Go Back   BenzOwner.NET > หมวดทั่วไป > สนทนาปัญหารถ

Thread Tools Search this Thread Display Modes
Old 03-01-2013, 12:25:25 PM   #1
toangkrub

toangkrub's Avatar

Unhappy W210 E230 ผีเครื่องดับตามมาหลอนอีกแล้วครับ ขอคำแนะนำด้วย

อาการเริ่มจาก เครื่องมีอาการเดินไม่เต็มสูบ พอวิ่งๆไปพอรู้สึกได้เพราะมันเปลี่ยนเกียร์ที่รอบสูง แปลกๆ พอหยุดรถรอบแกว่งจนเกือบดับ แต่ดับเครื่อง start ใหม่ก็หายครับ

อาการนี้เป็นมาเป็นปี นานๆๆๆๆ มาสักที ไปเอา star Check ดูก็ยังไม่เจออะไร มีบางทีเตือนตัวคุมรอบเดินเบาบ้าง พอ Clear ก็ไม่เป็นไร

แต่ตั้งแต่ก่อนปีใหม่ 2556 มานี้อาการชักหนัก ชักเดาไม่ออก เพราะมีทั้ง
1) วิ่งไม่เต็มสูบเหมือนเดิม
2) หยุดรถเครื่องแกว่งจนดับ
3) เลี้ยวเครื่องรอบตกแล้วดับ

และเป็นถี่มากวันละหลายๆครั้งก็รีบไปอู่ที่มี Star จับดู ช่างบอกไม่เจออะไร (ไป Check เช้าอีกวันซึ่งมันยังไม่ออกอาการ)
คุยไปคุยมาบอกถ้าเครื่องดับด้วยคงต้องเปลี่ยน Pump ติ๊ก ก็เปลี่ยนไป
ขับไปได้ปกติประมาณ 1 อาทิตย์ อาการกลับมาอีก

ครั้งที่สองปรึกษาช่างศักดิ์ และได้เปลี่ยน Coil และสายปลั๊กหัวเทียนหมด
ใช้มาได้อีก 3-4 วัน อาหารกลับมา ไม่หาย ?

ปรึกษาช่างอีกที จำเลยต่อไป Air Mass Sensor ซื้อ borch จากวัดโสมมาเปลี่ยนเอง ก็ลองดู.. ใช้ได้อีก 3 วันเป็นอีกละ
แล้วก็หยุดปีใหม่พอดี ต้องเอารถไปต่างจังหวัดก็ เป็นมั่งไม่เป็นมั่งตามเรื่อง

ตอนนี้กลับมาละอาการออกทุกวัน ไม่รู้จะดูที่ตรงไหนแล้วครับ กำลังจะเอาไปให้ Star จับอีกรอบ คิดว่ามันควรจะเจอ Fault อะไรบ้างแล้วนะเป็นถี่ขนาดนี้

ที่สังเกตุคือมันจะไม่มีอาการอะไรในช่วงเช้าๆ เครื่องยังไม่ร้อนมาก เครื่องนิ่งมาก แต่พอขับไปสัก ชม. อาการเริ่มออก ถ้าเป็นตอนวิ่งอยู่ก็เหยียบๆมันต่อไปมันก็ไปต่อได้(ไ ม่อยากหยุดรถบนทางด่วนครับ) แต่พอรถหยุดก็รอบแกว่งจนดับอีก แต่ start ก็หายนะครับ

นอกจาก Pump ติ๊ก, coil สายปลั๊กหัวเทียร, Air Mass Sensor แล้วมีอะไรที่ทำให้เป็นแบบนี้อีกไหมครับ เครียดมากๆ กลังจะโดนสอยตูดบนทางด่วนหรือเลี้ยวกลับรถสักวัน
toangkrub is offline   Reply With Quote
คำขอบคุณจาก :
Old 03-01-2013, 01:17:33 PM   #2
yok38_ns

yok38_ns's Avatar

เป็นเหมือนกันครับ
ผมเปลี่ยนสายหัวเทียน กับ หัวเทียน
อาการหายไป 1เดือนกว่าๆครับ
เมื่อวาน ถอยรถเข้าจอดเริ่มมีอาการอีกแล้ว

แต่อาการยังไม่ออกเยอะครับเป็นๆหายๆ
W210 E230
ก็คงต้องหาทางแก้กันไป รอท่านอื่นๆมาให้ความรู้ครับ
yok38_ns is offline   Reply With Quote
Old 03-01-2013, 01:57:48 PM   #3
toangkrub

อ้างถึง:
Originally Posted by yok38_ns View Post
เป็นเหมือนกันครับ
ผมเปลี่ยนสายหัวเทียน กับ หัวเทียน
อาการหายไป 1เดือนกว่าๆครับ
เมื่อวาน ถอยรถเข้าจอดเริ่มมีอาการอีกแล้ว

แต่อาการยังไม่ออกเยอะครับเป็นๆหายๆ
W210 E230
ก็คงต้องหาทางแก้กันไป รอท่านอื่นๆมาให้ความรู้ครับ
จริงๆแล้วสิ่งนึงที่ผมยังไม่ได้เปลี่ยนคือสิ่งที่ถูก ที่สุดในอาการนี้คือ หัวเทียนครับ..
แต่ตอนที่ช่างเช็ตครั้งแรก และมาถึงช่างศักดิ์ก็บอกว่าหัวเทียนยังโอเคอยู่ วันนี้ที่จะเข้าไปเอา star จับจะลองเปลี่ยนหัวเทียนซะด้วยเลย ไม่มีอะไรให้เสียแล้ว

** เท่าที่หาดูเหลือกล่อง ECU อีกอย่าง ขออย่าให้เป็นเช่นนั้นเลย
toangkrub is offline   Reply With Quote
Old 03-01-2013, 02:07:05 PM   #4
kgb1234

ลองล้างตัว Idle Speed Control หรือยังครับ
ถ้ายังลองล้างดูก็ดีครับ ของผมก็เป็นอาการคล้ายกับพี่ครับ
แกว่งๆ แต่ไม่ดับ พอเปลี่ยนตัว Idle แล้วหาย แต่ Idle
ของผมมันพังนะครับ กลับเยอรมันบ้านเก่าไปแล้วครับ
kgb1234 is offline   Reply With Quote
Old 03-01-2013, 02:46:00 PM   #5
siriwath charupongs

เึคยเป็นครับแต่ไม่นาน ไปเข้าอู่ช่างปลี่ยนเซ็นเซอร์ข้อเหวี่ยงให้(ไม่แน่ใจ ว่าเรียกถูกรึเปล่า หรือ L 5 ไม่ก็ L15 อะไรทำนองนี้)
siriwath  charupongs is offline   Reply With Quote
Old 03-01-2013, 03:19:02 PM   #6
non1nut2

เป็นไปได้ครับตัวเซนเซอร์ที่ว่ามันมี 2 ตัวครับ

ตัวหน้าเครื่อง L5 และเซนเซอร์ตรงไฟล์วิลลองหาสลับดูครับ

อีกจุดที่น่าตรวจสอบคือพวกสายแวคคั่มต่างๆอาจมีแตดร้ าว รั่วก็อาจเป็นสาเหตุได้เช่นกันครับ
non1nut2 is offline   Reply With Quote
Old 03-01-2013, 05:04:21 PM   #7
little_jedi

little_jedi's Avatar

ผมเดาว่าเป็นที่กล่องคับ เพราะของผมก็อาการนี้เปลี่ยนคอยล์และหัวเทียนก็ไม่หา ยครับ
อาการจะเป็นๆ หายๆ เช็คสตาร์ไม่เจอเพราะช่างบอกว่าต้องจับตอนเครื่องสั่ นไม่เต็มสูบ
ตอนที่จับไม่ยอมสั่นเดินเรียบปกติเลยไม่เจออะไรเสียค รับ ตอนนี้ซ่อมกล่องมาเกือบเดือนแล้ว
อาการปกติดีทุกอย่างครับ

ปล.ตอนนี้กลายเป็นไฟ SRS ขึ้นแทนยังไม่ได้เข้าไปทำเลยครับ ปีที่แล้วทำไปเยอะหมดงบแล้ว T T
little_jedi is offline   Reply With Quote
Old 03-01-2013, 06:05:24 PM   #8
wal140

wal140's Avatar

อย่าพึ่งท้อครับ
เดินหน้าแก้ปัญหามาเลยครึ่งทางแล้ว
เล่าอาการมาได้เกือบจะละเอียดดีมากๆแล้วครับ
ขาดแต่ว่า รถปีไหน วิ่งมากี่โลแล้ว ใช้แต่ป้ายแดงหรือไม่ ถ้าไม่ซื้อมาจากไหนเมื่อไร เติมน้ำมันอะไร อุณหภูมิเครื่องยนต์ เป็นต้น

รถอายุสิบกว่าปีแล้ว หลายๆเซนเซอร์อาจหมดอายุไปแล้ว เห็นไล่เปลี่ยนเองเป็นก็ดีครับ เปลี่ยนให้หมด(ผมทำมาแล้ว ไม่แพงมากอย่างที่คิด 4ปีแล้วที่รถผมไม่เคยดับเลย)

อยากจะแนะนำที่เหลือที่ยังไม่ได้ทำ
เช่น
-วาล์วกักแรงดันน้ำมัน
-ออกซิเจนเซนเซอร์
-แอร์หรือเอนจิ้นเซนเซอร์
-ล้างหัวฉีดหรือเปลี่ยน
-เปลี่ยนท่อแว็คคั่มทุกจุด
-ตรวจเช็คสภาพสายไฟเครื่องยนต์ทุกจุด โดยเฉพาะในไอเอสซี หัวฉีด และที่กล่อง
wal140 is offline   Reply With Quote
Old 03-01-2013, 06:31:34 PM   #9
OSK103

เช็คตัวรีเลย์รวมKE45ในกล่องฟิวส์ยังครับ ตัวนี้ทำหน้าที่คล้ายรีเลย์โอเวอร์โหลดใน124
OSK103 is offline   Reply With Quote
Old 04-01-2013, 12:21:21 PM   #10
toangkrub

อ้างถึง:
Originally Posted by wal140 View Post
เดินหน้าแก้ปัญหามาเลยครึ่งทางแล้ว
เล่าอาการมาได้เกือบจะละเอียดดีมากๆแล้วครับ
ขาดแต่ว่า รถปีไหน วิ่งมากี่โลแล้ว ใช้แต่ป้ายแดงหรือไม่ ถ้าไม่ซื้อมาจากไหนเมื่อไร เติมน้ำมันอะไร อุณหภูมิเครื่องยนต์ เป็นต้น

รถอายุสิบกว่าปีแล้ว หลายๆเซนเซอร์อาจหมดอายุไปแล้ว เห็นไล่เปลี่ยนเองเป็นก็ดีครับ เปลี่ยนให้หมด(ผมทำมาแล้ว ไม่แพงมากอย่างที่คิด 4ปีแล้วที่รถผมไม่เคยดับเลย)

อยากจะแนะนำที่เหลือที่ยังไม่ได้ทำ
เช่น
-ตรวจเช็คสภาพสายไฟเครื่องยนต์ทุกจุด โดยเฉพาะในไอเอสซี หัวฉีด และที่กล่อง
ขอบคุณทุกความเห็นนะครับ ผมเข้ามาให้ข้อมูลเพิ่มเติม
เป็นรถปี 1997 ปลายๆ เป็นมือสองเริ่มใช้งานปี 2007 ปีนี้ก็ปีที่ 6 แล้ว วิ่งประมาณ 21x,xxx โลครับ เติม Gasohol 95 ไม่ PTT ก็บางจาก ไม่ติด Gas ครับ
เป็น Gear 5Speed ไฟฟ้า (ปกติถ่ายน้ำมันเกียร์ทุกปี แต่ปี 2011-2012 ยังไม่ได้ถ่าย ไม่รู้เกี่ยวไหม) อุณหภูมิปกติครับ 80กว่าๆ น้ำไม่เคยแห้ง (เปลี่ยนหม้อน้ำและปั้มน้ำไปแล้วครั้งนึง)

ล่าสุดเมื่อวาน (3-Jan) ตอนเช้าขับไปทำงาน ออกอาการไป 2-3 รอบ ตอนเย็นเลยเอาไปให้อู่มี Start จับดู มันขึ้น fault ที่ HFM (Hot-Film Air Mass Meter) ช่างบอกว่าคือ Air Mass Sensor นั่นละ เอาละสิ เพิ่งเปลี่ยนนี่หว่า ช่างลอง clear memory ให้แล้ว Program อะไรบางอย่าง แล้วบอกว่า อาจไม่ได้เสียจริงๆก็ได้ อาจเป็นค่าเก่า ไม่งั้นมันไม่น่าจะ Program ได้ ลองใช้ก่อนแล้วดูว่ายังเป็นอยู่ไหม

จากเมื่อวานถึงวันนี้ก็วิ่งไปประมาณ 40 โลละ ยังไม่มีอาการครับ ก็ขอให้มันจบแค่นี้ละกัน... เดี๋ยวมีคืบหน้าจะมาแจ้งเรื่อยๆครับ

เลยสงสัยบางอย่างขึ้นมาจากเรื่องของผมและเรื่องของหล ายท่านเกี่ยวกับ W210 ว่า
การ Maintenance W210 อะไรบ้างที่ต้องใช้ Star ปรับค่า อย่างเช่นของผมมีการเปลี่ยน Air Mass Sensor (ทำเอง) ต้องใช้ Start Clear ค่าหรือไม่ และเห็นมีท่านนึงเพิ่งถ่าย น้ำมันเกียร์ และมีอาการเกียร์ไม่เปลี่ยน ก็ต้องไปใช้ Star Clear ให้เป็นต้นครับ

แต่ที่แน่ที่ผมทำแล้วไม่เคยต้องใช้ Star คือถ่ายน้ำมันเครื่อง น้ำมันเบรค ช่วยแชร์ประสพการณ์กันหน่อยครับ
Old 08-01-2013, 03:10:50 AM   #11
yok38_ns

yok38_ns's Avatar

อ้างถึง:
Originally Posted by toangkrub View Post
ขอบคุณทุกความเห็นนะครับ ผมเข้ามาให้ข้อมูลเพิ่มเติม
เป็นรถปี 1997 ปลายๆ เป็นมือสองเริ่มใช้งานปี 2007 ปีนี้ก็ปีที่ 6 แล้ว วิ่งประมาณ 21x,xxx โลครับ เติม Gasohol 95 ไม่ PTT ก็บางจาก ไม่ติด Gas ครับ
เป็น Gear 5Speed ไฟฟ้า (ปกติถ่ายน้ำมันเกียร์ทุกปี แต่ปี 2011-2012 ยังไม่ได้ถ่าย ไม่รู้เกี่ยวไหม) อุณหภูมิปกติครับ 80กว่าๆ น้ำไม่เคยแห้ง (เปลี่ยนหม้อน้ำและปั้มน้ำไปแล้วครั้งนึง)

ล่าสุดเมื่อวาน (3-Jan) ตอนเช้าขับไปทำงาน ออกอาการไป 2-3 รอบ ตอนเย็นเลยเอาไปให้อู่มี Start จับดู มันขึ้น fault ที่ HFM (Hot-Film Air Mass Meter) ช่างบอกว่าคือ Air Mass Sensor นั่นละ เอาละสิ เพิ่งเปลี่ยนนี่หว่า ช่างลอง clear memory ให้แล้ว Program อะไรบางอย่าง แล้วบอกว่า อาจไม่ได้เสียจริงๆก็ได้ อาจเป็นค่าเก่า ไม่งั้นมันไม่น่าจะ Program ได้ ลองใช้ก่อนแล้วดูว่ายังเป็นอยู่ไหม

จากเมื่อวานถึงวันนี้ก็วิ่งไปประมาณ 40 โลละ ยังไม่มีอาการครับ ก็ขอให้มันจบแค่นี้ละกัน... เดี๋ยวมีคืบหน้าจะมาแจ้งเรื่อยๆครับ

เลยสงสัยบางอย่างขึ้นมาจากเรื่องของผมและเรื่องของหล ายท่านเกี่ยวกับ W210 ว่า
การ Maintenance W210 อะไรบ้างที่ต้องใช้ Star ปรับค่า อย่างเช่นของผมมีการเปลี่ยน Air Mass Sensor (ทำเอง) ต้องใช้ Start Clear ค่าหรือไม่ และเห็นมีท่านนึงเพิ่งถ่าย น้ำมันเกียร์ และมีอาการเกียร์ไม่เปลี่ยน ก็ต้องไปใช้ Star Clear ให้เป็นต้นครับ

แต่ที่แน่ที่ผมทำแล้วไม่เคยต้องใช้ Star คือถ่ายน้ำมันเครื่อง น้ำมันเบรค ช่วยแชร์ประสพการณ์กันหน่อยครับ

ทำที่อู่ไหนพอแนะนำหน่อยได้ไหมครับพี่
yok38_ns is offline   Reply With Quote
Old 08-01-2013, 08:44:31 AM   #12
toangkrub

Talking

อ้างถึง:
Originally Posted by yok38_ns View Post
ทำที่อู่ไหนพอแนะนำหน่อยได้ไหมครับพี่
ล่าสุดถึงวันนี้ 7 ม.ค. ยังไม่มีอาการดับอีกเลย มีเมื่อเช้าสะอึกไปทีนึกตอนเช้าตอนจอดติดไฟแดง ทำเอาเสียวเหมือนกัน แต่ก็ไม่มีอะไรนอกจากนั้น ขับต่อมาทำงานก็ปกติ

ที่ไป Clear ด้วย Star ล่าสุดคือที่อู่ธนันต์ซอยแบริ่งครับ แต่ถ้าอยู่ๆไปให้เค้าเช็ต star clear ค่าให้เค้าคิดค่าบริการนะครับ แต่พอดีเพิ่งไปเปลี่ยน pump ติ๊กเค้าเลยทำให้ไม่คิดอะไร

อู่นี้ข้อดีคือใกล้บ้านผม มีอุปกรณ์ครบ มีช่างเยอะ มีประสพการณ์มากบ้าง น้อยบ้างแล้วแต่ครับ มีร้านอาหลั่ยของตัวเอง ได้อะหลั่ยเร็ว รับประกันอาหลั่ย 1 ปี มีรถเข้ามาทำเยอะจนถึงรุ่นล่าสุดก็ยังทำได้

ข้อเสียคือ ค่าอาหลั่ยแพงกว่าหาเองอยู่พอสมควร ค่าแรงก็เอาเรื่อง

ถ้ารถคุณอาการเดียวกับผมก็ลองไปให้เค้า Check ดูก่อนได้ครับ ถ้าไม่เจออะไรเสีย อย่างน้อยเค้าคงจะเสนอล้าง Idle ให้ก่อน แล้วก็ค่อยๆดูไปที่ละอย่าง ถ้าเจอเสียก็ check ราคาก่อนเปลี่ยนได้ครับ

Last edited by toangkrub; 08-01-2013 at 08:49:27 AM..
Old 08-01-2013, 09:54:37 AM   #13
drviostb

อ้างถึง:
Originally Posted by wal140 View Post

เช่น
ใช้แต่ป้ายแดง มันเกี่ยวยังไง คับ ถ้าเป็นป้ายเขียวละกั็บ
drviostb is offline   Reply With Quote
Old 09-01-2013, 10:53:09 AM   #14
toangkrub

Red face

รายงานตัวประจำวัน

ถึงวันนี้ (9/1/2013) 6 วัน ยังไม่มีอาการ รอบแกว่ง รอบวูบ เครื่องสูบหายแม้แต่ครั้งเดียว มีอาการ"สะอึก" ตอนรอไฟแดงครั้งเดียว ไม่ได้ต้องทำอะไร หายเอง

ใจชื้นหน่อย ถ้าสิ่งที่เปลี่ยนๆไปมันได้ผล เดี๋ยวถ้าไม่มีอะไร update อีกคงหายแล้วครับ
Old 09-01-2013, 11:29:07 AM   #15
wal140

wal140's Avatar

ไม่ควรเติม ทั้ง2ปั๊มนั้น...ว้ายใจม้ายด้าย
น่าจะลอง หอย วีพาวเวอร์ไนโตร หรือ พีที ของคนต้ายเน๊าะ หรือ เสือ หรือ ดาว
สัก1-2ถัง แล้วจาติดจายกั๊บ
wal140 is offline   Reply With Quote
Old 10-01-2013, 09:25:13 PM   #16
drviostb

อ้างถึง:
Originally Posted by OSK103 View Post
เช็คตัวรีเลย์รวมKE45ในกล่องฟิวส์ยังครับ ตัวนี้ทำหน้าที่คล้ายรีเลย์โอเวอร์โหลดใน124
ถ้ารู้ตรงนี้คุณจะประหยัดเงิน และเวลาได้อีกมากๆๆๆ
จะขับแบบเบิรด์ๆ นอกจากจะคบกับช่างเครื่องแล้ว ควรหาช่างไฟมาพ่วงด้วยอีก คน

Last edited by drviostb; 10-01-2013 at 09:30:07 PM..
drviostb is offline   Reply With Quote
Old 23-01-2013, 10:00:31 PM   #17
toangkrub

จากที่ Update ล่าสุดไป 3 week วิ่งยาวไปถึงหัวหิน อาการปกติทุกอย่าง พอกลับมาจากหัวหินก็ไปถ่ายน้ำมันเกียร์เพราะไม่ได้ถ่ ายมานานละ (3 ปี)

ก็ไม่มีอะไรผิดปกติ เกียร์เปลี่ยนนุ่มนวลขึ้น.....แต่....

อาการเครื่องจะดับๆ มันมาอีกแล้ว วิ่งๆอยู่ 100km/h เครื่องจะออกตื้อๆเหมือนเลี้ยงคนเร่งเบาๆไว้ ทั้งที่เหยียบอย่างลึก
รูเลยว่าพอจอดรถดับแน่ ... แล้วก็ดับจริง
start ใหม่หาย วิ่งไปอีกหน่อยเป็นอีก start ใหม่หาย

คราวนี้ปิดแอร์ วิ่งต่อไม่ดับละ กลับไปตั้งหลักที่บ้านก่อน

ตอนนี้เอาคันสำรองมาใช้ก่อน อารมณ์ดีๆจะเข้าไปเอา star จับอีกทีว่ามีอะไรฟ้องมั่ง ...เศร้า
แล้วจะมา update นะครับผม
Old 01-02-2013, 10:19:13 PM   #18
toangkrub

มา Update แล้วครับ เอาไปเข้าอู่จับด้วย Star อีกทีมันฟ้องที่ HFM (Air Mass) เจ้าเก่าอีกแล้ว
คราวนี้ทิ้งให้อู่ลองให้มั่นใจ เอาของอู่ใส่ลอง สลับของผม 2 วันผ่านไปเข้ามั่นใจว่า Air Mass ผมแน่ เพราะเค้าว่าเอาของเค้าใส่วิ่งไม่มีดับเลย ของผมมีดับ

เลยพยายามไปเคลมร้านที่ซื้อ ได้ตัวใหม่มาอีก 1 ตัว วันนี้เอามาใส่แทนตัวของอู่ วิ่งไปได้ไม่เท่าไหร่ พอจอดที่จอดพักนึก ดับเฉยๆเลย

เอาละสิ เหลืออะไรอีกละ หรือ Air Mass ตัวที่ใช้ไป 30 นาทีมันไปแล้วหรือ???
จะลองไปอู่อีกที เอาตัวของอู่ไปคืนด้วย และจะให้ star จับอีกที ดูสิจะว่าไง

ผมชักสงสัยเรื่องอื่นละ เช่น ปั้มติ๊ก หรือกรองเบนซินตันมีส่วนหรือเปล่า

เพราะตอนที่ไม่ดับวิ่งด้วย Air Mass ตัวของผม รถนิ่ง รอบนิ่ง เร่งขึ้น ขับสนุกมากถ้าไม่ดับ แต่ตัวของอู่มีรอบกระพือบ้าง เสียงเขกบ้าง แต่ไม่ดับ !?!?!
Old 10-02-2013, 10:26:33 PM   #19
magnet685

Default W210 E230 ปี96

อาการเริ่มจาก เครื่องมีอาการเดินไม่เต็มสูบ พอวิ่งๆไปพอรู้สึกได้เพราะมันเปลี่ยนเกียร์ที่รอบสูง แปลกๆ พอหยุดรถรอบแกว่งจนเกือบดับ แต่ดับเครื่อง start ใหม่ก็หายครับ เปลี่ยนคอล์ยแล้ว

อาการนี้ผมเคยเป็นครับช่างใช้เครื่องจับรู้ครับคอล์ย ลีกสูบไหนเปลี่ยนคอล์ยตัวเดียวหายไปเลยขับมา4ปีไม่มี อาการอีกเลย ของผมที่คอล์ยมีรอยเข่มาสังเกตได้ ลองเช็คที่คอล์ยใหม่ครับ
magnet685 is offline   Reply With Quote
Old 11-02-2013, 08:32:19 PM   #20
chaicd99

chaicd99's Avatar

ของผมรุ่นเดียวกันแต่เป็นสี่เกียร์ อาการเป็นเหมือนกันกับเจ้าของกระทู้คับ ซื้อแอร์แมสเซ็นเซอร์ใหม่

มาเปลี่ยนก็ไม่หาย เลยไปให้ช่างเค้าเอาเครื่องเช็คดู ปรากฎว่ามันฟ้องที่แอร์แมส ให้ช่างเครียร์ก็ไม่

หาย ช่างเลยไล่สายไฟใหม่จากปลั๊กแอร์แมสไปกล่องดู ปรากฎว่าสายกราวน์ปลั๊กแอร์แมสขาดในหนึ่ง

เส้น สายมันมีรอยสายไฟสีกับเหล็กหูเครื่อง จนสายขาดใน เลยให้ช่างไล่สายดูมีหลายสายเหมือนกัน

ที่มีรอยเสียดสีกับเหล็กหูเครื่อง แต่มีสายเดียวที่ขาด เลยต่อสายใหม่แล้วช่างลองสตาร์ทดู เครื่องไม่มี

อาการวูบอีก แต่มีอาการตอนเบรกแล้วเครื่องสวิง อาการนี้ขี้เกียจแก้แล้วคับเปลี่ยนมาหมดแล้วก็ไม่หาย

เลยปล่อยเลยตามเลย พี่ลองให้ช่างเช็คดูคับ เผื่อบางทีหนูมันกัดสายไฟเครื่อง ขาด หรือ สายขาดใน

ลองให้ช่างไล่สายดูใหม่ ขนาดของผมให้ช่างไล่สายใหม่แล้วแต่ไม่มั่นใจเลยไล่สา ยเองเลยสบายใจ

ดี

Last edited by chaicd99; 11-02-2013 at 08:35:00 PM..
chaicd99 is offline   Reply With Quote
Old 12-02-2013, 08:25:27 AM   #21
Napat_p

น้ำมันเชื้อเพลิงคุณภาพไม่ดีหรือเปล่าครับ ลองใช้ของ Caltec หรือ หอยดู ครับ ถ้าเจอน้ำมันปลอม มักจะเป็นอาการนี้เหมือนกัน
Napat_p is offline   Reply With Quote
Old 09-10-2013, 08:35:01 AM   #22
toangkrub

หายไปนานครับ กลับมา Update เผื่อมีใครเจอปัยหาคล้ายๆกัน

สุดท้ายหลังจากมึนงงอยู่นาน ได้ไปคุยกับอู่ๆหนึง แถวๆประดิพัธ ช่างบอกว่า อาการนี้ลองเปลี่ยน Idle Speed ดู ไอ๊หย่ ตัวหลายตังค์นะนี่ แพงกว่า Air Mass อีก แต่ช่างบอกว่ามีให้ยืม ก็เลยลืมมาลองครับ

ผลคือ... ดีขึ้นคือจากเดิมดับวันเว้นวัน กลายไปดับวัน เว้นสามวัน 55555
คิดว่ายังหลงทางอยู่ พยายามหาไปหามา เหมือนมีใครสักคน(พี่ข้างบนนี่ด้วย) บอกว่าไม่ลองดู Relay รวมดูล่ะ มันคุมปั้มติ๊กด้วยนะ ใจก็ตะหงิดปั้มติ๊กอยู่ครับ เพราะว่าอาการดับ ถ้าจอเครื่อง start ใหม่จะกลับมารอบนิ่งใหม่ทุกครั้ง บทจะดับ มันก็ดับเลย ไม่มีอาการรอบไม่นิ่ง หรือว่า start ใหม่แล้วยังสั่น คิดว่าเป็นที่การจ่ายน้ำมันแน่ๆๆ

เอาวะถามราคาตัวประมาณ 2000 ก็ยังเบากว่า Idle Speed เยอะ ก็เลยเอามาเปลี่ยนโดยยังใส่คู่กับ Idle Speed ของยืมของช่างอยู่ ช่างก็ใจดีครับ บอกให้ยืมเท่าที่จะมั่นใจว่าอะไรพังกันแน่
ผ่านไป 1 อาทิตย์ ไม่ดับแม้แต่ครั้งเดียว !!! เอาวะใจชื้น ไม่เกี่ยว Idle Speed ละ หลังจากนั้นผมก็เอา Idle Speed ของผมกลับไปใส่คืน

วิ่งมาถึงตอนนี้ประมาณเดือนกว่าละครับ ไม่มีอาการดับเลยแม้แต่ครั้งเดียว
ตอนนี้สบายใจละว่าหายแน่ๆ ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยแนะนำนะครับ และขอบคุณพี่ช่าง (ดันไม่ได้ถามชื่อ) ที่ช่วยให้ยืม Idle Speed โดยไม่ได้คิดอะไรเลย แค่แรงเปลี่ยนของ (หลายรอบมาก) ก็จะไม่เอา ต้องยัดใส่มือให้

อ่อ ผมมี Airmass ไม่ได้ใช้อยู่ 2 ตัว ตัวเดิมติดรถตัวนึง กะของใหม่(ใส่แล้ว แต่ตอนแรกคิดว่าเสีย) อีกตัวนึง ใครมีอาการ รอบสั่น รอบไม่นิ่ง ขับเร่งเครื่องแล้วมีเสียงเขก ยืมเอาไปลองได้นะครับ !! PM มาหาผมได้เลย !!

สรุป
1) อาการแรก รอบไม่นิ่ง กระพือพั่บๆๆ ดับเครื่อง start ใหม่หลายๆครั้งถึงจะหาย และดับแอร์แล้วดีขึ้น -> ให้สงสัยสายคอยล์ ปลั๊กคอยล์ หัวเทียน
2) อาการต่อมา รอบไม่นิ่งเหมือนจะเบาผิดปกติ เวลาเร่งเครื่อง มีเสียงเขก โดยเฉพาะจังหวะเกียร์เปลี่ยน -> ให้สงสัย Arimass
3) อาการสุดท้าย อยู่ๆดับดื้อๆเลย เป็นได้ทุกจังหวะ ขับเร็ว ขับช้า แล้ว start ใหม่หาย -> ให้สงสัย Relay รวมเริ่มเสื่อม อาจยังไม่เสียครับ ถ้าเสียคง Start ไม่ติดเลย เพราะมันคุม Pump ติ๊ก
Old 09-10-2013, 09:54:53 AM   #23
AmericanPie

AmericanPie's Avatar

อ้างถึง:
Originally Posted by toangkrub View Post
หายไปนานครับ กลับมา Update เผื่อมีใครเจอปัยหาคล้ายๆกัน

สุดท้ายหลังจากมึนงงอยู่นาน ได้ไปคุยกับอู่ๆหนึง แถวๆประดิพัธ ช่างบอกว่า อาการนี้ลองเปลี่ยน Idle Speed ดู ไอ๊หย่ ตัวหลายตังค์นะนี่ แพงกว่า Air Mass อีก แต่ช่างบอกว่ามีให้ยืม ก็เลยลืมมาลองครับ

ผลคือ... ดีขึ้นคือจากเดิมดับวันเว้นวัน กลายไปดับวัน เว้นสามวัน 55555
คิดว่ายังหลงทางอยู่ พยายามหาไปหามา เหมือนมีใครสักคน(พี่ข้างบนนี่ด้วย) บอกว่าไม่ลองดู Relay รวมดูล่ะ มันคุมปั้มติ๊กด้วยนะ ใจก็ตะหงิดปั้มติ๊กอยู่ครับ เพราะว่าอาการดับ ถ้าจอเครื่อง start ใหม่จะกลับมารอบนิ่งใหม่ทุกครั้ง บทจะดับ มันก็ดับเลย ไม่มีอาการรอบไม่นิ่ง หรือว่า start ใหม่แล้วยังสั่น คิดว่าเป็นที่การจ่ายน้ำมันแน่ๆๆ

เอาวะถามราคาตัวประมาณ 2000 ก็ยังเบากว่า Idle Speed เยอะ ก็เลยเอามาเปลี่ยนโดยยังใส่คู่กับ Idle Speed ของยืมของช่างอยู่ ช่างก็ใจดีครับ บอกให้ยืมเท่าที่จะมั่นใจว่าอะไรพังกันแน่
ผ่านไป 1 อาทิตย์ ไม่ดับแม้แต่ครั้งเดียว !!! เอาวะใจชื้น ไม่เกี่ยว Idle Speed ละ หลังจากนั้นผมก็เอา Idle Speed ของผมกลับไปใส่คืน

วิ่งมาถึงตอนนี้ประมาณเดือนกว่าละครับ ไม่มีอาการดับเลยแม้แต่ครั้งเดียว
ตอนนี้สบายใจละว่าหายแน่ๆ ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยแนะนำนะครับ และขอบคุณพี่ช่าง (ดันไม่ได้ถามชื่อ) ที่ช่วยให้ยืม Idle Speed โดยไม่ได้คิดอะไรเลย แค่แรงเปลี่ยนของ (หลายรอบมาก) ก็จะไม่เอา ต้องยัดใส่มือให้

อ่อ ผมมี Airmass ไม่ได้ใช้อยู่ 2 ตัว ตัวเดิมติดรถตัวนึง กะของใหม่(ใส่แล้ว แต่ตอนแรกคิดว่าเสีย) อีกตัวนึง ใครมีอาการ รอบสั่น รอบไม่นิ่ง ขับเร่งเครื่องแล้วมีเสียงเขก ยืมเอาไปลองได้นะครับ !! PM มาหาผมได้เลย !!

สรุป
1) อาการแรก รอบไม่นิ่ง กระพือพั่บๆๆ ดับเครื่อง start ใหม่หลายๆครั้งถึงจะหาย และดับแอร์แล้วดีขึ้น -> ให้สงสัยสายคอยล์ ปลั๊กคอยล์ หัวเทียน
2) อาการต่อมา รอบไม่นิ่งเหมือนจะเบาผิดปกติ เวลาเร่งเครื่อง มีเสียงเขก โดยเฉพาะจังหวะเกียร์เปลี่ยน -> ให้สงสัย Arimass
3) อาการสุดท้าย อยู่ๆดับดื้อๆเลย เป็นได้ทุกจังหวะ ขับเร็ว ขับช้า แล้ว start ใหม่หาย -> ให้สงสัย Relay รวมเริ่มเสื่อม อาจยังไม่เสียครับ ถ้าเสียคง Start ไม่ติดเลย เพราะมันคุม Pump ติ๊ก
ขอบคุณที่มาส่งการบ้านปัญหาสุดฮิตครับ
AmericanPie is offline   Reply With Quote
Old 09-10-2013, 02:57:40 PM   #24
46528525

46528525's Avatar

สุดยอดเลยครับที่แจ้งอาการให้เพื่อนสมาชิกเป็นกรณีศึ กษา
46528525 is offline   Reply With Quote
Old 16-03-2016, 10:09:15 AM   #25
toker52

Thumbs up

รถผมมีอาการคล้ายๆกันอยากลองเปลี่ยนairmassดู ขอเบอร์ติดต่อด้วยครับ
toker52 is offline   Reply With Quote

Thread Tools Search this Thread
Search this Thread:

Advanced Search
Display Modes

Posting Rules