BenzOwner.NET 421 Forever

Go Back   BenzOwner.NET > หมวดทั่วไป > สนทนาปัญหารถ

Thread Tools Search this Thread Display Modes
Old 08-08-2014, 11:41:19 AM   #1
หมอไทย

Lightbulb ขอทราบเทคนิคเปลี่ยนราง+หัวฉีด M111

E220 เครื่อง M111 รางหัวฉีดรั่ว วิ่งน้ำมัน หรือสตาร์ท สั่น ดับ

วิ่งแกสปรกดี

ซื้อรางหัวฉีดมือสองมา ดูแล้วน่าจะเปลี่ยนได้เอง

พี่ๆท่านไดเคย DIY หรือมีข้อควรระวังเป็นพิเศษ ขอความกรุณา โปรดชี้แนะ

ขอบคุณครับ
หมอไทย is offline   Reply With Quote
Old 09-08-2014, 07:57:27 PM   #2
321

321's Avatar

ช่วงถอดราง M104 ไว้เป็นแนวทาง
http://www.benzowner.net/forum/showthread.php?t=73790
321 is offline   Reply With Quote
Old 09-08-2014, 09:43:19 PM   #3
tone123

เปลี่ยนเองได้ง่ายมากครับ

1.ถอดท่อน้ำมันเข้า-ออกจากที่รางก่อนครับ ถ้าไม่เคยถอดจะถอดยากนิดนึงครับ
2.ใต้รางหัวฉีดจะมีน็อต 6 เหลี่ยมสำหรับยึดรางอยู่ 2 ตัว
3.ดึงท่อแว็คคั่มที่วาล์วกัดแรงดันออก
4.ดึงรางหัวฉีดออกมาตรงๆครับ

ตอนใส่กลับก็ทำย้อนกลับครับ
ถ้าไม่มีหัวฉีดแก๊สจะรื้อได้ง่ายครับ

ตรงปลายหัวฉีดจะมีหมวกรัดไม่ให้โอริงหัวฉีดร่วงไปในห ้องเผาไหม้ครับ
ถ้าไม่มีต้องหามาใส่ครับ

ส่วนโอริงหัวฉีดควรซื้อของแท้ ของเทียมใช้ไม่ทน ราคาเอาเรื่องอยู่ครับ
ใช้หัวล่ะ 2 ตัวบน-ล่างครับ
tone123 is offline   Reply With Quote
Old 09-08-2014, 10:11:42 PM   #4
Coffee Cup

Coffee Cup's Avatar

คันของผมเจ้าน๊อตรู 6 เหลี่ยมไม่รู้ช่างคนไหนทำ 6 เหลี่ยมรูดเป็นวงกลมซะแล้ว 1 ตัว
ใช้ 6 เหลี่ยม ขันไม่ออก ยังหาวิธีแก้ไขอยู่เลยครับ ที่มันแคบทำยาก
Coffee Cup is offline   Reply With Quote
Old 09-08-2014, 10:29:05 PM   #5
tone123

ลองใช้คีบจับแล้วหมุนออกไหมครับ
ถ้าไม่ออกจริงๆคงต้องพึ่งโรงกลึงหรือเครื่องมือนี้คร ับ
tone123 is offline   Reply With Quote
คำขอบคุณจาก :
Old 09-08-2014, 10:36:51 PM   #6
artnatice

artnatice's Avatar

รบกวนขอความรู้ครับ

หัวฉีดเสียตามอายุ หรือว่าสาเหตุอื่นๆ ครับ เช่น แก๊สโซฮอล หรือใช้แต่แก๊สน้ำมันไม่ค่อยได้ใช้ หัวฉีดเลยไปไวครับ เห็นเพื่อนๆ สมาชิกหัวฉีดเสียกันหลายท่านครับ
artnatice is offline   Reply With Quote
Old 09-08-2014, 11:24:29 PM   #7
tone123

ส่วนใหญ่จะตามอายุมันครับ
มีหลายแบบที่เสีย เช่นโซลินอยไหม้ หัวฉีดตัน ฉีดไม่เป็นฝอยหรือปิดไม่สนิทครับ
เท่าที่เจอจะตันและปิดไม่สนิทครับ มันจะหยดๆตลอดทำให้รอบเดินเบาไม่นิ่งครับ

บางท่านอาจไปร้านซ่อม แต่ผมเลือกหาสภาพดีเปลี่ยนครับ เวลาเสียจะไล่ๆกันครับ
แต่หลักๆเลยที่เสียจริงๆจะเป็นที่โอริงหัวฉีดหาย หลุด เสื่อมมากกว่าครับ

ใช้แก๊สเยอะๆไม่ค่อยใช้น้ำมันจะเป็นครับ อารมณ์ประมานหัวเตาแก๊สครับ นานๆไปเริ่มอุดตัน
มีเขม่าไปอุด หัวฉีดจะแห้งๆเพราะไม่ค่อยได้ใช้ครับ
แก๊สโซฮฮลล์เท่าที่ทดลองมาไม่มีผลเลยครับ
เพราะตอนยังใช้น้ำมันแก๊สโซฮอลล์ออกมาผมก็ใช้เลย ใช้มา5-6ปีแล้วมาติดแก๊สครับ
ล่าสุดก็เพิ่งเริ่มเสียกันช่วง2ปีมานี้ หัวฉีดเดิมติดมาตั้งแต่ซื้อรถครับ
Old 09-08-2014, 11:34:29 PM   #8
artnatice

artnatice's Avatar

Smile

อ้างถึง:
Originally Posted by tone123 View Post
มีหลายแบบที่เสีย เช่นโซลินอยไหม้ หัวฉีดตัน ฉีดไม่เป็นฝอยหรือปิดไม่สนิทครับ
เท่าที่เจอจะตันและปิดไม่สนิทครับ มันจะหยดๆตลอดทำให้รอบเดินเบาไม่นิ่งครับ

บางท่านอาจไปร้านซ่อม แต่ผมเลือกหาสภาพดีเปลี่ยนครับ เวลาเสียจะไล่ๆกันครับ
แต่หลักๆเลยที่เสียจริงๆจะเป็นที่โอริงหัวฉีดหาย หลุด เสื่อมมากกว่าครับ

ใช้แก๊สเยอะๆไม่ค่อยใช้น้ำมันจะเป็นครับ อารมณ์ประมานหัวเตาแก๊สครับ นานๆไปเริ่มอุดตัน
มีเขม่าไปอุด หัวฉีดจะแห้งๆเพราะไม่ค่อยได้ใช้ครับ
แก๊สโซฮฮลล์เท่าที่ทดลองมาไม่มีผลเลยครับ
เพราะตอนยังใช้น้ำมันแก๊สโซฮอลล์ออกมาผมก็ใช้เลย ใช้มา5-6ปีแล้วมาติดแก๊สครับ
ล่าสุดก็เพิ่งเริ่มเสียกันช่วง2ปีมานี้ หัวฉีดเดิมติดมาตั้งแต่ซื้อรถครับ
ขอบคุณครับ
ตอบละเอียด กระจ่างมากครับ
อาร์ท
artnatice is offline   Reply With Quote
Old 10-08-2014, 06:30:09 PM   #9
ืnusorn

ืnusorn's Avatar

อ้างถึง:
Originally Posted by tone123 View Post

เมื่อคืนเจอในอีเบย์
http://www.ebay.com/itm/400599406161...%3AMEBIDX%3AIT
เกือบจะสั่งซื้อแล้ว แต่ดันไม่ระบุรุ่นที่ใช้ บอกแต่ของบอส
มาอ่านเจอที่ท่านให้ คห ขอสอบถามเลยว่า โอริงที่ขายขนาดใกล้เคียงกับหัวฉีดของเครื่องM104มั้ ยครับ กำลังจะรื้อรางมาดูหัวฉีดเหมือนกัน
เพราะสตาร์ทติดแล้วควันดำเยอะ ต้องเบิ้ลทิ้ง เหมือนน้ำมั่นท่วม ทั้ง ๆ ที่ก่อนสตาร์ทผมไม่นิยมเหยียบคันเร่ง จำตอนรถใหม่ ๆ ได้ว่า รอบจะเร่งขึ้นแล้วลงเอง โดยไม่ต้องเหยัียบคันเร่งช่วย..
ืnusorn is offline   Reply With Quote
Old 10-08-2014, 06:57:52 PM   #10
tone123

ผมซื้อมาอันล่ะ 170 ของเบนซ์แท้แกะจากซองครับ
หัวฉีดและลูกยางของ M111และM104 หน้าตาเหมือนกันทุกประการใช้แทนกันได้ครับ

ดูจากราคาใน ebay แล้วไม่แพงเลยครับแต่ไปแพงค่าส่งครับ
อันนี้คือ dimension ของโอริงครับ ไม่ละเอียดมากเนื่องจากเอาเวอร์เนียธรรมดาๆมาวัดครับ

Old 10-08-2014, 08:40:10 PM   #11
ืnusorn

อ้างถึง:
ผมซื้อมาอันล่ะ 170 ของเบนซ์แท้แกะจากซองครับ
หัวฉีดและลูกยางของ M111และM104 หน้าตาเหมือนกันทุกประการใช้แทนกันได้ครับ

ดูจากราคาใน ebay แล้วไม่แพงเลยครับแต่ไปแพงค่าส่งครับ
อันนี้คือ dimension ของโอริงครับ ไม่ละเอียดมากเนื่องจากเอาเวอร์เนียธรรมดาๆมาวัดครับ

กลับขึ้นไปอ่านความเห็นของท่านอีกรอบ
...แบบนี้แสดงว่าคันผมเสียเฉพาะที่โอริง ?
เพราะตอนใช้น้ำมันวิ่งเรียบเนียน มีปัญหาเฉพาะตอนสตาร์ทอย่างที่เล่าไป
โอริงเบนซ์ที่ท่านซื้อ มาจากวัดโสมป่าว ผมจะได้ให้ร้านส่งมาบ้าง หัวของ 2 ชิ้น ?
อีเบย์ผมไว้เทียบราคา เวลาอยากได้อะไร จะให้คู่ค้าที่ลอนดอนหาให้ อะไหล่เบนซ์รุ่นไหนมีหมด
ของอีเบย์ค่าส่งผมไม่ซีเรียส แต่สินค้าไม่มีคุณภาพน่ะเซ่
อย่างเวอร์เนียก็รุ่นเดียวกับท่าน อาการหลวมตรงแบตเหมียนกัลล์ เดี๋ยวขอเลียนแบบบ้างนะ
เลยทำให้คิดไปว่า แล้วเลขที่วัดออกมาจะตรงป่าว?
**ทั้ง ๆ ที่ชอบเขาแกะด้านบน ที่ไว้วัดรูท่อยางแก็ส ท่อน้ำมัน แต่เบื่อเวอร์เนียติด ๆ ดับ ๆ
ตอนหลังเลยสั่งแบบนี้มาใช้แทน ยิ่งพวกช่างและร้านก่อสร้างชอบพูดเป็นหุน ผมจำผิดถู้กที ใครมีเทคนิคการจำหน่วยหุน..บอกที อย่างท่อPU ที่จะใช้ตอนไล่ลมเบรค กี่หุนครับ
ืnusorn is offline   Reply With Quote
Old 10-08-2014, 09:49:16 PM   #12
tone123

1. ไม่จำเป็นเสมอไปครับ สาเหตุมีมากมาย แต่ถ้าโอริงรั่วหรือหายก็เป็นส่วนหนึ่งของอาการครับ
2. ผมสั่งจากร้านแถวลาดพร้าวครับ ของแบบนี้ก็ตอบไม่ได้ว่าที่บอกแท้จะแท้จริงหรือเปล่า
ใช้ความเชื่อใจครับ ถ้าให้ชัวร์เข้าศูนย์เบิกเลยครับ
3. หัวฉีด1หัวใช้โอริง 2 ชิ้นบน-ล่างตามรูปครับ
4. ไม่มีการวัดอะไรที่ให้ค่าได้ตรงเป๊ะ 100% ต้องมี error บ้างครับ แต่error ตรงนั้น
เป็นค่าที่เรายอมรับได้หรือไม่ ค่าที่ผมวัดกับยางผมไม่ซีเรียสเพราะยางสามารถยืดตัวไ ด้ เลยไม่ห่วง
มากครับ Taper gauge ของคุณก็มีประโยชน์ครับ แต่การใช้งานตามบ้านแทบจะไม่ได้ใช้ครับ
แต่ท่านใดอยากมีติดไว้ก็ไม่เสียหายครับ
5. หน่วยหุนจำไม่ยากครับ 1นิ้วแบ่งเป็น 8 ส่วน 1ส่วน=1หุน ดังนั้นเวลาเขาบอกเป็นหุนๆๆ
ให้หาร 8 ก็จะออกมาเป็นจำนวนนิ้วครับ เช่น 2หุน ก็คือ 2/8"หรือ 1/4"ครับ
Old 10-08-2014, 10:24:41 PM   #13
หมอไทย

Question บทเรียนราคาสามพัน ฮิฮิฮิ

ขอบคุณทุกท่านครับ

แต่ผมมีเรื่องที่ประสบมาเลา่สู่กันฟัง

รถติดแกสมาประมาณ ห้า หก ปี มีปัญหาเติมน้ำมันมากไม่ได้ มันรั่วออกทางถังชาร์โคล

จึงเดิมน้ำมันไว้ประมาณ สามร้อยบาท มากกว่านี้ไม่ได้ น้ำมันจะหมดก็ค่อยเดิม(ตอนไฟถังน้ำมันโชว์)

อาทิตย์ก่อน สตาร์ท น้ำมัน สั่น....ดับ ต้องสตาร์ทด้วยแกส วิ่งแกสปรกติดี

กดสวิทช์เป็นน้ำมัน ความเร็วจะค่อยๆลดลง ต้องเปลี่ยนเป็นแกส

ใช้ Code reader ฟ้องว่า injector ที่สามเสีย

เชื่อว่า หัวฉีดเสีย ทนใช้แกสอยู่อีกหนึ่งสัปดาห์ แอบสตาร์ทน้ำมัน บ้าง ยิ่งสตาร์ทยากขึ้น จนถึงไม่ติดเลย

สรุปกับช่าง(1)ว่า หัวฉีดเสีย..... ไม่ได้เช็คด้วยสตาร์

ผมสั่งซื้อหัวฉีดมือสองพร้อมราง (สามพันบาท) จากห้องซื้อขาย

ได้ของมาแล้ว จึงตั้งกระทู้นี้ เผื่อจะแกะเอง...เอามันส์

แต่เกิดเอะใจ ขับรถไปหาช่างที่สอง ให้เปลี่ยนรางกับหัวฉีดให้ที หลังจากซักประวัติ เรื่องหัวเทียน ปั๊มเชื้อเพลิง แอร์โฟล ....

ช่างเอาประแจ ไปไขคลายนัทท่อน้ำมันที่เข้าราง และให้ผมสตาร์ท ไม่มีน้ำมันออกเลย

ช่างให้ผมขับด้วยแกส ไปเติมน้ำมัน

กลับมาถึงอู่ ช่างสตาร์ทด้วยน้ำมัน โอ้ เครื่อง crank อยู่สักพัก แล้วก็ติดปรกติ เร่งปรกติ

สรุป....น้ำมันแห้งถัง เกจ์น้ำมันเสียครับ (ปรกติมันจะโชว์รูปถังน้ำมัน)

ช่างเอาสตาร์เช็ค....ปรกติหมด???

ช่างที่สองบอกว่า หัวฉีดรุ่นนี้เสียยากสส์

ไลน์ไปเรียนขอส่งของคืนผู้ขาย ท่านไม่รับคืน แม้ผมจะให้ราคาลดลงตามควร

ท่านไม่รับคืนครับ ผมยังมีมันอยู่

ท่านไดอยากเอาไปลองหรือต้องการใช้ PM มาได้ ฟรีครับ

สรุป ...code reader ทำเอง.......ทำให้วินิจฉัยผิด

...เกจ์น้ำมันเสีย ถังน้ำมันใส่น้ำมันได้น้อย ซึ่งสองเรื่องหลังนี้ ใคร่ขอคำแนะนำจากเพื่อนๆว่าจะไปทางไหนดี

อ่านกระทู้แทบทุกวัน ทุกกระทู้ แต่ยังไม่เกิดภาพว่าจะแก้ไขอย่างไร

ช่างที่สองก็ไม่กล้าตอบว่าทำอย่างไร กับสองปัญหาหลังนี้

เปลี่ยนถัง ลูกลอยถังน้ำมัน วาล์วระบายไอน้ำมัน ดีไหมครับ

ขอบคุณครับผม
หมอไทย is offline   Reply With Quote
Old 11-08-2014, 12:31:10 AM   #14
Coffee Cup

เปลี่ยนถังน้ำมัน ผมว่าจบปัญหาแน่
แต่ดูเหมือนว่าจะเอาฆ้อนทุบยุงที่กัดที่ต้นแขน
ยุงตายแต่แขนหักเปล่า ๆ

น่าจะหาปัญหาจริงๆให้เจอะ
คาดว่าวาล์วระบายไอน้ำม้นตัน

รถของผมก็เคยเกจเสีย เปลี่ยนแล้วก็ใช้ได้
แต่ตอนนี้ลูกลอยเสีย วัดน้ำมันไม่ได้เหมือนกัน
ใช้วิธีเติมเต็มถังไว้ นาน ๆ เติมทีครับ

ขอบคุณในน้ำใจไม่ตรีที่จะแจกหัวฉีดครับ
Coffee Cup is offline   Reply With Quote
Old 11-08-2014, 09:56:18 AM   #15
ืnusorn

อ้างถึง:
Originally Posted by หมอไทย View Post
ขอบคุณทุกท่านครับ

แต่ผมมีเรื่องที่ประสบมาเลา่สู่กันฟัง

รถติดแกสมาประมาณ ห้า หก ปี มีปัญหาเติมน้ำมันมากไม่ได้ มันรั่วออกทางถังชาร์โคล

จึงเดิมน้ำมันไว้ประมาณ สามร้อยบาท มากกว่านี้ไม่ได้ น้ำมันจะหมดก็ค่อยเดิม(ตอนไฟถังน้ำมันโชว์)

อาทิตย์ก่อน สตาร์ท น้ำมัน สั่น....ดับ ต้องสตาร์ทด้วยแกส วิ่งแกสปรกติดี

กดสวิทช์เป็นน้ำมัน ความเร็วจะค่อยๆลดลง ต้องเปลี่ยนเป็นแกส

ใช้ Code reader ฟ้องว่า injector ที่สามเสีย

เชื่อว่า หัวฉีดเสีย ทนใช้แกสอยู่อีกหนึ่งสัปดาห์ แอบสตาร์ทน้ำมัน บ้าง ยิ่งสตาร์ทยากขึ้น จนถึงไม่ติดเลย

สรุปกับช่าง(1)ว่า หัวฉีดเสีย..... ไม่ได้เช็คด้วยสตาร์

ผมสั่งซื้อหัวฉีดมือสองพร้อมราง (สามพันบาท) จากห้องซื้อขาย

ได้ของมาแล้ว จึงตั้งกระทู้นี้ เผื่อจะแกะเอง...เอามันส์

แต่เกิดเอะใจ ขับรถไปหาช่างที่สอง ให้เปลี่ยนรางกับหัวฉีดให้ที หลังจากซักประวัติ เรื่องหัวเทียน ปั๊มเชื้อเพลิง แอร์โฟล ....

ช่างเอาประแจ ไปไขคลายนัทท่อน้ำมันที่เข้าราง และให้ผมสตาร์ท ไม่มีน้ำมันออกเลย

ช่างให้ผมขับด้วยแกส ไปเติมน้ำมัน

กลับมาถึงอู่ ช่างสตาร์ทด้วยน้ำมัน โอ้ เครื่อง crank อยู่สักพัก แล้วก็ติดปรกติ เร่งปรกติ

สรุป....น้ำมันแห้งถัง เกจ์น้ำมันเสียครับ (ปรกติมันจะโชว์รูปถังน้ำมัน)

ช่างเอาสตาร์เช็ค....ปรกติหมด???

ช่างที่สองบอกว่า หัวฉีดรุ่นนี้เสียยากสส์

ไลน์ไปเรียนขอส่งของคืนผู้ขาย ท่านไม่รับคืน แม้ผมจะให้ราคาลดลงตามควร

ท่านไม่รับคืนครับ ผมยังมีมันอยู่

ท่านไดอยากเอาไปลองหรือต้องการใช้ PM มาได้ ฟรีครับ

สรุป ...code reader ทำเอง.......ทำให้วินิจฉัยผิด

...เกจ์น้ำมันเสีย ถังน้ำมันใส่น้ำมันได้น้อย ซึ่งสองเรื่องหลังนี้ ใคร่ขอคำแนะนำจากเพื่อนๆว่าจะไปทางไหนดี

อ่านกระทู้แทบทุกวัน ทุกกระทู้ แต่ยังไม่เกิดภาพว่าจะแก้ไขอย่างไร

ช่างที่สองก็ไม่กล้าตอบว่าทำอย่างไร กับสองปัญหาหลังนี้

เปลี่ยนถัง ลูกลอยถังน้ำมัน วาล์วระบายไอน้ำมัน ดีไหมครับ

ขอบคุณครับผม
เห็นด้วยกับการเปลี่ยนถังน้ำมัน ได้ยินว่าราคาก็ไม่สูงมาก
ดีซะอีกได้ถังสะอาด ๆ เปลี่ยนกรองก้นถังไปเลย
**คันผมสงสัยมีปัญหาเรื่องหัวฉีดรั่ว ช่างเคยบอก
ว่าจะลองถอดมาตรวจเช็ค จึงต้องหาโอริง หาอะไหล่เตรียมไว้
หากได้ถอดมา จะได้ทำการล้างด้วย ศึกษามา 2 เดือนแล้ว แต่ยังไม่ได้ทำสักที
วิธีการ***ใช้หลอดเข็มฉีดยา 5cc สวมเพื่อเติมน้ำมันล้างหัวฉีด และกดสวิต
ยังคิดไม่ออกว่าไฟเข้าหัวฉีด จะทำไว้ที่เท้ายังไง เพราะ 2 มือไม่พอซะแล้ว

Last edited by ืnusorn; 11-08-2014 at 10:09:33 AM.
Old 11-08-2014, 02:36:42 PM   #16
ekachai_v

ผมขอรับรางหัวฉีดได้ไหมครับ รถผม c180 มันมีแรคกูเลเตอร์ 2 ตัว มันชอบรั่วที่ตัวหลัง ช่างแนะนำให้เอารางหัวฉีด c หรือ e 220 มาใส่แทน
ekachai_v is offline   Reply With Quote
Old 11-08-2014, 03:22:36 PM   #17
หมอไทย

Default ท่าน ืnusorn มาก่อนครับ

ท่าน ekachai_v มาทีหลังท่าน ืnusorn ครับ

ท่าน ืnusorn PM มาตอน 10 โมงเช้าครับ

เรื่องเทสต์หัวฉีด ....อ่านมานาน เชื่อว่าท่าน ืnusorn ทำได้ครับ ทำกับรางที่ติดมาด้วนั้นเลย

โดยจ่ายไฟทีละหัว

ทำเป็น DIY เลยครับ

Last edited by หมอไทย; 11-08-2014 at 03:30:42 PM.
Old 11-08-2014, 06:47:26 PM   #18
321

321's Avatar

clear code แล้วอ่าน code reader ใหม่น่าเป็นปกติ
fault code สะท้อนความเป็นจริงในเงื่อนไขที่น้ำมันมาตามปกติ
ecu ไม่มีเซ็นเซอร์เรื่องน้ำมันไม่มาที่รางหัวฉีด คงคิดว่ามีไฟเตือนที่หน้าปัทม์พอเพียงแล้ว
เมื่อน้ำมันไม่มีเผาไหม้ ecu สั่งเปิดหัวฉีดเต็มที่จนเกินลิมิตแต่รอบไม่ขึ้นเลยฟ้ องหัวฉีดเสีย ตามเงือนไขปกติน้ำมันต้องมี
321 is offline   Reply With Quote
Old 12-08-2014, 08:26:36 AM   #19
ekachai_v

อ้างถึง:
Originally Posted by หมอไทย View Post
ท่าน ekachai_v มาทีหลังท่าน ืnusorn ครับ

ท่าน ืnusorn PM มาตอน 10 โมงเช้าครับ

เรื่องเทสต์หัวฉีด ....อ่านมานาน เชื่อว่าท่าน ืnusorn ทำได้ครับ ทำกับรางที่ติดมาด้วนั้นเลย

โดยจ่ายไฟทีละหัว

ทำเป็น DIY เลยครับ
ขอประทานโทษครับ ท่าน nuson เคร่ือง 6 สูบ เอาราง 4 สูบไปใช้ได้หรือครับ
ekachai_v is offline   Reply With Quote
Old 12-08-2014, 09:16:06 AM   #20
Coffee Cup

Last edited by Coffee Cup; 12-08-2014 at 04:29:26 PM.
Old 13-08-2014, 09:21:25 PM   #21
หมอไทย

เรียนท่าน ืnusorn วันนี้ผมส่งไปรษณีย์ไปแล้วนะ ครับ
Old 24-12-2014, 06:52:18 PM   #22
ืnusorn

มารายงานการใช้ประโยชน์รางหัวฉีดที่ท่านหมอไทยส่งมาใ ห้
เท่ากับได้ร่วมกันทำบุญ ช่วยบูรณะรถของข้าราชการบำนาญที่มีบุญคุณ
ปลายเดือน ก.ย. ได้ส่งมอบให้ท่านไปทั้งราง เพราะท่านก็เกรงใจเราไม่อยากรบกวนเวลางาน โดยท่านมีเพื่อนเป็นช่างซ่อมรถญี่ปุ่น บอกว่าทำเป็น ไม่ยาก ไม่คิดค่าแรงด้วย เพราะท่านเคยช่วยเหลือครอบครัวช่างมาก่อน
ระหว่างนั้นผมก็หาโอริง กะว่าตะส่งไปให้เปลี่ยน ตามข้อมูลที่เพื่อน สมช บอกข้างบน แต่ร้านประจำหลังวัดฯไม่มีของ

ช่างก็บอกว่าไม่ต้องเปลี่ยนก็ได้ ที่ติดหัวฉีดมาสภาพยังใช้ได้ หมวกแค๊บตรงปลายหัวฉีดก็ไม่มีบิ่นแตกสักตัว สรุปแค่ทำความสะอาดราง ล้างเรกูเลเตอร์ แล้วเปลี่ยนใส่เลย ตั้งแต่นั้นรถก็ใช้งานได้ปกติ ท่านและคุณนายแฮปปี้มาก

เดือน พ.ย. ผมเพิ่งมีเวลาไปรับรางติดรถที่เปลี่ยนออกมา สภาพภาพนอก ยางโอริงบวมและแข็งทั้งหมด หมวกปลายหัวฉีดกรอบแตกลาก บางอันบิ่นหลุดออกไป ช่างบอกเทสแล้วรูตัน ฉีดไม่เป็นฝอย

แต่มาตะลึงก็ตรงนี้

ผมไม่ได้สอบถามว่าใช้น้ำมันแก็สโซออลมากี่ปี
ที่นำภาพมาแชร์ ก็อยากสอบถามผู้รู้ว่า น่าจะเกิดจากสาเหตุใด เพื่อท่านอื่น ๆ จะได้ระวังกัน
จบการรายงานร่วมทำบุญ ขอบคุณท่านหมอไทยอีกครั้ง และขอบคุณท่านอื่น ๆ ที่ตอบคำถามด้วยครับ
Old 25-12-2014, 07:59:30 PM   #23
Mr.Lo

ผมได้ข้อมูลวิธีถอดสวิทซ์กุญแจ จากท่านหมอไทย
เปลี่ยน barrel แก้ไขปัญหาด้วยตัวเอง
เครื่องมือพิเศษใช้ถอด ทำจากลวดไม้แขวนเสื้อ มันใช่ได้จริงๆ
ต้องขอบคุณข้อมูลอันเป็นประโยชน์นี้ด้วย

ปัญหาเรื่องสวิทซ์ลูกลอยเสีย ถ้าเป็นผมราคาไม่แรง
เปลี่ยนพร้อมถังน้ำมันมือสอง ตลอดจนถังชาโคล์
ไล่เช็คระบบน้ำมันทั้งหมด ถ้าไม่ซีเรียสใช้แต่เบนซิน 95

ผมใช้เครื่อง M111 เหมือนกัน ใช้เบนซิน 95
ใช้เหลือ 1/4 ถัง จะเติมใหม่ให้เกินครึ่งถัง ใช้ LPG เป็นหลัก
แม้ว่าหลายๆท่านจะใช้แก๊สโซฮอล์ไม่มีปัญหา แต่ผมก็ไม่กล้าใช้ครับ

อนึ่งโอริงที่หัวฉีดใช้ไปนานๆ โอริงอาจแข็ง ซีลไม่อยู่อากาศภายนอก
อาจรั่วเข้าระบบได้ อันนี้เป็นเพียงข้อสังเกตุ ถ้าเครื่องสั่นไล่ระบบไฟ
แล้วไม่พบอาจเกิดจากสาเหตุนี้ก็ได้

Mr.Lo is offline   Reply With Quote
Old 26-12-2014, 09:53:43 AM   #24
ืnusorn

อ้างถึง:
Originally Posted by Mr.Lo View Post
ผมได้ข้อมูลวิธีถอดสวิทซ์กุญแจ จากท่านหมอไทย
เปลี่ยน barrel แก้ไขปัญหาด้วยตัวเอง
เครื่องมือพิเศษใช้ถอด ทำจากลวดไม้แขวนเสื้อ มันใช่ได้จริงๆ
ต้องขอบคุณข้อมูลอันเป็นประโยชน์นี้ด้วย

ปัญหาเรื่องสวิทซ์ลูกลอยเสีย ถ้าเป็นผมราคาไม่แรง
เปลี่ยนพร้อมถังน้ำมันมือสอง ตลอดจนถังชาโคล์
ไล่เช็คระบบน้ำมันทั้งหมด ถ้าไม่ซีเรียสใช้แต่เบนซิน 95

ผมใช้เครื่อง M111 เหมือนกัน ใช้เบนซิน 95
ใช้เหลือ 1/4 ถัง จะเติมใหม่ให้เกินครึ่งถัง ใช้ LPG เป็นหลัก
แม้ว่าหลายๆท่านจะใช้แก๊สโซฮอล์ไม่มีปัญหา แต่ผมก็ไม่กล้าใช้ครับ

อนึ่งโอริงที่หัวฉีดใช้ไปนานๆ โอริงอาจแข็ง ซีลไม่อยู่อากาศภายนอก
อาจรั่วเข้าระบบได้ อันนี้เป็นเพียงข้อสังเกตุ ถ้าเครื่องสั่นไล่ระบบไฟ
แล้วไม่พบอาจเกิดจากสาเหตุนี้ก็ได้

ท่านหมอไทยทำบุญกุศลกับเพื่อน สมช เยอะจริง ๆ น่านับถือยิ่ง
ค่ำวานนี้ผมโทรคุยกับผู้ใหญ่อดีตตำรวจท่านนี้ คุยกันนานมากจนไม่ได้เข้ามาตอบ กท

บอกว่าท่านหมอไทยได้อ่านที่ผมนำคำขอบคุณไปโพสลงในเวบ แล้ว คุณนายยังอยากฝากของไปให้ ยังถามผมว่าจะไปจันทบุรีเมื่อไหร่ให้บอก แต่ช่วงปีใหม่ผมขอผ่าน เพราะคนเยอะ ที่พักไม่มีแล้ว หลังปีใหม่ผมอาจมีงานถ่ายภาพที่ตลาดโรงเกลือ จะเจียดเวลาไป หากท่านยินดีก็ทำแผนที่ให้หน่อย ไม่ได้ไปนานกว่า 25 ปีแล้ว ตั้งแต่โรงเกลือมีใหม่ ๆ ยังเป็นลูกรังอยู่เลย

อยากรบกวนท่านMr.Loแปะลิงค์วิธีถอดสวิทซ์กุญแจไว้ที่ นี่หน่อยนะครับ ผมหาไม่เจอ หลายเดือนก่อนผมหมุนสตาร์ทไม่ได้ ทั้ง ๆ ที่คอไม่ได้ล็อค ใช่อาการเริ่มต้นไหมครับ

แล้วอยากรบกวนอีกคำถาม
ตามที่ท่านได้เปลี่ยนโอริงหัวฉีด ไม่ทราบว่าซื้อจากร้านไหน มีขายเป็นชุดแบบในอีเบย์หรือไม่ครับ

โดยเฉพาะหมวกตรงปลายหัวฉีด(หมายเลข30 หากดึงออกไม่ระวัง หมวกนี้แตกแน่นอน เพราะโดยน้ำมันเปียกสลับแห้ง(ตอนไหลกลับ)กรอบเป็นข้า วเกรียบ
หากซื้อทันปีใหม่นี้ ผมจะได้ทำDIY ซะเลย ยิ่งตอนนี้เข้าแต่ห้องนี้ มีเวลาว่างขึ้นเยอะไปบำรุง ทำPmเจ้าจิ๋วกับพี่เบิ้มของที่บ้านให้สมบูรณ์ดีกว่า

**เกือบลืมเล่าสู่กันฟังเรื่องรอยไหม้ ท่านบอกว่าเติมแก็สโซฮอล แล้วแต่น้ำมันใกล้หมดแถวไหน กับสลับเติมเชลล์ วี-เพาเวอร์ 5000 กม.สักถังนึง เติมตลอดไม่ไหวเพราะแพง
ตอนนี้ นม ถูกลงเยอะแล้ว ผมเลยบอกให้ท่านหา95ของESSO เติม และได้ส่งAdditiveของSTPที่ซื้อจากนายช่างนครพนม บอกให้ท่านเติมทุก 5000 กม. หมดก็บอก จะส่งไปให้อีก

ปล. กลับมาที่รถตัวเอง อยากทราบว่า สมช ใช้เชลล์ วี-เพาเวอร์ แล้วแก้ปัญหาหัวฉีด(เริ่ม)ตันได้หรือไม่ หากยังหาชุดแคบและโอริงหัวฉีดไม่ได้ ระหว่างนี้ว่าจะลองเติมดูครับ
Old 28-12-2015, 01:23:39 PM   #25
ืnusorn

เผลอแป๊บเดียวผ่านไป1ปีพอดี

สงสัยหัวฉีดจะเสียยากแบบที่คุณโทนบอก
ตอนผมเปลี่ยนหม้อต้มแกสใหม่
พร้อมหัวฉีดHANA..สตาร์ทง่ายเลย

และเมื่อหลายเดือนก่อน
งานเข้า ต้องเปิดฝา
เอาชุดโอริงไว้ในลิ้นชัก
บอกช่างไว้ว่า
เปลี่ยนโอริงให้ด้วย
คิดค่าแรงเพิ่มได้นะ

ช่างบอกยังดีอยู่
ประกอบรางน้ำมันกลับที่
ไม่ได้ทำไรเลย

แต่มาเกิดอาการสตาร์ทยาวเฉพาะตอนร้อน
เอาเมื่อ2สัปดาห์นี้
ทำเอาอดเที่ยวปีใหม่
เพราะเสียงสายพานวี๊ดๆๆๆ
ยิ่งเร่งยิ่งดังมเสียงเหมือนยางบดกับโลหะมัน
เสียงถี่ฟแสบแก้วหูมาก
พนักงานเลิกจากห้าง
ยังหันมามอง อายมาก

พอเปลียนสายพานใหม่ เกตส์ณ สวนรมย์
ก็เงียบอยู่2วัน
หรือเกตส์รุ่นหลังฟจะบางลง หลังมันเร็ว
แข็งกระด้างจากห้องเครื่องร้อน ก็มีผลไหม

พอมีปัญหาหัวฉีดรั่ว
ตามที่คุณเบต้า แนะจุดสังเกต
ก็ไม่รู้จะเริ่มตรงไหน

ผมจะลองมุ่งไปล้างโซลินอยด์หม้อต้มแกสก่อน
เพราะอาจปิดไม่สนิท
มีแรงดันค้าง ดันแกสผ่านหัวฉีดHANAซึมออกไอดี

หรือพ่วงSolenoIdออกตัว พ่วงไฟจากหัวหม้อต้ม

ท่านใดเคยประสบแบบเดียวกัน
แนะนำด้วยครับ

ปล จอดข้ามคืน สตาร์ทฉึ่งเดียวติดทุกครั้ง
Old 28-12-2015, 04:11:04 PM   #26
areem

อ้างถึง:
Originally Posted by ืnusorn View Post
เผลอแป๊บเดียวผ่านไป1ปีพอดี

สงสัยหัวฉีดจะเสียยากแบบที่คุณโทนบอก
ตอนผมเปลี่ยนหม้อต้มแกสใหม่
พร้อมหัวฉีดHANA..สตาร์ทง่ายเลย

และเมื่อหลายเดือนก่อน
งานเข้า ต้องเปิดฝา
เอาชุดโอริงไว้ในลิ้นชัก
บอกช่างไว้ว่า
เปลี่ยนโอริงให้ด้วย
คิดค่าแรงเพิ่มได้นะ

ช่างบอกยังดีอยู่
ประกอบรางน้ำมันกลับที่
ไม่ได้ทำไรเลย

แต่มาเกิดอาการสตาร์ทยาวเฉพาะตอนร้อน
เอาเมื่อ2สัปดาห์นี้
ทำเอาอดเที่ยวปีใหม่
เพราะเสียงสายพานวี๊ดๆๆๆ
ยิ่งเร่งยิ่งดังมเสียงเหมือนยางบดกับโลหะมัน
เสียงถี่ฟแสบแก้วหูมาก
พนักงานเลิกจากห้าง
ยังหันมามอง อายมาก

พอเปลียนสายพานใหม่ เกตส์ณ สวนรมย์
ก็เงียบอยู่2วัน
หรือเกตส์รุ่นหลังฟจะบางลง หลังมันเร็ว
แข็งกระด้างจากห้องเครื่องร้อน ก็มีผลไหม

พอมีปัญหาหัวฉีดรั่ว
ตามที่คุณเบต้า แนะจุดสังเกต
ก็ไม่รู้จะเริ่มตรงไหน

ผมจะลองมุ่งไปล้างโซลินอยด์หม้อต้มแกสก่อน
เพราะอาจปิดไม่สนิท
มีแรงดันค้าง ดันแกสผ่านหัวฉีดHANAซึมออกไอดี

หรือพ่วงSolenoIdออกตัว พ่วงไฟจากหัวหม้อต้ม

ท่านใดเคยประสบแบบเดียวกัน
แนะนำด้วยครับ

ปล จอดข้ามคืน สตาร์ทฉึ่งเดียวติดทุกครั้ง

อาการแบบเดียวกันเลย ครับ

ยังไม่ได้ทำไรเลย รุ่น s280
areem is offline   Reply With Quote
Old 28-12-2015, 04:58:56 PM   #27
Coffee Cup

อ้างถึง:
ลองใช้คีบจับแล้วหมุนออกไหมครับ
ถ้าไม่ออกจริงๆคงต้องพึ่งโรงกลึงหรือเครื่องมือนี้คร ับ

ขอภาพเครื่องมืออีกครั้งได้ไหมครับ

วันนี้ผมเดินหาโอริงแถวหลังวัดโสม
ไม่มีของแท้ขายสักร้าน จะเอาต้องสั่งบริษัทฯ(ห้าง)
วงละ 200 ของที่ขายตามร้านแถววัดโสม
เกือบทุกร้านเป็นของเทียบ(จากไหนไม่รู้)ที่ทุกร้านมี ขาย
วงละ 25-40 บาท

ว่าจะลองไปถามร้าน spec seal หน้าตั้งฮั่วเส็ง
ใกล้สพานซังฮี้ ไม่รู้จะมีของดี ๆขาย ไหม

Last edited by Coffee Cup; 28-12-2015 at 05:04:24 PM.
Old 28-12-2015, 06:55:40 PM   #28
tone123

อ้างถึง:
Originally Posted by Coffee Cup View Post
ขอภาพเครื่องมืออีกครั้งได้ไหมครับ

วันนี้ผมเดินหาโอริงแถวหลังวัดโสม
ไม่มีของแท้ขายสักร้าน จะเอาต้องสั่งบริษัทฯ(ห้าง)
วงละ 200 ของที่ขายตามร้านแถววัดโสม
เกือบทุกร้านเป็นของเทียบ(จากไหนไม่รู้)ที่ทุกร้านมี ขาย
วงละ 25-40 บาท

ว่าจะลองไปถามร้าน spec seal หน้าตั้งฮั่วเส็ง
ใกล้สพานซังฮี้ ไม่รู้จะมีของดี ๆขาย ไหม

อันนี้เป็นเกลียวซ้ายครับ จะสะดวกเวลาเอาน็อตออกจากที่แคบๆครับ
โอริงผมซื้อจากร้านอะไหล่ประจำย่านลาดพร้าวครับ แท้ตัวละ 120 เมื่อปีที่แล้วครับ
Old 28-12-2015, 07:48:55 PM   #29
Coffee Cup

อ้างถึง:

อันนี้เป็นเกลียวซ้ายครับ จะสะดวกเวลาเอาน็อตออกจากที่แคบๆครับ
โอริงผมซื้อจากร้านอะไหล่ประจำย่านลาดพร้าวครับ แท้ตัวละ 120 เมื่อปีที่แล้วครับ
ขอบคุณในน้ำใจไมตรีครับ
โอริงผมซื้อตัวละ 30 บาท
เป็นของทั่วๆไป เอาไว้
ให้มีปัญหาคราวหน้า
คงต้องควานหาของแท้
มาใช้ครับ สภาพของเดิม
20 ปี ก็ยังดีอยู่ แต่ไหนๆ
เขาถอดออกมาแล้วก็อยากเปลี่ยนๆไป
แต่ไม่มีอะไหล่ดี ๆ ใช้ครับกระทันหันมาก
ถ้ามีเวลาผมจะเปลี่ยนเองอีกรอบ
น๊อตหัวรูดช่างเขาแก้ปัญหาไปแล้วไม่ทราบว่า
เขาทำอย่างไรครับ

Last edited by Coffee Cup; 28-12-2015 at 07:51:22 PM.
Old 28-12-2015, 08:29:59 PM   #30
ืnusorn

อ้างถึง:
Originally Posted by areem View Post
อาการแบบเดียวกันเลย ครับ

ยังไม่ได้ทำไรเลย รุ่น s280
รุ่นเดียวกันครับคุณอารี

ถ้าเป็นเมื่อก่อน
หัวฉีดรางValtex
ก็น่าสงสัยลูกสูบหัวฉีดปิดไม่สนิท

ผมขี้เกียจลงทุนกับชุดซ่อม
แถมต้องคาริเบรตวุ่นวาย
ก็เลยจัดHANAมาครบชุด
จำได้เลยซื้อเมือ่ต้นปี
ของไม่ถึงปี มีโอกาสรั่วไหม
ใครมีภาพภายใน อยากเห็น

แล้วมีวิธี็คหัวฉีดแก็สHANAอย่างไร

Thread Tools Search this Thread
Search this Thread:

Advanced Search
Display Modes

Posting Rules