BenzOwner.NET 421 Forever

Go Back   BenzOwner.NET > หมวดทั่วไป > สนทนาปัญหารถ

Thread Tools Search this Thread Display Modes
Old 05-04-2021, 11:13:20 AM   #1
edoubledy

edoubledy's Avatar

Default คอมฯมือหนึ่ง

คอมแอร์ Nippon มือหนึ่งเดี๋ยวนี้คุณภาพ ความทนทาน เป็นยังไงครับ ท่านใดเปลี่ยนตัวใหม่แล้วมีปัญหาที่ตัวคอมบ้างไหมครั บ

ที่ถามเนื้องจากร้านอะไหล่ที่ซื้อประจำ (13,500) บอกมาเองว่าเดี๋ยวนี้คุณภาพงานไม่เหมือนเมื่อก่อน แล้วส่วนตัวเจอไดชาร์จแกะกล่องของ Bosch (made in spain) ไม่ถึง 6 เดือนก็ไหม้กลับบ้านเก่าไปแล้ว

เทียบกับงานคอมบิ้ว ท่านจะเลือกอันไหนครับ ถ้ากะใช้รถยาวๆ และความคุ้มค่าเงินด้วยครับผม
edoubledy is offline   Reply With Quote
Old 05-04-2021, 03:55:10 PM   #2
ืnusorn

ืnusorn's Avatar

เสียใจด้วยที่ท่านเจอ​ ปสก.ไม่ดีกับอะไหล่ใหม่
แต่เช็คส่วนของระบบไฟรถท่านด้วยนะครับ

คอมบิวด์ที่ท่านๆเข้าใจไปต่างๆนาๆ
ผม​เคยใช้แต่บิวด์ระดับFactory ตปท.
ดูตัวอย่างในยูทูปก็มี​ ที่เปลี่ยนภายใน
เปลี่ยนซีล​ ตัวเสื้อล้างแล้วพ่นสีใหม่
มีการเติมน้ำมันตรงสเปก​ เทสก่อนขาย

แรงดูดอัดดูเกจ์Lo Hi. ไม่ต่างจากร้านประจำท่าน
ราคาที่บอกมา​ ก็แพ๊กมาในกล่องน้ำตาล
ไม่ใช่น้ำเงินขาว สกรีนND พวกนั้นแพงมาก

ขออนุญาตไม่กล่าวถึงบิวด์บ้านเราล่ะกัน
แต่ส่วนตัวผมเรียกว่า... ยำ
เสี่ยงกว่า​ คอมUSEDถอดจากเครื่องแตก
ที่เค้าระเบิดอะไหล่ขาย​
เจอที่ไหน​ ใครขายบอกอีกนะ​ ชอบๆ

ปล.​ จะใช้ยาว​ แนะล้างระบบก่อนใส่คอม
ไม่ว่าจะบิวด์หรือใหม่​ ก็สำคัญ
ไม่งั้นน้ำมันดำเข้าไป​ ใช้ไม่นาน
จะพาลโทษคอมห่วยหน่ะซิครับ

Last edited by ืnusorn; 05-04-2021 at 04:00:56 PM.
ืnusorn is offline   Reply With Quote
คำขอบคุณจาก :
Old 05-04-2021, 06:07:05 PM   #3
harm_c220

harm_c220's Avatar

เชียร์คอมแอร์densoมือ1(ราคาประมาน14,000ถุกต้องแล้ว )
ถ้างบจำกัด ก็คอมบิ้ว(densoเหมือนกัน 3,500บาท)

ไดชาร์จ Bosch ครับ (มือ1เท่านั้น) ไม่เอามือ2เด้ดขาด
เมดอินที่ไหนก็ได้ เพราะเลือกมากไม่ได้เดี๋ยวนี้

ตามนี้น
harm_c220 is offline   Reply With Quote
Old 05-04-2021, 06:10:30 PM   #4
harm_c220

ขอแก้เรื่องใดชาร์จ

(ไม่เอา ไดบิวท์ )
(ถ้าไม่มั่นใจ ไดที่ผลิตตอนนี้ ไปให้ไดชาร์จมือ2
ติดรถก็ได้ครับ หาสภาพดีๆหน่อย แบบว่าใช้ได้อีกนาน
สนนราคาอยู่ที่ 3500บาท) ตามโกดังเบนซ์ น่าจะมีเยอะ
harm_c220 is offline   Reply With Quote
Old 05-04-2021, 10:19:14 PM   #5
edoubledy

อ้างถึง:
Originally Posted by harm_c220 View Post
ขอแก้เรื่องใดชาร์จ

(ไม่เอา ไดบิวท์ )
(ถ้าไม่มั่นใจ ไดที่ผลิตตอนนี้ ไปให้ไดชาร์จมือ2
ติดรถก็ได้ครับ หาสภาพดีๆหน่อย แบบว่าใช้ได้อีกนาน
สนนราคาอยู่ที่ 3500บาท) ตามโกดังเบนซ์ น่าจะมีเยอะ
โดนได Bosch มือ 1 อีกลูกมาละครับ 5,200 ไม่เข็ด ร้านอะไหล่มีแค่ ฺBosch กับ Hella ซึ่งราคาเท่ากัน เลยไม่คิดอะไรมากครับ
edoubledy is offline   Reply With Quote
Old 05-04-2021, 10:14:35 PM   #6
edoubledy

อ้างถึง:
Originally Posted by ืnusorn View Post
เสียใจด้วยที่ท่านเจอ​ ปสก.ไม่ดีกับอะไหล่ใหม่
แต่เช็คส่วนของระบบไฟรถท่านด้วยนะครับ

คอมบิวด์ที่ท่านๆเข้าใจไปต่างๆนาๆ
ผม​เคยใช้แต่บิวด์ระดับFactory ตปท.
ดูตัวอย่างในยูทูปก็มี​ ที่เปลี่ยนภายใน
เปลี่ยนซีล​ ตัวเสื้อล้างแล้วพ่นสีใหม่
มีการเติมน้ำมันตรงสเปก​ เทสก่อนขาย

แรงดูดอัดดูเกจ์Lo Hi. ไม่ต่างจากร้านประจำท่าน
ราคาที่บอกมา​ ก็แพ๊กมาในกล่องน้ำตาล
ไม่ใช่น้ำเงินขาว สกรีนND พวกนั้นแพงมาก

ขออนุญาตไม่กล่าวถึงบิวด์บ้านเราล่ะกัน
แต่ส่วนตัวผมเรียกว่า... ยำ
เสี่ยงกว่า​ คอมUSEDถอดจากเครื่องแตก
ที่เค้าระเบิดอะไหล่ขาย​
เจอที่ไหน​ ใครขายบอกอีกนะ​ ชอบๆ

ปล.​ จะใช้ยาว​ แนะล้างระบบก่อนใส่คอม
ไม่ว่าจะบิวด์หรือใหม่​ ก็สำคัญ
ไม่งั้นน้ำมันดำเข้าไป​ ใช้ไม่นาน
จะพาลโทษคอมห่วยหน่ะซิครับ
ถ้าคอมบิ้ว แล้วหาร้านที่มั่นใจ รับประกันให้ 1 เดือน ทางร้านแจ้งว่าเปลี่ยนซีล และมีการทดสอบก่อน ถ้าร้านไม่หลอก คิดว่าน่าเล่นไหมครับถ้าเทียบกับของใหม่

ส่วนมือ 1 ถ้ามาในกล่องน้ำเงิน สกรีน Denso แบบนี้หละครับ เห็นราคาดีทีเดียว / ที่ทางร้านแจ้งเรื่องคุณภาพ ไม่แน่ใจว่าพอจะแนะนำเรื่องประเทศผู้ผลิต หรือ Denso มีหลายเกรดครับ ไหนๆ ต้องจ่า่ยทั้งทีก็อยากได้ของคุณภาพ ใช้ยาวๆ ครับผม https://www.airrodyon.com/shop/comp/...8%A3%E0%B9%89/

Last edited by edoubledy; 05-04-2021 at 10:31:56 PM.
Old 06-04-2021, 12:37:10 PM   #7
ืnusorn

อ้างถึง:
Originally Posted by edoubledy View Post
ถ้าคอมบิ้ว แล้วหาร้านที่มั่นใจ รับประกันให้ 1 เดือน ทางร้านแจ้งว่าเปลี่ยนซีล และมีการทดสอบก่อน ถ้าร้านไม่หลอก คิดว่าน่าเล่นไหมครับถ้าเทียบกับของใหม่

ส่วนมือ 1 ถ้ามาในกล่องน้ำเงิน สกรีน Denso แบบนี้หละครับ เห็นราคาดีทีเดียว / ที่ทางร้านแจ้งเรื่องคุณภาพ ไม่แน่ใจว่าพอจะแนะนำเรื่องประเทศผู้ผลิต หรือ Denso มีหลายเกรดครับ ไหนๆ ต้องจ่า่ยทั้งทีก็อยากได้ของคุณภาพ ใช้ยาวๆ ครับผม https://www.airrodyon.com/shop/comp/...8%A3%E0%B9%89/
ยังตัดสินใจไม่ได้อีกหรือท่าน
เสียเวลาหาของถูกสุด
แล้วเมื่อไร​ จะได้ขับรถเย็นๆ

เหมือนน้องที่แชทไปวันๆ
หาของออนไลน์ถูกสุด
(มีภาพตอนท้าย)​เจอดีจนได้

ยิ่งของหลักหมื่น​เสี่ยงดีกว่า​ ไม่คุ้มปวดหัว
10200ผมเห็นมาเป็นปีๆ​แล้ว​
เห็นเหลือ2รายการอยู่ตลอด

กล่องนั้นดูเก่าๆ​เอามาเวียนใช้ป่าวไม่รุ
ที่ตอบท่านมาตลอดหลายวัน
เพราะบอกว่ามีร้านซื้อประจำ
นั่นต่างหาก​ ไว้ใจได้

พอจะวิเคราะห์ท่านได้แล้ว
สรุป​ หาร้านแอร์ทำตนจบ
รับประกันคอม1ปีขึ้นไป
ในงบที่ท่านจ่ายได้.. จบกว่า

ยกตัวอย่างสดๆร้อนๆ
น้องซื้อจากเวบดัง... ลา..

ได้ของสภาพแบบในภาพ
เกลียวล้มบ้าง​ ​แต่ขันได้
ยังไม่ได้ลองใช้นะครับ

เผื่อท่านใดอยากDIYซ่อมรถเอง
น้องเค้าขายให้ถูกๆ
ไลน์ติดต่อมาได้ครับ

Last edited by ืnusorn; 06-04-2021 at 01:28:02 PM.
ืnusorn is offline   Reply With Quote
Old 06-04-2021, 09:31:18 PM   #8
edoubledy

อ้างถึง:
Originally Posted by ืnusorn View Post
ยังตัดสินใจไม่ได้อีกหรือท่าน
เสียเวลาหาของถูกสุด
แล้วเมื่อไร​ จะได้ขับรถเย็นๆ

เหมือนน้องที่แชทไปวันๆ
หาของออนไลน์ถูกสุด
(มีภาพตอนท้าย)​เจอดีจนได้

ยิ่งของหลักหมื่น​เสี่ยงดีกว่า​ ไม่คุ้มปวดหัว
10200ผมเห็นมาเป็นปีๆ​แล้ว​
เห็นเหลือ2รายการอยู่ตลอด

กล่องนั้นดูเก่าๆ​เอามาเวียนใช้ป่าวไม่รุ
ที่ตอบท่านมาตลอดหลายวัน
เพราะบอกว่ามีร้านซื้อประจำ
นั่นต่างหาก​ ไว้ใจได้

พอจะวิเคราะห์ท่านได้แล้ว
สรุป​ หาร้านแอร์ทำตนจบ
รับประกันคอม1ปีขึ้นไป
ในงบที่ท่านจ่ายได้.. จบกว่า

ยกตัวอย่างสดๆร้อนๆ
น้องซื้อจากเวบดัง... ลา..

ได้ของสภาพแบบในภาพ
เกลียวล้มบ้าง​ ​แต่ขันได้
ยังไม่ได้ลองใช้นะครับ

เผื่อท่านใดอยากDIYซ่อมรถเอง
น้องเค้าขายให้ถูกๆ
ไลน์ติดต่อมาได้ครับ
ขอบคุณครับ อยากได้ความรู้หนะครับว่าของมีหลายเกรดจริงไหม.. เกี่ยวกับประเทศผลิตด้วยหรือเปล่า ถ้าไหนๆ ต้องจ่ายมือ 1 อยู่แล้ว
Old 08-04-2021, 09:41:23 AM   #9
ืnusorn

ตามประสาคนมือซน
อยากรู้ต้องรู้ลึกให้ได้
ยึดคติทำผ่านมือ​ ถึงเม้นต์ตอบปัญหา

ลูกปืนเข็มเพลาคอมแอร์
ไม่เคยเห็นใครทำคอมบิวด์จะเปลี่ยนมัน
เพราะไม่คุ้มค่าอะไหล่
และต้องมีเครื่องมือถอดใส่ระดับFactory build

เห็นแบบนี้​ เปลี่ยนใจท่านได้ยัง
ตอนเทส​ ต่อให้พาช่างไปเทส
หมุนด้วยมือ​ ไม่ดัง
แต่พอมีแรงทอร์คจากเครื่อง
สายพานเหนี่ยวพูเล่หมุน
ยิ่งเร่ง.. ยิ่งดัง

พวกซีลคอคอม​ ซีลโอริง​ ซีลประกับ
ต่อให้คอมน้อคมา​ ยางไม่แข็ง
ก็ใช้ต่อได้​ ท่านไม่เห็นตอนทำ

หากไม่มีช้อย​ จะซื้อคอมบิวด์ให้ได้
ให้ช่างที่จะติดตั้ง​ หาให้
สตาร์ทรถ​ คอมทำงาน ไม่ดัง
ไม่กินแรงเครื่อง​ ก็จ่ายตังค์
แล้วดูว่าใช้ได้นานเท่าไร

หาความรู้แบบนี้มีประโยชน์กว่า
จะไปรู้ทำไมว่า.. คอมMade in ที่ไหน
สติ๊กเกอร์มันหลอกกันได้ครับ

ขนาดเครื่องเค้ายังเคลียร์เลขเก่าออก
ตอกเลขตามเล่มทะเบียนรถเราได้เนียนๆ​ ดูไม่ออก
ต่อทะเบียนที่ขนส่ง.. ผ่านฉลุย

Last edited by ืnusorn; 08-04-2021 at 09:43:42 AM.
Old 05-04-2021, 09:16:56 PM   #10
ืnusorn

อ้างถึง:
Originally Posted by edoubledy View Post
คอมแอร์ Nippon มือหนึ่งเดี๋ยวนี้คุณภาพ ความทนทาน เป็นยังไงครับ ท่านใดเปลี่ยนตัวใหม่แล้วมีปัญหาที่ตัวคอมบ้างไหมครั บ

ที่ถามเนื้องจากร้านอะไหล่ที่ซื้อประจำ (13,500)
อ่านดูเหมือนท่านจะซ่อมรถเองได้
แต่มั่นใจนะครับว่า​ ล้างระบบเป็น
ถอดโน้นนี่เปลี่ยนวาล์วบล็อก
ไดเอ่อร์มีหม้อต้มแกสบัง​ ถอดได้?

W124.ยิ่ง​E220​ ไม่มีมุมให้ลอดมือไปคลายหัวประกับคอม
ต้องขึ้นมาคลายท่อน้ำยาใหญ่​ ประแจ32มม.
อีกเส้นตรงรังผึ้ง​ คลายไม่เป็นแป๊บทองแดงบิดตัวขาด
ขนาดช่างซ่อมเครื่อง​ ใหค่าแรงเพิ่ม​ เปลี่ยนคอม​เค้าไม่รับ

ไหนจะลงทุนเครื่องมืออีกเยอะ​ เครื่องแวค
กระบอกฟลัชF11​ ปั้มลม​ เพราะต้องต่อลมอัดต่อเนื่อง
เกจ์วัดแรงดันแบบ​ 2หัว​ น้ำยายกถัง13.6กก.
พวกชั่งทีละโลขาย​ ได้ความเย็นไม่เหมือนกัน
กระป๋อง1โล​ เอามาคว่ำเติมเป็นของเหลว
ไม่นานคอมจะลิ้นแตก​ ไม่คุ้มกัน

และโอริงซื้อเป็นตัวๆ​ ขนาด1/2/3/4/5หุน
มันไม่ใช่ใช้กับท่อเบนซ์นะ​
ต้องยกกล่องแบบหลักพัน

และต้องพูดตรงๆ
ถ้าskillด้านนี้ไม่ถึง​ ทำไม่จบ
เอาคอมไปจ้างร้านแอร์​
ไม่มีอยากรับทำต่อนะครับ

จริงๆราคาที่ท่านแจ้งมา​ ซื้อจาก3ปั้ว
ไปร้านแอร์​ เค้าก็คิดเท่านี้
เพราะเค้าเบิกคนนำเข้าโดยตรง
แถมร้านรับประกันให้6เดือน-1ปี

​ทั้งๆที่ร้านขายอะไหล่​ไม่ว่าใหญ่เล็ก
ไม่รับประกันใดๆ​ เมื่อออกจากร้านไปแล้ว
ร้านเก็บเงินเข้าลิ้นชัก​ คือ​จบกัน

ปัญหามายุ่ง​ ตอนซื้อผิดรุ่น​ ขอเปลี่ยนได้ไหม
124ก็มีปลั๊กตรงปลั๊กเอียง
202​ 210​ มี3ขา4ขา
203 พูเล่สายพาน7PK.​เป็นต้น

Last edited by ืnusorn; 05-04-2021 at 09:44:59 PM.
Old 05-04-2021, 10:29:21 PM   #11
edoubledy

อ้างถึง:
อ่านดูเหมือนท่านจะซ่อมรถเองได้
แต่มั่นใจนะครับว่า​ ล้างระบบเป็น
ถอดโน้นนี่เปลี่ยนวาล์วบล็อก
ไดเอ่อร์มีหม้อต้มแกสบัง​ ถอดได้?

W124.ยิ่ง​E220​ ไม่มีมุมให้ลอดมือไปคลายหัวประกับคอม
ต้องขึ้นมาคลายท่อน้ำยาใหญ่​ ประแจ32มม.
อีกเส้นตรงรังผึ้ง​ คลายไม่เป็นแป๊บทองแดงบิดตัวขาด
ขนาดช่างซ่อมเครื่อง​ ใหค่าแรงเพิ่ม​ เปลี่ยนคอม​เค้าไม่รับ

ไหนจะลงทุนเครื่องมืออีกเยอะ​ เครื่องแวค
กระบอกฟลัชF11​ ปั้มลม​ เพราะต้องต่อลมอัดต่อเนื่อง
เกจ์วัดแรงดันแบบ​ 2หัว​ น้ำยายกถัง13.6กก.
พวกชั่งทีละโลขาย​ ได้ความเย็นไม่เหมือนกัน
กระป๋อง1โล​ เอามาคว่ำเติมเป็นของเหลว
ไม่นานคอมจะลิ้นแตก​ ไม่คุ้มกัน

และโอริงซื้อเป็นตัวๆ​ ขนาด1/2/3/4/5หุน
มันไม่ใช่ใช้กับท่อเบนซ์นะ​
ต้องยกกล่องแบบหลักพัน

และต้องพูดตรงๆ
ถ้าskillด้านนี้ไม่ถึง​ ทำไม่จบ
เอาคอมไปจ้างร้านแอร์​
ไม่มีอยากรับทำต่อนะครับ

จริงๆราคาที่ท่านแจ้งมา​ ซื้อจาก3ปั้ว
ไปร้านแอร์​ เค้าก็คิดเท่านี้
เพราะเค้าเบิกคนนำเข้าโดยตรง
แถมร้านรับประกันให้6เดือน-1ปี

​ทั้งๆที่ร้านขายอะไหล่​ไม่ว่าใหญ่เล็ก
ไม่รับประกันใดๆ​ เมื่อออกจากร้านไปแล้ว
ร้านเก็บเงินเข้าลิ้นชัก​ คือ​จบกัน

ปัญหามายุ่ง​ ตอนซื้อผิดรุ่น​ ขอเปลี่ยนได้ไหม
124ก็มีปลั๊กตรงปลั๊กเอียง
202​ 210​ มี3ขา4ขา
203 พูเล่สายพาน7PK.​เป็นต้น
ขอบคุณที่ชี้แนะครับ.. ผมให้อู่ซ่อม Benz อยู่ในซอยบ้าน (เดินถึง) ซ่อมกันประจำจัดการให้ครับ (ไม่ใช่เป็นร้านแอร์ แต่เป็นอู่เล็กๆ ที่ทำแอร์ได้ครับ) และปรกติก็ซื้ออะไหล่ร้านที่อู่นี้ซื้ออยู่แล้วครับ แต่ดีที่ทักมาเรื่องประกันครับจะได้ถามทางอู่ด้วยครั บ
Old 06-04-2021, 08:46:35 AM   #12
ืnusorn

อ้างถึง:
ขอบคุณที่ชี้แนะครับ.. ผมให้อู่ซ่อม Benz อยู่ในซอยบ้าน (เดินถึง) ซ่อมกันประจำจัดการให้ครับ (ไม่ใช่เป็นร้านแอร์ แต่เป็นอู่เล็กๆ ที่ทำแอร์ได้ครับ) และปรกติก็ซื้ออะไหล่ร้านที่อู่นี้ซื้ออยู่แล้วครับ แต่ดีที่ทักมาเรื่องประกันครับจะได้ถามทางอู่ด้วยครั บ
ยินดีครับ
อะไรดี/ไม่ดี​ ลองเป็นปีๆก่อนแชร์เพื่อนๆในบอน

หลายคนอิจฉาท่านเลยนะถ้าอู่ใกล้บ้าน
เชื่อมือได้​ คุ้นเคยทำกันมานาน
แบบนี้ไม่ต้องถามถึงเรื่องประกันให้เคืองใจป่าวๆ
ถ้าทำได้แบบที่ผมแนะนำ​ เกิน1ปีแน่ๆ
ต่อให้คอมUSEDถอดจากรถใช้แล้ว
1ปีก็ยังเย็นครับ

แค่ท่านนั่งๆนอนๆดูตอนเค้าทำ
ยืนยันว่า​ ต้องล้างระบบ
ฟลัชตู้แอร์แบบไม่รื้อคอนโซล
ไม่ถอดออกมาทำข้างนอก
อยากหน่อยแต่ทำได้

เปลี่ยนวาล์วบล๊อก​ โอริง4ตัวหน้าหลังใหม่หมด
อยู่ไม่ไกลแวะมารับฟรีๆจากผมก็ได้
อยากให้เปรียบเทียบกับของอู่
โอริงต้องไม่อ้วนเกินสเปก​ งานติดตั้งจะเร็ว
และไม่แข็งเร็วเพราะถูกกดทับตลอดเวลานะ

อาการที่เคยเห็นท่อมีน้ำแข็งเกาะขาวโพรน
นี่แหล่ะครับ​ อาการวาล์วตัน
เพราะระบบสกปรก​ ไปขัดแกนขึ้นลง
วาล์วของใหม่จึงมีสติ๊กเกอร์ปิดซีลหน้าหลัง

ดรายเอ่อร์ใหม่​ เปลี่ยนทุกครั้งที่เปิดระบบได้จะดี
เพราะจะช่วยกรอง​ ความชื้นจริงๆแล้วแวคคัมก็หมด
ในคันW140​ 202​ 204kom.จะป๋องใหญ่สีเงินๆ
ฝรั่งเรียกAccumulatorเป็นoil reserviorไปในตัว

แต่คอมน้อคเพราะน้ำมันแห้ง
เจอในรถW201 W124​ บ่อย
แต่มีสัญญาณเตือน​ คอมจะดัง
นานพอที่จะให้​ จขร.ซ่อม

แต่กลายเป็นว่า​ ตอนซื้อรถมือ2
แอร์เย็น​ ขับได้
จึงเข้าใจว่า​ เสียงในห้องเครื่องปกติ
เดินเบาสั่นมากกว่าอีซูสุ​ ก็เข้าใจเองว่าปกติ
ใครจะแนะนำ​ ก็ลำบาก
พาลจะคิดว่า​ ยุให้เสียตังค์

Last edited by ืnusorn; 06-04-2021 at 09:48:11 AM.
Old 06-04-2021, 10:15:13 AM   #13
harm_c220

อุปกรณ์ไฟฟ้าราคาเท่ากัน
ให้ชั่งกิโลครับ (ตัวไหนหนักเอาตัวนั้น)
อันนี้พูดจริง
Old 06-04-2021, 01:35:38 PM   #14
Cobra4971

อ้างถึง:
ผมเปลี่ยนให้รถญี่ปุ่น NDแท้ เอาเฉพาะตัวคอม คลัทซ์ใช้ของเดิม สั่งออนไลน์นี่แหละ ราคา 8,200 ตอนนี้ผ่านมาปีกว่าแล้วไม่มีปัญหาอะไรครับ คุณภาพผมยกนิ้วให้ได้เลย

ความเห็นส่วนตัวตลาดออนไลน์เป็นตลาดที่ให้ข้อมูลเราด ีพอสมควร มีความเห็นของคนที่ใช้แล้วมาโพสท์ช่วยให้เราตัดสินใจ ระบบประกันความพอใจ การคืนสินค้าของเขาก็ดีนะครับ ถ้าเราไม่แจ้งว่าตรวจรับถูกต้อง เขาจะโอนเงินให้ร้านก็ต่อเมื่อพ้น 7 วัน นับแต่ได้รับสินค้า เคยเห็นแต่ร้านทั่วไปที่ซื้อแล้วไม่รับคืน
Cobra4971 is offline   Reply With Quote
Old 06-04-2021, 01:56:37 PM   #15
ืnusorn

อ้างถึง:
Originally Posted by Cobra4971 View Post
ผมเปลี่ยนให้รถญี่ปุ่น NDแท้ เอาเฉพาะตัวคอม คลัทซ์ใช้ของเดิม สั่งออนไลน์นี่แหละ ราคา 8,200 ตอนนี้ผ่านมาปีกว่าแล้วไม่มีปัญหาอะไรครับ คุณภาพผมยกนิ้วให้ได้เลย

ความเห็นส่วนตัวตลาดออนไลน์เป็นตลาดที่ให้ข้อมูลเราด ีพอสมควร มีความเห็นของคนที่ใช้แล้วมาโพสท์ช่วยให้เราตัดสินใจ ระบบประกันความพอใจ การคืนสินค้าของเขาก็ดีนะครับ ถ้าเราไม่แจ้งว่าตรวจรับถูกต้อง เขาจะโอนเงินให้ร้านก็ต่อเมื่อพ้น 7 วัน นับแต่ได้รับสินค้า เคยเห็นแต่ร้านทั่วไปที่ซื้อแล้วไม่รับคืน
หวัดดีครับท่านCobra
ฝนตกหรือเปล่าครับ
กทม.ยังไม่หยุด
มาช่วยๆกันตอบสมาชิกต่อ

ที่ท่านCobraซื้อมาใส่เครื่อง2Jใช่ไหมเอ่ย
เห็นมีขายหลายเกรดใน... ลา/ช้อป

แต่ใส่กับเครื่องM111​ M104ไม่ได้
สังเกตนะ​ คอมรถเบนซ์ขาจะอยู่ตรงฝา
(ยกเว้น190อี​ และรุ่นใหม่ๆ)​
เกรงว่าส่งมาผิด​ ขั้นตอนคืนของยุ่งพอดู

จากลิงค์ที่​ จขกท.แปะไว้
ทำให้ทราบว่า​ คันท่านคือe220
ผมว่า.. ท่านถามอู่ซ่อมเครื่องที่ใช้บริการอยู่
มั่นใจว่าถอดท่อใหญ่​ ยาว1สั้น1 ออกได้นะ
เพราะไอดีอัลลอยรถรุ่นนี้​ มีปีกตัวV
บดบัง​ จนไม่มีช่องให้ลอดหกเหลี่ยมไปคลายน้อตปะกับ
ซึ่งน้อตจับแน่นมากๆ​ ด้วย​ ไม่หมูครับ​ด้วยความสัตย์จริง
Old 06-04-2021, 03:36:49 PM   #16
Cobra4971

อ้างถึง:
จากลิงค์ที่​ จขกท.แปะไว้
ทำให้ทราบว่า​ คันท่านคือe220
เป็นคอมขนาดเดียวกันกับที่ผมซื้อมาใส่วีโก้ให้ลูกชาย ต่างกันที่ขา เท่าที่ใช้มาก็ดีนะครับแรงอัดสูงมากๆ แรงดูดลงมาถึง ๒๐ เลย จำได้ว่าสั่งจากช็อป...แต่จำร้านไม่ได้แล้วครับ
Cobra4971 is offline   Reply With Quote
Old 06-04-2021, 05:12:49 PM   #17
ืnusorn

อ้างถึง:
Originally Posted by Cobra4971 View Post
เป็นคอมขนาดเดียวกันกับที่ผมซื้อมาใส่วีโก้ให้ลูกชาย ต่างกันที่ขา
ในช้อป.. ผมเคยซื้อสายชาร์จน้ำยาแอร์
ในภาพเส้นเหลืองสวย​ หัวสายทองเหลือง​ดูหนา
ของจริงมา​ บีบอัดมาเบี้ยวๆ​ หัวเกลียวบอบบาง
ถ่ายรูปให้ร้านดู​ ก็โบ้ยว่าโรงงานส่งมาแบบนี้
ส่งมาเปลี่ยนได้​ ค่าส่งผู้ซื้อออกเอง​ ปสก.ตรง

กลัยมาเรื่องคอมแอร์
NDคงถูกตลาดล่างแชร์ไปเยอะ
จึงออกแบรนด์coolgear มาเล่นด้วย
เพื่อไม่ให้สะเทือนแบรนด์แม่

แต่อุปกรณ์ภายใน​ พวกลูกสูบ
พวกทรัสแบริ่ง​ เม็ดชู​ แผ่นวาล์ว
จะเหมือนแบรนด์NDไหม​ เค้าไม่บอก

เสียดายไม่มีสเปกคอมเบนซ์
แบบนี้ซิน่าเชียร์​ จขกท.ซื้อ
เพราะใหม่จริง

พวกบิวด์แบบเปลี่ยนแค่ซีล
แต่เสื้อสูบเป็นรอย​ ลูกสูบสึกแล้ว
ถ้าการใช้น้ำมันเครื่องข้นๆเทใส่
เอานิ้วอุดแล้วหมุน​ อัดออกดังฟิตๆ
ไม่จัดว่าเป็นการ​ เทส​ ที่ถูกต้องนะครับ

ที่ท่านCobraซื้อหน่ะ ใหม่จริง
ถึงดูดได้ลึก​ ฉ่ำจนหนาว​ ช่องลม4-5Cใช่มั้ย

และแสดงว่าแผงคอยด์ร้อนระบายดี
ไม่งั้นด้านอัดจะทะลุ250เข้าเขตสีแดง
แต่ด้านดูด​ ดูดไม่ลง​ แอร์เย็นแบบไม่ฉ่ำ

Last edited by ืnusorn; 06-04-2021 at 05:50:43 PM.
Old 12-04-2021, 08:17:26 AM   #18
ืnusorn

อ้างถึง:
เป็นคอมขนาดเดียวกันกับที่ผมซื้อมาใส่วีโก้ให้ลูกชาย ต่างกันที่ขา เท่าที่ใช้มาก็ดีนะครับแรงอัดสูงมากๆ แรงดูดลงมาถึง ๒๐ เลย จำได้ว่าสั่งจากช็อป...แต่จำร้านไม่ได้แล้วครับ
เติมแบบชั่งน้ำหนัก
แบบระดับโปรฯไหมครับ​ท่านCobra

คนใช้รถที่อ่านอย่างเดียว
ไม่เคยทำเองจริงๆ​มือเลอะจริงๆ
เข้าใจผิดว่าต้อง​ตามสูตร
Lo​ 35​ Hi. 250. เท่านั้น

มิน่าได้อ่านกระทู้บ่นเรื่องแอร์ไม่เย็น
เพราะเมื่อแผงตัน​ ระบายไม่ดี
Hiพุ่งไป400-450​เซ็นเซอร์จะสั่งตัดไฟ
เป็นระบบprotection

และที่แรงดันสูงระดับนี้
น้ำยาแอร์จะหาทางออก
จึงดันออกทึกข้อต่อ
เห็นเป็นคราบน้ำมัน

ความร้อนสูง
ก็ทำให้โอริงเสื่อม
กักน้ำยาแอร์ไม่อยู่
พาลคิดว่าเพียงว่า.. น้ำยาขาด

เติมทุกครั้ง​ ก็รั่วออกทุกครั้ง
ค่าน้ำยาแอร์รวมๆกันหลายพัน
ทำให้จบเลย.. ไม่ดีกว่าหรือครับ

Thread Tools Search this Thread
Search this Thread:

Advanced Search
Display Modes

Posting Rules