BenzOwner.NET 421 Forever

Go Back   BenzOwner.NET > หมวดทั่วไป > บาร์เบียร์

Thread Tools Search this Thread Display Modes
Old 15-03-2018, 10:47:15 PM   #1
Coffee Cup

Coffee Cup's Avatar

Default ประสบการณ์เล็ก ๆเกี่ยวกับการสร้างบ้านหลังเล็ก ๆ

ขอเล่าประสบการณ์เกี่ยวกับการสร้างบ้าน(หลังเล็กๆ) ให้เพื่อน ๆที่กำลังสนใจสร้างบ้านเอาไว้ประกอบการตัดสินใจ
โดยเฉพาะคนที่จะสร้างบ้านแต่มีงบประมาณชัดเจน ยืดหยุ่นได้น้อย เสียเงินและเวลาไปกับการเปลี่ยนแปลงได้น้อย
จริงๆ เรื่องที่ผมเข้าไปเกี่ยวข้อง ไม่ใช่บ้านของผมเอง เป็นบ้านของคนที่รู้จักคุ้นเคยกัน เค้ามาปรึกษา ผมก็ให้ความเห็นเค้าไปตามความคิดของตนเอง ว่าถ้าไม่ได้มีเพื่อน(รักและเชื่อถือกันได้จริงๆ) เป็นผู้รับเหมา หรือไม่มีช่างในสังกัดที่เค้าไม่กล้าเบี้ยวเราละก็ อย่าไปจ้างผู้รับเหมาที่ไม่มีประสบการณ์ หรือผู้รับเหมาที่เป็นตัวบุคคล ดีกว่า เพราะผมเองมีประสบการณ์ตรงกับเรื่องสร้างบ้านมาพอสมค วร ทั้งกับตนเอง และคนที่รู้จักมักคุ้น แต่ประสบการณ์ของผมมักเป็นเรื่องที่คนไม่อยากจะประสบ เสียละมากกว่า มีประสบการแบบนี้กับคนที่รู้จักหลายคนซะด้วย เช่น ราคาคุยผลงานควบคุมไม่ได้เพราะไม่มีช่างในสังกัดอย่า งแท้จริง หมุนเงินไม่ทันไม่จ่ายค่าแรงช่าง ทำให้ต้องทิ้งงาน เบิกเงินล่วงหน้าแล้วไม่มาทำงานปล่อยปละละเลยงานล่าช ้า ฯลฯ ผมให้คำปรึกษาเค้าไปว่า ควรจ้างบริษัทฯ สร้างบ้านที่มีชื่อเสียงเชื่อถือได้ มีประสบการณ์ผลงานเป็นที่ประจักษ์ และจะต้องไปเห็นผลงานของเขาจริงๆ ไม่ใช่เชื่อคำบอกเล่า จะเป็นบริษัทฯสร้างบ้านสำเร็จรูปหรือบ้านกึ่งสำเร็จจ ากโรงงานอะไรก็แล้วแต่ละเลือก จริงอยู่ การจ้างบริษัทฯ (ที่เชื่อถือได้และมีผลงานยาวนาน) มาสร้างบ้านให้เรา ราคาแพงกว่าจ้างบริษัทฯ เล็กๆ
หรือช่างที่เป็นบุคคล ที่มีทีมงานเล็ก ๆ มาสร้างให้เราอย่างแน่นอน

เค้าคงเก็บข้อมูลนานพอสมควร และคงไม่ได้ปรึกษาผมคนเดียว แต่ในที่สุดเค้าก็ตกลงใจจ้างบริษัทฯ รับสร้างบ้านเก่าแก่บริษัทฯหนึ่ง สร้างให้ในที่ดิน 50 ตร.วา ของเขา เป็นบ้านหลังกระทัดรัด เป็นแบบสำเร็จสร้างโครงสร้างจากโรงงานของบริษัทฯ ยกชิ้นส่วนเสา คานมาประกอบบนที่ดินที่มีช่างทีมงานของบริษัทฯ มาวางผัง สร้างตามแบบ

จะว่าไปแล้วบริษัทฯ รับสร้างบ้านที่ว่านี้ก็คือผู้จัดบริหารการก่อสร้างเ ท่านั้น สิ่งที่เค้ามีของเค้าจริงๆ ก็คือโรงงานผลิตชิ้นส่วนโครงสร้างบ้าน พนักงานของเขามีแต่สถาปนิก วิศวกร โฟร์แมน ผู้ตรวจสอบงาน(QC) อ้อ คนสำคัญอีกกลุ่มหนึ่งคือเซลล์ขาย ผู้จัดการสาขาที่ขาย มีเพียงเท่านี้
ขอก้าวข้ามขั้นตอนการติดต่อตกลงราคาและรายละเอียดการ สร้างบ้านไปก่อน แต่จะขอย้อนมาเล่าภายหลัง การก่อสร้างแบบนี้นับว่าสะดวกดีมาก เพียงแต่มีที่ดินที่พร้อมจะสร้าง กับเงิน ที่จะจ่าย ก็น่าจะสร้างบ้านได้แล้ว บริษัทฯ ที่คนที่มาปรึกษาผมเลือกบริการให้เสร็จเรียบร้อยตั้ง แต่ยื่นแบบขออนุญาต ก่อสร้าง ขอน้ำไฟประปา ให้เสร็จเรียบร้อย เพียงแต่เจ้าของบ้านจ่ายเงินตามใบเสร็จเท่านั้น
การก่อสร้างเริ่มตามกำหนดเวลา ทีมงานที่มาทำงาน ทำกลุ่มละอย่าง ๆ แทบไม่เกี่ยวข้องกัน ทีมแรกที่มา เป็นทีมของบริษัท มาวางผังบริเวณ ทีมงานต่อมา เป็นทีมงานเสาเข็มเจาะ เป็นเจ้าประจำกับบริษัท ทีมต่อไป เป็นทีมขุดหัวเสาเข็ม ทำฐานราก วัสดุที่เอามาทำ เป็นของสำเร็จรูป ไม่ว่าจะเป็นโครงเหล็ก หรือผนังบ่อเทคอนกรีตฐานราก ดูว่ามีมาตรฐานเรียบร้อยไม่ใช่เหล็กผูกโย้เย้ในที่ดิ น พอพวกทำฐานรากไป พวกติดตั้งโครงสร้างก็มา คนพวกนี้เป็นทีมงานที่ทำกับบริษัท แต่ไม่ใช่คนของบริษัท แต่ต้องทำงานตามมาตรฐานของบริษัท พอคนยกโครงสร้างทำเสร็จ อีกพวกนึงก็มาทำหล่อเชื่อมโครงสร้างให้เป็นเนื้อเดีย วกัน ทำเสร็จก็ไปต่อ พวกทำโครงหลังคามุงหลังคาก็มาทำต่อเสร็จก็ไป พวกรับเหมาก่อสร้างบ้านตัวจริง มารับงานทำต่อ เป็นงานก่อสร้างเหมือนกับการสร้างบ้านทั่วไป เช่นการวางแผ่นพื้น ก่ออิฐฉาบปูน ปูกระเบื้อง พอเป็นรูปเป็นร่างบ้าน พวกเดินสายไฟและเดินท่อน้ำประปา ก็มาทำงานต่อ(เป็นงานเหลื่อมกันเพราะต้องวางท่อประปา และท่อร้อยสายไฟหลังเทพื้นแต่ก่อนฉาบปูน) ทุกทีมที่มาไม่มีอะไรเกี่ยวข้องกันเลย
ทุกงาน ไม่ว่าจะระหว่างทำ หรือทำเสร็จ (สำหรับบริษัทฯนี้) เป็นที่ไว้วางใจของเจ้าของบ้านได้ ว่าช่างไม่มั่ว เพราะจะมีโฟร์แมน และ QC มาตรวจสอบทุกจุด ที่ผมกล้าพูดเพราะผมเห็นขั้นตอนการทำงานทุกขั้นตอน เจ้าของบ้านสบายใจได้ว่าเค้าจะสร้างบ้านตามข้อตกลงจร ิงๆ วัสดุตามตกลงจริงๆ ไม่มีมั่วนิ่ม เพราะคนที่มาตรวจสอบงานมันเป็นคานงัดกันในตัว ต่างคนต่างไม่มีใครยอมใคร เป็นข้อดีของเจ้าของบ้านที่จะได้บ้านตามที่ตกลงจริงๆ ไม่โดนหลอก
ยังก่อน มีข้อดีก็มีข้อควรคิดก่อนตัดสินใจ เซ็นสัญญา เพราะงานที่เราจ้างเป็นงานบริษัทฯ ที่เค้าต้องมี sub-contract ทุกขั้นตอนงาน เมื่อเราเซ็นสัญญาไปแล้ว ถ้าเราไม่พอใจหรือจะเปลี่ยนแปลงบางอย่างที่ไม่ใช่โคร งสร้างหลัก ก็ย่อมทำได้ แต่ทุกจุดจะต้องจ่ายเงินเพิ่ม เพราะเมื่อเราตกลงเซ็นสัญญาไปแล้วเค้าก็ไปจ้างคนมาทำ งานต่อเป็นราคาที่กำหนดชัดเจนของเค้า ถ้าเราเปลี่ยนแปลงอะไร จึงต้องจ่ายเงินเพิ่มทุกจุดทั้ง ๆ ที่ควรจะมี ผู้จ่ายเงินอย่างเราจึงควรรอบคอบ ถ้าเป็นไปได้ควรมีผู้มีประสบการณ์ดูแบบพอเป็นดูให้เร ียบร้อยก่อนเซ็นสัญญา
บางเรื่องเราคิดว่าเป็นเรื่องง่ายๆ ไม่น่าที่เราจะต้องเสียเงินเพิ่ม แต่ก็ต้องเสียเงินเพิ่ม เช่น ในแบบห้องน้ำไม่มีจุดต่อเครื่องทำน้ำอุ่น ไม่มีพัดลมดูดอากาศ ในแบบเตรียมจุดต่อไฟเครื่องแอร์ไม่ครบทุกห้อง ไม่มีไฟฟ้าแสงสว่างรอบบ้าน ไม่มีไฟกริ่งประตูรั้ว ไม่มีไฟสำหรับต่อในโรงรถ ไม่มีประตูห้องเก็บของใต้บรรใด แน่นอนว่า สิ่งต่างๆ เหล่านี้จำเป็น ตอนที่เป็นกระดาษแบบแปลนบางทีเจ้าของบ้าน(คนใหม่) ยังนึกไม่ถึง แต่พอเป็นรูปเป็นร่างบ้านแล้ว จึงรู้ว่าจำเป็นต้องมี ถึงตอนนี้บริษัทฯ จะบอกว่า เพิ่มได้ครับ ได้ทุกอย่างที่อยากเพิ่ม แต่ทุกจุดต้องจ่ายเงินเพิ่มทั้งนั้น มันน่าเจ็บใจ แต่ถ้าเข้าใจบริษัทฯ อาจจะไม่โกรธ แต่เค้าไม่ทำให้ฟรีจริงๆ แต่ถ้าเราละเอียดรอบคอบ ดูแบบให้เข้าใจก่อน และท้วงติงตอนก่อนทำสัญญา อาจจะไม่ต้องจ่ายเงินเพิ่ม นี่คือข้อที่ควรรู้ก่อนเซ็นสัญญาสร้างบ้านกับบริษัทฯ

ข้อสัญญาของบริษัทฯ ละเอียดมาก หารูโหว่ไม่เจอะเลย อาจจะดูเหมือนว่าเอาเปรียบเจ้าของบ้านบ้าง แต่เค้าเขียนชัดเจนเมื่อมีปัญหาแล้วเจ้าของบ้านเถียง ไม่ออกจริงๆ แต่เท่าที่เห็นผลงานเค้ายอมรับว่าเค้าไม่มั่วไม่งอแง จริงๆ ในระหว่างการก่อสร้างที่ผมเห็น(ขณะนี้บ้านยังไม่เสร็ จ) มีปัญหาหลายจุด บางจุดก็เป็นปัญหาจริงๆ บางจุดก็เป็นปัญหาที่ยอมกันก็ได้ แต่ QC ก็ไม่ยอม ยกตัวอย่างเช่น บรรใดขึ้นบ้านชั้นที่ 2 เป็นบันใดสำเร็จรูป คนวางวางผิดตำแหน่งไป 4-5 เซ็นต์ ผมมองเห็นว่ามันไม่ใช่ปัญหา เลย ขยับห้องให้กว้างขึ้นไปอีก 5 เซ็นต์เท่ากับจุดที่เค้างวางบรรใดชิดไป 5 เซ็นต์ จะเป็นไรไป ดีซะอีก ห้องที่ติดกับช่องบรรใดกว้างขึ้นอีก 5 เซ็นต์ แต่ไม่ใช่ยังงั้น เค้าเอาวิศวกร เอาสถาปนิกมาแก้ปัญหากันใช้คนประมาณ 7-8 คน กับรถยก(รถเครน)อีก 1 คัน กับเวลาที่เพิ่มขึ้นอีกราว 3 ชม.เพื่อแก้ปัญหา(กับเวลาที่ต้องรอการแก้ไขอีก 2-3 วัน) ผมคิดเคร่า ๆ ค่าใช้จ่ายที่เพิ่มขึ้นน่าจะเป็นหลักหมื่นสองหมื่น แล้วนี่เป็นเรื่องภายในบริษัทเค้าเจ้าของบ้านไม่เกี่ ยว กับอีกเรื่องหนึ่งที่ผมเห็นก็คือ มีการวางผังเสาที่มีทั้งหมด 13 ต้น แล้วมีการเปลี่ยนแปลง ขยับตำแห่งไป 40 เซ็นต์ ช่างคนวางผังเผลออีท่าไหนไม่รู้ ย้ายหลักหมุดแดงกำหนดตำแหน่งเสาไปเพียง 12 ต้น (อันนี้ต้องยอมรับว่าชุ่ยอย่างแรง) เสาเข็มจึงมีต้นหนึ่งที่ผิดตำแหน่ง 40เซ็นต์ แต่ยังอยู่ในแนว ที่มีเสาเข็มทั้งหมด 3 ต้น ห่างกันต้นละ 3.50 เมตร QC ไม่ยอมรับงาน ต่างคนต่างถกเถียงกัน ถึงวิธีแก้ปัญหา ระหว่างวิศวกร กับสถาปนิก ในที่สุด แก้ปัญหาโดยการเสาเข็มเพิ่มให้ตรงตำแหน่งที่ควรจะเป็ น 1 ต้น เท่ากับบ้านนี้มีเสาเข็ม 14 ต้น ต้นที่เพิ่มมานี้ผมคิดว่าต้นทุกน่าจะหลายหมื่น แต่คนวางผังต้องจ่ายเงิน 25,000.-บาท เนื่องจากบริษัทฯ ไม่ได้จ้างให้มาทำงานผิดพลาด และในที่สุดพนักงานคนนี้ก็ลาออกเพราะบ้านหลังนี้ ถ้าเป็นผมหรือชาวบ้านทั่วไป อาจจะไม่ได้คิดแก้ด้วยวิธีนี้ อาจจะแก้วิธีอื่นที่ผลได้เท่ากันแต่ค่าใช้จ่ายต่ำกว่ านี้ เช่นการทำคานแล่นตลอดแนวเสาเข็มแล้วต่อตอหม้อขึ้นมา เค้าก็รู้ แต่บริษัทฯ เค้าไม่เลือกวิธีนี้อาจจะเป็นเกรงว่าเจ้าของบ้านไม่ย อมรับและเกรงจะเสียชื่อเสียงฯลฯ
Coffee Cup is online now   Reply With Quote
คำขอบคุณจาก :
Old 16-03-2018, 10:32:33 AM   #2
se278

บ้านผมมีอาชีพรับเหมาก่อสร้าง ผมเองครั้งหนึ่งก็รับสร้างบ้าน เท่าที่เคยเจอมา การทำบ้านให้คนที่ไม่รู้เรื่องบ้านเลย ก็ง่ายไปอย่างหนึ่ง การทำบ้านให้คนที่รู้เรื่องบ้านมากเช่นเป็นช่างด้วยก ัน ก็ง่ายไปแบบหนึ่ง แต่ที่ยากที่สุดคือเจ้าของบ้านที่ไม่ค่อยรู้เรื่องบ้ านแต่คิดว่าตัวเองรู้ อ่านมา เห็นมา อันนี้ทำงานยากครับ ผมไม่ค่อยรับทำให้แม้แต่เขียนแบบ/ออกแบบ

เดี๋ยวนี้มีคนอยากให้ออกแบบ/เขียนแบบให้เยอะ เพราะผมจะออกแบบให้เข้ากับเครื่องเรือนที่เขามีอยู่แ ล้ว เช่น ไม่ใช่ออกแบบมาแต่ตั้งตู้เสื้อผ้าบังหน้าต่าง ทำห้องนอนแล้วเอาโต๊ะเครื่องแป้งลงไม่ได้ ทำแล้วหน้าต่างอยู่ด้านที่มีตึกสูงบัง

สำคัญเดี๋ยวนี้ผมใช้โปรแกรม SketchUp เขียนแบบ 3D หมุนให้เขาดูก่อน ให้เขารับรู้ว่าบ้านเขาที่เขาวาดฝันใว้ในใจ ทำแล้วหน้าตาจะออกมาแบบไหน ทาสีอะไร วางตำแหน่งเครื่องเรือนตรงไหน สมัยก่อนทำโมเดลกระดาษ/ไม้บัลซ่า แต่ก็ทำกันหลอกๆ ดูโรงรถกว้างประมาณว่าจอดสิบล้อได้ แต่พอสร้างจริงจอดรถโผล่เกือบครึ่งคัน เจ้าของบ้าจะชอบมาก บางคนเอาแบบมาจ้างให้เขียน 3D ให้แต่ผมไม่ค่อยทำให้

พูดเรื่องการตอกเข็ม ถ้าตอกเยื้องไปจากจุดศูนย์กลางของฐานราก ที่กำหนดเกิน ร้อยละ5 ต้องแก้ไข โดยการตอกเข็มเสริม แต่ส่วนมากผู้รับเหมาจะมักง่ายทำ คานcantilever ออกไปรับซึ่งเสี่ยงมาก ดังนั้นหลังจากตอกเข็มเสร็จต้องเชคตำแหน่งทันทีก่อนย ้ายแท่นตอกออกจากพื้นที่ อีกอันที่เราไม่ค่อยสนใจกันคือ ผลของค่า Last 10 Blow Count ซึ่งถ้าช่างคุมงานของเราดีๆเขาจะต้องขอจากผู้รับจ้าง ตอก ไม่งั้นไม่จ่ายเงินค่าตอกเข็มครับ

ปัญหาสำคัญที่เขาเขียนสัญญาใว้แบบนั้น เพราะเกือบร้อยทั้งร้อยของเจ้าของบ้าน มักขอเปลี่ยนแปลงรูปแบบรายการ ที่เจอมามากและบ่อยที่สุด คือสุขภัณฑ์ห้องน้ำ โคมไฟ อุปกรณ์ห้องครัว เพราะหลังจากเริ่มสร้างบ้าน ตอนเย็นเลิกงานคนเหล่านี้จะไปเดินชอบปิ้งตามร้านวัสด ุก่อสร้าง ฝันหวาน เดินไปเดินมาเกิดถูกใจแบบอื่น ก็ไปขอเปลี่ยนกับผู้รับเหมา แต่เงินไม่ยอมจะคิดเพิ่มให้ เพราะบางอย่างมันต้องเริ่มตั้งแต่สร้างบ้าน การเปลี่ยนแปลงต้องรื้อทำใหม่ สำคัญที่ซื้อมาแล้วจะให้เขาทำอย่างไร ที่จะเทลาะกันเพราะมักคิดว่าแหมแค่นี้เอง

ผมเบื่อเรื่องแบบนี้ครับจึงเลิกทำ แต่ก็มีงานที่ปรึษามาตลอด อันนี้ก็ดีไปอย่างไม่ต้องลงแรงลงเงิน ใช้สมองกับประสพการณ์รับแก้ปัญหาอย่างเดียว เอามือถือถ่ายรูป กลับมาใช้ SketchUp เขียน Shop Drawing ส่งไปก็ได้เงินแล้ว

หน้าบ้านผมก็สร้างบ้านใกล้เสร็จแล้ว เห็นบางอย่างมันเคืองตา เช่นลูกขั้นบันไดไม่เท่ากัน เดินไปบอกเขาว่าไม่เป็นไร เดี๋ยวตอนเข้าอยู่คงได้เรียก 1169 เพราะสะดุดบันไดล้มหัวแตก บ้านผมบันใด 7 ขั้น เชคระยะรวมผิดไป 2 ซม.ผมยังให้ช่างไล่ใหม่ทั้งหมด อย่าล้อเล่นกับเรื่องบันไดนะครับเจ็บตัวกันมาเยอะแล้ ว

สมัยนี้หากินลำบากปลาใหญ่กินปลาเล็ก บ.สร้างบ้านใน กทม.ถ้าต่างจังหวัดสร้างบ้านแบบเดียวกันสัก 4-5 หลัง เขาจะไปฟันเอางาน เพราะเขาตัดงานให้ บ.ผลิดชิ้นส่วนบ้านสำเร็จรูปทำให้ เดี๋ยวนี้มี บ.รับผลิดชิ้นส่วนสำเร็จรูปเช่นผนัง พื้น เขาใช้คอมพิวเตอร์วางไม้แบบ ขนาดเป๊ะ คนสร้างบ้านต้องควบคุมขนาดให้ได้ เทเสาผิดผนังลงไม่ได้ พอสกัดให้ใส่ได้ แผ่นต่อไปก็หลวม

สำหรับเท่าที่เจอมาผมว่างานรับต่อเติมบ้านที่สร้างเพ ิ่งเสร็จใหม่ๆ ง่ายและไม่ค่อยมีปัญหา แต่อาจจะทำงานในที่แคบหน่อย ต้องมีเครื่องมือเฉพาะและลูกน้องที่ถนัดงานด้านนี้ และไม่ต้องใช้วัสดุพิเศษราคาแพงต่างๆเช่นพวกรูฟซิล

แต่การต่อเติมบ้านเก่าเป็นงานที่ยุ่งยากและน่าปวดหัว มาก เพราะรื้อมาแล้วไม่รู้ว่าจะเจออะไรพังบ้างถ้าเจ้าของ บ้านเข้าใจก็ดีไปถ้าเจอประเภทไม่รู้หละฉันจ้างมาแล้ว ต้องได้แบบนี้ก็เจ้งครับ

ขี้โม้ไปเรื่อยเปื่อย เพราะอดีดมันงานในอาชีพ เดี๋ยวนี้ว่างมือรับเป็นที่ปรึกษาให้พรรคพวกหาเบียร์ กิน ครับ
se278 is offline   Reply With Quote
Old 16-03-2018, 09:04:37 PM   #3
pop2000

pop2000's Avatar

ดีเลยครับ สักวันคงต้องขอคำปรึกษาบ้าง.
pop2000 is offline   Reply With Quote
Old 17-03-2018, 07:15:07 AM   #4
NaMoo

ขอบคุณค่ะ สำหรับการแชร์ประสบการณ์ มาทันเวลาพอดี

น้าหมูกำลังจะสร้างบ้านใหม่ในที่ดินเดิม บ้านหลังเดิมอยู่สบายมาเกือบ 40 ปี ตอนนี้ก็ยังอยู่สบายทุกหน้า ยกเว้นหน้าฝน ปัญหารุนแรงมากขึ้นทุกปี บ้านเก่าเคยสูงกว่าถนน ตอนนี้ถนนสูงกว่าบ้าน น้ำไหลเข้าโรงรถ ตื่นมาสูบเอากลางดึกบ่อยๆ แต่มาปีที่แล้ว ปัญหาเริ่มหนักหน่วง น้ำผุดในตัวบ้าน แถมน้ำมี ปริมาณมาก สูบไม่ทัน เข้าห้องรับแขก ดีปาเก้ไม่ลอย

ครอบครัวก็เริ่มเข้าสู่ยุค aging society คนเกษียณอยู่บ้านเริ่มมาจาก 1-->2-->3 ในอีกไม่ช้า จะให้คนแก่ๆ มาสู้กับน้ำทุกปี คงไม่ไหว ทั้งแรงไม่พอ ความเสี่ยงอุบัติเหตุอีก เลยตัดสินใจจะสร้างบ้านใหม่ค่ะ

เริ่มจากแบบในเน็ท ไปบริษัทเพิ่งเริ่มคุย พรุ่งนี้จะไปงานที่ศูนย์สิริกิต มีงานรับเหมาสร้างบ้านพอดี.. ยังไงขอฝากตัวด้วยนะคะ

โปรเจ๊คนี้ ยังท่าทางจะมีหลายขั้นตอนเป็นปี บ้านหลังไม่ใหญ่ สำหรับครบครัววัยเกษียณและลูกหลานวัยทำงานที่จะอยู่ด ้วยกันค่ะ

Last edited by NaMoo; 17-03-2018 at 07:18:45 AM.
NaMoo is offline   Reply With Quote
Old 17-03-2018, 09:21:42 AM   #5
Coffee Cup

อ้างถึง:
Originally Posted by NaMoo View Post
ขอบคุณค่ะ สำหรับการแชร์ประสบการณ์ มาทันเวลาพอดี

น้าหมูกำลังจะสร้างบ้านใหม่ในที่ดินเดิม บ้านหลังเดิมอยู่สบายมาเกือบ 40 ปี ตอนนี้ก็ยังอยู่สบายทุกหน้า ยกเว้นหน้าฝน ปัญหารุนแรงมากขึ้นทุกปี บ้านเก่าเคยสูงกว่าถนน ตอนนี้ถนนสูงกว่าบ้าน น้ำไหลเข้าโรงรถ ตื่นมาสูบเอากลางดึกบ่อยๆ แต่มาปีที่แล้ว ปัญหาเริ่มหนักหน่วง น้ำผุดในตัวบ้าน แถมน้ำมี ปริมาณมาก สูบไม่ทัน เข้าห้องรับแขก ดีปาเก้ไม่ลอย

ครอบครัวก็เริ่มเข้าสู่ยุค aging society คนเกษียณอยู่บ้านเริ่มมาจาก 1-->2-->3 ในอีกไม่ช้า จะให้คนแก่ๆ มาสู้กับน้ำทุกปี คงไม่ไหว ทั้งแรงไม่พอ ความเสี่ยงอุบัติเหตุอีก เลยตัดสินใจจะสร้างบ้านใหม่ค่ะ

เริ่มจากแบบในเน็ท ไปบริษัทเพิ่งเริ่มคุย พรุ่งนี้จะไปงานที่ศูนย์สิริกิต มีงานรับเหมาสร้างบ้านพอดี.. ยังไงขอฝากตัวด้วยนะคะ

โปรเจ๊คนี้ ยังท่าทางจะมีหลายขั้นตอนเป็นปี บ้านหลังไม่ใหญ่ สำหรับครบครัววัยเกษียณและลูกหลานวัยทำงานที่จะอยู่ด ้วยกันค่ะ
คนอ่านข้อเขียนของผมเคร่า ๆ จะเข้าใจว่าผมต่อต้าน
หรือปฏิเสธผู้รับเหมารายย่อยหรือรายบุคคล จริงๆ ไม่ใช่ครับ บ้าน
ของผมเองก็เสร็จสมบูรณ์ด้วยผุ้รับเหมาบุคคลธรรมดา หลังจาก
ช่วงแรกผมเชื่อถือผุ้รับเหมาหนุ่มเรียนจบวิศวโยธามาจ ากมหาวิทยาลัย
มีชื่อของไทย ประกอบกับรุ่นพี่คณะของผมแนะนำว่าเป้็นรุ่นน้อง
มหาวิทยาลัยเดียวกัน แต่ความรู้เพียงอย่างเดียวทำงานไม่สำเร็จ
ต้องมีทีมงานที่ดี ประสบการณ์ที่ดี หลักวิชาการอย่างเดียวสร้าง
บ้านไม่ได้ครับ สมัยก่อนวิศวกรไม่ได้เรียนบัญชี จึงมีปัญหาการ
จัดการเรื่องเงินตลอด ทำให้การทำงานล้มเหลวเพราะบริหารงาน
บริหารเงินผิด ซื้อวัสดุไม่ถูกจังหวะ ช่างฝีมือในสังกัดไม่มีจริงๆ

จึงมีความเสี่ยงในการทำงานให้สำเร็จ

ด้วยเหตุนี้ ผมจึงเสนอแนะแนวความคิดเรื่องการก่อสร้างบ้านด้วย
บริษัทฯ ที่มีประสบการณ์จะแน่นอนกว่าทั้งงบประมาณ และการได้
บ้านตามวัตถุประสงค์ ผมอ่านในอินเตอร์เน็ท มีเยอะแยะที่เค้ามี
ความสุขกับการได้บ้านสำเร็จตามต้องการจากช่างรับเหมา บุคคล
กลุ่มเล็ก ๆ แต่นั่นเขาโชคดี เพราะเขามีเครือข่าย (บางอย่าง)
ที่ทำให้่การสร้างบ้านสำเร็จด้วยดี ไม่เจอะกับเรื่องไม่มีไฟฟ้าหลัง
บ้าน ไม่มีไฟโรงรถ ไม่มีปลั๊กไฟปั้มน้ำ จะเอาต้องจ่ายเพิ่มเหมือน
กับบ้านคนรุ้จักกันที่ผมเล่ามานะครับ เล็กๆน้อยๆ แบบนี้แหละ
ที่ต้องรอบคอบและมีคนดูแบบเป็นเข้าช่วยเราถ้าเราไม่แ ข็งแรง
เรื่องอ่านแบบบ้าน

แต่ถ้าเราไม่มีเงื่อนไขดังว่า ผมยังยืนยันว่าควรให้บริษัทฯ รับสร้าง
บ้านมืออาชีพ ทำงานสร้างให้เราดีกว่า ผมเขียนข้อความโพสต์นี้
เพื่อเน้นว่า ควรมีความรอบคอบ และมีผู้รู้เรื่องแบบบ้านตอนก่อน
เซ็นสัญญา เพราะเซ็นแล้วแก้ไขอะไร เงินเพิ่มทั้งนั้น แต่ถ้าคุยกัน
ก่อนเซ็นสัญญา เพิ่มอะไรก็ได้ เปลี่ยนอะไรก็ได้ เพิ่มเงินมั่งไม่เพิ่ม
เงินมั่ง ตราบใดที่ยังไม่เซ็นสัญญา บริษัทฯ จะบอกว่าได้ครับทุกเรื่อง
เซ็นสัญญาไปแล้ว ก็ได้ครับเหมือน แต่จ่ายเพิ่มทุกเรื่อง มากบ้าง
น้อยบ้างตามเงื่อนไข สัญญาของบริษัทฯ เค้ามีประสบการณ์มาก
เค้าเปิดปลายสัญญาไว้เป็นประโยชน์กับบริษัทฯ ทุกกรณี เช่นถ้า
เปลี่ยนกระเบื้องราคาเพิ่ม เราจ่ายเพิ่ม แต่ถ้ากระเบื้องรุ่นที่เราเลือก
ขาดตลาด เค้าไม่ต้องรับผิดชอบ และสัญญาเรื่องวัสดุ เค้าจะลง
ท้าย ว่า "หรือเทียบเท่า" เหมือนกับในโบว์ชัวร์ บริษัทฯ นำเที่ยว
ที่มักบอกว่า พักโรงแรมเชอร์ราตัน "หรือเทียบเท่า" ด้วยเหตุนี้
จึงบอกว่า ให้บริษัทฯมีประสบการยาวนานรับสร้างบ้านดีแล้ว แต่
ต้องรอบคอบดูให้ดีว่าตรงกับความต้องการของเราแล้วจึง เซ็นสัญญา
บางทีการก่อสร้างมีเล็ก ๆ น้อยๆ ที่ชาวบ้านไม่รู้ซ่อนอยู่เยอะ
ถ้าบริษัทฯ ที่ซื่้อตรง จะไม่มั่วจุดเล็ก ๆ ยกตัวอย่างการทำทับหลัง
ตามหลักต้องมีใส่โครงเอ็นเหล็ก หรือเสียบเหล็กยึดกับเสาทุก ๆ
ก้อนอิฐ หรือก้อนเว้นก้อน ถ้าช่างมั่ว เจ้าของบ้านไม่ได้ไปยืนเฝ้า
จะเห็นได้ไง แต่เรื่องนี้เป็นเรื่องพื้นฐานงานช่าง มันเป็นภาคบังตับ
ตามหลักวิชา ต้องทำอยู่แล้ว แต่ช่างมั่วก็มีเยอะุครับ

ของบางอย่างวางแผนแต่ต้นประหยัดเงินได้เยอะ เช่นประตูรั้ว
วางแผนทำประตู วางแผนติดรีโมทไว้ก่อน จะประหยัดและสวยงาม
แนบเนียนกว่า ทำทีละหน แม้ว่าจะทำต่อเนื่อง แต่ถ้าไม่ได้วางแผน
จะมีขุดมีเจาะให้เสียของเสียความแข็งแรงของฐานประตูร ั้วได้
ถ้าวางแผนก่อนจะแนบเนียน สวยงาม ประหยัด มีอีกหลายเรื่อง
ที่ต้องคิดล่วงหน้า ตย.เช่นการวางตำแหน่งปั้มน้ำ การวางตำแหน่ง
ถังน้ำประปา การวางเครื่องแอร์ ถ้าวางแผนก่อนแนบเนียนสวยงาม
กว่ากันเยอะ

ยินดีด้วยกับน้าหมูที่จะสร้างบ้าน ขอให้ได้สถาปนิกที่ถูกใจ ผุ้รับเหมา
ที่ดีมีประสบการณ์ ผลงานประณีตตรงใจด้วยนะครับ เพราะเท่าที่พบ
มา มีน้อยคนมาก ทีีสร้างบ้านแล้วได้เป๊ะ ๆ อย่างต้องการ ถ้าไม่ซื้อ
บ้านในหมู่บ้าน แต่เราไม่รู้ว่าเค้าซ่อนอะไรในผนังบ้าง ถ้าใครได้
บ้านเป๊ะ ๆ อย่างต้องการ ถือว่าโชคดีเหมือนถูกล๊อตเตอรี่รางวัล
ใหญ่จริงๆ ซอยบ้านผม 7-8 หลัง ไม่มีแม้แต่บ้านเดียวที่สร้าง
บ้านแล้วจบเป๊ะ ๆ จะมีตุกติกเล็กน้อยให้เป็นบทเรียนทุกบ้านจริงๆ
ครับ แต่นั่นเป็นช่างจากผุ้รับเหมารายบุคคลทุกรายครับ

Last edited by Coffee Cup; 17-03-2018 at 09:32:45 AM.
Coffee Cup is online now   Reply With Quote
Old 20-03-2018, 10:38:10 AM   #6
se278

สมัยนี้สร้างบ้านราคาเกิน 3-4 ล้าน จ้างบริษัทใหญ่ๆทำดีกว่า หมดปัญหาเรื่องมาตรฐานครับ

สำหรับบ้านเก่า หากโครงสร้างบ้านยังสมบูรณ์อยู่ โดยเฉพาะบ้านไม้ ลองพิจารณาการ Renovate เพราะจะไม่ทำให้วิถีชีวิตเปลี่ยนไปมาก แม้จะไม่ได้ถูกกว่าการทำบ้านใหม่สักเท่าไหร่ แต่จะประหยัดเรื่องการหาเฟอร์นิเจอร์ใหม่ การยื่นแบบก่อสร้าง เพียงแต่เราต้องมีเงินแบงค์ไม่ค่อยปล่อยกู้ เดี๋ยวนี้มีบริษัทที่ทำด้านนี้มาก โดยการหาวัสดุสมัยใหม่ใส่เติมเข้าไปแทนของเดิม และรักษาเอกลักษณ์ดั้งเดิมของบ้านไว้ ครับ โดยเราอาจจะทำแผน Renovate ทั้งหลังไว้ แล้วค่อยๆทำไปทีละส่วนก็ได้

และหากอยากย้ายที่ตั้งของบ้านหรือยกตัวบ้านขึ้นเพื่อ หนีน้ำท่วม เดี่ยวนี้การย้ายตัวบ้านทำกันง่ายๆราคาไม่สูงมาก ครับ
se278 is offline   Reply With Quote
Old 21-03-2018, 11:06:15 AM   #7
se278

มีประสพการณ์ตั้งแต่เด็กจะเล่าสู่กัน สำหรับท่านที่จะรื้อบ้านเก่าแล้วสร้างใหม่

สมัยผมเป็นเด็กพ่อ/แม่ผม สร้างบ้านอยู่ในตัวหมู่บ้านแต่ปู่กับย่าอยู่บ้านสวนห ่างกันประมาณ 10 กม. พอย่าป่วยก็เอาย่ามาดูแลที่บ้านจนย่าเสีย เลยคิดว่าจะพาปู่มาอยู่ด้วยแต่แกไม่ยอมพามานอนไม่กี่ วันแกก็ปั่นจักรยานกลับไปบ้านสวนเหมือนเดิม เลยต้องปล่อยแกอยู่ที่บ้านสวน

จนพอลูกๆเริ่มโตพ่อก็ปรับปรุงขยายบ้านทำห้องให้ลูกแล ะทำเผื่อปู่ แล้วก็ไปพาแกมาอยู่ด้วย คราวนี้ปู่กลับบ้านสวนไม่ได้เพราะเริ่มปั่นจักรยานไม ่ได้ มีแต่ขอให้ผมขับมอเตอร์ไซด์ไปส่งนอนวันสองวันก็พากลั บ จนผมมาเรียนช่างไม่ค่อยมีเวลา ปู่ก็เริ่มไม่พูดไม่ยอมกินข้าว บ่นอยากกลับบ้านสวน

จนพ่อสงสารไปรื้อบ้านสวนของปู่มาปลูกใหม่ใกล้บ้าน ปรับให้แข็งแรงกรุแผ่นกระเบื้องไยหิน(สมัยนั้นยังไม่ มียิปซั่มบอร์ด) มีห้องน้ำในตัว อย่างอื่นคงไว้แม้แต่เสา หลังคาสังกะสี โอ่งน้ำ บันได ติดหลอดไฟ พัดลมเดินระบบน้ำให้ แต่ไม่เทปูนรอบบ้านเพราะปู่ไม่ชอบ สมัยนั้นเรายังไม่ค่อยรู้เรื่องการ Renovate ปู่อยู่แล้วมีความสุขมาก ตื่นเช้ามาได้กวาดใบไม้ รอบบ้านเตียนสะอาดตา

ทุกวันนี้ ปู่/พ่อ/แม่ ผมเสียหลายปีแล้วแต่พวกเราลูกๆหลานๆยังเก็บบ้านหลังน ี้ใว้ พอดีที่ตรงนั้นพ่อยกให้ผม เลยตั้งใจเก็บใว้อย่างนั้น แต่ก็ผุพังไปตามกาลเวลา ผมก็นานๆหลายปีจะได้กลับบ้านพอไปก็จ้างเขามาทำความสะ อาด

เล่าสู่กันฟัง เพื่อให้เป็นข้อคิดว่า การสร้างบ้านใหม่แทนหลังเดิม ถ้าบ้านเรามีคนสูงอายุอยู่ด้วยขอให้คิดถึงใจท่าน เพราะท่านผูกพันกับบ้านหลังเดิมมาทั้งชีวิตแม้แต่คนร ุ่นเราเองก็ตาม การทำบ้านใหม่หรือซื้อบ้านใหม่ พวกเด็กๆจะชอบ เพราะได้อยู่ที่ใหม่ๆ แต่ผู้สูงอายุท่านอาจจะไม่ชอบก็ได้ ผมเห็นผูสูงอายุบางท่าน ลูกๆเริ่มมีฐานะซื้อบ้านจัดสรรราคาหลายล้าน พาพ่อ/แม่มาอยู่ด้วยเห็นแล้วน่าสงสาร จะเดินเข้าบ้านยังต้องอ้อมเข้าทางครัวเพราะกลัวทำพื้ นแกรนิโต้เปื้อน กลางวันก็เอาเตียงผ้าใบมากางนอนที่โรงรถ เห็นแล้วน่าสงสารท่านครับ
Old 21-03-2018, 11:42:14 AM   #8
Coffee Cup

ขอบคุณท่าน se278 สำหรับประสบการณ์ของท่าน
ที่มีประโยชน์แก่คนที่มีผู้ใหญ่อยู่ด้วยครับ
ขอบคุณอีกครั้งสำหรับเพื่อนๆที่อ่าน
ข้อความและแชร์ประสบการณ์

ตอนนี้บ้านเดี่ยวสักหลังเป็นสิ่งที่ห่างไกล
สำหรับเด็กที่จบปริญญาตรีกินเงินเดือนอย่างเดียว
และไม่มีผู้ใหญ่อุปถัมภ์ครับ
เห็นราคาบ้านแล้วเกือบหมดหวังจริงๆ
หลังเล็กหลังน้อยว่ากันเป็นหลายๆล้าน
Old 27-04-2018, 12:46:35 PM   #9
india

india's Avatar

ขออนุญาตอ้างอิงถึงปัญหาของท่าน NaMoo ครับ
กรณีปัญหาบ้านเก่าต่ำกว่าถนนใหม่หน้าบ้าน
อาจพอช่วยได้แบบง่ายและประหยัดกว่าครับ

หลักการก็คือพยายามลดระดับน้ำภายในพื้นที่บ้านเรา
โดยทำบ่อดักน้ำ ลึกซัก 1-1.5 เมตร
รวบรวมน้ำจากบริเวณบ้านด้วยท่อหรือรางระบายน้ำ
แล้วติดตั้งสูบน้ำแบบอัตโนมัติ(ก็ไดรโว่แหละครับ)
คอยสูบรักษาระดับน้ำให้ต่ำกว่าผิวดิน
ไม่น้อยกว่า 60 เซ็นต์
น่าจะแก้ปัญหาน้ำกวนในบ้านได้แบบไม่แพงนักครับ
เพราะเราจะเจอปัญหานี้ไม่เกินสามเดือนในหนึ่งปี
ส่วนรายละเอียดวิธีรวมน้ำ ขนาดท่อ ขนาดปั๊ม การดักน้ำย้อนกลับ หรือระบบสำรอง
เป็นรายละเอียดเฉพาะที่ เฉพาะบ้านครับ

อันนี้เป็นกรณีทางเลือกก่อนรื้อสร้างใหม่นะครับ
เพราะมันแพงมากและต้องอพยพกันระหว่างก่อสร้างด้วย คิดแล้วเหนื่อยแทนครับ
india is offline   Reply With Quote
Old 28-04-2018, 08:12:11 PM   #10
se278

เผื่อเป็นแนวทางกรณีบ้านเอียง/ทรุด/หรือต้องการยกระดับบ้าน อย่างมีหลักวิศวกรรม ครับ

https://www.youtube.com/watch?v=ft6mIP995tU

Last edited by se278; 30-04-2018 at 07:29:30 AM.

Thread Tools Search this Thread
Search this Thread:

Advanced Search
Display Modes

Posting Rules