BenzOwner.NET 421 Forever

Go Back   BenzOwner.NET > หมวดซื้อขาย > สินค้าหรือบริการทั่วไป

Thread Tools Search this Thread Display Modes
Old 03-09-2021, 06:45:28 PM   #361
ืnusorn

ืnusorn's Avatar

Default W14​0​ 320SEL เดินทางไกลจากพังงา มาเที่ยวที่ 3

สมาชิก ท่านชาญวิทย์ ทะเบียนเบตง
สำหรับท่านที่ติดตามดูรูปในกระทู้
ต้องจำได้แน่นอน เพราะผมลงภาพท่านไว้ด้วย

เดิมก็ไม่มีเจตนาจะต้องลงภาพลูกค้า
แต่ท่านยืนยันว่า ถ่ายคู่รถ ลงทะเบียนรถได้
เพราะถูกใจnusorn งานดี และไม่คิดแพง
ต้องหารเฉลี่ยกับอะไหล่ที่เปลี่ยนนะ ไม่ใช่ดูแค่ยอดเงิน

พอฉีดวัคซีนเข็ม 2 ก็ไม่รีรอ
เข้ามา กทม.หลายวันแล้ว
แต่nusornเพิ่งมีคิวให้พรุ่งนี้
ท่านใดอยากรู้จัก แวะมาSay Helloได้นะครับ

คนที่มีลูกเป็นหมอ ก็คิดแบบหมอ
ไหน ๆ เป็นคนไข้ nusorn
ก็เช็คสุขภาพรถปีละ 2 ครั้ง
หมอจะได้รู้ว่า มีอะไรต้องทำอีก
ซึ่งnusornจำได้ทุกคันนะ
ทำกับมือตนเองทุกขั้นตอนก็ดีแบบนี้เอง

สัปดาห์หน้าจะโชว์ภาพให้ดูนะ
ทำจริง ต้องมีรูป 10ปากว่า ไม่เท่าตาเห็น
ช่วย ๆ กันThanksในทุกกระทู้ด้วยนะ
nusornจะได้มีกำลังใจ
ยินดีเป็นที่พึ่งของสมาชิกที่มา กทม.ไม่ไหว

แต่ถ้าจะให้รถสภาพดี
ไม่เสียเงินหยิบย่อย
มาพบnusornตัวเป็น ๆ ดีที่สุดครับ
โทร./ไลน์ 0849234051
ืnusorn is offline   Reply With Quote
Old 05-09-2021, 09:17:40 AM   #362
ืnusorn

Default มีที่จอดรถเพิ่มแล้ว วันอาทิตย์ก็มาได้ครับ

รับรถมา ก็ตรวจวิเคราะห์
เจ้าของรถยืนดูด้วย จะได้เข้าใจ

มีอิชชู่เกี่ยวกับแอร์โฟลเซ็นเซอร์
จะล้าง ก็ถอดทั้งตัวแบบนี้
แล้วใส่โอริงใหม่ด้วย ไม่งั้นมีรั่วจะหาไม่เตือน
คันนี้คลิบล๊อคตัวล่างก็หาย
วันอาทิตย์ร้านหยุด สั่งของพรุ่งนี้
จอดหลายคันอยู่แล้ว เพราะทำเยอะครับคันนี้

เผื่อใครรถเสีย หรือว่างเฉพาะวันอาทิตย์
แวะมาได้ มีที่จอดแน่นอน
เพราะติดกันฝากช่วยดูบ้าน

คงเหลือช่างไม่กี่คนที่เน้นซ่อม
nusornเสียดายของดี ๆ จากเยอรมัน
ถ้าไม่จำเป็นจริง ๆ หรือแตกจนซ่อมไม่ได้
ก็ไม่เปลี่ยน ช่วงโควิดเงินหายากจริง ๆ ครับ

อู่บ้าน nusornทำเอง
0849234051
ืnusorn is offline   Reply With Quote
Old 07-09-2021, 10:47:40 AM   #363
ืnusorn

Default คอมแอร์ใหม่100% ราคาถูกมาแล้ว

จากเดิมที่ต้องรอคอมแอร์นั่งเครื่องจากนอก
ถึงจะได้ราคาถูก ก็ขายไปเยอะมาก ๆ
ตั้งแต่ที่ยังเป็นกระทู้แยกขาย คอมแอร์Mercedez Benz

ตอนนี้ไม่ต้องนานแล้ว เพราะnusornติดต่อดีลเลอร์ใหญ่ในไทย
ประเดิมที่คอมแอร์ สำหรับBENZ W211
และ W203 หรือรุ่นตาถั่ว คือไฟหน้า เป็นทรงเม็ดถั่ว
ไม่ใช่คนซื้อตาถั่ว ไปซื้อรุ่นปัญหาเยอะ
ใครซ่อมไม่เป็น ส่งมาหาnusorn ซ่อมได้ทั้งคันครับ

คอมแอร์ของBENZ W211 W203 จะลูกลเรียกคอม 3 ขา
แจ้งราคา ณ วันนี้ ลูกล่ะ 8,950 บาทถ้วน(ไม่ต้องเสียภาษี)
รับประกัน 3 เดือน มีปัญหาดีลเลอร์จะเปลี่ยนทันที ไม่มีซักถาม
เพราะรู้ว่า nusorn เป็นช่างแอร์อาชีพ เซ็ทระบบแอร์ ไม่มีข้ามขั้นตอน

ส่วนเจ้าของรถที่วางใจ นำรถสุดรักของท่านมาให้nusornทำ
รับประกันเพิ่มอีก เป็น 3+3 = 6 เดือน

สินค้ามีจำนวนจำกัด
เพราะล็อตนี้สั่งมาตามงบฯ
ของพวกนี้ตุนไม่ได้ เพราะมีระยะประกัน

หากรู้สึกว่า คอมแอร์ฉุดเครื่องยนต์
กดปิดเปิด AC ON-OFF มีเสียงเพิ่มจากเสียงเครื่อง
นั่นแสดงว่า คอมจะกลับบ้านเก่าแล้ว
หากรอให้พังตอนขับ เหงื่อชุ่มหลังนะครับ

คิดถึงเรื่องเย็น ๆ ให้คิดถึงnusornครับ
0849234051 อู่บ้าน ซ่อมเบนซ์
Old 08-09-2021, 10:14:12 AM   #364
ืnusorn

Default ส่งกรองและประเก็นอ่างเกียร์ไปDIYเอง แถมแหวนทองเหลืองทองแดงพร้อม

ยุคโควิดยังไม่สิ้นซากไปจากโลก
อยากแนะให้ทุกท่าน DIY เอง

เพราะกลไกรถยนต์หลาย ๆ จุด
ต้องใช้น้ำมันหล่อลื่น
มันก็สึกหรอทุกนาทีที่เราขับ

ยี่ห้อกรองเกียร์ ประเก็นอ่างเกียร์
ผมใช้ยี่ห้อมาเล่ สั่งนอกมาเองครับ

เพราะหลังๆ ยี่ห้อสีเหลือง
งานไม่เนี๊ยบ ประเก็นไม้ก็อกหลุดหายก็มี

สำหรับวิธีเปลี่ยน เคยมีสมาชิกรุ่นพี่ ๆ เขียนไว้ในเวบแล้ว
แต่ผมอยากให้ใส่ใจเรื่องแหวนประเก็น

แถมไปให้เลยล่ะกันนะครับ
ทองเหลืองตัวนึง ทองแดงตัวนึง
ถอดอ่างเกียร์ลงมา ท่านจะทราบเองว่าใช้วงไหน
และขันปอนด์ด้วยนะ ผมใช้หน่วยนิวตันเมตร 20-25NM
รับประกันไม่มีรั่ว ตลอดระยะ 25000 กม.

อยากได้อะไหล่คัดสรรจากผู้เชียวชาญ
ตัวไหนดีไม่ดี ทนไม่ทน nusornลองมาหมดแล้ว
วาล์วน้ำ 80, 87C, IAT, L5, L5/1
ไปจนถึงของถอดรถญี่ปุ่น เช่น แท่นเกียร์ W140

ระวังบ้าง ของใหม่หลังวัดฯไม่ใช่จะดีเสมอไป
ร้านขายของก็บอกของเขาดี แต่เค้าไม่เคยใช้เองนะ
งานช่างก็แค่รู้ และไม่เคยลงมือทำ จะรู้จริงเป็นไปไม่ได้ครับ

ยินดีช่วยชาวคนรักเบนซ์เสมอครับ
อู่บ้าน ซ่อมเบนซ์ 0849234051
Old 09-09-2021, 09:36:21 AM   #365
ืnusorn

Default ส่งปลั๊ก IAT ไปจันทบุรี ไม่ต้องซื้อสายไฟเครื่องยกแพร์

ใช้รถเก่าอย่างพวกเรา
เรื่องเครื่องยนต์ ตามองเห็นชัด ๆ ผมไม่กลัว
แต่เรื่องสายไฟเครื่อง พินconnectorถอย
หรือพินหัก สัญญาณไม่เดิน รถก็ผิดปกติ

มันยากตรงที่เราไม่เห็น
ใต้เปลือกสายไฟ นับเส้นไม่ถ้วน
พาลขายรถทิ้งเป็นซากมาเยอะแล้ว

ส่วนตัวจะรีบซ่อมสายไฟเซ็นเซอร์สำคัญ ๆ ก่อน
ในภาพเป็นปลั๊ก IAT ตัวนี้เพี้ยน กินน้ำมันแหลกราน
และเมื่อช่างต้องถอดท่อไอดีข้ามเครื่องออก
ก็ต้องดึงปลั๊กออก มักจะแตกตามอายุใช้งาน ปูนนี้แล้ว

ผมไม่แนะนำให้ดึงทั้งตัวเซ็นเซอร์IATออก
เพราะจำทำให้โอริงฉีกขาด เสียกลับมีอากาศรั่ว
หนำซ้ำ ขา2ข้างที่เกาะเสื้อ หักแน่ ๆ เพราะความร้อนอบซะกรอบ

ท่านใดมีความสามารถก็ สั่งปลั๊กจากnusorn
ส่งไปให้ได้ทั่วประเทศ โดยFLASH EXPRESS
ราคารวม ก็ไม่กี่ร้อย ถูกกว่าซื้อสายไฟเครื่องยกแพร์
หรือไม่ถนัดบัดกรี ขับมาให้NUSORNทำ 30นาทีกลับได้

ได้มาล็อตเดียว ไม่มาก
รอบนี้สั่งแบบเข้าหัวพินสำเร็จรูป
สายไฟยาว ๆ เผื่อโยงหลบสายไฟหัวฉีดแกส
และจะให้สวย ก็หุ้มท่อโปโลพันเทปทับ แจ่มครับ

สนใจอะไหล่เบนซ์รุ่นไหน ซื้อที่ไหนไม่มี
ส่งไลน์มาได้ที่ LINE ID: 0849234051
บางจังหวะไม่สะดวกคุยโทร ก็ต้องเข้าใจกันนะครับ
แต่ถ้าขับมาจอดถึงหน้าอู่ ก็แนะนำได้
ไม่ได้เปลี่ยนอะไหล่ไม่ได้ซ่อมอะไร ก็ฟรีครับ
Old 13-09-2021, 09:59:31 AM   #366
ืnusorn

Default ระบบแอร์รถนอกค่าย รถญี่ปุ่น ก็รับนะครับ

เครื่องมือล้นตู้ ล้นลงลังแล้วหลายใบ
ละแวกบ้าน เอารถญี่ปุ่นมาให้ทำ
ขับรถผ่านทุกวัน คงเห็นnusornงานเนี๊ยบ

ถ้าทำอย่างใส่ใจ ไม่แต่ลูกค้าเก่าจะมา
ปากต่อปากก็แนะนำมา ไม่เว้นรถญี่ปุ่น
ก็แอร์เสีย ขับได้ที่ไหนล่ะ เหม็นเหงื่อแย่เลย

โชว์ให้ดูลูกบล็อคเดือยโผล่ H14
ไว้คลายไส้กรองที่แผงคอนเดนซิ่ง
รถญี่ปุ่นหลายรุ่น ไม่ได้แยกดรายเอ่อร์แบบเบนซ์

ระบบแอร์ ถ้าทำรถเบนซ์ได้
รถยี่ห้อไหน ๆ ก็ง่ายไปหมด

สบายใจด้วย เพราะคอนโซลรถไม่แตก
ต่างกับรถเบนซ์ 25-30ปีกันแล้ว
หลายคันที่nusornไม่รับเปลี่ยนตู้แอร์ให้
ก็คงเข้าใจกันนะ อยากช่วยนะ

แต่ถ้าเอาแต่คิด "เดิมมาไม่แตกหัก"
ไม่ได้คิดถึงอายุรถ พลาสติกมีเสื่อม หมดอายุ
โทษช่างทำพัง ต่อไปจะหาอู่รับทำไม่ได้แล้วนะ

ขอบ่นไปซ่อมไป สักวันครับ
Old 17-09-2021, 10:42:20 AM   #367
ืnusorn

Default W14​0​ S280​ ต้องผ้าเบรคเบนซ์แท้ จึงหายดัง

โดยเฉพาะเบรคหลัง ถ้าไม่แท้
จะได้ยินเสียงแหลม ๆ แสบแก้วหู

ปลาวาฬคันนี้ ผบ.คอยปิดประตูบ้าน
ได้ยินทุกเช้า ไม่ไหวแล้ว อายเพื่อนบ้าน
ให้ตังค์มา มีข้อแม้ว่า ต้องหายขาด

แต่ตอนเปลี่ยนไม่ง่ายเลย
น้อตล้อถูกอัดมาด้วยบล็อคลม
และน้อตไม่แท้ สนิมขึ้นครับ
ยิ่งจอดกลางแจ้ง ฝนชุกซะด้วยปีนี้

อู่เรามีเครื่องมือหนักเตรียมพร้อม
แน่นแค่ไหน ก็ถอดออก
มี ปสก.ปีก่อน ที่รถสมาชิกภาคใต้ฝั่งอันดามัน
ทั้งแน่นทั้งสนิมจากไอเค็มของทะเล
ด้ามบล็อค 24 นิ้ว ยังหัก
(ไม่ได้คิดเงินลูกค้านะ เพราะเครื่องมือเสีย
ต้องถือว่าเป็นภาระของอู่ ทุนจมก็ด้วยเหตุนี้555)

โชคดีที่ไม่เคยยางแตกกลางทาง
ไม่งั้นจะเปลี่ยนยางอะไหล่อย่างไร
เพราะใช้กากบาท อย่าได้หวังจะ ออก

ลงภาพผ้าเบรคหลัง เบนซ์แท้ ให้ดูกันชัดๆ
ระวังของปลอมกันด้วยนะ เด๋วนี้ปลอมเหมือนแม้กระทั่งกล่อง
ง่าย ๆ ต้องซื้อจากร้านเชื่อถือได้
อู่เราสั่งร้านใหญ่ ที่ขายแต่อะไหล่ยุโรป ไม่มีขายออนไลน์
ร้านมีเด็กส่ง 10 กว่าคน ร้านตรงเลีบนด่วนฯ ก็สั่งจากที่นี่
ไม่ต้องหิ้วมาเองหรกนะครับท่าน ๆ
อู่ได้ราคาถูก บวกนิดหน่อยประกันความเสี่ยง
รวมแล้ว ก็ขายเท่าราคาที่ท่านเดินทางไปซื้อเอง

อย่างที่บอก งานยากอยู่ที่ถอดล้อ น้อตสนิมแน่นมาก
เปลี่ยนผ้าเบรคใหม่เข้าไปเรียบร้อย
ก็ต้องสำรวจสุขภาพท่ออ่อนให้ด้วย ยังใช้ได้อีกสักปี

แช่ล้างน้อตด้วยน้ำยากัดสนิม อย่างอ่อน ๆ นะ
แปลงปัดสนิมผิวออก เพื่อจะพ่นหัวน้อตด้วยสีบร๊อนซ์
แค่นี้ก็ดูใหม่ หล่อเลยล่ะครับ

ล้อปลาวาฬหนักเอาเรื่อง
ยกขึ้นต้องมีเทคนิคนะ
ไม่งั้นหลังเสีย ไม่คุ้มค่าหมอ

ใส่เดือยเกลียวเดียวกับรูน้อต หัวกลมมน
อยู่ในกล่องเครื่องมือเบนซ์รุ่น S Klass
ซื้อรถมือ 2 อย่าลืมทวงกล่องเครื่องมือนะ
มีของดี ๆ ในนั้นเยอะ แผงปิดหลุมอะไหล่ก็จำเป็น

ถ้าใช้เดือยพินใส่ยางตัวนี้ ยกทีเดียวคล้องได้เลย
มีเวลา ป้ายจาระบี ที่เกลียวน้อต
แค่บาง ๆ เพื่อกันสนิมในอนาคต
ไม่มีคลายออกแน่นอน รับประกันได้

จบด้วยด้ามปอนด์ ขัน 110NM
หน่วยนิวตันเมตรนะ ถ้าผิดจะแน่อนเกิน
สำคัญคือ น้อตทุกตัวจับแน่นเท่ากัน
และทำตอนเอารถลงพื้นแล้ว
ล้อไม่เอียงไปทางใดทางหนึ่ง

งานเนี๊ยบ ๆ คิดถึงอู่บ้าน สรณ์ซ่อมเบนซ์
กล้ารับประกันงานซ่อม ไม่ทิ้งปัญหาครับ
0849234051
Old 20-09-2021, 10:52:17 AM   #368
ืnusorn

Default W124​ e280​ ไล่น้ำก๊อกทิ้ง ใส่คูลแลนต์สี

อ่านกระทู้nusornแต่ไม่ได้เป็นสมาชิก
สมัครนานแล้ว ไม่มีอีเมล์ตอบกลับซะที
แต่มาที่หมวดบริการ ไลน์ถามโลเคชั่น
หรือมาได้เลยครับ ทำไม่เยอะก็ไม่ต้องทิ้งรถ

สไตล์อู่บ้านณุสรณ์ จะเปิดฝาคอห่าน
ก็เสื้อวาล์วน้ำนั่นแหละครับ
เอาวาล์วน้ำออก สตาร์ทเครื่องให้ปั้มน้ำปั่น
สายยางแหย่ลงป๋อง ให้น้ำใหม่ดันน้ำเก่า
และลงไปกวนตะกอน ให้ลอยจากก้น

ถึงขั้นตอน เอาน้ำเก่าออก เจ้าของบอกใช้น้ำก๊อกตลอด
ยกรถขึ้นขาหยั่ง ไม่อยากเปิดที่กันชน เด๋วหูหักหมด
วาล์วจุกแดง มีร่องบาก ให้ใช้ปากแบนOFFSET90องศา หนา
คลายออกทวนเข็ม พวกนี้ไม่แน่นอะไร เพราะมีโอริงเป็นตัวซีลไม่ให้น้ำออก

คลายสุดเกลียว ออกแรงดึงเบา ๆ
ให้โอริงพ้นออกมา ไม่ได้ต้องดึงออกทั้งตัวก็ได้
หากทำเองที่บ้าน เพราะตอนใส่คืน จะแหย่เข้ายาก

จะรักษาระบบทางเดิมน้ำให้ไร้สนิม
ต้องใช้ของเหลวที่เข้มข้นระดับนึง
ที่ยังดูใกล้เคียงเบนซ์ ก็มีของนิสสัน

อีกค่ายนึงที่สีออกชมพูๆ
หากจุดไหนรั่ว จะเห็นทั้งสีทั้งคราบเกลือชัดมาก
แต่ปลอมเยอะ ปลอมเหมือน จนไม่กล้าเสี่ยง
ตามร้านที่บอกแท้ ๆ อย่าเชื่อ
นอกจากเบิกจากศูนย์โตต้าเท่านั้น

เทคนิคการเติม โดยไม่ต้องไล่ลม
ก็เติมที่คอห่านจนเต็ม ก่อนวางวาล์วน้ำ
เปลี่ยนโอริงให้ใหม่ ที่อู่บ้าน เรามีทุกไซส์

โบล์ทหรือน้อตเสื้อวาล์วน้ำ สนิมกินถึงเกลียว
จะแช่ซีตริกแอซิด แปรงให้ร่องเกลียวสะอาด
แต่สนิมเกาะแน่น กัดเอาเหลียวหลุดไปด้วย
ที่นี่มีน้อตใหม่ น้อตดำเหล็กเหนียว เปลี่ยนให้
ท้ายสุด ไม่ลืมขันด้วยประแจปอนด์ ลง10NM ทั้ง 3 ตัวครับ

น้อตเก่าเสียหาย หรืออะไหล่ไม่ครบ
มาที่อู่บ้าน ณุสรณ์คืนสแตนดาร์ดเบนซ์ได้ครับ
Tel/WhatApp/Line : 0849234051
Old 23-09-2021, 06:53:14 AM   #369
ืnusorn

Default W140 S280 ลุยน้ำลึกมา วันรุ่งขึ้นสตาร์ทไม่ติด

กว่าจะปิดJobก็เย็นแล้ว
มือดำ เหนื่อย ก็เหนื่อย
ใครมีแรงเหลือมานั่งพิมพ์
ถือว่าสุดยอดช่าง

วันนี้จึงมาโพสต์เช้า ๆ แทน
สมองปลอดโปร่งดีด้วยครับ
ไม่เชื่อท่านลองดู

ผมใช้เวลาศึกษาอะไร ๆ ก็ตอนนี้

ชำแร่ะไดสตาร์ท ออกมาดูภายใน
เพราะW140 S280 คันนี้ เสียงลูกดูดทำบ้างไม่ทำบ้าง
หลังจากลุยน้ำลึกถนนสุวินทวงศ์วันก่อน

ฟันธงว่า คอยด์โซลินอยด์เสื่อม
โนเนมต้องระวัง ไม่ทนเท่าบอส

ในภาพรื้อดูภายหลังนะ
รถทำเสร็จไปหลายวันแล้ว
จัดของใหม่กิ๊กมาติดตั้งให้ครับ

ใครสตาร์ทไม่ติด ด้วยสาเหตุใด ๆ
สไลด์รถมาได้ครับ มือค่ำ หรือเช้ามืด
ก็มาได้ ผมนอนที่อู่ ไม่ได้ไปไหน

ช่วงโควิด คงไม่ใช้ข้ออ้างไม่ซ่อมรถ
ยังไงรถใช้งานต้องมีสึกหรอ ต้องรักษา
ดีกว่า ใช้แล้วมีอาการเสียระหว่างทาง
ค่ารถสไลด์ก็เพิ่มขึ้นจากค่าซ่อมอีก

สำคัญก็คือ ทานกล้านั่งTAXI
คนขับแปลกหน้า อยู่ในรถคันเดียวกัน
โควิดยังไม่หมดไปจากโลก
เป็นผม ผมไม่เสี่ยงครับ
Old 25-09-2021, 06:52:34 AM   #370
ืnusorn

Default R129 ต้องสั่งกล่องคุมไฟผ่าหมาก จากนอก

รักจะใช้รถคลาสสิค โดยเฉพาะR129
รถในฝันวัยหนุ่มของพวกเรา
ต้องซ่อมเชิงรุก ถึงจะไม่ลาม

คันนี้กว่าจะรู้ กล่องไหม้ซะแล้ว

เป็นรีเลย์คุมไฟเลี้ยว หรือFLASHER realy
ใครไปลองรถ ก็กดเล่น เทสที่ปุ่มHAZARD
ก็ไฟผ่าหมาก ที่ท่านเรียกกันนั่นแหล่ะ

เพราะราคาเฟรตจากนอกมา
ราคาเอาเรื่อง เกินครึ่งหมื่นเชียว
แต่ได้สวย ๆ ตัดจากรถแอคซิเด้นต์
ผมจะเลือกที่ตัดมาทั้งสายไฟ

ข้อแรก..มาจากรถที่ยังใช้งานได้
2. มีปลั๊กคอนเน็คเตอร์ติดมาด้วย เผื่อจำเป็น

รุ่นรถยุคไนตี้ เข้าขั้นคลาสสิคกันแล้ว
ในความหมายผมคือ ไม่ค่อยได้ขับ
ต้องรีบสำรวจนะ ยิ่งคันไหนจอดสัปดาห์เดียวแบตหมดเกลี้ยง
ต้องมีไฟรั่ว เกี่ยวพันกับรีเลย์ วงจรจะไหม้ได้
ดม ๆ แถวกล่องฟิวส์กันบ้างนะ
สำคัญคือ ได้กลิ่นแปลก ๆ ต้องรื้อดูโดยด่วน

เรื่องอะไหล่หายาก
ปรึกษาnusornได้นะครับ
หาของบ้านเราไม่มี ก็หาจาก ตปท.ครับ
0849234051
Old 26-09-2021, 12:00:55 PM   #371
ืnusorn

Default W124​ e280​ เปลี่ยนวาล์วน้ำ แถมน้อตดำของใหม่

งานทำบ่อย ๆ ไม่ต้องทิ้งรถ
แต่ของเป่าพัดลมให้เครื่องยนต์Cool down
คูลแลนต์ จะไม่พุ่งใส่หน้า มือไม่พอง
เปลี่ยนวาล์วน้ำ87องศาไปอีกคัน
ใช้เวลารวม ๆ ก็แค่ 15 นาที จบด้วยขันปอนด์ 10 NM

ช้าหน่อยก็ตรงที่รอเย็น
ไม่ต้องห่วง เดี๋ยวนี้ผมใช้พัดลมอุตสาหกรรม
เป่าแป๊บเดียว เย็นทั้งรถ ทั้งคน

แต่รอบนี้ขอเพิ่มเวลาเทียบน้อต 3 ตัว
หากสภาพแบบในภาพบน อย่าใส่คืน
รอบต่อไป มีหวังไขไม่ออก
หรือถ้าฝน จะหัวขาด
ตัวเกลียวยาว 25 มม. อยู่ในเสื้อ
แล้วจะเสียเวลามากกว่าเดิม จะหาว่าไม่เตือนไม่ได้นะ

ในภาพผมลองมาแช่กรดซีตริก
ก็สูตรเดียวกับที่เบนซ์ใส่ล้างหม้อน้ำ
ฝรั่งเค้าทำกันนะ ร้านอะไหล่บ้านเราคงไม่มีขาย

ซึ่งกรดซีตริกก็คือ กรดผลไม้
ฟู้ดเกรดก็มีแอบมาทำน้ำผลไม้แน่ ๆ
แต่ผมนำมาผสมสูตร ทำน้ำเช็คโต๊ะ
ถูพื้นห้องนอน ห้องกินข้าว สารพัด
ทำก่อนมีโควิดระบาดอีกนะ
ทำไมต้องแย่งซื้อเฉพาะแอลกอฮอลล่ะครับ

น้อตใหม่เป็นหัวจม ใช้ประแจแอลขันก็ได้
น้อตดำเป็นน้อตเกรดเหนียวด้วย
สำคัญที่ขนาดเกลียวหรือPITCH
พอดีกับเสื้อวาลว์น้ำ
มีปัญหา ช่างที่ไหนก็ถอดได้นะ ไม่ต้องกังวล

อะไรที่เห็นnusornทำต่างจากสแตนดาร์ดไปบ้าง
จงมั่นใจเถอะว่า มีแต่ดีขึ้น
เพราะหลาย ๆ อย่าง จะฝืนใช้แบบเดิม ๆ 30 ปีก่อน
หรืออะไหล่เดิม ๆ ที่แพงมาก เช่น สายพาน ขึ้นราคาทุกปี
ยี่ห้อคอนติ ซึ่งเป็น OEM เบนซ์ ก็ราคาแค่ 1 ใน 3
สายพานดัง ส่วนใหญ่มาจาก ไม่ได้ศูนย์

ปรึกษาได้ทุกวัน
ตรวจรถเบื้องต้น ก็ฟรี
จะรออะไรล่ะครับ
อู่บ้าน สรณ์ซ่อมเบนซ์
0849234051
Old 27-09-2021, 10:30:09 AM   #372
ืnusorn

Default W14​0​ S280​ เย็นบ้างไม่เย็นบ้าง เปลี่ยนดรายเออร์แอร์

มีJobเกี่ยวกับแอร์ทีไร
นึกถึงท่าน "หมอไทย" สมาชิกรุ่นพี่
ช่างเปิดระบบแอร์รถ แต่ไม่เปลี่ยนดรายเออร์แอร์

ซึ่งช่างแอร์ทุกคนที่เรียนมาหรืออ่านเวบ ตปท.
ทั่วโลกก็สอนว่า ดรายเออร์แอร์ สำคัญ ต้องเปลี่ยนทุกครั้ง
เพราะความชื้นนี่แหล่ะ ตัวทำให้น้ำมันคอมเป็นเหมือนน้ำกรด
ผ่านตรงไหน ค้างอยู่ตรงไห ก็กัดกร่อน นานวันน้ำยาแอร์ก็รั่วซิครับ

ปลาวาฬรุ่นแอร์ลูกกลิ้ง คันนี้ก็ไม่เคยเปลี่ยนดรายเออร์
อย่างว่าครับ ต้องถอดรื้อเอาหม้อต้มออกก่อน
ยิ่งคันนี้แปลงไฟหน้า มีกล่องบัลลาร์ต กับสายไฟยุบยั้บ
ช่างคนก่อนคงไม่อยากเสี่ยง รื้อไปเกิดเสียหาย
ต้องชดใช้ จะไม่คุ้มค่าแรง

แต่nusornทำบ่อย รู้มุม รู้จังหวะ
และดรายเออร์ปลาวาฬมี 2 รุ่นนะ
แทนกันไม่ได้

รุ่นก่อนปี 96 ที่มีตาแมวให้ดูนั้น
จะมีเซ็นเซอร์ 3 ขา ตัวเดียว
(รุ่นหลัง จนถึงตัวสุดท้ายME จะมี 2 ขา เพิ่มอีกตัว สังเกตว่าจะไม่มีตาแมว)
ตามภาพต้องใช้ประแจแหวนตัวใหญ่เบ้ง
ทำเอาตัวดรายเออร์ลูกเล็กไปเชียว

เสียเงินค่าแวคค่าเติมน้ำยาแอร์
ที่nusornคิดถูกสุด แค่ 850 บาท
ขนาดรถญี่ปุ่นคันเล็ก ที่คนดูYOUTUBEตามไปซ่อม
อู่นั้นยังคิดตั้ง 1500 บาท ผมเอาแค่พออยู่ได้

ยอมเสียเวลารื้อแผงจิ้งหรีด
เพื่อเปลี่ยนเอ็กแพนชั่นวาล์วด้วย
เพราะระบบเดิมดำ จากที่ไม่เคยเปลี่ยนดรายเออร์
เศษเพียงนิดเดียว ก็อุดตันเจ้าเอ็กแพสชั่นวาล์ว
ที่อาการเย็นบ้างไม่เย็นบ้าง น้ำแข็งเกาะท่อ ก็ตัวนี้

เช่นกัน ช่างไม่ชำนาญเบนซ์ ก็ไม่อยากทำ
เดี๋ยวแผงจี้หรีดเสียหาย
ยังมีงวงช้า ท่อผ่านน้ำฝนลงล่าง
ถอดไม่เป็นฉีกขาดอีก
ไหนจะต้องรู้วิธียกรางน้ำฝนขึ้น
ปลาวาฬนี่คนออกแบบคิดเยอะจริง ๆ ครับ

ระบบความเย็นในรถ
วางใจnusornได้
ไม่มีเลิกทำกลางครัน
ออกไป ต้องเย็นจนหนาวล่ะครับ

ปรึกษาได้ ประเมินงานฟรี
0849234051
Old 29-09-2021, 08:57:39 AM   #373
ืnusorn

Default แอร์โฟลว์มีปลอม จะซื้อเองต้องดูเป็นนะครับ

สำหรับเพื่อนสมาชิกในเวบนี้
ผมเชื่อว่า การถอดเปลี่ยน แอร์โฟลว์ ทำเองได้
นิดหน่อยแค่นี้ ไม่ต้องเสียค่าแรงให้ช่างก็ได้
(หลายคนโทรมาปรึกษา ผมสอนเทคนิคให้ฟรี)

ไม่ใช่ดูแต่ คำว่า Made in Germany
แล้วเชื่อว่าแท้นะครับ
มันดูยากกว่านั้น ทั้งฟอนต์ตัวอักษร ก็ไม่เหมือน

ปลอมทำได้เนียนมาก หรือดีกว่าด้วย
ใครใช้โตต้า ต้องเจออะไหล่ปลอมมาแล้ว
เพราะของปลอม กลับปราณีตกว่าแท้อีก

กว่าnusornจะรู้ ก็หมดไปเยอะ
สั่งจากเวบอาลี ก็ทิ้งเงินไปไม่น้อย
เช่น รีเลย์ปัดน้ำฝน(อาการ ปัดน้ำฝนปัดเอง)
ที่ขายในอาลีบาบา ขาไม่ตรงตำแหน่ง
และขาคอนแทคอ้วนเกิน สรุปใช้ไม่ได้นะครับ

ระวังกันนิด
ซื้อจากร้านใหญ่บ้านเรา
พวกอะไหล่เกี่ยวกับไฟฟ้า
(หรือคอมแอร์ที่เคยเตือน)
ออกจากร้านแล้ว ไม่มีประกันนะ

วางใจอู่ไหน ไปที่นั่นครับ
บวกมากน้อย อยู่ที่ต้นทุน
และอู่เค้าเผื่อความเสี่ยง
เจอของปลอม ของใช้งานไม่ได้
ก็เก็บตังค์ลูกค้าเพิ่มไม่ได้ครับ

0849234051

ปล. มีคลิบในยูทูปแล้วนะครับ
ลองเสิร์ชจากอากู๋ ดูกันได้
Old 02-10-2021, 09:30:42 AM   #374
ืnusorn

Default เตือนทุกครั้งว่า อย่าใช้ปืนลมยิงน้อตเข้า

ไม่รู้ใครเป็นอย่างผมบ้าง
ทุกรอบ 4 ปีครั้ง ที่เปลี่ยนยาง
ผมเฝ้าดู ไม่ห่าง

ได้รอบคอบเรื่อง
1. สัปดาห์/เดือน/ปี ที่ผลิตยาง เราจะเห็นกับตาตนเอง
2. จุ๊บลม ก็สำคัญนะ ต้องลำตัวยางที่สีออกเทา ๆ
3. ขันน้อตล้อตเข้าไป ใช้มือ ล้อแตะพื้น ขันด้วยด้ามปอนด์ตามสเปก

ภาพน้อตล้อ สมาชิกพังงาที่มาเปลี่ยนผ้าเบรคหลัง
ใครมาอ่านอาจจะไม่เชื่อตา
ปืนบล็อคลม 1/2 ยิงไม่ออก
ใช้เบรคเกอร์บาร์ยาว 24 นิ้ว เดือยหัก ก็ไม่ขยับ
(สารพัดฉีดน้ำยา กัดสนิม ทิ้งไว้ 1 ชม.ก็แล้ว)

ท้ายสุด ต้องเปิดท้ายรถปลาวาฬ คันผมเอง
มีบล็อคถอดล้อ ของติดรถมาจากเยอรมันนะตัวนี้
ใครมีปัญหา น้อตล้อ ปรึกษาได้ครับ

0849234051
Old 04-10-2021, 09:18:16 AM   #375
ืnusorn

Default เปลี่ยนคอมแอร์ ฟื้นตำนาน กลับมาขับเนียน ๆ ครับ

ช่องไตเติ้ลไม่อยากพิมพ์ยาวเกินKE JET
Old 04-10-2021, 09:33:04 AM   #376
ืnusorn

Default เปลี่ยนคอมแอร์ ฟื้นตำนานW124 300E ขับเนียน ๆ ครับ

ส่วนตัวก็ยังมีรถKE JET ใช้งานได้ปกติ
ก็ที่จอดคลุมผ้ากันน้ำ TYVEX ตามภาพล่าง

แต่แท้จริงแล้ว ผมไม่ซีเรียสที่รถต้องตากแดดตากฝนนะ
ถึงเวลา ก็ทำสีใหม่อีกสักรอบ ตัดผุด้วย555

แต่ที่แบ่งซื้อผ้าคลุมกันน้ำที่ดีที่สุดในโลก แบรนด์นี้มา
ก็เพื่อไว้คลุมห้องเครื่อง ในคราวที่ต้องเปิดฝาสูบ / ฝาวาวล์
หรืออื่น ๆ ที่ไม่อยากให้น้ำเข้าไปทำความเสียหาย
โดยเฉพาะสิ่งแปลกปลอม ที่บางอู่ก็เปิดกระบอกสูบไว้หรา ไม่แคร์
แต่ที่ nusorn ไม่มองข้าม ดีกว่ามาตามแก้ปัญหาภายหลัง

นอกเรื่องไปไกลเชียว กลับมาเรื่องบริการสมาชิก
วันนี้ข้อความสำนวนอาจดี ดีใจออกนอกหน้า
เพราะสมใจ ได้ทำเบนซ์รุ่นคลาสิค ตำนานโรงจำปา
คนทั่วไปที่รู้จัก W124 เค้าจะนึกถึง 300E ก่อนเพื่อน
ซึ่งจากภาพ แฟนพันธุ์แท้เห็นแค่ฝาโปรงท้าย/บั่นท้าย
ก็รู้แล้วล่ะว่า แตกต่างจาก E280 E220 อย่างไร
ก่อนหน้าก็ได้ทำW140 320SEL 500SEL ยาก ๆ ทั้งนั้น
แบบนี้ถือว่าสอบผ่านโรงเรียนช่างฝีมือแล้วใช่ไหมเอ่ย

คันนี้เริ่มเข้าเมื่อบ่ายวานนี้เอง
วันอาทิตย์อู่ทุกแห่งปิดหมด แต่ที่nusornเปิด
ขอตัวที่ลุยงานก่อนนะครับ มีเวลาจะทยอยลงภาพให้ดูกัน

สมาชิกหรือไม่สมาชิก(เช่น300Eคันนี้)ก็ปรึกษามาได้
แอดไลน์ บอกรุ่นรถ อาการ ผมจะรีบตอบครับ
หรือด่วนมาก ต้องการความช่วยเหลือทันที ก็โทร
0849234051 อู่บ้าน สรณ์ซ่อมเบนซ์
Old 06-10-2021, 02:36:46 PM   #377
ืnusorn

ระหว่างรออะไหล่สำคัญ
มาโพสความคืบหน้าของ 300E
ทำเยอะมาก ๆ ครับ
แต่nusronบ่ยั่น ถ้ามีเวลาให้
ไม่กดดันให้ต้องเร่งทำ

ผลประโยชน์ตกอยู่ที่เจ้าของรถ
มีเวลาไล่เรียง ดูสิ่งผิด เช่น

วาวน้ำเก่า ไม่มีรูระบายแรงดันลม
เทียบของใหม่ จะมีรูเล็ก ๆ มีลูกปืนอยู่ภายใน
ที่ท่าน ๆ ชอบพลิกให้ลูกปืนกลิ้ง กรุ๊งกริ๊ง

คงไม่ได้ทำไว้เท่ห์ๆ แต่มีประโยชน์มาก
จะไม่เกิดกรณ๊Air lock หรือมีลมในระบบ
หลายรุ่น ช่างบอกไม่ต้องไล่ลม

แต่nusornไม่อยากแก้งาน
และส่วนตัวมีเทคนิคในการทำ
จนขั้นตอนสุดท้าย หากเห็นบีบนวดท่อน้ำบน
ไม่ใช่เช็คความย้วยของยางนะ
แต่บีบไล่ลม จนน้ำเต็มท่อ
รู้สึน้ำพ่นผ่านท่อเล็ก ไปหม้อพักน้ำ
แบบนี้ถือว่า เสร็จสมบุรณ์

อย่ามองข้ามนะ
ไม่ว่าเรื่องเล็กหรือใหญ่
หากรถเสียกลางถนน
อาจทำให้แหยงกับเบนซ์เก่าไปเลย

0849234051
Old 09-10-2021, 07:46:14 AM   #378
ืnusorn

Default 300E แอร์ เครื่อง หัวเฮด เกียร์ จบในที่เดียว

ผมเพิ่งเข้าใจ เมื่ออาสามาบริการสมาชิก
(หลัง ๆ เป็นผู้อ่านทั่วไป มีโทรมาปรึกษาทุกวัน
แต่ก่อนแจ้งปัญหา แจ้งบอดี้ แจ้งรุ่นมานิดนึงนะครับ)
อู่ที่ไม่อยากทำแอร์ และเครื่องยนต์ เกียร์ รวมในที่เดียว

ก็เพราะต้องใช้ช่างเยอะ
หากทำคนเดียว อินดี้แบบnusorn ก็รถจอดหลายวัน
ที่เสี่ยงเสียชื่อ ก็ตรงที่ยอดเงินสูง
คนฟังเผิน ๆ ตีความเป็น แพง ไปนั่น
(แยกบิลแอร์ เครื่องยนต์ ออกจากกัน จะเห็นว่าถูกกว่าหลายที่ด้วยซ้ำไป)

แต่เรื่องความใจเย็น(อ่านดี ๆ นะไม่ใช่ไม่ชำนาญ)
ไม่มักง่ายฝืนทำ ส่วนไหนต้องถอดอุปสรรค ก็ต้องทำ

สำหรับ300Eไม่คลาสสิคเฉพาะชื่อรุ่น
แต่ทางวิศวกรรมเครื่องยนต์ ก็ดีไซน์ดี
ชุดตั้งสายพานแบบใช้ขาตั้ง หากคลายผิดด้านทำเสียหาย
คันนี้ก็เข้าวังวนเดียวกันครับ

ประจวบเหมาะที่ต้องแก้ปัญหาฟรีปั้ม
เพราะอัดซิลิโคนมาเกิน
รูเติม พอกกาวประเก็นปูดเป็นภูเขาไฟฟูจิ
เที่ยวหน้าจะลงภาพให้ดูกันครับ

มาที่ภาพบนกันก่อน
พูเล่หน้าเรียบ ไหงรอยฟันคีมล็อคเต็มไปหมด
ขอบเบี้ยวอีกต่างหาก
ก็เป็นสาเหตุที่ขอบสายพานเป็นขุย

ซึ่งชอบสายพานสภาพนี้
ต้องหาสาเหตุ เรื่องเสีย0 ด้วยนะ
ไม่ใช้แก้ที่เปลี่ยนสายพาน เพราะจะไม่จบ
ไดชาร์จเอ่ย คอมแอร์เอ่ย ปั้มปั่นเพาเวอร์
เป็นจำเลยได้ทั้งสิ้น

เห็นไหมครับว่า
ถ้าช่างรอบคอบสักหน่อย
วันข้างหน้า ปัญหาน้อยกว่า
ก็จ่ายน้อยกว่า ไม่ดีหรือครับ
Old 10-10-2021, 10:08:32 AM   #379
ืnusorn

Default เปลี่ยนยางแท่นเครื่อง300E ยากนะ แต่ทำได้

กำลังจะไปเช็คหัวฝักบัว300E
ก็เป็นเครื่อง K JETที่ช่างหลายคนยังทำไม่ได้

แต่nusornทำท่อยางใส ไว้ตรวจสอบตอนเครื่องทำงาน
เห็นกันจะ ๆ ว่า น้ำมันวิ่งถึงไหน หัวท่อออกน้อย
รายละเอียดถี่ยิบ ต้องคนชอบDetail หรือเยอะ
ไม่ทิ้ง แม้เรื่องเล็ก ๆ อย่างท่อแวคคัมที่กักบน ฯลฯ

แต่ที่จะลงรูปให้ดูคราวนี้
เป็นเทคนิคการถอดน้อตยางแท่นเครื่อง
ฝั่งท่อไอเสีย เคยมีกระทู้บอกว่า ต้องถอดหัวเฮดออกทั้งยวง
แล้วต่อข้ออ่อน สวมบล็อกเบอร์17 แหย่ลงทาวาวรถถัง

แต่จริง ๆ แล้วมีวิธีที่ง่ายกว่า
(เพราะถอดหัวเฮดไม่ง่ายนะครับ)
ดังภาพนี้

จะเห็นประแจบล็อคตัวแอล
สังเกตที่หัวจับน้อต จะสั้น
ทำให้รอดเข้าใต้เขาควายได้

พอดีว่าคันนี้สั่งเปลี่ยนท่อเข้าออกกระปุกพวงมาลัยด้ วย
ก็สะดวกโยธิน หรือท่านใดได้เวลาฟลัชน้ำมันเพาเวอร์พอดี
อย่างเพิ่งเติม ก็ถอดท่อฝั่งกระปุกพวงออก ทำงานง่ายมาก

น้อตถูกขันมาแน่นมาก
จึงใช้ตัวช่วย เป็นเหล็กส่ง ขนาดยักษ์
ซึ่งสะสมเครื่องมือเก่าจากญี่ปุ่นกว่า 5 ปี
คุ้มค่าจริง ๆ กับเงินที่ลงไป
เพราะหยิบใช้ได้ทันที เสียที่บ้านผมรกไปหมด
ก็ยอมครับ เพื่อผู้ใช้เบนซ์เก่า จะได้มีที่พึ่งสุดท้าย

nusornสนุกกับงานนี้ ไม่สนมือเลอะเล็บเสีย
เพราะมีสิ่งท้าท้าย ใหม่ ๆ ให้แก้ทุกวัน
ไม่มาซ่อมรถ ก็มาคุยเรื่องรถกันได้ครับ

0849234051
Old 14-10-2021, 04:22:04 PM   #380
ืnusorn

Default 300E ท่อกลางรั่ว ถือโอกาสจัดระบบแอร์ใหม่

เรื่องแอร์หากไม่เซ็ททั้งระบบในคราเดียว
ก็จะเวียนวิ่งเข้าออกร้านซ่อมแอร์ จนอยากขายรถเชียวล่ะ

ยุคนี้มีความรู้ให้เสพทั่วโลก
อากู๋แปลได้ทุกภาษา
เพียงแต่ อ่านแล้วคิด
300E คันนี้ ร้านแอร์มองข้ามเรื่องท่อกลาง
อย่างว่าครับ อยู่ใต้เครื่องยนต์
ขับมาร้อน ๆ ใครอยากจะใกล้

แต่ไม่พ้นสายตาnusornตอนเปลี่ยนยางแท่นเครื่อง
ก็สอดส่ายหาจุดเสีย ท่อปูดโน จะระเบิดแล้ว
และขั้นตอนก็ยุ่งยากมาก

1. ต้องถอดประกับออกจากคอมเพรสเซอร์
2. ต้องมีประแจใหญ่บิ๊ก ขนาด 27 และ 32 มม.
3. ต้องถอดหัวสายกลางออกจากรังผึ้งแอร์
และ 4 คลายเบล์ทหัวจม ใข้ลูกบล็อคเดือยโผล่หกเหลี่ยม 5 มม.
ใต่ไปตามท่อใหญ่ เรื่อยไปยังข้างเสื้อสูบ ใช้คลำเอา ท่อบังแนวสายตาซะมิด

เที่ยวหน้าจะเอาที่อัดสายกลางเสร็จ มาโชว์
แต่รอบนี้ จะบอกสไตล์ทำงานของnusorn
ที่เน้นช่วยเจ้าของรถประหยัดด้วย

ท่อใหญ่ไม่เสียไม่รั่ว ก็ไม่ต้องอัดใหม่
แต่ก่อนนำไปติดตั้ง ต้องฟลัชล้างในท่อด้วย

ใครที่จะมาผิด ๆ ว่า จะใช้F11มันทุกที่ คิดใหม่
สูตรnusornจะใช้เบนซิล ต่อกระบอกอัด
ที่เห็นสายเส้นเหลืองในภาพ พ่นส่วนไปมา
ไม่หนำใจ ลงทุนเอาแปรงยาว 60 ซม.
ล้วงเข้าไปชักเอาคราบที่เกาะผนังท่อออกมา

ทุกอู่คิดค่าล้างฟลัชระบบแอร์แพง
ก็เพราะใช้น้ำยา น้ำมัน สารพัด
ทำหลาย ๆ เที่ยวจนน้ำยาไม่เปลี่ยนสีแล้ว
ถ้าnusornลงทุนเพิ่ม แต่เก็บเท่าเดิม
เจ้าของรถ น่าจะแฮปปี้กว่า
ผมคิดเช่นนี้กับทุกจุดนะ ไม่เพียงเรื่องระบบแอร์
Old 17-10-2021, 05:11:58 AM   #381
ืnusorn

Default รับปรีออเดอร์ คอมแอร์Mercedes Benz ทุกรุ่น

ปิดจ๊อปงานซ่อมใหญ่ 300E
คราวนี้พอจะมีเวลาอัพรูป
ทยอยมาลงให้ดูกันครับ

มีทำระบบความเย็นด้วย
คอมเพรสเซอร์แอร์ ใช้มาคุ้มแล้ว
ก็สั่งของใหม่ ไม่แพง
nusornหาทางออกให้แล้ว
ก็เมื่อจอดซ่อมใหญ่ ก็รอคอมแอร์นั่งเครื่องมาด้วย
หรือใครจะสั่งก่อน พอคอมแอร์มาก็ขับมาทำ

ขออนุญาติแนะนำวิธีดูคอม อย่างง่าย ๆ
ก็ใช้ไฟฉายส่องเข้าช่องDischarge
ก็รูน้ำยาเข้าออกคอม พูดง่าย ๆ

จะต้องขาวโป๊ะ ใส ๆ ไร้มลทิน
หากใช้แล้ว จะออกเทา
(ตรงขอบนั่น เงาจากไฟฉายนะ)
หรือพวกคอมน้อค จะดำมาก
พวกนี้ล้างยังไงก็ไม่ออก

ระบบแอร์ งานหนักสุด ต้องละเอียด
ใช้เวลาเยอะ เลือกช่างกันด้วยนะครับ
อะไหล่พ่วงกันหมด หากตัวไหนสกปรก
เชื้อโรคก็จะแพร่ไปทั่ว
เปรียบเสมือนโรคเรื้อรัง ไม่จบซะที
หาช่างมีจรรยาบรรณเท่านั้นครับ

0849234051
Old 23-10-2021, 09:21:51 PM   #382
ืnusorn

Default W124 E220 หาช่างแอร์แบบnusornมานาน

คุณอ๊อฟสมาชิกรุ่นแรก ๆ เว็บเรานี่แหล่ะ
ทนร้อนมา 2 ปี เพราะไม่มีร้านไหนทำจบ
จนมาอ่านพบกระทู้นี้ ตรงความต้องการทุกอย่าง

nusornก็ดีใจครับ ที่คนใช้รถเข้าใจเรื่องล้างระบบ
เปลี่ยนเอ็กแพนชั่นวาล์วทุกรอบที่เปิดระบบ
กับดรายเอ่อร์ที่สำคัญ เรียกว่าเป็นหัวใจระบบทำความเย็น

เห็นห้องเครื่องก็เลยเข้าใจทันที
หม้อต้มแกสLPGขวางอยู่นี่เอง
ด้านบนก็มีABS คร่อมด้านบน

ช่างไม่ชำนาญเบนซ์ เห็นแล้วส่ายหน้า
เพราะเสียเวลาเยอะ คิดแพงก็ไม่ได้ จะหาว่าฟัน
ที่คาดว่าเป็นช่างร้านแอร์ทั่วไป เพราะโอริงขนาดใหญ่เกิ้น
หัวเกลียวที่เข้าออกดรายเอ่อร์ ขบจนโอริงขาดออกเป็น 2 ชิ้น

เจ้าของรถกว่าจะรู้ ก็แอร์ไม่เย็นในเดือนต่อมา
จึงต้องหาช่างที่มีจรรยาบรรณสูง กล้ารับผิดชอบ
กลับกันหากช่างคนไหนทำดี ลูกค้าจะวิ่งมาหา ไม่ขาด

ก็nusornยังไม่ได้พักเลยสักวัน
จาก 300E ทำชุดใหญ่ เย็นจนลูกค้าบอกหนาว
ส่วนE220ที่มาแอดมิต ยากขึ้นไปอีก
จากภาพคงเห็นแล้ว ด้านหน้าภาพมีเงาสีเงิน ๆ
นั่นแหล่ะครับ หม้อต้มแกสLPG
และแนวท่อแกส กรองแกส ไปหัวฉีด
ยังมาเกาะอยู่รอบ ๆ ท่อใหญ่ งานนี้มีเหนื่อยหนักกว่าเดิม

แต่ก็อย่างที่ทราบกัน
nusornบ่อยั่นกับงานยาก
มีกำลังใจทุกครั้ง ที่เจ้าของรถวางใจ
เอารถแสนรักมาให้ทำหลายสิบคันแล้ว
Old 24-10-2021, 09:02:42 PM   #383
ืnusorn

Default วันอาทิตย์ก็ไม่หยุด มือดำทุกวันครับ555

หลังอาบน้ำอุ่น ๆ ไป 2 เที่ยว
กลิ่นเบนซินค่อยจางลงหน่อย
ช่างที่ดีต้องทำได้ อย่ารังเกียจ

โดยเฉพาะภาพนี้

คอมเพรสเซอร์แอร์ อยู่ใต้ปั้มเพาเวอร์
คันนี้ท่อแรงดันเคยแตก เจ้าของรถเปลี่ยนเมื่อ 5 เดือนก่อน
แต่ซีลตัวปั้มรั่วทีละน้อย ดูยากจากด้านบน

คอมแอร์ก็รับกรรมไปเต็ม ๆ
จังหวะคอมน้อคมา เปลี่ยนตัวใหม่
ถือโอกาสเปลี่ยนปั้มเพาเวอร์ด้วยทีเดียว ไม่เสียเที่ยว

ที่สำคัญ สมาชิกเข้าใจหัวอกnusorn
เพราะต้องรับประกันงานเปลี่ยนคอมแอร์
พูดง่าย ๆ 3 เดิอนหลังจากนี้
หากผิดพลาดจากอะไหล่ที่เปลี่ยนไป
แก้ไขแล้ว แวค+เติมน้ำยาแอร์ใหม่ ก็ไม่คิดเงินล่ะครับ

อีกทั้งยังได้เป็นเมมเบอร์อู่บ้านฟรี ๆ
ท่านที่เคยมาซ่อมที่นี่
ไลน์ปรึกษาปัญหารถได้ตลอดครับ
ฉุกเฉิน นึกถึงnusornได้เลย ไม่ต้องเกรงใจ
0849234051

Thread Tools Search this Thread
Search this Thread:

Advanced Search
Display Modes

Posting Rules