BenzOwner.NET 421 Forever

Go Back   BenzOwner.NET > หมวดทั่วไป > สนทนาปัญหารถ

Thread Tools Search this Thread Display Modes
Old 07-01-2021, 06:16:41 PM   #1
Peter_P

Default Overhaul เกียร์ 722.4

ผมกำลังทำการบูรณะรถ 320TE w124 จอดท้งเป็นเวลานานทำให้น้ำเข้าไปในเกียร์ ช่างมีความเห็นว่าต้องมีการทำ Overhaul เกียร์ลูกดังกล่าวครับ ผมได้ลองค้นหาข้อมูลมีชุด overhaul kit (เวปจีน) ของเกียร์ 722.4 จำหน่ายในราคาที่แตกต่างมากเมื่อเทียบกับราคาที่ช่าง เสนอซ่อมให้กับผม จึงอยากสอบถามเพื่อนๆที่เคยมีประสบการณ์ Overhaul เกียร์ 722.4 ดังนี้ครับ

1. ชุด overhaul kit (เวปจีนรูปแรก) ของเกียร์ 722.4 ที่จำหน่ายตามรูปประกอบ มีความคุ้มค่า และทนทานในการใช้งานหรือไม่ครับ ช่างแจ้งว่าถ้าผมสั่งของเองจะไม่รับประกันงานซ่อมให้ ครับ

2. น้ำมันเกียร์ ATF no. 0009792103/10 (รูปที่2) สามารถใช้น้ำมันเกียร์เบอร์อื่นทดแทนได้หรือไม่ครับ เป็นเบอร์อะไรครับ

3. ถ้าไม่ overhaul ทางเลือกอื่นเช่นหาเกียร์มือสองจากที่อื่นมาเปลี่ยนแ ทนจะใช้งานได้อีกนานไหมครับ งบประมาณเท่าไรครับ
Attached Images

Peter_P is offline   Reply With Quote
คำขอบคุณจาก :
Old 07-01-2021, 06:36:32 PM   #2
ืnusorn

ืnusorn's Avatar

เห็นรูปสุดท้าย
สไลด์ไปอู่แล้วนี่นา

แบบนี้ก็ต้องวางใจอู่นั้น
ให้เค้าหาของ
จะได้รับประกันงานไปเลยเต็มที่

ตอบข้อ2. ให้แล้วกัน
เกียร์​.4 ใช้ DEXRON III
ตราดาวธรมดา
หรือค่ายยี่ปุ่น​ DEX​III​ สังเคราะห์ด้วยนะ
มีแบบป๋องลิตร​ ไม่ต้องกลัวของปลอม
ืnusorn is offline   Reply With Quote
Old 08-01-2021, 07:37:01 AM   #3
Kris
Administrator

Kris's Avatar

อ้างถึง:
Originally Posted by Peter_P View Post
ผมกำลังทำการบูรณะรถ 320TE w124 จอดท้งเป็นเวลานานทำให้น้ำเข้าไปในเกียร์ ช่างมีความเห็นว่าต้องมีการทำ Overhaul เกียร์ลูกดังกล่าวครับ ผมได้ลองค้นหาข้อมูลมีชุด overhaul kit (เวปจีน) ของเกียร์ 722.4 จำหน่ายในราคาที่แตกต่างมากเมื่อเทียบกับราคาที่ช่าง เสนอซ่อมให้กับผม จึงอยากสอบถามเพื่อนๆที่เคยมีประสบการณ์ Overhaul เกียร์ 722.4 ดังนี้ครับ

1. ชุด overhaul kit (เวปจีนรูปแรก) ของเกียร์ 722.4 ที่จำหน่ายตามรูปประกอบ มีความคุ้มค่า และทนทานในการใช้งานหรือไม่ครับ ช่างแจ้งว่าถ้าผมสั่งของเองจะไม่รับประกันงานซ่อมให้ ครับ

2. น้ำมันเกียร์ ATF no. 0009792103/10 (รูปที่2) สามารถใช้น้ำมันเกียร์เบอร์อื่นทดแทนได้หรือไม่ครับ เป็นเบอร์อะไรครับ

3. ถ้าไม่ overhaul ทางเลือกอื่นเช่นหาเกียร์มือสองจากที่อื่นมาเปลี่ยนแ ทนจะใช้งานได้อีกนานไหมครับ งบประมาณเท่าไรครับ
รบกวนใช้เว็บฝากรูป ตามในกระทู้นี้ด้วยครับ ช่วยๆ กัน

http://www.benzowner.net/forum/showthread.php?t=9010
Old 08-01-2021, 07:41:53 AM   #4
Kris
Administrator

Kris's Avatar

1. ชุดซ่อมเกียร์ ช่างจัดให้ มีรับประกัน สบายใจกว่า ครับ
ในบ้านเรา อะไหล่จากร้านต่างๆ ที่ส่งอู่ มีคุณภาพพอสมควร

3. เกียร์มือสอง อายุก็ไม่ใช่น้อยๆ แล้ว จะไว้ใจได้แค่ไหน วัดดวงครับ
ราคาน่าจะอยู่ช่วง 1 - 2 หมื่น
Old 08-01-2021, 09:04:34 AM   #5
amttpp

สิบกว่าปีก่อน รถเก่าที่บ้านเกียร์AT ของ Borg Warner มีปัญหา รู้แน่ๆว่าต้อง Overhual ชุดใหญ่ และอยากจะลองทำเอง ก็ติดต่อ บ.แม่ที่เมกา เพื่อขอซื้อชุดซ่อม สมัยนั้นระบบ ซื้อ-ขาย On line แบบเข้าถึงตัวผู้บริโภคโดยตรงยังไม่มี ก็คุยผ่านโทรบ้าง ผ่าน E-mail บ้าง ทาง บ.Borg Warner ก็ตอบว่าไม่ได้ขายปลีกอะไหล่ให้กับผู้ค้ารายย่อย(ตปท .)โดยตรง แต่ก็ให้เบอร์โทรและ E-mail ติดต่อกับตัวแทน(USA) ซึ่งก็ได้คุยและซื้ออะไหล่จากตัวแทนโดยหักคชจ.ผ่านบั ตรเครดิต สามเดือนหลังจากนั้นก็ได้ของ(ค่อนข้างช้า..) เป็นชุดซ่อม แต่ของไม่ได้ส่งจากเมกา ส่งจากจีนไต้หวัน แต่ก็ไหนๆล่ะ เสียเงินค่าของ เสียค่าภาษี รวมๆตอนนั้นก็ราว สาม-สี่พันบาท กับชุดซ่อมเกียร์ Borg Warner BW-65 สำหรับรถ Jaguar เก่าๆ เอามาประกอบก็ใช้งานได้ดี จนถึงปัจจุบัน ซึ่งรถเปลี่ยนเจ้าของไปแล้ว ซึ่งคนใช้ต่อ(ญาติๆกัน)ก็ไม่พบปัญหาอะไร...
ปล.อยากบอกแค่ว่าไม่ลองไม่รู้ ส่วนตัวหลังๆก็สั่งอะไหล่จากจีนมาใช้หลายอย่างก็ไม่พ บปัญหาอะไร แต่ที่แน่ๆ ราคาต่ำกว่าของบ้านเราเป็นเท่าตัว ซึ่งไม่แน่ พ่อค้าอะไหล่บ้านเราก็อาจสั่งของจากจีนมาขายให้เรา.. หรือเปล่า....
amttpp is offline   Reply With Quote
คำขอบคุณจาก :
Old 08-01-2021, 10:33:05 AM   #6
Peter_P

ค่าอะไหล่ต่างกันอย่างมากครับโดยช่างแจ้งว่าเป็นอะไห ล่แท้ราคาประมาณ 51K ไม่รวมน้ำมันเกียร์ครับ แต่ถ้าผมเอาอะไหล่ไปเองคิดค่าประกอบ 8000 บาท + ค่ายกเเกียร์ 3500 บาท ครับ ราคานี้รับได้ไหมครับ ไม่มีการรับประกันผลงาน
Peter_P is offline   Reply With Quote
Old 08-01-2021, 10:37:57 AM   #7
Peter_P

อ้างถึง:
Originally Posted by amttpp View Post
สิบกว่าปีก่อน รถเก่าที่บ้านเกียร์AT ของ Borg Warner มีปัญหา รู้แน่ๆว่าต้อง Overhual ชุดใหญ่ และอยากจะลองทำเอง ก็ติดต่อ บ.แม่ที่เมกา เพื่อขอซื้อชุดซ่อม สมัยนั้นระบบ ซื้อ-ขาย On line แบบเข้าถึงตัวผู้บริโภคโดยตรงยังไม่มี ก็คุยผ่านโทรบ้าง ผ่าน E-mail บ้าง ทาง บ.Borg Warner ก็ตอบว่าไม่ได้ขายปลีกอะไหล่ให้กับผู้ค้ารายย่อย(ตปท .)โดยตรง แต่ก็ให้เบอร์โทรและ E-mail ติดต่อกับตัวแทน(USA) ซึ่งก็ได้คุยและซื้ออะไหล่จากตัวแทนโดยหักคชจ.ผ่านบั ตรเครดิต สามเดือนหลังจากนั้นก็ได้ของ(ค่อนข้างช้า..) เป็นชุดซ่อม แต่ของไม่ได้ส่งจากเมกา ส่งจากจีนไต้หวัน แต่ก็ไหนๆล่ะ เสียเงินค่าของ เสียค่าภาษี รวมๆตอนนั้นก็ราว สาม-สี่พันบาท กับชุดซ่อมเกียร์ Borg Warner BW-65 สำหรับรถ Jaguar เก่าๆ เอามาประกอบก็ใช้งานได้ดี จนถึงปัจจุบัน ซึ่งรถเปลี่ยนเจ้าของไปแล้ว ซึ่งคนใช้ต่อ(ญาติๆกัน)ก็ไม่พบปัญหาอะไร...
ปล.อยากบอกแค่ว่าไม่ลองไม่รู้ ส่วนตัวหลังๆก็สั่งอะไหล่จากจีนมาใช้หลายอย่างก็ไม่พ บปัญหาอะไร แต่ที่แน่ๆ ราคาต่ำกว่าของบ้านเราเป็นเท่าตัว ซึ่งไม่แน่ พ่อค้าอะไหล่บ้านเราก็อาจสั่งของจากจีนมาขายให้เรา.. หรือเปล่า....
ตอนนั้นทำที่อู่ไหนครับ ช่างคิดค่าแรงเท่าไรครับ ไม่รวมน้ำมันเกียร์กับอะไหล่นะครับ
Old 08-01-2021, 12:15:12 PM   #8
ืnusorn

อ้างถึง:
Originally Posted by Peter_P View Post
ตอนนั้นทำที่อู่ไหนครับ ช่างคิดค่าแรงเท่าไรครับ ไม่รวมน้ำมันเกียร์กับอะไหล่นะครับ
แสดงว่าท่านปีเตอร์ไม่ชอบค้นข้อมูลเก่าๆ
ท่านamttppเป็นนักDIY กับอีกหลายๆท่าน
แต่ไม่ทำรีวิว​ เพราะเสียเวลาเยอะ

ปล.​ ท่านเอารถออกจากอู่เถอะ
ถอยมาตั้งหลักก่อน​ ท่าจะจบยาก
เพราะชุดที่ท่านจะสั่ง
มันแค่ผ้าคลัช​ กับพวกสิ้นเปลือง

แต่ถ้าเกียร์แช่น้ำอยู่นาน
ภายในเสียเยอะนะ
เช่น​ /โลหะถูกกัดกร่อน
อู่นี้ตีราคาเปลี่ยนภายในทั้งหมด
เจอช่างเปลี่ยน/ไม่ใช่ช่างซ่อม
ระวังจ่ายอ่วม... ครับ
ืnusorn is offline   Reply With Quote
Old 08-01-2021, 02:10:22 PM   #9
SATHIT E220

อ้างถึง:

รถน้องที่ทำงานอู่ซื้อเกียร์มือสองมาใส่ให้ โดนไป 3 ลูก กว่าจะใช้ได้ แล้วไอ้ที่ใช้ได้ก็ไม่รู้ว่าจะได้นานเท่าไหร่
SATHIT E220 is offline   Reply With Quote
Old 09-01-2021, 07:46:37 AM   #10
ืnusorn

อ้างถึง:
Originally Posted by SATHIT E220 View Post
รถน้องที่ทำงานอู่ซื้อเกียร์มือสองมาใส่ให้ โดนไป 3 ลูก กว่าจะใช้ได้ แล้วไอ้ที่ใช้ได้ก็ไม่รู้ว่าจะได้นานเท่าไหร่
เกียร์มือ2 ยิ่งต้องเช็คก่อนยกขึ้นใช้งาน

จขกท.อ่านแล้วต้องคิดหนักๆ
ขืนอู่คิดจุกจิก.. มีค่ายกเกียร์
เอาขึ้นเอาลง3เที่ยว
คงมีเซ็งครับ
Old 15-01-2021, 02:07:22 PM   #11
imag_2000

imag_2000's Avatar

TE เป็นรถที่น่าใช้น่าเก็บนะครับ ถ้าคิดว่าจะทำแล้วเก็บไว้ใช้ยาว
ผมแนะนำว่าหาอู่ที่เค้าใช้อะไหล่แท้ๆ
ของผม M104 อู่ใช้อะไหล่ของ Borg Warner เหมือนกัน
ฮอลเกียร์มาตั้งแต่ก่อนน้ำท่วมใหญ่ ใช้บ้างจอดบ้างเกิน 2 แสนโลไปแล้ว
ผมใช้น้ำมันเกียร์ของวาโวลีน Max ATF ตลอดเปลี่ยนทุกๆ 2 ปี
เกียร์ก็ยังเป็นปกติดีอยู่
imag_2000 is offline   Reply With Quote

Thread Tools Search this Thread
Search this Thread:

Advanced Search
Display Modes

Posting Rules