BenzOwner.NET 421 Forever

Go Back   BenzOwner.NET > หมวดทั่วไป > บาร์เบียร์

Thread Tools Search this Thread Display Modes
Old 03-09-2017, 10:03:22 PM   #1
Coffee Cup

Coffee Cup's Avatar

Default DIY ไม่ใช่เป็นหนทางประหยัดเสมอไป

DIY ไม่ใช่เป็นหนทางประหยัดเสมอไป

การ DIY รถของเราเองได้ เป็นสุดยอดผู้ใช้รถ ทั้งประหยัดและมั่นใจ
ในการซ่อม ส่วนใหญ่ก็เป็นเช่นว่านี้

แต่ขอบอกว่ามันไม่เสมอไปทุกกรณี ถ้ารู้จริงและมีเครื่องมือครบ
หรือดัดแปลงได้ ก็ควรทำ แต่งานบางอย่างเป็นงานอันตรายถึงชีวิตได้
เช่นงานซ่อมเบรค ถ้ารู้จริง เข้าใจมันจริงๆ ก็ทำได้ มีผู้ใช้รถจำนวนมาก
ก็ทำเช่นนั้น

แต่ถ้าไม่รู้จริง ๆ ไม่เข้าใจจริงๆ ก็ควรให้มืออาชีพเขาทำจะดีกว่า
แม้ว่าช่างเขาจะบวกค่าอะไหล่มั่งอะไรมั่ง ก็ยอม ๆ เค้าไปดีกว่าจะ
(ดันทุรัง) ทำเองให้ปวดหัวหรือมีอันตรายตามมาภายหลัง
กับตนเองและผู้ใช้รถร่วมถนนได้
ผลรวมจริงๆ อาจจะบานปลายกว่าให้มืออาชีพทำก็ได้
ไม่ได้จะมาว่ากล่าวใครนะครับ ว่างๆนึกได้ก็เขียนมา
เท่านั้นครับ
Coffee Cup is offline   Reply With Quote
Old 04-09-2017, 10:01:33 AM   #2
se278

แม่นแล้วครับ เดี๋ยวมีเวลา จะมาแจมความเห็นด้วยครับ
se278 is offline   Reply With Quote
คำขอบคุณจาก :
Old 04-09-2017, 06:49:41 PM   #3
Mr.Lo

เห็นด้วยกับคุณถ้วยกาแฟครับ DIY เหมาะสำหรับบางคนเท่านั้น
ไม่เหมาะกับทุกคน งาน DIY แต่ละอย่างใช้ทักษะทางช่างไม่เท่ากัน
บางเรื่องเกี่ยวข้องกับความปลอดภัยด้วย เช่นงานใต้ท้องรถ

ยกตัวอย่างเช่นเมื่อหลายเดือนก่อน หลังจากสลับยางที่ร้านฯ ถือโอกาสตรวจดู
ความหนาของผ้าเบรกหน้าเหลือประมาณ 5 ม.ม. ใช้งานไปอีกสักเดือนไฟเตือน
ผ้าเบรกติดๆดับๆเป็นระยะ ใช้ต่ออีกสองอาทิตย์ไปอู่ซ่อมเบ้นซ์ พร้อมกับผ้าเบรก
หน้า-หลัง ที่จัดหาไว้นานแล้ว แจ้งช่างว่าเปลี่ยนผ้าเบรก เปลี่ยนน้ำมันเบรก
เช็คยอยเพลากลาง เปลี่ยนยางหิ้วหม้อพักไอเสีย ที่ร้านฯเอาลวดรัดไว้นานแล้ว

ช่างตรวจดูผ้าเบรก ดูคาลิปเปอร์ตรงรุ่นกัน รับงานไว้บอกเย็นๆมารับรถ
บ่ายสองโทรมาแจ้ง บู๊ชปีกนกกับลูกหมากล่างหลวมด้วย จึงให้ช่างเปลี่ยนไป
พร้อมกันเลย จะเห็นว่าตั้งใจเปลี่ยนแค่ผ้าเบรก แต่งานที่ควรทำไปพร้อมกัน
คือเปลี่ยนน้ำมันเบรก รับรถเช็ครายการอะไหล่ที่เปลี่ยนเพิ่มคือ
สายไฟเตือนเบรก, น้ำมันเบรก, ยอยเพลากลาง, ยางหิ้วท่อไอเสีย, บู๊ชปีกนก,
และลูกหมากล่าง

จะเห็นว่างานมันงอกอีกหลายรายการ จะทำเองก็เกินกำลังตัวเอง
ช่างที่อู่เขามีความชำนาญ มีเครื่องมือทุ่นแรง และมี Hoist ยกรถ
ถ้าทำเองต้องยกรถขึ้นขาตั้งทั้ง 4 ด้าน ปั้มลม บล็อก-ลมก็ไม่มี
อย่างดีก็มีตะเข้ทุ่นแรง ทำงานต้องนั่งยองๆ หรือนอนทำใต้ท้องรถ
ไล่ลมเบรกต้องมีคนช่วยและรู้วิธีทำด้วย

DIY บางอย่างรู้ขั้นตอน วิธีทำ หรือความจำเป็น ก็เป็นประโยชน์เหมือนกัน
เพราะช่วยการตัดสินใจว่าควรทำทันที หรือรอก่อนได้ บางกรณีเราไม่สะดวกทำ
ด้วยตัวเอง เช่นสายพานหน้าเครื่องขาดกลางทาง งานไม่ได้ยุ่งยาก หากเราบอก
เบอร์สายพานให้ช่างจัดหามาทีเดียวก็จะไม่เสียเวลามาก

DIY ในความเห็นผม เหมาะกับคนที่มีใจรัก ชอบงานซ่อม มีทักษะทางช่างบ้าง
ไม่มีข้อจำกัดเรื่องเวลา เพราะทุกอย่างต้องลงทุนตั้งแต่เครื่องมือ และเวลาศึกษา
ในเรื่องที่เราสนใจ เรื่องช่วยประหยัดเงินค่าอะไหล่เป็นผลพลอยได้เท่านั้ น

Mr.Lo is offline   Reply With Quote
Old 05-09-2017, 05:27:43 PM   #4
harm_c220

harm_c220's Avatar

ขอบคุณพี่ถ้วยกาแฟมากครับที่เตือน

งานเบรคผมทำแล้วไม่ผ่านในการเปลี่ยน
คารลิปเปอร์ตัวใหม่ให้ใหญ่กว่าเดิมเนื่อง
จากอุตริอยากใล่ลมแบบคนเดียว,จริงๆ
วันนั้นถ้าใล่ลมแบบสองคนก็น่าจะไม่มีปัญหา
อะไร ก็ตามนั้นล่ะครับลากเข้าอู่ไปเลยเพราะ
เบรคล้มเหลวโดยสิ้นเชิง ครับก็เลยถือโอกาส

เปลี่ยนหม้อลมชั้นครึ่ง
เปลี่ยนสายอ่อนหน้าหลัง
เปลี่ยนจานคู่หน้า-จานบางแล้ว
เปลี่ยนคันชักหน้า-ช่างทักมา
ทำกระปุกพวงมาลัย
ซ่อมระบบน้ำมันเพิ่ม

ค่าใช้จ่ายน่าจะประมาน20k
ยาวไปๆครับผม

Last edited by harm_c220; 05-09-2017 at 06:00:57 PM.
harm_c220 is offline   Reply With Quote
Old 06-09-2017, 12:21:48 PM   #5
se278

ว่างแล้ว ขอแจมด้วยคน
ผมว่าถ้าเรารักจะ DIY ควรต้องคำนึงถึงสิ่งเหล่านี้ครับ

1.มีองค์ความรู้/ทักษะทางช่าง พอสมควรไม่ใช่"บ้าง" ประเภทจับประแจจับไขควงเป็น ใครก็ทำได้ แต่ควรจะเป็นงานเชื่อม/เจาะ/ดัด/ตัด เป็นด้วย และควรรู้รอบด้าน ไม่ว่างานไม้ งานเหล็ก งานไฟฟ้า ต้องรู้บ้าง แต่คนที่เป็นช่างหรือชอบงานช่างก็มักจะรอบรู้เรื่องพ วกนี้อยู่แล้ว ใครพอเป็นช่างบ้างดูแค่การจับคีม จับไขควงก็พอมองออกแล้วครับ เรื่องประสบการณ์ การฝึกฝน การไฝ่รู้ เป็นเรื่องสำคัญ ประเภทเปิดอินเตอร์เนทแล้วมาอวดภูมิ ใครๆก็ทำได้ สมัยละอ่อนผมยอมไปเป็นลูกน้องร้านซ่อมมอเตอร์ไซด์อยู ่ 2 ปี โดยไม่ได้เงินเลยแค่เขาเลี้ยงข้าว เพียงเพื่ออยากซ่อมรถมอเตอร์ไซด์เป็น มีแต่คนว่าโง่ แต่พ่อ/แม่ผมไม่บ่นสักคำ

2.มีเครื่องมือ/อุปกรณ์ พอสมควร ประเภทมีประแจบล้อคชุดเดียวกับคีม ไม่พอครับ อุปกรณ์ช่วยจับยึด ประแจ ประแจทอร์ค คีม/ปากแหลม/ปากแบน/ถ่าง ค้อน/หมอน/ปอนด์ ปากกาจับงาน เครื่องเชื่อม งานตัด งานดัด สว่านแท่น สว่านมือ ก็ควรต้องมี จะให้ดีต้องมีปั้มลม เครื่องมือทุ่นแรงที่ใช้ลม/ไฟฟ้า พวกนี้ต้องใจรักจริงๆค่อยๆสะสม ซื้อทีเดียวใช้เงินเยอะ ผมโชคดีพ่อแม่สนับสนุนหาให้ตั้งแต่เด็กๆ

3.มีวัสดุ เหลือใช้ หรือสามารถดัดแปลงได้ หรือหาซื้อได้ง่ายไม่แพง อันนี้บางอย่างต้องเก็บสะสม เช่นพวกน้อต สกรู สายไฟ หรือซื้อหามาแล้วใช้กับงานอื่นได้ แต่ถ้ามีร้านพรรคพวกกันบางทีก็ไปหาคุ้ยๆเอาตามกองเศษ อะไหล่ คนที่เป็นนัก DIY มักจะมองเห็นสิ่งของเหลือใช้ต่างๆว่ามีประโยชน์เสมอ จึงไม่แปลกที่ในโรงรถของคนพวกนี้จะเต็มไปด้วยของเหลื อใช้

4.มีเวลา สำหรับผมเกษียนแล้วรับบำนาญไม่เท่าไหร่เวลาว่างเยอะ แต่ท่านที่ยังต้องทำมาหากิน อย่าให้งาน DIY.มันไปเบียดบังเวลาราชการหรือเวลาทำมาหากิน ถ้ารวยไม่ต้องทำมาหาเงินก็ดีไป

5.ไม่ต้องการเครื่องมือพิเศษ เฉพาะ ประเภทซื้อมาใช้ครั้งเดียว แบบนี้ให้ร้านเขาทำดีกว่า

6.ไม่เสี่ยง เช่นขึ้นที่สูง ต้องปีนป่าย มุดใต้ท้องโดยที่อุปกรณ์ป้องกันไม่พอ

7.ไม่ใช้แรงงานมาก แม้จะทำคนเดียวต้องไม่เกินกำลัง ต้องมีเครื่องทุ่นแรง เดี๋ยวนี้ผมให้ความสำคัญกับเรื่องนี้มาก

8.มีพรรคพวก/พันธมิตร ที่เขามีเครื่องไม้เครื่องมือหรือองค์ความรู้พอที่จะ ปรึกษาได้

9.อย่าหัวไว / ใจแคบ คือเขาบอกไม่กี่คำก็รีบพยักหน้า ร้องอ๋อ ประมาณว่ารู้แล้วหรือไม่ก็สวนว่าอ๋อแค่นี้เองกลัวเขา ว่าไม่ฉลาด คนบอกก็เลยหยุดบอกต่อคงคิดในใจว่าเมิงรู้แล้วมาถามกร ูทำไม สุดท้ายก็มานั่งคลำเอาเอง ที่ว่าใจแคบก็คือ อย่าดูถูกช่าง เพราะเห็นเขาเรียนมาน้อยกว่าเรา เปิดใจกว้างๆฟังเขาหน่อย จะได้ความรู้เยอะ

10.ข้อนี้สำคัญมาก คือทำแล้วเมียต้องไม่บ่น

เห็นด้วยกับเรื่องความประหยัด ซึ่งการ DIY.บางครั้งมันเข้าตำรา เสียน้อยเสียยาก สำคัญเราต้องรู้จักประเมิน แบบ SWOT คือ จุดอ่อน/จุดแข็ง/ปัจจัยภายใน/ปัจจัยภายนอก ของตัวเราก่อนครับ

ขอบ่นหน่อย ในบรรดาการซ่อมรถ ผมเกลียดทีสุดคือพวกหมากินปลากระป๋อง แทะอย่างไรก็ไม่ได้กิน พอมีคนมาเปิดให้ แทนที่จะขอบคุณ กลับบอกว่าโธ่เอ้ย เปิดตรงนี้เอง ปล้ำอยู่เป็นนานจนหัวน้อตเยิน อวดฉลาดพอเขาถ่ายรูปมาให้ดูกลับบอกว่าง่ายมากเลย (หลงโง่เสียตั้งนาน) อย่างนี้อีกหน่อยใครจะบอกกัน

อ้าวเพี้ยนออกนอกประเด็นไปแล้ว
ขออนุญาตบ่นยาวครับ
se278 is offline   Reply With Quote
Old 08-09-2017, 03:26:55 AM   #6
harm_c220

การdiyของผมที่ผ่านมา อาศัยการถ่ายทอด
ความรู้จากท่านๆทั้งหลายในบอร์ดแห่งนี้เข้ามา
อ่านบอร์ดที่ไรรู้สึกอบอุ่นแม้อาจจะยังไม่เคย
เห็นหน้าค่าตากันเลยแม้ซักครั้งรู้สึกเคารพพี่ๆ
ทั้งหลายที่ถ่ายทอดความรู้ในการใช้รถและดูแล
รถให้มีสุขภาพดีอยู่เสมอ

การdiyใต้ท้องรถทุกครั้งส่วนตัวจะใช้แม่แรงยก
ไม่พอผมยังต้องเอาหมอนไม้รองล้อใว้ทุกครั้งครับ
เพราะผมไม่มั่นใจตัวแม่แรงหรือ3ขาดเลย เลยเอา
หมอนไม้รองอีกชั้นเพื่อเพิ่มความมั่นใจ

Diy เกือบจะทุกอย่างยกเว้นเครื่องกับเกียร์ผมว่า
ความเป็นช่างอยู่ในสายเลือดของลูกผู้ชายทุกคน
ละครับ หลายท่านคงเคยรื้อเครื่องใช้ไฟฟ้า จักรยาน มอเตอร์ไซค์ มาตั้งแต่เด็กยันวัยรุ่น โตมา
หน่อยรื้อรถยนต์เพิ่มมาก็คงไม่เห็นแปลก แต่ถ้ามันเฉพาะงานจริงๆก็คงต้องอาศัยช่างละครับคง
ไม่ดันทุรังทำเองดอก ต้องอาศัยมืออาชีพเค้าครับ
harm_c220 is offline   Reply With Quote
Old 12-09-2017, 10:41:21 AM   #7
india

india's Avatar

ผมคิดว่า ในหมู่มวลสมาชิกใน BON นี่

DIY เป็นเรื่องของความภูมิใจล้วนๆครับ
เป็นความภูมิใจ(ที่แอบมีไว้ในใจ เล็กๆ)
ที่ได้แก้ปัญหาสำเร็จด้วยมือตัวเอง
เป็นความภูมิใจที่ได้วิเคราะห์ปัญหา ค้นหาความรู้เพิ่มเติม
วางแผนขั้นตอน หาอุปกรณ์ที่ต้องใช้
แล้วก็ลงมือทำ
จะสำเร็จบ้าง ไม่สำเร็จบ้างก็สู้กันไปครับ
ต้องเผื่อใจถ้าจะต้องบาน หรืองานงอก
ที่สำคัญ ต้องระมัดระวัง และไม่เสี่ยงครับ

ส่วนความประหยัด .. ต้องถือเป็นผลพลอยได้ครับ
ตามความคิดของผมนะครับ
india is offline   Reply With Quote
Old 27-09-2017, 02:25:47 PM   #8
tanmodify

tanmodify's Avatar

DIY สำหรับผมเป็นการตามฝันที่ตัวเองเคยตั้งใจไว้
และเป็นบททดสอบตัวเองในหลายๆด้าน
การ DIY มอบประสบการณ์มากมายหลายด้าน
เมื่อภารกิจเสร็จสิ้นจะมีแต่ความยินดีกับตัวเองที่ฝ่ าฟันมาได้ครับ
tanmodify is offline   Reply With Quote
Old 27-09-2017, 02:37:52 PM   #9
Cobra4971

เห็นด้วยกับคุณตาลครับ ต้องขออนุญาตเห็นต่างกับพี่ถ้วยกาแฟด้วยนะครับ มีบางส่วนผมนำมาบอกในกระทู้ข้างล่างนี้ ครับ

http://www.benzowner.net/forum/showthread.php?t=85690

คุณตาล ตอนนี้ผมกลับมาทำงานแล้ว ยินดีพูดคุยนะครับ
Cobra4971 is offline   Reply With Quote
Old 27-09-2017, 03:07:26 PM   #10
Coffee Cup

อ้างถึง:
Originally Posted by Cobra4971 View Post
เห็นด้วยกับคุณตาลครับ ต้องขออนุญาตเห็นต่างกับพี่ถ้วยกาแฟด้วยนะครับ มีบางส่วนผมนำมาบอกในกระทู้ข้างล่างนี้ ครับ

http://www.benzowner.net/forum/showthread.php?t=85690

คุณตาล ตอนนี้ผมกลับมาทำงานแล้ว ยินดีพูดคุยนะครับ

ดูเผิน ๆ เหมือนว่าท่านกับผมเห็นต่าง ฯ แต่ความเป็นจริงเป็นการมอง
สิ่งเดียวกัน คนละมุม แต่ไม่เห็นต่างครับ สำหรับผม ผม DIY รถ
ตัวเองมานานมากแล้วตั้งแต่มีรถคันแรก เริ่มต้นที่สุด ผมเปลี่ยนถ่าย
น้ำมันเครื่องเอง เนื่องจากทำไม่ยาก และมั่นใจว่าตนเองทำงานนี้
ประณีตกว่าเด็กปั้ม ที่เคยทำงานผิดพลาดกับรถที่ผมใช้่ตอนนั้น
ขันกระป๋องกรองน้ำมันเครื่องไม่แน่น น้ำมันเครื่องไหลนองพื้นที่
บ้าน จนต้องแจ้งให้ศูนย์รถมาบริการให้ที่บ้าน(รถบริษัทฯมี ประกัน)
การ DIY ของผมพัฒนามาตามรถที่เปลี่ยนใช้ด้วยการอ่านข้อมูล
จากหนังสือเกี่ยวกับรถยนต์ การซื้อหนังสือเรียนของนักเรียนระดับ
ปวช.ปวส.ช่างยนต์ มาอ่าน ตลอดจนการเข้ารับการเรียนหลักสูตร
ระยะสั้นของโรงเรียนสาระพัดช่างของ กทม.จนมีความรู้นิดหน่อยกล้าพอที่จะซ่อมแก้ไข(เฉพาะ) รถของตนเอง ตอนหลังมีอินเตอร์เน็ทและ
ยูทูป ช่วยได้มากในการหาความรู้เฉพาะทางตรงประเด็นกับเรื่อ ง
ที่ต้องการจะซ่อม ทำให้การ DIY ง่ายตรงประเด็นขึ้นมาก

สำหรับท่าน Cobra 4971 ผมชื่นชมท่านทั้งน้ำใจ และฝีมือการ
DIY รถของท่านครับ ถือว่าเป็นครูคนหนึ่งของผมครับ
Coffee Cup is offline   Reply With Quote
Old 27-09-2017, 04:32:29 PM   #11
Cobra4971

อ้างถึง:
Originally Posted by Coffee Cup View Post
สำหรับท่าน Cobra 4971 ผมชื่นชมท่านทั้งน้ำใจ และฝีมือการ
DIY รถของท่านครับ ถือว่าเป็นครูคนหนึ่งของผมครับ
ขอบคุณพี่ถ้วยกาแฟมากครับ ผมคงไม่ถึงขนาดนั้นหรอกครับ ผมเห็นประโยชน์ของการ DIY หลายอย่าง อย่างน้อยคือเราได้รู้รถของเรา งานที่ผมทำมันเครียด เลิกงานผมจะทำพวกนี้มันทำให้คลายเครียดและภูมิใจ แม้เราจะต้องซื้อเครื่องมือมาใช้ แต่ก็จ่ายน้อยกว่าค่าช่าง ทำเสร็จเรายังได้เครื่องมือไว้ใช้ต่อ บางอย่างถ้าต้องใช้ฝีมือเกินความสามารถผมก็จะค้นหาร้ านที่มีฝีมือแล้วส่งของไปให้เขาทำ เป็นการบริหารงานแบบทางไกล ผมไปอบรมอยู่กรุงเทพก็ยังติดต่อสั่งงานโรงกลึงได้

ผมต้องขออภัยด้วยครับ ผมไปอยู่กรุงเทพฯ ๒ เดือนเศษ ไม่ได้แจ้งให้สมาชิกทราบ ช่วงนั้นงานอบรมแน่นมากๆครับ
Cobra4971 is offline   Reply With Quote
Old 15-12-2017, 04:12:51 PM   #12
Coffee Cup

เนื่องจากระยะนี้ร่างกายของผมไม่เหมาะสมกับงาน DIY รถเอง
ทั้งทีบางอย่างเป็นงานง่าย ๆ พื้น ๆ เช่นการเปลี่ยนโช๊คอัพรถ 4 ต้น
ของรถเบนซ์ซีคลาส W202C220 เป็นเรื่องไม่ยากนัก นัก DIY ระดับ
สมัครเล่นระดับต้นอย่างผม ก็สามารถทำได้ เคยทำมาแล้ว
แต่เมื่อจำเป็นก็ต้องไปให้ช่างมืออาชีพเค้าทำ
เอารถไปอู่เบนซ์แถว
บ้านเค้าบอกว่าต้องรออีก 2-3 วันเพราะรถเยอะช่าง
มีน้่อยทำงานไม่ทัน แต่ผมมีอะไหล่แล้ว ไม่อยากรอ
จึงเอาไปให้ช่าง
เปอร์โยต์ที่ทำรถประจำรถุอีกคันของผมใส่ให้
เพราะผมเห็นว่างานแบบ
นี้ผมยังเคยทำได้ทำไมช่างระดับโปรอย่าง
ช่างเปอร์โยต์จะทำไม่ได้
แต่ไม่น่าเชื่อว่าความคุ้นเคยและความชำนาญเฉพาะ
ทางมันเป็นเรื่องจริง เชื่อหรือไม่ว่าช่างมือหนึ่งเปอร์โยต์
เปลี่ยนโช๊คอัพ(ธรรมดา ๆ ) ของ
C Classอย่าง W202 C220
ใช้เวลานานมาก และต้องถอดคลายตัวยึดปีกนก
(ล้อหน้า) จึงจะเอาโช๊คอัพ หน้าออกมาได้
ผมเคยเปลี่ยนเอง(ไม่เคยเห็นช่างอาชีพเปลี่ยน)
ผมไม่ได้ถอดอะไรเลย นอกจากน๊อตยึดปลายโช๊ค
แต่เมื่อเอาไปให้เขาทำแล้ว ผมก็ต้องเงียบ
ไม่ออกความเห็นอะไร เพราะยกให้เป็นงานของเขาแล้ว
ในที่สุดเขาก็เปลี่ยนได้ตามที่ผมต้องการ
แต่ขัดใจเล็กน้อยที่เค้าไปคลายน๊อตยึดปีกนกทำ
ให้เมื่อขับรถออกจากอู่ รถเฉเล็กน้อย กินซ้าย
ซึ่งก่อนเปลี่ยน
โช๊คไม่เป็น

เหตุที่ผมเปลี่ยนโช๊คเนื่องจากผมเห็นว่าผมใช้โช๊คอัพ ชุดนี้มาเกือบ
10 ปีแล้ว แม้ระยะทางไม่ถึง 100,000.-กม.ก็ตาม รู้สึกว่ามัน
มีอาการกระเด้งกระดอนเล็ก ๆ ตอนผ่านผิวถนนไม่เรียบและผ่านลูก
ระนาดในหมู่บ้าน เมื่อถุอดโช๊คอัพออกมา ดูสภาพยังดีอยู่มากไม่
เห็นรอยรั่วซึม แต่เมื่อเปลี่ยนใหม่แล้ว ขับออกมา อาการกระเด้ง
กระดอนก็หายไปจริงๆ กลับมานุ่มนวลเหมือนเดิม แต่อาการแถม
ใหม่ก็คือเฉกินซ้ายเล็กน้อย คงต้องไปตั้งศูนย์ล้อใหม่

โช๊คอัพบิลสไตลน์ เบอร์ตรงรุ่นของซีคลาส รุ่นนี้ซื้อจากร้านอะไหล่
เบนซ์ 4 ต้น 8,000.-บาท ค่าเปลี่ยนช่างคิด ค่าแรง 800.-บาท
กับเวลาเกือบ 3 ชั่วโมง เขาติดขัดที่ล้อหน้า ล้อหลังเขาเปลี่ยน
ก่อน ใช้่เวลาข้างละไม่ถึง 15 นาที เพราะโล่งไม่ติดถังแก๊ส
ไม่มีอะไรมาขวางการทำงาน

Last edited by Coffee Cup; 15-12-2017 at 04:22:37 PM.
Old 21-12-2017, 10:59:39 AM   #13
Coffee Cup

ผมถูกบังคับให้ขายรถแสนรักคันนี้ของผมแล้ว ต้องยอมตัดใจขาย
ใครที่กำลังมองหารถซีคลาส ลองไปดูรถผมได้
ผมประกาศในหัวข้อซื้อขายในเวปนี้ครับ
Old 28-12-2017, 06:17:12 AM   #14
harm_c220

http://www.benzowner.net/forum/showthread.php?t=86047

จากกระทู้พี่ถ้วยประกาศขายรถ
อยากทราบการ-ถอดและพับเบาะหลังลงมา
ไม่เคยทราบมาก่อนว่ามันถอดพับได้ครับ
Old 29-12-2017, 01:25:55 PM   #15
Coffee Cup

มันมีตัวง้างปล่อยล๊อกเบาะหลังใต้ของฝากระโปรงหลังคร ับ ส่วนใหญ่สายเคเบิ้ลมักหักตรงขั้วยึด
Old 05-02-2018, 12:27:57 PM   #16
Coffee Cup

Default Google

วัดที่ผม ไปประจำ หลังพระเทศน์และให้ศีลจบ จะมีการกราบ 5 ครั้ง คือระลึกถึงพระคุณของ พระพุทธ/พระธรรม/พระสงฆ์ /บิดามารดา/ครูอุปชาอาจารย์ แต่ตอนนี้ผมเสนอให้กราบครั้งที่ 6 คือ google เพระปัจจุบัน google มีบุญคุณต่อผมมาก จะซ่อมอะไรที่ไม่เคยซ่อม หาวิธีซ่อมจาก google ได้(เกือบ) ทุกทีครับ จึงต้องนับเป็นผู้มีพระคุณอีกสิ่งหนึ่งที่คนควรเคารพ บูชา

ครั้งล่าสุดเมื่อวานนี้ ผมเข้าใจว่าวิทยุติดรถยนต์ของผมเสีย เปิดได้สักครู่หนึ่งก็จะดับไม่มีเสียง ก็ถอดเอาไปซ่อมที่อมร บ้านหม้อ ช่างตรวจแล้วบอกไม่เสีย ปกติดี ก็เอากลับบ้านมาใส่รถคืน มันก็มีอาการเช่นเดิม ก็เลยไป search ในอินเตอร์เน็ท ไปว่าวิทยุยี่ห้อนี้รุ่นนี้อาการเป็นยังงี้ เพราะอะไร ข้อความขึ้นมาพรึบเหมือนกับที่คนทั้งหลายเค้าหากัน อ่านๆไปเรื่อยๆ จนกระทั่งเจอะคำตอบหนึ่ง เค้าบอกว่า คงเป็นเพราะสายลำโพลช๊อต ระบบของวิทยุ มีระบบป้องกันตนเอง จะปิดระบบเพื่อไม่ให้ส่วนอื่นเสียหาย หากเกิดการช๊อตที่สายลำโพง ลองไปหาดูเหอะ ว่ามันช๊อตตรงไหน

ลองใหม่ ตั้งใจสังเกตุ ก็พบว่า เวลาเปดวิทยุครั้งแรก จะมีเสียงดัง "ปุ๊" เบา ๆ ที่ลำโพงหน้าซ้าย ทุกครั้ง แต่วิทยุไม่มีเสียง จึงลองรื้อลำโพงหน้าซ้ายออกมาค่อยๆ พิจารณา ก็พบว่า มันมีสายไฟฝอยๆ เส้นเล็กนิดเดียว ไปแตะกันอยู่จริงๆ จุดนี้เองที่ช๊อตกัน หลังจากแก้ไขแล้ว วิทยุก็กลับมามีเสียงดังเป็นปกติ

ต้องขอบคุณกูเกิ้ล จริงๆ ที่บอกทุกสิ่งที่อยากรู้และทุกสิ่งที่อยากซ่อม เพราะในโลกนี้มีคนอยากบอกคนอื่นในสิ่งที่ตัวเองรู้อย ู่อีกเป็นจำนวนมาก แต่เดิมเค้าไม่มีเวทีจะบอก แต่ตอนนี้อินเตอร์เน็ท และโชเชี่ยลมีเดีย เป็นช่องทางให้ "ผู้รู้" ที่ไม่หวังเรื่องเงินทอง(มาก) และไม่หวงวิชา บอกความรู้และประสบการณ์อันมีประโยชน์ แก่ผุ้ไม่รู้และไปแสวงหาความรู้จากอินเตอร์เน็ท เช่นลุงหมี อีกเป็นจำนวนมาก ขอบคุณ google อีกครั้งสำหรับสิ่งที่ดีจากเค้า สิ่งที่ร้ายจากกูเกิ้ล ก็อย่าไปรับเอามาก็ละกัน
Old 14-02-2018, 06:35:43 PM   #17
Coffee Cup

Default C-Class W202 รถตราดาวที่เอื้อมถึงใคร ๆ ก็เป็นเจ้าของได้

C-Class W202 รถตราดาวที่เอื้อมถึงใคร ๆ ก็เป็นเจ้าของได้
วันนี้เอารถไปซ่อมพวงมาลัยที่หลวมคลอน จริงๆ ถ้าไม่ซีเรียส
ก็ไม่ต้องซ่อมก็ได้ มันก็ไม่ใช่ใหญ่โตจนรู้สึกได้เท่าไร แต่สำหรับผม
มันเป็นเรื่องน่ารำคาญเล็กน้อย ต้องซ่อมให้มันจบ ๆไป

ตอนแรกช่างใหญ่ในอู่(เจ้าของอู่) เค้าก็บอกแล้วว่าสงสัยว่าลูกปืนคอ
พวงมาลัยแตกหลวม ผมก็สงสัยว่าพวงมาลัยมันไม่ได้รับน้ำหนักอะไร
มากลูกปืนมันจะแตกทำให้หลวมยังไง แต่ก็ต้องเชื่อประสบการณ์ของ
ช่างระดับเจ้าของอู่ รื้อออกมาแล้วก็เป็นเช่นนั้นจริงๆ ลูกปืนมันหลวมคลอนจริงๆ
เค้าบอกว่าเคสนี้ 100 คันจะเจอะสักคัน
มันไม่ค่อยเกิด อะไหล่ลูกปืนชิ้นนี้สำหรับเปลี่ยนตรงนี้
จึงไม่มีขาย
ส่วนใหญ่เค้าจะถอดเอามาจากอะไหล่เก่ามาใส่
ผมก็ยอมไม่ว่าอะไร ถอดอะไหล่เก่าก็อะไหล่
เก่า เค้าก็ทำอย่างที่ว่านี้คือไปหาลูกปืนชิ้นนี้จากคอพวง มาลัยเก่าๆ
ในอู่ แต่ขอสัมผัสดูก่อน มันก็ไม่ประทับใจ มันก็หลวมคลอนเหมือน
กัน แต่อาจจะน้อยกว่าคันของผมหน่อย เลยขอไม่รับเปลี่ยนวิธีนี้
ช่างใหญ่เจ้าของอุ่บอก ผมก็ใช้รถรุ่นเดียวกับพี่่ เหมือนกันเปี๊ยบ ๆ
เลย แต่คันของช่างยืดพวงมาลัยไม่ได้ (ของผมยืดพวงมาลัยได้)
เค้าเลยหาคอพวงมาลัยทั้งยวงมา จะเอาไว้ใส่รถตัวเอง เปลี่ยนใจ
ขายให้ผมก็ได้ เสนอราคา
มา (เป็น 2 เท่าของการรื้อเปลี่ยนลูกปืน) ก็คุยกันไปมา จนตกลง
ลดให้หน่อย เปลี่ยนคอพวงมาลัยทั้งคอไปเลย ไม่ได้เปลี่ยน
เฉพาะลูกปืนคอพวงมาลัยอย่างที่คุยกันแต่แรก
จริงๆแล้วคำว่า "ลูกปืน" มันไม่ได้เป็นลูกปืนใหญ่โตอะไร
เป็นลูกปืนตลับเล็ก ๆ บาง ๆ เม็ดลูกปืนใหญ่ไม่ถึง 1 มม.
ซะด้วยซ้ำไป แต่เข้าใจว่าตัวยึดลูกปืนมันคงเป็นพลาสติก
ข้างในมองไม่เห็น มันคงกรอบแตกหมดจึงหลวมคลอน
อย่างที่เล่ามา จริงๆ มันก็เปลี่ยนไม่ยาก แต่รื้อเยอะมาก
จนเห็นแล้วเวียนหัว อย่าทำเองดีกว่า ให้มืออาชีพเค้ารื้อ
ดีที่สุดแล้ว ตอนเค้ารื้อเปลี่ยนอะไหล่
ไม่ได้ถ่ายรูป เกรงใจช่าง

คอพวงมาลัยทั้งยวงที่เปลี่ยนไป ช่างใหญ่บอกว่าเมื่อก่อนนี้
เฉพาะโช๊คอัพคอพวงมาลัยอันเดียวก็ 7 พันแล้ว ตอนนี้
คอพวงมาลัยมือสองสภาพดีแบบนี้ราคาไม่กี่พันบาท
คิดไม่ถึงว่าในรถเบนซ์มันจะมีโช๊คอัพอะไรมากมายหลายจ ุด
ยังงี้ ติดกะตัวถังรถ ก็ 4 ต้นแล้ว คอพวงมาลัยก็มีโช๊คอัพ
ตัวปรับสายพานก็มีโช๊คอัพ คันส่งคันชัก ก็มีโช๊คอัพฝากระโปรง
รถก็มีโช๊คอัพ รวม ๆ แล้วโช๊คอัพเบนซ์ซีคลาสมีไม่ต่ำกว่า 9 ตัว
อะไรมันจะมากมายขนาดนั้น ใหม่ ๆ รถเบนซ์มันจึงนิ่มนวล
กว่ารถญี่ปุ่นในยุคเดียวกันมากมาย รถญี่ปุ่นดี ๆ ตอนนั้นเค้า
เรียกกันว่าเบนซ์ญี่ปุ่นไง (ศัพท์โบราณ)

สภาพพวงมาลัยที่ซ่อมเสร็จแล้วดูด้วยตาไม่ได้สัมผัสไม ่รู้สึก
ถึงความแตกต่าง แต่ถ้าสัมผัส จะรู้ว่ามันนิ่มนวลกลับมาเหมือน
เดิมแล้ว หลังจากรู้สึกว่ามันคลอนได้เล็กน้อยมาตั้งนาน ราคา
คาซ่อมอยูในเกณฑ์พอใจ ยอมรับได้ ที่ได้รับความนิ่มนวล
กลับมา

ช่างที่มาช่วยกันถอดคอพวงมาลัยนอกจากช่างใหญ่เจ้าของ อู่แล้ว
ยังมีมาช่วยจับช่วยถอดอีก 2 คน รวมช่างใหญ่ด้วยเป็น 3 คน
ช่างในอุ่ทั้งหมดที่มองเห็นนับเคร่า ๆ น่าจะไม่ต่ำกว่า 10 คน
เพราะอุ่ใหญ่มีฮ้อยส์ยกรถก็ตั้ง 5 เครื่องแล้ว

ในที่สุดทุกอย่างก็ผ่านไปได้ด้วยดีสมความตั้งใจ ในราคาที่ยอมรับได้
ผมก็ได้รถที่พวงมาลัยหมุนนิ่ม ๆ กลับมา คุยกับช่าง ทั้ง 3 คนที่มา
ช่วยกันทำรถผม ทุกคนใช้เบนซ์ซีคลาสรุ่นเดียวกับของผม บางคน
ก็เป็น C240 บางคนก็ C220 มั่ง เค้าบอกว่าในอู่นี้มี
ช่างใช้รถ C Class W202 C220-C240 ทั้งหมด 7 คัน
ผมเองได้ยินแล้วอึ้งไปเลย เค้าบอกว่า ซื้อหากันมาราคาตั้งแต่
130,000.-บาท 150,000.- มั่ง 160,000 มั่ง แพงกว่านี้มั่ง
แพงสุด C240 230,000.-บาท เดี๋ยวนี้เบนซ์ซีคลาสเป็นรถช่าง
ไปเสียแล้วเพราะราคารถเบนซ์รุ่นนี้ ตกลงจนใคร ๆ ก็เอื้อมถึง
ราคาตอนนี้มันไม่ถึง 10% ของราคา
รถตอนออกใหม่ ๆ แต่คุณภาพมันยังเป็นรถตราดาวอยู่เหมือนเดิม
โดยเฉพาะรถช่างใช้เอง ไม่มีอะไรต้องกลัวอีกแล้ว ทั้งการซ่อมทั้ง
การหาอะไหล่ คุยกับช่างคนที่ใช้ซีคลาสคนหนึ่งบอกรถผม
ซ่อมไม่เคยใช้อะไหล่มือ 1 เลย อะไหล่มือสองทั้งคัน
ผมก็เชื่อพี่ครับ เ พราะรถผมก็ใช้อะไหล่แท้มือสองเป็น
ส่วนใหญ่เหมือนกัน ดีกว่าอะไหล่เทียมมือ 1 มากมาย

เล่าประสบการณ์เล็ก ๆ วันนี้ให้เพื่อนสมาชิกอ่านเล่นๆ
ใครมีรุ่นนี้ก็เก็บไว้เหอะ ราคาแบบนี้ขายไม่ลงหรอก
ถ้าไม่จำเป็นเรื่องที่จอดมาก

Last edited by Coffee Cup; 14-02-2018 at 07:50:55 PM.
Old 15-02-2018, 09:14:53 AM   #18
Cobra4971

ขอบคุณพี่ถ้วยกาแฟที่นำข้อมูลอันเป็นประโยชน์มาบอกกล ่าวแก่สมาชิก สงสัยผมต้องหา W202 ไว้เล่นสักคันซะแล้ว ช่วงเวลาที่ผ่านผมหาข้อมูลหลายรุ่น พบว่าแต่ละรุ่นมีปัญหาแตกต่างกันไป แต่ที่ผมกลัวที่สุดคือการผูกขาดการซ่อม ผมหมายถึงรถรุ่นใหม่่ๆ ที่ต้องเข้าศูนย์เซ็ทระบบคอมพิวเตอร์ ต้องเสียเวลาเสียค่าเดินทาง แล้วก็ต้องรอ ทำอะไรเองตามใจไม่ได้

แต่ที่ผมยังไม่สบายใจก็เรื่องถังน้ำมันของรุ่นนี้เท่ านั้นเองครับ
Old 15-02-2018, 01:35:38 PM   #19
harm_c220

พี่คอบร้าครับ/C240 หรือ C220
พิจารณาก่อนเสียเงินซื้อครับ
ผมC220ยังอยากจะไปC240
Old 15-02-2018, 03:15:13 PM   #20
harm_c220

พี่ถ้วยกาแฟครับ
รบกวนชี้พิกัดที่ท่าน
ไปทำมาหน่อยครับ
จะเก็บในลิสรายชื่ออู่ซ่อมเบนซ์

หน้าไมคหรือหลังไมคก็ได้ครับ
Old 15-02-2018, 03:23:37 PM   #21
harm_c220

ถามทุกๆท่านเพิ่มเรื่อง
เครื่องยนต์ถ้าเดิมใช้M111
แล้วต้องเพิ่มสมรรถนะเครื่องยนต์

ควรไปเครื่องตัวไหนดีที่คุ้มค่าที่สุด
Old 15-02-2018, 06:05:04 PM   #22
Coffee Cup

อ้างถึง:
Originally Posted by Cobra4971 View Post
ขอบคุณพี่ถ้วยกาแฟที่นำข้อมูลอันเป็นประโยชน์มาบอกกล ่าวแก่สมาชิก
สงสัยผมต้องหา W202 ไว้เล่นสักคันซะแล้ว
ช่วงเวลาที่ผ่านผมหาข้อมูลหลายรุ่น พบว่าแต่ละรุ่นมีปัญหาแตกต่างกันไป
แต่ที่ผมกลัวที่สุดคือการผูกขาดการซ่อม
ผมหมายถึงรถรุ่นใหม่่ๆ ที่ต้องเข้าศูนย์เซ็ทระบบคอมพิวเตอร์
ต้องเสียเวลาเสียค่าเดินทาง แล้วก็ต้องรอ
ทำอะไรเองตามใจไม่ได้

แต่ที่ผมยังไม่สบายใจก็เรื่องถังน้ำมันของรุ่นนี้เท่ านั้นเองครับ
สำหรับท่าน Cobra4971 กับรถตราดาวอายุขนาดนี้ไม่ว่ารุ่นไหน
ไม่มีอะไรน่าห่วงเลย ถังน้ำมันเสียก็เอาของเก่าเปลี่ยน ถ้ามันหา
ไม่ได้ แล้วถ้าท่านใช้แก๊ส(ที่ผมใช้มากว่า 30 ปี กับรถหลายคัน
ทุกอย่างราบลื่นน่าใช้) เหมือนผม ผมเห็นว่า ไม่มีอะไรต้องไปแคร์
กับถังน้ำมันติดรถ เดิมๆ แต่จะเปลี่ยนก็มีอะไหล่เยอะ หรือไม่ก็ทำถังน้ำมันไว้สตาร์ท
เองสักใบย่อม ๆ ติดใต้ท้องรถไว้ เชื่อมเองก็ได้ ไม่เห็นจะยากสำหรับ
ท่าน Cobra4971ไม่ต้องไปแคร์อะไรกับถังน้ำมัน
ติดรถ ในเมื่อเราซื้อรถมาใช้ ไม่สนราคาขายต่ออยู่แล้ว รถตราดาว
รุ่นนี้ผมใช้มา 11 ปี ยืนยันว่ามันน่าใช้มาก ไม่ต้องคิดอะไรมาก
เลยสำหรับรถตราดาวราคาแบบนี้ ครับ ถ้าหาอะไหล่ได้ ผมว่า
ท่าน Cobra4971 ซ่อมได้ทุกอาการ เพียงแต่จะมีอารมณ์ทำ
เองหรือเปล่า นั่นก็เป็นอีกเรื่องหนึ่งครับ ขอให้หารถรุ่นนี้ที่ถูกใจ
โดยเร็วนะครับ

สำหรับผม ผมว่าห่วงเรื่องกันชนรุ่นนี้มากกว่า กับสายไฟรถรุ่นนี้
ผมว่ามันทำจากแป้งข้าวเกรียบว่าวของไทยเรานี่แหละ ปั้นเป็นรูปกันชน
แล้วเอาไปปิ้งจี่กับไฟ แล้วเอามาติดรถรุ่นนี้ โดนอะไรนิดเดียว
ก็กรอบแตกป่นจริงๆ

แต่เรื่องสายไฟ(โดยเฉพาะในห้องเครื่อง) ตอนรถออกมาใหม่ๆ
บริษัทฯเบนซ์เค้าให้เคลมฟรี ไม่ว่าจะเป็นรถมาจากไหน
ถ้าเป็นเบนซ์เค้าให้เคลมฟรีหมด ถ้าออกจากเบนซ์ตัวแทน
แต่จากเกรย์ ดูเหมือนจะต้องจ่ายค่าแรง คงไม่เหลือว่าใครไป
นอนหลับไม่รู้ว่าเค้าให้เคลมฟรี คงเคลมกันไปหมดแล้ว
ยกเว้นจะได้รถจากคนที่ไม่ทราบข่าวอะไรเลย สายไฟ
เดิม ๆ ของรถรุ่นนี้มันป่นเป็นข้าวเกรียบว่าจริงๆ ขอบอก

สำหรับผม รถรุ่นนี้มันลงตัวหมดแล้วทั้งตัวรถตัวเครื่อง
เครื่องไม่แรง แต่ตีนปลายสมตัว สภาพสมบูรณ์ ๆ
ใกล้ 200 กม.ต่อ ชม.ทำได้สบาย ๆไม่ต้องไปเปลี่ยนเครื่อง
เปลี่ยนอะไรให้ยุ่งยาก ผิดนักเปลี่ยนรุ่นรถดีกว่า
แต่ต้องยอมรับว่า ตอนออกตัว เบนซ์รุ่นนี้เครื่อง C220
ยังสู้แคมรี่ 2.0 G เครื่อง 2000 ยังไม่ได้เลย
แต่รถมันคนละยุคคนละสมัย ถ้าอยากแรง ผมคิดว่า
ใช้รถญี่ปุ่นจะขับสนุกกว่ากันเยอะ ตอนนี้มีคนในบ้านซื้อรถ
Camry Extremo 2.0G มาใช้ ผมขับแล้วก็งั้น ๆ
แหละ มันออกตัวปรู๊ดปร๊าดกว่า แต่รถญี่ปุ่นเครื่องแรงน้อยๆ ซีซีต่ำๆ
จะให้ปรู๊ดปร๊าดเค้าก็เอาอัตราทดเกียร์เข้าช่วย และเพิ่ม
อัตราทดรอบสูงให้เป็น 6 เกียร์ให้ประหยัดน้ำมัน คือมีรถคันเดียว
คนเราอยากจะได้ทั้งตีนต้น ตีนปลาย และประหยัดน้ำมันญี่ปุ่นก็ทำให้
แต่ผมกลับไม่ชอบอารมณ์การขับรถสไตล์นี้เลย เพราะมันไม่นิ่ม
นวลเหมือนเบนซ์ คนละอารมณ์ แต่ยอมรับว่ารถญี่ปุ่นมัน
แรง และประหยัดน้ำมันกว่าเบนซ์จริงๆ

Last edited by Coffee Cup; 15-02-2018 at 06:45:13 PM.
Old 28-02-2018, 05:40:01 PM   #23
harm_c220

ID Line และเบอร์โทรศัพท์
ที่ให้มาFind not Found ครับพี่ถ้วย
รบกวนขอIDLineที่ถูกต้องอีกครั้ง

หรือแอดไอดีไลนผม
harmharmharmharm1234
Old 01-03-2018, 01:11:54 AM   #24
Coffee Cup

อ้างถึง:
Originally Posted by harm_c220 View Post
ID Line และเบอร์โทรศัพท์
ที่ให้มาFind not Found ครับพี่ถ้วย
รบกวนขอIDLineที่ถูกต้องอีกครั้ง

หรือแอดไอดีไลนผม
harmharmharmharm1234
Don't worry be happy with your C220.

BORKED
Old 09-03-2018, 12:37:39 PM   #25
se278

หาย(หัว)ไปนาน ไปได้อันนี้มาเล่น ทำให้ชีวิตผมง่ายขึ้นเยอะครับ แต่ถ้าได้มิลลิ่งอีกสักตัวก็น่าจะดี

Last edited by se278; 03-12-2018 at 11:17:53 AM.
Old 09-03-2018, 04:23:09 PM   #26
Coffee Cup

อ้างถึง:
Originally Posted by se278 View Post
หาย(หัว)ไปนาน ไปได้อันนี้มาเล่น ทำให้ชีวิตผมง่ายขึ้นเยอะครับ แต่ถ้าได้มิลลิ่งอีกสักตัวก็น่าจะดี

สุดยอดเลยครับ นับถือ นับถือ
ถ้าเล่นตัวนี้เอาไว้ที่โรงรถที่บ้าน มันเลยระดับ Pro DIY ไปเยอะ
เลยครับเพราะอู่ใหญ่ ๆ (หลายอุ่) ส่วนใหญ่ยังไม่มีตัวนี้ใช้เลย
เพราะช่างซ่อมรถ ส่วนใหญ่เล่นตัวนี้กันไม่ค่อยเป็น มันคนละทางกัน
แต่เคยเห็นในยูทูปมีคนบ้าน ๆ ที่ชอบประดิษฐ์ของเอง มีตัวนี้อยู่
Old 15-01-2019, 12:44:30 PM   #27
se278

ว่างจัด ไปหา 3D Printer มาเล่น กว่าจะประกอปได้เหงื่อหยด บอกแม่บ้านว่าจะเอามาทำพวกชิ้นส่วนพลาสติกที่กรอบแตก แต่จริงๆแล้วเป็นความอยากรู้ทั้งสิ้น เห็นเด็กรุ่นใหม่ๆเขาเล่นกัน ก็สนุกดี

และที่สำคัญมีโครงการของ รพ.สิรินทร เขาทำแขนขาเทียมโดยใช้เครื่องตัวนี้ทำ โดยเขา วัด/ออกแบบ แล้วแชร์ไปให้ คนที่มีเครื่องนี้ที่เข้าร่วมโครงการ ช่วยกันทำคนละชิ้นสองชิ้น แล้วเอามาประกอปกัน ผมว่าเป็นการทำกุศลที่เข้าท่า เพราะได้สนุกกับมันด้วย แต่ตอนนี้ต้องมานั่งเรียน โปรแกรม 123D Design ก่อน ครับ

Old 15-01-2019, 04:20:58 PM   #28
tui_makawan

tui_makawan's Avatar

อ้างถึง:
Originally Posted by se278 View Post
ว่างจัด ไปหา 3D Printer มาเล่น กว่าจะประกอปได้เหงื่อหยด บอกแม่บ้านว่าจะเอามาทำพวกชิ้นส่วนพลาสติกที่กรอบแตก แต่จริงๆแล้วเป็นความอยากรู้ทั้งสิ้น เห็นเด็กรุ่นใหม่ๆเขาเล่นกัน ก็สนุกดี

และที่สำคัญมีโครงการของ รพ.สิรินทร เขาทำแขนขาเทียมโดยใช้เครื่องตัวนี้ทำ โดยเขา วัด/ออกแบบ แล้วแชร์ไปให้ คนที่มีเครื่องนี้ที่เข้าร่วมโครงการ ช่วยกันทำคนละชิ้นสองชิ้น แล้วเอามาประกอปกัน ผมว่าเป็นการทำกุศลที่เข้าท่า เพราะได้สนุกกับมันด้วย แต่ตอนนี้ต้องมานั่งเรียน โปรแกรม 123D Design ก่อน ครับ

ดีเลยครับ วันหลังมีผลงานเด็ดๆ เอามาแบ่งปันกันด้วยนะครับ..
tui_makawan is offline   Reply With Quote

Thread Tools Search this Thread
Search this Thread:

Advanced Search
Display Modes

Posting Rules