BenzOwner.NET 421 Forever

Go Back   BenzOwner.NET > หมวดทั่วไป > ห้องสมุด

Thread Tools Search this Thread Display Modes
Old 25-04-2015, 04:40:35 PM   #1
Teresa

Teresa's Avatar

Talking DIY ติดตั้งโวลต์มิเตอร์ในรถเบนซ์ W124 (ฉบับ Built-in ครับ)

หลังจากเฝ้าพะว้าพะวงเรื่องระบบไฟฟ้าในรถยนต์มาสักพั กนึง ในที่สุดก็เลยตัดสินใจติดเครื่องมือวัดแรงดันไฟฟ้า หรือ volt meter เอาไว้เป็นตัวช่วยครับ

ที่จริงมันก็ไม่ใช่เรื่องยากอะไรหรอกที่จะหาโวลต์มิเ ตอร์ซักอันมาใส่ในรถ เพราะมันก็มีขายตามท้องตลาดมากมาย แบบเสียบกับที่จุดบุหรี่ ก็มีให้ใช้ สะดวกสบาย
แต่พอดี ผมมันคนเรื่องมากน่ะครับ คิดว่าต่อแบบนั้นแล้วมันเกะกะไปหน่อย มิถูกใจ จึงมองหาหนทางที่จะเอามันไปแอบๆไว้เนียนๆดีกว่า
จึงเป็นที่มาของ DIY ติดตั้งโวลต์มิเตอร์ฉบับ Built-in ครับ

ลองทำเองเล่นๆดู ถือคติ พังไม่เป็นไร อะไหล่มีขายทุกชิ้น 555

มาเริ่มกันเลยดีกว่าครับ

ขั้นแรก หาซื้อโวลต์มิเตอร์ แบบจอเปลือย ขนาด 0.28 นิ้ว สำหรับกรณีจะใส่ที่ช่องกลางของจอไมล์(ช่องวัดอุณหภูม ิภายนอก)
อ้อ ลืมบอกไป อันนี้ไว้ใช้กับรถที่ไม่มีจอวัดอุณหภูมิภายนอกนะครับ หรือ ถ้าหากรถของท่านมีตัววัดอุณหภูมิภายนอก แต่เสียแล้วก็สามารถทำได้เช่นกัน (ดียิ่งสะดวกเลยครับ)

หรือ ขนาด 0.36 นิ้ว ถ้าหากจะใส่ช่องว่างข้างๆขวาสุดของจอไมล์ (ถัดจากไฟ SRS)

รูปร่างหน้าตาจะเป็นแบบนี้ครับ (ในภาพเป็นขนาด 0.28")

ขั้นที่ 2

หลังจากได้โวลต์มิเตอร์มาแล้ว ท่านก็จัดการ ถอดเรือนไมล์ออกมาจากคอนโซลได้เลย

วิธีการถอดเรือนไมล์ออกมาของรถ w124 คือ ใช้มือเปล่าๆ หรือของมีคมซึ่งควรหุ้มผ้าหรืออะไรนุ่มๆไว้หน่อย ค่อยๆ ดึง หรืองัด หน้าจอเรือนไมล์ออกมาจากคอนโซลได้ตรงๆเลยครับ
สำหรับรถใครที่ยังซิงๆอยู่ไม่เคยต้องมือชายใดเหมือนร ถผม จะย่อมถอดยากนิดนึง(จริงๆไม่นิดหรอก มือแทบหักเลย 555)
เพราะด้านหลังมันมีเหล็กดัดโค้งๆอยู่ด้านใน 4 มุม คอยสร้างความฝืดให้กับเรือนไมล์กับคอนโซลนั่นเอง
ภาพประกอบขั้นตอนนี้ไม่มีนะครับ แต่ท่านสามารถค้นหาดูได้จากกระทู็เก่าๆใน BON นี้ มีหลายๆท่านเคยทำให้ดูแล้ว หลังจากดึงออกมาได้แล้ว
ก็เอามือล้วงไปด้านหลัง ดึงหลอดไฟ+ปลั๊กไฟต่างๆออก และหมุน น็อตทองเหลือง ของสายไมล์ออก แล้วก็ยกเรือนไมล์ออกมาได้เลยครับ

หมายเหตุ : ปลั๊กตัวกลมๆอันใหญ่สุดฝั่งซ้าย ที่มีหลายๆขา จะถอดออกยากมากๆแต่ไม่ต้องกังวล ค่อยๆโยก เบาๆ เดี๋ยวก็ค่อยๆกระดึ้บออกมาได้ครับ

ขั้นที่ 3

เมื่อยกเรือนไมล์ออกมาแล้ว ยังไม่สามารถติดตั้งโวลต์มิเตอร์ลงไปได้เลยนะครับ เนื่องจากตรงตำแหน่งจอตรงกลางนั้น
จะมีแถบพลาสติกปิดเอาไว้นั่นเอง จึงต้องนำออกไปก่อน (ทีแรกผมไม่ทราบ กว่าจะเจอได้ เสียเวลาตั้งนาน )

วิธีเอาแผ่นพลาสติกออกคือ พลาสติกนี้จะมี 2 แผ่น ซ้าย กับ ขวา เป็นตัวสร้างรูปไฟเตือนต่างๆนั่นเอง สำหรับของช่องกลางให้ ใช้แหนบ ดึงแผ่นทาง ซ้าย นะครับ ตามนี้

เมื่อเอาออกมาแล้วจะเป็นแบบนี้

จัดการ ตัด แถบสีน้ำเงินซึ่งเป็นตัวปิดของช่องกลางออกได้เลยครับ จะมีรอยบากเล็กๆเป็นสัญลักษณ์บอกระยะตัดอยู่ครับ

Last edited by Teresa; 29-05-2015 at 05:18:12 PM.
Teresa is offline   Reply With Quote
คำขอบคุณจาก :
Old 25-04-2015, 04:41:22 PM   #2
Teresa

ขั้นตอนที่ 4

จะติดโวลต์มิเตอร์ลงไปแล้วครับ วิธีการคือ (สำหรับ 0.28") ให้ใช้ เทปกาว 2 หน้าแบบโฟม ดังมันออกมา 2 แผ่นด้วยขนาดความยาวเท่ากับความกว้างของมิเตอร์
เหตุที่ต้องกว้างเท่ากับความกว้างของมิเตอร์เพราะมัน จะเอียงครับ ถ้าหากไม่ติดให้ทั่ว
แล้วซ้อนกันที่ ด้านล่าง ของจอมิเตอร์ครับ ไม่ติดข้างบนนะครับ เพราะตัวเลขมันจะไม่อยู่ตรงกลาง กลายเป็นเผยอกับขอบของหน้าปัทม์ครับ

แล้วค่อยๆใส่เข้าไปในจอเรือนไมล์

ทริค ของขั้นตอนนี้คือ ไม่ต้องดึงกระดาษปิดเทปกาว ออกนะครับ เพราะมันจะติดล็อกตอนดันเข้าไปยังไม่สุดนั่นเอง

ขั้นที่ 5

ถึงเวลาต่อไฟให้กับมิเตอร์แล้วครับ สำหรับไฟที่จะเอามาใช้ จะเป็นเส้นที่จ่ายไฟไปเลี้ยงวัดรอบครับ (ไม่ใช่สัญญาณวัดรอบนะครับ ดังนั้น จึงรับรองว่าไม่มีการเข้ม/หรี่ตามรอบเครื่องแน่นอน)

ให้ใช้สายไฟที่มี 2 เส้นใน 1 ปลั๊ก ซึ่งจะอยู่ฝั่งขวาของจอไมล์นั่นเอง หรือดูง่ายๆว่า เส้นที่ต่อเข้ากับ วัดรอบ นั่นแหละ(เบ้าที่เป้นอลูมิเนียม)
แล้วมีสายไฟ 2 เส้น ส่วนเส้นที่เป็นสายเดี่ยว จะเป็นของนาฬิกาซึ่งเราไม่ใช้นะครับเพราะมันมีไฟตลอด เวลา

เอาเส้นล่างหรือเส้นที่เป็น สีดำคาดม่วง มาปลอกสายไฟแล้วเอา สายไฟเส้น + (ในที่นี้คือสีแดง)ของมิเตอร์มาจั๊มจากตรงนี้ได้เลยค รับ

หมายเหตุ : ทางที่ดีควรจะซื้อตัวปลั๊กแบบงับเข้าไปที่สายไฟเลยจะ สะดวกกว่าครับ แต่พอดีผมขี้เกียจขับออกไปซื้อแล้วเลยขอต่อแบบลูกทุ่ งเอาละกัน

ขั้นที่ 6 (ขั้นสุดท้าย )

ต่อสายกราวด์ให้กับมิเตอร์ครับ ให้มองหา น็อตตัวที่อยู่บนหลังวัดรอบครับ ซึ่งเคสของมันเป็นอลูมิเนียม จะมี 2 ตัวเลือกตัวใดตัวนึง ขันขึ้นมาแล้วเอาสายไฟเส้น - ของมิเตอร์(ในที่นี้คือสีดำ) วางคล้องลงไปแล้วขันน็อตกลับเข้าไปได้เลยครับ

ขออภัยรูปไม่ได้ถ่ายเอาไว้ แต่เป็นตามนี้ครับ น้อตตัววงกลมสีเหลือง

จากนั้นประกอบหลอดไฟ/ปลั๊กต่างๆให้เสร็จ

เท่านี้ก็เป็นอันเสร็จพิธีแล้วครับ

Last edited by Teresa; 29-05-2015 at 05:21:00 PM.
Teresa is offline   Reply With Quote
Old 25-04-2015, 04:45:28 PM   #3
Teresa

สำหรับทดสอบ ทำได้โดย ยังไม่ต้องใส่หน้าปัทม์กลับเข้าไปจนสุดนะครับ ดันเข้าไปแค่หลวมๆพอเผื่อมีปัญหาอะไรจะได้แก้ไขได้ง่ ายๆ ไม่ต้องเจ็บมือดึงอีก ต่อปลั๊ก 15 ขา (ที่ว่าดึงยากๆ)เข้าไปด้วยครับ แล้วทดลองบิดกุญแจ พอถึง on มิเตอร์ก็จะติดขึ้นมาแล้วครับ ถ้าท่านไม่ต้อปลั๊ก 15 ขาเข้าไปด้วย บิดยังไงมิเตอรืก็ไม่ติดนะครับ เพราะในนั้นมันมีสายกราวด์อยู๋ครับ (บอกไว้ก่อนจะได้ไม่ต้องเสียเวลางงเหมือนผม 555 )
Old 25-04-2015, 05:01:16 PM   #4
Teresa

เพิ่มเติม จริงๆแล้ว DIY นี้ยังไม่ค่อยสมบูรณ์สักเท่าไหร่นะครับ เพราะจริงๆควรมีวัสดุอะไรบางอย่างเช่น ไฟเบอร์กลาส หรือพลาสติกไม่ทึบมาก อะครีลิค อะไรทำนองนี้(ซึ่งไม่ราบว่าคืออะไรกันแน่ หากท่านใดทราบช่วยแนะนำให้หน่อยนะครับ) มาใส่คั่นไว้ระหว่างหน้าจอมิเตอรืกับหน้าปัทมืนะครับ เพื่อที่จะบดบังพื้นหลังของตัวเลขมิเตอร์บางส่วนที่ไ ม่ติดไฟเพื่อให้เห็นตัวเลขที่ไฟติด ชัดเจนยิ่งขึ้นครับ และอุดไม่ให้เห็นช่องว่างข้างๆมิเตอร์(เนื่องจากมิเต อร์นั้นสั้นกว่าช่อง)

ถึงบอกว่ารถที่มีจอวัดอุณหภูมิภายนอกจะเนียนกว่าไงคร ับ เพราะแค่เลาะเอาวงจรเดิมออก เก็บเฉพาะกรอบและจอของมันมาใช้ก็จะได้เนียนดีครับ

เดี๋ยวผมอาจจะไปลองหาอะไรหรือกรอบเก่ามาใส่ดูเพื่อให ้เนียนกว่านี้อีกครับ

Last edited by Teresa; 26-04-2015 at 12:40:09 AM.
Old 25-04-2015, 08:00:38 PM   #5
Teresa

ขอโทษทีครับ ลืมโชว์ผลงาน

ปล.ขออภัยในฝีมือการถ่ายรูปของผมนะครับ

อันนี้ตอนกลางวัน ตอนกลางวันจะดูยากกว่านิดนึงนะครับเพราะยังไม่ได้ใส่ แผ่นอะครีลิค(หรืออะไรนั่น)ลงไป

อันนี้ตอนกลางคืน

ของจริงมันเป็นสีเหลืองนะครับ(เข้ากับสีหน้าปัทม์เบน ซ์) แต่ทำไมถ่ายรูปออกมากลายเป็นสีเขียวก็ไม่รู้ ดูแล้วนึกถึงเดอะพาเลสเลย

Last edited by Teresa; 29-05-2015 at 05:28:12 PM.
Old 26-04-2015, 03:08:48 PM   #6
Teresa

มาแล้วครับ ในที่สุด ก็ทนกับความคันไม่ไหว ทำแล้วมันยังไม่เนียนพอ วันนี้เลยจัดไปครับ หาวัสดุพลาสติกมาใส่ที่หน้าจอเพื่อความเนียนยิ่งขึ้น

คุณสมบัติของวัสดุที่จะนำมาใช้ จากการสังเกตุพวกหน้าปัทม์เครื่องเสียงต่างๆทั้งบ้าน และรถ พบว่า ควรเป็นวัสดุที่มีสี เข้ม ครับจึงจะดี ว่าแล้วก็เลยมองหารอบๆบ้าน เจอวัสดุ 2 ชิ้นเข้าที่ดูลักษณะแล้วน่าจะพอใช้ได้ ได้แก่ ตามรูปเลยครับ

1. แผ่นพลาสติกใสใส่นามบัตรที่เน่าแล้ว (สีเปลี่ยนเป็นสีน้ำตาลแล้ว)
2. แผ่นฟิล์มเอ็กซเรย์ที่ไม่ใช้แล้ว (สีฟ้า)

เมื่อมาถึง โชคดีที่ยังเก็บแผ่นพลากติกเดิมที่ตัดออกไว้อยู่ จึงนำมาทาบขนาดกันแล้วตัดวัสดุทั้ง 2 ตามขนาดนั้น

และโชคดีอีกครั้ง ที่ยังไม่ได้ดันหน้าปัทม์เข้าไปจนสุด ไม่งั้นคงต้องเจ็บมือดึงออกมาอีกแน่ ก็เลยดึงหน้าปัทม์ออกมานิดนึงแล้วใช้แหนบดึงแผ่นแถบไ ฟเตือนออกมา

จัดการติดสก็อตเทป เล็กๆ แผ่นวัสดุที่ตัดกับแผ่นไฟเตือน แล้วบรรจงสอดกลับเข้าไปที่เดิม ทดลองชักเข้าชักออก เลือกระหว่าง 2 วัสดุว่าอย่างไหนเข้าตากว่ากัน

สรุป เลือกแผ่นฟิล์มเอ็กซเรย์(สีฟ้า)ครับ มันมี 2 ด้านคือ เงา กับ ด้าน เลือกด้านด้านครับ เนื่องจากด้านเงามันจะสะท้อนแสง มองแล้วบางทีไม่สะดวก

จริงๆมีข้อสังเกตุอย่างนึง แผ่นแถบไฟเตือนของเบนซ์เองก็เป็นแบบด้านอยู่เหมือนกั นนะครับ (งั้นจริงๆเราก็ไม่ต้องคิดก็ได้ เลือกตามวิศวกรเบนซ์เลย )

Last edited by Teresa; 29-05-2015 at 05:34:29 PM.
Old 26-04-2015, 03:09:36 PM   #7
Teresa

Lightbulb

เสร็จแล้วออกมาเป็นอย่างนี้ครับ

เปรียบเทียบกับของเก่าหน่อย

พอใจมากถึงมากที่สุด เรียบ สวย หรู มีประโยชน์ เป็นเฟอร์นิเจอร์ประดับรถได้ ตรงตามคอนเซป

สรุปจบอย่าง Happy Ending ครับ

เป็นอันปิดโปรเจคได้แล้ว ขอบคุณทุกท่านที่สละเวลาอ่านครับ

Last edited by Teresa; 29-05-2015 at 05:41:52 PM.

Thread Tools Search this Thread
Search this Thread:

Advanced Search
Display Modes

Posting Rules