BenzOwner.NET 421 Forever

Go Back   BenzOwner.NET > หมวดทั่วไป > ลานจอดรถ

Thread Tools Search this Thread Display Modes
Old 23-01-2014, 11:55:59 AM   #1
tanmodify

tanmodify's Avatar

Red face W124 เน่าๆประกอบมือครับ

วันนี้ขอเอารถของ tanmodify คันเดิม แต่เป็นเวอร์ชั่นใหม่ สภาพเละๆมาให้ชมกันครับ
อยากถ่ายทอดประสบการณ์ และแนวทางการทำรถ เผื่อมีใครเอาไปใช้ประโยชน์ได้บ้าง

รถ 300E Code A 1989
ประวัติ ได้มรดกมาจากน้าสาวยกให้ฟรีหลังเรียนจบปี 2550
ตอนที่ได้มาเป็นเครื่อง M103 รถไม่ติดแก๊ส เดิมๆมา สภาพผีเข้าผีออกตามสไตล์รถไม่ค่อยได้ใช้
จอดซะมากกว่า เอามาใช้ช่วงแรกมีเบรคแตกไปสองสามครั้ง คอมแอร์พัง เงินเดือนเดือนแรกก็ยังไม่ออก
คนที่บ้านผมไม่เคยใช้รถยนต์ พ่อแม่ขี่มอเตอร์ไซค์ ด้วยความที่ชอบรื้อชอบค้นเลยเริ่มหาข้อมูล
ยุคนั้นก็ได้ยินชาวบ้านพูดถึงแต่เครื่องเจ และคิดว่าอะไหล่เบนซ์คงแพงไม่มีปัญญาซ่อม
จึงไปสมัครสมาชิกเวป JZ เพื่อเริ่มหาข้อมูล ในใจหวังว่าจะประหยัดได้มากกว่า
สัปดาห์ที่สามหลังจากใช้รถจึงได้ติดต่อช่างที่โคราชเ พื่อเอารถไปวางเครื่องเจ
ยุคนั้นช่างคนนี้ยังไม่ได้เปิดอู่ วางเครื่องเป็นงานอดิเรก วาง 2J-GE เปลี่ยนเฟืองท้ายสกายไลน์4.1ted
รับรถมาหลังจากเข้าอู่ไป 2.5 เดือน แรงแฮะ ความรู้สึกแรก ขับน้ำมันอยู่พักใหญ่จึงเอาไปติดแก๊สระบบดูดกับอู่วา งเครื่อง

เริ่มศึกษาและลองผิดลองถูกขึ้นเรื่อยๆจนมาเจอเวป BON สะดุดการตอบคำถามของลุง 421
ชอบมาก เลยสมัตรสมาชิกเวป BON และได้โดนรมยาจากการอ่าน ไล่เปลี่ยนไปเรื่อย
ช่วงนั้นยังไม่มีแฟนไม่มีภาระ เงินเดือนออกมาลงรถอย่างเดียว หมดไปหลายแสน ซึ่งพอจะแชร์ได้ดังนี้

แชร์สิ่งที่ทำแล้วดี เกิดประโยชน์
เปลี่ยนล้อเบา CDI ขับดี ประหยัดน้ำมัน แต่ยางแพงกว่าขอบ15 ตอนนั้นเปลี่ยนเพื่อจะอัพเบรค
อัพเบรค E320 S500 หม้อลม ชุดนี้ใช้งานดี
อัพกันโคลงหลัง
เปลี่ยนสปริง หลายชุดมาก
อัพโช๊ค
เปลี่ยนกระจกตัดแสง
ไล่เก็บช่วงล่างและชิ้นส่วนที่เสียของตัวรถ

แชร์สิ่งที่ทำแล้ว ไม่เกิดประโยชน์ และส่งผลเสีย
การอัดโช๊ค เล่นโช๊คมือสองกรณีที่เลือกไม่เป็น การตัดสปริงแตนๆเพื่อต้องการโหลด
การใช้อะไหล่เทียบเกรดต่ำ ของมือสองบางชิ้นที่ควรลงทุนซื้อมือหนึ่งเพื่อใช้ยาว ๆและลดความเสี่ยง

แชร์สิ่งที่ทำแล้ว ไม่เกิดประโยชน์ทางด้านสมรรถภาพ ได้แต่ด้านจิตใจ
ทำสี เปลี่ยนโฉมจาก Code A เป็น Code B หาเบาะภายในมาเปลี่ยนหลายรอบหลายครั้ง
ชุด aero part ซึ่งสวยงามแต่เมื่อมองอีกมุมหนึ่ง หากยิ่งหาแรไอเทมแล้ว เมื่อมีชิ้นใดชิ้นหนึ่งแตกหักไป คราวนี้เดือดร้อนกันแน่นอนครับ

ผลเสียจากการแวะข้างทาง
เรื่องแรก ล้อ ครับ ล้อต้องดูดีๆว่าชอบลายไหน รถเราเครื่องอะไร ต้องใช้เบรคขนาดไหน
เมื่อคิดจบแล้วค่อยหาล้อ เบรค ครั้งเดียวให้จบ
ปัจจุบันรถผมใช้เบรคมัธยม จานหน้า 320 mm จานหลัง 300 mm คาลิปเปอร์สกายไลน์
แต่เป็นเบรคที่จานชิ้นเดียว ก็ถือว่าแวะข้างทางรอบที่สองเช่นเดียวกัน เพราะจานหนัก
แต่ประสิทธิภาพถือว่าจบแล้ว แต่ก็ยังคันอยู่ดีครับ มันไม่จบในสไตล์เรา ไว้มีงบก็ต้องลงอีกรอบ

สำหรับสิ่งที่อยากบอกคือการทำรถถ้าทำรอบเดียวไม่แวะข ้างทางจะใช้งบประมาณรวมน้อยที่สุด
แต่สิ่งที่เป็นปัญหาคือการทำรถรอบเดียวแบบจบๆมันต้อง ใช้เงินเยอะมากซึ่งพนักงานเงินเดือน
ที่อยู่ในวัยเริ่มต้นและหาเงินเองคงยังไม่พร้อม และคนแต่งรถส่วนมากใจร้อนทะยอยทำไปทำให้
เสียเงินหลายรอบมาก เมื่อรวมแล้วยอดรวมสูงกว่ามาก ผมก็เป็นประเภทนี้ พอรวมยอดแล้วหน้าซีดกันเลยทีเดียวครับ

Last edited by tanmodify; 21-05-2014 at 08:56:44 PM. Reason: อัพเดทความคืบหน้า
tanmodify is offline   Reply With Quote
Old 23-01-2014, 12:05:35 PM   #2
tanmodify

ขอเล่าถึงความคันของผมที่ทำให้ยอดมันบานขึ้นเรื่อยๆ
ความคันจากการถอดๆใส่ๆช่วงล่าง สปริง เบรค โช๊ค ค่าแรงเหล่านี้มีหลักหมื่นแน่นอน
กว่าจะหาเจอ กว่าจะรู้ กว่าจะกระจ่าง และคันอยากลองเอง ถ้าใครก้าวข้ามจุดนี้ไปได้เร็ว
ถือว่าโชคดีมากๆ

การทะยอยเปลี่ยนทีละชิ้นสองชิ้นเช่นพวกภายใน เบาะ ชิ้นเล็กชิ้นน้อย
อย่าเสียดายเงินครับกัดฟันเปลี่ยนยกคันทีเดียวจบ กำตังไว้

การทำสีซึ่งเป็นเรื่องที่น่าหนักใจมาก และขึ้นอยู่กับโชค ดวง และเฮง
ผมทำสีครั้งแรกเจออู่เพื่อนสมาชิกแนะนำ เห็นอู่ใหญ่ ช่างคุยรู้เรื่องเลยตกลงทำ
ประสบการณ์ที่ได้มาคือช่างที่ทำมากหน้าหลายตา การถอดๆใส่ๆอุปกรณ์เราพังไปพอสมควร
ต้องเปลี่ยนรางกระจกใหม่ยกชุด 4 บาน กระจกข้างแตกหัก
การทำสีต้องหาช่างที่ทำเอง มีลูกน้องน้อยๆ งานไม่เยอะมาก รับทำตามกำลังที่มี
เจออู่ดองงานก็อ้วกกันไปครับ
การเข้าอู่สีควรรู้เขารู้เราครับ ต้องสำรวจรถตัวเองก่อนว่ามีจุดไหนบ้างที่ต้องจัดการ
ปะผุตรงไหน เน้นตรงไหน และป้องกันตรงจุดไหน เพื่อสื่อสารกับช่างแล้วตกลงทำกันครับ
รถเก่าต้องทราบและเข้าใจรถตัวเองให้ดีก่อน

โปรเจคผมรอบนี้ตั้งใจว่าเป็นรอบสุดท้ายสำหรับรถคันนี ้แล้วครับ
เพราะจากประสบการณ์ที่ผ่านมาทำให้ผมตกผลึกแล้วว่าตัว เองต้องการอะไร
และต้องทำอย่างไรกับรถคันนี้บ้าง เพื่อให้จบและงบไม่บานปลายควบคุมได้
โดยมองภาพที่ปลายทางหลังทำเสร็จได้ชัดเจน

โจทย์ของผม
ตอนนี้ ช่วงล่างและเครื่องยนต์สมบูรณ์ดี
รถมีผุ ภายในเก่า อยากบูรณะปะผุทำสีใหม่

วิธีการ
ตรวจสอบสภาพรถตัวเอง และประเมินสิ่งที่ต้องทำ
ประเมินสิ่งที่ต้องหา ดูงบประมาณ และหาของ หาอู่

รถผมมีผุซุ้มล้อหลังด้านขวา ชายน้ำด้านขวา
ชายบันไดหน้าหลัง4มุม พื้นคนนั่งรูเท่าเหรียญสิบ บานประตูผุชาย กันชนหลังแตก
ประเมินแล้วควรเปลี่ยนประตูทั้ง 4 บาน ทำสี ปะผุ

ภายในเอาแบบจบๆยกเปลี่ยนยกคัน หากันชนใหม่จะได้ใช้ยาวๆเพราะทำสีแล้ว

สิ่งที่ได้จัดการไปแล้ว
รื้อรถทั้งคัน หาที่ผุ ทาน้ำยากันสนิม เปลี่ยนประตูใหม่ 4 บาน
ตัดต่อสายไฟเข้าระบบ เตรียมหาชุดภายใน หาอู่สีที่มั่นใจ

ช่วงนี้กำลังเก็บงานไปเรื่อยๆรอคิวอู่สีอยู่ครับ และหางบในการทำด้วย
จะเข้ามาแชร์เรื่อยๆครับ ทำรถอย่าแวะข้างทางครับ และทำรถต้องลงมือ และลงให้สุดครับจะได้รู้จักและทำรถตัวเองได้ตรงจุดปร ะสงค์ครับ

Last edited by tanmodify; 23-01-2014 at 12:42:34 PM.
tanmodify is offline   Reply With Quote
Old 23-01-2014, 12:13:15 PM   #3
Jackrit

อ้าวว ได้ข่าวว่าจะเปลี่ยนเป็นสี เนวีบลู มิช่ายยหรอ...
Jackrit is offline   Reply With Quote
คำขอบคุณจาก :
Old 23-01-2014, 12:41:57 PM   #4
tanmodify

อ้างถึง:
Originally Posted by Jackrit View Post
อ้าวว ได้ข่าวว่าจะเปลี่ยนเป็นสี เนวีบลู มิช่ายยหรอ...
ไม่ใช่ครับพี่ สงสัยจะเป็นข่าวลือ
คันนี้ก็สีเดิมสิคร้าบ
Old 23-01-2014, 06:57:53 PM   #5
frend

frend's Avatar

ตาลขอเบอร์หน่อยมีอะไรจะถามคราบ
frend is offline   Reply With Quote
Old 09-05-2014, 10:08:41 PM   #6
Kao

Kao's Avatar

Cool

ว้าววววว รถทำถึงไหนล่ะจ๊ะ อิอิ
Kao is offline   Reply With Quote
Old 15-05-2014, 05:03:53 PM   #7
tanmodify

รถไม่ถึงไหนเลย มีแค่อะไหล่กองเต็มบ้านไปหมดแล้วครับ 55
รถปะผุอยู่เลย โดนช่างดองงานจะสามเดือนแล้ว
ถ้าเบื่อๆว่างๆก็ขนกันชน AMG มาให้พี่ก็ได้นะ ไปฝากไว้ที่อู่เลย
Old 16-05-2014, 07:03:27 AM   #8
Kao

Smile

อ้างถึง:
Originally Posted by tanmodify View Post
รถไม่ถึงไหนเลย มีแค่อะไหล่กองเต็มบ้านไปหมดแล้วครับ 55
รถปะผุอยู่เลย โดนช่างดองงานจะสามเดือนแล้ว
ถ้าเบื่อๆว่างๆก็ขนกันชน AMG มาให้พี่ก็ได้นะ ไปฝากไว้ที่อู่เลย
อย่าบ่นๆช่างไม่ได้ดองงาน แต่ช่างไปเก็บงานชิ้นเล็กๆน้อยๆของคันอื่นก่อน 5555+
Kao is offline   Reply With Quote
Old 16-05-2014, 08:56:51 AM   #9
tanmodify

น้ำจิ้มครับ
เอาภาพมาให้ชมกันครับ
ก่อนเข้าอู่ผมได้เปลี่ยนประตูทั้ง4บาน เนื่องจากมีผุ
ฝากระโปรงหน้า เนื่องจากคิดว่าฝากระโปรงเบี้ยวเพราะเจ้าของมือแรกเค ยชนมา
พอเปลี่ยนแล้วฝากระโปรงก็ยังปิดไม่สนิทเหมือนเดิม สรุปว่าคานหน้าคด เพราะเคยเปลี่ยนคานหน้ามา
แล้วช่างไม่รู้งาน ใส่คานมาเบี้ยว ช่างสีแก้ไขเรียบร้อยแล้ว
แก้มข้างคู่หน้าเปลี่ยนใหม่เพราะอยากได้ไฟเลี้ยวแก้ม ข้าง

สำหรับภายในรอบนี้เตรียมไว้ครบแล้ว ภายในดำยกคัน
มีทั้งเบาะผ้าและเบาะหนัง แถม Recaro สำหรับเบาะคนขับอีกตัว
รอบนี้ขอเป็นเบาะไฟฟ้า พวงมาลัยยืดหด

ทุกอย่างพร้อมประกอบ รอสีเสร็จอย่างเดียว

ภาพแรกซื้อประตูยกบานมาเตรียมเปลี่ยน เพราะประตูเก่ามีผุบ้าง และสีโป้วหนา
รื้อไปรื้อมา รางกระจกติดประตูคู่หน้าเฟืองหักทั้ง2บาน

ช่างจัดทรงรถให้ใหม่ รถเคยชนหนักมาเจ้าของมือแรก ดึงตัวถังกันสนุกเลย

ปกติองค์ลง ตอนนี้เจอองค์ขึ้น

Recaro หมอนตันประกอบร่างกับรางไฟฟ้าเบนซ์ เพื่อคนสันหลังยาวแบบผม

ภายในดำทั้งคันมารอที่บ้านแล้ว เตรียมประกอบ ใครว่างมาช่วยประกอบได้

จากการคาดการคิดว่าอีกสองเดือนรถน่าจะทำสีเสร็จ
เป็นการรอคอยที่ยาวนานและคุ้มค่า
รอชมภาคต่อไป
Old 16-05-2014, 11:46:51 AM   #10
Kao

Cool

อ้างถึง:
Originally Posted by tanmodify View Post
จากการคาดการคิดว่าอีกสองเดือนรถน่าจะทำสีเสร็จ
เป็นการรอคอยที่ยาวนานและคุ้มค่า
รอชมภาคต่อไป
ผมว่า 4เดือน อ่ะ
Old 16-05-2014, 02:33:48 PM   #11
tanmodify

อ้างถึง:
Originally Posted by Kao View Post
ผมว่า 4เดือน อ่ะ
พี่ว่าต้องบวกอีกสองเดือน
Old 16-05-2014, 08:17:35 PM   #12
frend

frend's Avatar

อ้างถึง:
พี่ว่าต้องบวกอีกสองเดือน
ทำใจอะตาลของผมยังคืบหน้าไปหน่อยเดียวเอง
frend is offline   Reply With Quote
Old 20-05-2014, 09:35:05 PM   #13
grit23

grit23's Avatar

ติดตามปูเสื่อรอชมครับ
grit23 is offline   Reply With Quote
Old 20-05-2014, 10:23:53 PM   #14
chatchai

chatchai's Avatar

แอบไปดูช่างตัดผุ
สวยเลยนะ
ของดีต้องใจเย็น
คาดว่า ปีหน้า เสร็จ
555

คราวหน้า เอารถเข้า
ต้องบอก deadline ด้วยนะ
chatchai is offline   Reply With Quote
Old 21-05-2014, 06:22:41 AM   #15
jumphol

jumphol's Avatar

[QUOTE=tanmodify;795919]น้ำจิ้มครับ
ก่อนเข้าอู่ผมได้เปลี่ยนประตูทั้ง4บาน เนื่องจากมีผุ
ฝากระโปรงหน้า เนื่องจากคิดว่าฝากระโปรงเบี้ยวเพราะเจ้าของมือแรกเค ยชนมา
พอเปลี่ยนแล้วฝากระโปรงก็ยังปิดไม่สนิทเหมือนเดิม สรุปว่าคานหน้าคด เพราะเคยเปลี่ยนคานหน้ามา
แล้วช่างไม่รู้งาน ใส่คานมาเบี้ยว ช่างสีแก้ไขเรียบร้อยแล้ว
แก้มข้างคู่หน้าเปลี่ยนใหม่เพราะอยากได้ไฟเลี้ยวแก้ม ข้าง

สำหรับภายในรอบนี้เตรียมไว้ครบแล้ว ภายในดำยกคัน
มีทั้งเบาะผ้าและเบาะหนัง แถม Recaro สำหรับเบาะคนขับอีกตัว
รอบนี้ขอเป็นเบาะไฟฟ้า พวงมาลัยยืดหด

ทุกอย่างพร้อมประกอบ รอสีเสร็จอย่างเดียว

ภาพแรกซื้อประตูยกบานมาเตรียมเปลี่ยน เพราะประตูเก่ามีผุบ้าง และสีโป้วหนา
รื้อไปรื้อมา รางกระจกติดประตูคู่หน้าเฟืองหักทั้ง2บาน

อู่นี้น่าเข้า สะอาดดีมากงานเนี๊ยบแน่นอน
jumphol is offline   Reply With Quote
Old 21-05-2014, 08:27:34 AM   #16
tanmodify

[quote=jumphol;797175]
อ้างถึง:
น้ำจิ้มครับ

อู่นี้น่าเข้า สะอาดดีมากงานเนี๊ยบแน่นอน
รูปที่บ้านผมเองครับพี่จุมพล ทำเองกับมือถึงจะเรียกว่าประกอบมือครับพี่
Old 21-05-2014, 08:29:06 AM   #17
tanmodify

อ้างถึง:
Originally Posted by chatchai View Post
แอบไปดูช่างตัดผุ
สวยเลยนะ
ของดีต้องใจเย็น
คาดว่า ปีหน้า เสร็จ
555

คราวหน้า เอารถเข้า
ต้องบอก deadline ด้วยนะ

ขอบคุณมากครับพี่หมอ
ถ้าปีหน้าเสร็จผมต้องขอค่าเปลี่ยนช่วงล่างจากพี่หมอแ ล้ว
จอดนานลูกหมากกรอบหมดแล้วครับ
Old 21-05-2014, 08:13:01 PM   #18
jumphol

[QUOTE=tanmodify;797187]
อ้างถึง:
Originally Posted by jumphol View Post

รูปที่บ้านผมเองครับพี่จุมพล ทำเองกับมือถึงจะเรียกว่าประกอบมือครับพี่

เห็นภาพก็ทราบแล้วเลยแซวเล่น แต่น่าไปนั่งประกอบรถจริงๆนะ
jumphol is offline   Reply With Quote
Old 21-05-2014, 08:53:06 PM   #19
tanmodify

[QUOTE=jumphol;797399]
อ้างถึง:

เห็นภาพก็ทราบแล้วเลยแซวเล่น แต่น่าไปนั่งประกอบรถจริงๆนะ
บ้านไม่มีคนอยู่ อะไหล่กองชั้นบนชั้นล่าง แฟนตาเขียวใส่หลายรอบละครับ 55
ตอบแฟนไปเบาๆรถทำสีเสร็จเดี๋ยวเคลียให้เรียบร้อยนะจ้ ะ
Old 12-06-2014, 11:03:03 PM   #20
tanmodify

พ่นสีพื้นละครับ
Old 13-06-2014, 10:45:14 AM   #21
pakapao

pakapao's Avatar

อ้างถึง:
น้ำจิ้มครับ

Recaro หมอนตันประกอบร่างกับรางไฟฟ้าเบนซ์ เพื่อคนสันหลังยาวแบบผม
เบาะสวยมากน้อง...
pakapao is offline   Reply With Quote
Old 17-07-2014, 03:35:45 PM   #22
tanmodify

รถทำสีเสร็จแล้วครับ
สำหรับการทำสีรอบนี้ ใช้เวลาหาของ หาอะไหล่นานพอสมควร
ระยะเวลาการทำสี 4 เดือนกว่าครับ ช่างอารมณ์ศิลปินครับ
แรกๆก็ถอดใจ เพราะงานเดินช้ามาก แต่ด้วยความศรัทธาและเชื่อมั่นในตัวช่าง
มั่นใจว่างานต้องออกมาดี เลยรอได้ครับ มีรถคันอื่นใช้งานอยู่ไม่เดือนร้อน

จากการรื้อเตรียมงานก่อนเข้าอู่สี
รื้อและล้างทั้งคัน เช๊คจุดที่คาดว่ามีสนิม เอาน้ำยาแปรงสนิมทาทุกจุด
เปลี่ยนประตูสี่บาน ฝากระโปรงหน้า แก้มหน้า
เพื่อลดภาระในการปะผุของช่าง ตัดสินใจเลือกพ่นสีน้ำตาลสีเดิม
โค๊ดสีตัวรถ 172 โค๊ดสีกาบและกันชนรอบคัน 7176
ใช้สีนกแก้วสีจริงและเคลียร์
หาน๊อตและกริ๊ปเบนซ์ตตรงรุ่นใส่ทั้งหมด

รับรถชื่นใจครับ หลังจากต้องขับไปดูงานบ่อยมากทั้งๆที่อยู่ไกล
สีเนียนไม่มีที่ติครับ ช่างพ่นมือพ่นพ่นได้เนียนมาก ช่างเคาะปะผุไม่หมกงาน
คุยกันจนรู้ใจ และรู้ถึงความตั้งใจที่จะปั้นรถเก่าๆคันนึงให้สมบูรณ ์

รับรถมาแล้วก็กลับมาทาสีกันสนิมภายในทั้งคันเองอีกรอ บ
เดินสายไฟใหม่ในจุดเสี่ยง ติดตั้งเบาะไฟฟ้า และของเล่นที่ต้องการ
ช่วงนี้ยังไม่ว่างถ่ายรูปสวยๆมาให้ชม เอาน้ำจิ้มไปก่อนครับ

ภาพสุดท้ายจบด้วยภาพช่างเถอะครับ
Old 24-07-2014, 03:56:10 PM   #23
Saksit1971

Saksit1971's Avatar

รถสวยมากครับ รอชมงานภายในนะครับ
Saksit1971 is offline   Reply With Quote
Old 29-07-2014, 01:55:58 AM   #24
Resta

Resta's Avatar

คุณตาลครับ ผมติดตามคุณอยู่ครับ ฝากเบอร์ไว้หลังไมค์หน่อยได้มั็ยครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ
Resta is offline   Reply With Quote
Old 29-07-2014, 07:54:39 AM   #25
tanmodify

ภายในตอนนี้ครับ ไม่ค่อยมีเวลา จะทำรถได้แค่ช่วงเสาร์อาทิตย์บางสัปดาห์เท่านั้น
ตอนนี้รื้อจนเกลี้ยงแล้วครับ จะเปลี่ยนคอพวงมาลัยยืดหดแต่เจอตอ ถอดน๊อตยึดแกนกับกระปุกไม่ออก
ช่วงนี้ฝนตกบ่อย รื้อรถกลางแจ้ง ไม่มีหลังคา งานไม่เดินเลยครับ ค่อยๆทำไปเดี๋ยวก็เสร็จครับ
Old 29-07-2014, 07:59:55 AM   #26
tanmodify

อ้างถึง:
Originally Posted by Resta View Post
คุณตาลครับ ผมติดตามคุณอยู่ครับ ฝากเบอร์ไว้หลังไมค์หน่อยได้มั็ยครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ
พี่ Resta ไม่ได้เปิด PM ครับ ส่งหาไม่ได้ครับ เบอร์ผม 089-809-911สาม โทรมาพูดคุยแลกเปลี่ยนกันได้ครับ
Old 29-07-2014, 12:26:41 PM   #27
jumphol

เก่งมากครับตาล ถอดออกมามากกว่าผมอีก ค่อยๆทำครับรถเรามีใช้อยู่ ทำแล้วก็เพลินดี
ภูมิใจ มีความสุขกับการประกอบรถครับ
Old 30-07-2014, 12:28:10 AM   #28
Resta

Resta's Avatar

คุณตาลครับสภาพรถคุณกับรถผม ไม่ต่างกันเลยครับ ในบ้านเต็มไปด้วยของทำรถ รื้อกระโปงหลังกะว่าจะอุดรูรั่ว ไปเจอสนิมกำลังขึ้น เจอพรมสกปรก ต้องอัดฉีดยกใหญ่ แถมปั่นสนิมออกแล้วลงสีใหม่ แรกๆ กะว่าจะไม่ทำ แต่ก็อดใจไม่ได้ ตอนนี้ 1 เดือนเต็มๆ แล้วครับ ยังไม่ไปถึงไหนเลย แถมช่วงนี้งานเยอะครับ เลยต้องตัดใจไปเอาเงินก่อน
Resta is offline   Reply With Quote
Old 18-08-2014, 03:42:02 PM   #29
tanmodify

ประกอบใกล้เสร็จแล้วครับ
งานที่มาทำต่อมีดังนี้

1.ทาสี Epoxy กันสนิมภายในรถทั้งหมด
2.ระบบไฟฟ้า เบาะไฟฟ้า ไฟแผงประตู สวิตช์เซนทรัลล๊อค สวิตโหมดpower สวิตช์O/D สวิตช์ตัดปั๊มติ๊ก สวิตช์เสาอากาศ กระจกหลังปรับแสง เปลี่ยนหลอดไฟหรี่ทั้งคันเป็นLED ใส่ลำโพงแผงประตู
3.งานแอร์ เปลี่ยนคอล์ยเย็น ล้างตู้แอร์ คืนระบบ heater
4.ประกอบภายในทั้งคัน เบาะหน้าปรับไฟฟ้า ด้านคนขับใส่recaro หลังเบาะหนังสีดำ

ตัวรถคันนี้เป็น code A เดิมๆเบาะปรับมือ ไม่มีไฟแผงประตู จึงต้องเดินสายไฟใหม่ขึ้นมา
และลิ้งเข้ากล่องฟิวส์ ความยากคือการจัดสายไฟผ่านประตูหน้าและเดินไปยังกล่อ งฟิวส์
รายการพวกนี้จะง่ายขึ้นมากหากรื้อรถให้โล่งๆแล้วเดิน ไฟใหม่ก่อนประกอบพรมต่างๆ

เอาภาพบางส่วนมาฝากครับ ตอนนี้ 90% ได้แล้วรอเก็บงานต่ออีกเล็กน้อยก็จะเสร็จแล้วครับ
เสาC รถโค๊ด A ไม่เหมือนกับ code B,C นะครับ หากเอาเสาซีรถ code B,C มาใส่
code A ตำแหน่งรูสายเบลท์จะไม่ตรงทำให้สายเบลท์ไม่ดึงกลับ เป็นอีกจุดนึงที่พึ่งรู้ตอนประกอบ
และพรมรองพื้นด้านหน้าคนนั่งและคนขับ ของรถ code A ก็ไม่เหมือน code B,C เช่นกัน
วางแล้วไม่พอดีต้องตัดกล่องพลาสติกรางสายไฟออกบางส่ว นจึงจะใส่ได้พอดี

งานนี้ได้ความรู้และทักษะเพิ่มขึ้นพอสมควรเลยครับ งานเสร็จแล้วก็ดีใจและภูมิใจครับ
ที่ได้เป็นรถประกอบมือเองจริงๆทั้งคัน ไว้มาต่อตอนจบครับ

เดินสายกราวน์และรื้อที่ปัดน้ำฝนเพื่อถอดตู้แอร์

เดินสายไฟแผงประตูและสายไฟสวิตช์เซนทรัลล๊อค

จัดระเบียบสายไฟและสายกราวน์ภายในรถ และตู้แอร์หลังประกอบเสร็จแล้ว

เปลี่ยนลุคไฟหรี่จากสีส้มแก่ๆร้อนๆให้เป็นสีที่ชอบ

ประกอบเบาะหน้าแล้วครับ

เบาะหลังเรียบร้อย

พักเหนื่อยสักครู่ครับ ^^
Old 18-08-2014, 04:54:30 PM   #30
koyoy

koyoy's Avatar

อ้างถึง:
ประกอบใกล้เสร็จแล้วครับ
งานที่มาทำต่อมีดังนี้

1.ทาสี Epoxy กันสนิมภายในรถทั้งหมด
2.ระบบไฟฟ้า เบาะไฟฟ้า ไฟแผงประตู สวิตช์เซนทรัลล๊อค สวิตโหมดpower สวิตช์O/D สวิตช์ตัดปั๊มติ๊ก สวิตช์เสาอากาศ กระจกหลังปรับแสง เปลี่ยนหลอดไฟหรี่ทั้งคันเป็นLED ใส่ลำโพงแผงประตู
3.งานแอร์ เปลี่ยนคอล์ยเย็น ล้างตู้แอร์ คืนระบบ heater
4.ประกอบภายในทั้งคัน เบาะหน้าปรับไฟฟ้า ด้านคนขับใส่recaro หลังเบาะหนังสีดำ

ตัวรถคันนี้เป็น code A เดิมๆเบาะปรับมือ ไม่มีไฟแผงประตู จึงต้องเดินสายไฟใหม่ขึ้นมา
และลิ้งเข้ากล่องฟิวส์ ความยากคือการจัดสายไฟผ่านประตูหน้าและเดินไปยังกล่อ งฟิวส์
รายการพวกนี้จะง่ายขึ้นมากหากรื้อรถให้โล่งๆแล้วเดิน ไฟใหม่ก่อนประกอบพรมต่างๆ

เอาภาพบางส่วนมาฝากครับ ตอนนี้ 90% ได้แล้วรอเก็บงานต่ออีกเล็กน้อยก็จะเสร็จแล้วครับ
เสาC รถโค๊ด A ไม่เหมือนกับ code B,C นะครับ หากเอาเสาซีรถ code B,C มาใส่
code A ตำแหน่งรูสายเบลท์จะไม่ตรงทำให้สายเบลท์ไม่ดึงกลับ เป็นอีกจุดนึงที่พึ่งรู้ตอนประกอบ
และพรมรองพื้นด้านหน้าคนนั่งและคนขับ ของรถ code A ก็ไม่เหมือน code B,C เช่นกัน
วางแล้วไม่พอดีต้องตัดกล่องพลาสติกรางสายไฟออกบางส่ว นจึงจะใส่ได้พอดี

งานนี้ได้ความรู้และทักษะเพิ่มขึ้นพอสมควรเลยครับ งานเสร็จแล้วก็ดีใจและภูมิใจครับ
ที่ได้เป็นรถประกอบมือเองจริงๆทั้งคัน ไว้มาต่อตอนจบครับ

เดินสายกราวน์และรื้อที่ปัดน้ำฝนเพื่อถอดตู้แอร์

เดินสายไฟแผงประตูและสายไฟสวิตช์เซนทรัลล๊อค

จัดระเบียบสายไฟและสายกราวน์ภายในรถ และตู้แอร์หลังประกอบเสร็จแล้ว

เปลี่ยนลุคไฟหรี่จากสีส้มแก่ๆร้อนๆให้เป็นสีที่ชอบ

ประกอบเบาะหน้าแล้วครับ

เบาะหลังเรียบร้อย

พักเหนื่อยสักครู่ครับ ^^
โกว่าเปิดรับงานประกอบภายในได้เลยนะ:ylsupe r:
koyoy is offline   Reply With Quote

Thread Tools Search this Thread
Search this Thread:

Advanced Search
Display Modes

Posting Rules