BenzOwner.NET 421 Forever

Go Back   BenzOwner.NET > หมวดทั่วไป > บาร์เบียร์

Thread Tools Search this Thread Display Modes
Old 20-07-2012, 12:28:05 AM   #61
udomchai

udomchai's Avatar

Default วิธีเลิกบุหรี่แบบถาวรครับ

ผมขออนุญาตเล่าประสพการณ์ การเลิกบุหรี่ของตัวเองให้เพื่อนสมาชิกฟังหน่อยหนึ่ง นะครับ

เผื่อจะเป็นประโยชน์บ้าง ผมสูบบุหรีมานานมาก จำได้ว่า กว่า 30 ปี

สูบติดต่อกันมาตลอด แม้ยามป่วยนอนให้น้ำเกลืออยู่ในโรงพยาบาล ก็ต้องเข็นรถแขวนถุงน้ำ เกลือติดตัวออกมาสูบที่นอกชานด้วย

พอถึงปี พ.ศ. 2540 เริ่มมีอาการป่วยเจ็บหน้าอก ไอตลอดเวลา มีเสมหะพันคอ อ่อนเพลี่ย
ไม่มีแรง ไปหาหมอ ๆ บอกว่ากลีบปอดผมเริ่มมีอาการปริแล้ว หัวใจก็โต สาเหตุมาจากสูบบุหรี่

หมอแนะนำว่า ถ้ายังอยากมีชิวิตอยู่อย่างปกติสุขจงเลิกสูบบุหรี่เส ีย
ถ้ายังไม่ยอมเลิกก็ไม่ต้องมาหาหมออีกนะเพราะหมอไม่มี ทางรักษาหายขาดได้

วันนั้นผมเดินออกมาโรงพยาบาล พบถังขยะก็เลยโยนซองบุหรี ที่นำติดตัวมาทิ้งลงถังขยะทันที

ในเบื้องต้น ผมพยายามเลิกบุหรี่ด้วยตัวเองมาหลายครั้ง แต่ก็ไม่สำเร็จสักที

ท้ายที่สุดเมื่อเวลาผ่านไป นานถึง 5 ปีครับ จำได้ว่าพยายามเลิกสูบมาแล้วครบ 25
รอบแล้วครับ มีเพื่อนแนะนำให้ไปหาจิตรแพทย์ เล่าอาการให้หมอฟัง

หมออธิบายว่าอาการติดบุหรี่มาจาก 2 สาเหตุคือ

1. ความเคยชินที่สูบบุหรี่มานาน ๆ และ 2 ตัวนิโคตินที่อยู่บุหรี่ ซึ่งเมื่ออัดเข้าไป
แล้วจะรู้สึกสบายใจ ผ่อนคลาย

หมอแนะนำให้เลิกแบบหักดิบ โดยใช้วันศุกร์เป็นวันดีเดย์ พร้อมทั้งจ่ายยาเป็น
หมากฝรั่งที่มีนิโคตินเป็นส่วนผสมมาให้ 4 แผง + ยาคลายเครียจ มาให้จำนวนหนึ่ง

วิธีการก็คือ พอถึงเย็นวันศุกร์ ก็ให้ท่านหยิบบุหรี่ขี้นมาเอาปากคาบเหมือนเดิม
แต่ห้ามมิให้จุดนะครับ คาบเอาไว้ตลอดเวลา ในใจก็พยายามผลัดเวลากับตัวเองว่า
ตอนนี้ยังไม่สูบ เดี่ยวค่ำ ๆ ค่อยสูบก็ได้ แล้วเอาหมากฝรั่งที่หมอจ่ายให้ออกมาเคี้ยว

เมื่อเคี้ยวหมากฝรั่งที่มีนิโคตินเป็นส่วนผสมอยู่ เราจะรู้สึกสบายเหมือนกำลังสูบบุหรี่อยู่
ซึ่งเราก็กำลังสูบอยู่เหมือนเดิมเพียงแต่ไม่ได้จุดเท ่านั้นนะครับ พอถึงค่ำ ๆ
ก็หลอกตัวเองว่าพรุ่งนี้ค่อยสูบก็ได้ พอถึงเช่าวันรุ่งขึ้นก้เอาบุหรีออกมาคาบอีก
ในปากก้เคี้ยวหมากฝรั่งที่หมอให้มา โดยหลอกตัวเองว่าสาย ๆ ค่อยจุดก็ได้ พอสาย ๆ
ก็หลอกตัวเองต่อไปว่าบ่าย ๆ ค่อยจุด พอบ่ายก็พลัดไปเย็นหรือค่ำ ทำเช่นนี้ไปเรื่อย ๆ
จนครบ 3 วันแต่ท่านต้องระวังไม่พกไฟแช็คติดตัวนะครับ

ถ้าท่านทำดังนี้ได้ครบ 3 วันถือว่าท่านทำสำเร็วไปแล้ว 50 % พอถึงวันที่ 4
ท่านก็เอาบุหรี่ออกมาคาบโดยไม่จุดเหมือนเดิม พร้อมทั้งเอาหมากฝรั่งออกมาเคี้ยว
ในใจก็คิดเอาไว้ว่า วันนี้ไม่สูบ เอาไว้พรุ่งนี้ค่อยสูบ พอถึงวันรุ่งขึ้นก็คิดเช่นนี้เหมือนเดิม
เช่นนี้ตลอดเรื่อยไป

อยากเมื่อไหร่ก็เอาบุหรี่ออกมาคาบเอาไว้เฉย ๆ โดยที่ไม่จุด แล้วคิดในใจเสมอว่า
วันนี้ไม่สูบ พรุ่งนี้ค่อยสูบ

ผมเลิกมา 10 กว่าปีแล้ว บางครั้งไปดื่มเหล้ากับเพื่อน ๆ ส่งมาให้ผม 1 มวน
ผมก็รับเอามาคาบเฉย ๆ โดยไม่ได้จุด นะครับ พอคาบเบื่อแล้วก็โยนทิ้งไป

อีกส่วนหนึ่งที่สำคัญมากก็คือการออกกำลังกายเมื่อมีเ วลาว่าง จะวิ่ง หรือเดินเร็ว
ก็ได้ครับ ใช้เวลาอย่างน้อย 45 นาทีขึ้นไป ให้เหงื่อออกมาก ๆ จะดีมากเลยครับ

ระหว่างเลิกใหม่ๆ ให้ท่านพยายามดื่มน้ำให้มาก ๆ ครับ ทนไม่ไหวจริง ๆ
ก้เข้าห้องน้ำเอาน้ำราดหัวเลยก้ได้ครับ ถ้าท่านใช้วิธีนี้รับรองเลิกบุหรี่ได้ไม่ยากเลยครับ

สุดท้ายขอให้ทุกท่านโชคดีเลิกบุหรี่ได้สมดังใจครับ

Last edited by udomchai; 20-07-2012 at 12:42:21 AM.
udomchai is offline   Reply With Quote
คำขอบคุณจาก :
Old 20-07-2012, 10:14:03 AM   #62
peakbenz

peakbenz's Avatar

หยุดแบบฉับพลันระวังระบบแอร์เมสมีปัญหา ต้องประคองให้ดีอย่าให้มีอาการแทรกซ้อน ผ่านได้สักพักระบบแอร์เมสเข้าที่จะทำให้ปอดสะอาด แล้วตัวพี่จะวิ่งได้เต็มเรือนไมล์เลยแถบช่วงกลางเพลา ขับแน่นอีกต่างหาก เอาใจช่วยคับคุณสมชาย คนที่ดีใจที่สุดคือ เมียและลูก
peakbenz is offline   Reply With Quote
Old 20-07-2012, 01:12:45 PM   #63
HS5HYY

HS5HYY's Avatar

Smile

เป็นกำลังใจครับ ผมสูปบุหรี่ ตั้งแต่วัยรุ่นอายุแค่สิบกว่า

มาเลิกเอาตอน 40 ปัจจุบัน 50กว่า แล้ว เลิกมา 15ปีแล้ว

ใครมาสุบใก้ลๆ เหม็นครับ ผมว่าบุหรี่เดี๋วนี้ ผสมอะไรก็ไม่รู้

ตอนเลิกก็หักดิบครับ เคี้ยวหมากฝรั่งแทน ผลคือว่า ฟันผุครับ
HS5HYY is offline   Reply With Quote
Old 20-07-2012, 02:16:09 PM   #64
xitrum_dalat

xitrum_dalat's Avatar

วันที่5

วันนี้ แปลกๆ.. ( โอเค ผมยังคงรักษากติกา เหนียวแน่น)

อันที่จริง ผมควรจะเริ่มผ่อนคลายแล้ว...แต่

มันไม่ได้เป็นเช่นนั้นเลยคับ

วันนี้ จิตใจ ร้อนรน อารมณ์ ไม่ดี คิดไร ไม่ค่อยออก

เป็นบางเวลา

ซึ่ง .. มันอาจเป็นเหตุบังเอิญก็ได้ ที่

คนรอบข้าง ทำอะไร ไม่ได้ดังใจ

หรือ เป็น side effect จากการเลิกบุหรี่

เดี๋ยวเย็นนี้ จะไปวิ่ง ขับเหงื่อ ออกไปซะหน่อย

หวังว่า ฝนฟ้า จะเป็นใจ...อย่าตกนะคับท่าน...
xitrum_dalat is offline   Reply With Quote
Old 20-07-2012, 03:28:35 PM   #65
aids

aids's Avatar

Location: มีน้องพลอยสาว18คู่กาย(E280) เธอเฉิดฉายอยู่แถววัดเสมียน
Smile

ผมติดตาม อ่านกระทู้นี้ทุกวัน
สู้ ๆ ครับ
aids is offline   Reply With Quote
Old 20-07-2012, 03:43:47 PM   #66
nathapol
Administrator

nathapol's Avatar

อ้างถึง:
Originally Posted by xitrum_dalat View Post

เดี๋ยวเย็นนี้ จะไปวิ่ง ขับเหงื่อ ออกไปซะหน่อย

หวังว่า ฝนฟ้า จะเป็นใจ...อย่าตกนะคับท่าน...
ถ้าฟ้าฝนไม่เป็นใจ อยู่บ้าน squat หรือ push up ก็ได้ครับพี่สมชาย
nathapol is offline   Reply With Quote
Old 20-07-2012, 03:51:36 PM   #67
pakapao

pakapao's Avatar

อ้างถึง:
Originally Posted by udomchai View Post

ผมเลิกมา 10 กว่าปีแล้ว บางครั้งไปดื่มเหล้ากับเพื่อน ๆ ส่งมาให้ผม 1 มวน
ผมก็รับเอามาคาบเฉย ๆ โดยไม่ได้จุด นะครับ พอคาบเบื่อแล้วก็โยนทิ้งไป
ชอบ..อ่านแล้วยิ้มๆ
pakapao is offline   Reply With Quote
Old 20-07-2012, 05:06:05 PM   #68
Chayapat

การเลิกอีกหนึ่งวิธีคือ
ให้หา"หญ้าดอกขาว"จะอยู่ตามสนามหญ้าหรือริมทาง ใช้ทั้งต้นใบ ดอก ล้างให้สะอาด ตากแห้ง แล้วนำมาชงด้วยนำร้อนดื่มเป็นน้ำชา ช่วงที่ดื่มคารเป็นเวลาก่อนนอนยาจะมีผลในตอนเช้าทำสู บบุหรี่ไม่อร่อย ดื่มสัก๑อาทิตย์น่าจะได้บุคลิกใหม่นะ หากสูบบุหรี่แล้วยังชื่นชมในวันที่๒-๓ ให้เพิ่มชาเป็นวันละ๓-๔คร้ง
ขอบอกว่าผมเคยสูบCaptain black หอม อร่อยจนลืมไม่ลงยังแพ้ความตั้งใจและตัวยาในหญ้าดอกขา วครับ
ขอเป็นกำลังใจให้เลิกใด้โดยเร็วครับ
Chayapat is offline   Reply With Quote
Old 20-07-2012, 06:02:49 PM   #69
JUMP

JUMP's Avatar

อ้างถึง:
Originally Posted by xitrum_dalat View Post
วันที่5

วันนี้ แปลกๆ.. ( โอเค ผมยังคงรักษากติกา เหนียวแน่น)

อันที่จริง ผมควรจะเริ่มผ่อนคลายแล้ว...แต่

มันไม่ได้เป็นเช่นนั้นเลยคับ

วันนี้ จิตใจ ร้อนรน อารมณ์ ไม่ดี คิดไร ไม่ค่อยออก

เป็นบางเวลา

ซึ่ง .. มันอาจเป็นเหตุบังเอิญก็ได้ ที่

คนรอบข้าง ทำอะไร ไม่ได้ดังใจ

หรือ เป็น side effect จากการเลิกบุหรี่

อย่าไปยอมบุหรี่มันครับ อย่าให้มันชนะ อีกนิดเดียวครับพี่... สู้ๆๆ

ฝนตกก็ต้องวิ่งครับ วิ่งเยอะๆ วิ่งไปมองสาวไปเดี๋ยวก็หายคิดถึงเรื่องสูบบุหรี่

ก่อนจะเลิกได้มันก็จะมีมารมาผจญ ทดสอบใจกันครับ อย่าไปยอมแพ้นะครับ...
JUMP is offline   Reply With Quote
Old 20-07-2012, 07:02:13 PM   #70
นกเมืองชล

นกเมืองชล's Avatar

ใครจะว่าไงก็ช่าง

ลูกโป่ง.....ครับพี่สมชาย....ลูกโป่ง

เซี่ยนขึ้นมาเป่าลูกโป่งมันเข้าไป.....
หรือถ้าไม่มี.....หายใจแรง ๆ ทางปาก...ให้สุดปอด

ไม่ต่ำกว่า 15 ปื้ดดดดด.....เอาจนหน้ามืด

ทำทุกครั้งที่อยาก

แล้วจะรู้ว่า

นรกมีจริง

สู้ว๊อยยยยยยยยย
นกเมืองชล is offline   Reply With Quote
Old 20-07-2012, 08:10:14 PM   #71
kamo124

มีเฮียที่รู้จักกัน เคยบอกขำๆว่า

"บุหรี่ เลิกง่ายนิดเดียว หักดิบเลย.....อั๊วเลิกมาตั้งหลายครังแล้ว....555"

เป็นกำลังใจครับ
kamo124 is offline   Reply With Quote
Old 20-07-2012, 08:56:33 PM   #72
Mr.Lo

เอาใจช่วยคุณสมชายและทุกท่านที่จะเลิกบุหรี่ หรือคิดจะเลิก อย่าให้หมอมาบอกให้คุณเลิกเพราะถึงตอนนั้นมันอาจสายไ ปแล้ว ผมเลิกบุหรี่มาสักยี่สิบปีได้ ยอมรับว่าเลิกยาก หลายครั้งกว่าจะเลิกได้ สาเหตุที่เลิกเพราะลูกนะครับ ลองคุณตั้งใจมันสำเร็จแน่นอนครับ จริงๆแล้วที่เลิกกันไม่สำเร็จ เพราะบุหรี่เป็นสารเสพติดชนิดหนึ่ง แต่ถ้าใจคุณมุ่งมั่นมันสำเร็จไปกว่าครึ่งแล้วครับ ทานน้ำเยอะๆ อาบน้ำบ่อยๆ และออกกำลังกายช่วยให้ร่างกายเข้าที่เร็วขึ้นครับ
Mr.Lo is offline   Reply With Quote
Old 20-07-2012, 09:12:37 PM   #73
beer..r

beer..r's Avatar

งานนี้ผมว่าผ่านสบายครับ...ก็ทุกคนกดดันทุกวันขนาดนี ้สบายครับ.!!
beer..r is offline   Reply With Quote
Old 20-07-2012, 10:44:30 PM   #74
udomchai

อ้างถึง:
Originally Posted by นกเมืองชล View Post
ใครจะว่าไงก็ช่าง

ลูกโป่ง.....ครับพี่สมชาย....ลูกโป่ง

เซี่ยนขึ้นมาเป่าลูกโป่งมันเข้าไป.....
หรือถ้าไม่มี.....หายใจแรง ๆ ทางปาก...ให้สุดปอด

ไม่ต่ำกว่า 15 ปื้ดดดดด.....เอาจนหน้ามืด

ทำทุกครั้งที่อยาก

แล้วจะรู้ว่า

นรกมีจริง

สู้ว๊อยยยยยยยยย

แล้วพี่นกสูบด้วยหรือเปล่าครับ

Last edited by udomchai; 21-07-2012 at 12:10:11 AM.
udomchai is offline   Reply With Quote
Old 20-07-2012, 11:06:44 PM   #75
190Eka

190Eka's Avatar

อ้างถึง:
Originally Posted by udomchai View Post
อีกส่วนหนึ่งที่สำคัญมากก็คือการออกกำลังกายเมื่อมีเ วลาว่าง จะวิ่ง หรือเดินเร็ว
ก็ได้ครับ ใช้เวลาอย่างน้อย 45 นาทีขึ้นไป ให้เหงื่อออกมาก ๆ จะดีมากเลยครับ

ระหว่างเลิกใหม่ๆ ให้ท่านพยายามดื่มน้ำให้มาก ๆ ครับ ทนไม่ไหวจริง ๆ
ก้เข้าห้องน้ำเอาน้ำราดหัวเลยก้ได้ครับ ถ้าท่านใช้วิธีนี้รับรองเลิกบุหรี่ได้ไม่ยากเลยครับ

สุดท้ายขอให้ทุกท่านโชคดีเลิกบุหรี่ได้สมดังใจครับ
อ้างถึง:
วันที่5

อ้างถึง:
Originally Posted by nathapol View Post
ถ้าฟ้าฝนไม่เป็นใจ อยู่บ้าน squat หรือ push up ก็ได้ครับพี่สมชาย
พี่สมชายอย่าไปฟังอาตือพูด

ถ้าออกไปวิ่งตอนฝนตกพี่จะได้ส่วนสำคัญสองส่วนพร้อมกั นดังที่พี่udomchaiบอกไว้

คือได้ออกกำลังกาย และ มีน้ำราดหัวครับ
190Eka is offline   Reply With Quote
Old 20-07-2012, 11:11:36 PM   #76
190Eka

190Eka's Avatar

อ้างถึง:
Originally Posted by znine View Post
มามอบตัวครับ
ใจไม่พอ พอมาออกกองทำงานเจอ
ก็ยังทนไม่ไหวแต่ลดลงแล้วด้วยการไม่พกไว้กับตัว
แต่จะพยายามอีกครั้งครับพี่
แรงจูงใจน้อยไปหรือเปล่าครับ ลองหาเป้าหมายดู

สู้ โว๊ย โว๊ย...

คุณหนุ่มของผมเงียบไปเลย
สู้ โว๊ย โว๊ย โว๊ย...
190Eka is offline   Reply With Quote
Old 21-07-2012, 09:52:17 PM   #77
drt

drt's Avatar

วันนี้ยังไม่มาเซ็นต์ชื่อ?????????
drt is offline   Reply With Quote
Old 21-07-2012, 10:02:55 PM   #78

วันที่ 6...

วันนี้ ทั้งวัน ดื่มน้ำ และ กาแฟ สลับกัน

แก้เซ็งปาก... ไม่เห็นอยากดูดบุหรี่เลยคับ

แบบว่า รู้สึก คอแห้งๆ.. ก็ ดื่มน้ำคับ

ตอนเย็น...วันนี้ งดออกกำลังกาย..

เพราะ มื้อเย็น พาครอบครัวไปกินเลี้ยงกัน

NO SMOKE and NO ALCOHOL

เพิ่งกลับมาถึงบ้าน อิ่มหนำสำราญคับ....

อารมณ์ ปรวนแปร พอมีให้รู้สึกบ้าง...

แต่ เริ่มรู้สึกว่า...

หายใจได้อากาศ เต็มปอดขึ้นคับ
xitrum_dalat is offline   Reply With Quote
Old 21-07-2012, 10:10:21 PM   #79

อ้างถึง:
Originally Posted by drt View Post
วันนี้ยังไม่มาเซ็นต์ชื่อ?????????

มาเซ็นชื่อแล้วคับพี่...

ก็ อาศัย พลัง หนุน จาก พี่ๆ หนะแหละ

กำลังใจผม เพียบๆๆๆๆ จริงๆคับ

ถ้า ผมท้อ หรือ ถอย...

ผม..... ละอายใจแย่เลย

เลิก มันง่ายๆ ครั้งเดียว ไปเลย....
Old 21-07-2012, 10:25:47 PM   #80
pmg996

ตามมาเป็นกำลังใจครับ พี่ สู้ๆ เดี่ยวผมก็จะบอกเพื่อนๆที่สูบบุหรี มาอ่านกระทู้นี้เพื่อเ็นกำลังใจให้เลิกกันซะ ครับ

เดี่ยวนี้หมากฟรั่ง Sugar fee มีเยอะครับ ไม่อ้วน ไม่ฟันผุครับ หาได้ตาม เซเว่น ครับพี่ ลองดูนะ
pmg996 is offline   Reply With Quote
Old 21-07-2012, 11:15:22 PM   #81
udomchai

อ้างถึง:
มาเซ็นชื่อแล้วคับพี่...

ก็ อาศัย พลัง หนุน จาก พี่ๆ หนะแหละ

กำลังใจผม เพียบๆๆๆๆ จริงๆคับ

ถ้า ผมท้อ หรือ ถอย...

ผม..... ละอายใจแย่เลย

เลิก มันง่ายๆ ครั้งเดียว ไปเลย....
สู้ ๆ ครับพี่ สรุปแล้ววันนี้ไม่สูบ แล้วพรุ่งนี้

ก็...............................ไม่สูบ อีกเช่นเคยนะครับ
Old 21-07-2012, 11:18:01 PM   #82
udomchai

อ้างถึง:
Originally Posted by drt View Post
หวัดดีครับอาจารย์
Old 22-07-2012, 07:51:24 PM   #83

วันที่7...

เริ่มสบายๆ แล้วคับ ...

ลมหายใจ สะอาด สดชื่น...

(ระหว่างวัน มีนึกถึง บุหรี่ บ้าง

แบบ ว่า แว๊บๆ ว่า เคย แวป ไปนั่งสูบ ที่มุมประจำ)

แต่ ก็ แค่ บางมุม ของความนึกคิดเท่านั้น

ไม่ได้ มี พลัง หรือ แรงจูงใจ มากพอ ที่จะชวนไปทำเช่นเดิมๆ อีก

เย็นนี้ เช่นเคย ยังคงต้องออกกำลังกายคับ

ตอนเย็น แวะ ไปส่ง ลูกๆ ที่สระว่ายน้ำ

แล้ว ตัวเอง ก็ ไปวิ่ง ราวๆ ครึ่ง ชั่วโมง

แล้ว ก็ มานั่ง รอ นอนรอ ลูกๆ ที่อัฐจรรย์

ก็ มีความสุข ในชีวิต ไปตามอัตภาพ คับ ท่านผู้ชม

ผมสามารถ ผ่าน ด่าน 7 วันแรก ไปได้ แบบ ชิวๆ

ซึ่ง ก็ เป็นอานิสงค์ ที่ได้ มาจาก คนรอบๆ ทั้งไกล ทั้งใกล้

คิด ...หวัง...ว่า...น่าจะผ่านไปได้ ตลอดรอด..ฝั่ง

เพราะ เท่าที่จำความได้....

ผมไม่ใช่คน ที่ ทำอะไร ล้มเหลว ซ้ำไป ซ้ำมา

ขอบคุณ ทุกๆๆๆๆๆๆ กำลังใจ ทุกๆๆๆๆๆๆ คำแนะนำ

ทุกๆๆๆ ประสบการณ์ ที่ มาแชร์

ปล..

บอกตรงๆ นะ ถ้า ย้อนเวลา กลับไปได้ จ้างก็ ไม่ดูดบุหรี่ จนติดยังงี้หรอก

มันไม่ได้ เลิกรา จากกันง่ายๆ อย่างที่อ่าน

ผมผ่าน 7 วันมาแล้ว ก็จริง

แต่ เชื่อว่า การเดินทาง ยังไม่จบ วันไหน จิตใจอ่อนแอ
อาจเสร็จมัน ...

Old 22-07-2012, 08:18:59 PM   #84
loongjoe

loongjoe's Avatar

เป็นกำลังใจให้นะครับพี่สมชาย

พี่น่าลงไปว่ายน้ำกับลูกด้วยนะจะได้สดชื่น
loongjoe is offline   Reply With Quote
Old 22-07-2012, 08:20:26 PM   #85
mikex

mikex's Avatar

Smile

อ้างถึง:
วันที่7...
แต่ เชื่อว่า การเดินทาง ยังไม่จบ วันไหน จิตใจอ่อนแอ
อาจเสร็จมัน ...
ฟังคนที่เลิกเหล้า เลิกบุหรี่ ผมมักแปลกใจ แต่ก็ขอบคุณตัวเองที่ไม่ติด
ผมเอง ไม่ดูดบุหรี่ แต่ก็ดูดได้ ถ้าต้องการ
เช่น วันศุกร์ไปแดนซ์ ก็ขอบุหรี่เพื่อนมาดูดซักคำ ให้มันตื้อๆ แฮปปี้

ที่บ้านมีตู้แช่ ซ่อมรถเหนื่อยๆ ผมก็ดกเบียร์ ชื่นใจ
บางอาทิตย์คุณแม่ ทำสปาเกตตี้มาให้ ก็เปิดวายกินมีความสุข

ผมไปเที่ยวบ้านแฟนที่เบลเยี่ยม ทุกมื้ออาหาร เขาดื่มวายกันตลอดเป็นขวดๆ น้ำก๊อกน้ำเปล่าแค่ไว้ล้างปาก ก็เห็นมีความสุข แก่เฒ่ากันดี

ผมเอาใจช่วย พี่สมชาย ไปถึงจุดที่ ควบคุม ทุกอย่างได้
ไม่ถึงกับต้องรู้สึกผิด แย่ กับการที่ดูดบุหรี่ หรือ กินเหล้้า

ไม่ใช่คนเลิกบุหรี่ ไม่ใช่คนเลิกเหล้า
แต่เป็นคนธรรมดา ที่เลือก เสพ อะไรก็ได้ ในระดับที่ควบคุมได้ครับ
mikex is offline   Reply With Quote
Old 22-07-2012, 09:09:58 PM   #86
lazyboy

lazyboy's Avatar

นับถือหัวใจจริงๆครับที่สามารถทำได้ เป็นกำลังใจให้ครับ
ผมสูบมาตั้งแต่ปี2528 เริ่มจากวันละ2-3มวน ทุกวันนี้1ซองไม่ขาดไม่เกิน เช้าตื่นมาก็คว้า1มวน+กาแฟ เข้าห้องน้ำรอบเช้าก็1มวน พอถึงที่ทำงานก็แทบจะทุกชั่วโมงยิ่งช่วงไหนงานยุ่งๆเ ครียดๆแทบจะมวนต่อมวน 10กว่าปีก่อนเคยเลิกได้3เดือนพอจับขึ้นมาสูบใหม่แค่ม วนเดียวเท่านั้นแหละ มันค่อยๆมาจนเป็นแบบทุกวันนี้ เห้นกระทู้นี้แล้วอยากเลิกบ้างแต่ไม่กล้าให้คำมั่น55 5 ช่วงหลังมีอาการเจ็บหน้าอกค่อนข้างบ่อย มันเจ็บร้าวถึงลำคอ กินน้ำเยอะๆแล้วจะหาย ยังไม่ได้ไปตรวจร่างกายเลย ส่วนเหล้าเลิกนานแล้ว เลิกตั้งแต่ปี42แล้วครับ อยู่ๆไม่อยากกินก็เลิกดื้อๆเลยทั้งๆที่ก่อนหน้านั้นอ าทิตย์นึงต้องออกไปกับเพื่อน2-3ครั้ง กลับก็สว่างคาตาแบบออกจากร้านเหล้าก็เจอพระบิณทบาตรพ อดี555 เดี๋ยวนี้เต็มที่ก็เบียร์ป๋องเดียวแก้เหนื่อย เป็นกำลังใจให้นะครับ.
lazyboy is offline   Reply With Quote
Old 22-07-2012, 11:38:34 PM   #87
Mbersy

Mbersy's Avatar

ว้าววว....ผ่านไปด้วยดี 7 วันแล้วนะฮะ....

นู๋พอจะเข้าใจแระ ว่าช่วงที่เจ้านายเลิกบุหรี่ คงมีอาการหงุดหงิดเป็นแน่

เพราะช่วงนั้น เขาจะวีน / หงุดหงิดใส่พนักงาน บ๊อย บ่อย (ช่วงนั้นเจ้านายเข้าออฟฟิศบ่อย)

นู๋ก็โดนลูกหลงไปด้วย ((แต่ไม่แคร์ ...สะบัดบ๊อบใส่ เชอะะะะ ))

พอหลังๆ คงรู้ตัว เลยไม่เข้าออฟฟิศ..อาศัยสั่งงานผ่านโทรศัพท์ ให้งาน และนัดวัน โทร.มาตามงาน

โดยการให้เอาเอกสารสรุปไปวางไว้ที่โต๊ะกินข้าวในบ้าน เจ้านายแทน ...

ช่วงนึง นู๋ก็แอลกอฮอลล์ลิสซึ่มนะ ไปผับมันเกือบทุกวัน จากเคยหาร กับเพื่อน(สมัยเรียน) คนละไม่เกิน 200 หลังๆ หนักขึ้น เป็นหลักพัน ....

เลยมานั่งคิดว่า เอาเงินไปเที่ยว ตจว. ได้เลยนะ...

ไปๆ มาๆ ตอนนี้เริ่มคิดว่า ไปเที่ยวต่างจังหวัด มันใช้เยอะกว่าอีก แหะๆ
Mbersy is offline   Reply With Quote
Old 23-07-2012, 12:24:43 AM   #88
aids

Location: มีน้องพลอยสาว18คู่กาย(E280) เธอเฉิดฉายอยู่แถววัดเสมียน
Smile

ผมเป็นคนไม่กินเหล้า ไม่สูบบุหรี่ครับ

แต่ถ้ากินเหล้าทีไร ได้สูบบ้างมันรื่นรมย์ดี ไม่ผิดคำพูดครับ
เพราะจะสูบต่อเมื่อกินเหล้าเท่านั้น 555

7 วันผ่าน มีคนเชียร์เยอะแล้ว วันนี้ขอเป็นมารบ้าง โลกถึงจะสมดุลย์น่าอยู่ครับ
aids is offline   Reply With Quote
Old 23-07-2012, 07:36:52 PM   #89
JUMP

JUMP's Avatar

ยินดีด้วยครับ ครบ 7 วันแล้ว
ลุ้นมันทุกวันเลย

เก่งจริงๆครับ น่าชื่นชม

อยากบอกว่าหลังจาก 7 วันน่าจะสบายขึ้นครับ ฝ่ายธรรมะจะเริ่มเข้มแข็งขึ้น ฝ่ายอธรรมจะเริ่มอ่อนแรงลง แต่ก็ต้องไม่ประมาท

หลังจากนี้ไปจะเริ่มนึกถึงบุหรี่น้อยลงๆเรื่อยๆ จนจะมีวันนึงที่เราจะรู้สึกว่า .. ดีจังเมื่อวานทั้งวันไม่ได้คิดเรื่องบุหรี่เลยนะเรา

ของอย่างนี้มันใช้เวลาครับ ยังไงก็ขอให้สู้ๆต่อไปครับ เป็นกำลังใจให้

JUMP is offline   Reply With Quote
Old 23-07-2012, 08:32:09 PM   #90
aids

Smile

วันที่ 8 เป็นไงครับพี่ รายงานตัวหน่อย

Thread Tools Search this Thread
Search this Thread:

Advanced Search
Display Modes

Posting Rules