View Single Post
Old 15-04-2016, 12:18:42 PM   #6
Niroj3536

Smile

อ้างถึง:
Originally Posted by Coffee Cup View Post
น้ำหายเท่าที่ผมพอนึกได้ ลองไล่เช็คดูนะครับ
ทีละจุด ทีละจุด อาจจะพบสาเหตุได้ในไม่ช้า

1.ฝาหม้อน้ำเสื่อม ยางซีลฉีกขาดหลุด

2.ข้อต่อ(ระหว่างท่อยางกับท่อโลหะ)รั่วเลื่อน
หรือข้อต่อตรงเหล็กรัดแข็ง เหล็กรัดคลายตัว

3.ท่อยางต่าง ๆ รั่วแข็งตัวแตก บางทีแอบหายาก

4.รั่วที่ตาน้ำข้างเครื่อง

5.รั่วที่รูระบายน้ำที่ปั้มน้ำ

6.รั่วที่ DUO Valve บางทีมันซ่อนอยู่หาไม่ค่อยเจอะ

7.รั่วที่หม้อน้ำ ตามครีบ หรือรอยต่อของหม้อน้ำ

ทั้ง 7 ข้อเป็นการรั่วภายนอกอาจจะหาพบได้ในที่สุด

แต่มีรั่วอีกอย่างในเครื่องยนต์น่าจะเป็นเพราะปะเก็น
ฝาสูบแตก มันไม่ได้แตกเป็นแผลใหญ่โตอะไร
แต่เป็นเพราะกระบอกสูบมีแรงดัน แม้รั่วเล็กน้อย
ก็ทำให้น้ำหายเครื่องสั่นได้ สังเกตุได้ว่าจะมีฟอง
อากาศปุด ๆ ที่หม้อพักน้ำ

วิธีแบบบ้านๆ ที่อาจจะช่วยได้ หาน้ำยาเติมหม้อน้ำ
ที่มีสีสันสดใสมาก ๆ เช่นสีแดง หรือสีเขียว ใส่
เพื่อให้มันทิ้งคราบ หลังจากนั้น 1-2 วัน ตอนมืด ๆ
เอาไฟฉายส่อง จะเห็นประกายสะท้อนแสงช่วยให้
หาจุดรั่วได้ง่าย

ขอให้หาจุดรั่วเจอะโดยเร็ว ขอให้โชคดีครับ
เพื่อสะดวกในการตรวจเช็คหากมีฝาปิดใต้เครื่องยนต์ ถอดออกก่อนได้ไหมครับ การไม่มีฝาปิดใต้เครื่องจะช่วยในการตรวจเช็คได้มากเพ ราะเมื่อมีน้ำหยดออกมาด้านนอกจะหยดลงพื้นให้เราเห็นไ ด้ง่ายครับ ในกรณีที่สงสัยว่าน้ำอาจไหลออกจากรูระบายใต้ปั๊มน้ำ ให้สังเกตให้เห็นก่อนว่ารูระบายนั้นอยู่ตรงไหนและคอย สังเกตุว่ามีน้ำหยดบ้างไหมให้ดูทั้งตอนติดและดับเครื ่องยนต์ อาจพบเพียงหยดเล็กน้อยก็น่าจะถือว่าเป็นจำเลยได้แล้ว ครับ ตรงปั๊มน้ำเป็นระบบปิดหากมีน้ำหยดแสดงว่าต้องผิดปกติ แล้ว ผมเคยมีปัญหาน้ำหายตลอดแบบของ จขกท โดยพบมีน้ำหยดลงพื้นและเป็นการออกจากรูระบายปั๊มน้ำ เมื่อตัดใจเปลี่ยนปั๊มน้ำก็จบทุกอย่างครับ ปั๊มน้ำไม่น่าจะมีความจำเป็นใดๆ ที่วิศวกรต้องออกแบบให้มีรูระบายน้ำเพราะฝาหม้อน้ำคว รรองรับแรงดันที่สูงขึ้นและระบายน้ำร้อนออกเมื่อมีแร งดันสูงกว่าที่ออกแบบไว้ (รวมทั้งท่อยางและตาน้ำต่างๆ อีกหลายๆ จุด) ทุกๆ ครั้งที่มีน้ำไหลออกปั๊มน้ำก็คือปั๊มน้ำเสียไปเรียบร ้อยแล้ว หากจะให้ได้ประโยชน์จริงควรออกแบบให้เปลี่ยนซีลโอริง ได้ซิครับแต่ก็ไม่ใช่แน่ๆ (ไม่ว่าจะเป็นเครื่องรุ่นไหนเชื่อว่ามีปั๊มน้ำแบบ OEM ราคาถูกกว่าของแท้มาก มากจนไมาน่าคิดอะไรมาก เพราะถ้าไปเร็วก็เปลี่ยนใหม่ซึ่งคงจะไม่เสียง่ายๆ เลยครับ) ขอเอาใจช่วยให้หาสาเหตุได้พบโดยเร็ว สาเหตุไม่หนีไปจากที่คุณถ้วยกาแฟฯ กรุณาสรุปไว้ครับ
Niroj3536 is offline   Reply With Quote
คำขอบคุณจาก :