BenzOwner.NET 421 Forever

Go Back   BenzOwner.NET > หมวดทั่วไป > สนทนาปัญหารถ

Thread Tools Search this Thread Display Modes
Old 23-07-2018, 09:51:35 PM   #1
littlepetch

littlepetch's Avatar

Default เรียนปรึกษาถามถอดประเก็นฝาสูบ w124 E220

เรียนปรึกษาถามถอดประเก็นฝาสูบ w124 E220

เครื่อง M111 รถผมมีปัญหาน้ำหายมาประมาณ 2-3 เดือนปริมาณน้ำที่หายหากใช้รถทางไกล20-30kg น้ำจะหายจนหมดจนไฟเตือนน้ำโชว์ขึ้น หากระยะ 5-10kg ทางสั้นๆจะอยู่ได้2-3วันไฟจะเตือนน้ำจะโชว์ขึ้น จนมาระยะหลังนี้เครื่องจะเริ่มสั่นๆเหมือนระบบจุดระเ บิดไม่ดีและจะเริ่มสั่นมากขึ้นตอนเครื่องร้อน

ผมเปิดฝากระโปรงเช็คหารอยรั่วตลอดไม่เคยเห็นร่องรอยน ้ำรั่วทั้งขับไปเช็คไปเปิดดูมากกว่า100ครั้งในช่วง2-3เดือนก็ไม่พบรอยรั่วที่ไหน ฝาปิดหม้อพักน้ำก็ยังเก็บแรงดันได้อยู่และไม่มีร่องร อยน้ำรั่วที่ฝาปิดหม้อพักน้ำเลย
ผมติดเซ็นเซอร์ร้องเตือนไว้ที่ 97องศา โดยเมื่อความร้อนขึ้นถึงตรงนี้มันจะร้องเตือนและก็จะ ตรงกับน้ำหมดหม้อพักหมดพอดีแต่ความร้อนขณะขับรถไม่เค ยเกิน 100องศาผมจะหาที่จอดและเติมน้ำโดยรถไม่เคยดับน๊อคเพร าะความร้อน และสีน้ำหล่อเย็นปกติ สีน้ำมันเครื่อง+เกียร์ปกติ รถเคยติดแก๊ซแต่ผมไม่ได้ใช้แก๊ซแล้วครับ
เป็นไปได้ไหมครับที่ประเก็น+ฝาสูบ จะชำรุดไปตามอายุรถ น้ำหล่อเย็นหายไปกับระบบจุดระเบิดผมหารอยน้ำจนหมดปัญ ญาและไม่ไหวจะจอดเติมน้ำอีกแล้วเลยตัดสินใจจะเปิดดูต ามหัวเทียน และผมก็เปิดบานปลายไปเรื่อยๆจนมีปัญหาอยากขอคำปรึกษา ตามนี้

1.??? ผมถอดหัวเทียนออกมาสถาพในรูปถ่ายไม่ทราบว่าพอจะระบุอ าการอะไรได้บ้างไหมครับ ผมดูหัวที่ 3กับ4 จะดูสกปรกกว่า 1กับ2

ผมตั้งใจจะถอดดูประเก็นฝาสูบแต่พอถอดฝาครอบวาวล์ออกโ ดยที่ผมเข้าใจว่าเปิดมาจะเจอน๊อตยึดฝาสูบแล้วขันเพื่ อยกฝาสูบขึ้นมาทั้งวาวล์เลยแต่มันคงไม่ใ่ชแบบที่ผมคิ ด

2.??? ผมหาน๊อตยึดฝาสูบไม่เจอ ตอนนี้ผมจะต้องถอดอะไรต่อครับ และต้องมีการมาร์คเพื่อจดจำเพลาลูกเบี้ยวตอนประกอบกล ับไหมครับ???
อยากทราบขั้นตอนการถอดฝาสูบ เมื่อเราเปิดฝาครอบวาวล์แล้วต้องทำอย่างไรต่อ

3.??? ยางกลมสถาพตามรูปสามารถระบุการรั่วหรือชำรุดของประเก ็นฝาสูบได้ไหมครับ

4.??? ตอนนี้ผมไม่มั่นใจว่าจะถอดขั่นตอนไหนต่อบ้าง โซ่เหมือนจะครองลงไปในเครื่องด้านล่างแล้วขั่นตอนถอด โซ่อย่างไรถ้าต้องถอด หรือว่าน๊อตยึดฝาสูบมีวิธีการถอดแบบอื่นๆ

5.??? เซ็นเซอร์เพลาลูกเบี้ยวกลมๆต้องถอดไหมครับ และจุดยึดวาวล์น้ำทั้งแถบนั้นต้องถอดไหมครับหรือยกมั นพร้อมกันได้เลย

หรือเพื่อน สมช มีคำแน่ะนำอื่นๆช้วยชี้ทางด้วย ขอบคุณครับ

ปล.ที่ไม่ได้นำรถไปพบช่างไม่ใช่เพราะคิดว่าทำได้ แต่เพราะช่วงนี้งานน้อยงบน้อยมีเวลาว่างบ้างเลยชิงลง มือก่อนที่เครื่องจะพังกลางทาง
littlepetch is offline   Reply With Quote
Old 23-07-2018, 10:18:28 PM   #2
Mr.Lo

เรื่องน้ำหาย ขนาดต้องเปิดฝาสูบ แนะนำให้ช่างตรวจสอบดีกว่า
เพราะต้องอาศัยทักษะช่างพอสมควร ทำเองเดี๋ยวงานจะงอกอีกเยอะครับ

Mr.Lo is offline   Reply With Quote
คำขอบคุณจาก :
Old 24-07-2018, 08:48:09 AM   #3
Niroj3536

ก่อนที่จะเปิดฝาสูบซึ่งเป็นงานใหญ่ (บล็อกจีบที่จะถอดน็อตฝาสูบได้น่าจะเรียก U13 ที่ขนาดใกล้เคียงกับ T55 ผมไปค้นหาตัวที่ซื้อมาที่กล่องเครื่องมือไม่พบครับ ขอคำยืนยันจาก สมช.ที่ทราบด้วยครับ) อยากให้เน้นไปที่ปั๊มน้ำก่อนครับ ผมเคยเจอปัญหาทำนองเดียวกันนี้กับ M102 ใน 190E และก็จบที่ปั๊มน้ำครับ ปั๊มน้ำถูกออกแบบให้มีรูระบายออกนอกเครื่องยนต์ หากใช้งานไปนานๆ อุปกรณ์ภายในที่เป็นซีลยางหรือโอริงเริ่มเสื่อมน้ำใน ระบบหล่อเย็นจึงถูกดันเล็ดออกมาตอนเครื่องยนต์ติดเท่ านั้น แรกๆที่ออกไม่มากจะไม่เห็นร่องรอยครับ การตรวจเช็คหากยังไม่ได้ถอดแผ่นปิดเครื่องด้านล่างออ ก ให้จัดการตรงนี้ก่อนเพื่อง่ายต่อสังเกตุร่องรอยน้ำหย ดครับ หาปลายท่อน้ำทิ้งของปั๊มน้ำให้พบก่อนครับ ปั๊มน้ำที่ยังดีจะไม่มีน้ำเล็ดออกมาเลยหากแค่เห็นมีน ้ำหยดออกมาน่าจะเป็นข้อบ่งชี้ว่าปั๊มน้ำต้องมีปัญหาแ ล้วก็ได้ครับ หมั่นสังเกตจุดนี้หากยังไม่พบร่องรอยให้เห็นถ้าทำได้ หาท่อยางน้ำใสๆ มาสวมต่อที่ปลายท่อน้ำทิ้งปั๊มน้ำและต่อยาวเชื่อมกับ ขวดน้ำดื่มซึ่งรัดตรึงไว้ในตำแหน่งที่เหมาะสม ถ้าจุดนี้เป็นจำเลยหลักคงมีร่องรอยให้เห็นได้ไม่ยากน ักแล้วครับ
Niroj3536 is offline   Reply With Quote
Old 24-07-2018, 11:21:36 AM   #4
littlepetch

อ้างถึง:
Originally Posted by Niroj3536 View Post
ก่อนที่จะเปิดฝาสูบซึ่งเป็นงานใหญ่ (บล็อกจีบที่จะถอดน็อตฝาสูบได้น่าจะเรียก U13 ที่ขนาดใกล้เคียงกับ T55 ผมไปค้นหาตัวที่ซื้อมาที่กล่องเครื่องมือไม่พบครับ ขอคำยืนยันจาก สมช.ที่ทราบด้วยครับ) อยากให้เน้นไปที่ปั๊มน้ำก่อนครับ ผมเคยเจอปัญหาทำนองเดียวกันนี้กับ M102 ใน 190E และก็จบที่ปั๊มน้ำครับ ปั๊มน้ำถูกออกแบบให้มีรูระบายออกนอกเครื่องยนต์ หากใช้งานไปนานๆ อุปกรณ์ภายในที่เป็นซีลยางหรือโอริงเริ่มเสื่อมน้ำใน ระบบหล่อเย็นจึงถูกดันเล็ดออกมาตอนเครื่องยนต์ติดเท่ านั้น แรกๆที่ออกไม่มากจะไม่เห็นร่องรอยครับ การตรวจเช็คหากยังไม่ได้ถอดแผ่นปิดเครื่องด้านล่างออ ก ให้จัดการตรงนี้ก่อนเพื่อง่ายต่อสังเกตุร่องรอยน้ำหย ดครับ หาปลายท่อน้ำทิ้งของปั๊มน้ำให้พบก่อนครับ ปั๊มน้ำที่ยังดีจะไม่มีน้ำเล็ดออกมาเลยหากแค่เห็นมีน ้ำหยดออกมาน่าจะเป็นข้อบ่งชี้ว่าปั๊มน้ำต้องมีปัญหาแ ล้วก็ได้ครับ หมั่นสังเกตจุดนี้หากยังไม่พบร่องรอยให้เห็นถ้าทำได้ หาท่อยางน้ำใสๆ มาสวมต่อที่ปลายท่อน้ำทิ้งปั๊มน้ำและต่อยาวเชื่อมกับ ขวดน้ำดื่มซึ่งรัดตรึงไว้ในตำแหน่งที่เหมาะสม ถ้าจุดนี้เป็นจำเลยหลักคงมีร่องรอยให้เห็นได้ไม่ยากน ักแล้วครับ
ขอบคุณพี่ Niroj3536 ครับประแจTorx ผมเทียบเบอร์กับที่มีอยู่แล้วใช้ได้พอดีเบอร์ผมก็ไม่ ได้จำไว้รถจอดทิ้งไว้ที่บ้านเครื่องคุมถุงดำอยู่

ปั๊มน้ำผมได้ซื้อเก็บไว้เป็นอะไหล่ของอะไรจำไม่ได้แล ้วราคา 1150บาทและได้เปลี่ยนไปก่อนหน้านี้แล้วตอนที่น้ำหายใ นช่วงอาทิตย์แรกๆ ส่วนพวกท่อน้ำต่างๆผมก็เปลี่ยนใหม่หมดแล้วยังไม่ถึง2 ปีตอนนั้นผมเปลี่ยนไปพร้อมตาน้ำข้างเครื่องที่ผุรั่ว และตรวจเช็คทุกๆเส้นแล้วยังปกติอยู่ครับ

ที่ยังไม่ได้เปลี่ยนคือตาน้ำหลังเครื่องอีก2ตัวมั้งเ พราะยังไม่มีมุมทำงาน

6.??? วาวล์กักน้ำผมยังไม่เคยเปลี่ยนซึ่งวาวล์น้ำผมทดลองเป ิดแอร์ร้อนน้ำในระบบก็วิ่งวนเข้าออกได้ถ้า สมมุติวาวล์น้ำเสียไม่เปิดน้ำหล่อเย็นที่ค้างภายในเค รื่องเมื่อร้อนจัดมันจะดันออกbrowทิ้งทางฝาหม้อน้ำแล ะรูระบายหลังพูเลย์ปั๊มน้ำเพื่อป้องกันแรงดันเกินจนท ่อและหม้อน้ำแตก และตัวปั๊มเองเสียหายประมาณนี้หรือเปล่าครับ

7.??? ณ.จุดตรงนี้(ถอดท่อร่วมไอดีแล้ว,ถอดท่อร่วมไอเสียแล้ ว,ถอดฝาครอบวาวล์และหัวเทียนแล้ว) สมมุติว่าหากผมอัดน้ำแรงดันพอประมาณเข้าเครื่องถ้าปร ะเก็นรั่ว+ฝาสูบชำรุด มันควรจะต้องมีน้ำไหลออกให้เห็นที่ทางฝั่งข้างเครื่อ งตรงท่อร่วมไอเสีย หรือ ท่อร่วมไอดี หรือ ล้นขึ้นมาที่เบ้าหัวเทียนทางใดทางหนึ่งใน 3จุดนี้ใช่ไหมครับ

ขอบคุณครับ
littlepetch is offline   Reply With Quote
Old 24-07-2018, 11:36:56 AM   #5
Cobra4971

อย่าเพิ่งเปิดฝาสูบเลยครับ ให้เปิดฝาปิดหม้อพักน้ำแล้วเอาปากเป่าดู เป่าไปเรื่อยๆ สังเกตแรงดันลดลงไหม ถ้าไม่ลดก็ฝานั่นแหล ถ้าลดก็หาที่อื่น

จากข้อมูลที่ให้มา ขับไปความร้อนขึ้นและน้ำพร่อง คิดว่าน้ำน่าจะรั่วออกในจุดที่ไม่เห็นตอนจอด มันอาจอยู่ส่วนบนของระบบหล่อเย็น เช่น ที่ฝาหม้อพักน้ำ เป็นต้น

ถ้าระบบหล่อเย็นรั่วทำให้ไม่มีแรงดันหรือแม้แต่ฝาหม้ อน้ำที่ไม่ได้มาตรฐาน แรงดันต่ำกว่าปกติจะทำให้น้ำเดือดเร็ว มันจะดันฝาหม้อพักน้ำขึ้นน้ำจะดันออกที่ถังพักบริเวณ แก้มขวา

ถ้าน้ำรั่วเข้าเครื่องยนต์ ควันจะต้องมีสีผิดจากเดิม และอาจมีอาการอื่นอีก เช่น สตาร์ทยาก เป็นต้น
Cobra4971 is offline   Reply With Quote
Old 24-07-2018, 11:55:57 AM   #6
littlepetch

อ้างถึง:
Originally Posted by Cobra4971 View Post
อย่าเพิ่งเปิดฝาสูบเลยครับ ให้เปิดฝาปิดหม้อพักน้ำแล้วเอาปากเป่าดู เป่าไปเรื่อยๆ สังเกตแรงดันลดลงไหม ถ้าไม่ลดก็ฝานั่นแหล ถ้าลดก็หาที่อื่น

จากข้อมูลที่ให้มา ขับไปความร้อนขึ้นและน้ำพร่อง คิดว่าน้ำน่าจะรั่วออกในจุดที่ไม่เห็นตอนจอด มันอาจอยู่ส่วนบนของระบบหล่อเย็น เช่น ที่ฝาหม้อพักน้ำ เป็นต้น

ถ้าระบบหล่อเย็นรั่วทำให้ไม่มีแรงดันหรือแม้แต่ฝาหม้ อน้ำที่ไม่ได้มาตรฐาน แรงดันต่ำกว่าปกติจะทำให้น้ำเดือดเร็ว มันจะดันฝาหม้อพักน้ำขึ้นน้ำจะดันออกที่ถังพักบริเวณ แก้มขวา

ถ้าน้ำรั่วเข้าเครื่องยนต์ ควันจะต้องมีสีผิดจากเดิม และอาจมีอาการอื่นอีก เช่น สตาร์ทยาก เป็นต้น
ขอบคุณครับผมยังไม่เปิดฝาสูบตามที่แน่ะนำจนกว่าจะหาจ ุดอื่นๆไม่เจอจริงๆแต่ตอนนี้รถไม่พร้อมเทสด้วยการติด เครื่องแล้วนะเพราะผมติดเครื่องวิ่งเทสมา 2-3เดือนแล้วยังไม่พบร่องรอยน้ำ แต่สังเกตุว่าตอนติดเครื่องจะมีลมแรงดันมาที่หม้อพัก น้ำประมาณ 2-3วิ/ครั้ง

การปิดฝาหม้อพักน้ำแล้วให้เป่าเข้าทางไหนได้บ้างครับ ใช่เป่าทางท่อน้ำล้นหรือเป่าครับ และสังเกตุแรงดันเพิ่มหรือแรงดันลดดูตรงจุดไหนครับ หรือว่าต้องต่อเกจ์วัดแรงดันครับ

ส่วนพวกงานงอกงานย้อยหัวรถยันท้ายรถชินแล้วครับพร้อม ลุยเสมอ 555
Old 24-07-2018, 11:56:44 AM   #7
imag_2000

imag_2000's Avatar

ใช้น้ำยาหม้อน้ำรึป่าวครับ ลองเติมน้ำยาหม้อน้ำสักแกลลอน
ดูแนวทางน้ำที่รั่ว จุดที่ผมสงสัยก็มีปั๊มน้ำ เพราะตำแหน่งนี้
เวลาซีลปั๊มน้ำเสื่อมน้ำจะค่อยๆ ไหลหยดด้านล่างปั๊มไม่ได้พุ่งปรี๊ด
บวกกับตำแหน่งน้ำที่ไหลออกมา มันอยู่ด้านล่าง
ถ้าไม่สังเกตุหรือไม่ได้ใส่น้ำยาหล่อเย็น ก็จะไม่เห็นรอยน้ำ
หรืออีกจุดก็รอยตะเข็บหม้อน้ำ หรืออาจจะรั่วเป็นตามด
รั่วแบบนี้มันจะแห้งเร็วเพราะความร้อนในห้องเครื่อง

ส่วนที่เดาว่าประเก็นถ้าผุฝ้่งจุดระเบิด คือน้ำต้องเข้ากระบอกสูบ
ถ้าเป็นแบบนั้น เขี้ยวหัวเทียนน่าจะแดงแล้วครับ
ตัวอย่างน้ำเข้าลูกสูปครับ
http://www.vitara4x4.com/webboard/sh...y=all&No=10256

เท่าที่ดูภาพหัวเทียนก็ยังดูปกติดี มีเขม่าเยอะไปหน่อย
เชื้อเพลิงออกไปทางหนา แล้วก็ตัวกระเบื้องที่สีออกแดง
เป็นสัญญาบอกว่าหัวเทียนร้อนไปหน่อย

ผมว่าใจเย็นๆ ดีกว่าครับ
อย่าพึ่งรื้อต่อ ประกอบกลับเติมน้ำยาหล่อเย็น
แล้วค่อยๆ หาจุดรั่ว ผมว่าต้องมีแน่
อีกจุดนึงที่ท่านบอกว่ารถเคยติดแก๊ส แล้วรื้อออกรึยังครับ
ถ้ายังไม่ได้รื้อออก ลองเช็คท่อยางน้ำร้อนที่เข้า-ออก หม้อต้มแก๊ส
ผมเจอกับรถผมเอง ท่อพวกนี้ไม่ได้คุณภาพดีเหมือนท่อน้ำร้อนที่มากับรถ
พอใช้ไปได้สัก 3-4 ปี มันกรอบหรือแข็งมาก น้ำก็จะรั่วออกตรงส่วนข้อต่อ
ผมเคยเอารถไปเปลี่ยนท่อน้ำร้อน พอช่างรื้อออกมามันหักคามือเลยครับ
imag_2000 is offline   Reply With Quote
Old 24-07-2018, 12:24:40 PM   #8
หมอไทย

Default ตาน้ำ กับ ฝาหม้อน้ำ

ตาน้ำหลังเครื่อง ที่ยังไม่ได้เปลี่ยน กับฝาหม้อน้ำอีก 1เสียง

ใส่น้ำยาหม้อน้ำที่มีสี แล้วดูคราบการซึม ก่อน ครับ
หมอไทย is offline   Reply With Quote
Old 24-07-2018, 12:32:44 PM   #9
pissanu

ผมก็เคยเจอปัญหาแบบนี้เหมือนกันกับ 124E280 เห็นบอกว่าตอนติดเครื่องจะมีลมแรงดันมาที่หม้อพักน้ำ ประมาณ 2-3วิ/ครั้ง
ผมขอแนะนำให้เปลี่ยนฝาหม้อพักน้ำอีกสักตัว ขนาด 140 PSI ราคาประมาณ 350 บาท
น่าจะจบ ขอเอาใจช่วยครับ
pissanu is offline   Reply With Quote
Old 24-07-2018, 03:08:57 PM   #10
littlepetch

ผมถอดท่อน้ำของหม้อต้มแก๊ซและข้อต่อแยกสามทางอื่นๆที ่ไม่เกี่ยวข้องกับระบบเดิมออกไปหมดมาปีกว่าแล้วครับ เพราะหม้อต้มแก๊ซน้ำรั่วตามตะเข็บและหัวฉีดแก๊ซเสียไ ป2หัวเลยถอดออกไปแอบไว้ในซุ่มเก็บแบตใช้น้ำมันอย่างเ ดียว

เดิมที่ปกติผมเติมน้ำยาหม้อน้ำของเบนซ์แต่น้ำที่หายน ั้นปริมาณมาก เช่นผมไปกลับ กทม- จ.เพชรบุรี เติมน้ำเกิน12ลิตร น้ำยาก็เจื่อจางไปหมดและผมก็ยังซื้อของทั่วไปมาเติมห ารอยรั่วก็ไม่พบรอยรั่วเติมจนตอนนี้เหลือน้ำเปล่าๆมา ระยะนึงแล้ว

ฝาหม้อน้ำผมยังไม่เคยเปลี่ยนเพราะรู้สึกว่ามันเก็บแร งดันได้โดยทุกครั้งที่เปิดฝานี้จะยังมีแรงดันอยู่ในร ะบบ แต่จะลองซื้อมาเปลี่ยนอีกครั้งเพื่อทดสอบหลังประกอบก ลับไป

ก่อนประกอบผมจะทดลองอัดน้ำเข้าระบบหารอยรั่วที่ตามคำ ถามที่ 7 ใน คห.ที่4 ดูก่อนเพราะถ้ามีน้ำรั่วออกมาได้มันคงมีปัญหาเกี่ยวก ับฝาสูบ

ผมได้วิธีการถอดฝาสูบเครื่องเครื่อง M111 มาคร่าวๆแล้วแต่ยังมึนๆนิดหน่อยไม่ค่อยชัดเจนมากนัก กรณีถ้าจำเป็นต้องถอดฝาสูบจะมาอัพเดดปัญหาอีกครั้งเพ ราะทุกครั้งที่ผมลื้อถอดชุดท่อรวมไอเสียมา 2-3ครั้งแล้วเพื่อทำตาน้ำและอื่นๆที่จะเปิดมาถึงท่อรวม ไอเสียได้นั้นยากพอสมควรตรงท่อเทเปอร์ท่อแยก2ทางเข้า ท่อรวมจากด้านล่างน๊อต 4ตัวต้องถอดจากด้านล่างซึ่งแคบและแน่นมากทุกครั้งที่ ผมนึกถึงการถอดตรงจุดนี้จะท้อทุกครั้งมันไม่ง่ายเหมื อนฝั่งท่อไอดีเลยขอลองเทสน้ำเทสเบียร์ให้คุ้มค่าการถ อดซักนิด

หลายๆครั้งที่ผมซื้ออะไหล่มาเก็บไว้เพื่อรอเข้าอู่ให ้ช่างซ่อมเช่นยางแท่นเครื่องแท่นเกียร์และชุดซ่อมอื่ นๆ ก็มักจะถูกผมเปลี่ยนไปหมดก่อนตอนลื้อเหลือเครื่องโล้ นๆมันง่ายดี ข้อดีคือเข้าใจปัญหามันอย่างถ่องแท้หมดข้อสงสัยตรงนั ้นตรงนี่มั่งหรือใครประกอบดีไม่ดีมันลังเลในการตัดสิ นใจเรื่องอื่นๆ อายุรถก็มากขนาดนี้ผมคิดว่าผมผู้ที่ยังคิดจะใช้งานรถ ต่อควรเข้าใจและอยากลองศึกษาลงมือทำดูบ้างนิดหน่อยเช ่น

เรื่องเปิดฝาสูบนี่ยังไม่เคยลองและไม่อยากลองเปิดเลย แต่ถ้าจะต้องเปิดจริงๆกำแพงความกลัวด่านกั้นนี้น่าจะ ให้ความรู้เราได้ระดับนึง เดียว 1-2วันนี้เทสน้ำแรงดันถ้าไม่พบน้ำตามข้างเครื่องและเบ้ าหัวเทียนจะประกอบกลับ และลองเปลี่ยนฝาหม้อน้ำ 140PSI ดูอีกครั้ง

ยังรับคำแน่ะนำเพิ่มเติม ขอบคุณครับ
Old 24-07-2018, 09:04:39 PM   #11
Niroj3536

ผมค้นพบรูปที่เคยถ่ายตัวบล็อกที่ถอดฝาสูบแล้วครับ M12 ครับ
เอาใจช่วยให้สามารถค้นพบตัวจำเลยแท้จริงครับ (ปั๊มน้ำที่เปลี่ยนเข้าไปแทนของเดิม ถ้าเป็นของเบิกใหม่คงไม่มีปัญหาตัดประเด็นรั่งจากปั๊ มน้ำไปได้ แต่ถ้าเป็นของมือสองก็อย่าวางใจว่าปัญหาไม่ใช่จากเขา ลองสังเกตุตอนที่ดับเครื่องยนต์มีน้ำหยดที่ปลายท่อปั ๊มน้ำบ้างไหม..)
Niroj3536 is offline   Reply With Quote
Old 24-07-2018, 11:51:39 PM   #12
Coffee Cup

Coffee Cup's Avatar

รถผมสี่สูบเครื่อง M 111 เหมือนกัน อาการน้ำหายแบบนี้
ผมวิ่งรถกลับจากแปดริ้ว ความร้อนขึ้น เครื่องเบาสั่น น้ำหาย
แบบนี้ เติมน้ำหลายรอบมากระหว่างวิ่งกลับบ้าน

เอารถไปให้อู่ เบนซ์ตรวจเช็ค เค้าถอดหัวเทียนออกมาบอกว่าปะเก็น
รั่ว(ดูเหมือนสูบ 3) บอกต้องรื้อฝาสูบ ผมก็ยอมเค้า ก็เป็นเช่นนั้น
จริงๆ กรณีรถท่าน ถ้าหาที่รั่วภายนอกเช่นที่ปั้มน้ำ /ที่ท่อยาง/ที่
ตาน้ำ/ที่ฝาหม้อน้ำ/ที่ตัวหม้อน้ำที่ใดที่หนึ่ง โดยการเติมน้ำยา
หม้อน้ำสีสด ๆ (มีหลายยี่ห้อ) ลงไปแล้ว ยังหาไม่เจอะ
ผมเชื่อว่าเป็นแบบรถคันของผม คือปะเก็นฝาสูบแตก เมื่อ
พิจารณาประกอบกับอายุรถ ไม่เคยเปิดฝาสูบ น่าจะมีเหตุผลมาก
ที่ปะเก็นหมดอายุได้

ถ้าท่านเป็นช่าง(สมัครเล่นหรืออาชีพ)ที่เคยเปิดฝาสูบ เครื่องรถมาก่อน
และมีอุปกรณ์หรือเครื่องมือจำเพาะ และมีที่ปรึกษาเรื่องเครื่องเบนซ์
OK ผมเชียร์ ให้เปิดฝาสูบเอง แต่ถ้าไม่ใช่ ช้าก่อน อย่างเพิ่งเปิด
ฝาสูบเครื่องเบนซ์เอง ไม่ใช่ดูถูกความสามารถ แต่ต้องยอมรับว่า
การทำการถอดฝาสูบ(ไม่ว่าเครื่องอะไรโดยเฉพาะเบนซ์) มันมีเท็คนิก
จำเพาะอยู่พอสมควร ให้มืออาชีพฝีมือดีๆ ทำให้เราจ่ายตังค์คุ้มกว่า
แต่ถ้าคิดว่าของในโลกนี้ทำโดยคน คนต้องซ่อมได้ อันนี้ถูกต้อง
และลงมือเลย อย่าลืมถ่ายรูปมาเล่าให้เพื่อนๆทราบบ้าง แต่อย่าลืม
หาข้อมูลจากเวป(โดยเฉพาะเวปฝรั่ง) เวปไทยไม่ค่อยมีข้อมูลสเปค
มากเท่าเวปฝรั่งครับ เพราะเวปไทยส่วนใหญ่ DIY กันไม่ค่อยลึก
ขนาดนี้ คนทำได้มีเยอะ แต่ไม่ค่อยเล่ารายละเอียดมากเท่าเวปฝรั่ง
ครับ ในเวปนี้ของเรา เท่าที่ผมเห็นให้ข้อมูลละเอียด ก็มีน้่อยท่านเช่น
ทานไซตั้ม ดาลัท ซึ่งตอนนี้ไม่ค่อยโพสต์/ท่านอาจารย์มานิตย์ ตอนนีั้
แทบไม่เห็นท่านโพสต์สักเท่าไร/ที่ยังโพสต์บ้าง แต่รายละเอียดน้อย
ลง เพราะเวลาว่างของท่านน้อย คือท่าน Cobra4971 ขอให้คิดอีก
รอบ แล้วทำตามความคิดครับ ขอให้โชคดีครับ ผมเอาใจช่วย
Coffee Cup is offline   Reply With Quote
Old 25-07-2018, 09:15:00 AM   #13
ืnusorn

ืnusorn's Avatar

หัวดาวแปลกๆ
ผมเชื่อว่าท่านก็หาได้

เพราะดูภาพจาก คห.4
ท่านยังหาด้ามTONE 371 สภาพสวยขนาดนี้
หากจำไม่ผิด...
ด้ามฟรี1/2" ทรงนี้..ผลิตช่วงปี1955-1970

ท่านมีเครื่องมือเทพค่ายญี่ปุ่นแล้ว
ที่เหลือก็ขาดแค่ลงมือทำ
ค่อยๆ เติมความรู้..เด๋วก็สำเร็จครับ

Last edited by ืnusorn; 25-07-2018 at 09:19:12 AM.
ืnusorn is offline   Reply With Quote
Old 25-07-2018, 10:36:40 AM   #14
CHAROEN

ผมเก็งว่าน่าจะเป็นตาน้ำหลังเครื่องนะครับ ขนาดตาน้ำข้างเครื่องก็แย่แล้ว และท่านก็เปลี่ยนตาน้ำทองเหลืองไปหมด ทั้งที่เสื้อเครื่องและฝาสูบไปแล้ว ยิ่งช่วงนี้รื้ออะไรเสียโล่งแล้ว น่าจะเอากระจกเงา ต่อด้ามแบบไม้เซลฟี่เข้าไปส่องดูน่าจะเห็นนะครับ รั่วขนาดนี้ควรจะมีร่องรอยมองได้ชัดครับ ส่วนตัวเคยเจอใน C220 ครับ
CHAROEN is offline   Reply With Quote
Old 25-07-2018, 11:41:15 AM   #15
littlepetch

อ้างถึง:
Originally Posted by CHAROEN View Post
ผมเก็งว่าน่าจะเป็นตาน้ำหลังเครื่องนะครับ ขนาดตาน้ำข้างเครื่องก็แย่แล้ว และท่านก็เปลี่ยนตาน้ำทองเหลืองไปหมด ทั้งที่เสื้อเครื่องและฝาสูบไปแล้ว ยิ่งช่วงนี้รื้ออะไรเสียโล่งแล้ว น่าจะเอากระจกเงา ต่อด้ามแบบไม้เซลฟี่เข้าไปส่องดูน่าจะเห็นนะครับ รั่วขนาดนี้ควรจะมีร่องรอยมองได้ชัดครับ ส่วนตัวเคยเจอใน C220 ครับ

ตาน้ำหลังเครื่องผมได้ตรวจสอบแบบที่ ท่าน CHAROEN แน่ะนำไว้ก่อนหน้านี้หลายๆครั้งแล้ว และผมก็แปลกใจว่าตาน้ำเดิมๆที่เป็นเหล็ก2อันหลังบนนี ้ไม่มีสนิมเลยแตกต่างจากด้านข้างอาจเป็นไปได้ว่าจุดน ี้อยู่ในต่ำแหน่งที่สูงกว่า 2อันล่างด้านเสื้อสูบถ่ายรูบไม่ได้แต่มองเห็น หรือวิศกรรมยานยนต์เยอรมันรู้ว่ามันถอดเปลี่ยนไม่ได้ ถ้ายังไม่ยกฝาสูบขึ้นมาก่อน หรือยกเครื่องออกเลยใช้ส่วนผสมโลหะที่ดีกว่าตาน้ำข้า งเครื่องแต่ผมก็จำสีโลหะได้ว่ามันเหมือนกันนิน่าก็แป ลกดีที่ด้านหลังยังสถาพใหม่มากๆทั้งที่ยังไม่เคยเปลี ่ยน

ส่วนที่ผมดูแล้วห่วยๆๆ คิดมาไม่เข้าท่าเลยที่เค้าออกแบบมานั้นคือ ตาน้ำตัวใหญ่ที่เป็นเกลียวขันประกอบใช้เหล็กบางปั๊มท ำเกลียวของเดิมๆที่ติดรถตัวนี้จะผุทะลุไปก่อนตาน้ำแบ บตอกอัดเพราะเป็นเหล็กชุบที่หนากว่า ขนาดผมพึ่งเปลี่ยนไปเป็นอะไหล่ในบ้านเราก็เริ่มจะมีส นิมให้เห็นแล้วเพราะก็เปลี่ยนจากรอยเกลียวเก่าที่เคย ผุมีสนิมนั้นไม่สะอาดเหมือนการประกอบเครื่องใหม่ที่เ กลียวสะอาดจึงจะผุได้เร็วกว่าเดิมหลายเท่าตัว

ถ้าคิดว่าเป็นจุดออกแบบมาให้ผุเพื่อบังคับอายุ Service ทำไว้เพื่อให้ขันถอดเพื่อล้างสนิมออกในระบบเครื่องยน ต์ให้ออกง่ายก็พอจะให้อภัยได้ แต่ก็ควรทำให้รับแรงขันได้ด้วยไม่ใช่ด้านนึงอยู่กับน ้ำด้านนึงอยู่แห้งแล้วใช้เหล็กบางทำพอจะขันออกก็ทนแร งต้านสนิมเหล็กไม่ได้บี้ขาดเสียหายผมจำได้ว่าของเก่า ที่ผุขันออกไม่ได้ต้องค่อยๆเลาะผ่าให้ขาดแล้วจึงหมุน ออกได้

เดียวว่างๆผมจะถอดออกมาวัดเกลียวแล้วกลึงใหม่ใช้โลหะ ปลอดสนิมทำจุดขันที่ง่ายและดีกว่านี้มาเปลี่ยนใหม่เพ ราะระยะฟิตมันไม่ได้ติดชนกับอะไรเลย และต๊าบล้างสนิมเก่าออกให้หมดตัวที่เปลี่ยนไว้นี้ผมป ระเมินว่าไม่เกิน4-5ปีเกลียวต้องผุและมีปัญหาน้ำอีกครั้ง

Last edited by littlepetch; 25-07-2018 at 01:37:37 PM.
Old 25-07-2018, 12:44:25 PM   #16
littlepetch

ขอบคุณท่าน Coffee Cup ที่ช้วยแน่ะนำครั้งที่รถคุณมีปัญหานั้นจำได้ว่านานแล ้วผมยังอ่าน กท นั้นด้วยในช่วงนั้น สมช จะหนาแน่นกว่าช่วงนี้สงสัยอัฟรถเป็นรุ่นอื่นๆกันมากแ ล้ว กท ถาม/ตอบ เลยเงียบเหงาลงไปมากในความคิดส่วนตัวผมคิดว่าโอกาสรอ ดยากมากที่จะไม่เปิดฝาสูบ แต่ก็ยังให้โอกาสฝาปิดหม้อพักน้ำเพื่อมี black Magic ปัญหาสามสหายที่ผมคิดไม่ถึง

ท่าน Coffee Cup ครับที่ปรึกษาเครื่องยนต์เบนซ์นอกบอร์ดนี้ผมไม่มี ผมมีเฉพาะที่ปรึกษาในบอร์ดนี้ ผมขอแค่ไกด์ไลน์สำคัญเพียงบางจุดครับ
ข้างนอกเพราะเพื่อนๆที่รู้จักพูดกันได้เป็นฉากๆแต่พอ ถามเอาจริงๆจังว่างัยแน่ นะ มึ...ง ก็จะเปลี่ยนอ่อจำมา ดูมา อ่อเคยทำรถตัดหญ้า เครื่องสูบน้ำประมาณนั้น แต่ไม่ค่อยมีใครที่ซ่อมเครื่องรถเองลึกลงไปมากกว่าตร งนี้มากนัก ผมเข้าใจงานช่างเบนซ์มีเทคนิคแบบที่ท่านว่า เท็คนิก เพราะเทคนิคมันคือ technician ความสามารถคุ้นเคยเฉพาะทางของช่างในอาชีพนั้น

ส่วนตัวผมเป็นช่างซ่อมเครื่องที่ไม่สันดาบเชื้อเพลิง ประเภทเครื่องจักรขนาดกลางถ้าเป็นระบบสูบก็เป็นระบบอ ัดอากาศระบบเพลาเฟืองขับเคลื่อนด้วยมอเตอร์ การลิมิตอื่นๆ ส่วนระบบหล่อเย็นในเครื่องจักรกัดกลึงปาด ก็จะเป็นระบบเปิดไม่ใช้ระบบปิดแบบรถ มีการสร้างพาทร์อะไหล่ทดแทนได้ เช่นถ้ารถนี้บูทโช๊คตั้งสายพานเครื่องที่อะไหล่พังปร ะจำเป็นง่ายๆพวกนี้ บูทอลูมิเนียมผมจะสร้างขึ้นใหม่ได้หมดเพราะโข๊คมันไม ่เสีย ชิ้นส่วนที่สามารถสร้างได้ด้วยเครื่องยกเว้นงานหล่อข ึ้นรูปไร้ศูนย์กลางที่ทำไม่ได้ ส่วนการพับตัดเจาะ ดายต๊าบ กลึงปอกกัดปาด งานเหล่านี้ทำเล่นประจำแต่ผมไม่ได้ทำกับรถยนต์ครับ

และผมจะไม่มีความรู้เรื่อง จังหวะการจุดระเบิด/ระยะห่างวาวล์หรือ สโตปต่างๆของรถยนต์ ผมมองว่ารถเบนซ์เป็นรถที่ซ่อมง่ายโดยเฉพาะรถปีที่ต่ำ กว่า 2000 ลงไปเบนซ์เค้าออกมาดีมากคิดถึงการใช้งานและการถอดประ กอบแทบทุกอย่างแต่ชิ้นส่วนอาจมากหน่อย แต่คนทั่วไปจะคิดว่าแพงซ่อมยากอะไหล่ไม่มี ผมว่าพวก Vtech Vvti น่าจะยากซับซ้อนกว่ามากเห็นช่างทั่วไปเปิดกันกระจาย แต่พอเป็นเบนซ์เก่าๆมาร์คเห็นกันชัดๆ แต่กลับเป็นว่าอื่มมันซ่อมยากค่าแรงมากหน่อยนะ 555 ก็ว่ากันไป

Last edited by littlepetch; 25-07-2018 at 02:03:47 PM.
Old 25-07-2018, 02:10:39 PM   #17
littlepetch

อ้างถึง:
Originally Posted by ืnusorn View Post
หัวดาวแปลกๆ
ผมเชื่อว่าท่านก็หาได้

เพราะดูภาพจาก คห.4
ท่านยังหาด้ามTONE 371 สภาพสวยขนาดนี้
หากจำไม่ผิด...
ด้ามฟรี1/2" ทรงนี้..ผลิตช่วงปี1955-1970

ท่านมีเครื่องมือเทพค่ายญี่ปุ่นแล้ว
ที่เหลือก็ขาดแค่ลงมือทำ
ค่อยๆ เติมความรู้..เด๋วก็สำเร็จครับ
รู้สึกหัวดาวเพื่อถอดเพลาลูกเบี้ยวของชุดวาวล์ น๊อตยึดฝาสูบผมดูตามพาร์ทเหมือนเป็นหกเหลี่ยมไม่ผอมน ัก ค่อยอุ่นใจหน่อยเพราะน๊อตชนิดนี้มีความแข็งเหนียวกว่ าชนิดอื่นๆตัวอ้วนๆ คงไม่ยืดหรือขาดระหว่างทำงานขอบคุณครับ
Old 25-07-2018, 05:24:29 PM   #18
BChoon1157

ผมเคยฝาผุ น้ำหาย หัวเทียนจะมีสนิม เครื่องเดินสั่น และสตาร์ทยากด้วยครับ
ของคุณฟังดูอาการยังไม่เยอะเท่าผมเลย แต่น้ำหายมากกว่าของผม

ผมว่ามันน่าจะรั่วออกนอกครับ
BChoon1157 is offline   Reply With Quote
Old 25-07-2018, 06:15:33 PM   #19
ืnusorn

อ้างถึง:
Originally Posted by littlepetch View Post
ส่วนตัวผมเป็นช่างซ่อมเครื่องที่ไม่สันดาบเชื้อเพลิง ประเภทเครื่องจักรขนาดกลางถ้าเป็นระบบสูบก็เป็นระบบอ ัดอากาศระบบเพลาเฟืองขับเคลื่อนด้วยมอเตอร์ การลิมิตอื่นๆ ส่วนระบบหล่อเย็นในเครื่องจักรกัดกลึงปาด ก็จะเป็นระบบเปิดไม่ใช้ระบบปิดแบบรถ มีการสร้างพาทร์อะไหล่ทดแทนได้ เช่นถ้ารถนี้บูทโช๊คตั้งสายพานเครื่องที่อะไหล่พังปร ะจำเป็นง่ายๆพวกนี้ บูทอลูมิเนียมผมจะสร้างขึ้นใหม่ได้หมดเพราะโข๊คมันไม ่เสีย ชิ้นส่วนที่สามารถสร้างได้ด้วยเครื่องยกเว้นงานหล่อข ึ้นรูปไร้ศูนย์กลางที่ทำไม่ได้ ส่วนการพับตัดเจาะ ดายต๊าบ กลึงปอกกัดปาด งานเหล่านี้ทำเล่นประจำแต่ผมไม่ได้ทำกับรถยนต์ครับ

และผมจะไม่มีความรู้เรื่อง จังหวะการจุดระเบิด/ระยะห่างวาวล์หรือ สโตปต่างๆของรถยนต์ ผมมองว่ารถเบนซ์เป็นรถที่ซ่อมง่ายโดยเฉพาะรถปีที่ต่ำ กว่า 2000 ลงไปเบนซ์เค้าออกมาดีมากคิดถึงการใช้งานและการถอดประ กอบแทบทุกอย่างแต่ชิ้นส่วนอาจมากหน่อย แต่คนทั่วไปจะคิดว่าแพงซ่อมยากอะไหล่ไม่มี ผมว่าพวก Vtech Vvti น่าจะยากซับซ้อนกว่ามากเห็นช่างทั่วไปเปิดกันกระจาย แต่พอเป็นเบนซ์เก่าๆมาร์คเห็นกันชัดๆ แต่กลับเป็นว่าอื่มมันซ่อมยากค่าแรงมากหน่อยนะ 555 ก็ว่ากันไป
ผมคาดไม่ผิดเลยจริงๆ..
แค่เห็นยี่ห้อเครื่องมือ
ใครมีทักษะ/พรแสวงสัก30%
อีก70%เครื่องมือดีๆทำได้ครับ

แต่อย่าติดใจความเทพแบบมีศิลป์ของค่ายยี่ปุ่นเข้าล่ะ
จากKOKEN ผมเลยสะสมด้ามฟรี/breaker bar3/8" ของKTCบ้างแล้ว
ผมไม่มีรถรุ่นนี้ ขอแค่ตามอ่าน
ไว้ท่านแก้ปัญหารถเสร็จ
คงได้สนทนากันบ้าง

Last edited by ืnusorn; 25-07-2018 at 06:22:53 PM.
ืnusorn is offline   Reply With Quote
Old 25-07-2018, 10:18:17 PM   #20
littlepetch

ครับท่าน Nusorn ยินดีที่จะได้สนทนากัน เครื่องมือก็มีส่วนในงานซ่อมบำรุงแบบที่ท่านว่า เพราะมันทำเรื่องยากๆให้กลายเป็นเรื่องง่ายได้
ยิ่งเครื่องมือเฉพาะทางยิ่งสะดวก อดีตผมก็พอจะได้อบรมการใช้เครื่องมือมาบ้างการทำงานใ นที่มีแก๊ซมีไอน้ำมันเครื่องมือแฮนด์ทูนก็ต้องใช้โลห ะไม่ก่อประกายไฟเพาเวอร์ทูลก็ต้องเป็นระบบลมไม่มีแปล งถ่านไฟฟ้า เช่นถอดปั๊มติ๊กเบนซินประแจควรใช้อัลลอยหรืออลูผสมจึ งถูกทางเทคนิค แต่เราก็ใช้ประแจ dropforge steel ก็ไม่มีอุบัติเหตุอะไรยังไม่มีกฏหมายบังคับใช้แต่ในอ ุตสาหกรรมเค้าแยกประเภท

ผมก็เป็นนักทำลายเครื่องมือด้วยและเห็นด้วยกับการใช้ เครื่องมือที่ดียี่ห้อที่ท่านกล่าวมาหรือสะสมนั้นไว้ ใจได้ครับพวกที่คุณภาพต่ำมากๆผมไม่ไว้ใจในการทำงานเต ็มกำลังมักเจอกับงานถอดเครื่องจักรถ้าลูกบล๊อคแตกก้า นขันหักช่างจะแขนขาพังตามไปด้วย ผมเคยคางแตกแทบสลบเพราะลูกบล๊อคแตกกำปั้นกับก้านขันก ับฟาดคางตัวเองจึงเข็ดๆพวกโนเนม

ส่วนรถคงไม่มีวันซ่อมเสร็จถ้าไม่เสียอยู่สบายๆได้เกิ น10เดือนผมก็ว่ามันดีแสนดีแล้วครับ
Old 26-07-2018, 07:42:20 AM   #21
ืnusorn

เครื่องมือดี​ ก็ต้องใช้ให้ถูกงานด้วย
ถ้า1/2ไม่ไหว​ ก็ต้องชุด6หุน

อู่ซ่อมรถ​ใช่ว่าทุกที่จะลงทุน
อู่ที่พวกเราแห่ไปเยอะๆนั้น
ใช้ Breaker barไม่มียี่ห้อ
เจอน้อตล้อที่แน่นมาก
เพราะสนิมจับเกลียว

ใช้กดลงรุนแรง.. แบบกระแทก​
ตัวด้ามไม่งอ แต่เดือยบล็อกหัก
ก็พูดโทษรถ​ จะคิดเงินที่เครื่องมือพัง
วันนั้นบิลแพงเป็นพิเศษ
เห็นลูกค้าต้องโอนเงินผ่านapp
แล้วรีบเดินขับรถออกไป​เลย

ถ้าHappyก็ต้องเห็น
ไปมา​ ลาไหว้
อัธยาศัยคนไทยครับ

Last edited by ืnusorn; 03-03-2021 at 09:48:04 AM.
Old 29-07-2018, 12:19:15 AM   #22
littlepetch

อ้างถึง:
Originally Posted by ืnusorn View Post
จะฝึกเล่นอะเซติลีน ก็เผื่อประดิษฐ์เครื่องมือเล่น[
ไว้จะฝากงอก้านขันหกหุลซักอันนะครับ

รถผมตอนแรกว่าจะประกอบกลับเพื่อลองหารอยรั่วดูใหม่ วันนี้เอาอะไหร่ออกมาเตรียมประกอบสังเกตุเห็นประเก็น ท่อรวมไอเสียมีรอยแล็บและสนิมและเอาอันเก่าเปลี่ยนคร ั้งแรกมาออกมาดูก็เป็นต่ำแหน่งเดียวกันเลยวัดจับระดั บพบท่อร่วมไอเสียโกงไม่ได้ระนาบท้ายท่อ3-4 ยกตัวห่างออกไป 0.6mm จึงเป็นเหตุให้ประเก็นไหม้ผุทั้ง2ครั้งเพราะจะขันสลั กน๊อตได้ไม่แน่น เลยปาดผิวหน้าใหม่ทั้งหมด 0.7mm เดียวเข้าเข้าเครื่องเจียรราบอีก 0.15mm และจะลองใช้ประเก็นอันเก่าดูก่อนเพราะประเก็นท่อรวมไ อเสียแพงกว่าเค้าเพื่อน จนกว่าจะมั่นใจปัญหาน้ำหายไม่ใช้ประเก็นฝาสูบจะมาราย งานผลอีกครั้งครับ
Old 29-07-2018, 07:52:24 AM   #23
Teresa

Teresa's Avatar

ปะเก็นไอเสียอยากแนะนำให้ใช้ของแท้ไปเลยครับ ของผมทีแรกใช้ของเทียบ มันรั่วโดยไม่รู้ตัว ขับแล้วอืดมาก พอได้โอกาสรื้อเขาควายออกมาดู(เปลี่ยนใหม่ นึกว่าอันเก่ารั่ว)แล้วใส่เป็นปะเก็นของแท้ไป รถวิ่งฉิวเลย ลองดูครับ
Teresa is offline   Reply With Quote
Old 29-07-2018, 09:05:15 AM   #24
Niroj3536

หน้าแปลนเขาควายเป็นเหล็กหนาๆ ที่โก่งผิดรูปไปเกิดจากอะไรได้บ้างครับ หรือจะเป็นเพราะครั้งแรกที่ยังเรียบๆ ดี แต่ตอนที่ขันน็อตส่วนนี้ไปไม่ตึงทุกตัวพอเมื่อโดนควา มร้อนนานๆ เข้าจึงโก่งผิดรูปไปได้ (น่าจะมีเสียงแป็กๆๆ ให้พอได้ยินบ้างไหมครับ) อนึ่ง ตรงข้ามกับคลองถมใหม่มีร้านรับตัดประเก็น ช่างอายุ 60 กว่าแล้วเคยเป็นช่างร้านตัดประเก็นร้านดังแล้วออกมาต ั้งร้านเอง (ผมเคยใช้บริการสั่งตัดประเก็นไฟเพิ่มความหนาสำหรับป ระเก็นฝาสูบ M102 2.0 800 บาทครับ)

Last edited by Niroj3536; 29-07-2018 at 09:09:15 AM.
Old 30-07-2018, 12:14:27 AM   #25
littlepetch

อ้างถึง:
Originally Posted by Niroj3536 View Post
หน้าแปลนเขาควายเป็นเหล็กหนาๆ ที่โก่งผิดรูปไปเกิดจากอะไรได้บ้างครับ หรือจะเป็นเพราะครั้งแรกที่ยังเรียบๆ ดี แต่ตอนที่ขันน็อตส่วนนี้ไปไม่ตึงทุกตัวพอเมื่อโดนควา มร้อนนานๆ เข้าจึงโก่งผิดรูปไปได้
จากที่สังเกตุว่าคิดเองว่าน่าจะเกิดจากการถอดซ่อมและ ประกอบกลับในการซ่อมคลาดว่าตอนการประกอบเครื่องใหม่เ ค้าน่าจะประกอบเข้ากับฝาสูบก่อนแล้วยกไปประกอบเข้ากั บเข้ากับเสื้อสูบพร้อมกันเลย พอมีการซ่อมภายหลังโดยถอดเฉพาะท่อร่วมไอเสียโดยไม่ถอ ดฝาสูบนั้นจะประกอบยากมากเห็นกว้างๆพอจะขันนัทจะติดต ัวมันเองทั้งล่างและบน สลักนัทด้านท้ายพอร์ท3-4บนล่างจะขันยากที่สุดต้องใช้บล๊อคแค่2หุล ถึงประกอบได้ผมพยามใช้ลูกบล๊อค3หุลแบบผอมบางก็ยังทำง านนี้ไม่ได้ โดยถ้าไม่ตั้งใจขันกวดนัทกันจริงๆพอร์ท 3-4 จะขันไม่ได้สเป็ก และจะทิ้งระยะห่างไว้พอนานวันแรงดึงจากท่อล่างและควา มร้อนก็น่าจะทำให้เหล็กหล่อหนาๆโกงและผุตามรอยห่างขอ งรูปทรงการติดตั้งได้ เพราะผมถอดครั้งแรกเมื่อประมาณ5ปีก่อนมันก็โกงอยู่ก่ อนแล้วเพราะเคยถูกถอดมาก่อน ส่วนด้านเสื้อสูบจะเรียบสนิทเพราะแข็งแรงกว่าจะอยู่ใ นฝั่งประเก็นสแตนเลสเลยจะไม่ผุแบบฝั่งท่อรวมที่ประเก ็นด้านนี้จะเคลือบแร่ทดไฟไว้และสกปรก ผมคิดว่าจริงๆแล้วประเก็นท่อร่วมนี้เป็นสแตนเลสไม่ต้ องเปลี่ยนก็ได้ ส่วนด้านท่อร่วมในวงแหวนไฟใช้กาวประเก็นทนร้อนเสริมไ ว้ตามรอบวงแหวนไฟที่ใกล้แนวที่เป็นทองแดงไว้น่าจะใช้ ได้อีกครับ 1-2ครั้งส่วนใครมีงบก็เปลี่ยนใหม่และเน้นกวดนัทให้ดี ไม่งั้นประเก็นด้านแร่ทนไฟก็จะไหม้และผุได้อีกตอนกวด นัทน่าจะต้องระวังครับ

Old 30-07-2018, 10:15:05 AM   #26
new36

ผมมีเขาควาย m111 อยู่อันนึง ถ้าหากจขกท.สนใจจะเปลี่ยนใหม่ มาเอาไปลองก่อนก็ได้คับ
new36 is offline   Reply With Quote
Old 30-07-2018, 09:46:56 PM   #27
littlepetch

อ้างถึง:
Originally Posted by new36 View Post
ผมมีเขาควาย m111 อยู่อันนึง ถ้าหากจขกท.สนใจจะเปลี่ยนใหม่ มาเอาไปลองก่อนก็ได้คับ
ขอบคุณในน้ำใจครับ พอดีผมได้ไสปรับหน้าใหม่และประกอบกลับไปเรียบร้อยแล้ วคงไม่มีปัญหาอะไร

เหลือแค่ปัญหาน้ำหายผมเปลี่ยนฝาปิดหม้อพักน้ำอันใหม่ ไปแล้วรู้สึกจะไม่ได้ผลน้ำยังหายอยู่ไว้ว่างๆจะหาน้ำ ยาหม้อน้ำสีสดๆมาเติมดูแต่มาลองคิดทบทวนดูถ้ารั่วนอก เครื่องผมก็คงเห็นไปนานแล้วโอกาสที่จะได้เรียนรู้ซ่อ มแซ่มส่วนที่ยังไม่เคยเปิดทำอยู่แค่เอื้อมแล้ว ตอนนี้ใช้ไปพลางๆก่อนครับ
Old 30-07-2018, 09:56:26 PM   #28
ืnusorn

[QUOTE=littlepetch;920524]ไว้จะฝากงอก้านขันหกหุลซักอันนะครับ

อยู่แถวไหนครับเนี่ย?
เห็นwork shopของท่าน
น่าเอาอะไหล่ไปเจียร์!
Old 01-08-2018, 10:41:32 PM   #29
littlepetch

อ้างถึง:
อยู่แถวไหนครับเนี่ย?
เห็นwork shopของท่าน
น่าเอาอะไหล่ไปเจียร์!
อยู่ กทม.ครับ แถวสนามบินสุวรรณภูมิแต่เครื่องM5 ไม่ใช่ของผมนะครับเป็นที่ทำงานครับ

Last edited by littlepetch; 03-08-2018 at 10:21:14 PM.
Old 02-08-2018, 01:05:51 PM   #30
ืnusorn

มาชวนท่านคุยคั่นรายการ
ซ่อมบำรุงบ้าน/รถ
หากมีเวลาค่อยๆทำไป
ค่อยๆศึกษาค้นคว้า

โดยเฉพาะไม่มีความกดดันใดๆ
งานจะออกมาดี..เพราะไม่เครียด
ลุยต่อเลยครับท่าน

Last edited by ืnusorn; 02-08-2018 at 01:09:33 PM.

Thread Tools Search this Thread
Search this Thread:

Advanced Search
Display Modes

Posting Rules