BenzOwner.NET 421 Forever

Go Back   BenzOwner.NET > หมวดทั่วไป > สนทนาปัญหารถ

Thread Tools Search this Thread Display Modes
Old 21-12-2019, 08:02:48 AM   #1
iamtaely1

Default สอบถามเรื่องการคลิกดาวของเกียร์ไฟฟ้าครับ e230 w210

แต่เดิม ปกติ ช่วง ความเร็วเกือบๆ 50 จะคลิกดาวแบบไม่กดปุ่มแล้วลงเกียร์ 2 ได้ครับ อยู่ดีๆไม่ได้ครับ ส่วนแบบกดปุ่มไฟฟ้าคลิกได้จนแค่ถึง 60 ครับ ปกติเคยได้ถึง 80 แล้วลงเกียร์ 2 ครับ ในส่วนความเร็วสูงก้เช่นกันคับ ประมาณช่วง 110 ก้ไม่ลงเกียร์ 3 ครับ เพิ่งจะเป็นเมื่อวานครับ ผมสงสัยว่า e230 ที่เป็น เกียร์ .6 คันเร่งเป็นไฟฟ้าด้วยไหมครับ อาการคล้ายๆเหมือนสายคันเร่งสายเกียร์หย่อนเกินไปของ พวกเกียร์ .4 ครับ ขอบคุณครับ
iamtaely1 is offline   Reply With Quote
Old 21-12-2019, 12:07:46 PM   #2
LeMans24

LeMans24's Avatar

ขออนุญาตแชร์ประสบการณ์นะครับ

>>> ในรถรุ่นที่ใช้เกียร์ .6 คันเร่งจะเป็นแบบไฟฟ้าครับ อย่างอาการที่ว่ามาผมพอจะนึกภาพออก

แต่ก็ก่อนที่จะพุ่งประเด็นไปที่เกียร์ แนะนำให้ลองก่อนตรวจเชคสภาพเครื่องยนต์ก่อนว่าสมบูรณ ์มั้ย

เพราะในเกียร์ .6 (เนื่องจากทั้งหมดควบคุมด้วยECU) หากเซนเซอร์ตัวนึงตัวใด(โดยเฉพาะMAF)

ทำงานได้ไม่สมบูรณ์ ทำให้การสั่งจ่ายน้ำมันผิดเพี้ยน รถจะเริ่มอืดๆ คันเร่งตอบสนองช้าลง (ตรงนี้

ที่ผมมองว่าคล้ายๆสายเกียร์หย่อนในรุ่นเกียร์ .4) เหล่านี้ทำให้รถทำความเร็วไม่ได้ตามรอบที่ตั้งไว้

เลยทำให้เกียร์เปลี่ยนนิ่มและไม่ตรงรอบ (บางครั้งต้องใช้การยกคันเร่งช่วย)

>>> ผมเคยเจออาการแบบที่ว่าเมื่อหลายปีก่อน รถผมเป็น W140 ด้วยเลยทำให้อาการชัดเจน

มากเพราะน้ำหนักรถเยอะ ตอนแรกก็เข้าใจว่าปัญหาส่วนหนึ่งอาจมาจากเกียร์ แต่เรื่องที่แปลกก็คือ

เสียบเครื่องตรวจวิเคราะห์ก็ไม่เจออะไร หน้าปัดไฟก็ไม่โชว์ เลยตัดสินใจ ไล่เปลี่ยนเซนเซอร์ทีละ

ตัว (เพราะรถหลายปีแล้ว ไหนๆก็ต้องเปลี่ยน) จนมาเห็นผลชัดก็ตอนเปลี่ยน MAF เซนเซอร์

(ซึ่งก่อนหน้านี้ก็เปลี่ยนทั้งคอนยล์ สาย หัวเทียนมาหมดแล้ว) สรุป อาการหายเป็นปลิดทิ้ง ขับแล้ว

เบาเท้า ไม่ต้องเหยียบเยอะรถก็พุ่งไม่อืดอีกต่อไป เกียร์ก็กลับเป็นปกติ

>>> เขียนมาซะยาวจริงๆก็แค่อยากแนะนำให้ลองเชคสภาพเครื่อ งยนต์ดูก่อน เพราะรุ่น .6มัน

ค่อนข้างจะออ่นไหวถ้าเซนเซอร์ตัวใดตัวนึงอ่านค่าผิดเ พี้ยน แนะนำให้ลองถอด MAF มาทำความ

สะอาดดูก่อนก็ได้ครับ หากรถมีอาการอืด คันเร่งตอบสนองช้าอย่างที่ว่ามา
LeMans24 is offline   Reply With Quote
คำขอบคุณจาก :
Old 21-12-2019, 02:26:16 PM   #3
ืnusorn

ืnusorn's Avatar

อ้างถึง:
Originally Posted by LeMans24 View Post

>>> เขียนมาซะยาวจริงๆก็แค่อยากแนะนำให้ลองเชคสภาพเครื่อ งยนต์ดูก่อน เพราะรุ่น .6มัน

ค่อนข้างจะออ่นไหวถ้าเซนเซอร์ตัวใดตัวนึงอ่านค่าผิดเ พี้ยน แนะนำให้ลองถอด MAF มาทำความ

สะอาดดูก่อนก็ได้ครับ หากรถมีอาการอืด คันเร่งตอบสนองช้าอย่างที่ว่ามา
อ่านที่ จขกท.โพส
เหมือนว่ากำลังเดินทาง
หากจะแซงรถ แล้วเกียร์ไม่ลงให้
จะขับไม่สนุก

เลยมาเสริมท่านLeMan24
หาก ตจว.หาCRC airmass cleanerไม่ได้
อย่าคว้าWD40มาล่ะ

ให้ใช้Alcohol ศิริบัญชานี่แหละ
เดี๋ยวนี้แบบสเปรย์

ก็วันก่อน
มีน้องเอารถมาให้ดูระบบแกส
โอริงแกนลูกสูบ..ตัวผอมบาง ผิดขนาด
ผมใช้เหล็กแหลมที่ใช้เกี่ยวโอริงโดยเฉพาะ
ถ้าไม่อยากให้ขาด ก็หยดน้ำมัน

ตอนลูบๆมือลื่นไปหมด
เหล็กแฉลบเจาะเข้านิ้ว
แฟนน้องเค้าหยิบสเปรย์Alcoholมาฉีดให้

เลยได้ใช้ดู สะดวกดี
เห็นผมชอบใจ. น้องเค้ายกให้เลย

ผมเลยแถมฉีดใส่เสื้อMAF
ส่วนSensor ถอดมาใส่ถุงซิบ
เทISOLROPYL95%ลงไปเขย่าๆ

แค่นี้อาการสั่น/เร่งแล้วผิดปกติ
ก็ทุเลาลง ตัดจำเลยไปทีละเปราะ

Last edited by ืnusorn; 21-12-2019 at 02:35:56 PM.
ืnusorn is offline   Reply With Quote
Old 23-12-2019, 08:28:39 AM   #4
iamtaely1

ใช่เลยครับรู้สึกขับไม่สนุกครับ เดี๋ยวผมลองทำความสะอาดดูครับผม
iamtaely1 is offline   Reply With Quote
Old 23-12-2019, 09:02:34 AM   #5
ืnusorn

ืnusorn's Avatar

อ้างถึง:
Originally Posted by iamtaely1 View Post
ใช่เลยครับรู้สึกขับไม่สนุกครับ เดี๋ยวผมลองทำความสะอาดดูครับผม
นั่นไง!
ยิ่งจะใช้เงินจ้างใครก็ไม่ได้
DIYเป็นคำตอบสุดท้าย

รีบมาเสริมก่อนท่านจะลงมือ
(ทิ้งงานอื่นเลยนะ ถ้าใครจะตอบแทน
น้ำใจผมบ้าง มอบเครื่องมือช่างเก่าๆมาได้นะ)

เคยเขียนหลายครั้ง..แต่ต้องย้ำ
เสื้อMAFด้านที่เป็นเหมือนตะแกรง
ห้ามใช้แปรงขัดเด็ดขาด

หากมีคราบเยอะจริงๆ
ก็แวะร้านขายลูกชิ้นปิ้ง
อุดหนุน10ไม้

จุดประสงค์เพื่อขอถุงพลาสติก
แบบใส/หนาๆหน่อย
หันด้านตะแกรงลงก้นถุง

เทalcoholลงแช่ให้ท่วมๆตะแกรงก็พอ
คอยบีบถุงให้Alcoholทำความสะอาด

แล้วเอาออกมา
หาที่ลมโชยดีๆ
พอแห้งแล้วก็ใช้ได้

ผ่าน

Last edited by ืnusorn; 23-12-2019 at 09:19:36 AM.
ืnusorn is offline   Reply With Quote

Thread Tools Search this Thread
Search this Thread:

Advanced Search
Display Modes

Posting Rules