BenzOwner.NET 421 Forever

Go Back   BenzOwner.NET > หมวดทั่วไป > บาร์เบียร์

Thread Tools Search this Thread Display Modes
Old 05-07-2021, 07:44:06 PM   #1
Cobra4971

Default มดตัวเล็กๆ อาจทำให้เครื่องยนต์พังได้

เจอมาหลายครั้งแล้วที่รีเลย์ไม่ทำงาน เมื่อผ่าดูก็พบว่าข้างในมีมดง่ามแดงเข้าไปอาศัยอยู่ มันขวางหน้าคอนแท็กไม่ให้สัมผัส

ล่าสุดผมพบว่าพัดลมหน้าเครื่องไม่หมุน โชคดีที่ผมทำระบบแจ้งเตือนไว้ ขณะเดียวกันกระจกทั้งสี่บานก็ไม่ทำงาน เมื่อถอดรีเลย์ออกมาใช้สายไฟเสียบต่อตรงแทนทุกอย่างก ็ทำงานปกติ พอเอารีเลย์มาผ่าดูก็พบว่ามีมดง่ามแดงเข้ายึดพื้นที่ หน้าคอนแท็กของรีเลย์ทั้งสองตัว

รีเลย์ยี่ห้อดังมันไม่เสียง่ายๆนะครับ แค่เป่ามดออกแล้วก็ใช้ได้อีกนาน ท่านใดจอดรถกลางแจ้งทิ้งไว้หลายวันแนะนำให้ป้องกันมด ด้วยนะครับ
Cobra4971 is offline   Reply With Quote
คำขอบคุณจาก :
Old 06-07-2021, 02:51:44 PM   #2
Coffee Cup

Coffee Cup's Avatar

ขอบคุณที่ออกมาเตือนจากประสบการณ์
แต่สงสัยว่าบริเวณจอดรถทำไมมีมดมาก
หรือบริเวณใกล้เคียงมีมดมาทำรังมาก
ผมเจอะปัญหาหนู เนื่องจากระยะนี้จอดรถ
เกือบนิ่งสนิทครั้งละหลายๆ วันมากแทบ
ไม่ค่อยได้ใช้ หนูคาบผลไม้มากินในห้อง
เครืองเยอะมาก
Coffee Cup is offline   Reply With Quote
Old 06-07-2021, 03:03:02 PM   #3
Kris
Administrator

Kris's Avatar

ผมเจอตัวใหญากว่านั้นอีก
บริเวณในรั้วบ้านผมมักจะมีแมวจรมาออกลูกเกือบทุกปี มีคอกหนึ่ง มันคาบลูกไปหลบในห้องเครื่อง เฉยเลย
ดึกๆ ก่อนนอน ต้องมานั่งฟังสังเกตุเสียงแปลกๆ ไว่เสมอ
Old 06-07-2021, 04:20:20 PM   #4
Cobra4971

อ้างถึง:
Originally Posted by Coffee Cup View Post
สงสัยว่าบริเวณจอดรถทำไมมีมดมาก
ผมจอดทิ้งไว้ที่สนามบินใกล้บ้านแล้วมาทำงานที่ กทม.ครับพี่ถ้วยกาแฟ ตอนนี้ก็ปาเข้าไปปีที่ ๒ แล้ว
วันศุกร์กลับไปก็ขับต่ออีกหน่อย สนามบินบ้านผมเขาไม่เก็บค่าจอด จอดหลายวันสงสารรถผมเลยคลุมผ้าซะ มดมันคงเห็นว่าที่นี่เหมาะกับการอยู่อาศัยนะครับ

ทิ้งรถไว้หลายวันกลับไปเจอปัญหาบ่อยมาก ก่อนหน้านี้ก็เจอแบตหมดเกลี้ยงเปิดประตูไม่ได้ โชคดีที่มีอาสาสมัครดับเพลิงมาช่วย ผมให้เขายกข้างหน้ารถขึ้นแล้วมุดเข้าไปพ่วงแบตที่ขั้ วมอเตอร์สตาร์ทจึงเปิดได้ ฝากสมาชิกนะครับรถพวกเรากุญแจคงใช้ไม่ได้กันแล้วเหลื อแต่รีโมท ถ้าแบตหมดทำอย่างผมว่ารับรองสำเร็จ

ความจริงถ้าเพียง ๑ สัปดาห์ แบตยังเหลือใช้ได้สบายแม้รถผมจะติดตั้ง GPS ด้วยก็ตาม บังเอิญผมไม่ได้กลับสัปดาห์หนึ่งเพราะไปฉีดวัคซีนเลย เจอเข้าจนได้ครับ
Cobra4971 is offline   Reply With Quote
Old 06-07-2021, 04:32:03 PM   #5
Cobra4971

อ้างถึง:
Originally Posted by Kris View Post
ผมเจอตัวใหญากว่านั้นอีก
บริเวณในรั้วบ้านผมมักจะมีแมวจรมาออกลูกเกือบทุกปี:
คุยกันเล่นๆ นะครับ เมื่อปี ๖๒ ผมกลับจากฝางได้หมาแม่ลูกมาคู่หนึ่ง มันไปอยู่ที่บ้านพักที่ฝาง ผมเอาเขาไปเลี้ยงที่บ้านสวน ข้างบ้านสวนมีสวนน้ำของบุคคลอื่น กลางคืนมียามเดิน หมาตัวลูกเห็นมันกระโดดขึ้นไปยืนเห่าบนหัวเก๋งรถกระบ ะ เป็นอย่างนี้อยู่นานเป็นปี ตอนหลังถ้ามีรถคันไหนมาจอดในโรงรถมันจะกระโดดขึ้นไปน อนบนหัวเก๋ง ต้องแก้ด้วยการคลุมผ้า ครอบครัวผมรักหมาเหมือนลูก รถแต่ละคันล้วนแต่มีรอยเล็บของมันและพวกพ้องครับ
Old 10-07-2021, 07:50:35 AM   #6
Coffee Cup

เล่าเรื่องหมา(ไทย) ของผมมั่ง เมื่อหลายปีก่อน ผมไม่อยู่บ้านนานหลายเดือนบ่อยๆ
ตอนนั้นมีรถเปอร์โยต์405 กับเบนซ์ซีคลาส W202 จอดคนละมุมบริเวณมีหลังคาหน้าบ้าน
หมาไทย 2 ตัวของผม ชอบขึ้นไปบนหลังคารถเปอร์โยต์ โดยโดดขึ้นจากหน้ารถ
รถเบนซ์มันไม่ขึ้น รถเปอร์โยต์เป็นรอยตีนหมาเต็มไปหมด คนที่อยู่ที่บ้านเค้า
เอากระดาษแข็งไปคลุมมันก็ไม่สน ขึ้นทุกคืน กลางวันไม่ขึ้น
มันคงขึ้นไปมองหาผมหรือยังไงไม่รู้ครับ
ตอนนี้รถไม่อยู่ แต่หมา 2 ตัวยังอยู่ มันเลิกสนใจจะขึ้นหลังคารถแล้วครับ
เหลือแต่หนูบ้างเอาอาหารมากินในหัวรถ
แต่ 7 วันย้อนหลัง เอากรงดักไปปล่อยได้ 6 ตัวแล้ว
คาดว่าหนูชุดนี้น่าจะหมดแล้ว
Coffee Cup is offline   Reply With Quote
Old 10-07-2021, 01:05:39 PM   #7
Cobra4971

[QUOTE=Coffee Cup;934580]
หมาไทย 2 ตัวของผม ชอบขึ้นไปบนหลังคารถเปอร์โยต์ โดยโดดขึ้นจากหน้ารถ
...
มันคงขึ้นไปมองหาผมหรือยังไงไม่รู้ครับ
[/QUOTE

อาการเดียวกันเลยครับ ปีแรกที่ผมกลับมาผมไปทำงานที่ขอนแก่น ส่วนหมาอยู่ต่างจังหวัด ผมดูเขาทางกล้องวงจรปิด เห็นเขาขึ้นบนหลังคารถนั่งมองทางอย่างเหงาหงอยเลยครั บ
Old 13-07-2021, 07:49:27 AM   #8
Coffee Cup

เรื่องหนูบ้านผม มันฉลาดในการเคลื่อนย้ายที่อยุู่
เดิมมันอยู่บนดาดฟ้าวิ่งครืน ๆ จนใครก็รู้หมดว่ามีหนูบนเพดานหลายตัย
ผมเอากรงมาดัก แล้วเอาไปปล่อยที่ป่ารก ๆ ใกลบ้านหน่อย

มันก็ย้ายลงไปอยู่ใต้ถุน ซึ่งจริงๆ ใต้ถุนบ้านผมยกสูงกว่าพื้นราว
เมตรกว่าๆ มีช่องระบายลม แต่ผมได้เอาตามขายกรงไก่ไปกรุ
ปิดช่องลมไว้ เพื่อไม่ให้สัตว์ต่างๆ ที่ตัวใหญ่กว่ารูตะแกรงผ่าน
เข้าไป แต่เนื่องจากบ้านเก่าแล้ว ตะแกรงอาจจะผุบ้างก็ซ่อมกัน
เสมอมา แต่มีช่องหนึ่งทะลุ ผมดูแล้วมันทะลุแบบโดนตัด น่าจะ
เป็นเพราะหนูกัดขาดแน่ๆ เพราะไม่มีใครไปทำให้มันทะลุแน่ๆ

ตอนแรกไม่รู้ว่ามันเป็นครอบครัวใหญ่ ผมจะโบกปูน หรือใส่ตะแกรง
ปิดรูทันที ก็เกรงว่าถ้ามีหนูเหลืออยู่มันคงตายเพราะไม่มีอาหาร
เลยใจเย็น ๆเอากรงดักมันอยู่ 5-6 วัน โดยเอากรงวางปากรู
ได้หนูติดกรง 6 ตัว เอาไปปล่อยป่ารกไกลบ้านเหมือนเดิม

แต่เดิมมันชอบเอาอาหารพวกผลไม้ต่างๆ คงมาจากรอบๆ บ้านที่ผมปลูกไว้
มากินในห้องเครื่องของรถทั้งสองคันของผม แต่หลังจากนี้คงจะ
สงบไปพักใหญ่ๆ เหมือนที่ผ่านมา อีกสักพัก ก็มาอีก เพราะรอบๆ บ้าน
ก็มีบ้านคนอื่นอยู่
Old 25-09-2021, 11:36:23 AM   #9
ืnusorn

ืnusorn's Avatar

อ้างถึง:
Originally Posted by Cobra4971 View Post
พอเอารีเลย์มาผ่าดูก็พบว่ามีมดง่ามแดงเข้ายึดพื้นที่ หน้าคอนแท็กของรีเลย์ทั้งสองตัว

รีเลย์ยี่ห้อดังมันไม่เสียง่ายๆนะครับ แค่เป่ามดออกแล้วก็ใช้ได้อีกนาน ท่านใดจอดรถกลางแจ้งทิ้งไว้หลายวันแนะนำให้ป้องกันมด ด้วยนะครับ
นึกว่าท่านCobraหายไปไหน
ให้ผมเฝ้าตอบปัญหาเพื่อนสมาชิกอยู่คนเดียว

ขอมาแจมเรื่องรีเลย์ด้วยคน
ทนจริง ๆ ครับ ใช้แปรงสีฟันเก่าจุ่มทินเนอร์AAA
แปรง ๆ ถู ๆ หน่อย ก็กลับมาดีดั่งเดิม

ในส่วนที่ชอบเป็นพิเศษ ก็เจ้าคอยด์ทองแดงเปลือย
ในกล่องเบาะไฟฟ้า จะมีเป็นตับเลย
จี้ไฟเช็คง่าย จะเห็นหน้าคอนแทคแตะกัน ติ๊กแต๊ก

ปล. ขอโค้ดคำพูดท่าน จากอีกกระทู้
"ผมมีรถเก่าตราดาว ๒ คัน ตอนได้มาเห็นฝีมืออู่ที่เจ้าของเดิมใช้บริการแล้วรับ ไม่ได้ ผมพูดความจริง ขอโทษสมาชิกที่มีอาชีพรับซ่อมด้วยนะครับ"
คงหมายถึงอู่ที่มีฮ้อยต์ อู่ผมไม่มีฮอยต์ เพราะชอบให้ยืนขาตั้ง ถอดอะไรหนัก ๆ ก็เอาตะเข้รับ ส่วนตัวมองว่าปลอดภัยกว่า รถบนฮอยต์สูง ๆ หากจับไม่ดี เกียร์หนักอึ้งร่วง เสียหายหนักมากครับ
ืnusorn is offline   Reply With Quote
Old 25-09-2021, 04:03:10 PM   #10
Cobra4971

อ้างถึง:
Originally Posted by ืnusorn View Post
"ผมมีรถเก่าตราดาว ๒ คัน ตอนได้มาเห็นฝีมืออู่ที่เจ้าของเดิมใช้บริการแล้วรับ ไม่ได้ ผมพูดความจริง ขอโทษสมาชิกที่มีอาชีพรับซ่อมด้วยนะครับ"
หมายถึงอู่ใหญ่ๆ ลูกค้าเยอะครับ เขาคงมีเวลาดูแลรถน้อย จึงซ่อมแบบพอแล้วๆ ส่วนช่างสมาชิกเราคงเข้าใจหัวอกของผู้ใช้รถด้วยกันดี และไม่ทำแบบนั้น ส่วนที่ขอโทษนั้นเป็นการป้องกันการเข้าผิดว่าผมหมายถ ึงช่างพวกเราครับ
Old 26-09-2021, 11:40:30 AM   #11
ืnusorn

อ้างถึง:
Originally Posted by Cobra4971 View Post
หมายถึงอู่ใหญ่ๆ ลูกค้าเยอะครับ เขาคงมีเวลาดูแลรถน้อย จึงซ่อมแบบพอแล้วๆ ส่วนช่างสมาชิกเราคงเข้าใจหัวอกของผู้ใช้รถด้วยกันดี และไม่ทำแบบนั้น
ใช่เลยครับท่านCobra

และส่วนตัวผมเป็นคนอยากช่วย
มีสมาชิกผู้ใหญ่คนนึง อ่านอย่างเดียว

เอาW124 E220 มาเปลี่ยนกรองก้นถัง
ไปอู่ใหญ่อู่ประจำเค้าไม่อยากเสียเวลาทำ
ไหนจะต้องถ่ายน้ำมันเบนซินเก่าลงเก็บ
เหม็นเอาเรื่องเลยบอกปัดตลอดว่าไม่ใช่สาเหตุ

ทีนี้พอหมุนกุญแจสตาร์ทยาว ครั้งที่2
ก็เลยมาหาผม และเหม็นน้ำมันใต้รถ
แถว ๆ พวงปั้มติ๊ก / กรองเบนซิน

ซึ่งก็โชคดีที่มาหาผม
เพราะท่อหัวงอ กำลังรั่วซึม

เปลี่ยนกรองก้นถัง ไม่ง่าย
(ถอดออกมา มุ้งเริ่มขาดแถวโคน 2 รูเล็ก ๆ
เคยโพสต์รูปในหน้าบริการ ไม่รู้คนสนใจไหม)
ผมแถม ด้วยการเทเบนซินใหม่ลงไปล้างอีกเที่ยว
ต้องหาผ้าใบพลาสติกคลุมพวกยางหุ้มเพลา
เกรงจะกัดยางเสื่อมหมด บ้านผมเหม็นไปหลายวัน

ท้ายสุด ท่านบอกชอบที่ผมDIY
พอดีกับว่า ปั้มติ๊กโนเนมที่ร้านขาย
ผมเกรงว่าจะเสียเร็ว จะเสียชื่อ

จึงเสนอว่า ผมจะเอาพวงปั้มติ๊กจากปลาวาฬผม
ซึ่งผมถอดออก เพราะตอนนี้ใช้แกสอย่างเดียว
แกก็บอกเชื่อมือผม จัดเลย
ขายให้เป็นมือ 2 แถมรับประกันให้ 3 เดือน

ผ่านไป 1 ปี แกไปอู่เก่า
เผื่อเปลี่ยนซีลข้อเหวี่ยง ตามที่ผมชี้ให้ดู
เพราะช่วงนั้นงานเยอะ จุดไหนไม่เคยทำ ผมไม่รับ

ช่างเห็นปั้มติ๊กผอม และท่อน้ำมันแบบเสียบรัดแหวน
เข้ากรองเบนซิน ออกจากกรองก็รัดแหวน
ผู้ใหญ่ท่านนี้ก็โทรมาถามว่า เปลี่ยนไม่ตรงรุ่น
ทั้ง ๆ ที่บอกล่วงหน้าไปแล้ว ไหนว่าชอบอะไรแปลก ๆ555

แต่ผ่านไป 3 ปี บอกผู้ใหญ่ให้มาเปลี่ยนแบบเดิม
ซึ่งทุกอย่างตรงรุ่นใหม่หมด ต้องเพิ่มเงินอีกราว 2500
ท่านก็ไม่มาซะที คงขับมันส์ เพราะปั้มบอส ตัวผอมปลาววาฬ
ทั้งแรงดี และทำงานเงียบมาก

หากท่อยางรั่วที่ ตจว.
อู่เพิงหมาแหงนยังทำเป็น
เพราะเสียบและขันแหวนรัด แบบรัดท่อน้ำ
มีแค่สี่แฉกยังซ่อมเปลี่ยนท่อน้ำมันได้

กลายเป็นบทเรียนว่า
ผู้ใหญ่เค้าไม่เข้าใจหรอกที่เราพรรณา
ส่วนหนุ่ม ๆ ใจร้อน เค้าอยากได้ด่วน ๆ
อู่ที่ท่านว่างานไม่เนี๊ยน อาจเพราะเวลาน้อย
ผมเข้าใจหัวอก เมื่อมาลองยืนในมุมช่าง

แต่คนใช้รถยังเหมือนเดิม
จะเป็นใครที่ความรู้ดีแค่ไหน
ทำอะไรนอกเหนือสแตนดาร์ด
ทั้ง ๆ ที่ดีขึ้น เค้าไม่เอาทั้งนั้น
เอาแต่เชื่อคนจำเป็นต้องเป็นช่างจากอายุ15
ตกเย็นกินเหล้า ไม่ตามเทคโนโลยี
พวกเราทดลอง และทำดีขึ้น ไม่เชื่อครับ

Last edited by ืnusorn; 26-09-2021 at 12:08:27 PM.
ืnusorn is offline   Reply With Quote
Old 26-09-2021, 02:55:58 PM   #12
Cobra4971

ท่านนุสรณ์มีความละเอียดในทุกจุดครับ เทียบกับช่างที่ดูแลรถที่ผมได้มาแล้วต่างกันมาก สำหรับตัวเองต้องโทษที่ตอนจะซื้อผมดูไม่ดี แต่เชื่อว่าฝีมือแบบนี้ไม่ได้เกิดกับคันที่ซื้อคันเด ียว คันอื่นก็ไม่น่ารอดครับ เพราะก่อนจะซื้อผมไปดูรถคันไหนก็สภาพเหมือนๆกัน ยกตัวอย่างที่เห็นง่ายเช่นน้ำมันเยิ้มไปทั่วเลย คันของผมพอมาไล่ทำแล้วเห็นข้างในทำอะไรแย่ๆแบบไม่น่า เชื่อ ไม่อยากแจงให้ฟังครับมันขายหน้าตัวเอง
Old 27-09-2021, 03:56:03 PM   #13
ืnusorn

อ้างถึง:
แต่เชื่อว่าฝีมือแบบนี้ไม่ได้เกิดกับคันที่ซื้อคันเด ียว คันอื่นก็ไม่น่ารอดครับ เพราะก่อนจะซื้อผมไปดูรถคันไหนก็สภาพเหมือนๆกัน ยกตัวอย่างที่เห็นง่ายเช่นน้ำมันเยิ้มไปทั่วเลย คันของผมพอมาไล่ทำแล้วเห็นข้างในทำอะไรแย่ๆแบบไม่น่า เชื่อ
เจอมากับตัวเองเมื่อต้นปี
W140 500SEL แต่แปะท้าย S500
คนซื้อเห็นแก่ราคา แค่แสนกว่าบาท
เจ้าของที่ขาย ให้ลองแค่ใกล้ ๆ
เพราะกลัวโป๊ะแตก วิ่งได้ 3 เกียร์

โชคดีที่ผมลองทุกคัน ก่อนจอดซ่อม
แกเลยเอาบิลให้ดูทั้งหมด
อู่หลังสุดนั่นแหล่ะที่เปลี่ยนเกียร์ให้

แต่ยังมีอาการเดินเบาสั่นทั้งคัน
เอาขวดน้ำวางบนเครื่อง น้ำกระเพื่อม
ตอนวิ่งก็ไม่เต็มสูบ MAFเสียครับ

ตัวนี้ต่อให้มีเงิน 38000 ถามร้านประจำ บอกไม่มีขาย
ก็แจ้งปัญหากับ จขร.ว่ามีอาการอะไรบ้าง
กันโมเมว่า ตอนขับมา รถก็ดี ๆ อยู่

ที่จะรับทำคือ แค่ระบบแอร์
เพราะคอมแอร์W140ผมขายแค่ 10800
แต่ต้องเปลี่ยนแผงคอยด์ร้อนนะ เพราะน้ำมันดำมาก
ไดเออร์ กับเอ็กแพนชั่นวาล์วต้องเปลี่ยนตามมาตราฐานอยู่แล้ว
และล้างใหญ่ เพราะคันนี้ตัดต่อท่อโดยเป่าไฟเชื่อมแป็บไปออกตู้หลั ง
เชื่อว่าที่น้ำมันข้นเป็นกาวและดำ ส่วนนึงมาจากตอนเชื่อมท่อ แล้วไม่ฟลัชล้างภายในระบบ

แต่ที่มาตรงกับท่านCobraตรงที่ว่า
ตอนทำงานใต้รถ เห็นแคร้งน้ำมันเครื่องเปียกตามประเก็น
ผมต้องใช้กระดาษลังรองไว้ตลอดหลายวันที่ทำงาน

พอมีเงินเหลือ(แกจ่ายล่วงหน้าไว้ 5 หมื่น)ผมก็ไล่ทำที่จำเป็น
อะไรที่จะเสี่ยง หากขับกลับมหาสารคาม ไปกลับ กทม.
ได้แก่ ท่อน้ำมันเพาเวอร์ 3 เส้น ประเก็นหนังใต้ป๋องเพาเวอร์
พัดลมแอร์คู่หน้า เรกูเลเตอร์โบลเวอร์ ยางแท่นเครื่อง/เกียร์
โช้คอัพพวงมาลัย และจุกจิกอีกหลายอย่าง รีเวทยึดแผงจิ้งหรีด
ก็ตัวละ 150 บาท รูโบ๋มา ก็ไล่ใส่ไปเกือบ 10 ตัว

แต่น้ำมันเครื่องรั่ว กับอ่างน้ำมันเกียร์รั่ว ไม่แตะเด็ดขาด
โชคดีได้ปรึกษาช่างที่จบหลักสูตรจากเบนซ์ราชดำเนิน
ทุกวันนี้เปิดอู่ใหญ่อยู่ นครศรีธรรมราช
แกก็เตือนว่า อย่าไปแตะเชียว
ต้องให้เจ้าของไปอู่ก่อนแก้งานเอง

แต่มิวาย มีสมาชิกในกลุ่มเบนซ์
ฟอเวิร์ดไลน์มาให้อ่านว่า
500คันนี้ มาทำกับผมแล้วไม่จบ
และคนโพสต์ไม่ใช่เจ้าของรถนะ
ไม่งั้น ผมจะโทรไปอธิบายอีกรอบ ทั้ง ๆ ที่พูดไปแล้ว

แต่เป็นคนที่หากินกับการขายอะไหล่มือ 2
มาโพสแทน มันเซ็งตรงที่ ไม่รู้จริงแต่มาดีสเครดิต
กลับกัน ถ้ามาเป็นคนกลาง นัดคุยความจริงกัน
เมื่อไรที่ต้องซื้ออะไหล่ ก็จะคิดถึงเขาคนแรก
ไม่ดีกว่าหรือ ...

Last edited by ืnusorn; 27-09-2021 at 04:00:56 PM.

Thread Tools Search this Thread
Search this Thread:

Advanced Search
Display Modes

Posting Rules