BenzOwner.NET 421 Forever

Go Back   BenzOwner.NET > หมวดทั่วไป > สนทนาปัญหารถ

Thread Tools Search this Thread Display Modes
Old 20-03-2019, 06:08:33 AM   #1
jonatan

Default 300eเจอปัญหาวิ่งมาดีๆวูบดับสตาร์ทอีกไม่ยอมติด

รบกวนถามสมาชิกนะครับ 300e ของผมขับมาปกติอยู่ๆมับวูบดับ สตาร์ทอีกครั้งก็ติดได้ง่าย แต่แปปเดียวดับ หลังจากนั้นจะสตาร์ทด้วยน้ำมันหรือแกสไม่ยอมติด สุดท้ายต้องยกกลับบ้านแฟนไว้ก่อนเพราะต้องเดินทางกลั บกรุงเทพฯพอรถที่ยกเอารถมาลงที่บ้าน ปรากฎมันสตาร์ทติดได้แต่มีอาการสะดุดต้องเร่งตลอดลอง ปรับจูนแกสใหม่มันดีขึ้นแต่พอเข้าเกียร์มันดับเลย สตาร์ทอีกมันติดแต่พอเปลี่ยนเป็นน้ำมันมันดับคราวนี้ สตาร์ทยังไงก็ไม่ติดแล้วอาการเดิมตือจะแกสหรือน้ำมัน ก็จะไม่ติด เล่นจนแบตหมด
jonatan is offline   Reply With Quote
Old 20-03-2019, 07:09:37 AM   #2
jonatan

ขอถามเพิ่มเติมนะครับ สวิทซ์แก็ส CHK AT-3 รุ่นนี้มีสาย5เส้นนะครับ สีฟ้า 2เส้น เหลือง แดง ขาว ดำ ไม่ทราบจะหาซื้อได้ที่ไหนครับ
jonatan is offline   Reply With Quote
Old 20-03-2019, 07:24:07 AM   #3
se278

ลองดูสวิทชิ่งโมดูลครับพี่
se278 is offline   Reply With Quote
คำขอบคุณจาก :
Old 20-03-2019, 08:48:40 AM   #4
ืnusorn

ืnusorn's Avatar

อ้างถึง:
Originally Posted by jonatan View Post
ขอถามเพิ่มเติมนะครับ สวิทซ์แก็ส CHK AT-3 รุ่นนี้มีสาย5เส้นนะครับ สีฟ้า 2เส้น เหลือง แดง ขาว ดำ ไม่ทราบจะหาซื้อได้ที่ไหนครับ
กล่องเดิมของท่านก๊อปHANA
เอาสวิตแสดงระดับแกส
กับกล่องตัดติ๊กมารวมกัน
ก็เท่านั้นเอง

จะยกไปอู่ไหนๆ
ช่างก็ต้องไล่หาไฟปั้มติ๊ก
ส่งน้ำมันให้ชัวร์ๆก่อน

จะได้แก้ปัญหาไปทีละเปราะ
ทำให้รถสตาร์ทติดก่อน
ไล่หาจำเลยไปทีละส่วน..จะไม่สับสน

Last edited by ืnusorn; 20-03-2019 at 01:17:32 PM.
ืnusorn is offline   Reply With Quote
Old 20-03-2019, 11:50:32 AM   #5
jonatan

ขอบพระคุณครับ จะได้เตรียมอะหลั่ยขึ้นไปเพราะที่นั่นไม่มีต้องสั่งจ าก กทมเท่านั้น ส่วนสวิทซ์แกสที่ถามเพราะถ้ามีของตรงรุ่นมันจะง่าย แต่เคยเช็คเจอของคล้ายกันแต่สายไฟมากกว่า แต่ถ้าไม่มีจริงๆคงให้ร้านติดตั้งแกสจัดการ เพราะเหมือนมันบางครั้งไม่ยอมเปิดแกสให้
Old 20-03-2019, 12:12:31 PM   #6
Niroj3536

คัน W201 190E เครื่องยนต์เดิม 1.8 K Jet ที่เป็นสายจอดของผม วันหนึ่งสตาร์ทอย่างไรก็ไม่ติด ผมรอถึงตอนค่ำเพื่ออาศัยความมืด ให้แม่บ้านเขาบิดสตาร์ทให้ผมเองก็เช็คไฟที่หัวเทียนป รากฎว่าไม่มีประกายไฟออกจากทุกสูบ ครั้งแรกสงสัยโมดูลเสียเมื่อปรึกษาผู้รู้ก็คิดว่าเป็ นปัญหาจากโมดูลเช่นกัน ผมมีสต็อคโมดูล 2 ตัว แต่คนละพาร์ทกัน สับเปลี่ยนโมดูลแล้วยังเหมือนเดิมคือไม่มีไฟออกหัวเท ียน (ผมมีคอยน์แรงสูงแต่ก็ข้ามไปเพราะเคยมี ปสก.กับรถญี่ปุ่นสมัยก่อนที่คอยน์แรงสูงเสียจะมีอากา รตอนเครื่องยนต์ร้อนๆ เท่านั้น) หลังจากรอคอยช่างระบบไฟท่านหนึ่งที่จะมาเช็คให้ที่บ้ าน แต่ก็ได้แต่รอ ระหว่างนั้นก็จัดหา L5 จากเพื่อน สมช.ที่เขาเปลี่ยนเครื่องเป็นเจ แต่ผมยังหาทางเปลี่ยนเองไม่ได้ครับ สุดท้ายไปได้ช่างจากอู่ MB กรุณามาดูให้แทน ช่างสอบทานประเด็นไฟแรงสูงจากหัวเทียน เขาไม่ได้ทำอย่างผมคือไล่ไปที่สายหัวเทียนแต่ละสูบ แต่เขาถอดเอาสายไฟแรงสูงจากคอยน์ส่วนที่เสียบที่จานจ ่ายแล้วเอาหัวเทียนดีๆ จากผม 1 หัว มาเสียบแล้วเอาไปแตะส่วนโลหะเสื้อสูบ ผลคือไม่มีประกายไฟเลย ประเด็น L5 ช่างเขาถอดสายไฟที่ไปหา L5 จากปลั๊กที่โมดูลแล้วใช้มัลติมิเตอร์วัดค่า R เบื้องต้นยืนยันว่า L5 เดิมไม่เสีย (ช่างยังตรวจเช็คขณะที่ให้ผมไปบิดสตาร์ทด้วย ผมยังจำรายละเอียดไม่ชัดเจนขอข้ามไปก่อนครับ สรุปคือ L5 ไม่เสีย) ช่างลองเช็คไฟในห้องเครื่องหลายจุด สุดท้ายช่างกลับมาสงสัยที่คอยน์แรงสูง ผมนำคอยน์แรงสูงสต็อคหลังรถมาให้ แค่แป๊บเดียวก็จบมีเฮ คือคอยน์แรงสูงเสียนี่เองครับ (หากผมไม่มองข้ามไปคงจัดการได้เองไปแล้วครับ...5555) ก็ได้บทเรียนมาทั้งได้แนวทางที่มองข้ามไปคือการเช็คว ่ามีไฟแรงสูงมาที่หัวเทียนไหมก็แค่ใช้สายไฟที่เข้ามา เสียบที่จานจ่าย ทั้งได้แนวทางเบื้องต้นในการเช็ค L5 ครับ สรุปตอนจบผมให้ช่างเอาโมดูลอีก 2 ตัวที่คนละพาร์ทและเป็นของ 4 สูบเช่นกัน นำมาสับอีกครั้งใช้งานได้ทุกตัวครับ (เพื่อนท่านใดมีปัญหาหยิบยืมไปลองสับได้ครับ)

ขออภัยที่พานอกเรื่องโดยเขียนเกี่ยวกับรถผมเสียยาว ก็เพราะความที่นึกถึง 300E คือ KJet และระบบไฟแรงสูงก็มีโมดูล และคอยน์แรงสูง (คอยน์แรงสูง แยกเป็นสูบๆ ไม่มั่นใจว่าคอยน์อันเดียว หรือรวม 2 หรือ 3 ตัว) รวมทั้งมีจานจ่ายด้วยใช่ไหมครับ (ผมไม่มั่นใจ) อย่างไรก็ตามสื่งที่ผมนอกเรื่องไปกับ 190E ของผมน่าจะเป็นประโยชน์กับ 300E ที่อาจจบด้วยโมดูลเสีย ถ้ามีสต็อคท้ายรถหรือหยิบยืมเอามาสับเปลี่ยนอาจจบได้ เลยแบบที่ผมจบที่คอยน์แรงสูง หรือที่โมดูลหากมีให้สับครับ

ในกรณีที่เช็คแล้วมีไฟออกหัวเทียนทุกสูบ ก็กลับไปมุ่งเน้นที่ปั๊มน้ำมันเชื้อเพลิงโดยเน้นไปที ่น้ำมัน (ตัดไฟระบบแก๊สไปก่อน) ง่ายที่สุดน่าจะเป็นการฟังเสียงสั่นๆ ใต้ซุ้มล้อเมื่อบิด ACC ON หากพบมีเสียงสั่นๆก็ถอดแป๊บน้ำมันที่เข้าหัวเฮดฝักบั ว ถอดแล้วแหย่เข้าไปในขวดเปล่าน้ำดื่มหลังจากนั้นปิด ACC ON อาจมีน้ำมันพุ่งออกมา จะให้ชัวร์ต้องบิดสตาร์ทดูครับ ในกรณีที่ไม่มีน้ำมันพุ่งออกมาเลยหรือมีแต่ไม่แรงอย่ าเพิ่งสรุปว่าปั๊มติ๊กเสีย อาจเพราะไฟไม่จ่ายไปที่ปั๊มติ๊ก อาจเกิดจากฟิวส์ขาดหรือรีเลย์ปั๊มติ๊กเสีย หรือเป็นที่ชุดสวิทช์ควบคุมที่ตัดต่อระหว่างปั๊มติ๊ก และแก๊สก็ได้ครับ จะให้ชัวร์ว่าปั๊มติ๊กเสียต้องหาวิธีถอดมอร์เตอร์ปั๊ มติ๊กออกมาจ่ายไฟ 12 ตรงเข้าไปเพื่อทดสอบว่ายังทำงานได้ดีไหม เน้นแก้ไขที่ระบบน้ำมันก่อนครับ
(ตัดระบบแก๊สออกไปก่อนครับ หากเช็คแล้วปั๊มติ๊กเสียและมีท่านที่ชำนาญระบบไฟจะหั นกลับมาที่ระบบแก๊สอย่างเดียวโดยตัดระบบน้ำมันออกไปก ่อนก็ได้ครับ)

เอาใจช่วยให้สามารถค้นหาสาเหตุที่แท้จริงและแก้ไขไปไ ด้ด้วยดี มีค่าใช้จ่ายไม่มากครับ

Last edited by Niroj3536; 20-03-2019 at 12:28:32 PM.
Niroj3536 is offline   Reply With Quote
Old 20-03-2019, 01:27:28 PM   #7
ืnusorn

อ้างถึง:
Originally Posted by jonatan View Post
ขอบพระคุณครับ จะได้เตรียมอะหลั่ยขึ้นไปเพราะที่นั่นไม่มีต้องสั่งจ าก กทมเท่านั้น ส่วนสวิทซ์แกสที่ถามเพราะถ้ามีของตรงรุ่นมันจะง่าย แต่เคยเช็คเจอของคล้ายกันแต่สายไฟมากกว่า แต่ถ้าไม่มีจริงๆคงให้ร้านติดตั้งแกสจัดการ เพราะเหมือนมันบางครั้งไม่ยอมเปิดแกสให้
นึกถึงปีก่อน..ช่วงเวลาใกล้ๆกัน
เครื่องKE JETเหมือนกัน
แต่คันท่านLuckyBKKเป็น190e 2.0

ผมเทียวไปอู่สัปดาห์ละ2วันได้
แถมสละหัวเฮดฝักบัว(ที่สำรองไว้)ให้ไปใช้ด้วย
ไม่งั้นซ่อมไม่จบ..เอารถออกไม่ได้ซะที

เสียดายท่านอยู่ ตจว.
คงช่วยได้แค่ข้อมูลไปก่อนนะครับ
http://www.gasthai.com/boardgas/question.asp?id=44450

ตอนอ่าน#2 คิดว่าท่านมีพื้นฐาน
ไม่DIYเอง ก็ยังช่วยช่างคิดได้
งั้น..คงเตือนล่วงหน้าได้เพียงว่า
อย่าเชื่อช่าง..ซะทุกอย่าง
ค่าซ่อมมีสิทธิ์เกินราคารถ

อะไหล่ไม่ต้องใหม่
มือ2ในเวบเรานี่แหล่ะ
ราคาไม่สูงแล้ว

Last edited by ืnusorn; 20-03-2019 at 01:58:56 PM.
ืnusorn is offline   Reply With Quote
Old 20-03-2019, 03:22:45 PM   #8
jonatan

ตอนนี้ผมยังอยู่กทมครับเพรานั่งรถทัวร์ลงมาก่อนจะกลั บขึ้นไปอีกครั้งช่วงต้นดือน ปั๊มติ๊กผมเปลี่ยนใหม่ไปแล้วทั้ง2ลูกครับ ผมเห็นช่างเช็คไฟออกนะครับตอนนั้น ช่างจะขอลากไปที่อู่เพื่อรื้อแต่ผมไม่อยากเสี่ยงเพรา ะต้องกลับมาที่กรุงเทพ ถ้าทิ้งไว้มีหวังโดนแน่ๆ ก็เลยมาหาข้อมูลเพื่อขึ้นไปจัดการนะครับ
Old 21-03-2019, 09:33:40 AM   #9
ืnusorn

อ้างถึง:
ตอนนี้ผมยังอยู่กทมครับเพรานั่งรถทัวร์ลงมาก่อน
คงเป็นภาคเหนือ?

หากท่านรถเสียภาคใต้
มีอู่ที่นครศรีธรรมราช
ไม่มั่วไม่ฟัน..มีคุณธรรม
ผมแนะนำหลายรายแล้วครับ
Old 21-03-2019, 11:45:03 AM   #10
sun.

Smile

รบกวนถามท่าน Niroj3536 ที่ว่า"โมดูลอีก 2 ตัวที่คนละพาร์ท" ของ190e นั้นมีเบอร์อะไรบ้าง เผื่อไว้ครับ
sun. is offline   Reply With Quote
Old 21-03-2019, 12:13:55 PM   #11
ืnusorn

อ้างถึง:
ตอนนี้ผมยังอยู่กทมครับเพรานั่งรถทัวร์ลงมาก่อนจะกลั บขึ้นไปอีกครั้งช่วงต้นดือน ปั๊มติ๊กผมเปลี่ยนใหม่ไปแล้วทั้ง2ลูกครับ ผมเห็นช่างเช็คไฟออกนะครับตอนนั้น ช่างจะขอลากไปที่อู่เพื่อรื้อแต่ผมไม่อยากเสี่ยงเพรา ะต้องกลับมาที่กรุงเทพ ถ้าทิ้งไว้มีหวังโดนแน่ๆ ก็เลยมาหาข้อมูลเพื่อขึ้นไปจัดการนะครับ
อย่ามองข้าม OVP
ผมมีหัวแดง..2 ฟิวส์
เดือดร้อนต้องใช้ด่วนๆ
ก็แวะมารับไปใช้ก่อนได้ครับ
ให้ยืมๆ
Old 22-03-2019, 07:54:32 AM   #12
tui_makawan

tui_makawan's Avatar

Default อีกจุดน่าสงสัย

ข้างในสวิทช์สลับใช้แก๊ส-น้ำมัน มีรีเลย์สลับการทำงานอยู่ตัวหนึ่ง
รีเลย์ตัวนี้ใช้ไปนานๆมีโอกาสล้า หรือหน้าคอนแท็กท์สกปรก ทำให้ไฟเลี้ยงระบบแก๊สหรือน้ำมันขาดหายไป
ผลก็คือเครื่องยนต์ติดบ้าง ไม่ติดบ้าง..

ผมเคยเจอมากับตัวเอง รื้อหาสาเหตุแทบทั้งคัน สุดท้ายไปเจอว่ารีเลย์(ทำในจีน)ไม่ดี แค่จับสายไฟต่อตรงก็จบ..

ดังนั้นถ้ายังหาจำเลยไม่เจอ ก็ลองตรวจสอบตรงนี้ด้วยนะครับ.
tui_makawan is offline   Reply With Quote
Old 22-03-2019, 08:40:25 AM   #13
Niroj3536

อ้างถึง:
Originally Posted by sun. View Post
รบกวนถามท่าน Niroj3536 ที่ว่า"โมดูลอีก 2 ตัวที่คนละพาร์ท" ของ190e นั้นมีเบอร์อะไรบ้าง เผื่อไว้ครับ
005 545 29 32 Bosch (ตัวติดรถเดิม)
010 545 53 32 Bosch
008 545 92 32 Siemens

อนึ่ง สวิทชิ่งโมดูลตัวแรกติดรถผมมาตั้งแต่ผมรับมือสองมาคร ับ
(น่าจะมีการเปลี่ยนมาแล้วเพราะมีตัวหนังสือที่เราจะค ุ้นๆ
ว่าเชียงกงเขาเขียนระบุไว้คือ...190E)
สวิทชิ่งโมดูลทั้ง 3 ตัว มีชุดตัวเลขที่เหมือนกันคือ 545 และชุดสุดท้ายคือ 32 ครับ
ทุกตัวมีโครงสร้างและเต้ารับปลั๊กเหมือนกันครับ

(ตัวเลข 545 และ 32 ตัวเลขทั้งสองชุด หรือชุดใดชุดหนึ่งอาจ
บ่งบอกว่าใช้แทนกันได้ไหมครับ)

Last edited by Niroj3536; 22-03-2019 at 08:43:35 AM.
Niroj3536 is offline   Reply With Quote
Old 22-03-2019, 09:54:54 AM   #14
sun.

Smile

^ของผมตัวติดรถเดิมไม่ทันได้รู้เป็นเบอร์อะไร ตอนนี้เห็นเป็นเบอร์ 008 545 94 32 ของ siemens น่าจะเป็นของ w124 ครับ
sun. is offline   Reply With Quote
Old 22-03-2019, 01:14:59 PM   #15
jonatan

รถผมเสียที่พะเยานะครับ ไปเช็คที่นั่นน่าจะมีแค่2ที่ ที่ซ่อมรถยุโรปแต่ที่ตัดสินใจไม่เข้าเข้าอู่เพราะคุย แล้วไม่เชื่อใจนะครับ รถผมติดแก็สระบบวาริเบิ้ล ปกติผมจะติดอะหลั่ยสำรองไป(คอยไฟ,สวิทซ์ชิ่งและจุกจิ กอีกนิดหน่อย)แต่คราวนี้ดันไม่ได้เอาไป เลยลองหรือทดสอบอะไรไม่ได้เลย และที่ผมถามถึง สวิทซ์แก็สเพราะตอนลองติดครั้งหลังเวลากดไปที่ปุ่มเล ือกแก็ส ผมสังเกตุว่าไฟมันไม่ติดและไม่ได้ยินเสียงวาล์วที่ถั งแก็ส แต่ในบางจังหวะมันก็ได้ยินเสียงวาล์วหลังรถทำงานเหมื อนมันจะติดบ้างไม่ติดบ้างก็ไม่แน่ใจว่ามันจะไปด้วยไห มและส่วนรีเลย์สวิทซ์แก็สเคยเห็นในเวปที่ลงขายตัวคล้ ายกันน่าจะใช้รีเลย์บอช สวิทซ์แก็สที่ติดรถคือ CHK AT-3 มีสายไฟ6เส้นตัวนี้ท่านใดมีบ้างครับหรือพอแนะนำแหล่ง ซื้อ (ที่ผมเจอคือหน้าตาคล้ายกันแต่สายไฟมี7เส้นเลยไม่กล้ าซื้อนะครับ)สิ้นเดือนนี้จะขึ้นไปจัดการนะครับ
Old 22-03-2019, 01:54:13 PM   #16
ืnusorn

ถิ่นท่านTUI...นี่นา
ที่ช่วยตอบ#12ข้างบน
ถ้าบอกแต่แรกอาจไม่ต้องนั่งรถทัวร์

ลองทำตามคำแนะนำดูครับ
Old 22-03-2019, 05:00:01 PM   #17
jonatan

คงไม่ทันนะครับเพราะผมลงมาแล้วจึงโพสถามอีกอย่างผมก็ ไม่มีเบอร์ท่านtuiแล้ว ณ วันนั้นต้องรีบกลับด้วยประกอบกับอะหลั่ยจะใช้ทดสอบหร ือเปลี่ยนไม่มีก็ต้องตัดสินใจนะครับส่วนตัวสวิทซ์แก็ ส นี่ผมจะเหลือเป็นจุดสุดท้ายเพราะมีบางจุดคาใจ แต่จะจัดหาเอาขึ้นไปด้วยถ้าหายี่ห้อเดิมไม่ได้ก็คงต้ องเปลี่ยนของยี่ห้ออื่นแทนแล้วไปวายริ่งระบบใหม่ ถ้ามันมีปัญหาจุดนั้น ยังไงผมก็ขอขอบคุณสมาชิกทุกท่านนะครับ เพราะข้อมูลที่ให้มาเป็นประโยชน์กับผมมาก
Old 23-03-2019, 07:10:15 AM   #18
ืnusorn

อ้างถึง:
ปกติผมจะติดอะหลั่ยสำรองไป(คอยไฟ,สวิทซ์ชิ่งและจุกจิ กอีกนิดหน่อย)แต่คราวนี้ดันไม่ได้เอาไป เลยลองหรือทดสอบอะไรไม่ได้เลย และที่ผมถามถึง สวิทซ์แก็สเพราะตอนลองติดครั้งหลังเวลากดไปที่ปุ่มเล ือกแก็ส ผมสังเกตุว่าไฟมันไม่ติดและไม่ได้ยินเสียงวาล์วที่ถั งแก็ส แต่ในบางจังหวะมันก็ได้ยินเสียงวาล์วหลังรถทำงานเหมื อนมันจะติดบ้างไม่ติดบ้าง
ทำนองเดียวกับไม่พกเครื่องมือท้ายรถ
หลังๆไปอู่เจอล/ค.ที่ไม่ใช่สมช.บอนเยอะขึ้น
รอนานๆเข้าก็มาถามผมเรื่องนี้
เห็นของช่าง..ชุดกระเป๋าดำโลโก้ส้ม
ผมมีอยู่เลยตอบได้
ปากบอก...เกือบร้อยชิ้นถูกจัง
ค่าแรงอู่3เที่ยวก็ได้แล้ว..ก็รู้นิ

แต่รถออกจากอู่..ก็มองว่าไม่จำเป็นอีก!
เสีย ตจว.แล้วจะรู้สึก
รถอายุมากแบบพวกเรา
ยังมีจุดที่จะทยอยเสียอีกเยอะครับ จบพ.

เคสของเจ้าของกระทู้
พกไปเลย..ได้ใช้แน่ๆ
บล๊อกเบอร์7ถอดโซลินอยด์ถังแกส
เบอร์14ยาว...ถอดแกนเอาPlungerออกมาล้าง
และเพิ่มMultimeterดีๆไปอีกตัว
ก็ดีนะ..ได้ใช้แน่ๆครับ

Last edited by ืnusorn; 23-03-2019 at 08:52:32 AM.
Old 01-04-2019, 08:36:59 AM   #19
jonatan

สรุป จัดการเรียบร้อยนะครับ จากการไปรื้อตรวจเช็คละเอียดเจอปัญหาตื้นๆที่ไม่ได้ส นใจ นั่นคือท่อยางลมเข้ายางตีนเป็ดหลุดออกมาก็จับยัดเข้า ไปจนแน่น และก็เปลี่ยนคอยท์ไฟใหม่เพื่อความมั่นใจ เครื่องยนต์สตาร์ทติดทั้งระบบน้ำมันและแก็สแต่ต้องมา จูนแก็สใหม่ นำรถไปทดสอบวิ่งเกือบ40กิโลไม่พบปัญหาวิ่งได้เนียนตา มปกติ แต่วันกลับวิ่งจากพะเยามาตลาดทุ่งเกวียน มาเจอปัญหาใหม่ของระบบแก็สคือพอเข้าปั๊มเติมแก็สวิ่ง ออกมาไม่ทันพ้นปั๊มดันดับ เจอปัญหาหม้อต้มแก็สเย็นจนเป็นน้ำออกมาข้างนอกรวมทั้ งท่อแก็สที่เข้าเครื่อง ต้องใช้น้ำมันสักพักสลับเป็นแก็สก็วิ่งได้ตามปกติแต่ ทุกครั้งที่เข้าปั๊มแก็สไปเติมแก็สจะเจอปัญแบบเดียวก ันยันถึงกทม. แถมช่วงท้ายวิ่งยาวมาดีๆพวกดับเฉยเลยต้องใช้ระบบน้ำม ันแทน ตอนนี้เลยต้องมาไล่ระบบแก็สนะครับ
Old 01-04-2019, 09:42:53 AM   #20
Niroj3536

หม้อต้มเย็นเป็นน้ำเกาะ (เป็นน้ำแข็งเกาะ) คงมีสาเหตุจากปัญหาการมีน้ำร้อนเข้าไปหมุนเวียนในหม้ อต้มแก๊สเพื่ออุ่นแก๊สให้เป็นไอเข้าได้น้อยอาจเพราะท ่อยางน้ำหล่อเย็น (น้ำร้อน) ตีบตัน หรือข้อต่อวาล์วตีบตันแล้วครับ (หรืออาจเป็นเพราะแผ่นไดอะแฟรมรั่วหรือขาด) ตอนถอดท่อยางให้ระวังข้อต่อที่เป็นพลาสติกท่อน้ำเข้า ออกหักด้วยครับ จะตัดสินใจเปลี่ยนข้อต่อนี้เลยก็สบายใจครับ (หากสะดวกและร้านอะไหล่มีอะไหล่ตัวนี้ขาย)

Last edited by Niroj3536; 01-04-2019 at 09:47:44 AM.
Old 06-04-2019, 06:50:42 PM   #21
ืnusorn

อ้างถึง:
คงไม่ทันนะครับเพราะผมลงมาแล้วจึงโพสถามอีกอย่างผมก็ ไม่มีเบอร์ท่านtuiแล้ว ณ วันนั้นต้องรีบกลับด้วยประกอบกับอะหลั่ยจะใช้ทดสอบหร ือเปลี่ยนไม่มีก็ต้องตัดสินใจนะครับส่วนตัวสวิทซ์แก็ ส นี่ผมจะเหลือเป็นจุดสุดท้ายเพราะมีบางจุดคาใจ แต่จะจัดหาเอาขึ้นไปด้วยถ้าหายี่ห้อเดิมไม่ได้ก็คงต้ องเปลี่ยนของยี่ห้ออื่นแทนแล้วไปวายริ่งระบบใหม่ ถ้ามันมีปัญหาจุดนั้น ยังไงผมก็ขอขอบคุณสมาชิกทุกท่านนะครับ เพราะข้อมูลที่ให้มาเป็นประโยชน์กับผมมาก
ยินดีด้วยครับที่จบปัญหา...ด้วยตนเอง
อาจเพราะได้กลับมามีเวลาทบทวน
เลยFocusและพุ่งตรงถึงต้นเหตุได้เอง

สำหรับผม/และคนรุ่นเลข5ขึ้น
ใครมาปรึกษา/ขอความช่วยเหลือ
ไม่มีคำว่าNo หรือธุระไม่ใช่อย่างสังคมทุกวันนี้

จึงแนะนำเจ้าถิ่นไป
เพราะว่าท่านที่รถเสีย..จะมืด8ด้าน
ได้ปรึกษาท่านที่ใจนิ่งๆช่วยคิดได้แน่นอน

หรืออย่างน้อย
ได้หยิบยื่นเครื่องมือดีๆให้ใช้
ก็ไล่Focusจำเลยให้แคบลงได้

ขออย่างเดียว...
เมื่อได้รับ
ก็ต้องรู้จักPAY IT FWD ต่อไปครับ

Last edited by ืnusorn; 06-04-2019 at 06:58:24 PM.
Old 09-04-2019, 07:26:46 AM   #22
tui_makawan

tui_makawan's Avatar

อ้างถึง:
รถผมเสียที่พะเยานะครับ ไปเช็คที่นั่นน่าจะมีแค่2ที่ ที่ซ่อมรถยุโรปแต่ที่ตัดสินใจไม่เข้าเข้าอู่เพราะคุย แล้วไม่เชื่อใจนะครับ รถผมติดแก็สระบบวาริเบิ้ล ปกติผมจะติดอะหลั่ยสำรองไป(คอยไฟ,สวิทซ์ชิ่งและจุกจิ กอีกนิดหน่อย)แต่คราวนี้ดันไม่ได้เอาไป เลยลองหรือทดสอบอะไรไม่ได้เลย และที่ผมถามถึง สวิทซ์แก็สเพราะตอนลองติดครั้งหลังเวลากดไปที่ปุ่มเล ือกแก็ส ผมสังเกตุว่าไฟมันไม่ติดและไม่ได้ยินเสียงวาล์วที่ถั งแก็ส แต่ในบางจังหวะมันก็ได้ยินเสียงวาล์วหลังรถทำงานเหมื อนมันจะติดบ้างไม่ติดบ้างก็ไม่แน่ใจว่ามันจะไปด้วยไห มและส่วนรีเลย์สวิทซ์แก็สเคยเห็นในเวปที่ลงขายตัวคล้ ายกันน่าจะใช้รีเลย์บอช สวิทซ์แก็สที่ติดรถคือ CHK AT-3 มีสายไฟ6เส้นตัวนี้ท่านใดมีบ้างครับหรือพอแนะนำแหล่ง ซื้อ (ที่ผมเจอคือหน้าตาคล้ายกันแต่สายไฟมี7เส้นเลยไม่กล้ าซื้อนะครับ)สิ้นเดือนนี้จะขึ้นไปจัดการนะครับ

ต้องขออภัยอย่างแรงเลยครับ..
ช่วงนี้งานติดพัน เลยไม่ได้เข้ามาดูกระทู้ในเวบบอร์ดบ่อย ก็เลยไม่ได้รับรู้ความเดือดร้อนของสมช.
ที่เจอปัญหารถเสียจนถึงถิ่น นี่ถ้าหากได้เจอกันที่พะเยาคงช่วยอะไรได้เยอะเลย
เสียดายจริงๆครับ.

ปล.สมาชิกท่านอื่นๆมีโอกาสผ่านไปทางพะเยา แวะทักทายกันได้นะครับ
เบอร์โทร.ผม ศูนย์-แปด-หนึ่ง-สาม567-642
tui_makawan is offline   Reply With Quote

Thread Tools Search this Thread
Search this Thread:

Advanced Search
Display Modes

Posting Rules