AM
หนับหนุน อีก 1เสียงครับ หัวฉีดดีที่สุด แพงหน่อยแต่ชัวร์

jakrit
29-04-2008, 09:33:51 AM
ขอความรู้เพิ่มเติมครับ

แต่เคเจ็ตใน W123 มันไม่มีกล่อง แล้วแกสหัวฉีดจะเอาสัญญาณที่ไหนมาสั่งหัวฉีดครับ

ที่สำคัญ ไปทำสีรถที่ไหนดีครับ :lol:

โหวด sticky อีกเสียงครับ

manudmana
29-04-2008, 10:10:03 AM
ขอบคุณครับ สนับสนุนติดข้าวเหนียวด้วยครับ อิ อิ :lol:

บอกว่าพี่ปิ๊กให้มาหา..ห้ามมั่ว

ว่าแต่...."พี่ปิ๊ก" นี่ใครอ่ะครับ เด๋วนู๋บอกอย่างพี่เสกว่าแล้วเจอคุณไอซ์ถามกลับนู๋จะ ตอบม่ายล่ายอ่ะ ?? :lol:

..

chui
29-04-2008, 12:15:45 PM
ขอบคุณครับ สนับสนุนติดข้าวเหนียวด้วยครับ อิ อิ :lol:

บอกว่าพี่ปิ๊กให้มาหา..ห้ามมั่ว

ว่าแต่...."พี่ปิ๊ก" นี่ใครอ่ะครับ เด๋วนู๋บอกอย่างพี่เสกว่าแล้วเจอคุณไอซ์ถามกลับนู๋จะ ตอบม่ายล่ายอ่ะ ?? :lol:

..

มิสเตอร์อาร์โนลหน้าย่นไง

BS9751
29-04-2008, 12:59:49 PM
ขอบคุณมากครับพี่ๆๆ ผมจะรีบดำเนินการครับ :-D {SMILIES_PATH}/icon_biggrin.gif

pakapao
29-04-2008, 07:53:24 PM
อ่านแล้วหนาวเลยครับ เคยเป็นมาครั้งนึงแต่ไม่แรงมาก ก็ยังไม่เป็นไร เริ่มกลัวแล้วครับ {SMILIES_PATH}/icon_cry.gif

...มาแอบมอง...
29-04-2008, 08:50:35 PM
ขอบคุณสำหรับข้อมูล...
อาจจะเข้าวงการกะเค้ามั่ง.... {SMILIES_PATH}/icon_redface.gif

Pk124
29-04-2008, 08:51:56 PM
ขอความรู้เพิ่มเติมครับ

แต่เคเจ็ตใน W123 มันไม่มีกล่อง แล้วแกสหัวฉีดจะเอาสัญญาณที่ไหนมาสั่งหัวฉีดครับ

ที่สำคัญ ไปทำสีรถที่ไหนดีครับ :lol:

โหวด sticky อีกเสียงครับ

ใช้แรงดูดเครื่องครับ ไม่ต้องใช้กล่อง 123ก็ทำแบบเดียวกันครับ

เสก
29-04-2008, 11:20:13 PM
..อ่าห้า.. :lol: :lol: :twisted:

กล่องเนคเทคจึงเปรียบเสมือนกล่องสแตนอโลนนั่นเลยที่เ ดียวนะเนี่ย เพราะสามารถรับอินพุทมาประมวลผล ได้เอาท์พุทมาสั่งหัวฉีดทำงานได้ โดยไม่ต้องไปตีท้ายครัว หรือยืมจมูกกล่องน้ำมันเหมือนกล่องแก็สอิตาลี..ฮ่า.. ฮ่า..คนไทยเก่ง..ทำอาราย..ม่ายแป๊จ๊าดใดในโลก..รวมทั ้งการขัดขาคนไทยกันเองด้วย..อิ..อิ..:lol: ...

ต่ออีกหน่อยว่าจะมีเจ้าอื่นในเมืองไทยรับทำรึเปล่า..
สิ่งที่แน่นอนทีสุดบอกได้เลยว่า ฝรั่งไม่มานั่งคิดกล่องแก็สแบบเนคเทคขายหรอก เพราะกลุ่มเป้าหมายมันแทบจะไม่มีแล้ว อ้ายเคเจ็ทนี่ก็หมดจากสายการผลิตไปเกินสิบปีแล้ว เรื่องกล่องแก็สสแตนอโลนของนอก..จึงเลิกพูดได้
กล่องจากการวิจัยดัดแปลงโดยเอกชนไทยยิ่งเลิกพูดหนักก ว่า .. ใครจะมีทรัพยากรใดๆที่จะมาค้นคว้าพัฒนา เพราะกลุ่มเป้าหมายมันน้อยมั่กๆ ทำออกมาได้อาจต้องขายกล่องละแสนหรืออารัยแบบเนี้ย

แต่ยังมีคนไทยแถวเซียงกงจุฬาแล้วก็ลาดปลาเค้าเก่ง..อ ีกแล้ว..เย้... :? ..ต้องมีชุดกล่องพร้อมสายไฟของเคื่องยุ่นหนึ่งชุด บวกชุดแก็สหัวฉีดอีกหนึ่งชุด ราคามันเลยต้องปาเข้าไปห้าหกหมื่นนู่น...เคยได้ยินว่ ามีคนไปติดมา..แต่ยังไม่เคยเห็นตัวจริงเสียงจริง..ป่ านนี้จะเป็นตายร้ายดีอย่างไรไม่ทราบได้

ราคาก็เลยโดนเนคเทคเฉือนขาด เพราะต่างกันเกือบครึ่ง ม่ายพอเป็นโปรดัค ที่จำเพาะเจาะจงโดยตรงกว่าอีกต่างหาก คนไทยเก่งกลุ่มหลังเลยเลิกพูดกับเคเจ็ท หันหน้าไปหาเคื่องหัวฉีดไฟฟ้าที่มีกลุ่มเป้าหมายอยู่ เป็นล้านๆคันดีกว่า

ลากแม่น้ำทั้งห้ามาเสร็จเรียบร้อยก็มาลงที่เนคเทคอีก ตามเคย ก็มันไม่มีอย่างอื่นแล้วนี่หว่า..จะให้ไปแนะนำผีที่ไ หนได้ล่ะ(วะ) :n15

ก็ขอให้ผู้ประกอบการอย่างตาไอซ์และทีมนักวิจัย ช่วยกันพัฒนาคุณภาพการให้บริการและพัฒนาซอฟท์แวร์ให้ มันเก่งกาจขึ้นได้เรื่อย เอาแบบน้ำพึ่งเสือ..เรือพึ่งป่า..อิ..อิ.. {SMILIES_PATH}/icon_twisted.gif ...ต่างคนต่างอยู่ได้ ไม่เอาเปรียบกัน ให้เหมือนอู่ช่างศักดิ์..จะได้อยู่กันไปนานๆ

46528525
30-04-2008, 02:30:40 AM
เข้ามาส่งข่าว อีกคนครับ ไปติดมาตามลายแทงใช้แล้วถูกใจ
ขอบคุณพี่Pk และพี่เสก ที่ให้ข้อมูลอยู่เรื่อยมา จนไหวตัวไปติดมาก่อนหน้านี้ได้ไม่กี่เดือนเองครับ แต่ก็ถือว่าถูกใจเลยครับ :o

blue300e
30-04-2008, 07:34:57 AM
ไม่คิดว่าจะได้รับเกียรติจากพี่เสก ให้เอาภาพมิกเซอร์ขึ้น รถกระผ๊มมม เองครับ
ติดตั้งเมื่อ 9 มิ.ย. 49 ขณะนั้นยังไม่มีซุปเปอร์แมนสร้างหัวฉีดได้ วันก่อนเกิดเกเรขึ้นมา เลยเข้าพบหมอ (ช่างศักดิ์) จูนซะเครื่องนิ่งยิ่งกว่าหัวฉีดซะอีก กระผ๊มมม คิดว่าคงมีเพียงคันเดียวในประเทศไทย ฮะฮ่าๆๆๆ เอาไว้เมื่อชาติต้องการแล้วค่อยพบกันนะเจ้าหัวฉีด... ........

tum_300E
30-04-2008, 06:22:43 PM
ผมเจอกับตัวเองถึง 2 ครั้งลากไปอู่ทั้ง 2 ครั้งรวด (รวมคชจ.ทั้งสิ้น 3500)
ล่าสุดเปลี่ยนแบต+ไดชาร์จ+หัวเทียน= 7000 (เนื่องจากมันเสื่อมพอดี) หายเป็นปลิดทิ้งอัตราเร่งดีขึ้นมากเครื่องสตาร์ทครั้ งเดียวติดเลยทั้ง 2 ระบบ ไม่ต้องลากยาวเหมือนแต่ก่อนครับซึ่งไดสตาร์ทก็กำลังถ ึงวาระอันใกล้นี้แล้วเพราะเคยlตาร์ท ยากมากครับแต่ไม่รู้ว่ามันจะหวนกลับมาอีกเมื่อไรอ่ะ พยายามตาร์ทน้ำมันตลอดตอนนี้มีความสุขมาก ๆ ชอบสตาร์ทโชว์เพื่อน ๆ เป็นว่าเล่นเลยชึ่งเดียว....ปู๊ดหงาย

หมายเหตุ - 300E ระบบmixer หัววาริเอเบิล ไม่ต้องเอาข้อต่อตรงกรองอากาศออก
จูนไอเดิลโดยช่างศักดิ์

เสก
30-04-2008, 09:40:48 PM
ข้อมูลที่ว่าทั้งหมดข้างบนเป็นข้อมูลเท่าที่ผมมี หรือไม่ก็ตามความคิดความเข้าใจของผมเอง ถูกผิดประการใดต้องขออภัย ตรงไหนผิดหรือคลาดเคลื่อนก็ช่วยมาแย้งด้วย ถือว่าช่วยกันสร้างฐานข้อมูลที่ถูกต้องนะคับ :?

ใครที่รู้ดีแต่อมพะนำขอให้แบ๊คไฟร์วันละสามเวลา..อิ. .อิ.. :twisted:

ท่านที่ใช้มิกเซอร์แล้ววิ่งดีไม่มีปัญหาหวังว่าคงไม่ เคืองที่บรรยายซะน่ากัว..ก็ผมเจอมาซ้าระพัด..จนครบหม ดแล้วนิ..แหะ..แหะ.. :lol: {SMILIES_PATH}/icon_lol.gif

Dr_tum
01-05-2008, 12:39:12 AM
ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ จองคิวไว้ปลายเดือนแล้วครับ

tum_300E
01-05-2008, 02:13:14 PM
ขอบคุณพี่เสกอีกคนครับที่เป็นผู้ให้วิทยาทานกับผมและ สมาชิกทุกท่าน ผมเชื่อในประสบการณ์ของพี่เสกครับ พอดีส่วนที่ผมแก้ไขตรงนี้น่าจะเป็นเรื่องบังเอิญมากก ว่าครับเพราะว่าระบบไฟมันเสื่อมพอดีก็พอใช้งานได้ต่อ ไป แต่ถ้าสมาชิกจะมาลงทุนแก้ปัญหาเหมือนผมคิดว่าไม่น่าท ำตามอย่าง เพราะว่าเพิ่มอีกนิดหน่อยก็ได้หัวฉึกแล้ว คิดว่าอนาคตสดใสกว่าแน่นอน เพราะของผมไม่รู้เหมียนกันว่าจะมีปรากฏการณ์ทางเคมีอ ีกเมื่อหร่าย แต่ที่แน่ ๆตอนนี้ใช้ปายก่อน อยากให้สมาชิกท่านอื่นช่วยแชร์ประสบการณ์กันเยอะ ๆครับ

ขอบคุณครับ

เสก
01-05-2008, 03:59:12 PM
ระบบไฟจุดระเบิดก็มีความสำคัญค่อดๆ ว่าติดแก็สแล้วเคื่องจะเดินดีได้แค่ไหน ถ้าไม่สมบูรณ์หรือชิ้นส่วนมันเสื่อม...ขอให้เข้าใจตร งนี้ให้ชัดๆ..ว่ามันเสื่อม..แต่มันไม่เสีย..คือมันทำ งานได้ไม่สมบูรณ์ เด๋วจะมาถามว่า ไม่เสียแล้วจะให้เปลี่ยนทำไม(วะ).. :lol: :lol: ) สองอันเนี่ยเสียยาก แต่เสียเมื่อไรก็ป๊อกไปเลยเหมือนกัน เมื่อวันก่อนมีสมาชิกท่านนึงเกือบโดนเปลี่ยนแอร์โฟลว ์ทั้งลูก(ทั้งๆที่อ้ายแอร์
โฟลว์ของเคเจ็ทนี่มันไม่มีอะไรจะเสียซะหน่อย)เพราะอ้ ายนี่เสียแหละ ต้องขึ้นรถสไลด์มาซอยห้า (ช่างศักดิ์เดาถูกตั้งแต่รถยังมาไม่ถึงแล้ว)...สองชิ ้นประมาณสองพันแก่ๆ ..ถ้าจำไม่ผิด..ถ้ามีงบเหลือก็จัดการซะสบายใจ

ถ้าไล่หมดแล้ว..คราวนี้แหละ..อ้ายแก้ด..เมริงตายแน่. .ให้ทำงานเมื่อไรแล้วเมริงทำให้เคื่องเดินตุ๊บตั๊บ ..งอแง..ก็ไม่มีแพะให้เมริงโทษแล้ว...อิ..อิ... :twisted:

korn
01-05-2008, 10:32:57 PM
ถึงพี่เสกและเพื่อนทั้งหลาย ผมขอคำแนะนำอีกนิดครับยังไม่กระจ่าง เครื่องเคเจ็ทนั้นใช้น้ำมันมาดันลิ้นฉีดน้ำมัน หากใช้แกสแล้วไม่มีแรงดันน้ำมันจะทำให้ลิ้นที่ว่านี้ สวิงขึ้นลงทำให้รอบเครื่องไม่นิ่งอ่ะครับ แต่หาก มีแรงดันน้ำมันแล้ว เมื่อเร่งเครื่องย่อมมีน้ำมันบางส่วนไหลลงท่อร่วมไอด ีอะครับ ไม่ทราบคุณไอแก้ปัญหาอย่างไรครับ อยากทราบจริงๆครับไม่ได้กวนครับ

เสก
01-05-2008, 11:23:04 PM
ตอนเครื่องมันกำลังกินแก็สอยู่เนี่ย..เมื่อก่อนเราใช ้วิธีตัดไฟปั๊มติ๊กไม่ให้ทำงาน พอปั๊มติ๊กไม่ทำงาน น้ำมันก็ไม่มีแรงดัน หัวฉีดก็ไม่เปิด เครื่องก็ได้กินแต่แก็ส...วิธีนี้ก็ดีอยู่หรอก..เพรา ะตอนนั้นยังไม่มีวิธีอื่น..แต่ตอนที่วิ่งแก็สเนี่ย แรงดันน้ำมันมันก็ลดลงๆๆๆ..จนแทบไม่มีแรงดันเลย พอสวิทช์มาเป็นน้ำมันกลางอากาศมันก็ดับมั่ง อึกๆๆๆ..มั่ง แล้วแต่สภาพของอุปกรณ์เคเจ็ท หรือถ้าดับเครื่องด้วยแก็สแล้วมันจะสตาร์ทติดยากเพรา ะกว่าจะปั๊มแรงดันน้ำมันในระบบขึ้นมาใหม่ได้เนี่ย..ม ันต้องใช้เวลาให้ปั๊มติ๊กมันปั่นแรงดันพักนึงอ่ะ(แรง ดันในระบบเคเจ็ทประมาณ 5 บาร์หรือไงเนี่ยแหละ)
ตอนหลังเลยมีการใช้อ้ายกล่องที่เรียกว่า กล่องตัดเคเจ็ท.. ทีนี้ไม่ตัดไฟปั๊มติ๊กแล้ว ให้มันทำงานตลอดเวลานั่นแหละ เพื่อรักษาแรงดันน้ำมันในระบบได้ตลอด แต่หัวฉีดจะไม่เปิดเพราะอ้ายกล่องเนี่ยมันจะส่งสัญญา ณแรงดันไฟกลับขั้วไปที่วาล์วรถถัง ซึ่งเป็นการจำลองการทำงานของไมโครสวิทช์(ตัวเล็กๆดำๆ ติดอยู่ตรงขาคันเร่งใกล้ๆลิ้นปีก) คือว่าเวลายกคันเร่งเนี่ย อ้ายไม่โครสวิทช์เนี่ยมันจะส่งสัญญาณไปบอกกล่องว่ายก คันเร่งอยู่ กล่องจะส่งแรงดันไฟกลับขั้วมาที่รถถัง รถถังจะปรับแรงดันห้องบนและห้องล่างในฝักบัวให้เท่าก ัน แรงดันก็จะไม่พอไปเปิดหัวฉีด น้ำมันก็จะไม่จ่าย แต่ไหลกลับถังหมดโดยแรงดันในระบบยังคงเดิมอยู่ไง..เข ้าใจมั้ยยยยย.. :mrgreen:

ที่คุณกรว่าลิ้นๆอะไรเนี่ย..ไม่รู้ว่าหมายถึงอันไหนอ ่ะคับ :twisted:

เรื่องระบบเคเจ็ทเชิญศึกษาเพิ่มเติมได้จากกระทู้พี่ม านิตย์ในบอร์ดห้องสมุดคับ มีการชำแหละรถถังให้ดูด้วยนะเออออ... :lol:

ทั้งหมดนี่ตามความเข้าใจของผมเอง..ผิดพลาดประการใดช่ วยแก้ไขให้ด้วยคับ..

พี่มานิตย์มาแถวนี้มั่งป่าวเนี่ยยยย.. :roll:

korn
02-05-2008, 12:33:02 AM
ลิ้นที่ว่านั้นหมายถึง ตัวที่อยู่ใต้กรองอากาศเมื่อเราถอดกรองอากาศจะเห็นได ้เลยไม่รู้ชื่อมัน หากใช้นิ้วกดลงช้าๆจะเห็นนำมันฉีดผ่านลงไปที่ท่อไอดี อ่ะครับ ลิ้นที่ว่านี้จะมีนำมันมาดันแกนลิ้นตลอดครับ หากไม่มีแรงดัน ลิ้นนี้จะแกว่งขึ้นๆลงๆทำให้เครื่องเดินไม่เรียบอะคร ับ ลิ้นที่ว่านี้จะเห็นได้ชัดตอนที่วาล์วกักแรงดันเสีย จะกดแล้วไม่มีแรงดันน้ำมันมาต้านแรงนิ้วที่กดอะครับก ดตอนดับเครื่องนะครับ และจะทำให้รถสตาทติดอยากครับ หากดูรูปที่คุณเสกโพสก่อนหน้าก็จะเห็นอยู่ในชุดแอโฟล ที่อยู่ทางขวามือและมีโบลคล้ายขนาดเบอร์สิบอยู่อะครั บ

jakrit
02-05-2008, 02:01:05 PM
ขอบคุณพี่ Pk124 และพี่เสกมาก ๆ ครับ สาระเนื้อ ๆ ไม่มีน้ำปน {SMILIES_PATH}/icon_biggrin.gif

เสก
02-05-2008, 02:41:22 PM
..อ้ออออ..อ้ายลิ้นที่ว่านี่เรา(หรือผมเอง..อิ..อิ.. {SMILIES_PATH}/icon_twisted.gif )มักเรียกมันว่าแผ่นไดอะแฟรมน่ะคับ
เวลาเครื่องดูดอากาศวิ่งผ่านอ้ายแผ่นเนี้ยมันก็จะกระ ดกขึ้นลง อากาศไหลแรงมันก็กระดกลงมาก เบาๆก็กระดกนิดนึง รัยแบบเนี้ย
อ้ายแผ่นเนี้ย จะมีแขนเป็นคานมีจุดหมุนอยู่ข้างในค่อนไปทางฝักบัว ปลายคานอีกข้างก็จะไปกดเดือยตรงกลางฝักบัวให้ไปกดแผ่ นไดอะแฟรมในฝักบัว(คนละไดอะแฟรมนะ)แล้วไปปรับแรงดันใ นฝักบัวทำให้แรงดันน้ำมันที่จะไปหัวฉีดเปลี่ยนไปตามไ ปด้วย ตามความต้องการของเครื่อง
ตรงแกนของจุดหมุนเนี่ย ด้านนึงก็จะเป็นแกนร่วมต่อไปที่เซนเซอร์แอร์โฟลว์(ตั วสีดำที่แปะข้างแอร์โฟลว์) ที่มีเข็มเล็กมาต่อให้มันกวาดไปมาเป็นเหมือน วาริเอเบิลรีซิสเตอร์ เพื่อส่งสัญญานไปที่กล่องอีกที

เวลากดแผ่นไดอะแฟรม(ลิ้นที่คุณกรว่าเนี่ย) ต้องไม่มีน้ำมันไหลลงมาคับ ถ้ามีน้ำมันไหลลงมาแปลว่า ซีลของเดือยเนี่ยมันรั่วแล้วง่ะ ในชุดแอร์โฟลว์นี่ปกติจะมีอย่างมากก็แค่ไอน้ำมันเครื ่องจากท่อหายใจน่ะคับ ต้องไม่มีเบนซินเด็ดขาด

เหตุที่เวลาใช้แก็สแล้วรอบมันสวิงขึ้นลงก็เพราะซีลที ่เดือยฝักบัวมันรั่วนี่แหละคับ

ถ้าตัดไฟปั๊มติ๊กเหมือนวิธีดั้งเดิม พอแรงดันในระบบน้ำมันลดลงนิดนึงหัวฉีดก็ปิดแล้ว อ้ายลิ้นนี่มันจะกระดกให้ตายยังไงก็ไม่มีน้ำมันไปออก ที่หัวฉีด
ถ้าใช้กล่องตัดเคเจ็ท แรงดันในฝักบัวจะถูกควบคุมโดยรถถัง(ที่ถูกหลอกอยู่)ห ัวฉีดก็ไม่เปิดอีกเหมือนกัน อ้ายลิ้นจะกระดกจนเมื่อยแขนทั้งวัน น้ำมันก็ไม่จ่ายเหมือนกันคับ

สรุปว่าของคุณกร ฝักบัวมันรั่วตรงเดือยน่ะคับ ทำให้มีน้ำมันผสมลงไปด้วย ทำให้เดินเบาวูบวาบเพราะส่วนผสมมันไม่พอดีไงคับ

korn
02-05-2008, 08:32:09 PM
ขอบคุณครับที่ไขข้อข้องใจ ไงเดี่ยวผมลองเช็คอีกทีครับ

armsang
04-05-2008, 12:18:47 PM
ผมชื่นชมพวกพี่ๆมากครับ

ขอบคุณครับ

somchailee
06-05-2008, 01:01:44 PM
ตกลงติดหัวฉีดดีกว่าแน่ แล้วอู่ที่ว่านี่อยู่ตรงไหนครับ load แผนที่ให้หน่อยซิครับ ขอบคุณมากที่ซูด

Pk124
07-05-2008, 02:01:08 AM
ตกลงติดหัวฉีดดีกว่าแน่ แล้วอู่ที่ว่านี่อยู่ตรงไหนครับ load แผนที่ให้หน่อยซิครับ ขอบคุณมากที่ซูด

โทรไปถามทางเลย เบอร์อยู่หน้าแรกของกระทู้นี้ครับ

Theera
08-05-2008, 02:15:44 PM
ผม โทรไปสอบถามวันที่ 7/5/51 มีรถรอติดอยู่ คิวถึง 23/6/51 เลยครับ ราคาก็ของผม 190E 32000 บาท ราคา Ok ละครับ แต่ว่ารอคิวนานมาก มีที่อื่นติดได้อีกไหมครับ ????? นี่ถ้าติดเองได้จะรับติดบ้าง ไม่นานควรวยแน่เลย ๆๆๆๆๆ ออกนอกเรื่องแล้วๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

ขออีก 1 คำถามครับ ที่ว่าไม่ 100% นี่หมายถึงอะไรครับ เช่น อัตราเร่ง ความประหยัด หรืออื่นๆ

ขอบคุณครับ

Pk124
08-05-2008, 07:43:46 PM
ตอนนี้ฝากเสี่ยไอซ์ให้เช็คดีลเลอร์ในเครืออยู่ เด๋วจะเอาเบอร์ติดต่อมาลงให้ จะได้ไม่ต้องรอกันนานเกินไป

Theera
10-05-2008, 03:59:48 PM
ขอบคุณ คุณ PK124 มากๆ ครับวันศุกร์ที่ 9 ไปที่เกษตรมามีคนไปจองคิวกันหลายคน และคิวก็ยาวออกไปอีกเพราะ กล่องควบคุมหมด ไม่รู่ต้องรออีกนานไหม ไครจะไปก็ควรโทรไปก่อนนะครับจะได้ไม่เสียเวลามาก และก็ไม่เปลืองน้ำมันด้วย

jet_paknam
15-05-2008, 08:10:58 AM
มีใครเคยติดแบบหัวฉีดของ AG บ้างครับ อยากทราบว่าใช้ดีหรือเปล่าครับ

421
15-05-2008, 08:48:16 AM
หัวฉีดของ AG เป็นระบบ แก็สที่ใช้ สัณญาณจาก หัวฉีดน้ำมันแบบไฟฟ้า ไม่น่าเอามาใช้กับหัวฉีดกลไกของเครื่อง k - jet ได้ และ AG เองก็เพิ่งมีรายการ ถอดทิ้ง แล้วใส่ Emme ไปเมื่อวานนี้เองด้วยยย {SMILIES_PATH}/icon_cry.gif

jet_paknam
15-05-2008, 09:16:31 AM
โอ้ ... ผมโชคดีจัง
...
ผมได้นำรถไปที่ร้านดังแห่งหนึ่ง เขาจะติดหัวฉีด AG ให้ คิดแพงมาก แต่ก็ตกลงจะทำ
จอดรถทิ้งไว้ 5 วัน ปรากฏว่าเข้าไปดูมีแต่รอยมาร์คสีที่จะเจาะวางถัง กับรอยตัดพลาสติกกันกระแทกที่ซุ้มล้อในกระโปรงหลัง ...
สุดจะทนไหว เลยขอเอารถกลับ....... so sad .....

ขอบคุณพี่ 4 ครับ ที่ให้ข้อมูลและรบกวน นำผลใช้งานจากการติดตั้ง EMM มาบอกกล่าว ด้วย นะครับ

421
15-05-2008, 01:56:47 PM
ก้อกระทู้นี้เค้าพูดกันเรื่อง ติดแกด หัวฉีด เครื่อง k- jet ไม่ใช่เหรอ แล้วผมจะมาพูดเรื่องหัวฉีด Emme หรือ AG ได้ไง ? {SMILIES_PATH}/icon_confused.gif

เสก
15-05-2008, 02:38:11 PM
[quote="421"]ก้อกระทู้นี้เค้าพูดกันเรื่อง ติดแกด หัวฉีด เครื่อง k- jet ไม่ใช่เหรอ แล้วผมจะมาพูดเรื่องหัวฉีด Emme หรือ AG ได้ไง ? :twisted: :roll: {SMILIES_PATH}/icon_redface.gif

jet_paknam
15-05-2008, 02:56:46 PM
รถผมเครื่อง KE-jet นี่แหละครับ ผมเห็นหัวข้อ ติดแก็สเครื่องเคเจ็ท เลยไม่ได้อ้างถึงหัวข้อ(ขออภัย) เพียงแต่อยากจะรู้ว่ามีระบบแก้สหัวฉีดยี่ห้อไหนบ้างท ี่ติดเครื่อง KE-Jet ครับ นอกจากที่เกษตร

421
15-05-2008, 04:51:09 PM
จะติดแก็สหัวฉีดให้ K - JET เรื่องสิวๆ ก็เข้าเกษคร ไปก็หมดเรื่อง คิวยาวก็ไม่ใช่ปัญหา อ้างชื่อตา ปิ๊ก เดี๋ยวก็ได้ติดเองแหละ :lol:

Pk124
15-05-2008, 05:05:00 PM
ตอนนี้มีปัญหาแล้วครับ ได้ข่าวว่ากล่องผลิตไม่ทัน ไม่มีกำหนดด้วย น้ำมันจะสี่สิบบาทแล้ว ตายแน่ๆ

46528525
15-05-2008, 06:53:48 PM
เข้ามาเอาใจช่วยครับ ใช้ K - JET หัวฉีดม.เกษตรเหมือนกัน เห็นน้ำมันราคาขนาดนี้แล้ว เหนื่อยใจแทนจริงๆครับ :o {SMILIES_PATH}/icon_surprised.gif

nutt
15-05-2008, 07:09:38 PM
ขอเรียนถามเพิ่มเติมครับว่า เครื่อง M117 560sel ฝาดำ ที่เป็นหัวฉีด KE-Jet เป็นเหมือน K-Jet ที่ว่ากันมาหรือเปล่าครับ ถ้าไม่เหมือนกันจะต้องติดหัวฉีดระบบไหนดีครับ
ขอบคุณครับ

เสก
16-05-2008, 08:51:45 AM
M117 พี่ชาย M119 ในอีห้าร้อยนี่มันเป็นเคเจ็ทวีแปด
ถ้าเป็นเคเจ็ทนี่มันก็ต้องติดหัวฉีดแบบเนคเทคนี่แหละ คับ
แต่วีแปดนี่ไม่รู้ว่ากล่องเนคเทคมันซัพพอร์ทอ๊ะป่าว
ต้องลองโทรไปคุยดูซิคับ

ถ้าอยากติดจิงๆแล้วหาระบบหัวฉีดลงไม่ได้ คงต้องหันหน้าไปหาระบบดูดอยู่ดี
สงสัยต้องลอง ทวินวาริทวินหม้อต้มแล้วล่ะคับ เคื่องใหญ่ยักษ์แบบนี้ {SMILIES_PATH}/icon_rolleyes.gif

แต่ต้องเตรียมใจไว้กับปัญหาต่างๆที่ว่ามาด้วยนะ ..ก็มันไม่มีทางเลือกนิ

nutt
16-05-2008, 08:59:48 PM
ขอบพระคุณ..ท่านเสก..มากครับ ที่ให้ความกระจ่าง
จะต้องลองโทรไปถามดูครับ {SMILIES_PATH}/icon_biggrin.gif

korn
16-05-2008, 08:59:55 PM
ผมโทรติดต่อคุณไอซ์เรื่องติดแกสรอคิวยาวมาก ตอนนี้แกบอกต้องกลางๆกค.โน่นแนะครับจึงจะติดให้ได้ แต่ผมได้ถาม หากซื้อกล่องพร้อมอุปกรณ์ไปติดเอง เขาคิด 17,000ครับ มีหัวฉีด,กล่อง,สวิทซ์,หม้อต้ม อย่างอื่นหาเพิ่มเองครับ และที่สำคัญติดเสร็จแล้วต้องนำกลับไปจูนคุณไอซ์คิดคร ั้งละหนึ่งพันห้าร้อยบาท เพื่อนๆมีความเห็นอย่างไรครับ ผมไม่ทราบติดแกสแล้วต้องจูนบ่อยไหม และไม่ทราบว่ามีที่ไหนจูนได้บ้างครับ ไม่แน่ใจว่าต้องใช้ซอฟแวร์โดยเฉพาะ หรือที่ไหนก็จูนได้ครับ

Manit
17-05-2008, 01:17:28 PM
ราคาติดตั้งเองกับติดตั้งเบ็ดเสร็จต่างกันราวหมื่นเศ ษๆ ซึ่งจะต้องไปจ่ายค่าถังแก้ส ค่าท่อทางต่างๆ ค่าติดตั้งถังแก้ส ถอดท่อไอดีออกมาเจาะติดตั้งหัวฉีด และอื่นๆ เมื่อติดตั้งเสร็จต้องมีการจูนโดยใช้คอม คิดรวมๆแล้วคงไม่ต่างกันมากนัก นอกจากว่ามีความรู้ด้านช่าง เอาไปติดตั้งเองก็จะประหยัดไปได้เยอะ 8)

Pk124
18-05-2008, 10:44:10 PM
ผมโทรติดต่อคุณไอซ์เรื่องติดแกสรอคิวยาวมาก ตอนนี้แกบอกต้องกลางๆกค.โน่นแนะครับจึงจะติดให้ได้ แต่ผมได้ถาม หากซื้อกล่องพร้อมอุปกรณ์ไปติดเอง เขาคิด 17,000ครับ มีหัวฉีด,กล่อง,สวิทซ์,หม้อต้ม อย่างอื่นหาเพิ่มเองครับ และที่สำคัญติดเสร็จแล้วต้องนำกลับไปจูนคุณไอซ์คิดคร ั้งละหนึ่งพันห้าร้อยบาท เพื่อนๆมีความเห็นอย่างไรครับ ผมไม่ทราบติดแกสแล้วต้องจูนบ่อยไหม และไม่ทราบว่ามีที่ไหนจูนได้บ้างครับ ไม่แน่ใจว่าต้องใช้ซอฟแวร์โดยเฉพาะ หรือที่ไหนก็จูนได้ครับ

ราคาเฉพาะกล่อง,หัวฉีด,หม้อต้ม,สวิตซ์
17,000.- เป็นราคาสำหรับสี่สูบนะ สำหรับหกสูบอยู่ที่ 24,000.-

ราคาสี่สูบแบบเบ็ดเสร็จอยู่ที่ 32,000.- เท่าเดิม
แต่หกสูบแบบเบ็ดเสร็จขึ้นเป็น 39,000.- ไปเรียบร้อยแล้ว {SMILIES_PATH}/icon_sad.gif

ผมว่าถ้าไปติดเองแล้วราคาสูสีหรือแพงกว่าแต่ได้เร็วก ว่าก็น่าจะดีกว่า โดยเฉพาะคนที่ต้องวิ่งรถเยอะ ติดเสร็จปลายเดือนยังดีกว่ารออีกสองเดือน ป่านนั้นก็โดนค่าน้ำมันไปอีกเป็นหมื่นแล้ว ผมว่ายึดคอนเซ็ปเดิมดีกว่าครับ "ติดก่อน ประหยัดก่อน"

JR
22-05-2008, 09:21:19 PM
ผมโทรติดต่อคุณไอซ์ไม่ได้เลยครับจะติด190e1.8เติมน้ำ มันไม่ไหวแล้วครับมีทีไหนแนะนำอีกไหมครับช่วยหน่อย 081-4995712
JR.

Manit
22-05-2008, 11:01:43 PM
ที่ M Auto Service ซอยพหลโยธิน 64/1 ติดกับซอย กม 27 ดอนเมือง เห็นบอกว่าติดได้เหมือนกันลองถามดูครับ 02-994-7842 , 089-110-7904 :)

Wirat
24-05-2008, 08:18:48 PM
มีหลายที่เหมือนกัน ครับ แต่เท่าที่ทราบมาจะเป็นของ AG ครับ พี่ที่สำนักงานไปติดที่ Army Service มาครับ เท่าที่สอบถามมาจะมีปัญหาเรื่องเดินเบากันทั้งหมดครั บ พี่เขาบอกก็ต้องปรับตัวบ้าง เพื่อการประหยัดน้ำมัน

bluesky2
27-05-2008, 11:22:40 PM
ถ้าเป็น 500 ฝาขาว ใน 126 ติดแบบหัวฉืดได้้ไมครับ

Milinda
28-05-2008, 11:08:26 AM
เมื่อวานหลังจากอ่านเสร็จ ก็ไปเลยค่ะไปจอง โดนวันที่ 8/8/2551

แต่อยากสอบถามเพิ่มเติมนะค่ะ เนื่องจากไม่ได้ถามตอนไปถึง

คือรถ เครื่องตอนนี้ก็ทางช่างศัก ทำความสะอาดลูกสูบ แล้วก็อื่นๆ เปิดเครื่องกันเลยค่ะ แล้วก็มีทำช่วงล่าง แต่ไม่ได้เปลี่ยนโช๊ค จะสอบถามว่าถ้าใช้แก๊ส ใช้ใช้ไป จะต้องมีการดูแลยังไงค่ะ

ก็เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องปกติ หรืออะไรดังก็เข้าหาช่างปกติค่ะ คือไม่ค่อยมีความรู้เลยค่ะ เป็นก็หาช่างอย่างเดียว ส่วนใส่ถัง75ลิตร ต้องเปลี่ยนโช๊คหลังไหมค่ะ

เนื่องจากใส่แม๊ก 19 อ่ะค่ะ

ขอบคุณทุกท่านมากค่ะ

new_เด็กหงส์
28-05-2008, 08:03:05 PM
ที่ M Auto Service ซอยพหลโยธิน 64/1 ติดกับซอย กม 27 ดอนเมือง เห็นบอกว่าติดได้เหมือนกันลองถามดูครับ 02-994-7842 , 089-110-7904 :)

ผมก็กำลังจะติดกับร้านนี้ครับ
แต่เคยเอารุ่นอื่นไปติด ฝีมือใช้ได้เลยครับ แนะนำเพื่อนไป สามสี่คนแล้ว ไม่เห็นมีใคร ว่าไรเลย โอเคกันหมดครับ

monopp
29-05-2008, 07:44:50 PM
วันนี้ค้นไปค้นมา เจอร้าน นี้ เค้าว่าติดแก็สหัวฉีดกับเครื่อง k-jet ได้

ยังไม่ได้โทรคุยรายละเอียด เลยครับ แต่เห็นรูปแล้ว น่าจะ พอได้

http://www.bmw-automotive.com/modules.p ... topic&t=50 (http://www.bmw-automotive.com/modules.php?name=Forums&file=viewtopic&t=50)

http://www.bmw-automotive.com/modules.p ... topic&t=28 (http://www.bmw-automotive.com/modules.php?name=Forums&file=viewtopic&t=28)

เสก
29-05-2008, 08:03:24 PM
..มีข้อมูลมาเพิ่มอีก..ดีๆๆๆๆ.. มีทางเลือกเพิ่มมาอีกแล้ว..:roll:

เสก
30-05-2008, 08:04:18 PM
มันอดอยากรู้อยากเห็นไม่ได้ เมื่อเย็นเลยลองโทรไปสอบถามดู
หกสูบ สี่หมื่น
สี่สูบ สามหมื่นห้า

ถามดูฟังได้ความว่า สร้างกล่องขึ้นมาสร้างสัญญาณหัวฉีดส่งไปให้กล่องแก็ส ..ได้ความมาแค่นี้แหละ ไม่กล้าถามละเอียด
กล่องแก็สเป็นกล่องหัวฉีดแก็สจากอิตาลีจริงๆ..เพราะฉ ะนั้น มันฉีดแบบซีเควนเชียลนะเนี่ย..ไม่ใช่ฉีดทีละสามสูบเห มือนเนคเทคนา... :shock: :roll: {SMILIES_PATH}/icon_rolleyes.gif

jakrit
30-05-2008, 08:36:20 PM
ขอบคุณพี่เสกครับ {SMILIES_PATH}/icon_biggrin.gif

190Eka
31-05-2008, 12:35:18 PM
1. มันฉีดแบบซีเควนเชียลนะเนี่ย..ไม่ใช่ฉีดทีละสามสูบเห มือนเนคเทคนา...
2. อาจจะน่าสนใจ..

พ่อเี้ลี้ยงเสกครับ ข้อแรกมันดี/ด้อย ต่างกันอย่างไร
ระยะเวลารอคิวไม่แตกต่างกันมากนักทั้งสองที่
แล้วข้อสองช่วยขยายความหน่อยซิครับ :n12
ผมไม่มีความรู้เชิงลึก รบกวนด้วยครับ {SMILIES_PATH}/ylsuper.gif
ยังไงก็ต้องติดแล้ว

chanonk
31-05-2008, 01:57:06 PM
เมื่อเช้าลองเข้าไป M auto service บอกว่าคิว 2อาทิตย์ หัวฉีด AG ราคา 38000 สำหรับ 190E 1.8 พอดีมี 190 คันนึงเค้าติดเสร็จแล้วเลยให้ลองติดเครื่องปรากฏพอสั บเป็นแก๊ซเบาดับทันทีแต่ช่างบอกว่าเพิ่งติดเส็จยังไม ่ได้จูน แต่สงสัยว่าทำไมแพงขนาดนี้ เลยโทรไปเช็คที่ BM auto gas ได้ความว่า คิว 3 อาทิตย์ 35000 ใช้หัวฉีดยี่ห้อ BM พอถามว่าทำไมไม่มี AG ช่างบอกว่าเลิกนำเข้า AG แล้วเนื่องจากติดให้ลูกค้าแล้วไม่จบ อาการเบาดับแก้หายบ้างไม่หายบ้างเลยเลิกเอามาติด เพื่อนๆมีความเห็นว่าไงบ้างครับ ใครใช้ AG เป็นไงบ้างบองหน่อยเด้อ

coolsek
31-05-2008, 03:39:23 PM
ขอปรึกษาหน่อยครับ
ใช้ 300E ครับ ไปติด LPG กับคุณไอซ์มา
เวลาเติมแก็ซ จะมีกลิ่นเข้ามาในตัวรถ ตลอด ปกติรึเปล่าครับ แก้ไขได้มั้ยครับ

ขอบคุณครับ

monopp
31-05-2008, 04:10:00 PM
วันนี้ หาข้อมูลเพิ่ม ได้อีก
ในแก็สไทย ในหน้าซื้อขาย ค้นหาโดยใส่ k-jet

@@@@ บริการ Up-Grade ติดตั้งแก๊สระบบหัวฉีด BENZ - 190E 230E 300E K-Jet ทุกรุ่น ด้วยงานฝีมือคุณภาพรับประกันอุปกรณ์ทุกชิ้น นอกจากนี้ยังบริการแก้ไขระบบน้ำมัน K-Jetให้ฟรี#### สนใจติดต่อ 081- 4200025 Nuiauto-30 รามอินทรา 21 เข้าซอย 100 เมตร

http://www.gasthai.com/boardsale/html/6007.html

ขายชุดอุปกรณ์ติดตั้งแก๊ส LPGสำหรับรถยนต์ หัวฉีด และ K-Jet
http://www.gasthai.com/boardsale/html/5658.html

Manit
31-05-2008, 04:36:45 PM
การติดตั้งระบบแก้ส ตราบใดที่มีกลิ่นถือว่าไม่ปรกติครับ ควรเอาไปให้ช่างตรวจสอบจุดรั่วดูครับ {SMILIES_PATH}/icon_cool.gif

treerats
31-05-2008, 09:18:57 PM
ของผม 190E อยากรู้เหมือนกันถ้าไปถามเองก็คงไม่รู้เรื่อง ยังไงรบกวนผู้ชำนาญสอบถามใหเด้วยครับ

joe_kittipong
01-06-2008, 12:27:08 PM
มีท่านใดเคยไปติดแก๊สที่ไทยแก๊สยานยนต์ แถวบางใหญ่บ้างครับ ทราบมาว่าสามารถติดแก๊สหัวฉีดกับเครื่อง K-Jet ได้ เค้าแจ้งว่าเขียนโปรแกรมกล่อง ECU ขึ้นมาเอง รถผม 230E W123 เรียกราคามา 39,500 บาท

BS9751
01-06-2008, 12:31:16 PM
รบกวนพี่เสกและพี่ๆๆทุกท่าน ช่วยชี้แนะด้วยครับว่าที่ไหนน่าจะดีกว่า
ทั้งเรื่องตัวระบบการติดตั้ง วัสดุอุปกรณ์ ความชำนาญในการติดตั้ง บริการหลังการขาย เรื่องสุดท้ายน่าจะเป็นเรื่องของราคา ครับรบกวนด้วยนะครับ

จากสาวก K-JETครับผม

nhoot
01-06-2008, 12:32:40 PM
Nui Auto เห็นบอกว่าย้ายไปที่วังหินซอย 93 แล้วครับ

เสก
02-06-2008, 08:58:51 PM
1. มันฉีดแบบซีเควนเชียลนะเนี่ย..ไม่ใช่ฉีดทีละสามสูบเห มือนเนคเทคนา...
2. อาจจะน่าสนใจ..

ซีเควนเชียล sequencial หมายฟามว่ามันหัวฉีดมันฉีดทีละสูบของใครของมันน่ะคับ มันจะได้เวลาเหมาะเหม็งที่วาล์วไอดีเปิดแล้วดูดแก็สเ ข้าไปพร้อมๆกับอากาศน่ะ
ในหนึ่งรอบเคื่อง จังหวะจุดระเบิดของหกสูบตามลำดับคือ 1-5-4-6-3-2 (คิดว่าใช่นะ ถ้าผิดใครช่วยแก้ให้ด้วยง่ะ :evil: :roll: :roll: เอาสัญญานหัวฉีดไฟฟ้าจากไหนไปป้อนให้กล่องแก็ส
:roll: รักษาแรงดันน้ำมันเบนซินในระบบเคเจ็ทอย่างไร เพื่อไม่ให้วูบเวลาโยกจากใช้แก็สมาเป็นน้ำมัน แล้วก็ไม่ต้องสตาร์ทกันแบบลากยาววววววววว..

ประมาณเนี้ยมั้งงง.. {SMILIES_PATH}/icon_rolleyes.gif

ลองกลับไปอ่านหลักการทำงานของระบบแก็สหัวฉีดที่เล่าไ ว้ในหน้าสองดู

Pk124
03-06-2008, 05:18:01 AM
การฉีดเชื้อเพลิงในระบบแก๊สที่ทำกันมาตั้งแต่ยุคต้นแ ละยังใช้อยู่ มีกัน3แบบที่นิยมใช้กัน นั่นคือ
1. การฉีดเชื้อเพลิงแบบ Full Group ฉีดพร้อมกันหกสูบ
2. การฉีดเชื้อเพลิงแบบ Half Group ฉีดสลับทีละสามสูบ
3. การฉีดเชื้อเพลิงแบบ Sequential ฉีดเรียงกันทีละสูบ

การยิงเชื้อเพลิงแบบ Full Group จะลดปริมาณเชื้อเพลิงการฉีดแต่ละครั้งเป็นสัดส่วนกัน ไปโดยให้เวลาการเปิดหัวฉีดน้อยลงกว่าการฉีดแบบ Half Group และ Sequential ตามลำดับ

ยกตัวอย่างเช่น Sequential=1 , Half Group =0.6 , Full Group=0.25 เป็นต้น(ตัวเลขสมมติ)

421
03-06-2008, 06:26:40 AM
1-5-4-6-3-2 (คิดว่าใช่นะ ถ้าผิดใครช่วยแก้ให้ด้วยง่ะ

1- 5 - 3 - 6 - 2 - 4 คับพี่

:cry:

nhoot
03-06-2008, 07:22:28 AM
ได้ทีโอกาส เข้าไปที่ร้านพี่หนุ่ย ทราบว่าเป็นการติด เครื่อง เคอี แบบฉีดฟูลไทม์(โทษครับผิดฟูลกรุ๊ป)
แต่เห็นงานเจาะไอดีแบบถอดออกมาข้างนอก แถมล้างก่อนติดใหม่
ตอนนี้มี190 อี ติดเสร็จแล้วขับได้ มี 300อี เข้าวันนี้ คิวก็ไม่ยาวเครื่องฝาดำลองไป
สนทนาดูครับ ของผมเข้าไปแก้ไขปัญหา เค้าก็ช่วยครับ ตอนนี้น้ำมันแพงครับรีบๆทำ

Pk124
03-06-2008, 07:52:02 AM
ตอนนี้น้ำมันแพงครับรีบๆทำ

พี่ไปอยู่ไหนมาครับ น้ำมันมันแพงมาตั้งนานนมแล้วครับ

jakrit
03-06-2008, 09:33:39 AM
การฉีดเชื้อเพลิงในระบบแก๊สที่ทำกันมาตั้งแต่ยุคต้นแ ละยังใช้อยู่ มีกัน3แบบที่นิยมใช้กัน นั่นคือ
1. การฉีดเชื้อเพลิงแบบ Full Group ฉีดพร้อมกันหกสูบ
2. การฉีดเชื้อเพลิงแบบ Half Group ฉีดสลับทีละสามสูบ
3. การฉีดเชื้อเพลิงแบบ Sequential ฉีดเรียงกันทีละสูบ

การยิงเชื้อเพลิงแบบ Full Group จะลดปริมาณเชื้อเพลิงการฉีดแต่ละครั้งเป็นสัดส่วนกัน ไปโดยให้เวลาการเปิดหัวฉีดน้อยลงกว่าการฉีดแบบ Half Group และ Sequential ตามลำดับ

ยกตัวอย่างเช่น Sequential=1 , Half Group =0.6 , Full Group=0.25 เป็นต้น(ตัวเลขสมมติ)

ขออนุญาตสงสัยครับ

การฉีดแบบฟูลกรุ๊ปนี่ จะทำให้เกิดแบ็คไฟร์ได้หรือเปล่า {SMILIES_PATH}/icon_question.gif

คือด้วยปัญญาเรี่ยดินของผม ... ผมเห็นระบบหัวฉีดเขาก็เจาะท่อไอดี เอาปลายท่อแกสไปจ่อใกล้ ๆ วาล์วไอดี ใช่ไหมครับ ... แบบนี้ สูบหลัง ๆ ที่ยังไม่ทำงานก็จะมีแกสไปออกันอยู่ มันก็อาจจะระเบิดได้นี่ครับ (แบบคิดเอาเอง)

แล้วมันจะต่างกับระบบดูดที่มีแกสออกันเต็มท่อไอดีอย่ างไร ...

Manit
03-06-2008, 07:09:00 PM
ไม่มีปัญหาเรื่อง Back fire หรอกครับเพราะหัวฉีดแก้สมันจ่ออยู่ที่หลังวาวล์ไอดีอ ยู่แล้ว และเวลาที่เครื่องยนต์ทำงานต่อเนื่องกันนั้น จาก 1 ไป 5 ไป 3 ไป 6 ไป 2 ไป 4 นั้นเร็วมาก ลองคิดที่รอบเดินเบา(สมมุติ 750 รตน.)ซึ่งจะเป็นจุดที่มีเวลานานสุดจะคำนวณเป็นเวลาได ้ดังนี้ คือ :twisted: ) วิ่งกระฉูดซะไม่เมี้ยะ :) )

แต่ถ้าเป็น Mixer แบบดูด แก้สจะผสมกับอากาศให้พร้อมจุดระเบิดมาตั้งแต่หลัง Mixer มาเลย เต็มบ้องท่อไอดีเยย :shock: ไฟอาจแลบย้อนกลับออกมาทางวาวล์ไอดี แล้วเผาใหม้ต่อเนื่องกลับมาทางท่อไอดีที่มีส่วนผสมพร ้อมระเบิดอยู่แล้ว !! :shock:

เสก
03-06-2008, 10:54:18 PM
ขอบคุณลุงสี่มาช่วยแก้เรื่องลำดับการจุดระเบิดคับ
แบบว่า..รถอยู่อู่น่ะพี่..ไม่งั้นวิ่งออกไปดูบนฝาสาย หัวเทียนได้แล้ว..แหะ..แหะ.. :lol:

ความจริงผมคิดว่า(หรือคิดไปเอง)แก็สหัวฉีดมันก็มีแบ๊ คเหมือนกันนะคับพี่มานิตย์
มันมีเสียงดัง..เป๊าะ..เบาๆ ให้ได้ยิน..อยู่สามสี่ครั้งได้
แต่ปริมาณแก็สมันคงน้อยมาก เคื่องยังเดินปกติต่อเนื่อง ไม่มีรัยสะดุดคับ

ที่ผมว่าน่ากัว คือที่เค้าเล่นแบบที่เรียกว่า ย้ายมิกซ์ง่ะ..พวกระบบดูดนะคับ
เค้าเอามิกเซอร์ถอยห่างลิ้นปีกออกไปอีกไกล นัยว่าแก็สมันผสมกับอากาศสนิทดีก่อนวิ่งเข้าห้องเผาไ หม้
แต่ผมว่ามันเพิ่มปริมาณส่วนผสมพร้อมติดไฟในปริมาณมาก กว่าเดิม ถ้าแบ๊คทีก็ไม่รู้เป็นไงเหมือนกัน

190Eka
03-06-2008, 11:44:52 PM
ขอบคุณพ่อเลี้ยงเสก คุณq พี่มานิตย์ รวมถึงท่านอื่นๆ

คิดว่าเสาร์นี้คงเข้าไปขอต่อคิวละครับ
หมู่หรือจ่า อีกไม่นานก็รู้ เอาเรื่องปากท้องก่อน

jakrit
04-06-2008, 09:36:31 AM
ขอบคุณครับ {SMILIES_PATH}/icon_idea.gif

phan
05-06-2008, 05:46:28 PM
มีร้านรับติดแก๊สแถวบ้านบางบัวทองเดิมเป็นร้านคาร์แค ร์ เจ้าของชื่อ อ.จองเค้าบอกว่า190อี ต้องติดหัวฉีด ราคา3.5หมื่น รอคิว2อาทิตย์ มีใครเคยติดหรือว่ารู้จักร้านนี้ไหมครับ กำลังตัดสินใจอยู่(ส่วนตัวกลัวเรื่องระบบน้ำมันจะพัง จริง ๆ )

Pk124
05-06-2008, 07:53:08 PM
มีร้านรับติดแก๊สแถวบ้านบางบัวทองเดิมเป็นร้านคาร์แค ร์ เจ้าของชื่อ อ.จองเค้าบอกว่า190อี ต้องติดหัวฉีด ราคา3.5หมื่น รอคิว2อาทิตย์ มีใครเคยติดหรือว่ารู้จักร้านนี้ไหมครับ กำลังตัดสินใจอยู่(ส่วนตัวกลัวเรื่องระบบน้ำมันจะพัง จริง ๆ )

ไม่รู้จักหรอกครับ แต่แค่สงสัยนะ เดิมเป็นคาร์แคร์เหรอ เป็นอาจารย์สอนอะไร ทำตามกระแสนิยมหรือ พอดีเคยเตือนคนรู้จักไปแต่ไม่ฟัง ไปติดแก๊สร้านทำแอร์แถวบ้าน ก็แจ๊คพ๊อตเลย ลองคิดดูนะ

armsang
05-06-2008, 11:10:16 PM
คุณ 190Eka ได้ผลยังไงบอกเอาบุญด้วยนะครับ

monopp
06-06-2008, 01:25:12 PM
ที่ BM ตอนนี้ ราคา 48,000 หกสูบ ถัง 75ลิตร ครับ
ชัวงนี้ อุปกรณ์ ขาด ราคาเลยขึ้นกันใหญ่

Patpong
06-06-2008, 09:51:32 PM
ถ้าสาเหตุของการเกิด Back fire มันเป็นเพราะส่วนผสมแก๊ด อากาศมันพร้อมระเบิดมาแต่ไกล

เราจะใช้วิธีย้าย mixer มาไว้หลังลิ้นเร่งได้ไหมครับสำหรับพวกหัวฉีดไฟฟ้า

Pk124
07-06-2008, 07:04:53 AM
ถ้าสาเหตุของการเกิด Back fire มันเป็นเพราะส่วนผสมแก๊ด อากาศมันพร้อมระเบิดมาแต่ไกล

เราจะใช้วิธีย้าย mixer มาไว้หลังลิ้นเร่งได้ไหมครับสำหรับพวกหัวฉีดไฟฟ้า

ส่วนผสมมันจะไม่ดีครับ เอ.....แต่นี่เค๊าพูดถึงหัวซี๊ดแก๊สกันอยู่นา...

Patpong
07-06-2008, 12:14:31 PM

ส่วนผสมมันจะไม่ดีครับ เอ.....แต่นี่เค๊าพูดถึงหัวซี๊ดแก๊สกันอยู่นา...

เออ จิงแฮะ {SMILIES_PATH}/icon_redface.gif

ยังไงก็ขอบคุณครับ กะจะซนซะหน่อย ถามหาความมั่นใจครับ

ออ คุณPK ครับ ที่คุยกันวันนั้น เรื่องโล๊ะเอาถังนะโม เบ๊งแวน ออก แล้วเอาถังแก็ดตุ๊ตุ๊ใส่แทนนี่ น่าสนใจนะครับ
มีใครทำมั่งหรือยังครับ อยากทำบ้าง .....มาเที่ยวหัวหินทีโดนค่านะโมสามพันฝ่า...ซึ้งเลย ครับ...

190Eka
08-06-2008, 12:13:55 AM
ตกลงผมนัดที่ BM ไว้จะเข้าไปติดวันศุกร์นี้
ได้ถ้ง58L หัวฉีดของBM เยอรมัน เห็นว่าของRAIL อิตาลีก็ใช้ดี แต่ไม่รู้เหมาะกับk-jetหรือเปล่า
ส่วนอุปกรณ์อื่นๆดูแล้วเหมือนที่นี่

http://www.gasthai.com/boardsale/html/5658.html ดังที่คุณ monoop แจ้งไว้

แต่ภายในกล่องมิอาจรู้ได้ ถึงตัวกล่องจะพิมพ์BMไว้ แต่ภายในอาจเหมือนกันก็ได้ใครจะรู้? :twisted:
ไม่รู้ขึ้นกับอะไรบ้าง เช่นถังขาดตลาด ผลิตไม่ทัน, รายใหญ่ที่นำเข้าอุปกรณ์ต่างๆ? หรือเจ้าของอู่ ไม่รู้ว่าจะได้เห็นร้านติดแก๊สธงฟ้าหรือเปล่า :n9
เห็นว่าสตาร์ท/ดับเครื่อง ด้วยแก๊สได้เลย อาทิตย์นึงก็ควรสตาร์ทด้วยน้ำมันบ้าง

มีอะไรคีบหน้าจะเข้ามาแจ้ง หรือใครจะห้ามผมไว้ก่อนก็เชิญได้นะครับ

ป.ล.
ที่gas in car ติดหัวฉีดให้k-jetไม่ได้ เขาไม่มีกล่อง
ของnectec กล่องผลิตไม่ทันขาดตลาด มีคิวรอประมาณสองเดือน (ไม่รวมเวลารอกล่องล็อตใหม่ออกมา) {SMILIES_PATH}/icon_sad.gif

monopp
08-06-2008, 11:36:50 AM
ติดเสร็จไว ๆ นะครับ จะได้รถมาใช้อย่างสบายใจ

เสก
08-06-2008, 04:10:34 PM
ตกลงผมนัดที่ BM ไว้จะเข้าไปติดวันศุกร์นี้(

ไม่ห้ามแถมจะยุส่งอีกต่างหาก..190Eka สู้ๆๆๆๆ... :a27 :? :roll:

..กัปตันเคิร์กแห่งสตาร์เทรค..ผู้พิชิตกาแลกซี.. :twisted: ..มันจะซักเท่าไรเชียว.. :x

อย่าลืมโทรมาล่ะ.. :lol: {SMILIES_PATH}/icon_lol.gif

46528525
08-06-2008, 05:57:15 PM
เข้ามาเชียร์คุณ190Eka
ด้วยอีกคนครับ ใช้190eเหมือนกันครับ :o {SMILIES_PATH}/icon_surprised.gif

chanonk
09-06-2008, 10:56:09 AM
คุณ 190Eka ติดแล้วส่งข่าวด่วนนะครับ ผมได้คิวอาทิตย์หน้าโน้น จะได้มีข้อมูลครับ

KCOTTMED
09-06-2008, 11:32:32 AM
ขออนุญาติครับ ของผมก็ไปติดที่ BM ได้คิววันพฤหัสที่ 12 นี้ครับ ราคา 36,000.00 บาท ได้เรื่องอย่างไรจะมาเรียนให้ทราบอีกทีนะครับ (230E ครับ)

09-06-2008, 09:06:08 PM
... ตามมาดูครับ ....

190Eka
09-06-2008, 10:25:11 PM
ขออนุญาติครับ ของผมก็ไปติดที่ BM ได้คิววันพฤหัสที่ 12 นี้ครับ ราคา 36,000.00 บาท ได้เรื่องอย่างไรจะมาเรียนให้ทราบอีกทีนะครับ (230E ครับ)

อ่า...ตอนผมเข้าไปคงได้เห็นรถคุณ KCOTTMED แน่ๆ

ขอบคุณทุกแรงเชียร์ :n12

RomeoKK
10-06-2008, 11:14:57 AM
โทรไปเมื่อกี๊ BM GAS 37000 แล้วครับ (190E)

KCOTTMED
10-06-2008, 02:26:00 PM
อ่า ....พี่ 190Eka นั่นเอง สวัสดีครับพี่ {SMILIES_PATH}/icon_biggrin.gif

Theera
11-06-2008, 12:40:37 AM
P Eak ครับมีเบอร์ที่ร้าน Bm ไหมครับ ผมเปิดเข้าไปใน Web ของเขาหาเบอร์ไม่เจอ ไม่รู้ตาไม่ดีหรือเปล่า ส่งให้ทาง Email: L_thene@yahoo.com ก็ได้นะครับ ขอบคุณครับ :o

Pk124
11-06-2008, 01:07:09 AM
เสาร์นี้ไม่ทัน เสาร์หน้าก้อได้นา

vut125
11-06-2008, 02:09:56 PM
ขอร่วมเป็นกำลังใจให้ด้วยคนนะครับ 190E เหมือนกัน สู้ๆๆๆ ครับพี่น้องได้ผลดีอย่างไรก็ขอทราบข้อมูลด้วยคนนะครั บ....... {SMILIES_PATH}/icon_biggrin.gif

armsang
12-06-2008, 09:03:27 AM
ผมเอาใจช่วยอีกคนครับ โย โย

phan
12-06-2008, 09:27:58 AM
รอชมอยู่เหมือนกันครับ ถ้าเวิร์คสงสัยต้องทุบกะปุกแน่ ๆ เลย

jakrit
12-06-2008, 02:50:26 PM
เข้ามารอดูด้วยคนครับ

ศุภราช
12-06-2008, 05:39:02 PM
ผมไปติดกับช่างไอซ์มาเมื่อปลายกุมภา 51
ตอนนี้ ยังวิ่งเข้าวิ่งออก ในเกษตรอยู่
ไม่รู้ว่าเพราะผมโชคร้ายหรือเปล่า เรียกหาแกที ก็เรียบร้อยที แต่มักดีชั่วคราว

คุณไอซ์ ปัจจุบันนี้งานแกเยอะ ถึงเยอะมาก ตัวแกจะมาสายมากๆๆๆๆๆๆๆ
ผมไปถึงประมาณ 11 โมง ลูกน้องจะบอกว่าคุณไอซ์จะเข้าบ่ายสอง
เป็นอย่างนี้ 3 ครั้งติด.......ผมเลยต้องไปใช้บริการช่างศักดิ์ ให้ช่วยแก้ให้ก่อน

ปัญหาของรถผม (300 อี) คือว่าใช้แก๊ซ น้ำมันเข้ามาแจมตลอด เบาดับ
รอแกว่างเนี่ยแหละ ( ไปแต่ละครั้งเมือนไปขอ)
ปัจจุบัน ต้องตัดปั้มติ๊กแบบถาวร.........เพราะวาวกักน้ำมันไม ่อยู่(ขณะใช้แก๊ซ)
ตอนเช้าต้องสตาร?ด้วยแก๊ซ.............ซึ่งยากมาก
ใครมีข้อแนะนำดี ๆ บ้างครับ

เมื่อเทียบราคาน้ำมัน.......ก็ต้องทน {SMILIES_PATH}/icon_sad.gif

Pk124
12-06-2008, 09:14:34 PM
ตัดปั๊มติ๊กตอนใช้แก๊สเลยครับ กลับบ้านก็สับเป็นน้ำมันก่อนเข้าบ้านครับ รถถังมันเอาอยู่ไม่นานครับ

ศุภราช
13-06-2008, 09:38:49 AM
เรียนคุณ PK124 ครับ

ไม่ทราบว่าเป็นการแนะนำ การบ่นของผมหรือเปล่า ถ้าใช่ ผมขอบคุณครับ

แต่อยากจะบอกว่า ผมได้รับคำแนะนำอย่างนั้นจากช่างศักดิ์ เหมือนกัน คือต่อวงจรตัดปั้มติ๊ก
ครั้นขอให้ช่างศักดิ์ ดำเนินการให้ ช่างศักดิ์ว่า ไม่รู้เขา(ช่างเดิม)ต่อวงจรไว้อย่างไร ควรให้ทางคุณไอซ์เป็นคนต่อให้น่าจะดี
นี่แหละเหตุผลที่ผมต้องไปรอ แก .....รอแล้วรออีก.....แทบไม่ต้องทำมาหากิน
(ยิ่งถ้าไปเจอท่าทางแก บอกตรง ๆอยากถอดทิ้งทั้งหมด.....ผมว่าถ้าคิดจะค้าขาย น่าจะมีมนุษย์สัมพันธ์ มากกว่านี้....งเช่นพี่วันนี้งานมากช่างไม่ว่าง..แล้ วนัดวันให้ ผมจะโอเคมาก ไม่ใช้ว่ารอเป็นชั่วโมง แล้วจึงเดินมาบอกว่า ค่อยมาวันหลัง )

ช่วงนี้จึงต้องตัดปั้มติ๊กออกไป แบบถาวรก่อน

แต่ปัญหาคือเวลาสตาร์ท ต้องลากยาว......แล้วอย่างนี้ ไดสตาร์ทจะไปเร็วหรือเปล่า

อยากจะบอกว่า ผมอ่านเวปนี้มานาน แต่ไม่ค่อยได้เข้ามาแจม
ยอมรับว่า ผู้ตอบในนี้หลายท่าน อยู่ในขั้นปรมาจารย์.....และหลาย ๆท่านมีน้ำใจ

Pk124
13-06-2008, 10:01:07 AM
ก็แนะนำตามนั้นแหละครับ

ตัวผมเองไม่ชอบใจกล่องตัดเคเจ็ทเท่าไหร่ พาผมเสียฟอร์มไปครั้งแล้ว ใช้ไปนานๆมันเพี้ยนเอาครับ

ส่วนเรื่องได อายุการใช้งานสั้นลงแน่นอนครับ

ส่วนเรื่องตาไอซ์นี่ ควรจะนัดเวลาให้แน่นอนก่อนเข้าไป ให้เค๊าเคลียร์คิวให้หน่อย งานเค๊าเยอะจริงๆงานผิดงานพลาดก็มี งานติดตั้งก็ตามที่คุณเสกเคยคอมเมนท์ไปในกระทู้แล้วว ่าไม่เรียบร้อยเท่าไหร่ เรื่องวงจรตัดต่อปั๊มติ๊กคาดว่าเค๊าไม่ได้ทำไว้ และไม่แน่ใจว่าช่างแกจะทำได้รึปล่าว ลองโทรคุยดูก่อนดีมั๊ยครับ

ถ้าจนใจจริงๆก็ลองติดต่อมา พอจะแนะนำคนทำให้ได้

เสก
13-06-2008, 11:23:14 AM
เสียใจด้วยกับท่านสมาชิกที่ได้รับประสบการ์ณอันคับข้ องใจจากการบริการของเสี่ยไอซ์
แต่ผมเองไม่แปลกใจที่มีการคอมเมนท์แบบนี้ เพราะเคยประสบมาด้วยตัวเองเหมือนกันแต่ก็ไม่เลวร้ายเ ท่า อาศัยทำหน้าเป็นแล้วก็ทำเป็นโขมงโฉงเฉงเอาแล้วก็เอาต ัวรอดมาได้แต่ละที
ถึงจะไม่เคยแจ้งให้ท่านสมาชิกอื่นทราบตรงๆแต่ก็เปรยๆ ไว้บ่อยมากทุกครั้งที่มีการพูดถึงเนคเทค ว่าการบริการและคุณภาพงานยังต้องปรับปรุง(เป็นคำสุภา พของคำว่ายังไม่ดีพอ..ไปจนถึงคำว่า..ห่วยแตก) ...เพราะคงยังต้องมีสมาชิกไปพึงพาอีกเยอะรวมทั้งตัวเ องแล้วก็คนแถวนี้ด้วย
เพราะ..หวังว่าคงจะมีการปรับปรุง..ไว้เป็นที่พึ่งของ ชาวเคเจ็ทกันได้
แต่เมื่อมีการคอมเมนท์แบบนี้แล้วก็คงตามนั้นแหละคับ

ชุดหัวฉีดของเนคเทคน่ะ ดีแน่ คนคิดน่ะเก่งมาก เป็นวิศวกร-นักวิทยาศาสตร์มืออาชีพ
แต่การนำมาทำให้เป็นธุรกิจ ยังเป็นมือสมัครเล่นตั้งแต่วันแรกจนถึงวันนี้ (ที่นึกว่าจะปรับปรุงดีขึ้นเมื่อเวลาผ่านไป)

อย่างไรก็ตาม..ก็คงหวังต่อไปว่าจะมีการปรับปรุงการบร ิหารจัดการให้ดีกว่านี้ได้ในอนาคต..ระหว่างนี้ก็รอ.. ทน..หรือหาทางเลือกอื่นกันต่อไปล่ะคับ

อาทิตย์หน้าคงจะรู้แล้วล่ะมั้งว่า ท่านสมาชิกที่ไปลอง BM จะออกหัวออกก้อย...

เนื่องจากเป็นคนยุยงแล้วก็ส่งเสริมเนคเทคไว้ตั้งยุคแ รกนู้น(ในเวบเราอ่ะนะ)จนกระทั่งเอามาขึ้นเป็นตัวหนาไ ว้ที่หน้าแรกของกระทู้นี้

แต่ตอนนี้มันกลายเป็นว่า..ขึ้นต้นเป็นลำไม้ไผ่ ..แต่ลงท้ายเป็นบ้องกัญชาไปซะแล้ววว.. :?

ทั่นใดไปเจอทางเลือกอื่นแล้วก็อยากให้ไปช่วยเหลือประ การใด เช่นไปช่วยคุย สอบถามหรือช่วยคิดใดๆ(เท่าที่พอมีข้อมูล)
ส่งข่าวมา..แล้วผมกะ Pk124 ยินดีให้ความช่วยเหลือเท่าที่ทำได้คับ :roll:

..ยกเว้นคนที่อยากติดแก็ส..แต่ยังไม่มีเงิน.......ไม ่ต้องโทรมา.. :twisted:

q
13-06-2008, 12:21:55 PM
ชุดหัวฉีดของเนคเทคน่ะ ดีแน่ คนคิดน่ะเก่งมาก เป็นวิศวกร-นักวิทยาศาสตร์มืออาชีพ
แต่การนำมาทำให้เป็นธุรกิจ ยังเป็นมือสมัครเล่นตั้งแต่วันแรกจนถึงวันนี้ (ที่นึกว่าจะปรับปรุงดีขึ้นเมื่อเวลาผ่านไป)
หารายละเอียดให้แน่ก่อนดีมั้ย
.. เนคเทค กับ บริษัท ทีโอ เทโอ อะไรเนี่ย

เสก
13-06-2008, 01:02:16 PM
รายละเอียดไรทั่น..รู้ไรก็ว่าไปเลย..
..ชอบมาหยอดระเบิด..เด๋วพั่ดดด... :a13 {SMILIES_PATH}/chased.gif

Theera
14-06-2008, 02:35:58 PM
วันนี้ หาไปหามาเจอ อันนี้ครับ http://uniqueracing.igetweb.com/ จำหน่ายและขายอุปกรณ์ด้วย ครับ สำหรับ 190E ราคา 30000(อาจปรับขึ้นได้) แต่กล่องจะมาสิ้นเดือน ครับ :cry: {SMILIES_PATH}/icon_cry.gif

Pk124
15-06-2008, 08:16:42 PM
วันนี้ หาไปหามาเจอ อันนี้ครับ http://uniqueracing.igetweb.com/ จำหน่ายและขายอุปกรณ์ด้วย ครับ สำหรับ 190E ราคา 30000(อาจปรับขึ้นได้) แต่กล่องจะมาสิ้นเดือน ครับ :cry: {SMILIES_PATH}/icon_cry.gif

ก๊วนเดียวกันครับ

vut125
16-06-2008, 10:03:37 AM
ก๊วนเดียวกันเนี่ยคุณภาพของงานหรือว่าอะไรครับพี่เสก ... {SMILIES_PATH}/icon_eek.gif

ศุภราช
17-06-2008, 11:21:05 AM
เรียนคุณ PK124

ขอขอบคุณมากที่ช่วยแนะนำ พอดีเพิ่งเข้ามาอ่าน
ผมทำงานอยู่ต่างจังหวัด (ไม่รู้เมื่อไร จะได้ย้ายกลับรัง) จึงได้อ่านไม่บ่อย
การทำงานต่างจังหวัด จึงรู้ว่า การเติมน้ำมันกับเติมแกส แตกต่างกันอย่างไร
(นอกเรื่องนะ)
ตอนนี้รถผมจอดอยู่ที่กรุงเทพ ใจจริงอยากทำให้เรียบร้อยนะ เยเงินเพิ่มก็ต้องยอม....ผมอยากจะถามเพิ่มอีกนิดว่า กรณีของผม ให้ช่างอื่นมาสวมรอยต่อได้หรือไม่ (ผมเคยหารือช่างศักดิ แล้ว บอกว่าน่าจะให้เจ้าเดิมทำก่อน)

คือของผม หลังจากวาวล์รถถังกักน้ำมันไม่อยู่ขณะใช้แกส คุณ ....ได้ให้ลูกน้องใส่ รีเลย์ตัดปั้มติ๊ก ก็ใช้ได้ระยะหนึ่งแต่ลักษณะการใช้คือบางครั้งไม่สามร ถสตาร์ทเครื่องได้เพราะน้ำมันไม่ขึ้น เรียกว่าสตาร์ทได้ยากมาก (ครึ่งชั่วโมงยังมี) ผมก็ไปหาคุณ.... แกก็บอกว่าให้ปรับรอบเป็นสตาร์ทด้วยแกส ซึ่งมีสเตปการดำเนินการอยู่
ตามที่แกแนะนำ (กดปุ่มค้งไว้ เปิดสวิทย์กุญแจ เมื่อไฟกระพริบ จึงปล่อยมือสวิทย์ แล้วกดลงไปอีกครั้ง ค่อยสตาร์ท....)

ผมใช้ไประยะหนึ่ง น้ำมันก็เข้ามาผสมอีก.. แน่นอนต้องไปหาแกอีก คราวนี้ลูกน้องคนเดิม มาเปิดดู้ แล้วตัดสายไฟที่กล่องรีเลย์ปั้มติ๊กออก 2 เส้น จากสายไฟทั้งหมด 4 เส้น ผมพยายามดู้แต่ไม่ค่อยเข้าใจวงจร
ผมก็ถามคำถามเดิมว่า ก็รถสตาร์ทน้ำมันได้ เพียงแต่ในขณะวิ่งกักน้ำมันไม่อยู่
แล้วเราเดินสายตัดปั้มติ๊กแบบแมนนวล ไม่ได้หรือ.....แกเฉย ๆ เลยไม่รู้คำตอบ

เล่ามาเสียนาน อยากถามว่า กรณีนี้
เราเอาตัวรีเลย์ปั้มติ๊กออก แล้วสภาพรถก็เป็นแบบตอนเสียแรก คือวาวล์รถถังกักน้ำมันไม่อยู่ แล้วเราเดินสายตัดปั้มติ๊กแบบแมนนวล เมื่อเราวิ่งแกสเราก็โยกสวิทย์ตัดปั้มติ๊ก แต่เมื่อเราอยากใช้น้ำมัน เราก็โยกสวิทย์กลับมา
จะทำได้หรือไม่ ช่างอื่นนอกจากตา...... มีหรือไม่

หรือมีคำแนะนำอื่น

ขอบคุณ {SMILIES_PATH}/icon_lol.gif

เสก
17-06-2008, 08:19:10 PM
ตอนที่บ๊อชออกแบบระบบจ่ายน้ำมันแบบเคเจ็ทนี่ช่างไม่ค ิดเผื่อว่าคนเค้าจะเอามาติดแก็สมั่งเลยนะ.. :lol: )..แอบจ่ายน้ำมันตอนใช้แก็สอีก
หรือรถถังยังไม่หมดแรง แต่ฝักบัวก็มามีอันเป็นไปอีก.. :n43

ตอนนี้ยังไม่มีใครคิดค้นอะไรใหม่มาช่วยแก้ได้..น่าจะ ลองรักษาตามอาการดู..

คนที่ตัดปั๊มติ๊ก...วิ่งๆแก็สไปแรงดันน้ำมันตก..เปลี ่ยนวาล์วกักแรงดันตัวล่างกับหัวฉีดชุดนึงเบ็ดเสร็จน่ าจะประมาณห้าหกพัน ..ระบบน่าจะรักษาแรงดันได้นานขึ้น ..ขับๆไปก็สลับมาเป็นน้ำมันเป็นพักๆเพื่อรักษาแรงดัน น้ำมันไว้

คนที่ใส่กล่องตัดเคเจ็ทแล้วรถถังรั่ว..ก็เปลี่ยนรถถั งใหม่ป้ายแดงแมร่งแลย.. :x ..ห้าพัน ..ลองดูซิว่ามันจะอยู่ได้นานแค่ไหนถึงจะหมดแรง

..คิดเสียว่า เงินห้าหกพันเดี๋ยวนี้เติม 95 ได้แค่สองถังครึ่ง วิ่งได้ไม่ถึงพันกิโลก็หมดแล้ว..อาจจะจ่ายง่ายขึ้น.. :lol:

ทั้งสองกรณีฝักบัวต้องปกติดี..ไม่งั้นก็ไม่ช่วยอะไร
มันยากตรงที่ฝักบัวที่ดีๆมั่นใจว่าไม่รั่ว..ทุกวันนี ้มันหายากเข้าไปทุกทีๆ..ยังกะสปิงหลัง 129

เสียดายที่ผมถอดเคเจ็ทไปแล้ว..ไม่งั้นจะลองให้จิงๆนะ เนี่ย.. {SMILIES_PATH}/icon_mrgreen.gif

Manit
17-06-2008, 10:24:22 PM
ผมว่าทำได้ครับ พอจะใช้น้ำมันก็เปิดปั้มติกรอประมาณ 3-4 วิ พอเครื่องจะเริ่มสะดุด แสดงว่าน้ำมันเริ่มเข้าแล้ว จึงค่อยตัดแก้สน่าจะเวอร์คครับ {SMILIES_PATH}/icon_smile.gif

KCOTTMED
18-06-2008, 10:19:58 AM
มารายงาน การติดตั้งและการใช้แก็สครับ
- การติดตั้ง /ถ้าไม่กังวลเกี่ยวกับความสวยงามในห้องเครื่องล่ะก็ O.K.ครับ(พวกเล่นไม่ต้องซ่อนอะไรกันเลย) เปิดกระโปรงมาเจอเลย(ตัวหัวฉีดน่ะครับ)ทำให้กรองอากา ศไม่อยู่ในสภาพเรียบร้อยเท่าใดนัก สายท่อต่างๆบางส่วนวางไว้เฉยๆนะครับอันนี้ต้องตรวจตร าดีๆหน่อย ที่สุดยอดของการติดตั้งคือ สวิทต์ควบคุมการทำงานภายในรถ พวกเล่นเจาะลงบนแป้นเกียร์เลยครับ(ด้านบน)เห็นแล้วแท บร้อง {SMILIES_PATH}/icon_eek.gif กล้าจริงๆ ถามแล้ว(ตอนไปรับรถ)ว่าทำไมต้องเจาะกันเลยหรือ ช่างบอกว่าไม่มีที่ติด เชื่อเค้าเลย!!!
ฝากพี่ๆที่จะไปติดให้กำชับตรงนี้ด้วยนะครับจะติดตรงไ หนก็เอา แต่ไม่ควรตรงนั้นจริงๆ(หรือมันไม่มีที่จริงๆ) แต่รถที่ไปติดที่อื่นมาไม่เห็นเค้าติดตรงนี้นะ?
- การใช้งาน /เรียบร้อยดีครับใช้งานได้ไม่มีปัญหา ผมว่าต้องเข้าไปให้ช่างเค้าจูนรอบเครื่องบ่อยๆหน่อยใ ห้ชินกับรถและคนขับน่ะครับ ผมใช้ สต๊าดท์น้ำมันและดับน้ำมันครับ รถวิ่งยาวๆแล้วค่อยใช้แก็สครับ (ไม่ชอบใช้สวิทต์ออโต้ครับ ติดมาแต่ไม่ใช้ง่ะ)
ถ้ามีอะไรเพื่อเติมจะมารายงานครับ

treerats
18-06-2008, 02:23:09 PM
มารายงาน การติดตั้งและการใช้แก็สครับ
- การติดตั้ง /ถ้าไม่กังวลเกี่ยวกับความสวยงามในห้องเครื่องล่ะก็ O.K.ครับ(พวกเล่นไม่ต้องซ่อนอะไรกันเลย) เปิดกระโปรงมาเจอเลย(ตัวหัวฉีดน่ะครับ)ทำให้กรองอากา ศไม่อยู่ในสภาพเรียบร้อยเท่าใดนัก สายท่อต่างๆบางส่วนวางไว้เฉยๆนะครับอันนี้ต้องตรวจตร าดีๆหน่อย ที่สุดยอดของการติดตั้งคือ สวิทต์ควบคุมการทำงานภายในรถ พวกเล่นเจาะลงบนแป้นเกียร์เลยครับ(ด้านบน)เห็นแล้วแท บร้อง {SMILIES_PATH}/icon_eek.gif กล้าจริงๆ ถามแล้ว(ตอนไปรับรถ)ว่าทำไมต้องเจาะกันเลยหรือ ช่างบอกว่าไม่มีที่ติด เชื่อเค้าเลย!!!
ฝากพี่ๆที่จะไปติดให้กำชับตรงนี้ด้วยนะครับจะติดตรงไ หนก็เอา แต่ไม่ควรตรงนั้นจริงๆ(หรือมันไม่มีที่จริงๆ) แต่รถที่ไปติดที่อื่นมาไม่เห็นเค้าติดตรงนี้นะ?
- การใช้งาน /เรียบร้อยดีครับใช้งานได้ไม่มีปัญหา ผมว่าต้องเข้าไปให้ช่างเค้าจูนรอบเครื่องบ่อยๆหน่อยใ ห้ชินกับรถและคนขับน่ะครับ ผมใช้ สต๊าดท์น้ำมันและดับน้ำมันครับ รถวิ่งยาวๆแล้วค่อยใช้แก็สครับ (ไม่ชอบใช้สวิทต์ออโต้ครับ ติดมาแต่ไม่ใช้ง่ะ)
ถ้ามีอะไรเพื่อเติมจะมารายงานครับ

เห็นด้วยอย่างแรงลองถาม พี่ 190Eka ดูก็ได้พอดีวันนี้ผมเข้าไปดูรถ honda city รถของที่บ้านเข้าไปติดก็ไม่ค่อยถูกใจเท่าไหร่ แต่นาทีนี้หาร้านติดยากมาก คิวก็ยาว ถ้าไม่คิดมากก็ติดไปก่อนแล้วอะไรที่มันไม่สวยงามค่อย มาแก้กันทีหลัง ผมก็กำลังเล็งอยู่เหมือนกันจะเอา 190E ไปติดเหมือนกันแต่ต้องกำชับการติดตั้งอย่างละเอียดเล ยมั้ง

190Eka
19-06-2008, 12:17:47 AM
มาแย๊ววววว.....LPG for 190E
เพื่อเป็นทางเลือกสำหรับกองเชียร์ทุกท่าน

ขอออกตัวก่อนนะว่าไม่ได้มีเจตนาจะเชียร์ร้านที่เข้าไ ปทำ เพียงแต่อยากให้ข้อมูล
ให้มากที่สุด จะได้เป็นแนวทางสำหรับท่านอื่นๆ ต่อไป อย่าลืมว่าการตัดสินใจขึ้นอยู่กับท่านเพียงผู้เดียว :evil: :roll:

แต่....มันมองเห็นไฟการทำงานไม่ชัดงะ :n38
ที่สำคัญ จากการที่รถอายุมากแล้วก็ต้องมีแห้งเหียว (กรอบ) เป็นธรรมดา
เมื่อถูกงัดแงะ ถูโน้นถูนี่ ทำให้ขายึดสวิทซ์อันหน้าทั้งซ้าย/ขวา ของผมหัก ต้องเอากาวยึดไว้ ไม่งั้นกดสวิทซ์ทีมันก็พลุบลงไปเลยแทนที่กระจกจะลง :twisted:

สรุบว่าถ้าจะติดสวิทซ์ตรงนี้ก็ทำได้แต่ต้องใช้ความระ มัดระวังเป็นพิเศษ

ส่วนตำแหน่งการติดของแผงหัวฉีดนั้น ผมไม่แน่ใจว่าเขาพยายามวางในตำแหน่งที่ทำให้สายของแต ่ละหัวฉีดยาวเท่าๆกันหรือเปล่า?

อ้อ...งานเดินท่อที่ใต้ท้องรถ โดยส่วนตัวบอกได้เลยว่าไม่ชอบเลย :n9
เปิดแอร์จะดึงรอบขึ้นมาบ้างเล็กน้อย
หลังถึงบ้านได้พักนึงก็ลองสตารท์ดู ด้วยแก๊สและน้ำมัน รอบเครื่องจะอยู่ที่ประมาณ 600รอบ กะว่าจะลองล้างไอเดิลดูก่อนแล้วค่อยว่ากันอีกที {SMILIES_PATH}/rotflol.gif

190Eka
19-06-2008, 12:25:54 AM
รูปต่อ

armsang
19-06-2008, 03:11:18 PM

treerats
19-06-2008, 05:14:10 PM
มาแย๊ววววว.....LPG for 190E
เพื่อเป็นทางเลือกสำหรับกองเชียร์ทุกท่าน

ขอออกตัวก่อนนะว่าไม่ได้มีเจตนาจะเชียร์ร้านที่เข้าไ ปทำ เพียงแต่อยากให้ข้อมูล
ให้มากที่สุด จะได้เป็นแนวทางสำหรับท่านอื่นๆ ต่อไป อย่าลืมว่าการตัดสินใจขึ้นอยู่กับท่านเพียงผู้เดียว :evil: :roll:

แต่....มันมองเห็นไฟการทำงานไม่ชัดงะ :n38
ที่สำคัญ จากการที่รถอายุมากแล้วก็ต้องมีแห้งเหียว (กรอบ) เป็นธรรมดา
เมื่อถูกงัดแงะ ถูโน้นถูนี่ ทำให้ขายึดสวิทซ์อันหน้าทั้งซ้าย/ขวา ของผมหัก ต้องเอากาวยึดไว้ ไม่งั้นกดสวิทซ์ทีมันก็พลุบลงไปเลยแทนที่กระจกจะลง :twisted:

สรุบว่าถ้าจะติดสวิทซ์ตรงนี้ก็ทำได้แต่ต้องใช้ความระ มัดระวังเป็นพิเศษ

ส่วนตำแหน่งการติดของแผงหัวฉีดนั้น ผมไม่แน่ใจว่าเขาพยายามวางในตำแหน่งที่ทำให้สายของแต ่ละหัวฉีดยาวเท่าๆกันหรือเปล่า?

อ้อ...งานเดินท่อที่ใต้ท้องรถ โดยส่วนตัวบอกได้เลยว่าไม่ชอบเลย :n9
เปิดแอร์จะดึงรอบขึ้นมาบ้างเล็กน้อย
หลังถึงบ้านได้พักนึงก็ลองสตารท์ดู ด้วยแก๊สและน้ำมัน รอบเครื่องจะอยู่ที่ประมาณ 600รอบ กะว่าจะลองล้างไอเดิลดูก่อนแล้วค่อยว่ากันอีกที {SMILIES_PATH}/rotflol.gif

อย่าลืมรายงานผลด้วยครับ

สีฝุ่น
20-06-2008, 02:55:21 PM
จัดไปอีก 1 ทางเลือกครับ http://jeep.thailandoffroad.com/sale/Qu ... p?ID=10795 (http://jeep.thailandoffroad.com/sale/Question.asp?ID=10795)
รู้จักกับแกเพราะเป็นสมาชิกชมรมเดียวกันฝีมือแกเก่งม ากครับเรื่องวงจร อิเล็คฯ ช่วยคนใช้รถ Jeep ให้ประหยัดเงินมาเยอะมากแล้วครับ

Dr_tum
20-06-2008, 09:34:27 PM
ชุดกล่องของnectecของคุณไอซ์มาแล้วครับ แต่ไม่มีสายไฟจะตามมาอาทิตย์หน้า พี่ๆที่เป็นโรคhernia (ไส้เลื่อน)เตรียมรถได้เลยครับ

เสก
20-06-2008, 10:21:29 PM
จัดไปอีก 1 ทางเลือกครับ http://jeep.thailandoffroad.com/sale/Qu ... p?ID=10795 (http://jeep.thailandoffroad.com/sale/Question.asp?ID=10795)
รู้จักกับแกเพราะเป็นสมาชิกชมรมเดียวกันฝีมือแกเก่งม ากครับเรื่องวงจร อิเล็คฯ ช่วยคนใช้รถ Jeep ให้ประหยัดเงินมาเยอะมากแล้วครับ

ดูเข้าท่าจัง..ใครจะไปลองคนแรกล่ะ.. :twisted:
เคยติดตามอ่านเวบจี๊บมานานเหมือนกัน เพราะตอนจะเปลี่ยนจากวอลโว่น่ะ เลือกเอาระหว่าง เชอโรกี กับ 124 ..ถ้าวันนั้นซื้อเชอโรกี ..คงไม่มี เสก บราบัส วันนี้...อิ..อิ..ฟังดูแมนมะ.. :twisted:
พบว่าอะไรที่ในเวบจี๊บเค้าคุยกัน เป็นเรื่องเป็นราว เป็นแก่นสาร เป็นเนื้อเป็นหนัง ออกทำนองเวบเรานี่เลย(หรือเวบเราออกทำนองเขา :lol: :twisted: {SMILIES_PATH}/icon_twisted.gif

pirate
21-06-2008, 09:10:43 AM
ผมจองคิวไปแล้วครับ จะไปเป็นหนูทดลองให้ครับ

KaKaA
21-06-2008, 12:17:47 PM
ผมจองคิวไปแล้วครับ จะไปเป็นหนูทดลองให้ครับ

ติดตั้งเสร็จแฃ้ว รายงานความคืบหน้าด้วยคร้าบ ขอบคุณครับ
:lol: {SMILIES_PATH}/icon_lol.gif

เสก
21-06-2008, 09:37:16 PM
..โอววว..มันเยี่ยมมากเลยจ๊อด..
มีหนูทดลองอีกแล้ว..
รอดูๆๆๆๆๆๆๆๆ..... :a27 :lol: {SMILIES_PATH}/icon_lol.gif

190Eka
22-06-2008, 01:30:40 AM
[quote="เสก"]..โอววว..มันเยี่ยมมากเลยจ๊อด..
รอดูๆๆๆๆๆๆๆๆ..... :a27 :lol: :twisted: :roll:
สตาร์ท - น้ำมัน อยากกว่าเดิมต้องเลี้ยงคันเร่งช่วย
แก็ส สตาร์ทง่าย แต่จะวิ่งไปได้แค่นิดก็ดับ เข้าใจว่าเครื่องยังไม่ร้อนพอตามที่กำหนด

มีเพิ่มเติมอะไรจะมาอัพเดทให้ฟังครับ {SMILIES_PATH}/icon_biggrin.gif

Patpong
23-06-2008, 09:44:44 AM

โทร.ไปคุยคร่าวๆแล้ว

คุณดิษฐ์แกบอกว่า แกตัดปั๊มติ๊ก ร่วมกับหลอกวาล์วรถถังอีตอนใช้แก็ดครับ
ที่น่าสนใจคือ แกให้ MAP กะ Ox Sensor มาด้วย

ถ้าเรามีถัง ก็ไม่มีคิวครับ ทำได้ทันที ใช้เวลาติดตั้งสองสามวัน

สีฝุ่น
23-06-2008, 10:28:30 AM
เสก พิมพ์ว่า:
..โอววว..มันเยี่ยมมากเลยจ๊อด..
รอดูๆๆๆๆๆๆๆๆ.....

รับรองฝีมือให้ได้เลยครับกับอุปกรณ์ชุดนี้เพราะว่ามี รุ่นพี่ที่เล่นรถ jeep ด้วยกันท่านนึงแล้วแกใช้ 190 E แกไปให้คุณ Dit ทำมาทดลองใช้ ก่อนแล้ว 6 เดือน ไม่มีปัญหาแฮปปี้สุด ๆ ส่วนตัวไม่มีส่วนได้เสียเพียงแต่รู้จักกันเพราะว่าทำ รถ jeep ที่เดียวกัน มีแต่เสียดาย เพราะใจร้อนเอา 124 ไปวางเจ ดมแก๊สมาก่อน

สีฝุ่น
23-06-2008, 07:55:25 PM
ถ้าวันนั้นเลือก เชอโรกี วันนี้พี่เสกอาจกลายเป็น เสก 8" ( ยกสูง 8 ") แล้วก็ได้ เป็นไงฟังดู โหดกว่า แมนกว่าไหม พี่

เสก
23-06-2008, 10:11:31 PM
..เสก เเซ่ดเจ... :lol: {SMILIES_PATH}/icon_lol.gif

Manit
26-06-2008, 12:33:44 AM
ดูจากวงจรในชุดหัวฉีดที่ติดตั้งกับ KE Jetronic รุ่น 6 สูบ ของเนคเทคแล้วเห็นว่าความจริงเป็นวงจรของ 4 สูบแต่มาต่อพ่วงหัวฉีดอีกสองหัวให้กลายเป็น 6 หัว แล้วฉีดแบบ Half group :o
แต่วันนี้ได้คุยกับหนึ่งในทีมผู้ออกแบบ ECU ตัวนี้แจ้งว่า ขณะนี้ได้มีการปรับปรุง ECU ตัวใหม่ล่าสุดออกมาแล้วให้เจ๋งกว่าเดิม จะมีภาค Power Mosfet สุดท้ายครบ 6 สูบ แล้วจึงสบายใจได้ แถมยังไปไกลได้ถึงฉีดแบบ Sequential อีกแน่ะ คนไทยเก่งจริงๆครับ..นับถือ {SMILIES_PATH}/icon_biggrin.gif

Dr_tum
26-06-2008, 09:59:44 PM
งั้นที่ผมโดนโรคเลื่อนมาเดือนนึงก็มีข้อดีนิดนึงสิคร ับ ได้กล่องรุ่นใหม่ ใช่ป่าวครับ แล้วมันต่างกับรุ่นเก่ายังไงครับ ฉีดแบบแยกหัว แทนทีละสามหัวหรอครับ

Manit
26-06-2008, 10:44:39 PM
ยังฉีดแบบ Half group ทีละสามหัวเหมือนเดิม ต่างกันแค่ว่าหัวฉีดแต่ละหัวจะมีภาคจ่ายไฟของตัวเอง ไม่ต้องไปต่อพ่วงกับหัวฉีดอื่นอีกต่อไป ส่วนการฉีดทีละหัว(Sequential)นั้นแว่วๆว่าพัฒนาไว้ต ่อยอดไปใช้กับเครื่องดีเซลด้วย แต่ผมว่าสุดท้ายแล้วถ้าซอฟแวร์พร้อมสมบูรณ์เนี่ยะน่า จะเอามาใช้กับเครื่องเบ็นซินได้ด้วย {SMILIES_PATH}/icon_cool.gif

Dr_tum
27-06-2008, 11:22:36 PM
get ละครับ

เสก
04-07-2008, 11:34:44 PM
ช่วยอ่านกระทู้นี้ก่อนแล้วค่อยอ่านต่อ... :twisted:

http://www.gasthai.com/boardgas/html/A36875.html

แต่เอาล่ะ..ถ้าอ่านกระทู้มาตลอดก็จะทราบว่ามีสมาชิกม าช่วยแชร์ข้อมูล ถึงทางเลือกอื่นสองทางแล้ว
บีเอ็มออโต แล้วก็จากเวบจี๊บ

ลองดูกันต่อไปคับ

Pk124
05-07-2008, 07:00:00 AM
เมื่อวานบังเอิญได้ไปสอบถามเรื่องตัวออโต้สวิทซ์ให้ท ่านสมาชิกที่ถามกันมาในกระทู้โน้น
www.benzowner.net/forum/viewtopic.php?t=8054 (http://www.benzowner.net/forum/viewtopic.php?t=8054)
ก็เลยได้รู้ว่าคนที่ทำออโต้สวิทซ์กับกล่องหัวฉีดเคเจ ็ทให้คุณดิษฐ์ที่รับติดแก๊สหัวฉีดให้Kjet(จี๊ปที่ว่า )เป็นคนคนเดียวกัน
แหม...คนไทยนี่เก่งจัง

แล้วบังเอิญแกก็ดันอยู่ข้างๆด้วยก็เลยได้คุยกันอยู่พ ักใหญ่
หลักๆของที่นี่คือตัดปั๊มติ๊ก ติดกล่องตัดเคเจ๊ท(วาล์วรถถัง) ก็ได้เล่าให้แกฟังเรื่องวาล์วรถถังที่จะเริ่มมีปัญหา ต่อไปเพื่อให้แกหาทางรับมือ
ปัญหาเบาดับที่ฟังดูก็ยังมีอยู่บ้างอันนี้คงต้องรอใค รที่ไปติดตั้งมาจริงมาอัพเดทการใช้งานและการแก้ไขให้ สมาชิกรับฟังกันอีกที

ก็หวังว่าข้อมูลเมื่อวานหลายๆตัวที่บอกแกไป จะได้รับเอาไปต่อยอดแก้ปัญหาให้มันจบอย่างสมบูรณ์ซะท ี ถึงแกจะออกตัวว่ายังมีข้อมูลเรื่องรถเบนซ์ไม่มากแต่ค งต้องให้เวลาแกซักพัก
ใครที่จะเข้าไปลองผมว่าไม่น่ากลัวอะไร ไอ้ที่กลัวน่าจะกลัวราคาน้ำมันตอนนี้มากกว่า

ส่วนเรื่องตาไอซ์

ตอนนี้นอกจากของขาดแล้ว แกแจ้งมาว่าการติดตั้งชุดหัวฉีดเคเจ๊ทแกจะส่งไปให้อู ่เบนซ์ที่มีดีลกันไว้สองอู่เป็นคนติดตั้งให้

อู่นึงอยู่แถวแจ้งวัฒนะ อีกอู่อยู่แถววัชรพล(ถ้าข้อมูลอู่ไม่ถูกช่วยแก้ไขให้ ด้วยนะ) เนื่องจากจะได้ตัดปัญหาเรื่องความไม่สมบูรณ์ของเครื่ องก่อนการติดตั้ง ประมาณว่าเครื่องเดินสั่นหรือกระตุกมาแต่ตอนรับรถจะใ ห้นิ่งสนิท

อันนี้คนที่ติดแก๊สทุกคนจะต้องเข้าใจว่าเครื่องมันจะ ยี่สิบปีแล้ว ชิ้นส่วนบางอย่างเวลาถอดยังมีโอกาสแตกเลย ช่างศักดิ์ยังโดนลูกค้าเขม่นอยู่บ่อยไป

เลยไม่รู้ว่างานชุดหลังออกมาจะเป็นยังงัย ก็คงต้องติดตามรับฟังกันต่อไป

อ้อ..เห็นแกว่าจะทำตัวหลอกสัญญาณแอร์โฟล์วเซ็นเซอร์เ พื่อมาแก้ปัญหาเรื่องการตัดวาล์วรถถัง แต่ไม่รู้เมื่อไหร่ผองเราจะได้ใช้กันนะ ยังงัยก็ได้เปรียบตรงที่ติดมานานรู้ปัญหารู้แนวทางแก ้แต่ยังไม่มีเวลา

โดยส่วนตัวชั่วโมงนี้ที่ไหนมีคิวก็ติดไปก่อนเถอะ เหลือปัญหาอีกห้าเปอร์เซนต์ไว้ตลาดซาเค๊ามาทำตัวนี้ใ ห้ก็ยังไม่สายครับ

phan
08-07-2008, 11:31:26 AM
วันนี้นำรถเข้าคิวเชือดแล้วครับติดร้านใกล้ ๆ บ้านครับ บางบัวทอง ไม่กล้าไปไกลเดี๋ยวมีปัญหาแล้วไปลำบากครับ ยี่ห้อ เอ ซี หัวฉีดของ เรียว ถัง 58 ลิตร ราคา3.5หมื่นครับจองคิวไว้ 2อาทิตย์ เลยรีบก่อนครับ น้ำมันแพงมาก เจ้าของเป็นอ.วิศวะที่เกษตรครับ
จะหมู่หรือจ่า เดี๋ยวอีก3 วันจะมารายงานครับ

190Eka
08-07-2008, 09:15:43 PM
ยินดีด้วยกับผู้กล้าอีกท่านครับ {SMILIES_PATH}/n12.gif

JIMBO
10-07-2008, 06:56:07 AM
มีอีกร้านนึงครับ ชื่ออู่ JN-SERVICE อยู่บางบัวทอง ที่ติดหัวฉีดบนเครื่อง KE-JET ของผมใช้ 300 E ใช้มา 3 เดือนกว่าแล้วไม่มีปัญหาอันใด ที่อู่นี้ เบนซ์เพียบ เบอร์โทร ติดต่อ คุณวิสุทธ์ 083-111-7333

phan
10-07-2008, 01:08:30 PM
อ๊าว ก็ร้านเดียวกับที่ผมกำลังติดตั้งอยู่นี่ครับ เจเอ็นเซอร์วิสเนี่ย มีรุ่นพี่ร่วมชะตากรรมแล้วดีใจจัง เข้าไปวันที่8 ยังไม่ได้รับรถเลยคขรับเห็นบอกว่า3-4 วัน และของพี่jimbo ต้องไปทำอะไรเพิ่มเติมหรือเปล่าครับ

190Eka
10-07-2008, 10:21:33 PM
มีน้องท่านนึงPMถามผมเกี่ยวกับความคีบหน้า
ผมก็ขออนุญาติพ่อเลี้ยง จ.ข.ก.ท. มาณ.ที่นี้ด้วย ขอโพสท์ไว้ในนี้เลยละกันเพื่อเป็นประโยชน์ แตถ้าไม่ก็ลบออกที่หลังก็ยังไม่สาย {SMILIES_PATH}/icon_biggrin.gif

ขอบคุณครับพี่ ก็ว่าจะไปติดที่เดียวกับพี่นี่แล่ะครับ คิวน้อยดี ไม่เหมือนเนคเทค อยากทราบว่า
1.ที่พี่บอกไว้ว่า งานไม่ค่อยเรียบร้อยนี่ แล้วเราสามารถให้เค้าทำให้เรียบร้อยมากกว่าเดิมได้ป่ ะครับ หรือเราต้องมาเก็บกันเอง

- ท่อใต้ท้องรถช่วยเดินแนวพร้อมยึดให้ดูเรียบร้อย (คันหลังๆเริ่มดูดีขึ้น)
- เจาะท่อไอดี อย่าให้ชิดมากเกิน เดียวติดเหล็กยึดหัวฉีดแก๊ส
- กล่องk-jet เขาจะไว้ใต้คอพวงมาลัย แต่ผมขอย้ายมาไว้ใต้ช่องเก็บของด้านซ้าย
- ท่อเติมแก๊สถ้าไม่อยากมองเห็นที่ท้ายกันชน ก็ติดลึกเข้าไปอีกนิด
- อยากติดสวิทซ์แก๊สตรงไหนก็บอกเขา
โดยภาพรวมก็เห็นคันหลังๆดูดีขึ้น
2.การบริการหลังการขาย OK ไม๊ครับ
มาถึงตรงนี้ผมถือว่าโอเลยครับ
วันนี้ไปรับรถ (เปลี่ยนกล่องรุ่นใหม่ให้) ปรากฎว่าสตาร์ทแก๊สยากมาก และรอบเดินเบาสั่นพอสมควร
ผมก็บอกว่าที่ผ่านมาการใช้งานถื่อว่าค่อนข้างดีเลยที ่เดียว
(ที่กลับเข้ามาใหม่เนื่องจากไฟที่สวิทซ์แก๊สไม่ติด) แกไข้กันอยู่ค่อนวันแต่ยังเหลือรอบเดินเบายังสั่นอยู ่ ก็เลยต้องทิ้งรถไว้ต่อเพราะผมอยากให้มันทำงานได้ดีอย ่างที่เคย
3.มีการแบคไฟร์ หรือ เบาดับ ไม๊ครับ
เขาว่าหัวฉีดไม่มีแบคไฟร์ครับ ส่วนเบาดับตอนระะบบยังไม่สมปรูณ์ดีเคยสองครั้ง
4. อันนี้สำคัญเลยครับพี่ เราต้องเตรียมรถอย่างไรก่อนไป ต้องเช็คเครื่องหรืออะไรไม๊ครับ
ในความเห็นผมควรมีบ้างเช่น
- การสตาร์ท อยาก/ง่าย
- รอบเดินเบานิ่งดีพอไหม เปิด/ปิดแอร์เป็นอย่างไร
แล้วตอนไปส่งรถก็ให้เขาดูว่ารถเราตอนใช้น้ำมันมีสภาพ การใช้งานอย่างไรบ้าง
เมื่อติดแก๊สแล้วก็ไม่ควรเปลี่ยนแปลงอะไรมาก

armsang
11-07-2008, 01:41:34 PM
:-D {SMILIES_PATH}/icon_biggrin.gif
ขอบคุณพี่ๆสำหรับข้อมูลดีๆคับ

kenaya
11-07-2008, 04:53:38 PM
มารอฟังผลของคุณ phan ครับ ถ้าไม่เป็นการรบกวนเกินไป ขอดูรูปประกอบด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

แล้วอู่ช่างดิษฐ์ที่ทำ jeep ไม่ทราบมีท่านใดเคยไปติดมาแล้วหรือยังครับ ขอคำติชมหน่อยครับ พอดีกำลังหาข้อมูลอยู่ครับ :?:

phan
11-07-2008, 05:26:31 PM
ที่ร้านแจ้งมาเสร็จแล้วพรุ่งนี้จะไปรับรถแล้วครับ ยังไงจะรายงานผลครับ ทีแรกก็จะไปร้านคุณดิษฐ์แหละครับติดอยู่ที่ไกลบ้านไป หน่อย

Pk124
11-07-2008, 06:43:38 PM
มีอีกร้าน อยู่แถววังหิน พอดีเจอ190ไปติดมาคันนึง ติดตั้งเรียบร้อยดี เอาท่อไอดีออกมาเจาะใส่ข้างนอก ซ่อนหัวฉีดไว้ใต้ท่อไอดี งานเรียบร้อยถูกใจครับ ตัดปั๊มติ๊กเรียบร้อย แต่การใช้งานคงต้องรอคนจริงเสียงจริงเข้ามาอัพเดทให้ อีกทีว่าหมู่หรือจ่า

คุณหนุ่ย อู่อยู่ข้างปั๊มปตท 300เมตรจากแยกวังหิน ฝั่งถนนลาดปลาเค้า

ลองกันเองนะครับ เห็นมาเลยมาเล่าให้ฟัง

joe_kittipong
11-07-2008, 08:59:12 PM
ผมไปติดที่หนุ่ยออโต้มาแล้วครับ 230E W123 ผลงานออกมาเป็นที่น่าพอใจครับ
1. หัวฉีดซ่อนอยู่ใต้ไอดี มองแล้วดูไม่รกตาเหมือนที่ติดอยู่ด้านบน
2. เดินท่อแก๊สใต้ท้องรถเรียบร้อยตีคู่ไปกับท่อน้ำมัน หัวเติมแก๊สก็ติดเข้าไปด้านใน มองจากด้านท้ายถ้าไม่สังเกตจะไม่เห็น
3. ก่อนติดตั้งชุดหัวฉีดจะถอดท่อไอดี และชุดฝักบัวออกมาล้างทำความสะอาดให้อย่างเรียบร้อย
4. ถอดฝาวาล์วออกมาพ่นสีให้ซะใหม่เอี่ยม (เป็น option นะครับ)
5. กล่องควบคุมติดตั้งไว้ที่แผงใต้คอนโซลคนขับ
6. เดินสายไฟให้เรียบร้อย แถมยังช่วยเก็บสายเดิมที่กรอบแตก เกะกะ ออกมาใส่ที่หุ้มสายไฟให้ใหม่ด้วย
7. เพิ่งติดมา 1 อาทิตย์ เพิ่งไปจูนมาครั้งแรก เครื่องเดินนิ่งใช้ได้ แต่ตอนนี้รู้สึกกินแก๊สมากไปหน่อย คงต้องไปจูนอีกรอบ
8. ตอนขับแก๊ส จะตัดที่ปั๊มติกและติดตั้งวาล์วตัดอีกตัวก่อนเข้าชุด ฝักบัว (รุ่นผมไม่มีวาล์วรถถัง)
9. ทางอู่จะให้เราเปลี่ยนท่ออากาศใหม่หมด เฉพาะค่าท่อ (ซื้อเองที่แถวหลังวัดโสม) ก็ปาเข้าไปเกือบ 5 พันครับ เพราะของเดิมแข็งหมด ผมก็เลยเปลี่ยนสายหัวเทียนกับหัวเทียนเข้าไปด้วยอีก อ้อ เปลี่ยนยางรองหัวฉีดใหม่ด้วยครับ

ช่วงนี้มีรถเบ็นซ์เข้าไปติดเยอะมากครับ รถผมกว่าจะเสร็จก็ปาเข้าไปเกือบ 2 อาทิตย์ เนื่องจากช่วงแรกเข้าไป ถังแก๊สขาด พอถังมาดันกล่องขาด เวลาติดตั้งจริง ๆ ประมาณ 1 อาทิตย์ครับ เพราะช่างแกค่อย ๆ ทำแบบไม่เร่งครับ

ถ้าใครเคยไปติดที่นี่มาเหมือนกัน ลองแชร๋ดูกันหน่อยนะครับ

Manit
11-07-2008, 09:35:44 PM
คนไทยเก่งอีกแล้วครับ เจอมาจากเวบ gasthai ว่ามีคนทำกล่องโม K Jet ให้ติดกับระบบหัวฉีดธรรมดาได้ ดูเหมือนว่าจะใช้กับระบบหัวฉีดแก้สปรกติเนี่ยแหละ น่าจะคนละแนวกับเนคเทคที่ต้องสร้าง ECU ขึ้นมาใหม่ เห็นว่ากล่องละประมาณ 5000 ถ้าเป็นงั้นจริงก็ง่ายเลยทีนี้..อุ..อุ :)
http://www.gasthai.com/boardgas/html/41425.html

Pk124
11-07-2008, 10:39:06 PM
ดีจัง แบบนี้ท่าจะเวิร์ค เบื่อเครื่องเก่าเคเจ็ทหรืออยากวางเครื่องใหม่หัวฉีด ไฟฟ้าจะได้ไม่ต้องเสียเงินสองต่อ น่าสนใจจัง

Homo sapiens
12-07-2008, 12:12:52 AM
ขอเก็บข้อมูลนะครับ

armsang
12-07-2008, 12:32:48 AM
แล้วร้านที่ไหนติดได้ครับ
หรือที่ไหนก็ติดได้ครับ

Manit
12-07-2008, 11:52:32 AM
มีอู่ติดแก้สเพียบเยย 8) http://www.moungmai4x4.com/gmain.php?JG ... =LPG/BENZ/ (http://www.moungmai4x4.com/gmain.php?JGALL-DIR=LPG/&JGALL-DIR=LPG/BENZ/)
นี่ก็ใช่ http://www.gasthai.com/boardgas/html/39726.html

ใครลองแล้วได้ผลอย่างไรช่วยกรุณาแจ้งด้วยครับ {SMILIES_PATH}/icon_smile.gif

Dr_tum
12-07-2008, 07:01:23 PM
ได้ฤกษ์เข้าติดK-jetซะทีครับ วันนี้ไปส่งรถมา(ถ้าไม่โทรจิกคงไม่ได้รู้ว่าเข้าได้แ ล้ว) ส่งต่อไปที่อู่ช่างเอ๋ที่สายไหมครับ รับรถวันจันทร์ จะมาส่งข่าวนะครับ

12-07-2008, 09:18:49 PM
:lol:

@W124
12-07-2008, 11:34:36 PM
ใช้งบประมาณเท่าไรครับ ขอทราบเป็นแนวทางและข้อมูล เพราะมีโครงการภายใน2อาทิตย์นี้ครับ

Gomes
13-07-2008, 07:37:22 AM
ที่โคราชมีอู่ที่ใหนบ้าง ราคาประมาณกี่บาทครับ

armsang
14-07-2008, 09:31:06 AM
ตามที่พี่ Manit ว่าไว้เรื่องติดหัวฉีด AG ครับ

พอดีโทรไปถามร้านที่เค้ารับติดใช้กล่องแบบที่พี่ Manit ว่าไว้

เค้าว่าติดมาแล้ว 2-3คัน (Ke-Jet นะคับ) ติดไปนานสุดก็ 2-3 เดือนยังมิมีปัญหาใด

แต่ว่าร้านที่เค้าดีลตรงกับผู้ผลิตกล่องนี่ก็ติดไปเป ็นปีแล้วครับ

ราคาค่าตัวก็อยู่ที่ 46,000 สำหรับ 4 สูบ ถัง 58 ลิตร(รวมกล่องตัวนี้แล้วนะครับ)

เท่าที่คุยมาทราบแค่นี้ครับ

kenaya
14-07-2008, 06:36:16 PM
ท่าทางคุณ phan คงจะกำลังสนุกกับการลองรถ (หัวฉีด lpg) จนลืมส่งข่าวว่าไปติดมาเป็นงัยบ้าง รอต่อไปครับ

เพื่อน ๆ ท่านใดเคยไปติดที่อื่นมาแล้ว work ขอคำแนะนำหน่อยครับ รถผมเป็น124 230E อยากติดแบบหัวฉีดครับ เอาแบบดีดี ไม่มีปัญหา จูนทีสองทีจบครับ

โทรไปเช็คเมืองใหม่ 4x4 เขาบอก 48000.- 58 ลิตร ใช้กล่อง KE เหมือนข้างบน เท่าที่ดูผลงานใน web ก็รู้สึก ok แต่คิดว่า ราคาแรงไปหน่อย รอดูทางเลือกอื่นก่อนละกัน

Manit
14-07-2008, 11:25:00 PM
ผมว่าถ้ามองในเงื่อนไขของความคุ้มค่าเงินลงทุนและถ้า ราคาน้ำมันขึ้นไปเรื่อยๆไม่ยอมหยุด จนน่าที่จะเลิกใช้น้ำมันกันไปเลย :wink: มันก็น่าจะวิ่งกระฉูดเหมียนกัลล์แหละน่า ถึงจะไม่เลิศเลอเพอร์เฟคเหมือนพวกหัวฉีดเขา แต่จ่ายน้อยกว่าบาน :lol:

ผมคาดว่าช่วงที่เหลือของอายุทั้งรถทั้งคนในยุคนี้ คงไม่มีโอกาสที่จะใส่ชิ้นส่วนทั้งหลายนั้นกลับคืนแน่ เพราะราคาน้ำมันคงจะไม่หวนกลับลงมาอีกแล้ว {SMILIES_PATH}/icon_surprised.gif

phan
15-07-2008, 01:04:00 PM
มาแล้วครับคุณkenaya เพิ่งไปรับรถมาเมื่อคืนวันจันทร์นี่เองครับลองวิ่งดู แล้วปกติดีครับแทบไม่รู้สึกเลยว่าเปลี่ยนระบบตอนไหนเ ช้านี้ขับมาทำงานครับปกติดีครับ แฮปปี้ครับ มีตอนเวลารถติดไฟแดงพอไฟเขียวเปลี่ยนเกียร์จาก n เป็น d รอบจะตกไปนิดนึงเป็นบางครั้ง แต่ต้องลองดูสักพักก่อนครับเห็นพี่ๆ ในนี้ว่าให้ลองดูสักพักให้อุปกรณ์ทำงานให้เข้าที่ก่อ น ที่ร้านก็บอกว่าลองใช้สัก พันโล แล้วค่อยเข้ามาตรวจเช็ค ปรับจูนอีกรอบ ครับรับประกัน 1 ปี มีคูปองตรวจเช็คระยะให้ (ส่วนตัวแล้วตำแหน่งของการวางสายไม่ค่อยชอบเท่าไหร่ค รับเพราะเคยเห็นบางที่เก็บเป็นระเบียบเรียบร้อยดีมีท ่อโปโลคลุมรัดเข็มขัดเก็บแต่คงเป็นเพราะรถรอคิวเยอะเ ลยไม่มีเวลาปราณีตเท่าไหร่มั้งครับ สรุป สภาพโดยรวมก็โอเคครับ)

jin
15-07-2008, 03:53:30 PM
ผมได้นำ 190E ไปติดตั้งแก๊สที่คุณหนุ่ยเรียบร้อยแล้วใช้งานมาได้ปร ะมาณสิบวันแล้ว ผลดังนี้ครับ
1. สตาร์ทติดง่าย
2. การออกตัวดีกว่าตอนใช้น้ำมันเบนซิน 91
3. อาการเบาแล้วเครื่องเหมือนจะดับ กลับไปให้ปรับจูนใหม่หลายครั้งไม่หายครับ
ขณะนี้กำลังหาสาเหตุอยู่ครับแก้ปัญหาได้แล้วจะรีบมาบ อกครับ รู้สึกว่า KE-JET จะพบปัญหาคล้ายๆ กันนะครับ {SMILIES_PATH}/toast.gif

iMPURE
15-07-2008, 09:09:31 PM
{SMILIES_PATH}/icon_lol.gif หวัดดีครับ ผมสมาชิกใหม่อ่ะคับ พอดีจะเอา 300E ที่บ้านไปติดแก๊สอีกครั้งอ่ะครับ เพราะทนใช้ไม่ไหวแล้ว จะขายก็รับไม่ได้ คือเคยติดระบบดูดมาแล้วอ่ะครับ เมื่อหลายปีก่อน แต่เบาดับเลยถอดออก ไม่ทราบว่ามีพี่ๆๆท่านใดใช้ 300E แล้วติดแก๊สมาแล้วจบ รึไม่ค่อยมีปัญหา บ้างครับช่วยแนะนำร้านหน่อยครับและค่าใช้จ่ายประมานเ ท่าไหร่ครับ พอดีผมก็ไม่ค่อยมีความรู้อ่ะครับ แล้วรบกวนขอเบอร์ติดต่อด้วยนะคร๊าบ ขอบคุนมากมาย

Manit
15-07-2008, 10:11:10 PM
ถ้าเคยดูดมาแล้ว คราวนี้คงต้องฉีดมั่ง มีสองค่ายก็คือ แบบใช้ ECU ของเนคเทค กับแบบใช้กล่องแปลงสัญญาณ + ชุดหัวฉีดแก้สของ AG ราคาคงสอบถามได้ตามที่อยู่หลายอู่ข้างบนครับ {SMILIES_PATH}/icon_smile.gif

iMPURE
16-07-2008, 12:07:13 AM
ถ้าเคยดูดมาแล้ว คราวนี้คงต้องฉีดมั่ง มีสองค่ายก็คือ แบบใช้ ECU ของเนคเทค กับแบบใช้กล่องแปลงสัญญาณ + ชุดหัวฉีดแก้สของ AG ราคาคงสอบถามได้ตามที่อยู่หลายอู่ข้างบนครับ {SMILIES_PATH}/icon_smile.gif

nectec นี่ของคุนไอซ์ ใช่ไหมครับ แล้ว ชุดหัวฉีด AG นี่ของที่ไหนครับ แล้วเปรียบเทียบทั้งสองที่นี้ มีพี่ๆๆท่านใดไปใช้บริการมาแล้ว พอจะสรุปว่าที่ไหน ok กว่ากันครับ รวมๆๆ หลังติดแล้วปัญหาตามมาน้อยอ่ะครับ

Pk124
16-07-2008, 02:51:37 AM

nectec นี่ของคุนไอซ์ ใช่ไหมครับ แล้ว ชุดหัวฉีด AG นี่ของที่ไหนครับ แล้วเปรียบเทียบทั้งสองที่นี้ มีพี่ๆๆท่านใดไปใช้บริการมาแล้ว พอจะสรุปว่าที่ไหน ok กว่ากันครับ รวมๆๆ หลังติดแล้วปัญหาตามมาน้อยอ่ะครับ

สงสัยต้องย้อนกลับไปอ่านตั้งแต่หน้าแรกหน่อยก็จะเข้า ใจนะครับ

kenaya
16-07-2008, 05:56:04 PM
ขอบคุณครับ คุณ phan ที่มาให้ความกระจ่าง แต่เพิ่งทราบมาจากคุณ pirate ว่าถ้าติด lpg แล้ว หัวฉีด k-jet ก็จะไม่มีน้ำมันมาเลี้ยง และจะเสียไม่ช้าก็เร็ว รวมถึงวาล์วรถถังด้วย ถึงกับอึ้งไปเล็กน้อย ผิดถูกอย่างไร ท่านผู้รู้ช่วยอธิบายหน่อยครับ

แล้วนานมั๊ยกว่ามันจะเสีย ทำอย่างไรจะช่วยให้มันไม่เสีย หรือเสียช้าลงได้ การสลับใช้น้ำมันบ้างจะช่วยได้มั๊ยครับ เพราะถ้าติด lpg ไปสัก 2-3 เดือนแล้วเสียเลย ไม่รู้จะคุ้มกันมั๊ย

แล้วถ้าเสียแล้วต้องใช้ lpg 100% เนี่ย แล้วมันจะมีปัญหาอะไรตามมาอีกมั๊ยครับ

ขอบคุณครับ :?

Manit
16-07-2008, 09:08:36 PM
ถ้าสตาร์ทด้วยน้ำมันทุกครั้งก็ไม่น่ามีปัญหา เพราะระบบน้ำมันได้ทำงานบ่อยอยู่แล้วคงไม่เสียง่ายๆห รอกครับ 8)

Patpong
16-07-2008, 09:30:18 PM
อาจารย์ Manit ครับ
ถ้าต้องการไม่ให้หัวฉีดระบบ K Jet ทำงานโดยการลดแรงดันในระบบน้ำมันได้ไหมครับ
(แืทนการหลอกวาล์วรถถัง เพราะกลัวว่ามันจะเสื่อม)

ถ้าเอาวาล์วกักแรงดันของโตโยต้า มา by pass ตอนสับเป็นแก็ส นี่เป็นไปได้ไหมครับ

เคยอ่านในหนังสือเจอว่า วาล์วกักแรงดันเชื้อเพลิงของโตต้า จะรักษาแรงดันระบบไว้ที่ประมาณ 2 บาร์เท่านั้นเอง

แล้วปั๊มติ๊กจะพังไหมครับ ถ้าเราหรี่แรงดันไฟฟ้าเข้าปั๊มลงนิดหน่อยตอนสับเป็นแ ก็สอ่ะครับ

Manit
17-07-2008, 01:09:53 AM
การต่อ by pass น่าจะเป็นไปได้ต้องลองดูครับ แต่อย่าลดแรงไฟเข้ามอเตอร์ปั้มลงนะครับมันจะเหมือนมอ เตอร์ไฟตก หมุนช้าลงแต่จะกินกระแสมาก อาจใหม้ได้ครับ {SMILIES_PATH}/icon_cool.gif

Patpong
17-07-2008, 07:05:36 AM
ขอบพระคุณครับ
ค่อยมั่นใจหน่อยครับ

เรื่องปั๊มติ๊กคงไม่ไปยุ่งกะมันแล้วล่ะครับ {SMILIES_PATH}/icon_biggrin.gif

Pk124
17-07-2008, 08:21:54 AM
การต่อ by pass น่าจะเป็นไปได้ต้องลองดูครับ แต่อย่าลดแรงไฟเข้ามอเตอร์ปั้มลงนะครับมันจะเหมือนมอ เตอร์ไฟตก หมุนช้าลงแต่จะกินกระแสมาก อาจใหม้ได้ครับ {SMILIES_PATH}/icon_cool.gif

ของเครื่องเจ จะมีสโลว์ปั๊มติ๊กช่วยลดแรงดันไฟเหลือประมาณ9โวลท์เว ลาเป็นรอบเดินเบา รูปร่างเป็นกล่องมีฮีทซิงค์แปะอยู่ด้วย ใช้กับปั๊มบ๊อชสองสายธรรมดา น่าจะไปประยุกต์ใช้ได้นะ

kenaya
17-07-2008, 11:57:18 AM
มาเก็บข้อมูลครับ ที่อ่านก็พอเข้าใจในหลักการครับ แต่ไม่มีไอเดียเลยครับว่าการ bypass ทำกันอย่างไร เอาเป็นว่า เอาใจช่วยครับ ขอให้ทำสำเร็จไว ๆ ครับ แล้วอย่าลืมส่งข่าวด้วยนะครับ เดี๋ยวจะได้รีบไปทำตามเป็นคนแรกครับ ขอบคุณครับ

Patpong
17-07-2008, 12:20:40 PM
วันนี้ไปติดต่อจองคิงช่างเอ๋ สายไหมไว้
เค้าบอกว่าใช้กล่องรุ่นใหม่ของคุณเบียร์(เข้าใจว่าตั วเดียวกับที่เนคเทคใช้)

ซึ่งช่างเอ๋บอกว่า พอสับเป็นแก็ส กล่องจะตัดปั๊มติ๊ก...
เอาล่ะซี เดี๋ยวต้องย้อนไปหาอ่านอีกทีว่า ตัดปั๊มเอาดื้อๆ มันมีข้อเสียอะไรบ้าง เหมือนว่าเคยทำกันมาแล้วมีปัญหา

อย่างไรก็ตาม ผมเสนอความคิดที่จะ by pass ด้วย regulator ของโตต้าไปแล้ว ช่างเอ๋ยินดีทำให้ แต่ไม่รับผิดชอบด้วยประการทั้งปวง ซึ่งก็เข้าใจได้ อยากลองต้องรับความเสี่ยงเอง

มีเวลาอีกอาทิตย์นึง ให้ตัดสินใจว่าจะลองดีไหม {SMILIES_PATH}/icon_biggrin.gif

เสก
17-07-2008, 11:02:05 PM
ไปเจอมาจากกระทู้โน้นว่า เนคเทคเค้าไม่ทำให้แล้วนะ อัพเดทกันไปด้วย
ยังไงก็ส่งข่าวกันเรื่อยๆ ใครไปติดที่ไหนมาอย่างไร จะได้มีข้อมูลกันทั่วถึงนะคับ
http://www.benzowner.net/forum/viewtopic.php?t=8307

เรียนท่านสมาชิกที่เพิ่งเข้ามาอ่าน
ก่อนจะถามต่อ ช่วยอ่านกระทู้ตั้งแต่หน้าแรกมาเรื่อยๆ ก่อนก็จะดีนะครับ มันก็จะอัพเดทกันมาเรื่อยอ่ะคับ
ถ้าไม่อ่านมันเหมือนอ่านหนังสือพิมพ์คนละหน้าแล้วมาน ั่งคุยกันน่ะ

ที่ถามๆข้างบนนี่มีใหม่เรื่องเดียวคือเรื่อง บายพาสน่ะ
นอกนั้นมีคำตอบอยู่ในกระทู้หมดแล้วอ่ะคับ

เด๋วจะหาว่า ถามแล้วไม่ตอบ..อยากตอบให้ทุกคำถามเลยจริงๆคับ..แต่ข ี้เกียจพิมพ์ซ้ำง่ะ..เพราะเป็นเรื่องที่คุยกันไปหมดแ ร่วววว... :evil: :evil:

Pk124
18-07-2008, 12:23:25 AM
ไปเจอมาจากกระทู้โน้นว่า เนคเทคเค้าไม่ทำให้แล้วนะ อัพเดทกันไปด้วย
ยังไงก็ส่งข่าวกันเรื่อยๆ ใครไปติดที่ไหนมาอย่างไร จะได้มีข้อมูลกันทั่วถึงนะคับ
http://www.benzowner.net/forum/viewtopic.php?t=8307

ยืนยันตามนั้นเลย ไม่ทำแล้ว ขายกล่องอย่างเดียวแล้ว

190Eka
19-07-2008, 12:01:28 PM
[quote="เสก"]
ส่วนคนที่บอกว่าอ่านแล้วยังไม่เห็นข้อสรุป..ก็ถูกต้อ งแล้วนิคับ
คนที่ติดที่อื่นๆมาเค้าก็กำลังทดลองใช้แล้วก็ปรับแต่ งแล้วก็อัพเดทกันไปทีละนิดละหน่อยไงครับ
แล้วจะให้สรุปอะไรล่ะคับ :evil: :n12
ส่วนท่านที่รอข้อสรุปก็คือตัวท่านเองละครับ เพราะการตัดสินใจขึ้นกับตัวของเราเองโดยอาศัยข้อมูลท ี่ได้
แต่จะให้ใครมาฟันธงในกรณีอย่างนี้ :a13

ส่วนของผมวาวล์รั่ว :cry:

cpsn
20-07-2008, 04:16:30 PM
ผมติดที่คุณดิษมาครับ เท่าที่เพิ่งเริ่มใช้ลองวิ่งก็ใช้ได้ดี เก็บงานเรียบร้อยดีครับ ยังไงถ้าสนใจลองโทรไปสอบถามที่คุณดิษดู เท่าที่เหนที่อู่ก็มีเบนซ์มาติดหลายคัน ติดไปเยอะแล้ว มีเหนมาติดNGVด้วย เป็นอีกทางเลือกหนึ่งครับที่น่าสนใจ

Patpong
20-07-2008, 11:17:56 PM
ของคุณดิษก็น่าสนใจมากครับ มี Ox sensor ให้วิ่ง Closed loop ด้วย น่าจะประหยัดดี

ของเนคเทคไม่มีครับ จ่ายแก้ดตาม map ที่ตั้งไว้ล่วงหน้า ที่มาข้อมูล ช่างเอ๋ สายไหมครับ

phan
22-07-2008, 10:08:50 AM
เมื่อวันอาทิตย์ลองวิ่งไปสระบุรีไป-กลับวิ่งประมาณ150 โอเค(วิ่งทางยาว)ครับ แต่ตอนขากลับถึงบ้านเวลาจอดรถอยู่รอบสวิงครับ แล้วก็ดับ ไปให้ร้านติดแก๊สดูให้วันจันทร์แวะไปถามช่างบอกว่าเป ็นเพราะระบบน้ำมันใน เคเจ็ทแห้งเลยทำให้เครื่องสวิงเดี๋ยวขอเวลาเดินระบบส ายไฟ(อะไรไม่ทราบ)แล้วเย็นวันอังคารให้มารับรถครับ
อยากถามผู้รู้ว่าช่างเค้าทำอะไรให้ครับผมฟังไม่ค่อยเ ข้าใจครับ(เป็นรางหัวฉีดของเรียว หัวฉีดเวอร์เทค กล่องเคเจ็ทครับ)

phan
22-07-2008, 04:21:54 PM
คุณ190eka ครับ การติดตั้งของรถผมดูแล้วเหมือนของ่คุณมากเลยครับมีตั ววัดแรงดันของโตโยต้าเหมือนกันด้วยผลการใช้งานคล้ายก ันมากเลยครับ อยากถามว่าอาการรอบเดินเบาชอบดับ หายยังครับแก้ไขยังไงครับ

kenaya
22-07-2008, 05:57:15 PM
เอาใจช่วยคุณ phan ครับ ขอให้หายไว ๆ กำลังเก็บข้อมูลอยู่ครับ ขอบคุณครับที่มา update ข้อมูลให้อย่างสม่ำเสมอ

วันก่อนไปดูที่อู่คุณดิษฐ์มาเห็น 190E 2 คัน คันนึงเสร็จแล้วลองสตาร์ทดูก็ ok ดีครับ ส่วนอีกคันรู้สืกว่าเดินน้ำมันจะมีปัญหา เร่งแล้ววูบดับ ช่างบอกว่าคันนี้เครื่องเดิมมาไม่ค่อยสมบูรณ์เลยมีปั ญหา ไม่รู้ว่าจบหรือยัง เห็นแล้วก็อดสงสัยไม่ได้ว่า ถ้าไม่จบทำงัย ถ้าเป็นรถเราก็คงเซ็งครับ

แต่สรุปคือหัวฉีด กับวาล์วรถถังพังแน่นอนไม่ช้าก็เร็ว ยังไม่รู้สาเหตุและวิธีแก้ครับ ตอบตรงดีครับ

Pk124
22-07-2008, 08:25:10 PM
ถ้าใครยังลังเล ไม่แน่ใจ แต่โชคดียังไม่ได้ซ่อมรายการสำคัญไป

เก็บตังเพิ่มไปติดหัวฉีดไฟฟ้าเลย แถมถอดของเก่าขายกินได้อีก

หักลบค่าซ่อมที่จะเกิดในอนาคตแน่ๆแล้ว ตัวเลขการลงทุนครั้งนี้อาจไม่มากอย่างที่คิดก็ได้ {SMILIES_PATH}/icon_idea.gif

แต่ไม่ใช่ว่ามีตังค์แล้วจะติดหัวฉีดไฟฟ้าได้นะ.... จะบอกให้

Patpong
23-07-2008, 09:14:20 AM
แต่ไม่ใช่ว่ามีตังค์แล้วจะติดหัวฉีดไฟฟ้าได้นะ.... จะบอกให้

...ต้องมีความรู้ด้วย...
ผมเคยคิดจะเอาชุดหัวฉีดเครื่องโตต้าสามเอสมาลง (M102)
แต่ก็ล้มเลิกไป เพราะกลัวบานปลาย และยังไม่ใครนำร่องมาก่อน...

อาจารย์ Manit ครับ ผมขอถามอาจารย์อีกซักเรื่องเถิดครับ
คือผมกะว่าจะลอง By pass ด้วย FP Regulator ของโตต้าแหละครับ

ถ้าเราเอา Regulator + โซลินอยด์วาล์วไปลัดเอาตรงหลังตัวสะสมแรงดันน้ำมันใก ล้ๆถังน้ำมันเลยได้ไหมครับ
จะได้ไม่ต้องเดินท่อยาวๆ

Pk124
23-07-2008, 11:11:20 AM

...ต้องมีความรู้ด้วย...

ความรู้ไม่ต้องมีก็ได้

แต่สิ่งที่ต้องมีคือ อารมณ์ศิลป์ของหมอผ่าตัดหน่ะ ถ้าหมอไม่มีรมณ์ก็อดทำ อิอิ {SMILIES_PATH}/icon_mrgreen.gif

phan
23-07-2008, 01:05:16 PM
รับรถจากการแก้ไขมาแล้วครับ รอบเครื่องทั้งแก๊สและน้ำมันนิ่งใช้ได้เลยครับ เข้าเกียร์ รอบแอร์ ปกติครับ ดีครับวันนี้ลองวิ่งมาทำงานไม่ดับแล้วดีใจจังครับ (ดูในห้องเครื่องมีลีเลย์เพิ่มมาหนึ่งตัว ถามช่างบอกว่าติดอุปกรณ์เพิ่มให้ ถามว่าเป็นตัวอะไร เค้าบอกว่าเป็นโมดุลอะไรเนี่ยไม่ค่อยเข้าใจ แกบอกว่าเคเจ็ท มีอะไรให้ลงอีกเยอะลองใช้ดู มีปัญหาแล้วให้เข้ามา) ส่วนตัวงวดนี้พอใจมากครับ

Manit
23-07-2008, 09:02:44 PM
ตอบคุณ Patpong ถ้าคิดจะ Bypass น้ำมันเชื้อเพลิงจริงๆ ผมว่าน่าจะต่อท่อเอาจากช่องที่ข้างๆฝักบัว(มีหัวโบล์ ทอุดอยู่)แล้วผ่านวาวล์ Bypass ไปยังท่อวาวล์กักตัวบน(ท่อที่ใหลกลับถังน้ำมัน)ซึ่งอ ยู่ใกล้ๆกัน โดยทำเป็นสามตาต่อท่อใหม่ก็น่าจะได้ครับ จะได้ไม่ต้องมุดลงไปทำข้างล่างครับ {SMILIES_PATH}/icon_smile.gif

Pk124
23-07-2008, 09:07:03 PM
เคยเห็นอู่แถวมีนบุรีทำแบบที่พี่มานิตย์ว่าแหละครับ

190Eka
23-07-2008, 10:35:17 PM
คุณ190eka ครับ การติดตั้งของรถผมดูแล้วเหมือนของ่คุณมากเลยครับมีตั ววัดแรงดันของโตโยต้าเหมือนกันด้วยผลการใช้งานคล้ายก ันมากเลยครับ อยากถามว่าอาการรอบเดินเบาชอบดับ หายยังครับแก้ไขยังไงครับ

ของผมตอนแรกทำทีว่าจะไปได้สวย... :twisted: :a15 เขาว่างั้น {SMILIES_PATH}/n16.gif

Patpong
23-07-2008, 10:51:33 PM
ตอบคุณ Patpong ถ้าคิดจะ Bypass น้ำมันเชื้อเพลิงจริงๆ ผมว่าน่าจะต่อท่อเอาจากช่องที่ข้างๆฝักบัว(มีหัวโบล์ ทอุดอยู่)แล้วผ่านวาวล์ Bypass ไปยังท่อวาวล์กักตัวบน(ท่อที่ใหลกลับถังน้ำมัน)ซึ่งอ ยู่ใกล้ๆกัน โดยทำเป็นสามตาต่อท่อใหม่ก็น่าจะได้ครับ จะได้ไม่ต้องมุดลงไปทำข้างล่างครับ {SMILIES_PATH}/icon_smile.gif

ขอบพระคุณครับ เดี๋ยวลองดูครับ

vut125
24-07-2008, 11:06:37 AM
สู้ๆๆ ครับพี่เอก..น้องๆๆ จะเป็นกำลังใจให้คร๊าบ.... {SMILIES_PATH}/icon_cool.gif

mikex
25-07-2008, 09:53:32 AM
เฮ้ออออออออ เหนื่อยใจ แต่ก็ยังรักเจ้า 300E {SMILIES_PATH}/icon_redface.gif

ผมแวบ มาอัพเดท ชื่อศูนย์ติดตั้งจริงๆ เขาชื่อ ว่า THEO AUTO ครับ

แหมๆ ให้เครดิท เขาหน่อย ผมจองไปสองเดือนกว่า จะได้ติด ก็สิงหาครับ

ค่าติด 6 สูบตอนนี้

47000 สี่ หมื่นนนนนนนนนนนน เจ็ด พันนนนนนน บาททททท ครับผมจ้าาาวนายยย

Dr_tum
26-07-2008, 11:50:00 PM
เบาดับกลางสี่แยกเลยครับพี่น้อง เสียววูปเลย ผ่านมายูเทิร์นเอาอีกรอบ พวงมาลัยล๊อกอีก ต้องไปจูนรอบเดินเบาแล้วครับรถผมเนี่ย

korn
27-07-2008, 10:07:20 PM
--------------------------------------------------------------------------------

เมื่อวันอาทิตย์ลองวิ่งไปสระบุรีไป-กลับวิ่งประมาณ150 โอเค(วิ่งทางยาว)ครับ แต่ตอนขากลับถึงบ้านเวลาจอดรถอยู่รอบสวิงครับ แล้วก็ดับ ไปให้ร้านติดแก๊สดูให้วันจันทร์แวะไปถามช่างบอกว่าเป ็นเพราะระบบน้ำมันใน เคเจ็ทแห้งเลยทำให้เครื่องสวิงเดี๋ยวขอเวลาเดินระบบส ายไฟ(อะไรไม่ทราบ)แล้วเย็นวันอังคารให้มารับรถครับ
อยากถามผู้รู้ว่าช่างเค้าทำอะไรให้ครับผมฟังไม่ค่อยเ ข้าใจครับ(เป็นรางหัวฉีดของเรียว หัวฉีดเวอร์เทค กล่องเคเจ็ทครับ)

รบกวน คุณphan ติดร้านอะไรครับแถวบางบัวทอง
ผมสนใจครับ งานเรียบร้อยไหมครับ อยากทราบชื่อและเบอร์ติดต่อที่อู่ครับ

phan
28-07-2008, 12:56:54 PM
ชื่อร้าน เจ เอ็น เซอร์วิส ครับ 086-3235049 ชื่ออ.จอง ทองมูล ครับ
งานติดตั้งผมว่ากลาง ๆ ครับไม่ค่อยเนี้ยบเท่าไหร่ครับ ผลการใช้ก็พอจะโอเคครับ เครื่อง เคเจ็ท ค่อนข้างเล่นยากอยู่แล้วครับที่ไหน ๆ ก็เจอปัญหาคล้าย ๆ กันครับ

Dr_tum
04-08-2008, 04:09:07 PM
วันนี้เข้าไปจูนมาที่nectec ประทับใจขึ้นเยอะเพราะ ไม่ต้องรอนาน 15นาทีเองครับ
พี่ไอซ์จนเสร็จเบาดับหายไปเลยครับ นึกว่าจะยาวซะแล้ว

OR_INTER
04-08-2008, 04:58:09 PM
ขออนุญาตเล่าประสพการณ์เรื่องการใช้เบ็นซ์หัวฉีดเคเจ ็ทติดแก็สระบบวาริเอเบิลเริ่มจากข้อมูลรถก่อน 300E ปี 91 หม้อต้มฮาน่า วาริเอเบิลฮาน่า ถัง 75 ลิตร ใส่ระบบตัดเคเจ็ททำเองตามวงจรของคุณ yut copter ตัดกล่องคุมเคเจ็ทเวลาใช้แก็สตามคุณวิวัฒน์ในกระทู้ท ี่gasthai.comโดยสตาร์ทน้ำมันก่อนทุกครั้งระบบจะเปลี ่ยนเป็นแก็สเองตามรอบที่ตั้งไว้ด้วยกล่อง ATX4 ติดตั้งเองทั้งระบบใช้มาได้ 2 ปีแล้วไม่มีปัญหาเบาดับแน่นอนใช้ได้ชัวร์แต่สิ่งที่ผ มจะเล่าต่อคือตอนนี้วาวล์รถถังกลับเยอรมันแล้วตามด้ว ยหัวฉีดรั่วปัจจุบันใช้แก็สอย่างเดียวไม่สามารถกลับม าใช้น้ำมันได้กะว่าคงไม่ซ่อมระบบน้ำมันแล้วรออัพเกรด เป็นหัวฉีดไฟฟ้าตามพวกพี่ๆในเว็บอยากจะแชร์ให้ท่านที ่คิดจะติดต้องทำใจด้วยนะครับแต่ทั้งนี้อาจจะเป็นเพรา ะรถผมเก่ามากแล้วอุปกรณ์ตัวที่เสียอาจจะหมดอายุตามสภ าพของตัวมันเองก็ได้ท่านใดที่มีปัญหาอยากจะสอบถามถ้า เป็นสิ่งที่ผมลองผ่านมาแล้วยินดีเล่าสู่กันฟังครับเพ ราะผมก็ได้ความรู้จากกระทู้ของพวกพี่ๆมาแก้ไขปัญหาใน สิ่งที่ผมยังไม่ประสพจนแก้ไขได้ไม่ต้องเสียเวลาลองผิ ดลองถูกเป็นการตีวงของปัญหาให้แคบลงครับ

sut01
06-08-2008, 12:39:14 PM
สรุปผล 230อี และ 300 อี ก็ต้องลุ้นความเสี่ยงกันต่อไปหรือครับ

top5775
07-08-2008, 10:01:04 AM
ผมกำลังคิดจะติดแก๊สอยู่ครับ 230E W124 ติดตามอ่านมาครับน่าจะมีช่างเอ๋สายไหม กับ ช่างดิษมีนบุรี ณ ปัจจุบันน่าจะดี รบกวนพี่ๆในเวปที่ติดทั้ง 2 ที่มาช่วยแนะนำด้วยครับที่ไหนจบชัวร์ครับ

jin
08-08-2008, 03:00:31 PM
ผมได้นำรถ 190E ไปติดแก๊สที่คุณหนุ่ยแถววังหินเสร็จเมื่อประมาณต้นกร กฎาคมที่ผ่านมาผลจากการใช้คือเบาดับครับหลังจากนั้นไ ด้กลับไปจูนใหม่หลายครั้งก็ไม่หายครับ ลองเปลี่ยนกล่องควบคุมแก๊สกล่องใหม่ก็ไม่หายครับ สุดท้ายคุณหนุ่ยแกแก้ให้สำเร็จแล้วครับแกใช้โซลินอยเ พิ่มอากาศเข้าไปที่ท่อไอดีครับ อาการเบาดับไม่มีแล้วครับแต่ตอนรอบเดินเบารอบสูงหน่อ ยครับ
เมื่อเช้าไปแจ้งใช้แก๊สที่กรมการขนส่งหมอชิตเรียบร้อ ยแล้วครับรีบไปแต่เช้าขับรถเข้าประตูขนส่ง 7 โมงเช้าคิดอยู่ในใจว่าได้คิวแรกแน่เลยเรา พอไปถึงอาคาร 4 งงมากครับมีรถจอดต่อคิวอยู่ 5 แถวแต่ละแถวก็ยาวๆทั้งนั้นเลยแต่เจ้าหน้าที่ทำงานกัน แล้วครับใช้เวลาทั้งหมดประมาณชั่วโมงครึ่งเสียเงิน 105.-บาทครับ

JIN.

mikex
08-08-2008, 03:29:11 PM
ผมเพิ่งเอารถไปส่ง คุณ เอ๋ สายไหม มาครับ

เดี๋ยวได้รถมาเมื่อไหร่จะ มาแจ้งข่าวครับ ว่า เป็นไงบ้าง

เห็นช่างเขาว่ามีการติดตั้งอุปกรณ์แก้เดินเบาดับ เดินเบาสั่น เสริม

top5775
08-08-2008, 05:24:46 PM
แล้วจะรอฟังผลครับ วันก่อนก็แวะไปดูที่อู่มาครับ(ช่างเอ๋) น่าจะดี พอดีมีรถพึ่งทำเสร็จเจ้าของรถพึ่งกลับจากไปลองรถมาเห มือนจะพอใจในผลงานดีครับ 230 E W 124

Dr_tum
08-08-2008, 11:10:22 PM
พี่เอ๋ติดแก้เบาสั่นได้เมื่อไหร่บอกด้วยนะครับ จะเอารถเข้าไปใส่เพิ่ม

mikex
16-08-2008, 09:41:05 AM
เพิ่งจะไปรับรถจากช่างเอ๋ มาเมื่อเช้าวันศุกร์ ขอมารายงานครับ
ขับออกมา ลื่นไหลไม่มีปัญหา
แต่พอเริ่มซิ่ง ดู ปรากฎว่าความเร็วมาตื้อ อยู่ที่ 80 กดคันเร่ง ก็ไม่เร่งขึ้นอีก
kick down ก็นิ่งงงสนิท
เลยเอื้อมไปกดเปลี่ยนเป็นน้ำมัน รถกพุ่ง ขึ้นไปแตะ 100
ก็ลอง เอื้อมไปกดเปลี่ยนเป็นแกสใหม่(เปลียนแทบไม่รู้ตัว)
ก็ปรากฎว่า สามารถรักษาความเร็ว ไว้ที่ 100 ได้ ไม่ตกกลับไปที่ 80
แต่ พอกดคันเร่งลงไปก็ไม่ขึ้นอีก
พอดี เจอรถติด ก็เลยฝากไว้ก่อน โดยโทรไปบอกช่างเรียบร้อย
พอ กลับบ้าน ซัดบนโทว์เวย์ โอเค ที่นี้ความเร็วไต่ ขึ้นมาได้เรื่อยๆ จนถึง 120 และดูน่าจะไต่ไปได้ต่อ
(งงเหมือนกันเพราะตอนแรก 80 นี่ก็ตันและ กลายเป็นว่าต้องขับน้ำมันนำร่องไปก่อน แล้วเปลี่ยนเป็นแกส แกสก็เหมือนจำได้ว่าโอเค เขียวอาม่านี้วิ่งเร็วได้ )
ปัญหา
1เพิ่มอัตราเร่งแบบพรวดพราดไม่ได้ เรียกว่า ขับแซงไม่ได้นะ อันตรายๆ
กลายเป็นรถสุภาพชนไปเลยครับ ค่อยๆๆๆ เพิ่มความเร็ว {SMILIES_PATH}/n15.gif
2 จอดรถติดไฟแดง เข้าเกียร์ว่า รอบเครื่องโอเค แต่ถ้าเข้า D รอบจะตก และ ดุกดิ๊ก
ต้องแก้โดยการ เหยียบคันเร่งให้รอบมาอยู่แถว 900 หรือไม่ก็เข้าเกียร N
3 ถ้าเผลอกดคันเร่งลึกไป รถจะตื้อไม่วิ่ง ต้องค่อยๆ เลียยยย คันเร่งก็โอเค
ความรู้สึก
เฉยๆ ครับ ค่อยๆแก้ไป ผมชินกับปัญหาพวกนี้
1. แซงไม่ได้ ตอนนี้ก็ไม่แซง ขับสุภาพ ไป
2. รอบตก ก็ชดเชยด้วย เท้า
3. ฝึกแบ่งระดับคันเร่งให้ได้ 10 ส่วนเหมือน เคียวซึเกะprojectD
ที่สนใจตอนนี้คือเรื่่อง ประหยัดได้เท่าไหร่ อิอิ
เดี๋ยววันนี้ว่าจะเอารถไปหาช่างให้ช่วยดู

mikex
16-08-2008, 12:23:02 PM
ตอบกระทู้เสร็จก็ บึ่งไปหาช่าง เอ๋ แล้วก็กลับมา อัพเดทข้อมูล
ช่องบอกว่า จูน แกส บางไปหน่อย เลย อืดสนิท
ก็จัดการต่อสาย เดินขึ้นรถ ขับออกไป
พอเริ่มขับก็จูนแกส หนาขึ้น
ผลลัพทธ์?
1อัตราเร่งกลับมาเหมือนขับน้ำมัน เหยียบเยอะก็พุ่งเยอะ kick down มาปกติ
2 จอดรถติดไฟแดง เข้า Dรอบนิ่งสนิท แอร์ตัด แอร์ติด ก็ขยับ นิดเดียวแล้วก็นิ่ง ไม่มีดุ๊กดิ๊ก
3 กดคันเร่งได้ดั่งใจ เหมือนปกติที่ขับน้ำมัน ไม่มีตื้อ ไม่ต้องเลีย แซงสบายๆ
ความรู้สึก
เฉยๆ เหมือนเดิมครับ ปัญหาอาจกลับมาไม่อยากกระดี้กระด้ามาก เแต่เมื่อไม่มีปัญหาอะไร ก็แฮปปี้มากมาย {SMILIES_PATH}/n33.png
ตอนนี้ วิ่งไปได้ 210 km (2วัน)
จะ รอดูซัก 2-3 ถังแล้วจะแชร์ข้อมูลให้เพื่อนๆอีกครับ

pakapao
19-08-2008, 07:59:37 PM
เยี่ยมเลยครับคุณmikex รอการupdateข้อมูลอยู่เรื่อยๆนะครับ

mikex
19-08-2008, 10:09:06 PM
โอเคครับ ขับไป 2 ถัง ได้อัตราสิ้นเปลืองมาเรียบร้อย
สำหรับ 300E แกสหัวฉีด ถัง 58 ลิตร
เส้นทางที่ใช้ ผสมระหว่างนอกเมืองในเมือง
โดยออกจาบ้านคลอง3 ระยะประมาณ10kmรถติดบ้าง แล้วขึ้นโทเวย์ จากรังสิตไปลงรัชดา30kmซิ่งได้ครึ่งติดอีกครึ่ง แล้วก็วิ่งไปที่แยกอโศกเลี้ยวไปแถวติกอิตัลไทยแบบหนื ดๆอีก10km ระยะทางรวมเกือบ 50 km เที่ยวละประมาณ 1 ชม ไปกลับแบบนี้จนหมดแกส

ถังแรก ช่างเอ๋ เติมมาให้เต็มถัง
ผมขับไปได้ 280 km (คงเพราะจูนบาง)
ถังที่สอง ผมเติมเอง 520 บาท
ผมขับไปได้ 260 km (จูนหนาขึ้น)
อยู่ที่ประมาณ กิโลละ 2 บาท + - กินเยอะกว่า เครื่องEหน้า มากอยู่เห็นว่าเขาทำได้กัน กิโล 1.5 บาท อิจฉาเขาจริงๆ :n33 ประหยัดมากมายๆ เตรียมเอาไปใช้อัพเกรดรถๆแทน
ก็จะมาให้ข้อมูลอีกเรื่อยๆครับ สำหรับ ชาว Eหลังที่ยังไม่ตัดสินใจ หรือลังเลระหว่างจะไป อัพเกรดชุดหัวฉีดไฟฟ้าก่อน

Pk124
19-08-2008, 10:23:29 PM
ฝากคุณmikexมาอัพเดทเรื่องรูปและรายละเอียดของอุปกรณ ์เสริมสุขภาพที่ช่างติดมาให้ดูหน่อยนะ ที่นึงก็ติดกันอย่างนึง น่าปวดหัวจริงๆเลย หลายๆคนคงอยากรอฟังอยู่

เสก
19-08-2008, 10:40:37 PM
อย่าไปซีเรียสเรื่องกิโลละกี่บาทเลย คุณไม้ เกลียมัว.. :n43
เอาให้วิ่งดี
ไม่เบาดับ
เดินเบาไม่แกว่งรุนแรง
สตาร์ทไม่ยากมาก
วิ่งน้ำมันได้ปกติเหมือนเมื่อก่อนติดแก็ส

ได้เท่านี้ก็ประสบความสำเร็จเหลือเงินเดือนละหลายตัง แล้ว

กิโลละหกสลึงหรือแปดสลึง ยังไงก็ดีกว่ากิโลละยี่สิบสลึง
อ้ายว่ามันจะกินเท่าไรมันก็ต้องขึ้นอยู่กับว่าตอนน้ำ มันมันกินเท่าไร คือตามสภาพเคื่อง

น้ำมันกินเท่าไร แก็สกินมากกว่าประมาณ 10-15% โดยเฉลี่ยๆ
เคื่องตั้งสามพันซีซี ตัวถังหนักตั้งตันแก่ๆ จะให้มันกินน้อยๆได้งัย
คนที่วิ่งกิโลละหกสลึงน่ะ ลองแช่ที่ร้อยห้าสิบ ร้อยแปดสิบดู ซักห้าสิบหรือร้อยกิโล
รับรองได้ลูกสูบพร้อม ลอร์ดออฟเดอะริง ใหม่แน่ :twisted: ..ป่าวแช่งนะ

อยากวัดความสิ้นเปลืองให้วัดเป็นกิโลต่อลิตร
คิดเป็นบาทต่อกิโลต้องสมเหตุผล เทียบกับตอนที่เป็นน้ำมันเมื่อก่อน
ไม่ใช่ยิ่งน้อยยิ่งดี
ผมว่า..ยิ่งน้อยยิ่งหวาดเสียวคับ

สามจุดหกโบวิ่งในเมือง
กินน้ำมัน 4-4.5 กิโลลิตร 7-8 บาท/กิโล
กินแก็ส 3.8-4.2 กิโลลิตร 2.8 บาท/กิโล

อย่างนี้สมเหตุผลแล้วก็แฮปปี้โค่ดๆแล้ว :lol:

421
19-08-2008, 11:54:08 PM
กินน้ำมัน 4-4.5 กิโลลิตร 7-8 บาท/กิโล
กินแก็ส 3.8-4.2 กิโลลิตร 2.8 บาท/กิโล

ดูเผินๆว่าพี่กินเก่ง พอพิศดูยาง ผมว่าพี่น่าจะเข้าข่ายด้วยนะคับ

pakapao
20-08-2008, 10:04:31 AM
300e จูนให้ได้ค่าเฉลี่ยโลละ2บาท น่าจะดี

อืม.....ต้องลองไปจูนใหม่ บางมากๆกลัวสูบกับแหวนจะกลับบ้านเก่า

Eak1971
21-08-2008, 09:21:26 PM
ของผม สิบสลึง แต่ว่าวิ่งแล้วใกล้เคียงกะน้ำมัน เลย พอใจแล้ว ล้อก็หนักยางก็หนา คริๆๆ ระบบดูดอีกต่างหาก....พี่ๆอย่าแช่งผมนะ...ผมกลัว {SMILIES_PATH}/icon_redface.gif

Patpong
03-09-2008, 01:11:46 PM

ของเครื่องเจ จะมีสโลว์ปั๊มติ๊กช่วยลดแรงดันไฟเหลือประมาณ9โวลท์เว ลาเป็นรอบเดินเบา รูปร่างเป็นกล่องมีฮีทซิงค์แปะอยู่ด้วย ใช้กับปั๊มบ๊อชสองสายธรรมดา น่าจะไปประยุกต์ใช้ได้นะ

...น่าจะทำเองได้....

ตอนนี้รถอยู่อู่ติดแก็ดหน้าบ้าน ...คุณดิษฐ์เคยนัดผมไว้ปลายเดือนกันยา ตอนนี้แกบอกไม่รับทำเบนซ์แล้วครับ
ขายกล่อง+MAP Sensor + Ox Sensor เท่านั้น...

สรุปว่าใช้กล่องสร้างสัญญาณที่อาจารย์ Manit เคยเอาลิงค์จาก Gasthai มาให้ดูแหละครับ

Patpong
07-09-2008, 03:28:53 PM
เอาถัง(น้ำ)มันออกซะเลย

Patpong
07-09-2008, 03:32:54 PM
หม้อ

Patpong
07-09-2008, 03:44:15 PM
ตำแหน่งที่ตั้งหัวฉีด.....
สายแก็ดยาวไม่เท่ากัน เซ็งเป็ด
แต่ก็เดินเบาเรียบดี มากกว่าน้ำมันซะอีก
แต่ เปิดแอร์ เข้าเกียร์....รอบต่ำมาก บางครั้งดับ

คงเป็นเพราะยังไม่ได้จูน ...
ช่างทำไม่ทันผมที่ผมจะไม่อยู่หลายวัน เลยต้องเอารถกลับบ้านก่อน

ตอนนี้ยังไม่มีถังน้ำมันเลย ยังหาที่วางไม่ได้

Patpong
07-09-2008, 04:04:36 PM
ตอนนี้รถยังวิ่งแค่ขำๆ แต่ก็ขับเหมือนน้ำมัน คือกดมิดแล้วก็ไปเรื่อยๆ อืดๆเหมือนเดิม
กลิ่นท่อไอเสียแปลกๆ ไม่เหมือนกลิ่นพวกวิ่งแก็ดจูนหนาเลย
เหม็นเหมือนไอเสียน้ำมัน กลิ่นค่อนข้างแรง น่าจะเป็นเพราะ A/F ยังหนาอยู่

ท่อเติมแก็ส เห็นเด่นชัดจากด้านหลัง ไม่รู้ว่าควรเอาไปซ่อนไว้ที่ไหนดี

Patpong
07-09-2008, 04:12:00 PM
เดี๋ยวรอเรื่องถังน้ำมัน + จูน จบ ว่าจะลองเรื่อง bypass ล่ะคร๊าบ

Patpong
07-09-2008, 04:20:58 PM
ลืมลงรูปกล่องสร้างสัญญาณไทยทำ....

ค่าซนครั้งนี้ ก็ประมาณ สี่หมื่นสองครับ

ถ้าเป็นรถซีดาน จะเป็นราคาสามหมื่นแปด พร้อมถัง 58 ลิตร
สี่พันที่เพิ่มมาคือ ค่าตีแผงเหล็ก สองพันห้าร้อย
ค่าตัวของถังเล็ก มันแพงกว่าถังใหญ่พันห้า(ซื้อมาเอง หักลบกลบหนี้กับทางร้าน)

เดี๋ยวต้องเสียค่าตีถังน้ำมันมีเนียมอีกไม่รู้เท่าไห ร่...

Pk124
07-09-2008, 08:17:53 PM
กำลังรออยู่เลย รถแวนพลังแก๊ส {SMILIES_PATH}/n10.gif

ถังน้ำมันไว้แทนเบาะเด็กเวิร์คมั๊ยเนี่ย

Dr_tum
10-09-2008, 10:42:11 PM
พึ่งได้รถกลัีบมาจากอู่สายไหมครับ เข้าไปแก้เบาดับ ขับมาสิบกว่าโล รถติดๆ ไม่มีอาการให้เห็นแล้วครับ พี่แกบอกว่าใส่ตัวคุมidel กะตัวคุมรอบแอร์แยกจากน้ำมันเข้าไป แต่ถามไปถามมาผมงงเองเลยหยุดถามต่้อครับ จะรองใช้ไปแล้วจะกลับมารายงานผลนะครับ

Patpong
11-09-2008, 06:58:24 PM
กำลังรออยู่เลย รถแวนพลังแก๊ส {SMILIES_PATH}/n10.gif

ถังน้ำมันไว้แทนเบาะเด็กเวิร์คมั๊ยเนี่ย

น่าสนนะครับ แต่กลัวกลิ่นน้ำมันน่ะครับ เดี๋ยวลองปรึกษาช่างดูก่อน

เมื่อเช้าเอารถไปจูน รอบเดินเบาไม่มีปัญหาแล้ว เปิดแอร์ เข้าเกียร์ไม่ดับแล้ว
อัตราเร่งดีพอๆกับน้ำมัน กลิ่นท่อเริ่มเป็นแก็สแล้ว แปลกดี
สงสัยอีตอนแรกเป็นเขม่าเก่าค้างท่อ

สตาร์ทแก็สลากยาวกว่าปรกตินิดหน่อย แต่เมื่อติดแล้วก็เดินเรียบดีใช้ได้
เดี๋ยวได้อัตราสิ้นเปลืองแล้วจะมาเล่าให้ฟังนะครับ

Patpong
12-09-2008, 06:53:13 PM
หลังจากเอารถไปจูน รอบเดินเบานิ่งสนิท
แต่กลิ่นท่อไอเสียเหม็นมาก เข้าใจว่ายังหนาอยู่
เลยไปให้ช่างจูนให้บางลง

ปรากฏว่ากลิ่นท่อน้อยลงมาก แต่รอบเดินเบาไม่ค่อยนิ่ง เปิดแอร์ เข้าเกียร์...ดับ
เลยให้ช่างประนีประนอมยอมความ เอากลิ่นน้อยที่สุด เท่าที่เครื่องจะทนได้

เครื่องเบนซ์ต้องการ AF หนาตอนเดินเบารึนี่

เพราะที่บ้านมีรถเครื่องญี่ปุ่นอีกสองคันที่ใช้แก็ส รอบเดินเบาจะเนียนนิ่งดีถ้าจูน AF พอดี กลิ่นท่อไม่เหม็น(มีแมวคันนึง อีกคันไม่มีแมว)

Patpong
13-09-2008, 09:50:13 PM
ไม่รู้ว่ายังมีคนอ่านไหม
ผมก็บ่นไปเรื่อยๆละกัน

ถังแก็ดผมเล็กมาก แค่ 33 ลิตรเอง เลยได้อัตราสิ้นเปลืองมาเร็ว
วิ่งร้อยโล ฟาดแก็ดไป 20 ลิตร เซ็งโคตร

ตอนนี้รอสายจูน กะว่าจูนเอง เพราะตอนกลับไปให้ร้านติดตั้งจูนครั้งที่สอง
น้องแกดันทำหน้า"เฉยๆ" ไอ้ผมมันก็ขี้เกรงใจ

Patpong
18-09-2008, 07:44:49 PM
ตอนนี้รถอยู่สหเฮง
จอดอยู่วันกว่าๆแล้ว ช่างตีถังน้ำมันยังไม่เสร็จ

สรุปว่า วางถังน้ำมันเบียดกับถังแก็สอย่างผิดกฎกระทรวงครับ
วิธีนี้จะได้ถังน้ำมันมีความจุถึง 15 ลิตร

นับถือน้ำใจน้าเอียดที่เป็นคนออกแบบ ทำถัง เพราะแกทำงานละเอียดดี
ขนาดผมบอกว่า น้าๆ เอาถังกลมๆก็ได้นะ ง่ายดี ขอแค่ 10 ลิตรก็บุญโขแล้ว
เพราะท่อรัศมี 6.5 ยาว 80 เซ็นต์ ใส่ได้พอดี....

แกไม่ยอม จะตีถังเข้ารูปให้ได้...คำนวณแล้วได้มาอีกเกือบ 5 ลิตรแน่ะ
และงานก็ยากขึ้นอีกพอสมควรเลย...

ที่กังวลตอนนี้คือ ระบบน้ำมันผมเจ๊งไหม เพราะวิ่งแก็สอย่างเดียวมานาน
และถังน้ำมันนี้ จะใช้ได้นานแค่ไหนก็ไม่รู้ เพราะน้าแกบอกว่าเป็นเหล็กชุบสังกะสี
(แต่ผมเห็นสีมันคล้ายเหล็กตัวถังเปอร์โยต์ 305 ซึ่งไม่เป็นสนิม)

ลุ้นๆครับ พรุ่งนี้เช้า จะสตาร์ทน้ำมันได้ไหม :lol:

pakapao
18-09-2008, 07:49:31 PM
สู้จิงๆ ทั้งช่างทั้งเจ้าของ เอาใจช่วยครับ {SMILIES_PATH}/icon_wink.gif

Pk124
18-09-2008, 08:51:50 PM
ถังแก๊ส33ผอมๆนี่วางสองใบคู่ไม่ได้เหรอครับ

แล้วถังน้ำมันตอนแรกนึกว่าพี่จะตีแตนเลสซะอีก

อยากเห็นจัง...

Patpong
19-09-2008, 07:09:53 AM
[quote="pakapao"]สู้จิงๆ ทั้งช่างทั้งเจ้าของ เอาใจช่วยครับ :o

Patpong
19-09-2008, 07:16:19 AM
ถังแก๊ส33ผอมๆนี่วางสองใบคู่ไม่ได้เหรอครับ

แล้วถังน้ำมันตอนแรกนึกว่าพี่จะตีแตนเลสซะอีก

อยากเห็นจัง...

ไม่ได้ครับ มันแคบกว่าที่คิด
อยากที่บอกแหละครับ มันเหลือที่แค่เอาท่อกลมรัศมี 6.5 เซ็นต์วางเบียดเท่านั้นแหละครับ
อีกอ็อปชั่นนึงคือ เปลี่ยนถังแก็สจาก 33 เป็น 55 ของชื่นสิริ โดยยอมให้ท้องถังมันเตี้ยเสมอเฟืองท้าย

ส่วนถังน้ำมันแตนเลส ผมไม่รู้จะไปหาที่ไหนครับ และเรื่องเวลามันก็กดดันอยู่นิดๆ
เพราะวิ่งแก็สอย่างเดียวมานานมากแล้ว

ฝักบัวหัวฉีดเก่าที่ผมเคยเปลี่ยนออกมา เอามาวางไว้ที่โรงรถไม่นาน ยังมีคราบสนิมเกาะเลย เห็นแล้วเสียวอะครับ
เมื่อถังนี้เจ๊ง ถังหน้าคงเป็นแตนเลสได้ครับ มีต้นแบบแล้ว ช่างแตนเลสที่ไหนน่าจะตีได้ง่าย

Patpong
19-09-2008, 07:27:42 AM
ประมาณนี้แหละครับ .....ถ่ายจากมือถือ

Pk124
19-09-2008, 07:38:22 AM
ถังน้ำมันแบบนี้ ให้ร้านท่อไอเสียหาสแตนเลสหนามาตีให้ ไม่ยากเลย

ถ้ามีแบบอย่างงี๊เอาไปตีราคาดูก่อนก็ได้

ถังใบนี้วางอยู่นอกรถ คงไม่มีปัญหาเรื่องกลิ่นแบบบางคันที่อยู่ในห้องสัมภา ระ

Patpong
19-09-2008, 08:33:47 AM
ผมดันไปคิดเอาเองว่า การเชื่อมสเตนเลสมันยาก ต้องใช้เครื่องมือพิเศษซะอีกง่ะ

เอาไว้ถังหน้าละกัน :oops:
ผมเห็นขับตากลมลูกค้าภายในอู่อย่างกับขับโกคาร์ท {SMILIES_PATH}/icon_evil.gif

Patpong
19-09-2008, 05:07:28 PM
รถใช้ระบบน้ำมันได้ดี
อัตราสิ้นเปลืองแก็สถังนี้ 7.2 กิโล/ลิตร

น่าจะพอเข้าที่เข้าทางแล้ว ขอบพระคุณที่รับฟังครับ ไว้จะเอารูปถังน้ำมันให้ดูครับ

Patpong
20-09-2008, 07:51:36 PM
งานเข้าแล้วครับ
พอใช้น้ำมันไปซักพัก เมื่อรถเขย่าเนื่องจากตกหลุม เลี้ยว
มีอาการสะดุดครับ สงสัยน้ำมันขาด

สงสัยใส่แผ่นกันกระฉอกไม่ถูกหลักวิชา ผมเห็นน้าเอียดแกใส่แผ่นเดียว แบ่งถังเป็นสองท่อนเท่าๆกัน
มีช่องรูปสามเหลี่ยมเชื่อมสองแชมเบอร์นี้ขนาดประมาณด ้านละนิ้ว รูดูดน้ำมันเข้าปั๊มอยู่ใกล้ๆช่องนี้

ผมล่ะสงสัยจริงว่า เวลามีน้ำมันถูกเร่งให้วิ่งผ่านรูเล็กๆ มันทำให้เกิดผลอะไรบ้าง

แรงดูดย้อนกลับ?, cavitation? {SMILIES_PATH}/icon_rolleyes.gif
โอ้ งานเข้าจริงๆ อุตส่าห์ได้ความจุ 15 ลิตร ใช้ได้สมบูรณ์ไม่กี่ลิตรเอง

Manit
20-09-2008, 11:35:56 PM
ถ้าของเหลวถูกเร่งผ่านรูจำกัดจะเป็นแรงอัด ความดันจะเพิ่มขึ้น :) แต่ผมว่าเหตุการณ์ที่เกิดขึ้น น่าจะเกิดจากการที่ถังน้ำมันมีความสูงค่อนข้างน้อย และถึงจะมีแผ่นกั้นกันกระฉอกหลายๆแผ่นก็อาจช่วยได้บ้ างเล็กน้อยเท่านั้น เพราะพอน้ำมันลดระดับลงมาหน่อยเดียวความดันที่เกิดจา กความสูงของน้ำมัน(Pressure Head)จะต่ำมาก ท่อดูดอาจอยู่ใกล้ระดับผิวน้ำมันมากเกินไป เมื่อมีการกระฉอกเพียงเล็กน้อยอาจดูดเอาอากาศเข้าไปด ้วยจึงทำให้เครื่องยนต์สะดุดครับ 8)

nathapol
21-09-2008, 10:02:28 AM
ขอขอบคุณ คุณ Patpong และทุกๆ ท่านที่นำประสบการณ์ดีๆ มาแบ่งปันกับเพื่อนสมาชิกด้วยครับ

Webmaster

Patpong
21-09-2008, 02:06:54 PM
ขอบคุณอาจารย์ Manit มากครับ

อีตอนที่ช่างแกใส่แผ่นกันกระฉอก ผมก็ว่าแผ่นเดียวก็น่าจะเหลือๆ ไม่นึกว่ามันจะละเอียดซับซ้อน
พอเกิดปัญหา ก็คิดแบบของกันกระฉอกออกมาได้ตั้งหลายแบบ ที่น่าจะแก้ปัญหานี้ได้
แต่มันต้องทำถังใหม่นี่สิ ....ถึงงานจะเข้า แต่ผมต้องรอให้เงินเข้าก่อน ล่ะครับ
เมื่อกี๊กิ่งไม้อันบะเริ่ม ตกใส่หลังคาโตต้าผมอีก เป็นแอ่งเลย
หมดปัจจัยแล้ว {SMILIES_PATH}/icon_redface.gif

ส่วนความสูงของถังนั้น คงมากไปกว่านี้ไม่ได้แล้วอ่ะครับ แค่นี้ก็เกือบใส่ไม่เข้าแล้ว

รถแวนมีปั๊มติ๊กสองตัวครับ ตัวนึงอยู่ใกล้ถังน้ำมัน ส่งให้อีกตัวนึงที่อยู่ตำแหน่งปรกติ
คงเป็นเพราะถังน้ำมันรถแวนมันอยู่ใต้ท้อง
เขาคงใส่มาสองตัวเพื่อแก้ปัญหาเรื่อง pressure head อย่างที่อาจารย์ว่าแหละครับ

อีตอนที่ปั๊มติ๊กตัวที่ติดกับกรองเชื้อเพลิงมันเสีย รถก็วิ่งได้นะครับ บางจังหวะสะดุดนิดหน่อย น่าจะเพราะส่วนผสมบางครับ

Patpong
21-09-2008, 04:43:15 PM
ขอขอบคุณ คุณ Patpong และทุกๆ ท่านที่นำประสบการณ์ดีๆ มาแบ่งปันกับเพื่อนสมาชิกด้วยครับ

Webmaster

ยินดีครับ สนุกดีออก {SMILIES_PATH}/icon_lol.gif

Patpong
22-09-2008, 11:19:39 AM
เมื่อเช้า วิ่งน้ำมันสะดุดดับในจังหวะรถโยกอีกแล้ว ทั้งๆที่รถไม่ได้เอียงกระเท่เร่ หรือโยกอะไรมากมายเลย

เลยลองวิ่งไปเติมน้ำมันให้เต็ม ก็หายสะดุด แต่ไอ้ที่เติมเพิ่มเข้าไปมันแค่ 5 ลิตรเอง
แสดงว่า น้ำมันเดิมมันก็ไม่ได้พร่องอะไรหนักหนาถึงขั้นที่หัว ดูดมันจะดูดอากาศเปล่าในจังหวะโยก
เพราะหัวดูดมันอยู่ก้นถัง และอยู่ตรงกลาง ต่อให้น้ำมันที่เหลือ 2/3 มันวิ่งไปรวมกันข้างนึง หัวดูดก็ยังจมอยู่

ก็เลยเอะใจว่า Primary Pump Tick อาจกลับบ้านเก่า เพราะอาจารย์เคยพูดเรื่อง pressure head อาจ drop เมื่อระดับน้ำมันลดไว้ก่อนหน้านี้
ลองก้มไปเอามือแตะตัวปั๊มดูพบว่ามันนอนตายตาหลับอยู่ เหลืออีกตัวเดียวที่ทำงานหามรุ่งหามค่ำ
พอแก้ไขให้ทำงานแล้ว ก็หวังว่าจะโอเคล่ะครับ รอให้น้ำมันมันเหลือน้อยอีกทีค่อยว่ากันใหม่

มันชักจะนอกเรื่องรึเปล่าหว่า ไปเรื่องน้ำมันแล้วนะเนี่ย
อ่อ จังหวะเปลี่ยนระบบน้ำมันเป็นแก็ส นิ่มนวลดีมากๆ ไม่รู้ตัวเลยว่าเปลี่ยนไปเมื่อไหร่
แต่อีตอนสับกลับเป็นน้ำมัน มีสะดุดนิดนึงครับ..ถ้าเป็นรถเกียร์ธรรมดาคงมีหัวทิ่ มบ้าง

nathapol
22-09-2008, 11:55:36 AM
มาเอาใจช่วยเหมือนเดิมครับ คุณ patpong ขอให้แก้ไขปัญหาได้ไวไว ครับ

Patpong
22-09-2008, 09:57:31 PM
ขอบคุณครับ

.............................
ดูเหมือนว่า เรื่องเดินเบาแล้วดับตอนมีโหลดมากๆนี่ จะแก้ได้ยากจริงๆ
จูนแก็สหนาแล้วดีขึ้น แต่ก็ยังมีลุ้น ซึ่งรถคันนี้ภรรยาเขาใช้ด้วยบางครั้ง
เขาจะขี้ตื่นมากๆเวลารถดับ (ซึ่งผมก็ชอบล่ะครับ ผู้ยี๊งผู้หญิงครับ)
...ต้องทำให้รถมันชัวร์ๆเข้าไว้ก่อน...

ผมเลยมานั่งดูตำราหัวฉีด บทที่พูดถึง KE-Jet แล้วปิ๊งไอเดีย
พรุ่งนี้จะลองรื้อกล่องกรองอากาศดูซักครั้งนึงในชีวิ ต
งานนี้ต้องใช้ รีเลย์ 2 ตัว {SMILIES_PATH}/icon_lol.gif

Patpong
23-09-2008, 08:37:06 PM
แท็ปสายจากพัดลมไฟฟ้าแอร์

Patpong
23-09-2008, 08:38:05 PM
เพื่อไปสั่งรีเลย์ 2 ตัวนี้

Patpong
23-09-2008, 08:39:01 PM
เพื่อทำให้เกิดผลแบบเดียวกันนี้

Patpong
23-09-2008, 08:42:31 PM
วันหยุดคราวหน้า ว่าจะให้ขั้นตอนพวกนี้ ทำเมื่ออยู่ในโหมดแก็สเท่านั้น

Patpong
23-09-2008, 08:49:56 PM
ตั้งให้ รอบไอเดิล+โหลดแอร์ ไว้ประมาณ 1000 rpm พอเข้าเกียร์แล้วเครื่องไม่ดับแน่นอนครับ
แต่ว่า ออกแบบให้ใช้โหลดแอร์สั่งนี่เสียวๆว่า ECU จะพังเหมือนกัน เพราะพอห้องโดยสารเย็นแล้วแอร์มันตัด ต่อ ตัด ต่อ
วิ่งไปสิบกิโล ตัดต่อไปเกือบสิบวงรอบ....

เพื่อนๆว่า มันจะมีผลทำให้ ECU พังไหมครับ {SMILIES_PATH}/icon_rolleyes.gif

Aorha
29-09-2008, 10:56:52 PM
คือเห็นพี่หลายคนในเวบไปทำระบบหัวฉีดไฟฟ้าราวสี่หมื่ น ถ้าผมทำงั้นจะดีไหมฮะแล้วค่อยไปติดแก้สหัวฉีดอีกที หรือว่าติดแบบฉีดไปเลยแบบไม่ต้องสร้างระบบหัวฉีดไฟฟ้ า แต่กลัวมีปัญหาอยากเสียตังทีเดียวจบแบบไร้ปัญหาครับ รบกวนลุงสี่ กับ พีเค และ ผู้รู้ท่านอื่นด้วยครับ

Pk124
30-09-2008, 07:33:15 AM
การติดหัวฉีดไฟฟ้า ดีจริง แต่งบสูงสักหน่อย

ถ้ามีความพอใจในเครื่องเดิมอยู่แล้วก็ดีไป

แต่ถ้าเกิดอยากแรง ก็ต้องคิดเปลี่ยนเครื่องซะตั้งแต่ตอนนี้

ไม่งั้นอนาคตได้กินหอยแน่