BenzOwner.NET 421 Forever

Go Back   BenzOwner.NET > หมวดทั่วไป > ห้องสมุด > กระดานแห่งความทรงจำ

Thread Tools Search this Thread Display Modes
Old 26-01-2012, 02:05:10 PM   #1
nathapol
Administrator

nathapol's Avatar

Default ประวัติโดยย่อของลุง 421 และ จดหมายจากลูกสาวถึงพ่อ

ตามที่สัญญาไว้ครับ ส่วนแรกจะเป็นประวัติของลุง 421 แต่พอสังเขป และในส่วนที่สอง จะเป็นจดหมายถึงน้องจิ๊บ ที่มีถึงคุณพ่อ ข้อมูลทั้งสองได้ถูกนำเสนอ ให้กับแขกที่มาร่วมในงานฌาปนกิจ เมื่อวันที่ 25 มกราคม 2555 ณ เมรุ วัดลาดปลาเค้า กรุงเทพฯ

อ้างถึง:

นายพลวัต พงษ์ภักดี เกิดเมื่อวันที่ 24 มกราคม 2494 ท่านเป็นบุตรของนายไพบูลย์ พงษ์ภักดี และ นางพิศสม นันทาภิวัฒน์ ท่านมีชื่อเล่นว่าเจี๊ยบ โดยมีพี่น้องรวม 3 ท่าน คือ คุณพิณทิพย์ พงษ์ภักดี (พี่สาวคนโต) คุณพิมพ์ใจ ทัพวงศ์ (พี่สาวคนรอง) และ ท่านเป็นคนสุดท้อง

ศึกษาในชั้นประถมจากโรงเรียนราชินี และในระดับมัธยมจากโรงเรียนสาธิตจุฬา

สำหรับชีวิตสมรส ท่านได้สมรสกับนางวรรณา พงษ์ภักดี มีธิดา ด้วยกัน 1 คน คือ นางสาว นภมณี พงษ์ภักดี ขณะนี้ กำลังศึกษาอยู่ที่มหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์ บางเขน คณะสถาปัตยกรรมศาสตร์ ปีที่ 4

ในด้านธุรกิจส่วนตัว ท่านประกอบธุรกิจเกี่ยวกับยาสมุนไพรจีน ในนามห้างหุ้นส่วนจำกัด บ้านมุกอิมปอร์ต นอกเหนือจากธุรกิจยาสมุนไพรจีนแล้ว ท่านและภรรยายังมีธุรกิจที่ทำขึ้นที่บ้านอันเป็นที่ร ู้จักกันดี ของลูกค้าที่มาอุดหนุนกันเป็นประจำ นั่นคือการทำขนมเค๊กต่างๆ ในนามของ 421Home สินค้าที่ได้รับความนิยมก็คือ Cake Opera และ Cake มะตูม

ท่านใช้เวลาในยามว่างของท่านในการช่วยเหลือ ให้ความรู้ ในการตอบปัญหาให้แก่สมาชิกผู้ใช้รถยนต์ Mercedes Benz ที่อยู่ในสังคมออนไลน์ ในเวปไซต์ Benzowner.net โดยท่านใช้ชื่อรหัสที่เป็นที่รู้จักกันในหมู่สมาชิกใ นเวปว่า 421 ท่านมิได้เพียงแต่ช่วยสมาชิกตอบปัญหาผ่านตัวอักษรทาง เวปฯ หากทว่าความช่วยเหลือ และการให้ความรู้ ยังมีให้แก่สมาชิกผ่านทางโทรศัพท์ โดยมิได้คำนึงถึงผลประโยชน์ส่วนตน หากทว่ามุ่งที่จะช่วยแก้ไขปัญหา และหวังที่จะให้สมาชิกได้ใช้รถยนต์อย่างมีความสุข

ในวันพฤหัสบดีที่ 19 มกราคม 2555 หลังจากที่รับประทานอาหารเย็น ท่านก็ได้มานั่งตอบปัญหาให้กับสมาชิกทางเวป อันเป็นกิจกรรมที่ท่านปฏิบัติเป็นกิจวัตร จนกระทั่งเวลาประมาณ 19.00 น. ท่านมีอาการแน่นหน้าอก เฉียบพลัน และเกิดหมดสติ ภรรยาและเพื่อนบ้านจึงได้รีบนำท่านนำส่งโรงพยาบาลเป็ นการเร่งด่วน หากทว่าเมื่อถึงมือแพทย์ที่โรงพยาบาลแล้ว แพทย์ลงความเห็นว่าท่านได้สิ้นลม ระหว่างนำส่งโรงพยาบาล

ในขณะที่ท่านมีชีวิตอยู่ ท่านได้ประกอบคุณงามความดี โดยการให้ความช่วยเหลือ โดยมิได้เลือกที่รักมักที่ชัง ไม่ เลือกว่า คนไหน รวย คนไหน จน ท่านมีชีวิตด้วยความสุขในการที่จะได้ช่วยเหลือผู้คน เป็นสามี พ่อ และผู้นำครอบครัว. เป็นลุง 421 หรือ พี่ 4 ที่รักของสมาชิก BenzOwner จวบจนวินาทีสุดท้ายของท่านในวัย 61 ปี 11 เดือน 25 วัน

อ้างถึง:

พ่อ ค่ะ
ตั้งแต่หนูเกิดมาและจำความได้ ทุกๆวันที่ผ่านไป หนูภูมิใจ และดีใจ ที่ได้เกิดมาเป็นลูกของพ่อและแม่อยู่เสมอค่ะ
หนูอยากบอกพ่อว่า หนูมีชีวิตที่ดี และมีความสุข ในครอบครัวของเรา สามคน พ่อ แม่ ลูก มาตลอด 21 ปี
ตลอดเวลาที่ผ่านมา พ่อพร่ำสอนสิ่งต่างๆมากมายให้หนู
หนูเชื่อฟังพ่อเสมอค่ะ เพราะหนูรู้ว่า พ่อรักหนู พ่อจึงสอนแต่สิ่งที่ดีๆให้หนู
ทุกคำบอก คำสอนของพ่อ บางอย่าง หนูอาจไม่เข้าใจในครั้งแรก
แต่ในที่สุด หนูก็ได้เรียนรู้ว่า ทุกคำบอก คำสอนของพ่อ เป็นจริงเสมอนะพ่อ ทุกคำนั้น จะคงอยู่กับหนู ตลอดไปค่ะ
ปีหน้า หนูก็จะเรียนจบปริญญาตรีแล้ว วันที่หนูรับปริญญา พ่อมายินดีกับหนู จากบนสวรรค์ด้วยนะคะ

พ่อทำสิ่งต่างๆให้หนูมากมายมาตลอดชีวิตของหนู พาหนูไปกิน พาหนูไปเที่ยว ให้หนูได้มีโอกาส ได้พบเจอประสบการณ์ทีดีและสนุกๆ ตั้งหลายอย่าง หนูเคยตั้งใจไว้ว่า วันหนึ่ง เมื่อหนูเป็นผู้ใหญ่ขึ้นมากกว่านี้ หนูอยากทำอะไรให้พ่อบ้าง
หนูเคยมีความฝันว่า วันหนึ่ง เมื่อหนูเรียนจบ และได้ทำงาน หนูจะตั้งใจทำงานและเก็บเงิน และพาพ่อไปดูรถแข่ง ฟอร์มูล่าวัน ที่พ่อชอบดูทางทีวีอยู่เสมอให้ได้ หนูอยากพาพ่อไปดูข้างสนามจริงๆ บ้างค่ะ
หนูอยากเป็นคนขับรถ พาพ่อไปเที่ยวบ้าง เพราะพ่อเป็นคนขับให้หนูนั่งตลอด หนูอยากขับ ให้แม่นั่งหน้า แล้วก็ให้พ่อนั่งสบายๆอยู่ข้างหลัง...แต่หนูจะขับไม่ เร็วเหมือนพ่อนะคะ
มีอีกหลายอย่างค่ะ..ที่หนูอยากทำให้พ่อ
พ่อขา..วันนี้ ..พ่อจากหนูและแม่ไปแล้ว ก่อนที่หนูจะมีโอกาสได้ทำสิ่งต่างๆให้พ่อ เหมือนที่ได้ฝันไว้
แต่พ่อไม่ต้องเป็นห่วงนะคะ เราสองคนแม่ลูก จะอยู่กันให้ได้ค่ะ พ่อเชื่อหนูนะคะ
หนูและแม่ จะเข้มแข็ง หนูสัญญา จะเป็นลูกที่ดีของแม่ และจะดูแลแม่ให้ดี
เราจะอยู่กันให้ได้ เราจะคิดถึง และระลึกถึงพ่อ เสมอค่ะ

สุดท้าย...หนูอยากบอกพ่ออีกว่า หนูดีใจที่เกิดเป็นลูกของพ่อค่ะ..พ่อ..คือพ่อที่ดีสุ ด ที่ลูกคนนี้จะมีได้ค่ะ
ถ้าชาติหน้ามีจริง หนูขอเกิด มาเป็นลูก ของพ่อและแม่ อีกนะคะ
พ่อหลับให้สบายเถอะนะพ่อ.. หนูรักพ่อค่ะ

Last edited by nathapol; 26-01-2012 at 02:14:55 PM.
nathapol is offline   Reply With Quote
คำขอบคุณจาก :
190Eka, 2105, 9788, 9Krit, @อุ่นใจ, abc-dee, accabu, achira, aeg e30, Aeh1234, aids, air, AIRTIME77, akekapol, ALBACORE, AMG190E, anuwatsu, apercula, areem, armsang, artnatice, asd15896, ATR-72, Au190, B005, banban, bankboss, bb_earth, bcc149, beer..r, beginer, benz3450, benz4ja1, benz8737, benz_14, Benz_W201, benzcine, BenzNoi, Berm, birdrock, bon_td, boye, Bronze e280, Butterfly, CC_Champ, CG2654, chalee123, chane106, chap, Charlie7eleven, chattawat91116, chatupong, chongchet boonkerd, chosen1, COCO, coolsek, D421, Dan ce320, det2514, dodozung, drsurat, duey007, dyoooo, E280 Masterpiece, Eak1971, ekp1, em, FAST-TRACK, feerose, fourdimension, frend, Gajeab, gamegun, gg8778, Ginnaree, Godzela, gokoh, gotwo, HS5HYY, huey586, iamlib, ibn, imag_2000, j_art1, James--Omac117, Jay, Jaye, jeeeep, jenglh, jets, jevorn, jewjr, joe300e, joey74, john2334, jojobah, jose 300 td, jun sato, K_AMG, kapongs, kato109, Kaz, KeAw, Keepon, kenny28, kimchk, kit_kit, kobeyo, kokai0, koknamm, KongMD, kopman, koson230E, kowkeown, KpaQ, Kris, kumnun, kvichit, KW124, lantanet, Lee, little_jedi, littlesakai, liverpoolz, llwizardll, longja11, loongjoe, lungong8228, M@cGyVer, maeuk19, man101, Manit, manowzaz, maranello_355, Marshall5, MB140, mite, monopp, mote_ku, mpeman, Mr.x, mu 202, muiood, nagarindkx, namnam, narintr9, nattapol_kl, new24, nidnoi, nipper, nitirath, nok_1955, non193, non1nut2, NongIs, nony, nui300e, nun2517, nutoto, nutt, O-NET, obgye, oph117, ordinary_man, OSPREY, otto, ouan, ouisakul, p126a, pack4u, pakapao, panini, Patpong, Peace_Keeper, Pee_W202, peezii, PeNGiEBoY, pinyo, PITCHAMON, pol_thailand, PomPuen, ponthai, poppoomi, poppy, Prai, proma, PSS, pt13, pumpump, PUPPI, r_ron, ravis, rkomdej, rookie walker, S.frog, sakda57, san-D, sana2503, sanchayy, santi2515, se278, sengbkk, seree, SiLVeRBaCK, Singha99, soccers_guy10, Sometime_Style, sooroo, spk e280, suk313s, sukaset, sumphang, SuperMan, sur1sur, surach, tanmodify, tanong31, te NV, teejung, Teresa, Terwer, thada, thamrong_ph, than, thanadolk, thkp_19, tleminica, toe7679, Tom124, tondang, tong-v230, Tonge124, tonjaton, tonn124, tontan200, Toommy, Totoro280, tpn1993, tuayak, tui_makawan, Tung, udomchai, Undying, United, venat, vuthisak, waii4401, wasuuuup, watchara, watlawyer, weapon, wichai, wita, WITYA, WmonT, worawuta, worzeroman, yasapol, yod03, yongyuth62, yoyoja, zanoopy, ช่างปุ๋ย, เด็กนายหัวชวน, ตั้มเกาะช้าง, ตาหว่อง, นครอัญมณี, สล่าดอย, สาวข้างบ้าน, สีฝุ่น, หมวดตุ๊, อ๊อด, เอกแอม, แอ๊ะ
Old 26-01-2012, 02:18:58 PM   #2
nathapol

ผมอ่านข้อความข้างต้นเป็น สิบๆ ครั้ง และในทุกๆ ครั้ง น้ำตาแห่งความตื้นตัน และประทับใจ ที่มีต่อความรู้สึกของลูกสาวที่มีต่อพ่อ มันเอ่อล้น ออกมาทุกครั้งไป

IMO.
nathapol is offline   Reply With Quote
abc-dee, achira, ALBACORE, armsang, artnatice, B005, beer..r, beginer, Berm, blablabla, bon_td, Bronze e280, Butterfly, chane106, chatupong, chino, coolsek, D421, Dan ce320, dodozung, Eak1971, em, frend, gg8778, Jay, jeeeep, jets, kapongs, kato109, Keepon, kimchk, kobeyo, kopman, Kris, longja11, loongjoe, lungong8228, Manit, MICGODJI, mite, monky, mpeman, Narong250699, nathan, nattapol_kl, non1nut2, NongIs, Nudie 300 E, nui300e, nun2517, O-NET, obgye, oph117, OSPREY, ouan, p126a, pakapao, Pee_W202, phorhank, pol_thailand, ponthai, poppoomi, poppy, PUPPI, r_ron, S.frog, seree, spk e280, suk313s, sumphang, sur1sur, surach, tanmodify, te NV, tenong, Terwer, thkp_19, tng.cong, tong-v230, tonn124, tor115, toyy, udomchai, venat, vut 190 3.0, vuthisak, wasuuuup, watchara, watlawyer, weapon, wita, worawuta, yoyoja, ตาหว่อง, หมวดตุ๊, หมอไทย, แอ๊ะ
Old 26-01-2012, 03:41:43 PM   #3
ouan

ouan's Avatar

ขอบคุณครับ เฮียตือ อ่านสิ่งที่น้องจิ๊บพูดถึงพ่อ ( ลุงสี่) แล้ว ตื่นตันและ สะเทีอนใจมากๆ ครับ เช่นกันครับ น้ำตาก็ซึมออกมาอีกแล้วครับ
ouan is offline   Reply With Quote
Old 26-01-2012, 04:30:10 PM   #4
KpaQ

KpaQ's Avatar

ขอบคุณทั่น วมต. ที่เอามาลง แต่ผมคงอ่านไม่ไหวหรอกคับ

ฟังที่วัดรอบเดียว ก็บ่อแตกแร้นน
KpaQ is offline   Reply With Quote
Old 26-01-2012, 09:23:53 PM   #5
Manit

Manit's Avatar

ขอบคุณครับท่าน WM ที่เอาประวัติของพี่สี่และจดหมายของน้องจิ้บมาให้อ่า น พออ่านจบก็กลั้นไม่อยู่เหมือนกันครับ...
Manit is offline   Reply With Quote
Old 26-01-2012, 10:35:48 PM   #6
achira

อ้างถึง:
Originally Posted by nathapol View Post
ตามที่สัญญาไว้ครับ ส่วนแรกจะเป็นประวัติของลุง 421 แต่พอสังเขป และในส่วนที่สอง จะเป็นจดหมายถึงน้องจิ๊บ ที่มีถึงคุณพ่อ ข้อมูลทั้งสองได้ถูกนำเสนอ ให้กับแขกที่มาร่วมในงานฌาปนกิจ เมื่อวันที่ 25 มกราคม 2555 ณ เมรุ วัดลาดปลาเค้า กรุงเทพฯ

ได้อ่านข้อความ ที่ลูกเขียนถึงพ่อ มั่นมีความหมายมากสำหรับครอบครัวพี่421ที่...อบอุ่น มันทำให้ผมคิดถึงพ่อมากๆเช่นกัน และในขณะเดียวกัน เราก็เป็นพ่อ อ่านแล้วรับรู้ได้ถึงความรู้สึกของคนที่รักเรา โดยที่น้ำตามันใหลออกมาเองโดยไม่รู้ว่ามันออกมาได้อย ่างไร? ขอบคุณ...ที่ทำให้น้ำตาใหลซึมมาจากความรู้สึกตื่นตัน ....และขอเป็นกำลังใจให้ครอบครัวสู้ๆต่อไปน่ะครับ
achira is offline   Reply With Quote
Old 27-01-2012, 12:12:53 AM   #7
bon_td

bon_td's Avatar

ขอบคุณพี่ wm มากครับ ผมยังจำได้และจำขึ้นใจเสมอว่าครั้งหนึ่ง ลุงสี่เคยบอกผมว่ารถคุณมันเป็นรถที่ดี รักษาไว้ให้ดีนะ ผมยังจำคำพูดนี้ไว้เสมอครับ และจะจดจำทุกความรู้ที่ลุงสี่ได้มาถ่ายทอดให้พวกเราท ุกคนเกิดทักษะความรู้ความเข้าใจอย่างถูกต้อง ในรถที่เราใช้และสามารถแก้ไขปัญหาด้วยตัวเราเองได้ น้ำใจของลุงไม่เคยจางหายไปจากใจผมครับ

Last edited by bon_td; 27-01-2012 at 12:29:17 AM.
bon_td is offline   Reply With Quote
Old 27-01-2012, 03:07:53 AM   #8
naxalez

ซึ้ง.....ครับ..
naxalez is offline   Reply With Quote
Old 27-01-2012, 08:19:45 AM   #9
non1nut2

ขอบพระคุณพี่ณัฐพลเป็นอย่างสูงครับที่ได้เอาข้อความท ั้งสองตอนมาให้ได้อ่านกัน

ยอมรับครับว่าผมคิดถึงพ่อมากตอนนี้ท่านเสียไปแล้ว คิดถึงลุงสี่ครับมากเลย

ท่านคงดีใจที่เห็นลูกๆ หลานๆ น้องๆ พี่ๆในเวปรักท่านขนาดนี้

ผมอยากขอความอนุเคราะห์พี่ณัฐพลเรื่องนึงครับว่าถึงแ ม้คุณลุงท่านไม่ได้มาตอบปัญหา

ในเรื่องรถแล้วแต่อยากให้คุณป้าและหลานยังคงคอลัมภ์ข อง เค๊กลุงสี่เอาไว้เพื่อความทรงจำ

และเป็นการช่วยเหลือเล็กๆน้อยแก่ครอบครัวของคุณลุงสี ่ต่อไปครับ

ขอให้คุณลุงไปสู่สรวงสวรรค์เถอะครับพวกเรารักคุณลุงแ ละจะเก็บไว้ในความทรงจำตลอดไป

ภัทรพล พรรคนาวิน

นักวิเคราะห์นโยบายและแผนชำนาญการพิเศษ

สำนักงานอุตสาหกรรมจังหวัดกำแพงเพชร
non1nut2 is offline   Reply With Quote
Old 27-01-2012, 10:17:06 AM   #10
tanmodify

tanmodify's Avatar

อ่านแล้วน้ำตาไหล
tanmodify is offline   Reply With Quote
Old 27-01-2012, 10:25:29 AM   #11
man101

man101's Avatar

อ่านแล้วน้ำตามันไหลออกมาเลยครับ อ่านกี่รอบก้อรู้ได้ว่า ลุงเป็นคนดี รักครอบครัวมาก มาก น้องจิ๊บรักลุงมาก มากเลยครับ
man101 is offline   Reply With Quote
Old 27-01-2012, 10:50:30 AM   #12
owner_benz

owner_benz's Avatar

ในช่วงน้ำท่วมที่ผ่านมาผมและพ่อ มีปัญหากันต่างๆ นานา ครอบครัวผมไม่เคยมีปัญหาเรื่องที่อยู่อาศัย พ่อแม่ไปทางนึง พี่ชายไปทางนึง ผมมาทางนึง แต่เมื่อผมได้อ่านข้อความข้างต้นและติดตามเรื่องของล ุงสี่มาตลอด วันนี้ผมตั้งใจจะกลับไปพบกับพ่อและพูดคุยกับท่าน เพราะผมมาคิดว่า 'พ่อ' อาจไม่อยู่ให้ผมทำอะไรให้ อย่างที่น้องจิ๊บได้บอกไว้........ ขอบคุณ BON ที่นำข้อความเรื่องลุงสี่ และจดหมายของลูกสาวลุงสี่มาลงครับ ขอบคุณครับ
owner_benz is offline   Reply With Quote
Old 27-01-2012, 11:00:03 AM   #13
nun2517

nun2517's Avatar

เห็นด้วยกับทุกความเห็นด้านบนครับ แล้วก็เสียใจกับตัวเองที่ไม่มีโอกาสได้ไปร่วมส่งลุง ขอเป็นกำลังใจให้กับครอบครัวลุงต่อไปครับ
nun2517 is offline   Reply With Quote
Old 27-01-2012, 11:23:33 AM   #14
nathapol

อ้างถึง:
Originally Posted by owner_benz View Post
ในช่วงน้ำท่วมที่ผ่านมาผมและพ่อ มีปัญหากันต่างๆ นานา ครอบครัวผมไม่เคยมีปัญหาเรื่องที่อยู่อาศัย พ่อแม่ไปทางนึง พี่ชายไปทางนึง ผมมาทางนึง แต่เมื่อผมได้อ่านข้อความข้างต้นและติดตามเรื่องของล ุงสี่มาตลอด วันนี้ผมตั้งใจจะกลับไปพบกับพ่อและพูดคุยกับท่าน เพราะผมมาคิดว่า 'พ่อ' อาจไม่อยู่ให้ผมทำอะไรให้ อย่างที่น้องจิ๊บได้บอกไว้........ ขอบคุณ BON ที่นำข้อความเรื่องลุงสี่ และจดหมายของลูกสาวลุงสี่มาลงครับ ขอบคุณครับ
รีบเลยครับ สิ่งนี้คงจะเป็นสิ่งเดียวกัน ที่ลุง 4 คงอยากจะให้เกิดขึ้นโดยเร็วเช่นกันครับ

ผมขอออนุญาต เล่าเรื่องราวในอดีต ของผม กับ ลุง 4 ให้ฟังดังนี้นะครับ

เมื่อครั้งที่ลุง 4 ยังมีชีวิตอยู่ ลุงทราบมาว่าผมอยู่อาศัยลำพัง ไม่ได้อยู่กับครอบครัว หรือ พ่อกับแม่ ลุง4 ถามผมเสมอว่า แวะไปเยี่ยมเยียน หรือ กราบคุณพ่อคุณแม่ ของผมบ่อยแค่ไหน ผมตอบลุงแบบอ้ำอึ้ง ว่าเดือนละครั้งบ้าง สองสามเดือนครั้งบ้าง สมาชิกทราบไหมครับว่า ลุงตอบผมว่าอย่างไร

ลุงบอกกับผมว่า

"พ่อแม่ เป็นบุคคลที่เราควรจะกราบไหว้ทุกวัน ของคุณนี่เดือนละครั้ง หรือหลายเดือนครั้ง คุณลองคิดดูเองว่าเพียงพอหรือยัง อันนี้คงไม่รวมถึงการตอบแทนพระคุณของพ่อแม่อย่างอื่น ที่ทำให้ท่านมีความสุข นอกเหนือไปจาก สิ่งที่คุณควรจะทำโดยปกติ วิสัย นะ"

"พ่อแม่ ไม่ได้คาดหวังสิ่งตอบแทนอะไรจากลูกมากไปกว่า การได้เห็นว่าลูกของตน เติบโต มีการศึกษาที่ดี มีอาชีพการงานมั่นคง มีครอบครัวที่อบอุ่น และมีชีวิตที่มีความสุข"

"ไม่ว่าพ่อแม่ จะผิด หรือ ด่าว่า ลูกของตนอย่างไร ก็อย่าได้ถือโทษท่าน หรือคิดว่าเป็นเรื่องน่ารำคาญ เพราะสิ่งเหล่านั้น เป็นไปด้วยความรัก และต้องการจะตักเตือน ลูกของตน"

คำพูดข้างต้น ได้พิสูจน์ถึงความเป็นจริงในความหมายที่ลุง 4 ต้องการสื่อถึงผม โดยหลังจากวันที่ลุงพูดกับผมครั้งสุดท้าย จำได้ว่า ก่อนที่ผมจะย้ายมาทำงานที่หัวหิน ผมแวะไปกราบคุณพ่อ คุณแม่ ของผมในช่วงตรุษจีนที่ผ่านมา และทำในสิ่งที่ผมไม่เคยทำ และไม่กล้าที่จะทำมาก่อน วันนั้นหลังจากอวยพรคุณพ่อและ คุณแม่ของผมเนื่องในเทศกาลตรุษจีนตามปกติ ผมขอคุณพ่อคุณแม่ กอดท่าน ท่านทั้ง 2 ก็สวมกอดผมด้วยความรัก ประดุจผมเป็นเด็กน้อย ตัวเล็กๆ ผมอยากให้ทุกท่านได้รับรู้เหลือเกินว่า อ้อมกอดของพ่อ และแม่ ที่มีต่อผมในวันนั้นมันช่างอบอุ่น มีพลังมากมายเหลือเกิน พลังแห่งความรัก ของพ่อและแม่ มันถ่ายทอด มายังตัวผม ทำให้ผมรู้สึกมีพลังที่จะออกไปเผชิญ กับสิ่งต่างๆ ในโลกภายนอก ได้อย่างไม่น่าเชื่อ

ฉะนั้น คุณ owner_benz หรือสมาชิก ที่คุณพ่อคุณแม่ ยังมีสุขภาพแข็งแรง และยังอยู่เป็นมิ่งขวัญของลูกๆ ทุกๆ คน ครับ หากท่านคิดว่า ท่านยังไม่ได้ทำในสิ่งที่สมควรจะกระทำต่อพ่อแม่ของท่ าน กรุณาครับ กรุณา รีบทำสิ่งที่ท่านยังค้างคาใจ หรือ ที่คิดว่าจะทำ แต่ยังไม่ได้กระทำ เสียแต่บัดนี้ เลยครับ

ขอบคุณที่รับฟัง และสละเวลาอันมีค่าของท่านในการอ่านเรื่องราวของผมข้ างต้นครับ
ณัฐพล
Old 27-01-2012, 11:29:31 AM   #15
non1nut2

อ้างถึง:
Originally Posted by owner_benz View Post
ขอแสดงความดีใจด้วยครับที่คิดแบบนี้

ผมเองได้ดูแลคุณพ่อก่อนท่านเสียป้อนข้าว ป้อนนม อุ้มไปอาบน้ำ พานั่งรถเที่ยว อุ้มท่านนอน

มีอยู่ครั้งนึงผมพาท่านอาบน้ำท่านอายุมากแล้วท่านไปด ึงสายน้ำร้อนผมดุท่านพี่เชื่อมั๊ยทุกวันนี้

ยังเสียใจไม่หายลืม ไม่เคยลืมครับถ้าเวลาย้อนกลับไปได้ต่อให้ท่านทำแบบนั ้นสักพันครั้งผมจะ

ไม่ดุท่านเลย พ่อ แม่เราจากเราไปแล้วไม่กลับมาให้เราได้ดูแลท่านอีกแล้ วตอนนี้มีโอกาสรีบทำ

นะครับก่อนที่จะสายไปครับ
non1nut2 is offline   Reply With Quote
Old 27-01-2012, 11:53:27 AM   #16
andamanboy

ซึ้ง...สุดจะบรรยาย อ.สี่มีบุญมากครับที่มีลูกที่กตัญญูและคู่ชีวิตที่แส นดีตลอดจนกัลยาณมิตรรอบๆตัว
andamanboy is offline   Reply With Quote
Old 27-01-2012, 03:12:05 PM   #17
visith.s

Default ขอคารวะด้วยดวงใจ....ขอให้ดวงวิญญาณของลุงสี่สู่สรวง สวรรค์

ซาบซึ้งมากครับ...

Last edited by nathapol; 27-01-2012 at 03:58:29 PM.
visith.s is offline   Reply With Quote
Old 27-01-2012, 05:08:54 PM   #18
namnam

namnam's Avatar

อ้างถึง:
Originally Posted by nathapol View Post
ผมอ่านแล้วน้ำตาซึม เข้าใจความรู้สึกของน้องดี เพราะพ่อผมเองก็เสียไปแบบเดียวกับลุง4 เมื่อสองปีที่แล้วนี่เอง ตอนนั้นผมก็เหมือนน้องนี่แหละ มึนๆงงๆ กับเหตุการณ์ที่มันผ่านมาเร็วมากแล้วพ่อผมก็เป็นช่าง เครื่องเหมือนลุงชอบช่วยคนนู้นคนนี้คล้ายๆลุงเคยซ่อม รถเสร็จเจ้าของรถไม่มีตังให้ก็บอกเอาไว้ก่อนเอารถไปห ากินก่อนมีแล้วค่อยเอามาให้ พอผมมาเจอลุงในWebผมเลยรู้สึกรักลุงยังไงไม่รู้บอกไม ่ถูก โอยพิมพ์ไม่ได้แล้ว
namnam is offline   Reply With Quote
Old 27-01-2012, 05:39:32 PM   #19
gamegun

gamegun's Avatar

...อ่านแล้วน้ำตาคลอ เราก็มีลูกสาวปีสุดท้ายเหมือนกับคุณลุง ต้องหันมาเช็คและดูแลสุขภาพตัวเองบ้าง คิดถึงคุณลุงสี่ครับ
gamegun is offline   Reply With Quote
Old 27-01-2012, 07:55:00 PM   #20
tushy

กว่าจะอ่านจบ แทบแย่
ผมกลั้นน้ำตาไม่อยู่จริงๆ ครับลุงสี่

ลูกชายผมก็เรียนสถาปัตย์ เหมือนลูกสาวลุงสี่เลยครับ ลูกของผมอยู่ ปี 2 เอง

ขอให้เป็นสุขๆ เถิด อย่าได้กังวลต่อสิ่งใดๆ เลยครับลุงสี่
tushy is offline   Reply With Quote
Old 27-01-2012, 08:25:03 PM   #21
D421

D421's Avatar

อ้างถึง:
รีบเลยครับ สิ่งนี้คงจะเป็นสิ่งเดียวกัน ที่ลุง 4 คงอยากจะให้เกิดขึ้นโดยเร็วเช่นกันครับ

ผมขอออนุญาต เล่าเรื่องราวในอดีต ของผม กับ ลุง 4 ให้ฟังดังนี้นะครับ

เมื่อครั้งที่ลุง 4 ยังมีชีวิตอยู่ ลุงทราบมาว่าผมอยู่อาศัยลำพัง ไม่ได้อยู่กับครอบครัว หรือ พ่อกับแม่ ลุง4 ถามผมเสมอว่า แวะไปเยี่ยมเยียน หรือ กราบคุณพ่อคุณแม่ ของผมบ่อยแค่ไหน ผมตอบลุงแบบอ้ำอึ้ง ว่าเดือนละครั้งบ้าง สองสามเดือนครั้งบ้าง สมาชิกทราบไหมครับว่า ลุงตอบผมว่าอย่างไร

ลุงบอกกับผมว่า

"พ่อแม่ เป็นบุคคลที่เราควรจะกราบไหว้ทุกวัน ของคุณนี่เดือนละครั้ง หรือหลายเดือนครั้ง คุณลองคิดดูเองว่าเพียงพอหรือยัง อันนี้คงไม่รวมถึงการตอบแทนพระคุณของพ่อแม่อย่างอื่น ที่ทำให้ท่านมีความสุข นอกเหนือไปจาก สิ่งที่คุณควรจะทำโดยปกติ วิสัย นะ"

"พ่อแม่ ไม่ได้คาดหวังสิ่งตอบแทนอะไรจากลูกมากไปกว่า การได้เห็นว่าลูกของตน เติบโต มีการศึกษาที่ดี มีอาชีพการงานมั่นคง มีครอบครัวที่อบอุ่น และมีชีวิตที่มีความสุข"

"ไม่ว่าพ่อแม่ จะผิด หรือ ด่าว่า ลูกของตนอย่างไร ก็อย่าได้ถือโทษท่าน หรือคิดว่าเป็นเรื่องน่ารำคาญ เพราะสิ่งเหล่านั้น เป็นไปด้วยความรัก และต้องการจะตักเตือน ลูกของตน"

คำพูดข้างต้น ได้พิสูจน์ถึงความเป็นจริงในความหมายที่ลุง 4 ต้องการสื่อถึงผม โดยหลังจากวันที่ลุงพูดกับผมครั้งสุดท้าย จำได้ว่า ก่อนที่ผมจะย้ายมาทำงานที่หัวหิน ผมแวะไปกราบคุณพ่อ คุณแม่ ของผมในช่วงตรุษจีนที่ผ่านมา และทำในสิ่งที่ผมไม่เคยทำ และไม่กล้าที่จะทำมาก่อน วันนั้นหลังจากอวยพรคุณพ่อและ คุณแม่ของผมเนื่องในเทศกาลตรุษจีนตามปกติ ผมขอคุณพ่อคุณแม่ กอดท่าน ท่านทั้ง 2 ก็สวมกอดผมด้วยความรัก ประดุจผมเป็นเด็กน้อย ตัวเล็กๆ ผมอยากให้ทุกท่านได้รับรู้เหลือเกินว่า อ้อมกอดของพ่อ และแม่ ที่มีต่อผมในวันนั้นมันช่างอบอุ่น มีพลังมากมายเหลือเกิน พลังแห่งความรัก ของพ่อและแม่ มันถ่ายทอด มายังตัวผม ทำให้ผมรู้สึกมีพลังที่จะออกไปเผชิญ กับสิ่งต่างๆ ในโลกภายนอก ได้อย่างไม่น่าเชื่อ

ฉะนั้น คุณ owner_benz หรือสมาชิก ที่คุณพ่อคุณแม่ ยังมีสุขภาพแข็งแรง และยังอยู่เป็นมิ่งขวัญของลูกๆ ทุกๆ คน ครับ หากท่านคิดว่า ท่านยังไม่ได้ทำในสิ่งที่สมควรจะกระทำต่อพ่อแม่ของท่ าน กรุณาครับ กรุณา รีบทำสิ่งที่ท่านยังค้างคาใจ หรือ ที่คิดว่าจะทำ แต่ยังไม่ได้กระทำ เสียแต่บัดนี้ เลยครับ

ขอบคุณที่รับฟัง และสละเวลาอันมีค่าของท่านในการอ่านเรื่องราวของผมข้ างต้นครับ
ณัฐพล
อาตือ หนูอ่านไม่จบนะ ร้องไห้โฮก่อน แม่ต้องเข้ามากอดหนูแล้วหนูถึงอ่านต่อได้
D421 is offline   Reply With Quote
Old 27-01-2012, 09:35:05 PM   #22
B005

ผมใช้วิธีค่อยๆ อ่านวันละนิด อ่านมาก ซึมครับ่
ขออนุญาตแสดงความเห็นว่า หากเป็นไปได้ ถ้ามีใครถามคำถาม
ที พี่สี่เคยตอบแล้ว ผมอยากให้ คุณณัฐพล หรือผู้รู้ นำคำตอบนั้น ยกมาตอบผู้ถาม อีก
(แต่ผมทำไม่ค่อยได้ เพราะไม่ชำนาญเรื่องนี้)
เพราะผมเชื่อว่า คำถามของปัญหารถ 124 ของพวกเรา ส่วนใหญ่ พี่สี่ ตอบเกือบหมดแล้ว
ผมถือว่าเป็นการแสดงความเคารพรักคิดถึง และเสมือนพี่สี่อยู่กับพวกเรา ตลอดๆๆๆๆๆๆๆๆๆไป
B005 is offline   Reply With Quote
Old 27-01-2012, 11:35:37 PM   #23
KpaQ

KpaQ's Avatar

อ้างถึง:
Originally Posted by B005 View Post
เพราะผมเชื่อว่า คำถามของปัญหารถ 124 ของพวกเรา ส่วนใหญ่ พี่สี่ ตอบเกือบหมดแล้ว
ที่สำคัญอีกอย่างคือ ลุงแกไม่เคยเบื่อที่จะตอบอีกตะหาก

KpaQ is offline   Reply With Quote
Old 28-01-2012, 12:16:03 AM   #24
321

321's Avatar

อ้างถึง:
อ่านข้อความที่น้องเขียนยังกินใจขนาดนี้ ถ้าได้ฟังเสียงจริงๆ จะสะเทือนความรู้สึกยิ่งกว่านี้อีก
เนื้อหาแสดงถึงความผูกพันธ์ กตัญญู มีปณิธานแน้วแน่ จะเป็นดังโบราณว่า จะตกน้ำไม่ไหลตกไฟไม่ไหม้
ทำให้มั่นใจว่าน้องจะมีความเข็มแข้ง สามารถนำพาชีวิตตนเองและครอบครัวไปสู่ความสำเร็จได้อ ย่างแน่นอน
321 is offline   Reply With Quote
Old 28-01-2012, 01:20:40 AM   #25
jeeeep

ผมไม่เคยเจอลุงสี่ แต่เคยคุยโทรศัพท์กับลุงสี่ จากการทีได้คุยกันทางโทรศัพท์ก็รู้ได้ว่าลุงสี่เป็นค นดี ลุงสี่เป็นคนจริงใจ และให้ประสพการณ์ของลุงสี่ที่ผ่านมากับ MB แก่ผู้ใช้ MB เพื่อให้ได้ใช้อย่างมีความสุขจริงๆ...บคุคลที่ดีๆแบบ ลุงสี่ หาได้ยากในโลกสังคมออนไลน์...เสียใจและเสียดายกับการ จากไปของลุงสี่....

ขอคาระวะลุง 421 อย่างยิ่งครับ

ขอบคุณ BON และขอบคุณ WM ครับ
jeeeep is offline   Reply With Quote
Old 28-01-2012, 08:00:50 AM   #26
rookie walker

rookie walker's Avatar

อ้างถึง:
ขอแสดงความเสียใจกับครอบครัวของลุง 421 ด้วยครับ ผมอยากเรียนให้ครอบครัวของลุงได้ทราบว่า คุณงามความดีที่ลุงได้ยึดถือปฏิบัติให้กับชาว BON ตลอดมานั้น ถือเป็นแบบอย่างให้กับสมาชิกชาว BON และคนรอบข้างได้ใช้เป็นแนวทางในการดำรงชีวิตได้เป็นอ ย่างดี
ขออำนาจคุณพระศรีรัตนตรัยและสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งปวง ได้โปรดดลบันดาลให้ดวงวิญญาณของลุงไปสู่สุคติ.." ลุงครับ...ลุงจะคงอยู่ในความทรงจำของพวกเราเสมอครับ ..พวกเรารักลุงครับ.."

ด้วยความรักและอาลัย

Last edited by rookie walker; 28-01-2012 at 08:09:34 AM.
rookie walker is offline   Reply With Quote
Old 28-01-2012, 11:15:44 AM   #27
878333

Default ลุงสี่เป็นตัวอย่างของคนที่ให้โดยไม่หวังสิ่งตอบแทน

บางท่านที่เป็นแต่ผู้ให้และกำลังท้อแท้หรือหมดกำลังใ จที่จะให้ ลุงสี่เป็นตัวอย่างที่พวกเราและทุกท่านมีกำลังใจที่จ ะให้โดยไม่หวังสิ่งตอบแทนต่อไปและตลอดไปครับ
878333 is offline   Reply With Quote
Old 29-01-2012, 10:41:28 PM   #28
Sutham

ได้ฟังสดๆที่วัดน้ำตาซึมเหมือนกันครับมาเล่าให้แฟนแล ะลูกที่บ้านฟังยังจะเล่าแทบไม่จบ มาอ่านอีกที่ วันนี้ก็ยังจุกอีก ลุงสี่ทำความดีมากมายจนเราคาดไม่ถึงจริงๆนะครับ เวปมาเตอร์ทำได้ดีมากครับผมพาลน้ำตาคลอที่พ่อแม่และค ุณตือกอดกันภาพมันชัดมากมากๆในใจเราทั้งๆที่ไม่เห็น และยิ่งรักลุงสี่มากขึ้นที่สอนการใช้ชีวิตได้ลึกซึ้ง จริงๆ

มีกิจกรรมดีๆที่จะทำเพื่อลุงสี่อย่าลืมส่งข่าวกันนะค รับ/ขอบคุณครับ
Sutham is offline   Reply With Quote
Old 30-01-2012, 10:57:30 AM   #29
mini_joe

mini_joe's Avatar

ขอฝากรูปนี้ไว้ที่กระทู้นี้ครับ ลุงหยอย ลุงเจี๊ยบ ลุงนิวัติชัย ลุงพลวัฒ สุดท้ายคือ ลุง 421 ของพวกเรา........

mini_joe is offline   Reply With Quote
Old 01-02-2012, 04:35:58 PM   #30
Moo Moo

Cool

อ้างถึง:
ด้วยความเคารพ หมู
Moo Moo is offline   Reply With Quote

Thread Tools Search this Thread
Search this Thread:

Advanced Search
Display Modes

Posting Rules