BenzOwner.NET 421 Forever

Go Back   BenzOwner.NET > หมวดทั่วไป > สนทนาปัญหารถ

Thread Tools Search this Thread Display Modes
Old 24-04-2020, 04:38:41 PM   #1
davincino

Default สตาร์ท เงียบ ไม่ติด

W210 e200 KOM

สตาร์ทไม่ติด เงียบมาก แบต เปลี่ยนใหม่แล้ว

ช่างได ทำสวิทปุมกด ต่อตรงไดสตาร์ท ก็สามารถติดได้ เข้าเกียร์ ดี ไม่ได้ ต้องใช้ปากกา เสียบตรงช่องปลดเกียร์ว่างแทน

จึงขับกลับบ้าน ได้ ที่หน้ามีไฟโชว์ด้านล่าง ซ้ายสุด สองอัน อันแรก EPS and ABS ตามลำดับ

ขณะขับคล้าย เครื่องใช้เกียร์ตำ่ตลอดเลยครับ

เรียน ถามผู้รู้นะครับ ช่วย วิเคราะห์หน่อยครับ

อีกอย่าง ไฟเบรคติดนะครับ ไฟถอยไม่ติดครับ
davincino is offline   Reply With Quote
Old 24-04-2020, 07:34:11 PM   #2
ืnusorn

ืnusorn's Avatar

ขอตอบในส่วนที่วิ่งได้แต่เกียร์ต่ำ
คือมันเข้าเซฟโหมด
ป้องกันเสียหายมากกว่านี้

เคยทำผ่านมือ
ก็แค่เปลี่ยนคอนดักเตอร์เพลท
หรือช่างเรียกว่าแผงวงจรเสีย
ไม่ยาก/ไม่ง่ายถ้ามีทักษะครับ

ตัวนี้ไม่แพงแล้วยุคนี้
ทุกอย่างซ่อมบำรุงได้
งบไม่บาน
หากเข้าใจครับ

Last edited by ืnusorn; 24-04-2020 at 08:43:00 PM.
ืnusorn is offline   Reply With Quote
Old 24-04-2020, 08:44:03 PM   #3
davincino

ขอบคุณครับ เซฟตี้สวิตเกียร์รุ่นนี้เค้าว่า อยู่ตรง ใต้ด้ามเกียร์ ไม่ได้อยู่ตรงใต้ท้อง ด้านข้างท้องเกียร์

ช่างได เค้าบอก อะครับมางี้ งง

ส่วนเพลด สมองเกียร์เคยเปลี่ยนหลายปี แล้วครับ เกียร์ไฟฟ้า .6

พุ่งนี้จาไปหา ช่างแล้วครับ

ขอบคุณอีกครั้งครับ
davincino is offline   Reply With Quote
Old 24-04-2020, 09:31:43 PM   #4
ืnusorn

งานนี้รื้อเยอะหน่อย

เซฟตี้สวิตก็ทำงานเหมือนรุ่นเก่า
เกียร์จุด5 คันW140 ผมอยู่ข้างเกียร์เลย
หากใครช่างสังเกตหน่อย
ไฟถอยไม่ติดเมื่อเข้าเกียร์R
ให้รีบจัดการ

ส่วน722.6คันท่าน
จบง่ายสุด
ก็เปลี่ยนยกด้าม
โกดังเบนซ์มีขายเยอะครับ

เมื่อConductor plateเคยเปลี่ยน
(แต่ก็เสียได้อีก!!!)
ก็ลองฟลัช/เปลี่ยนน้ำมันเกียร์

หากได้ดูช่างทำ
จะเห็นโซลินอยด์
อยู่รอบแผงวงจร 2ข้างเป็นตับเลย

Last edited by ืnusorn; 24-04-2020 at 09:38:21 PM.
ืnusorn is offline   Reply With Quote
Old 25-04-2020, 03:38:09 AM   #5
davincino

Conductor plate สีเทาๆ เป็นคล้ายถาดพลาสติก ช่างเบนซ์เคยเบิกมาใส่ให้ครับ ห้าพันเศษ มีค่าน้ำเกียร ห้าหกลิตรรวมค่แรงาก็หลายตังอยู่ครับ

ส่วนสวิทเกียร์ ต้องคงเปลี่ยนตามที่ท่านแนะนำนะครับ ไม่รู้จาหามือสองได้ไหม ว่าจะลองแถวเมืองนนท์ดู ครับ ไม่ได้ เล่นอะไหล่มือมาหลายปีละครับบ

คงเหมือนมือใหม่อีกคั้รง ขอบคุณครับ
Old 25-04-2020, 10:41:00 AM   #6
ืnusorn

หยุดพักวันนึง มาช่วยตอบ
(ท่านๆจะกดThanksให้ ก็จะมีกำลังใจนะครับ)

ไปโกดังเบนซ์ย่านพระราม5
ช่างก็หากันแถวนั้น
ของสดๆใหม่พอควรจากรถยุ่นปี่ไมล์น้อย
ผมจะรื้อก่อน แล้วถ่ายส่งไลน์ไป
เค้าก็เลือกสวยๆให้ทุกที
มอไซค์ส่งมาแค่อึดใจเดียว
เอาเวลาทำความสะอาดให้เกลี้ยงๆ
แม้แต่แป๊บผมก็ใช้กระบอกน้ำยาอัดความดัน
กดทะลวงให้โล่งๆ

ส่วนเจ้าคอนดัตเตอร์ผมเคยสั่งนอก
มีแต่สีดำ. มือ2ห้ามใช้
รื้อบ่อยเด๋วพวกที่Sealด้วยโอริง
จะรั่วนะ และสำคํยต้องสะอาด
น้ำมันเกียร์.6ยังใสเลย
ปนเปื้อนได้ยังไง!

ใจเย็นๆจอดหลายวันไม่เป็นไรมั้งครับ
ขับอีกคันไปหาของ
ไลน์มาก็ได้ จะช่วยดู
ยินดีช่วยอย่างจริงใจครับ

Last edited by ืnusorn; 25-04-2020 at 11:02:20 AM.
คำขอบคุณจาก :
Old 25-04-2020, 11:19:48 AM   #7
davincino

อ้างถึง:
Originally Posted by ืnusorn View Post
หยุดพักวันนึง มาช่วยตอบ
(ท่านๆจะกดThanksให้ ก็จะมีกำลังใจนะครับ)

ไปโกดังเบนซ์ย่านพระราม5
ช่างก็หากันแถวนั้น
ของสดๆใหม่พอควรจากรถยุ่นปี่ไมล์น้อย
ผมจะรื้อก่อน แล้วถ่ายส่งไลน์ไป
เค้าก็เลือกสวยๆให้ทุกที
มอไซค์ส่งมาแค่อึดใจเดียว
เอาเวลาทำความสะอาดให้เกลี้ยงๆ
แม้แต่แป๊บผมก็ใช้กระบอกน้ำยาอัดความดัน
กดทะลวงให้โล่งๆ

ส่วนเจ้าคอนดัตเตอร์ผมเคยสั่งนอก
มีแต่สีดำ. มือ2ห้ามใช้
รื้อบ่อยเด๋วพวกที่Sealด้วยโอริง
จะรั่วนะ และสำคํยต้องสะอาด
น้ำมันเกียร์.6ยังใสเลย
ปนเปื้อนได้ยังไง!

ใจเย็นๆจอดหลายวันไม่เป็นไรมั้งครับ
ขับอีกคันไปหาของ
ไลน์มาก็ได้ จะช่วยดู
ยินดีช่วยอย่างจริงใจครับ

กลับบ้าน แล้ว หลังจาก ไปพบช่างเบนซ์ เจ้าประจำกัน ไปถึงบอกอาการยังเสร็จ ช่างท่าน จับเปิดกระโปรง

เปิดกล่องดำๆด้านคนนั่ง ดึงรีเรย์ ดำๆยาว มาเปลี่ยนลองให้ สตาร์ทตูม ติด ไชโย

อาการต่างๆหายไปหมดเลยครับ เบิกรี

Old 25-04-2020, 11:23:42 AM   #8
davincino

[QUOTE=davincino;931078]กลับบ้าน แล้ว หลังจาก ไปพบช่างเบนซ์ เจ้าประจำกัน ไปถึงบอกอาการยังเสร็จ ช่างท่าน จับเปิดกระโปรง

เปิดกล่องดำๆด้านคนนั่ง ดึงรีเรย์ ดำๆยาว มาเปลี่ยนลองให้ สตาร์ทตูม ติด ไชโย

อาการต่างๆหายไปหมดเลยครับ เบิกรี

เรย์ A000 540 01 72 แท้ มาใส่ เรียบร้อย รถมาปกติแล้วครับ

ขอบคุณนะครับ
Old 25-04-2020, 12:42:31 PM   #9
ืnusorn

สไตล์เอาอีกคันมาสับลอง
พอเดาได้ว่าท่านไปอู่ไหน

ทำไมรีบกลับล่ะท่าน
ไม่เปลี่ยนน้ำมันใหม่ๆใส่

วาวป๋องแป๋ง
ไม่แพงแล้ว

แต่ถ้าฝนตกอาจต้องรอ
ฝนหยุดถึงทำต่อ ผมแปลกใจ!

ต่อเรื่องสตาร์ทเงียบ
รีเลย์ลูกเต๋าที่เปลี่ยน
คือ OVP = โอเวอร์โหลดโปรเท็ก

ก็อย่าเพิ่งนอนใจ
มีหลายสิ่งบ่งบอกว่า
เซฟตี้สวิตถึงอายุ

กำลังจะมาเพิ่มเติมเรื่องความสะอาด
อย่าง722.9หรือ7G ไม่มีก้านเติมแล้ว

เพราะเล่นงอกLifetime
น้ำมันที่เคนถ่ายออกมา ดำมาก

อยากฟลัชเปลี่ยนทั้งระบบ/เติมใหม่
ให้มืออาชีพทำได้
โดยสวมNOZZLEเข้ารูถ่ายข้างใต้

ใช้ลมอัดน้ำมันเข้า
ดันน้ำมันเก่าออก

ท้ายสุด
ก็เข้าเกียร์ทุกเกียร์
เกียร์ละ5วิ อย่างท่านสมชายแนะก็ได้
แต่เพิ่มเรื่องอุณหภูมิ
ใช้ปืนแบบที่ยิงหน้าผากพวกเราช่วงCOVID
ยิงอ่างน้ำมันเกียร์ วัดที่85C ครับ

Last edited by ืnusorn; 25-04-2020 at 02:10:18 PM.
Old 25-04-2020, 04:04:10 PM   #10
davincino

คือ สองวันมานี้ืใช้ตีงไปประมาณ หมื่นนึงพอดีครับ เกี่ยวรถคันนี้ ใจไม่คอไม่ดีเลยครับ ไม่ได้ออกไปทำงาน ไม่มีรายได้เลย

น้ำมันเกียร์รวม ไส้กรอง พึงจะเปลี่ยนไม่นาน นะครับท่าน ครั้งแรก ล้าง 5 + 5 ใส่จริง กา วาวป๋องแดง
ลิตรละ สองร้อย บาท
ตามผู้รู้(เซียน)ในนี้ นะครับ

กะว่าเดือนถัดไป เปิดทำงานกันแล้ว จาถ่ายน้ำมันเครื่องพร้องไปทีเดียวกันครับ จริงแล้วเงินทองไม่ใช่ปัญหาหรอกครับ แต่ แต่ แต่

โควิด จำเป็น ต้อง ประหยัด สุดๆเลยครับ ดูถ้า งานนี้ยาว แน่นอน

ถามคร้้งแรก ผิดพลาด ขออภัย เป็น อ่านอยู่นานแล้วครับ อาการแบบนี้ ประหลาดดีนะครับ
Old 25-04-2020, 07:21:03 PM   #11
ืnusorn

อ้างถึง:
Originally Posted by davincino View Post
คือ สองวันมานี้ืใช้ตีงไปประมาณ หมื่นนึงพอดีครับ เกี่ยวรถคันนี้ ใจไม่คอไม่ดีเลยครับ ไม่ได้ออกไปทำงาน ไม่มีรายได้เลย

น้ำมันเกียร์รวม ไส้กรอง พึงจะเปลี่ยนไม่นาน นะครับท่าน ครั้งแรก ล้าง 5 + 5 ใส่จริง กา วาวป๋องแดง
ลิตรละ สองร้อย บาท
ตามผู้รู้(เซียน)ในนี้ นะครับ

กะว่าเดือนถัดไป เปิดทำงานกันแล้ว จาถ่ายน้ำมันเครื่องพร้องไปทีเดียวกันครับ จริงแล้วเงินทองไม่ใช่ปัญหาหรอกครับ แต่ แต่ แต่

โควิด จำเป็น ต้อง ประหยัด สุดๆเลยครับ ดูถ้า งานนี้ยาว แน่นอน

ถามคร้้งแรก ผิดพลาด ขออภัย เป็น อ่านอยู่นานแล้วครับ อาการแบบนี้ ประหลาดดีนะครับ
ขนาดอู่ในตำนาน รถโล่งมาเป็นเดือนแล้ว
ใครบอกมีงานทุกวัน/น่าคิด

ยกตัวอย่างท่อเบนซิลห้องเครื่อง
2เส้นนี้ไม่ไปเสียดสีอะไรกับใคร
จัดเมตรละร้อย ตัดเท่าของเดิมมาใส่เอง
แหวนรัดหัวท้าย..จบ
W210 เส้นเดียวด้วย
สั้นๆเอง จับเทียบวัด/ตัดใส่
ที่เหล่อเก็บไว้ทำคันอื่น

พวกเซ็นเซอร์ต่างๆ
ก็เอาแอลกอฮอลที่ท่านเช็ดโต๊ะช่วงCOVIDกัน
หยดใส่ที่ขั้ว แปรงสีฟันเก่าปัดๆก็เสร็จ

นอกจากเรื่องจำเป็น
ทำเองไม่ได้แน่ๆเช่น เปลี่ยนปั้มติ๊ก/กรองเบนซิล
อย่างอื่นเสีย ยังพอวิ่งได้
แต่หมุนแล้วเงียบ เพราะปั้มตาย
ต้องยกรถ ค่าสไลด์ต่ำ ๆ1500

หรือในห้องเครื่อง หม้อต้มแกสรั่วแล้ว
ท่อแกสปริ/ท่อน้ำร้อนแข็ง ก็ควรทำ
พวกนี้เราเตือนตัวเองได้
หาที่ทำในราคาไม่แพงได้
มีแนะกันไว้หมดแล้ว

Last edited by ืnusorn; 25-04-2020 at 08:46:48 PM.

Thread Tools Search this Thread
Search this Thread:

Advanced Search
Display Modes

Posting Rules