BenzOwner.NET

BenzOwner.NET (http://www.benzowner.net/forum/index.php)
-   สนทนาปัญหารถ (http://www.benzowner.net/forum/forumdisplay.php?f=8)
-   -   [เชื้อเพลิง แก๊ส] เครื่องM112 เติมน้ำมันE20ได้เลยหรือไม่ครับ (http://www.benzowner.net/forum/showthread.php?t=88188)

reywel555 28-11-2021 11:18:17 PM

เครื่องM112 เติมน้ำมันE20ได้เลยหรือไม่ครับ

ขอสอบถามเพื่อนๆสมาชิกหน่อยครับว่าเครื่องM112 เราเติมน้ำมันE20ได้เลยหรือไม่ครับ หรือว่าต้องไปรีแฟลชECUก่อนครับ

LuckyBKK 03-12-2021 02:58:20 PM

อ้างถึง:

Originally Posted by reywel555 (Post 935528)
ขอสอบถามเพื่อนๆสมาชิกหน่อยครับว่าเครื่องM112 เราเติมน้ำมันE20ได้เลยหรือไม่ครับ หรือว่าต้องไปรีแฟลชECUก่อนครับ

ตรงนี้ตอบจากของที่ตนเองทำมานะครับ
ผมไปล้างหัวฉีด และ รีแฟรช ECU โดยแจ้งให้เขาทำโปรแกรมให้สามารถใช้ E20 ได้ ซึ่งคงไปทำการตั้งค่าองศาการจุดระเบิดให้สอดคล้องกัน ใช้มาก็ปีกว่าแล้ว วิ่งในเมือง 7-9 KM/L วิ่งนอกเมืองได้ 13 KM/L ประมาณนี้ครับ
หมายเหตุ ผมไม่ได้เปลี่ยนแปลงอุปกรณ์อย่างแื่นเลยไม่ว่าจะเป็น สายน้ำมันหรือไดอะแฟรมต่างๆ ซึ่งก็ไม่แน่ใจนะครับว่าทำถูกต้องหรือปล่าว แต่ที่แน่ๆคือ ผมพอใจมากครับ รถผม w210 E240 FL

harm_c220 05-12-2021 06:59:20 AM

โดยส่วนตัวใช้เครื่อง M111 2.2ลิตร

ใช้ เบนซิล95, โชฮอล95, E20 ได้ตามปกติ
(ยกเว้น E85 จะหอบ เลยตัด E85 ทิ้งไป)

ืnusorn 05-12-2021 08:13:28 AM

อ้างถึง:

Originally Posted by LuckyBKK (Post 935561)
แต่ที่แน่ๆคือ ผมพอใจมากครับ รถผม w210 E240 FL

คุ้น ๆ ชื่อสมาชิกท่านนี้
นั่งนึกอยู่นาน ที่แท้ก็ท่านลัดกี้นี่เอง
ขาย 190E 2.0 อัพเบาะหนังสีดำ
มิน่า ลงขาย 15 นาที แย่งกันจอง
ได้ยินว่า ราคาดีอีกต่างหาก

เป็นตัวอย่างที่ดีมาก ๆ
ซ่อมถึง ภายในเรียบร้อย
แอร์ฉ่ำ ลมแอร์ออกแรงทุกช่อง
คนลองขับ อดใจไม่ไหวหร๊อก กลัวหลุดมือ

และถือโอกาสยินดีกับคันใหม่
เลือกตากลม ก็เก่งเช่นกัน
ตัวTOP M112 สีบร็อนซ์เงิน
ดูแล บำรุงดี ๆ
รับรอง ลงขายได้ราคาอีก

วานนี้ท่านมาเยี่ยม
ผงะเลย ท้ายรถมีอะไหล่กองใหญ่
เอาออกเถอะ หนักรถป่าว ๆ

เรื่องอื่น สมาชิกตอบไปแล้ว
ขอให้ข้อคิดเรื่อง เกียร์แล้วกัน

เกียร์ .6 คันนี้เป็นเกียร์ไฟฟ้า
น้ำมันเกียร์ต้องเป็นเกรดสังเคราะห์
และถ่ายออกจากทอร์คด้วย
จะให้ดีสุดยอด ต่อท่อฟลัชทุกเส้น
ที่เป็นทางเดินน้ำมันเกียร์
จะได้น้ำมันใหม่ ทั้งระบบ

ท่านเล่าว่า ได้รถมาก็เปลี่ยนของเหลว
ที่ปั้มตราหอย ใกล้บ้าน ตามสะดวก
ไม่รู้เกรดน้ำมัน​ แต่เห็นใช้ดูดออก
เติมน้ำมันใหม่เข้าผสม​ ดูดออก
หลายๆ​เที่ยวแบบรถญี่ปุ่น
แบบนี้หมดไปเก้าลิตร10ลิตร
ก็ไม่ได้น้ำมันใหม่เต็มร้อย

สไตล์ผม ก่อนสตาร์ท ได้กลิ่นอะไรบ้าง
ต่อด้วยตาดู สตาร์ทก็ฟังเสียง

จะออกรถล่ะนะ
เหยียบเบรค ใส่เกียร์
ยกเท้าออกจากเบรค (ยังไม่เหยียบคันเร่ง)
รถไม่ค่อยอยากเคลื่อนตัวออกไปเลย
เพื่อน ๆ ที่ใช้รุ่นเดียวกัน
ช่วยออกความเห็นหน่อย

แต่ผมว่า มันผิดปกติ นา....
ส่วนตัว..ถ้าอะไรไม่ใช่
ต้องรีบเปลี่ยน อย่าฝืน
อย่าเสียดายเงิน
ถือว่าเป็นบทเรียน

ปล. ซื้อรถมา อย่าใจร้อน
หาความรู้มาก ๆ ก่อน

ก็ปรึกษาผู้รู้ในบอนแห่งนี้ซิ
ในพันทิพ​ ยังแนะมาอ่านที่นี่เลยครับ

ืnusorn 06-12-2021 12:45:41 PM

ซื้อรถไมล์น้อย​
จอดมากกว่าขับ
เป็นผม​ จะเปลี่ยนปั้มน้ำ
ไล่สนิม​ เติมCoolantเต็มระบบ

เมื่อกี้​ ท่านลัดกี้โทรมา
ให้ช่วยหาปั้มน้ำ
555กำลังโพสพอดี

ก็วันก่อน​ พูดว่าจะซื้อCoolant
ก็พอเดาได้
พอลงรถกลับเลย
ไม่ทันดูให้

โชค​ดีวันหยุด​ ก็ยืนทำเองได้
ผมก็ช่วยสั่งอะไหล่ไปส่งถึงบ้าน
ติดขัดอะไรโทรมาได้

ติดใจก็ตรงที่
ทำไมปั้มน้ำเครื่องM112ถูกดีจัง
2ใบเทาเอง​ OEMยี่ห้อดัง
แบรนด์นี้ผลิตให้ปอร์เช่ด้วยนะ

ถูกว่ารถญี่ปุ่น
พวกแคมรีACV30 ACV40อีก

ืnusorn 07-12-2021 11:18:20 AM

อ้างถึง:

Originally Posted by LuckyBKK (Post 935561)
ตรงนี้ตอบจากของที่ตนเองทำมานะครับ
ผมไปล้างหัวฉีด และ รีแฟรช ECU โดยแจ้งให้เขาทำโปรแกรมให้สามารถใช้ E20 ได้ ซึ่งคงไปทำการตั้งค่าองศาการจุดระเบิดให้สอดคล้องกัน ใช้มาก็ปีกว่าแล้ว วิ่งในเมือง 7-9 KM/L วิ่งนอกเมืองได้ 13 KM/L ประมาณนี้ครับ
หมายเหตุ ผมไม่ได้เปลี่ยนแปลงอุปกรณ์อย่างแื่นเลยไม่ว่าจะเป็น สายน้ำมันหรือไดอะแฟรมต่างๆ ซึ่งก็ไม่แน่ใจนะครับว่าทำถูกต้องหรือปล่าว แต่ที่แน่ๆคือ ผมพอใจมากครับ รถผม w210 E240 FL

มีโอกาสได้คุยกับเจ้าของรถ
จุดประสงค์หลัก ที่ไปทำรีแมพ
(อ่านกันเองนะครับ https://www.hongtonggas.com/2019/10/04/10tech-remap/
บอกก่อนว่า ไม่มีจุดประสงค์เชียร์อู่ไหน แต่แจงได้ดี จึงขอยกเครดิตให้)

คือ อยากแก้ ไอน้ำมันเบนซินออกท่อ
ตั้งแต่ใช้เบนซิน 95 ก็เป็น
จริง ๆ ใช้ E20 ไปเติมได้เลย
ECUฉลาดนะขอบอก ขาก ปสก.
ปรับจ่าย+/- 10% ได้เอง

ในกรณีรถใคร ได้กลิ่นเบนซินสด ๆ
มีได้หลายสาเหตุนะ ข้อข้ามก่อน เยอะกรณ๊มาก

แต่ท่านลัคกี้ยินยันว่าออกท่อไอเสีย
ต้องวิเคราะห์ให้ขาด ตรงประเด็นก่อน

บางท่านอาจทราบ Cycleการจุดระเบิด
หลังจบกระบวนการ ใน 1 รอบวงจร
แต่กลับมีเบนซินที่เผาไหม้ไม่หมด
ลอดออกวาล์วไอเสีย ขณะที่กำลังจะปิด

แสดงว่า หัวฉีดรั่ว
เคยเห็นกันมั้ยครับ
พ่นเป็นฝอย ไฟหัวฉีดตัดแล้ว
แต่มีหยดออกมาอีก 2 แมะ

2หยดนี้จะไปไหนเสีย
ก็เป็นไอ ลอดออกไปท่อไอเสีย
(ทำนองเดียวกับ ที่ย่น ๆ กันว่ามีกลิ่นแกส
ก็เพราะจูนหนา หลังจังหวะPEAK
หัวฉีดแกสHOLDค้างนานเกินพอดี)

แนะได้เพียงว่า อย่าใจร้อน
หัวฉีดรั่วแล้ว ล้างไม่ช่วยครับ
ที่เทส ๆ กัน ป้อนไฟให้หัวฉีด ทำงานเป็นจังหวะ
แต่น้ำยาที่วิ่งเข้านั้น ไม่มีแรงดัน 3.8-4 บาร์

อย่างในรางน้ำมัน มีเพรสเชอร์สูงตลอดเวลา
Fuel Regulator หรือที่เรียกกันติดปากว่า กักบน
ตัวนี้ไงครับ ที่กักให้แรงดันน้ำมันจ่อออกหัวฉีด
สูงขนาดที่ว่า สตาร์ทชึ่งเดียว..เครื่องติด

reywel555 13-12-2021 02:54:01 AM

อ้างถึง:

ขอบคุณมากครับ ไม่ทราบว่าพอจะแนะนำร้านที่ทำได้ไหมครับ:)

ืnusorn 13-12-2021 09:46:53 AM

อ้างถึง:

Originally Posted by reywel555 (Post 935614)
ไม่ทราบว่าพอจะแนะนำร้านที่ทำได้ไหมครับ:)

มาช่วยตอบก่อนล่ะกัน
ท่านลัคกี้เพิ่งได้รับมอบหมายงานใหม่
เป็นที่ปรึกษา บมจ.แห่งหนึ่ง
แต่ดูเหมือนงานจุกจิกเหมือน GM

ขนาดไปเทสรถกัน ก็คุยงานตลอด
เลยไม่ได้สักถามอาการอื่น ๆ
แต่แถมน้ำยาคูลแลนต์สีเขียวให้ไปเติมเอง
ยีห้อดังนะ ทิ้งคราบสะท้อนแสงดีกว่าน้ำเบนซ์

รุ่งขึ้นรีบโทรกระหืบกระหอบมา
ช่างเห็นรอย และฟันธงว่าปั้มน้ำรั่ว
ให้ช่วยสั่งได้ไหม เด๋วนี้มีไรเดอร์รับจ้างเยอะแยะ

แต่เรื่องแบรนด์OEM เด๋วนี้มีหลายยี่ห้อนะ
ผมยังชอบแบรนด์Made in Italy อยู่ดี
เครื่องM112 ปั้มน้ำราคา 2 ใบเทาเองนะครับ
เป็นผมเปลี่ยนทุก 5 ปี เลยดีกว่า

ดีกว่าไปเสียกลางทาง หรือรีบใช้รถ

รถอีกหลายคันในบ้าน ท่านลัคกี้ทำไม่ขับ
จะใช้แต่คันนี้ ขนาดเปลี่ยนน้ำมันเกียร์
เอาสะดวก เข้าปั้มหอยใกล้บ้าน
เปลี่ยนเหมือนวิธีทำกับรถญี่ปุ่น
หมดไป10 ลิตร น้ำมันก็ถูกผสม
ใส่เกียร์ R หรือ D ปล่อยเบรค รถไม่เคลื่อน
ต้องเติมคันเร่ง แบบนี้ปกติที่ไหนกัน??

ผมไลน์ไปแจ้งให้มาตอบท่านrewelแล้ว
แต่รู้คร่าว ๆ ว่า ไม่อยู่ในลิสต์หน้าบริการเวบเรา

ส่วนตัว ไม่เคยคิดจะremapหรือ reflash
(พวกเกี่ยวกับคอม Star diagnosticผมเล่นC4 ถูกและดี)
เหมือนเป็นการให้คอมโหลดทับ ให้กลับFactory Setting

เคสท่าน rewel สรุปทางเลือกให้ล่ะกันครับ
ถ้ากลัวแกส(ทั้ง ๆ เงินก้อนที่จะทำรีแมพ แพงกว่าชุดแกสACซะอีก)

ก็เติม E20 ได้เลย เอาเงินไปทุ่มกับฮาร์ตแวร์
ไล่เปลี่ยนท่อน้ำมันในห้องเครื่อง และใต้รถทุกเส้น
เปลี่ยนปั้มติ๊ก เลือกหัวปั้ม(OUTLET)สีดำ
รุ่นพวกนี้โอริงจะกันโซฮอล แถมเปลี่ยนกรองเบนซินไปด้วย
ทั้งหมดนี้ ทำแล้วยังเหลือเงินทอน จับต้องได้ด้วย

reywel555 15-12-2021 11:32:43 PM

อ้างถึง:

Originally Posted by ืnusorn (Post 935615)
มาช่วยตอบก่อนล่ะกัน
ท่านลัคกี้เพิ่งได้รับมอบหมายงานใหม่
เป็นที่ปรึกษา บมจ.แห่งหนึ่ง
แต่ดูเหมือนงานจุกจิกเหมือน GM

ขนาดไปเทสรถกัน ก็คุยงานตลอด
เลยไม่ได้สักถามอาการอื่น ๆ
แต่แถมน้ำยาคูลแลนต์สีเขียวให้ไปเติมเอง
ยีห้อดังนะ ทิ้งคราบสะท้อนแสงดีกว่าน้ำเบนซ์

รุ่งขึ้นรีบโทรกระหืบกระหอบมา
ช่างเห็นรอย และฟันธงว่าปั้มน้ำรั่ว
ให้ช่วยสั่งได้ไหม เด๋วนี้มีไรเดอร์รับจ้างเยอะแยะ

แต่เรื่องแบรนด์OEM เด๋วนี้มีหลายยี่ห้อนะ
ผมยังชอบแบรนด์Made in Italy อยู่ดี
เครื่องM112 ปั้มน้ำราคา 2 ใบเทาเองนะครับ
เป็นผมเปลี่ยนทุก 5 ปี เลยดีกว่า

ดีกว่าไปเสียกลางทาง หรือรีบใช้รถ

รถอีกหลายคันในบ้าน ท่านลัคกี้ทำไม่ขับ
จะใช้แต่คันนี้ ขนาดเปลี่ยนน้ำมันเกียร์
เอาสะดวก เข้าปั้มหอยใกล้บ้าน
เปลี่ยนเหมือนวิธีทำกับรถญี่ปุ่น
หมดไป10 ลิตร น้ำมันก็ถูกผสม
ใส่เกียร์ R หรือ D ปล่อยเบรค รถไม่เคลื่อน
ต้องเติมคันเร่ง แบบนี้ปกติที่ไหนกัน??

ผมไลน์ไปแจ้งให้มาตอบท่านrewelแล้ว
แต่รู้คร่าว ๆ ว่า ไม่อยู่ในลิสต์หน้าบริการเวบเรา

ส่วนตัว ไม่เคยคิดจะremapหรือ reflash
(พวกเกี่ยวกับคอม Star diagnosticผมเล่นC4 ถูกและดี)
เหมือนเป็นการให้คอมโหลดทับ ให้กลับFactory Setting

เคสท่าน rewel สรุปทางเลือกให้ล่ะกันครับ
ถ้ากลัวแกส(ทั้ง ๆ เงินก้อนที่จะทำรีแมพ แพงกว่าชุดแกสACซะอีก)

ก็เติม E20 ได้เลย เอาเงินไปทุ่มกับฮาร์ตแวร์
ไล่เปลี่ยนท่อน้ำมันในห้องเครื่อง และใต้รถทุกเส้น
เปลี่ยนปั้มติ๊ก เลือกหัวปั้ม(OUTLET)สีดำ
รุ่นพวกนี้โอริงจะกันโซฮอล แถมเปลี่ยนกรองเบนซินไปด้วย
ทั้งหมดนี้ ทำแล้วยังเหลือเงินทอน จับต้องได้ด้วย

ขอบคุณมากครับผม:)

ืnusorn 16-12-2021 10:59:38 AM

ยินดีที่ได้ช่วย

แต่ก็ต้องย้ำซ้ำ ๆ ว่า
นัก DIY ต้องเครื่องมือพร้อม
เครื่องมือคุณภาพดีระดับนึงนะ

ที่สำคัญต้องมีเวลา
หมายรวมถึง สนุกกับการออกซื้อ

หากคิดว่า แอพ ออนไลน์พึ่งได้
ท่านคิดผิดไปถนัด

ผมเคยสั่งท่อน้ำมัน R7
และท่อฮีทเตอร์
ร้านส่งของเสื่อมมาให้
มีเศษฝุ่นยาง ติดกระจายรอบถุง
ที่หลุดร่วง เมื่อยางเสื่อม ดูเป็นกันไหม

เมสเสจไป ก็ยอมให้คืน
แต่เรายุ่งวุ่นวายมาก
สู้เอาเวลาไปฝึกทักษะดีกว่าไหม
จำชื่อร้านแม่นเลย อย่าเผลอไปซื้ออีก
สุดท้าย สั่งร้านประจำดีที่สุด
เคยเห็นหน้ากัน ไม่กล้าหรอกเราครับ

ฉะนี้แล้ว ใครดีใจกับของถูกช่วงโปร
เสียเวลางาน กินเวลางานนายจ้าง
นั่งหาของที่ถูกที่สุด

แต่เมื่อใช้ไม่นาน
เกิดประเด็นให้ต้องซ่อมซ้ำ
เรื่องเช่นนี้เกิดให้ได้ยินบ่อย ๆ ครับ

All times are GMT +7. The time now is 06:23:35 AM.