BenzOwner.NET 421 Forever

Go Back   BenzOwner.NET > หมวดทั่วไป > สนทนาปัญหารถ

Thread Tools Search this Thread Display Modes
Old 16-06-2013, 01:44:59 PM   #31
Mr.Lo

อ้างถึง:
Originally Posted by Mr.x View Post
ถังน้ำมัน W124 มีสองแบบ คือแบบที่เป็นเหล็กและแบบที่เป็นอลูมิเนียม ถังเหล็กมักจะมีปัญหาเรื่องถังผุ ตะกอนค่อนข้างเยอะ. เมื่อไปเจอกับโซฮอลล์ เข้าไปอีก คราวนี้กัดสนิมออกถังสะอาดเรียบร้อย แต่กรองรับมือไม่ไหว เลยส่งส่วนที่เหลือผ่าน
ไปถึงปั้มติ๊กครับ ส่วนปั้มติ๊กที่ทำงานได้ดี ก็จะไม่มีเสียงดังออกมากวนใจเลยครับ

รถที่ไม่ได้ออกแบบระบบเชื้อเพลิง สำหรับแก๊สโซฮอล์
แอลกอฮอล์ เมื่อสัมผัสภายในถังน้ำมัน ท่อทางเดินน้ำมัน
จะเกิดการกัดกร่อน เกิดเป็นสิ่งสกปรกมากกว่าปกติ
หลุดออกมาอุดตันภายในระบบเชื้อเพลิงได้ง่าย

ระบบเชื้อเพลิงเมื่อเกิดการอุดตัน
ในกรองเชื้อเพลิง ท่อทางเดินน้ำมัน ท่อหายใจ ถังน้ำมัน
ซึ่งเป็นได้ทั้งก่อนเข้าปั้ม และหลังผ่านปั้ม
ทำให้ปั้มทำงานหนัก ลองนึกภาพถ้าเราใช้หลอดกาแฟ
จุ่มลงแก้วที่มีน้ำ ใช้นิ้วชี้อุดปากหลอดให้สนิท
ยกหลอดขึ้นมา จะดูดน้ำขึ้นมาพร้อมกับหลอด
ลองใช้ปากดูดน้ำในหลอด ขณะที่นิ้วชี้ยังอุดปากหลอดอีกฝั่ง
มันดูดยากขึ้น ต้องออกแรงเพิ่มขึ้น ในทางกลับกันถ้าเราเป่า
โดยไม่ยกนิ้วชี้ออก มันก็เป่าไม่ได้

รถใหม่ญี่ปุ่น ปั้มติ๊กดังได้ เสียเร็วได้เหมือนกัน
เกิดจากการผลิตปั้มติ๊ก บางล๊อตไม่ได้มาตรฐาน
เช่นกรณีของ http://www.thaimazda3.com/forum/inde...howtopic=78537

ปั้มติ๊กอายุอาจสั้นลง กรณีใช้กับแก๊สโซฮอล์
เนื่องจากปั้มไม่ได้ออกแบบให้ทนแอลกอฮอล์
ต้องเจอกับตะกอนที่มาจากถังน้ำมันที่เพิ่มขึ้น

กรณีที่ไม่ใช้รถเป็นเวลานาน
จะเกิดการแยกตัวของแก๊สโซฮอล์
เกิดเป็นน้ำ ซึ่งไม่ดีกับระบบเชื้อเพลิงแน่นอน

หากท่านใช้แก๊สโซฮอล์เป็นเชื้อเพลิง
แนะนำให้ใช้หมุนเวียน อย่าดองนานเกินไป
เพราะอายุของแก๊สโซฮอล์จะสั้นกว่าเบนซิน
สิ่งหนึ่งที่ช่วยยืดอายุปั้มติ๊กได้
พยายามเติมน้ำมันให้มากกว่าครึ่งถัง
เพราะจะมีน้ำมันหมุนเวียนมากพอ
ช่วยระบายความร้อน และหล่อลื่นปั้มติ๊ก

Mr.Lo is offline   Reply With Quote
คำขอบคุณจาก :
Old 09-07-2013, 05:59:08 PM   #32
littlepetch

littlepetch's Avatar

ขออณุญาติ จขกท ถามในนี้น่ะครับเห็นปัญหาคล้ายๆกัน คือเคยอ่านผ่านๆว่ามีกรองมุ้งหรือกรองก้นถังด้วย อยากเห็นรูปว่าหน้าตามันเป็นยังไง และอยากรู้ว่าเวลาเปลี่ยนนี่ต้องถอดถังออกมาเปลี่ยนห รือเปลี่ยนจากใต้ท้องรถน่ะครับ พอดีกำลังจะเปลี่ยนปั๊มติ๊กกับรองบินซิล

ขอบคุณครับ
littlepetch is offline   Reply With Quote
Old 10-07-2013, 04:51:26 AM   #33
Yai4485

Yai4485's Avatar

Cool

อ้างถึง:
Originally Posted by littlepetch View Post
ขออณุญาติ จขกท ถามในนี้น่ะครับเห็นปัญหาคล้ายๆกัน คือเคยอ่านผ่านๆว่ามีกรองมุ้งหรือกรองก้นถังด้วย อยากเห็นรูปว่าหน้าตามันเป็นยังไง และอยากรู้ว่าเวลาเปลี่ยนนี่ต้องถอดถังออกมาเปลี่ยนห รือเปลี่ยนจากใต้ท้องรถน่ะครับ พอดีกำลังจะเปลี่ยนปั๊มติ๊กกับรองบินซิล

ขอบคุณครับ
ผมก็อยากเปลี่ยน แต่ยังไม่ได้จังหวะ เก็บข้อมูลไว้ดังนี้

ถ้าฝาหรั่งเค้าก็มีประแจพิเศษ ไขออกจากก้นถังน้ำมัน

ถ้าช่างเราๆ ผมคุยมาหลายช่าง ส่วนใหญ่บอกว่าขอถอดถังออกมาสะดวกกว่า

Last edited by Yai4485; 10-07-2013 at 06:42:56 AM.
Yai4485 is offline   Reply With Quote
Old 10-07-2013, 08:45:24 AM   #34
littlepetch

littlepetch's Avatar

ขอบคุณครับ K.YAI4885 ชัดเจนดีมากเลยครับ เห็นในรูปที่เป็นของเก่าแล้วเข้าใจชัดเลย แต่เสียดายไม่เห็นเบอร์ลูกบร๊อคไม่น่าต่ำกว่า N.23 หัวน๊อตบางเชียวแต่เกลียวสั้นคงไม่แน่นเท่าไหร่ รถผมถ้าถอดด้านล่างไม่ออกต้องถอดเครื่องเสียงกันยาวเ ลย

ขอบคุณครับ
littlepetch is offline   Reply With Quote
Old 10-07-2013, 08:56:57 AM   #35
mrpong

อ้างถึง:
Originally Posted by Yai4485 View Post
ผมก็อยากเปลี่ยน แต่ยังไม่ได้จังหวะ เก็บข้อมูลไว้ดังนี้

ถ้าฝาหรั่งเค้าก็มีประแจพิเศษ ไขออกจากก้นถังน้ำมัน

ถ้าช่างเราๆ ผมคุยมาหลายช่าง ส่วนใหญ่บอกว่าขอถอดถังออกมาสะดวกกว่า

เคยเปลี่ยนที่อู่บ้านครับ เหมือนว่าช่างปล่อยน้ำมันออกมาให้หมด หมุนตูดถังน้ำมันตรงที่มีท่อยางต่อลงมาด้านล่างถังน้ ำมัน หมุนเอากรองมุ้งตัวเก่าออกมา ใส่ตัวใหม่เข้าไป น่าจะประมาณนั้นนะครับ ดังนั้นก่อนจะเปลี่ยนกรองมุ้งน้ำมันต้องจะหมดถังนะคร ับ จะได้ปล่อยน้ำมันออกจากถังมาไม่ต้องมาก
mrpong is offline   Reply With Quote
Old 04-07-2014, 02:51:34 PM   #36
Coffee Cup

Coffee Cup's Avatar

รถซีคลาส w202 ถังน้ำมันมีกรองแบบนี้ไหมครับ
เพราะรถของผม อายุย่างเข้า 20 ปี มีปัญหา
ปั้มติ๊กเสียบ่อยเช่นนี้เหมือนกัน
Coffee Cup is offline   Reply With Quote
Old 22-04-2020, 06:08:54 PM   #37
ืnusorn

ืnusorn's Avatar

อ้างถึง:
Originally Posted by littlepetch View Post
ขอบคุณครับ K.YAI4885 ชัดเจนดีมากเลยครับ เห็นในรูปที่เป็นของเก่าแล้วเข้าใจชัดเลย แต่เสียดายไม่เห็นเบอร์ลูกบร๊อคไม่น่าต่ำกว่า N.23 หัวน๊อตบางเชียวแต่เกลียวสั้นคงไม่แน่นเท่าไหร่ รถผมถ้าถอดด้านล่างไม่ออกต้องถอดเครื่องเสียงกันยาวเ ลย

ขอบคุณครับ
ค้นมาเจอกระทู้เก่าโดยบังเอิญ
งั้นผมอาสาให้ขัอมูลเรื่องเครื่องมือ

ในภาพ กรองมุ้งฐานใหญ่
จะใช้ลูกบล็อก46มม.

เห็นในเวบมีของจีนมั้ง..
ที่ขายเป็นรู1/2"

แต่ผมเจอของญี่ปุ่นโดยบังเอิญ
เป็นรู3/4" ก็ต้องซื้อข้อลดเพิ่มอีกตัว
แต่ไม่ผิดหวัง เพราะเหลี่ยมเป๊ะ

ในไลน์เวลาแนะ
ก็เน้นถูกๆใช้ครั้ง2ครั้ง

ผมไม่ได้เควสช้่นเรื่องความแข็ง
แต่ซื้อแล้วต้องทิ้ง
เพราะค่าที่ไม่เป๊ะ

ลองสวมหัวโบลท์
จะรู้สึกว่าหลวม
อย่าฝืนใช้กำลังเพื่อคลายให้ออก
หัวโบลท์รูดเมื่อไร
งานที่อยากเร็ว..จะช้าเพราะต้องแก้ปัญหา
ชนิดที่นักDIYท้อมานักต่อนัก!!!

Last edited by ืnusorn; 22-04-2020 at 06:18:01 PM.
ืnusorn is offline   Reply With Quote

Thread Tools Search this Thread
Search this Thread:

Advanced Search
Display Modes

Posting Rules