Go Back   BenzOwner.NET > หมวดทั่วไป > สนทนาปัญหารถ

Thread Tools Search this Thread Display Modes
Old 21-11-2015, 01:20:12 PM   #1
ppccrazy

Default ปรึกษา E220 W124 ติดแก๊ส AC กินแก๊สมาก

เครื่องยนตร์เดิมๆ 2200 cc.ไม่เคยผ่านการปรับแต่งใดๆ ติด AC Stage 4 Eco ค่าแก๊สณ.ภูเก็ต 21.11.58 14.65 บ./ลิตรเติม 680 บ.= 46.41 ลิตร วิ่งในเมืองภูเก็ตได้แค่ 240 กม. (รถไม่ค่อยติด) ตกเฉลี่ย 2.80 บ./กม. หรือ 5.17 กม./ลิตร กินมากเลย ขนาดผมพยายามปรับแรงดันหม้อต้มลงแล้ว จากวันแรกที่ติดมา 1.4x บาร์ เหลือแค่ 1.1x บาร์ ก็แทบจะไม่แตกต่างเลย ไม่ทราบว่าผมจะต้องจูนหรือมีเทคนิคในการจูนแก๊ส AC อย่างไรบ้างครับ ผมพยายามจูน,ปรับร่วม 10 ถังแล้ว ก็แลเหมือนจะไม่ค่อยเป็นผล ทั้งลดแรงดัน,ไม่วิ่งรถด้วยความเร็วสูงเกิน 100 กม./ชมและไม่กระแทกคันเร่งขณะวิ่งรถจูนแก๊ส,ปรับกราฟแก๊ส ให้เส้นกราฟต่ำกว่าน้ำมันก็แล้ว ห่างกันเป็นซม.ผลปรากฎก็คือไม่มีความเปลี่ยนแปลงเลย รบกวนข่วยเหลือผมหน่อยเถอะคับ...

Last edited by ppccrazy; 21-11-2015 at 01:24:31 PM..
ppccrazy is offline   Reply With Quote
Old 21-11-2015, 03:28:46 PM   #2
Manit

Manit's Avatar

รูหัวฉีดแก๊สเบอร์อะไรครับ น่าจะใหญ่เกินไปหรือเปล่าครับ
Manit is offline   Reply With Quote
คำขอบคุณจาก :
Old 24-11-2015, 06:06:41 PM   #3
Mr.Lo

ผมใช้รถรุ่นนี้อยู่ในเมืองกินแก๊สเฉลี่ย 6 ก.ม./ลิตร
ต่างจังหวัดจะกินแก๊สเฉลี่ย 8 กม./ลิตร
ผมไม่ได้เติมปั้มประจำตลอด แต่จะเติมเต็มถังแค่ปั้มตัด
แรงดันแก๊สในแต่ละปั้มไม่เท่ากัน มาตรแต่ละปั้มก็อาจคลาดเคลื่อนบ้าง

ถึงจะเป็นรถรุ่นเดียวกันในแต่ละคัน จะกินน้ำมันไม่เท่ากัน
ขึ้นอยู่กับสภาพเครื่องยนต์ ขนาดยาง นน.ล้อ
นน.บรรทุก ลมยาง วิธีการขับ

วิธีเปรียบเทียบที่ใกล้เคียงที่สุดคือ
เปรียบเทียบกับการใช้น้ำมันเบนซิน
คือแก๊สจะกินมากกว่าเบนซิน ประมาณ 20%

การจูนแก๊สสำหรับรถรุ่นนี้ กล่องแก๊สยังไม่ฉลาดพอ
ที่จะปรับส่วนผสมได้ถูกต้องเหมือนกับการใช้เบนซิน
ต้องใช้คนจูนปรับละเอียดอีกที
ขณะที่เราใช้แก๊ส ECU รถมันไม่รู้หรอกว่าเราใช้แก๊ส

ดังนั้นก่อนจูนแก๊ส ต้องปรับระบบใช้น้ำมันเบนซิน
ให้สมบูรณ์ก่อน ใช้งานได้ดี วิ่งไม่สดุด เดินเบานิ่ง
จึงค่อยไปจูนแก๊ส เพราะ ECU แก๊สมันจะเอาค่า
อีซียู ของน้ำมันไปใช้

การจูนปรับละเอียดแก๊ส ต้องเอารถออกไปวิ่งใช้งาน
ในช่วงความเร็วต่างๆ ซึ่งใช้เวลาพอสมควร
บางอู่เขาจะนัดลูกค้าหลังติดตั้งเสร็จ 30 วัน มาจูนอีกรอบ
ถ้าใช้งานอีกสักพัก อาจเข้าไปเช็คอีกรอบ

กรณีของคุณแนะนำให้ใช้น้ำมันเบนซิน อย่างเดียวสักถัง
เครื่องยนต์ เดินเบานิ่ง ขับไม่สดุด ถ้ามีปัญหาแก้ไขก่อน
นำรถกลับไปอู่ที่ติดตั้ง จูนแก๊สใหม่ครับ

ตามที่คุณปรับแรงดันหม้อต้มเหลือแค่ 1.1 บาร์
ปรับเส้นกราฟแก๊สให้ต่ำกว่าน้ำมัน ห่างเป็นเซ็น
ผมว่ามันไม่ถูกต้องนะครับ ปกติมันต้องปรับให้
เส้นมันทับกัน เกือบจะเป็นเส้นเดียวกัน
ผมจะเอารูปต.ย. การจูนรถผมให้ดู

Mr.Lo is offline   Reply With Quote
Old 24-11-2015, 06:10:54 PM   #4
Mr.Lo

รูปบนขณะเดินเบาใช้เบนซิน 95
รูปล่างขณะเดินเบาใช้แก๊ส LPG

Mr.Lo is offline   Reply With Quote
Old 24-11-2015, 10:30:53 PM   #5
gg8778

ขอแชร์หน่อยครับภูเก็ตเป็นจังหวัดที่แปลกคือตรงไหนมี แยกตรงนั้นจะมีไฟจราจรวิ่งไม่ถึงสามสี่ร้อยเมตรต้องเ บรคแร่ะลักษณะการขับขี่ก็คือเร่งแล้วก็เบรคเป็นสาเหต ุหลักของการบริโภคแกสเลยครับ ผมใช้รถคันเดียวกันในระยองเฉลี่ย7-8กม/ลิตร พอกลับมาภูเก็ตก็ได้ประมาณ5-6โล/ลิตรครับทางไกล 8-9โล/ลิตรครับลองติดต่อสอบถามจากกลุ่มโกย้อยในภูเก็ตดูครั บมีหลายคันที่ใช้แกสครับ..
gg8778 is offline   Reply With Quote
Old 25-11-2015, 02:05:58 AM   #6
Felixzixma

ชุดแก๊สสมัยนี้ ต่อให้ auto tune อย่างเดียว อัตราการสิ้นเปลือง ต้องใกล้เคียงน้ำมันพอสมควร จะต้องปรับเพิ่มช่วงรอบ กลาง-สูง ซะมากกว่า

ปัญหาน่าจะเป็นที่ ขนาดรูหัวฉีดที่เจาะ กับ หัวฉีดแก๊ส มากกว่า ซึ่งคำนวนแล้ว เครื่องรุ่นนี้ เจาะรูหัวฉีดแค่ 1.8-2.2 มม. กำลังดีครับ

ส่วนหม้อต้ม อย่างน้อย โทมาตัว 140 แรงม้า

สำหรับ ac เครื่องกำลังแบบนี้ ตั้งแรงดัน 1.2 bar เป็นฐานครับ

ต้องดูว่าเวลาจูนบาง มันเร่งเครื่องเนียนไหม เพราะถ้ามันบางจริง มันจะสะดุด ๆ เร่งไม่ค่อยไป แต่ถ้ามันยังจ่ายหนาไปแม้จะตั้งให้จ่ายน้อย ยังไม่มีอาการแสดงว่า หูหัวฉีดเจาะไว้มากไปจนมันจ่ายมากเกินไปแม้จะตั้งค่า ให้จ่ายน้อย ๆ ทำให้จูนได้ไม่ละเอียดครับ

นอกจากนี้ ต้องลองวัดอัตราสิ้นเปลืองน้ำมันด้วยครับ เพราะการจูนแก๊ส คือ การเลียนแบบน้ำมัน ซึ่งใช้แก๊สจะกินกว่าน้ำมัน 1-2 กิโล/ลิตร
Felixzixma is offline   Reply With Quote
Old 25-11-2015, 06:20:33 AM   #7
aids

aids's Avatar

Location: มีน้องพลอยสาว18คู่กาย(E280) เธอเฉิดฉายอยู่แถววัดเสมียน
Smile

จูนบางมันทอนม้าลง แต่น้ำหนักรถมันเท่าเดิม
แปลว่าเครื่องยนต์ที่ม้าน้อย ๆ ต้องรับภาระมากขึ้น เมื่อเทียบกับน้ำหนักรถครับ
พอเราอยากได้ความเร็วเท่าเดิม ก็ต้องกดคันเร่งมากขึ้นเพื่อทดแทนม้าที่หายไป
ผลคือ การจูนให้บาง ทำให้กินเชื้อเพลิงมากว่าเดิมครับ
หรืออย่างดี ก็ไม่ทำให้กินน้อยลง แต่รถอืดมากมาย
แถมเครื่องยนต์สึกหรอมากกว่าเดิมซะอีกครับ

จูนให้พอดี ตามตัวอย่างที่พี่ Lo เอามาให้ชม
เครื่องก็มีม้าเท่า ๆ ตอนที่เราใช้น้ำมัน
มีม้าตามที่ออกแบบไว้ เมื่อเทียบกับน้ำหนักตัว
แตะคันเร่งเบา ๆ รถก็วิ่งออกไปได้สบาย
ผลดีที่เราจูนพอดีคือ ความประหยัดจะตามมา
เพราะเรากดคันเร่งน้อย รถก็ได้ความเร็วตามต้องการครับ

รถเราอายุอานามเกือบ20ปีแล้ว
เคยทำสอบวิ่งน้ำมันบ้างไหมครับ
บางครั้งการกินแก๊ส อาจไม่ได้มาจากการจูนก็ได้ครับ
อาจมาจากความสมบูรณ์ของเครื่อง ลมยาง ขนาดแม๊ก น้ำหนักบรรทุก
ลองวิ่งน้ำมันเส้นทางเดียวกันก่อน รถติดเหมือน ๆ กัน คนขับคนเดิม ความเร็วเท่าเดิม
จะได้รู้ว่ากินน้ำมันกี่ก.ม./ลิตร จากนั้นค่อยกลับมาดูเรื่องแก๊สครับ

รถเรากินแก๊สมากไปรึเปล่า
http://www.benzowner.net/forum/showt...921#post708921

Last edited by aids; 25-11-2015 at 06:24:39 AM..
aids is offline   Reply With Quote

Thread Tools Search this Thread
Search this Thread:

Advanced Search
Display Modes

Posting Rules