BenzOwner.NET 421 Forever

Go Back   BenzOwner.NET > หมวดทั่วไป > สนทนาปัญหารถ

Thread Tools Search this Thread Display Modes
Old 03-08-2018, 11:20:47 PM   #31
littlepetch

littlepetch's Avatar

อ้างถึง:
Originally Posted by ืnusorn View Post
มาชวนท่านคุยคั่นรายการ
ซ่อมบำรุงบ้าน/รถ
หากมีเวลาค่อยๆทำไป
ค่อยๆศึกษาค้นคว้า

โดยเฉพาะไม่มีความกดดันใดๆ
งานจะออกมาดี..เพราะไม่เครียด
ลุยต่อเลยครับท่าน
รถเป็นของใช้ส่วนตัวเลยไม่เครียดครับอายุรถขนาดนี้ยั งไม่เคยจอดเสียขวางถนนก็เยี่ยมแล้ว
ผมพอว่างๆก็งัดออกมาลองหัดซ่อมแซมดูบ้าง ถ้ายังไม่ว่างก็ใช้ขับๆไปทำเหมือนว่ารถมันไม่เสียแค่ เติมน้ำหม้อน้ำเองง่ายนิดเดียว 555
ปกติอยู่กับกองของที่มีความไม่สมประกอบจนชินโมๆบิ้วๆ ทุบๆกันร่ำ เดียวว่างๆจะลื้อหนักๆอีกซักรอบ ขอบคุณครับ
littlepetch is offline   Reply With Quote
คำขอบคุณจาก :
Old 07-08-2018, 09:17:18 AM   #32
ืnusorn

ืnusorn's Avatar

อ้างถึง:
Originally Posted by littlepetch View Post
ยังไม่เคยจอดเสียขวางถนนก็เยี่ยมแล้ว
ผมพอว่างๆก็งัดออกมาลองหัดซ่อมแซมดูบ้าง ถ้ายังไม่ว่างก็ใช้ขับๆไปทำเหมือนว่ารถมันไม่เสียแค่ เติมน้ำหม้อน้ำเองง่ายนิดเดียว 555
ปกติอยู่กับกองของที่มีความไม่สมประกอบจนชินโมๆบิ้วๆ ทุบๆกันร่ำ เดียวว่างๆจะลื้อหนักๆอีกซักรอบ ขอบคุณครับ
สมช.บอน ที่แวะมาอ่านฟอรั่มสนทนาบ่อยๆ
ไม่เสียขวางถนนแน่ๆ

จำคำสมาชิกท่านนึงบอกว่า
ก่อนเสีย..จะมีอาการบอก
ต้องมโนฯนิดนึง

เช่นครั้งนึง
เสียงอืดๆๆๆๆดังเข้าห้องโดยสาร
พวงฯหนักๆเบาๆ
วันนั้นรีบแค่ไหน
ก็ต้องหาจอด
จำได้ว่า..จอดในวัดพระราม9

ป๋องน้ำมันเพาเวอร์ไม่รั่ว
แต่น้ำสีบานเย็น
ก็ถ่ายภาพเข้ามาดูในรถ
เห็นแหวนรัดท่อไหลกลับหลุด

ออกไปยืนขันให้แน่น
ขับต่อไปได้
วันต่อมาก็เปลี่ยนทั้งเส้น
ก่อนเสีย(ตังค์เยอะ)ครับ

Last edited by ืnusorn; 07-08-2018 at 09:24:40 AM.
ืnusorn is offline   Reply With Quote
Old 07-08-2018, 11:22:21 AM   #33
tanmodify

tanmodify's Avatar

นานๆจะเห็นกระทู้ DIY หลายรายการ
ไม่ทราบว่าสถานะปัจจุบันเป็นอย่างไรบ้างครับ
จากภาพหัวเทียน ส่วนตัวคิดว่าไม่น่าใช่ปะเก็นฝาสูบครับ
หากต้องการเปิดฝาสูบจริง ต้องถอดปะกับยึดแคมออก
น๊อตยึดฝาสูบจะอยู่ใต้แคมครับ การตั้ง mark ลองดูเวปนี้ครับ

https://www.pelicanparts.com/techart...ine_At_TDC.htm

ขอให้หาสาเหตุพบและแก้ไขได้ไวๆครับ
เอาใจช่วยครับ
tanmodify is offline   Reply With Quote
Old 11-08-2018, 10:01:21 PM   #34
littlepetch

อ้างถึง:
Originally Posted by tanmodify View Post
นานๆจะเห็นกระทู้ DIY หลายรายการ
ไม่ทราบว่าสถานะปัจจุบันเป็นอย่างไรบ้างครับ
จากภาพหัวเทียน ส่วนตัวคิดว่าไม่น่าใช่ปะเก็นฝาสูบครับ
หากต้องการเปิดฝาสูบจริง ต้องถอดปะกับยึดแคมออก
ขอให้หาสาเหตุพบและแก้ไขได้ไวๆครับ
เอาใจช่วยครับ
จากครั้งก่อนยังไม่ได้เข้าไปเยี่ยมชมกิจการภายในฝาสู บ ได้ประกอบกลับเปลี่ยนฝาหม้อน้ำใหม่เติมน้ำยาหม้อน้ำส ีเข็มข้น
น้ำยังหายและอาการหนักกว่าเดิมคือหายมากขึ้นอย่างมาก ๆหาย3-4ลิตรได้ภายใน30นาทีเคยเห็นน้ำจำนวนมากที่ปลายท่อไอเ สียตอนเครื่องร้อน แต่ไม่พบรอยรั่วห้องเครื่องแห้งสนิทมีแต่น้ำเกาะท่อแ อร์

ดูกันแบบเครื่องร้อนๆจัดๆจอดเร่งเครื่องไม่มีไอน้ำหร ือน้ำซึมทุกจุด ตอนเครื่องร้อนๆมีอาการสั้นเริ่มมีอาการสตาทร์รถแล้ว มีเสียงแปลกๆมีควันขาวๆตอนอากาศไม่ชื้น และอาการหนักขึ้นตามลำดับเหมือนเขื่อนใกล้แตกแต่ยังไ ม่ผสมกับน้ำมันเครื่องคงอีกไม่นาน

เดียวคงเซ็ท HOWTO-พื้นที่-อะไหล่ต่อเนื่อง พองานว่างๆแล้วผมจะลองเข้าไปเยี่ยมชมกิจการภายในฝาสู บดูก่ะเค้าบ้างยังไม่เคยไปดูกับเค้าเลยครับ
littlepetch is offline   Reply With Quote
Old 11-08-2018, 10:32:46 PM   #35
littlepetch

อ้างถึง:
Originally Posted by ืnusorn View Post
สมช.บอน ที่แวะมาอ่านฟอรั่มสนทนาบ่อยๆ
ไม่เสียขวางถนนแน่ๆ

เคยแม่ปั๊มเพาเวอร์รั่วซึมว่างๆมันก็ไหลมามาฟรีครัชค อมแอร์ร่วนๆไปสกปรกมากอยู่แถวนั้นดูไม่จืดเลย ผมเลยสั่งซื้อชุดซ่อมมา700บาทมีโอริ่งหน้าตาประหลาด 7ชิ้น+สเปยร์ล้างห้องเครื่อง1กป

ตัวแม่ปั๊มเพาเวอร์ถอดก็ยาก แถมถอดออกมาแล้วข้างในยังตัวมันเองยังถอดยากแน่นสุดๆ มีทั้งหัวTorxทั้งหกเหลี่ยมตอนขันออกดังเปรี๊ยะๆทุกต ัว แถมมีใบพัดกังหันเล็กๆอีกเป็นสิบชิ้นบูทอีกเรียงๆกัน ในรูปของ Part ยังไม่ละเอียดไม่มีรูปส่วนของใบพัดกังหันชิ้นเล็กๆที ่อยู่ภายในเสื้อสูบเลยแต่ดันมีโอริ่งที่ต้องเปลี่ยนใ นเสื้อนั้น

ผมหลับหูหลับตาลื้อๆถอดๆเปลี่ยนเอาเงิน5-7พันเป็นเดิมพัน เกิดผิดพลาดทำพังคามือจะซื้อมือสอง พอประกอบกลับไปผ่านมาเกือบ4ปียังไม่เคยมีน้ำมันเพาเว อร์รั่วอีกเลย มันตื่นเต้นดีแท้ๆครับใช้รถยุค90นี่ 555

Last edited by littlepetch; 11-08-2018 at 10:47:13 PM.
Old 12-08-2018, 11:47:48 AM   #36
ืnusorn

อ้างถึง:
Originally Posted by littlepetch View Post

เคยแม่ปั๊มเพาเวอร์รั่วซึมว่างๆมันก็ไหลมามาฟรีครัชค อมแอร์ร่วนๆไปสกปรกมากอยู่แถวนั้นดูไม่จืดเลย ผมเลยสั่งซื้อชุดซ่อมมา700บาทมีโอริ่งหน้าตาประหลาด 7ชิ้น+สเปยร์ล้างห้องเครื่อง1กป

ตัวแม่ปั๊มเพาเวอร์ถอดก็ยาก แถมถอดออกมาแล้วข้างในยังตัวมันเองยังถอดยากแน่นสุดๆ มีทั้งหัวTorxทั้งหกเหลี่ยมตอนขันออกดังเปรี๊ยะๆทุกต ัว แถมมีใบพัดกังหันเล็กๆอีกเป็นสิบชิ้นบูทอีกเรียงๆกัน ในรูปของ Part ยังไม่ละเอียดไม่มีรูปส่วนของใบพัดกังหันชิ้นเล็กๆที ่อยู่ภายในเสื้อสูบเลยแต่ดันมีโอริ่งที่ต้องเปลี่ยนใ นเสื้อนั้น

ผมหลับหูหลับตาลื้อๆถอดๆเปลี่ยนเอาเงิน5-7พันเป็นเดิมพัน เกิดผิดพลาดทำพังคามือจะซื้อมือสอง พอประกอบกลับไปผ่านมาเกือบ4ปียังไม่เคยมีน้ำมันเพาเว อร์รั่วอีกเลย มันตื่นเต้นดีแท้ๆครับใช้รถยุค90นี่ 555
กรณีของท่านไม่เรียกว่าเสี่ยง
เพราะหาข้อมูลก่อน..มีตำรา
(ท่านใดมีDVDไรต์ให้บ้างจิ)

สำหรับท่านใดอยากเริ่มต้น
หามีข้อมูล..ความกลัวจะลดลง

ผมยกตัวอย่างเคสนึงW202
ช่างถอดกระปุกพวงฯพรวดออกมา
มีส่วนที่ยึดจับแกนพวงแตกหัก
ลูกค้าท่านนี้มา10โมง
ต้องนั่งรออะไหล่จนเย็น
ค่ำถึงจะเอารถกลับได้

เคสแบบนี้ผมได้ยินคนถามบ่อย
แล้วต้องจ่ายอะไหล่ขิ้นนั้นไหม
ตอบเลย...แน่นอนว่าต้อง

หากทำพังเองเรายังได้ศึกษา
เราจะจำขึ้นใจ
DIYคันต่อไปจะระวัง

แถมยังได้แชร์ความรู้ให้เพื่อนสมช.
อย่างที่หลายๆท่านทำอยู่นี้ไงครับ

Last edited by ืnusorn; 12-08-2018 at 11:55:45 AM.
ืnusorn is offline   Reply With Quote
Old 12-08-2018, 03:42:55 PM   #37
Niroj3536

...จากครั้งก่อนยังไม่ได้เข้าไปเยี่ยมชมกิจการภายในฝ าสู บ ได้ประกอบกลับเปลี่ยนฝาหม้อน้ำใหม่เติมน้ำยาหม้อน้ำส ีเข็มข้น
น้ำยังหายและอาการหนักกว่าเดิมคือหายมากขึ้นอย่างมาก ๆหาย3-4ลิตรได้ภายใน30นาทีเคยเห็นน้ำจำนวนมากที่ปลายท่อไอเ สียตอนเครื่องร้อน แต่ไม่พบรอยรั่วห้องเครื่องแห้งสนิทมีแต่น้ำเกาะท่อแ อร์...

อัตราการสูญเสียของน้ำในระบบหล่อเย็นมากขนาดนี้ควรเป ็นการสูญเสียออกภายนอกเครื่องยนต์คือรั่วในระบบหล่อเ ย็นจุดใดจุดหนึ่ง แต่จนแล้วจนรอดก็หาไม่พบ ในขณะที่หากจะรั่วจากสาเหตุประเก็นฝาสูบแตกร้าว หรือให้ไปยาวไกลไปถึงบางส่วนของฝาสูบผุด้วย น้ำก็ควรเข้าไปในห้องเผาไหม้ได้ อัตราที่มากขนาดนี้ก็ควรมีผลต่อการจุดระเบิดด้วยแน่ๆ (หรือฝาสูบผุแล้วน้ำรั่วเข้าไปผสมกับน้ำมันเครื่องได ้การชักก้านวัดน้ำมันเครื่องก็คงทะลักล้นขีดวัดไปแล้ ว) แล้วเหตุไฉนจึงยังชี้ชัดๆ ไม่ได้ หากจะย้อนไปในคราวแรกๆ ที่พบว่าน้ำพร่องหายไปก็ไม่ได้มีอัตราสูญเสียมากขนาด นี้ ฝาก จขกท.ลองย้อนรอยการรื้อไอดี รื้อไอเสีย และอุปกรณ์ต่างๆ แล้วประกอบกลับคืนว่าจะมีจุดไหนอาจไม่เรียบร้อยคือมี ความบกพร่องมากขึ้นบ้างหรือไม่ จุดที่บกพร่องนี่แหละอาจเป็นจำเลยบ้างก็ได้ครับ (คือเรายังไม่ได้แตะจุดภายในฝาสูบเลย หากประเก็นจะแตกร้าวบ้าง หรือฝาสูบผุบ้างก็ไม่น่าจะทวีความรุนแรงในช่วงที่รื้ ออุปกรณ์ต่างๆ ออกไปบ้าง) ...เอาใจช่วยให้ค้นหาสาเหตุจนพบโดยไม่ไม่ต้องไปเยี่ย มชมภายในฝาสูบครับ หรือจะลองเชิญกูรูที่เป็นช่างไปเยี่ยมชมและช่วยตรวจส อบวิเคราะห์ค้นหาสาเหตุที่หน้างานดูสักครั้งครับ

Last edited by Niroj3536; 12-08-2018 at 03:51:05 PM.
Niroj3536 is offline   Reply With Quote
Old 12-08-2018, 10:14:55 PM   #38
littlepetch

อ้างถึง:
Originally Posted by Niroj3536 View Post
หรือจะลองเชิญกูรูที่เป็นช่างไปเยี่ยมชมและช่วยตรวจส อบวิเคราะห์ค้นหาสาเหตุที่หน้างานดูสักครั้งครับ

งั้นผมเชิญกูรูมาช้วยผมเปิดฝาสูบเลยแล้วกันมีแต่อาหา รกับเครื่องดื่มตอบแทนเท่านั้นนะครับ 555 รถคันนี้ผมไม่ได้ใช่เลยตั้งแต่น้ำเริ่มหายแค่วิ่งลอง เครื่องครั้งล่ะ 10km แล้วก็จอดที่บ้าน

จากครั้งสุดท้ายที่ลองเมื่อวันที่ 10 ส.ค นี้ผมเติมน้ำยาหม้อน้ำเข้าไปแล้วอาการก็เป็นมากขึ้นอ ย่างทันทีแค่ติดเครื่องเดินเบาน้ำหายไปครึ่งหม้อพักน ้ำพอออกไปวิ่งประมาณ 10km น้ำหายจนไฟเตือนน่าจะเกิน3ลิตรแต่ไม่เจอรอยรั่ว

แล้วก็ไม่ได้ลองอะไรต่อจอดไว้ พอวันนี้ผมจะเอารถมาติดเครื่องเดินเบาเพื่อเติมน้ำกล ับเข้าไปชักก้านวัดน้ำมันเครื่องดูก่อนทุกครั้งตามปก ติ ..

รู้เรื่อง...คร่านี้ไม่ต้องสืบ ครั้งสุดท้ายที่น้ำหายมากๆนั้นมันเข้าไปผสมใน น.ม เครื่องเป็นที่เรียบร้อยแล้วรอยแตกของประเก็นคงได้รั บเอฟเฟ็กจากน้ำยาหม้อน้ำใหม่จุดเดือดคงเปลี่ยนไปเลยห าทางออกใหม่คร่านี้ชี้ชัดได้ตรงๆแล้วครับสี น.ม เครื่องเปลี่ยนไปคงพึ่งเริ่มผสมเมื่อครั้งสุดท้าย เพราะในหม้อน้ำพักแค่มีกลิ่นแต่สีน้ำหล่อเย็นยังไม่เ ปลี่ยน

จากครั้งแรกแค่หายไปกับการจุดระเบิดถ้าเปิดครั้งนั้น เลยคงมีงานแค่ประเก็นกับฝาสูบทั้งๆที่รู้ว่าระบบเชิง กลไกไม่มีฟลุคเสียคือเสียไม่มีโชคช้วยหายได้เอง ผมยังดันอุสาไปคิดว่าลองเปลี่ยนอย่างอื่นดูเผื่อฟลุค มาคร่านี้คงต้องล้างฟัดน้ำมันเสียออกจากระบบด้วย

ไม่ทราบว่าถ้าน้ำหล่อเย็นผสมกับ น.ม เครื่องแล้วการล้างฟัดเครื่องยนต์หลังจัดการกับฝาสูบ เค้าทำกันด้วยวิธีไหนบ้างครับ
Old 12-08-2018, 10:27:15 PM   #39
se278

เท่าที่เคยทำมา บ้างผมทำอย่างนี้ ผิดถูกไม่ทราบ เปิดฝาออก ถอดฝักบัว ถอดปัมน้ำมันเครื่อง ใช้กาโซล่า ลมแรง เป่าไล่ตามรูทางเดินน้ำมันหล่อลื่น ดีกว่าฟลัชชิ่งครับพี่ แต่รถพี่ผมเดาว่าปะเก็นฝาแตกครับ

ฝาสูบถอดออกมาจากเครื่องยังไงก็บิด สำหรับผมฝาอลูมิเนียมถัาเอาฟุตเหล็กทาบวัดได้ไม่เกิน สามมิลผมไมไสปาดเว้นแต่ฝาเย็บปะผุครับพี่

การเปิดฝาสูบไม่ยาก แต่ตอนประกอบกลับ การขันกวดน้อตฝาต้องละเอียดหน่อย ไม่งั้นที่ทำมาจะเสียของครับพี่

ตอนประกอบหาด้ามประแจทรอค 1/2 ดีๆ ที่ค่าไม่เพี้ยนมากหรือคาริเบทมาแล้ว ด้าม 3/8 ขันน้อต mt12 ไม่ไหวจะให้เหมาะต้อง 3/4 ใช้ปะเก็นของแท้เท่านั้น ครับพี่

Last edited by se278; 12-08-2018 at 11:04:08 PM.
se278 is offline   Reply With Quote
Old 13-08-2018, 10:27:14 PM   #40
littlepetch

อ้างถึง:
Originally Posted by se278 View Post
เท่าที่เคยทำมา บ้างผมทำอย่างนี้ ผิดถูกไม่ทราบ เปิดฝาออก ถอดฝักบัว ถอดปัมน้ำมันเครื่อง ใช้กาโซล่า ลมแรง เป่าไล่ตามรูทางเดินน้ำมันหล่อลื่น ดีกว่าฟลัชชิ่งครับพี่ แต่รถพี่ผมเดาว่าปะเก็นฝาแตกครับ

ฝาสูบถอดออกมาจากเครื่องยังไงก็บิด สำหรับผมฝาอลูมิเนียมถัาเอาฟุตเหล็กทาบวัดได้ไม่เกิน สามมิลผมไมไสปาดเว้นแต่ฝาเย็บปะผุครับพี่

การเปิดฝาสูบไม่ยาก แต่ตอนประกอบกลับ การขันกวดน้อตฝาต้องละเอียดหน่อย ไม่งั้นที่ทำมาจะเสียของครับพี่

ตอนประกอบหาด้ามประแจทรอค 1/2 ดีๆ ที่ค่าไม่เพี้ยนมากหรือคาริเบทมาแล้ว ด้าม 3/8 ขันน้อต mt12 ไม่ไหวจะให้เหมาะต้อง 3/4 ใช้ปะเก็นของแท้เท่านั้น ครับพี่
ขอบคุณครับ รายการถอดเพรียบเลยแค่ผมอ่านผมยังมึนจำไปทำไม่ถูกแน่ ผมคงทำเป็นแค่เปิดอ่างล่างเป่าทิ้งเปลี่ยนกรองน.มเคร ื่อง ฟลัชชิ่งออยล์ซักรอบแล้วถ่าย น.คเครื่องเร็วหน่อยเอาแค่พอใช้ได้ก่อนอ่ะครับ

ไม่ทราบว่าประเก็นฝาสูบหนาเท่าไหร่ครับระยะยุบตัวถึง รองรับฝาที่เพี้ยนได้ถึง 2-3mm ช่องมันขนาดดอกสว่าน 2.3mmลอดได้นึกภาพแล้วน่าจะเอาตะไบมาถูแทนปาดได้เลยน ะครับ

นัทหัวจมM12ยึดฝาสูบสเป็กขันเท่าไหร่ครับ ขันปอนด์ผมคงมีrang ที่ใช้ได้แค่4หุล ส่วนอัน6หุลrang น่าจะต้องเกินกวดนัทฝาสูบเข็มจะกระดิกเป่าไม่รู้ต้อง หาสเป็กแรงขันมาเทียบก่อนครับ

ขอบคุณมากครับ
Old 14-08-2018, 09:26:23 AM   #41
Coffee Cup

Coffee Cup's Avatar

BORKED

BORKED

เผื่อเกิดแนวความคิดเล็กน้อยก็ยังดี
Coffee Cup is offline   Reply With Quote
Old 14-08-2018, 09:43:40 AM   #42
Coffee Cup

BORKED

เช็คปะเก็นฝาสูบรั่วแบบบ้าน ๆของช่างฝรั่ง
Coffee Cup is offline   Reply With Quote
Old 14-08-2018, 10:48:33 AM   #43
Niroj3536

ยินดีด้วยที่พบร่องรอยน้ำพร่องหายที่ชัดเจนได้แล้ว เดาว่าสาเหตุแท้จริงน่าจะมาจากเครื่องยนต์ฮีทและประเ ก็นฝาสูบแตก ประกอบกับที่น่าจะมีเงื่อนไขของฝาสูบผุกร่อนอยู่แล้ว ด้วย สุดท้ายเขื่อนจึงแตกครับ ผมเองเคยเจอปัญหากับ 190 E M102 2.0 จากหม้อน้ำรั่วเครื่องยนต์ฮีท แม้จะยังสตาร์ทเครื่องยนต์ได้ติด แต่ก็พบว่าน้ำหายเข้าไปผสมกับน้ำมันเครืองไปแล้ว ช่างที่คุ้นเคยที่ไม่ใช่ช่าง MB เปิดฝาสูบแล้วนำไปโรงกลึงเจ้าประจำของเขา และพบว่ามีฝาสูบผุ 3-4 จุด ผมตามไปที่โรงกลึงแล้วตกลงกัน ด้วยการอ็อคเชื่อมส่วนที่ผุด้วยอาร์กอน และจัดการกับวาล์วและบ่าวาล์ว บดวาล์วและติดตั้งวาล์วพร้อมนำมาวางที่เสื้อสูบ มีค่าใช้จ่ายที่ถือว่าถูกมากคือ 4 พันบาท (โรงกลึงหน้าเดอะมอลล์ โคราช เครื่อง m111 มี 16 วาล์ว คงมีค่าบริการเพิ่มขึ้นอีกหน่อยครับ) ถึงนาทีนี้ก็ต้องลุย ลุยทำด้วยตนเองเลยครับ เปิดฝาสูบมาแล้วก็จัดการตรวจเช็คฝาสูบเบื้องต้นตามแน วทางในคลิปที่ท่าน Coffee cup กรุณานำมาให้ศึกษา รอตอนที่ประกอบฝาสูบค่อยหาพันธมิตรที่เป็นกูรูในบอนเ รา หรือหาช่างมืออาชีพมาช่วยเป็นที่ปรึกษาหรือจะให้เขาล งมือเลยก็ได้ครับ

Last edited by Niroj3536; 14-08-2018 at 10:57:28 AM.
Niroj3536 is offline   Reply With Quote
Old 14-08-2018, 11:17:38 AM   #44
Twat

Default ผมเคยเปิดฝาโดยศึกษาจากกระทู้นี้

รถผม E220 เคยฝาสูบผุเปิดฝาเองศึกษาจากกระทู้นี้

http://www.benzowner.net/forum/showthread.php?t=39491

ส่วนการฟรัชน้ำมันเครื่อง ใชน้ำมันดีเซล 3 ลิตร ผสมน้ำมันเครื่อง 2

ลิตร ถอดกรองน้ำมันเครื่องออก ติดเครื่อง 3 นาที่ แล้วถ่ายออก

ทำ 2 ครั้ง เปิดมา 2 ปีกว่าแล้ว ปัจจุบันรถใช้ได้ปกติ
Twat is offline   Reply With Quote
Old 15-08-2018, 10:18:20 PM   #45
littlepetch

พอดีติดงานสำคัญมา2วันก่อนเลยไม่มีเวลาเคลียร์งานซ่อ มต่อตอนนี้ว่างแล้ว

เดียวพรุ่งนี้ผมเริ่มไล่ถอดไปจนถึงฝาสูบช่วงบ่ายน่าจ ะถอดเสร็จ ก็คงจะเห็นไส้ในว่าเป็นอย่างไรบ้างคงถอดเอาออกมามาพิ จาราณา และถ่ายรูปขอคำปรึกษาต่อซักคืนนึงก่อนตัดสินตามสถาพค วามเป็นจริงว่าจะทำอะไรต่อก่อนยกไปโรงกลึงปาดฝาสูบ หรือเปลี่ยนแต่ประเก็น

แปลกดีเหมือนกันผมทำงานในสายซ่อมเครื่องจักรกลแปลกๆม าก็มาก แต่พอจะเปิดแค่ฝาสูบรถเล็กๆของตัวเองที่เห็นเครื่องย นต์หน้าคุ้นเคยอยู่ตรงหน้าแทบทุกวัน กลับรู้สึกกลัวๆบอกไม่ถูกเหมือนไม่อยากเห็นว่าคนที่ร ักเจ็บป่วยปาดแผลเป็นอย่างไร

ถ้าผมเจอปัญหาระหว่างทางการซ่อมครั้งนี้ขอความอณุเคร าะห์ช้วยชี้นำผมไปให้ถูกทางด้วยนะครับผมจะพยามเก็บรู ปถ่ายไว้เป็นรายละเอียดในกระทู้เผื่อมีประโยชน์ได้บ้ าง ขอบคุณครับ
Old 16-08-2018, 04:10:03 PM   #46
littlepetch

ถอดมาถึงฝาครอบวาวล์ข้างในสีคนล่ะสีกับครั้งก่อนเลย ถ่ายน้ำมันเครื่องออกแล้วตอนนี้มีปัญหาถามครับ
Old 16-08-2018, 04:23:57 PM   #47
littlepetch

เนื่องจากพูเลย์ใหญ่หน้าเครื่องตัวที่มีมาร์คของผมตั วเคลือบพลาสติกมันร่อนหลุดออกไปมากจะเหลือแค่จุดกับเ ลขที่ไม่ครบต่ำแหน่งผมพยามหมุนทวนหาการตั้งมาร์ค DTC=0 แต่มาร์คไม่เหลือให้อ่านแบบมั่นใจได้แล้วครับ

ผมหมุนแล้วลองไปเรยๆจนพบว่ามีต่ำแหน่งจุดใหญ่บนพูเลย ์จุดหนึ่งที่มีเงื่อนไขดูดีที่สุด

-สูบ 1 กับ 4 อยู่ในต่ำแหน่งบนสุด
-สามารถสอดมาร์คพร้อมกัน2จุดได้ตรงกลาง ส่วนขอบด้านข้างแบบเครื่อง M104ไม่มีต่ำแหน่งไหนที่สอดเหล็กมาร์คได้พร้อมกันเลย
ผมสามารถใช้มาร์คกลางนี้แทนขอบข้างๆได้ไหมครับ
-ที่เฟืองขับโซ่ตัวขวาจะตรงกับตำแหน่งของ sensor L5 พอดี

คำถามคือถ้าผมมาร์คไว้ตรงนี้ตอนประกอบกลับให้อยู่ที่ เดิมจะได้ไหมครับเพราะพูเลย์หน้าเครื่องไม่มีเลขชัดเ จนให้ดูแล้วมันจะโอเคไหมครับ

ขอบคุณครับ
Old 16-08-2018, 04:31:09 PM   #48
littlepetch

อีกคำถามครับผมถอดคอรวมsensor กับวาวล์น้ำไม่ออกถอดนัทแล้วเคาะดึงๆดูเหมือนแน่นมาก ยังไม่กล้างัดมากนักกลัวจะแตกหักปกติมีจุดงัดหรือดัน ตรงไหนไหมครับ

ถ้าผมถอดมันออกมาพร้อมกับฝาครอบโซ่เลยจะได้ไหมมีนัทต ัวนึงถูกตัวมันบังไว้แต่ผมดูแล้วขยับเลื่อนตัวมันออก มาพร้อมเกลียวอาจทำได้ปกติตัวนี้ถอดกันอย่างไรครับ
Old 16-08-2018, 10:40:51 PM   #49
littlepetch

เมื่อช่วงบ่ายหมดแรงพอพักเอาแรงพอช่วงเย็นๆมาถอดออกม าได้เกือบหมดแล้วแต่ยังติดที่สลักอยู่อีกตัวเดียว
Old 16-08-2018, 11:01:43 PM   #50
littlepetch

ตอนนี้ติดอีกจุดเดียวคือตัวดันโซ่ด้านขวามือ ฝั่งเดียวกับ sensor L5 จะมีสลักอยู่1ตัวตรงที่วงไว้ มันไม่ใช่น๊อตเหมือนจะเป็นสลักฝั่งด้านหลังตันไม่มีร ูให้ตอกส่งออกแล้วมันจะถอดได้อย่างไรหว่า ???

หรือว่าแผลงดันโซ่ข้างขวานั้นยกออกมากับฝาสูบได้เลยค รับไม่ทราบใครเคยทำตรงจุดนี้บ้าง ???

ผมถอดนัทออกหมดทุกจุดแล้วแต่ติดที่ตัวนี้และลองขยับจ ะยกฝาสูบดูรู้สึกว่าแน่นมากๆ ปกติตอนยกฝาสูบออกนั้นมันจะแน่นและใช้แรงประมาณไหนคร ับ หรือต้องเคาะนวดก่อนถึงยกขึ้นได้

พอดีเห็นยังมีตัวดันโซ่ที่เหมือนจะอยู่กับข้างฝาสูบข วามือไม่แน่ใจว่าจะเกี่ยวลึดลงไปด้านล่างไว้ด้วยไหม เลยยังไม่กล้ายังไม่กล้าออกมากนักครับ
Old 17-08-2018, 09:34:50 AM   #51
mpeman

mpeman's Avatar

อ้างถึง:

ตอนนี้ติดอีกจุดเดียวคือตัวดันโซ่ด้านขวามือ ฝั่งเดียวกับ sensor L5 จะมีสลักอยู่1ตัวตรงที่วงไว้ มันไม่ใช่น๊อตเหมือนจะเป็นสลักฝั่งด้านหลังตันไม่มีร ูให้ตอกส่งออกแล้วมันจะถอดได้อย่างไรหว่า ???

หรือว่าแผลงดันโซ่ข้างขวานั้นยกออกมากับฝาสูบได้เลยค รับไม่ทราบใครเคยทำตรงจุดนี้บ้าง ???

ผมถอดนัทออกหมดทุกจุดแล้วแต่ติดที่ตัวนี้และลองขยับจ ะยกฝาสูบดูรู้สึกว่าแน่นมากๆ ปกติตอนยกฝาสูบออกนั้นมันจะแน่นและใช้แรงประมาณไหนคร ับ หรือต้องเคาะนวดก่อนถึงยกขึ้นได้

พอดีเห็นยังมีตัวดันโซ่ที่เหมือนจะอยู่กับข้างฝาสูบข วามือไม่แน่ใจว่าจะเกี่ยวลึดลงไปด้านล่างไว้ด้วยไหม เลยยังไม่กล้ายังไม่กล้าออกมากนักครับ
เหมือนจะขันดูดเอาครับตรงกลางสลักน่าจะเป็นเกลียว M6 ผมจำไม่ค่อยได้เคยรื้อเมื่อ 7-8 ปีที่แล้ว
mpeman is offline   Reply With Quote
Old 17-08-2018, 02:55:49 PM   #52
littlepetch

อ้างถึง:
Originally Posted by mpeman
เหมือนจะขันดูดเอาครับตรงกลางสลักน่าจะเป็นเกลียว M6 ผมจำไม่ค่อยได้เคยรื้อเมื่อ 7-8 ปีที่แล้ว
ขอบคุณมากครับ ผมพึ่งเห็นเมื่อเช้าว่ามีเกลียว m6ไปสร้างเครื่องมือลูกกระทุ้งนอกซ่ะตั้งนานลืมคิดไป ว่าดูดเกลียวแบบพี่ว่าดีกว่าไม่ต้องกระทุ้งแต่ก็ถอดอ อกมาได้แล้วครับ และต้องขอบคุณพี่มากๆไว้ด้วย

ฝาฝุครับที่สูบ 4 ตามต่ำแหน่งการเอียงของเครื่องจะเอียงขวาของแนวว่างเ ครื่องเลย และผมจะจอดรถท้ายต่ำมาตลอดหลายปีด้วยเห็นฝรั่งก็จะฝุ สูบนี้คล้ายๆกันไม่รู้เป็นเพราะเครื่องมันเทเอียงมาแ นวนี้หรือเปล่าไม่แน่ใจ

ฝาฝุสถาพประมาณนี้ครับไม่ทราบว่าแนวทางเชื่อมพอกปาดอ ย่างไรดี
Old 17-08-2018, 08:16:16 PM   #53
Mr.Lo

ยอมรับเลยว่าคุณ littlepetch ใจถึงดี ลุยเปิดฝาสูบจนสำเร็จ
เอาใจช่วยครับ อย่าลืมเปลี่ยนตาน้ำตัวที่ยังไม่ได้เปลี่ยนนะครับ
Mr.Lo is offline   Reply With Quote
Old 17-08-2018, 09:49:57 PM   #54
Niroj3536

ก่อนอื่นก็ต้องขอชื่นชมในความหาญกล้าครับ และแล้วก็สำเร็จได้พบจำเลยที่แท้จริงที่เป็นต้นเหตุใ ห้น้ำหายไปคือมีผุที่สูบ 4 นั่นเอง ขอสอบถามว่าน็อตตัวสุดท้ายหมายถึงตัวดันโซ่ฝั่งขวาที ่เป็น 6 เหลี่ยม ขนาดหัวน็อตเบอร์ 17 ใช่ไหมครับ (จำได้ว่าผมต้องไปหาซื้อลูกบล็อก 6 เหลี่ยม มาให้ช่างด้วย) สำหรับประเด็นฝาผุ M102 ของผมผุหลายตำแหน่งกว่านี้เสียอีกครับ คือ 4-5 จุด เชื่อว่าจุดเดียวโรงกลึงเอาอยู่ด้วยการเชื่อมอาร์กอน ครับ ปัญหาคือจะใช้บริการโรงกลึงที่ไหนใน กทม.คงต้องขอความช่วยเหลือจาก สมช.ที่มีประสบการณ์ใช้บริการโรงกลึงแล้วครับ

(ผมลงรูปไม่เป็น สะดวกก็แอดไลน์และทักทายที่ ID:niroj.p เดี๋ยวผมส่งรูปให้ดูครับ)
Old 17-08-2018, 11:53:13 PM   #55
Coffee Cup

ไม่รู้ว่าท่านอยู่ กทม.หรือ ตจว. ถ้า กทม.ลองดูร้านนี้

https://www.google.co.th/search?rlz=...2!2i441!4f13.1

โรงกลึงเฉพาะทางเครื่องยนต์ ที่อู่มักส่งงานทำที่นี่

ร้าน ก โลหะการ

Address: 48/3-4, ซ.จุฬาซอย 12 ถ.พระรามที่ 6, วังใหม่ ปทุมวัน กทม., 10330 10330
Phone: 02 215 9808
Old 18-08-2018, 09:19:55 AM   #56
se278

Thumbs down

ไม่ได้เข้ามาอ่านหลายวัน

ฝาผุถ้าไม่ร้าวเชื่อมพอกได้ครับ ก่อนไปเชื่อมวัดความหนาฝาใว้ด้วย เพราะบางร้านช่างมือหนักหรืออัดฝาเรากับแท่นโต๊ะไม่แ นนแล้วปาดจนเรียบ กินฝาไปมากที่จริงถ้าค่อยปาดออกทีละนิดจะไม่เสียความ หนามากแต่มันช้าช่างจึงมักตั้งเผ่อแล้วปาดรอบเดียว ตอนผมทำรถผม ผมเฝ้าช่าง ดีว่างานเขาไม่มากและเจ้าของร้านเข้าใจ
แตพี่เป็นช่างก็น่าคุยกับช่างโรงกลีง่าย ฝาผมที่เอาไปทำไสล้างยังเห็นตัวหนังสือที่เขาตอกใว้ แถมยังขี้โม้ว่าเจียรบ่าปาดลิ้นไม่ต้งบดดกากเพชร ก็จริงอย่างร้านขี้โม้แค่บดน้ำมันก็ใช้ได้

ไหนๆรื้อมาขนาดนี้แล้วควรเจียร์บ่า/ปาดลิ้นไปด้วย /ตาน้ำ ดันโซ่ถ้าสึกมากก็น่าเปลี่ยน ปลั้กท่อน้ำไหลกลับจาฮี้ตเตอร์ถ้าผุให้ร้านกลึงทองเห ลืองใส่แทน
สลักตัวดันโซ่ตอนประกอบคืนด้านนอกเอาทรีบอนลูบๆหน่อย ไม่งั้นอาจซึมครับ

ตอนผมทำรถ ผมจ้างเฉพาะค่าแรงเพราะแก่แล้วไม่คุ้มค่ายา และเบื่อมากกับการถอด/ประกอบชุดท่อร่วมไอดี เพราะรถผมเครื่อง 102 ชุดท่อร่วมไอดีสลับซับซ้อนมาก ไม่เหมือนพวก EFI ส่วนอะไหล่/โรงกลึงวิ่งเองครับ ค่าเชื่อม ค่าปาด เจียร์บ่า/ลิ้า หมดไปพันนิดหน่อยครับ

สำหรับถือว่าสะดวกเพราะไม่ต้องติดกับคำว่าขี้เกียจหร ือคำว่าถอดยาก แล้วพาลไม่ทำไม่เปลี่นครับพี่

เป็นกำลังใจให้ครับพี่
se278 is offline   Reply With Quote
Old 18-08-2018, 02:20:31 PM   #57
littlepetch

อ้างถึง:
Originally Posted by Niroj3536 View Post
ก่อนอื่นก็ต้องขอชื่นชมในความหาญกล้าครับ และแล้วก็สำเร็จได้พบจำเลยที่แท้จริงที่เป็นต้นเหตุใ ห้น้ำหายไปคือมีผุที่สูบ 4 นั่นเอง ขอสอบถามว่าน็อตตัวสุดท้ายหมายถึงตัวดันโซ่ฝั่งขวาที ่เป็น 6 เหลี่ยม ขนาดหัวน็อตเบอร์ 17 ใช่ไหมครับ (จำได้ว่าผมต้องไปหาซื้อลูกบล็อก 6 เหลี่ยม มาให้ช่างด้วย) สำหรับประเด็นฝาผุ M102 ของผมผุหลายตำแหน่งกว่านี้เสียอีกครับ คือ 4-5 จุด เชื่อว่าจุดเดียวโรงกลึงเอาอยู่ด้วยการเชื่อมอาร์กอน ครับ ปัญหาคือจะใช้บริการโรงกลึงที่ไหนใน กทม.คงต้องขอความช่วยเหลือจาก สมช.ที่มีประสบการณ์ใช้บริการโรงกลึงแล้วครับ

(ผมลงรูปไม่เป็น สะดวกก็แอดไลน์และทักทายที่ ID:niroj.p เดี๋ยวผมส่งรูปให้ดูครับ)

เดียวผมจะแอดไลน์ไว้ขอบคุณมากๆเลยนะครับ ตรงที่เคยติดปัญหาหากเราหันหน้าเข้าหาหัวรถสลักนี้จะ อยู่ข้างขวามือ(ซ้ายรถ)ฝั่งsensor L5 ครับรางดันโซ่จะมีทั้งซ้ายและขวา ตัวที่ผมไม่รู้วิธีถอดตอนแรกคือข้างขวามือครับ

ข้างซ้ายมือ(ขวารถ)อยู่หลังปั๊มน้ำจะเป็นตัวใหญ่โดยม ีปลอกและนัทหกเหลี่ยมจะเป็นคือเป็น2ชั้น ข้างนี้ถอดง่ายโดยถอดนัทหกเหลี่ยมก่อนตอนถอดดันไว้ด้ วยมันมีสปริงแล้วค่อยถอดปลอกตอนหลัง

ข้างขวามือ(ซ้ายรถ)จะเป็นสลักขนาดโตนอกประมาณ 10mmมีรูเกลียวตัวเมีย M6x1.0 เกลียวลึกประมาณ 1.5cm ถอดได้โดยใช้ดูดเกลียวโดยมีบูทรองไว้จะออกง่ายแบบที่ ท่าน mpemanแน่ะนำ

ตอนแรกผมไม่ทราบว่าดูดออกจึงเข้าช๊อบกลึงลูกกระทุ้งต ิดปลาย M6 ต่อกับก้านกระทุ้งแล้วกระทุ้งออกได้ไม่ยากแต่วิธีขัน นัทเข้าไปดูดออกจะง่ายกว่าเพราะไม่ต้องใช้เครื่องมือ อื่นๆช้วยเลย

Last edited by littlepetch; 19-08-2018 at 08:40:53 AM.
Old 18-08-2018, 02:27:24 PM   #58
littlepetch

ขอบคุณในน้ำใจของทุกๆท่านที่ให้ข้อมูลสนับสนุนการซ่อ มถอดและข้อมูลโรงกลึงด้วยนะครับ
ผมคงตอบแทนท่านๆด้วยอย่างอื่นไม่ได้นอกจากคำขอบคุณ และข้อมูลภาพประกอบเผื่อจะเป็นประโยชน์กับห้องนี้ภาย หลังเสาร์-อาทิตย์ โรงกลึงคงจะปิดกันผมถือโอกาสพักให้งานตกผลึกทางความค ิดก่อน อาทิตย์หน้าค่อยยกฝาสูบกับชุดวาวล์ไปโรงกลึงทำมันทั้ งหมดตามคำแน่นำของพี่ se278 และก็คงประกอบกลับไม่ยากแล้ว

จากที่ได้เปิดฝาสูบเองครั้งนี้ผมไม่ได้ทำพรวดๆไปผมพย ามดูวิธีและหาเทคนิคในการทำให้ง่ายๆโดยได้ลอง Revert ถอดประกอบถอดซ้ำในหลายเรื่อง เช่นถอดฝาสูบโดยไม่ถอดเพลาลูกเปี้ยวของแคมทั้ง2ข้าง เพราะนัทยึดฝาสูบมีรูให้ขันต้องมีลูกบล๊อคเดือยโผล่แ บบยาวก็จะถอดได้ โดยถอดเฉพาะเฟืองแล้วปลดโซ่ออกไม่ต้องถอดเขาควายก็ได ้สำหรับผู้ที่จะยกเพื่อเปลี่ยนแต่ประเก็นฝาสูบเท่านั ้น คือถอดแต่น๊อตฝาสูบให้ได้ทั้ง14ตัว และมัดตัวดันโซ่กับโซ่ไว้ตรงกลางแล้วช้วยกันยกขึ้นตร งๆเฉยเลย

แต่พอถอดออกน้อยๆน้ำหนักจะมากต้องใช้ 2-3คนช้วยกันยกขึ้นตรงๆโดยมันจะหนักหน่อยยกคนเดียว อาจพลาดเบียดโดนตัวดันโซ่หัก

จากที่ถอดออกมานับนัทยึดฝาสูบได้14ตัวครับ ไม่ใช่แค่10ตัว ต่ำแหน่งที่ 11,12,13,14 ตัวจะเล็กกว่าอยู่ด้านหน้ารางดันโซ่จะบังไว้ตรงนี้สถ าพค่อนข้างดีมากเพราะไม่มีตาน้ำหล่อเย็นถ้าประเก็นต่ ำแหน่งนี้ไม่ดีคงจะแค่มีน้ำมันเครื่องซึมๆที่หน้าเคร ื่องเท่านั้นไม่มีผลต่อลูกสูบและน้ำหล่อเย็น

เดียวอาทิตย์วหน้าพอว่างก็จะไปโรงกลึงทำตามคำแน่ะนำข องทุกๆท่าน ขอบคุณมากๆครับ

Last edited by littlepetch; 19-08-2018 at 08:33:19 AM.
Old 18-08-2018, 03:01:03 PM   #59
ืnusorn

ตามอ่านตลอดนะครับท่าน
เพลินกับภาพ

โดยเฉพาะชุดTORX
ยี่ห้อไรเอ่ย?
เห็นลูกบ๊อกซ์จับดอก
ระบบล๊อคด้วยลูกปืนด้วย..

ตาร้อนเลย
ขออนุญาตใช้สำนวนของ สมาชิกเวบเครื่อมือพูดกัน
ผมติดเชื้อมาแบบรักษาไม่หายแล้วมั้ง!
แต่ไม่คิดจะหยุด
เพราะถ้าจะDIYงานออกมาดี
เคร่่องมือมีส่วน70%เชียว IMO

Last edited by ืnusorn; 18-08-2018 at 03:04:50 PM.
Old 18-08-2018, 03:30:23 PM   #60
littlepetch

อ้างถึง:
Originally Posted by ืnusorn
ตามอ่านตลอดนะครับท่าน
เพลินกับภาพ

โดยเฉพาะชุดTORX
ยี่ห้อไรเอ่ย?
เห็นลูกบ๊อกซ์จับดอก
ระบบล๊อคด้วยลูกปืนด้วย..

ตาร้อนเลย
ขออนุญาตใช้สำนวนของ สมาชิกเวบเครื่อมือพูดกัน
ผมติดเชื้อมาแบบรักษาไม่หายแล้วมั้ง!
แต่ไม่คิดจะหยุด
เพราะถ้าจะDIYงานออกมาดี
เคร่่องมือมีส่วน70%เชียว IMO

ผมใช้แค่เครื่องมือพื้นๆเท่านั้นเองนะครับยี่ห้ออะไร จำไม่ค่อยได้แล้ว
จำได้ไว้ว่าชุดเดียวกับก้านปอนด์นี้ถ่ายไว้ตอนวัดแรง ขันเดิมๆ
ก่อนเอาก้านขันหนักขันออกน่าจะอ่านว่า สแนบออน
ที่ต้องใช้ชุดล๊อคลูกปืนเพราะเดียวมันร่วงไปในรางโซ่ แล้วหาไม่เจออ่ะครับ

Thread Tools Search this Thread
Search this Thread:

Advanced Search
Display Modes

Posting Rules