BenzOwner.NET 421 Forever

Go Back   BenzOwner.NET > หมวดทั่วไป > สนทนาปัญหารถ

Thread Tools Search this Thread Display Modes
Old 05-08-2019, 08:50:58 AM   #1
watsing

Default คิดจะติดแก๊สละครับ.??

ไม่รู้ว่าผมคิดถูกไหม..
เพราะเริ่มใช้เดินทางไกลบ่อยๆ.เนื่องจาก ลูกชายอยู่ไกลๆ.ต้องขับไปหาลูกชายบ่อยๆๆ..w124-e280 ของผมนี่.ถ้าจะติดแก๊ส.คิดว่า.ผมคิดถูกไหมครับ.
ถ้าถูก.ติดที่ไหนดีที่สุดครับ.เอาแบบชัวร์ๆไม่รวนนะค รับ.แนะนำด้วยครับ
watsing is offline   Reply With Quote
Old 05-08-2019, 09:00:41 AM   #2
Napat_p

ยังคิดถูกอยู่นะครับ E280 มันกินจุ ถ้าวิ่งเยอะๆ ถ้าเดินทางไกลบ่อยๆน้ำมันเอาไม่อยู่ ปกติแก๊สผมขับแบบไม่เน้นประหยัด ตกประมาณ กม.ละ 2 บาท ผมใช้ Versus ครับ ติดตั้งอย่าเน้นเอาถูกครับ ของค้นหาอู่ติดแก๊สดีๆ เห็นว่าเจ้าใหญ่ตรงลาดปล้าเค้ามือตก ลองค้นหาในเน็ต ลองดู Feedback แต่ละเจ้า บางร้านตอนติดตั้งพูดดีมาก แต่พอมีปัญหา ชอบเลี่ยงโยกโย้ ผมติดมา 8 ปีแล้วครับ ใช้หม้อต้ม KME Gold Turbo ดีสุด ทน ไม่รั่วง่าย

Last edited by Napat_p; 05-08-2019 at 09:04:48 AM.
Napat_p is offline   Reply With Quote
คำขอบคุณจาก :
Old 05-08-2019, 09:09:52 AM   #3
watsing

อ้างถึง:
Originally Posted by Napat_p View Post
ยังคิดถูกอยู่นะครับ E280 มันกินจุ ถ้าวิ่งเยอะๆ ถ้าเดินทางไกลบ่อยๆน้ำมันเอาไม่อยู่ ปกติแก๊สผมขับแบบไม่เน้นประหยัด ตกประมาณ กม.ละ 2 บาท ผมใช้ Versus ครับ ติดตั้งอย่าเน้นเอาถูกครับ ของค้นหาอู่ติดแก๊สดีๆ เห็นว่าเจ้าใหญ่ตรงลาดปล้าเค้ามือตก ลองค้นหาในเน็ต ลองดู Feedback แต่ละเจ้า บางร้านตอนติดตั้งพูดดีมาก แต่พอมีปัญหา ชอบเลี่ยงโยกโย้ ผมติดมา 8 ปีแล้วครับ ใช้หม้อต้ม KME Gold Turbo ดีสุด ทน ไม่รั่วง่าย
ช่วยแนะนำหน่อยได้ไหมครับ..อู่ไหนแถวไหน..เพื่อไว้พิ จารณาครับ.ขอบคุณมากๆๆๆ
watsing is offline   Reply With Quote
Old 05-08-2019, 09:20:22 AM   #4
imag_2000

imag_2000's Avatar

ติดเถอะครับ ไม่ว่าจะใช้มากหรือใช้น้อย เพราะยังไงรถก็ยังต้องใช้เชื้อเพลิงขับเคลื่อน
LPG เป็นเชื้อเพลิงที่มีต้นทุนต่อระยะทางต่ำสุด เมื่อเปรียบเทียบรวมค่าบำรุงรักษา
ติดแล้วก็อยากให้ใช้อุปกรณ์ที่ดีๆ เพราะรถเราตำแหน่งการวางหัวฉีดมันอยู่ใต้ท่อไอดี
โดยเฉพาะหัวฉีดแก๊ส ถ้าเกิดเสียขึ้นมาค่ารื้อ ค่าเปลี่ยน มันจะแพงกว่าค่าหัวฉีดเสียอีก
ทุกวันนี้ หัวฉีดแก๊สยี่ห้อยอดนิยม Valtex ที่เราเคยใช้กันมันก็มีมาจากหลายแหล่ง
ผมเห็นราคาแล้วใจหายครับ ถูกจนน่าตกใจ แล้วก็ไม่ทนด้วย
ถ้าตั้งใจแน่วแน่ว่าติดแน่ เลือกหัว Hana จะชัวร์หน่อย ราคาไม่แรงเกิน
ส่วนระบบแก๊สยอดนิยมที่ใช้กันกับรถรุ่นนี้ก็มี Stag300-6 ISA2
ผมก็ใช้รุ่นนี้มาน่าจะ 10 ปีได้แล้ว ก็ยังใช้ได้ดีอยู่
แต่ถ้าจะลดต้นทุนลงมาก็มี Titan ที่เป็นคู่แฝดของ Stag300
ต่างกันแค่โลโก้ยี่ห้อกับ โปรแกรม ที่เหมือนกันมากก็เพราะมันมาจากโรงงานเดียวกัน
แต่เค้าทำออกมาเพื่อเป็นแบรนสำหรับตลาดรอง ไม่อยากลดราคารุ่นเดิม
เพราะจะทำให้เสียชื่อยี่ห้อ AC ก็เลยต้องเปลี่ยนยี่ห้อใหม่
ผมก็ใช้ Titan กับ รถตู้ T4 ก็ใช้ดี ไม่มีรวนอะไร

อีกนิด ตอนติดให้ช่างไล่ระบบสายไฟหัวฉีดของรถใหม่ ก็จะดีมาก
เพราะรถผมเจอปัญหาว่ากล่องอีซียูรถ ฟ้องว่าหัวฉีดน้ำมัน มีปัญหา
ตอนแรกคิดว่าเป็นทีสายไฟหัวฉีดแก๊ส แต่พอรื้อมาดูสายไฟระบบแก๊สยังดีมาก
แต่สายไฟระบบน้ำมัน กรอบจนป่น บางช่วงเหลือแค่ทองแดง

พี่อยู่ชัยนาท หรอครับ
แล้วถ้าติดแก๊ส พี่ต้องทิ้งรถไว้สัก 2 วัน พี่จะทำไงครับ?
imag_2000 is offline   Reply With Quote
Old 05-08-2019, 11:30:48 AM   #5
watsing

ผมอยู่ชัยนาทครับ..ขอบคุณในคำแนะนำครับ.และถ้าตัดสิน ใจติดจริง..ร้านไหน.แถวไหนติดได้ครับ..ส่วนรถนั้น.ผม มีสำรองครับ..ทิ้งไว้.สอง.สามวันได้ครับ
Old 05-08-2019, 01:13:03 PM   #6
ืnusorn

ืnusorn's Avatar

Smile

ยอดฝีมือที่ทำตั้งแต่ยุคแรกๆ
ดันไปถูกenergyจีบไปแล้ว
ไม่งั้นผมไปช่วยดูให้ได้
ห่างจากบ้านผมโลเดียว

จะว่าไป...ชั่วโมงนี้Stag300ตกรุ่นแล้ว
หามือ2ที่สมาชิกถอดลงก็ได้ครับ
แล้วจ้างร้านที่ชอบติด
แต่ถามก่อนว่า..ถอดคอไอดีเป็นไหม

M104คอไอดีพลาสติก
มีรางน้ำมันเบนซินทับอยู่
ถอดออกก็เปลี่ยนโอริงด้วยเลย

แต่ที่ยากก็ตรงโบล์ทหัวจม
ติดแน่นมาก
ถ้าไม่เคยถอด
มีสิทธิ์ต้องตอกออก

อีกเรื่องที่้าจะใส่ถังโดนัท
วานท่านImageที่ตอบด้านบน
ลงรูปแผ่นเหล็กรองหลุมยางอะไหล่
ทำล่วงหน้าเลยครับ
เกิดหลุมแตก..ทำทีหลัง
ฟังดูยุ่งยากมาก
ผมติดนิสัยทำอะไรคิดให้รอบ
อดไม่ได้ที่จะแนะแบบนี้ครับ

Last edited by ืnusorn; 05-08-2019 at 01:21:58 PM.
ืnusorn is offline   Reply With Quote
Old 05-08-2019, 01:42:18 PM   #7
imag_2000

เรื่องนึงที่พี่ นุสร พูดไว้ก็ใช่ครับ
ถ้าวางถังโดนัท ในหลุมยางอะไหล่ ไม่นานแผ่นเหล็กที่รองก้นหลุมก็แตก
เพราะเหล็กแผ่นนี้มันบางมากๆ เป็นเหมือนกันหมดกับรถแทบที่ยี่ห้อ
ทางที่ดี ควรดามหลุมยางอะไหล่ ด้วยแผ่นเหล็กหนาสักหน่อย ก่อนวางถังโดนัทครับ
แต่งานนี้ ไม่รู้ว่าทางอู่แก๊ส จะทำให้ได้รึป่าว เพราะผมไปทำกับอู่ทำสีตัวถัง

อู่แก๊ส ที่ผมเชื่อมั่นกล้าแนะนำ ก็ที่นี่ครับ อยู่พุทธมณฑลสาย 1 แถวศาลแขวงตลิ่งชัน
https://www.facebook.com/pages/Dynam...95647337203193
นอกจากติดเป็น ยังจูนระดับขั้นเทพ เจ้าของอู่ทำเอง ไม่ใช่นั่งตากแอร์
เป็นถึงระดับ ผจก ศูนย์ AC สอนคนอื่นมาเยอะ
พี่ลองโทรถามเค้าดู เผื่อมีตัวเลือกใหม่แนะนำ

M104 ไม่ต้องห่วงรื้อรถผมมาแล้ว วางหัวฉีด hana ใต้ท่อไอดี ซึ่งผมไปมาหลายอู่ไม่รับทำ
ล่าสุดผมเข้าไปให้รื้อเดินสายไฟหัวฉีดน้ำมันใหม่ ของเดิมมันแตกร้าวหมด
ecu รถมันฟ้องโค้ดว่าหัวฉีดน้ำมันมีปัญหา หัวฉีดไม่เสียนะครับ แต่สายไฟมันพัง
แต่ก่อนเอารถไปติด พี่ต้องมั่นใจก่อนว่า รถโอเค ไม่มีปัญหา ไม่เออเร่อโค้ด นะครับ
imag_2000 is offline   Reply With Quote
Old 05-08-2019, 09:14:03 PM   #8
ืnusorn

กรณีดามแผ่นเหล็กหลุมยางอะไหล่
ต้องยกเครดิตให้ท่านImageครับ

ก็ตอนที่ท่านImageติดต่อมา
อยากอัพเกรดมาใช้MAP SENSORรุ่นใหม่
ผมหาของพวกนี้เก่ง
ก็ช่วยสั่งให้ราคาย่อมเยา

ตอนนั่นได้คุยไลน์กันเยอะ
เห็นด้วยกับความคิดนี้
จึงประมวลมาบอกต่อ

เพิ่มเติม...
ที่แนะนำมือ2
โดยเฉพาะกล่องECUแกส
มีปลอม..เมดอินไชน่า
ของใหม่ราคาพอๆกับมือ2..คิดดู!

เพื่อนอีกเวบนึง
ใช้ไม่นานกล่องรวน
ส่งมาให้ผมลอง
กราฟคันผมที่ขับดี
ใส่ปุ๊บสตาร์ทไม่ติด555

อยากลองต่อ
สตาร์ทแกสได้
ขับๆไปจอดกินข้าว
ขับจะออกถนนใหญ่...ดับ
เก็บเลย..ไม่กล้าลองต่อแล้ว

Last edited by ืnusorn; 05-08-2019 at 09:28:54 PM.
ืnusorn is offline   Reply With Quote
Old 06-08-2019, 04:53:58 AM   #9
imag_2000

อันนี้ อธิบายภาพประกอบหลุมยางอะไหล่ที่วางถังโดนัท แล้วมันแตกครับ
http://www.benzowner.net/forum/showt...D0%E4%CB%C5%E8

ทำไมผมถึงอยากใช้โดนัท?
ประโยชน์ที่หลายท่านต้องการคือ พื้นที่เก็บของหลังรถยังคงเดิม (ยกเว้นยางอะไหล่ที่หายไป)
แต่ถ้าใส่ถังแคปซูล พื้นที่หลังรถหายไป บวกกับน้ำหนักที่บรรทุกเพิ่ม สปริงกับช่วงล่าง อาจจะต้องปรับปรุงเพิ่มเติม
ถังขนาดโดนัทขนาดที่ผมใช้ 67 ลิตร สำหรับเครื่อง M104 ปกติเติมเต็มถังจะใช้ได้ระยะทางราว 400 กม
ตอนนั้นที่ผมติดแก๊ส ปั๊มแก๊สยังไม่แพร่หลายเท่าทุกวันนี้
ถ้าให้ผมติดใหม่วันนี้ลดขนาดถังลงหน่อยก็ได้ครับ เอาแค่ขับได้ระยะทาง 300 โล ก็เพียงพอ จะได้ไม่หนักท้าย
แต่โดนัท ที่ผมได้ยินมาจากหลายท่าน ก็มีปัญหาเติมได้ไม่เต็ม อันนี้ต้องสอบถามกันให้ดีๆ ก่อน
พอดีถังที่ผมใช้อยู่ ไม่เจอปัญหาเติมไม่เต็มอัดได้ 75% ตามเกณฑ์

ปล. ถ้าวางถังโดนัท แล้วกังวลเรื่องที่ไม่มียางอะไหล่ ก็สามารถหาล้ออะไหล่รถ ญป มาไว้ท้ายรถได้ไม่หนักมาก

ปล. อีกข้อรถใช้แก๊ส ปัจจุบันนี้มีค่าตรวจสภาพแก๊ส ผมไม่รู้ว่าถ้าติดตั้งใหม่ ต้องตรวจทุกปีรึป่าว?
แต่ที่แน่ๆ คือ ถ้าเกิน 5ปี ต้องตรวจทุกปี ค่าใบรับรองระบบแก๊สวิศว เรียกแพงมาก 700-1000
เมื่อเทียบกับค่าตรวจสภาพรถ ตรอ แค่ 200 บอกตรงๆ นะครับ รถที่บ้านบางคันผมก็ไม่ได้จดแก๊สลงเล่ม
ถามว่ากลัวมั้ยถ้าไม่มีการตรวจโดยวิศว ไม่กลัวครับ ผมเปลี่ยนท่อยางระบบแก๊สและหม้อต้ม ทุก4 ปี
หรือประมาณ 2 แสนโล (เปลี่ยนพร้อมหม้อต้มกับหัวฉีด) ส่วนถังแก๊ส 10 ปี
ผมเชื่อตัวเองมากกว่า เชื่อวิศว ครับ

Last edited by imag_2000; 06-08-2019 at 06:45:51 AM.
Old 06-08-2019, 09:22:58 AM   #10
Niroj3536

ขอเรียนว่าปัจจุบันรถที่ติดแก๊สลงเล่มแล้ว ต้องตรวจสอบและมีใบรับรอง
ของวิศวกรประกอบการต่อภาษีทุกๆ ปี แม้จะเป็นรถที่ติดตั้งแก๊สใหม่
ค่าบริการประมาณ 500 บาท สำหรับคันที่ถังแก๊สใช้งานมาครบ 10 ปี แล้ว
หากต้องการใช้งานถังแก๊สเดิมอีก ต้องนำไปให้วิศวกรควบคุมที่มีใบอนุญาต
อีกประเภทหนึ่ง ตรวจสอบและออกใบรับรองให้ และจะสามารถใช้งานถังแก๊ส
นั้นได้อีก 5 ปี ครับ (ค่าบริการประมาณ 1,500 บาท กำลังมีปัญหาถูก ตรอ.
หรือร้านติดตั้งแก๊สบางแห่งแนะนำว่าต้องให้เปลี่ยนถั งเพราะครบ 10 ปี แล้ว
เท่านั้น ฝากลองโทรปรึกษาดูครับ 0871561057) การติดแก๊สแล้วไม่ลงเล่ม
ดีที่ไม่ต้องมีใบรับรองตอนต่อภาษี แต่ก็ต้องยอมรับว่าผิดกฎหมาย และ ตรอ.
บางแห่งที่เข้มงวดเขาไม่ตรวจ ตรอ.ให้ครับ (หัวฉีดแก๊สที่ใช้งานมานานระยะ
หนึ่งแล้วควรให้ร้านขายอะไหล่หรือร้านติดตั้งแก๊สที่ มีเครื่องมือพิเศษทำการ
Calibrate หัวฉีดแก๊สเพื่อปรับตั้งค่าระยะห่างของการยกของหัวฉี ดด้วย
ค่าบริการหัวหนึ่งแค่หลักสิบ หากหัวฉีดไหนปรับตั้งไม่ได้ดีก็ควรซ่อม ชุดซ่อม
หัวฉีดละประมาณ 200 บาท ครับ สนใจประเด็นนี้ลองโทรสอบถามเป็นแนวทาง
ที่ 029524663 เป็นร้านขายอะไหล่อุปกรณ์แก๊ส ย่านสนามบินน้ำ ตรงข้าม
บริษัท โตชิบ้า ครับ)

Last edited by Niroj3536; 06-08-2019 at 09:32:33 AM.
Niroj3536 is offline   Reply With Quote
Old 06-08-2019, 03:53:15 PM   #11
imag_2000

เรื่องหัวฉีดแก๊ส ที่ผมเปลี่ยนตอนครบ 2 แสนโล
เพราะผมลาขาดกับหัวฉีด Valtex มาได้สักพักใหญ่ๆ แล้วครับ
พอดีรูปที่เคยถ่ายไว้ ผมลบทิ้งไปแล้วเลยไม่มีตัวอย่างให้ดูครับ
หัว Valtex แท้กับเทียม มันมีจุดต่าง ซึ่งถ้าคนไม่รู้ก็แยกไม่ออกครับ
เด๋วนี้ของปลอมเยอะมาก ขนาดพี่นุสร ยังได้เจอกล่อง ecu เวอร์ชั่นจีน

เมื่อช่วงแรกเริ่มติดแก๊สหัวฉีด Valtex เข้ามาในวงการแก๊สรถยนต์หลัง emme
ราคาหัวฉีดValtex พร้อมราง 4 สูบ ขายกันชุดนึง 2 พันกว่าถึง 3พัน
แต่เด๋วนี้ในเวป aliexpress แค่ 700 กว่าๆ ก็มีให้เห็น (4 หัวพร้อมรางนะครับ)
แล้วจากประสบการณ์ผมเอง ซื้อหัวกับราง Valtex จากร้านแถวบ้านมาเปลี่ยนเองราคาพันต้นๆ
อยู่ได้แค่ปีเดียว (จริงๆ แล้วผมว่ามันพังก่อนถึงปีแล้วหระแต่ผมไม่คิดว่ามันพั ง)
พอดีรถคันนั้นเป็นรถ ญป หัวฉีดวางบนเครื่อง ก็เลยทำเองได้ไม่ยาก
แต่สำหรับ M104 ผมวางหัวฉีด Valtex ใต้ท่อไอดี ติดตั้งแต่รุ่นแรกๆ
ถ้านับระยะน่าจะเกิน 3 แสนโลไม่เคยคาริเบท ที่ไม่คาริเบทหัวเพราะไม่คุ้มกับค่าถอดรื้อครับ
ผมก็เลยเลือกที่จะเปลี่ยนหัวฉีดใหม่แทนการคาริเบทหัว ฉีด ก็เลยใส่หัว Hana แทน
ที่เลือกใช้หัวฉีด hana ก็เพราะคิดในมุมตัวเองว่า มันน่าจะไม่มีของปลอม
แล้วก็แลกกับค่ารื้อ ค่าถอด สำหรับรถเบนซ์เราที่วางหัวฉีดใต้ราง
ถึงจะแพงกว่า Valtex แต่ก็น่าจะคุ้มค่ากว่า ค่าบำรุงรักษา ในระยะยาว ครับ

แต่ถ้าสุดจริงๆ ก็ต้องหัวฉีด Keihin ครับ ดูจากโปรแกรมแก๊ส
กราฟอันล่างที่เป็น oscilloscope grap เวลากดคันเร่งแรงๆ เส้นมันตั้งฉากเลยครับ
นั่นหมายความว่า เวลาการฉีดแก๊สตอบสนองได้เท่ากับเวลาของหัวฉีดน้ำมัน
Old 06-08-2019, 09:17:57 PM   #12
ืnusorn

ว๊าก...เอาไข่หินมายั่ว!
ราวทองซะด้วย
ไม่รู้ราคาลงยัง

แต่ควอีกนาน
เพราะผมเพิ่งได้HANAแบบรางมือ2
ใช้ไปราวๆ25000กม.
ต้องถอดกรองฝั่งINLETมาล้างไหมท่าน
แต่ก่อนใช้ว่าจะล้างแบบหัวฉีดน้ำมัน
จะใช้ISOPROPYL 95%ล้างนะ
ไม่กล้าใช้เบนซินล้าง

ชุดนี้จะมาลงM104แทนหัวแบบเดี่ยว
จะได้ต่อแบบLOOPเล่นซะหน่อย
คาใจมานาน..ว่าThe bestยังไง

มีรูปคันE280ไหมครับท่านImage
ขอลอกการบ้านแนวการยึดใตัราง
เห็นคอไอดีช่วงที่อากาศวิ่งไปแต่สูบ
จะมีรูมาให้2ช่วง..4รูได้

แล้วขายึดของแต่ละรางมีใชัยาวกันสั่นไหมครับ
เคยเห็นบาวคันท่อ12มม.จากกรอง
ต้องวิ่งอ้อมมาเหนือกระโหลกวาวล์นัำ
เปิดกระโปรงที่ไหน..คนรู้หมดเลยว่ากินแกส

Last edited by ืnusorn; 06-08-2019 at 09:30:36 PM.
Old 07-08-2019, 07:19:02 AM   #13
imag_2000

ผมมีแค่รูปนี้รูปเดียวเองครับ ถ่ายจากด้านหน้า เดินท่อแก๊สเข้าฝั่งเดียวจากทางด้านหลัง
ผมใช้ Hana Green ครับ รู้สึกว่ารูมันใหญ่ไปครับ
พอให้โปรแกรมแก๊ส ออโต้คาริเบท มันฟ้องรูหัวฉีดใหญ่ ลองกี่ครั้ง ก็เหมือนเดิม
เส้นกราฟที่ออกมาก็เลยต่ำมากๆ ไม่ถึง 1 เกือบเป็นเส้นตรงตลอด จูนยากมากครับ
แต่จะไปรื้อใส่ Hana Red ก็ไม่อยากเสียค่าแรงอีกรอบ ก็เลยใช้ไปทั้งอย่างงี้ครับ

แต่กลับกันพอเอา Hana Green มาใส่รถคันข้างบน เครื่อง 4G63 /2.0
จุดแรกของกราฟขึ้นไปเกือบ 1.4 ไม่ฟ้องว่ารูหัวฉีดโต
แต่พอใส่ไข่หินสีฟ้า จุดแรกลงมาเหลือ 1.2
ถ้าใช้ไข่หินแล้ว จะไม่อยากไปใช้ยี่ห้ออื่นเลยครับ
คันที่ใส่อยู่เดิมทีใช้ Hana กดยังไงก็ไม่ถึง 200 โปรแกรมแก๊สฟ้องว่า full open injector ประจำ
อาการคือ รถมันสะอึกแบบโขยกครับ ตอนที่กดสุดๆ แล้วก็ไม่ไปต่ออยู่แค่ 160
รอบเครื่องก็เด้งขึ้น เด้งลง แบบว่าเกียร์เปลี่ยนแล้ว แต่พอไปต่อไม่ได้รอบก็ตกลง
ที่เป็นแบบนี้ เพราะหัวฉีดแก๊สมันเปิดจนสุดก็ยังไม่พอ
หม้อต้ม AT13 ผมปรับแรงดันหม้อต้มไปถึง 1.35 ก็ยังไม่หายจากอาการดังกล่าว

สุดท้ายต้องไม้ตาย เปลี่ยนใส่ไข่หินสีฟ้า อาการ full open ไม่มีปรากฏให้เห็นอีก
พอดีรถคันนี้ผมแฟรชกล่องมา รอบมันจัดมาก ได้ใช้ความเร็วระดับ 180 เกือบทุกวัน
ใช้ถนนราชพฤกษ์ตัดใหม่ที่มาจากปทุมครับ แต่ติดกล้องเมื่อไหร่ก็ต้องขับไม่เกิน 120

แต่ไข่หินก็แพงมากจริงๆ 4 หัว หมื่นต้นๆ ครับ
Old 09-08-2019, 05:09:15 AM   #14
ืnusorn

Thanksพิเศษสำหรับภาพ
ชัดแจ่มเลยครับท่านImage

ผมคงหลีกที่จะอ้อมท่อแกส
จากหน้ารถเข้าไปไม่ได้
ก็โบล์ทที่เห็นในภาพ
ถ้าจะต่อLoopก็ต้องเปิดออก
ต่อหัวท่อเข้าครบทุกราง

ผมขอแชร์..ตอบแทนกันไป
เคยลองแล้ว...
หัวฉีดHANAสีแดงใส่S280
วิ่งไม่ออกเลยท่าน

ส่วนสีเขียว..ตอนจูนฟ้องหัวฉีดใหญ่ไป
จำได้ว่าตอนนั้นก็ใช้หม้อต้มโทมาหลังทอง
DIYเปลี่ยนผัาหม้อต้ม..ก็เช่นเดิม

คาใจ...
ก็สั่งKME GOLD BLACKจากเยอรมัน
ที่รอคอยของมาจากนอก
ก็เพราะลือกันว่าบ้านเรามีKMEปลอม!

สุดท้าย..ทุกวันนี้ไม่เคยเห็น
ใครมีเก็บของปลอมไว้
ส่งมาให้ผมผ่าดูภายในซิ
ลงมือเองให้รู้จริง..ดีที่สุดครับ

คราวนี้จุดจูนได้1.0พอดี
แต่ฟ้องเรื่องแวคคัม
เด๋วจะลงไปถอดเจ้า..เรโซแนนต์
ในห้องเครื่องไล่หมดแล้ว
เหลือเจ้ากล่องอากาศตรงกลางคอไอดี
ที่ยังไม่เคยถอดมาตรวจตราโอริง

Last edited by ืnusorn; 09-08-2019 at 05:54:15 AM.

Thread Tools Search this Thread
Search this Thread:

Advanced Search
Display Modes

Posting Rules