BenzOwner.NET 421 Forever

Go Back   BenzOwner.NET > หมวดทั่วไป > สนทนาปัญหารถ

Thread Tools Search this Thread Display Modes
Old 13-12-2019, 11:10:05 PM   #1
Bomberman2299

Bomberman2299's Avatar

Default เบรดต้องกดลึกกว่าปกติ เวลาเบรคล้อหน้าทำงาน หลังไม่ทำงาน

เบรคยังอยู่ปกติ ถ้าเบรคกระทันหัน ล้อหน้าดังเอี้ยด
ที่คิดว่าเบรคหลังไม่ทำงานเพราะยังมีคราบสนิมจับที่จ าน

อาการนี่ แก้ไขที่ใด

C220 w202 เครื่อง m111

ขอบคุณทุกท่านครับ
Bomberman2299 is online now   Reply With Quote
Old 14-12-2019, 05:48:05 AM   #2
ืnusorn

ืnusorn's Avatar

เรื่องเบรคนี่..รอไม่ได้
เข้ามานั่งทำกิจวัตรฯ
ช่วยตอบเลยล่ะกัน

ก็เคยประสบแบบท่าน
ขับผ่านสี่แยกโชคชัย4
เจอรถเมล์ปาดออกเลนขวา
นึกแล้ว..ยังใจหาย

เริ่มเลยนะท่าน..
ถอดล้อหลังออกสักข้าง
ผมเลือกล้อหลัง ด้านหลังคนขับ
(ตอบอื่นๆที่สำคัญก่อน หากอยากทราบ
ที่เทสจากด้านนี้ก่อน. ท้ายๆจะบอกครับ)

ถอดโบลท์ไม่กี่ตัวก็คลายคาลิปเปอร์ออกมาได้แล้ว
เตรียมหาเชือกมาผูกห้อยไว้
หรือให้ภรรบาช่วยเหยียบเบรค
ท่านก็ดูว่า ลูกสูบในฝักขยับดีไหม?

นี่แค่เริ่ม...
นักDIYต้องไปทีละStep
ถ้าไปหาช่าง จับทำหมด
ก็เลยไม่รู้สาเหตุแท้จริบ
เสียดายโอกาส เรียนรู้จากเคสจริง

Last edited by ืnusorn; 14-12-2019 at 06:09:52 AM.
ืnusorn is offline   Reply With Quote
Old 14-12-2019, 09:32:18 AM   #3
ืnusorn

อาจมีบางคนคิดว่า..ไม่ช่วยจริง
หรือ..ไม่รู้จริง มาด้วยผลประโยชน์!!!
งั้นมาแบ่งปันต่อเลย

Step2
คลายเกลียวสายอ่อนออก
ให้ภรรยา(คนเดิม)เหยียบเบรค
เพราะถ้าเปลี่ยนคน..จะโดนเหยียบ

ดูว่าน้ำมันเบรคพุ่งออก..ยังไง?
ถ้ามีอั้นๆ ออกกระปริกระปรอย
กดแรงหน่อย..มีเปี๊ยะๆ กระจาย
(สวมแว่นสกี เพื่อSafety)
แบบท้องเสีย..หลังซัดส้มตำปลาร้า 3 จาน

ไลน์สั่งอะไหล่มาส่ง
เปลี่ยนสายอ่อน

เกี่ยวกับเบรค..ไม่ง่าย
อาศัยทักษะเยอะ
แต่ทำได้ถ้าเริ่มที่ยอมจ่ายค่าเครื่องมือชั้นดี
มีสมาธิ..และให้เวลาทำเยอะหน่อย

เชิญท่านอื่นช่วยบ้างครับ

Last edited by ืnusorn; 14-12-2019 at 09:44:35 AM.
ืnusorn is offline   Reply With Quote
Old 14-12-2019, 10:17:25 AM   #4
Niroj3536

อ้างถึง:
Originally Posted by Bomberman2299 View Post
เบรคยังอยู่ปกติ ถ้าเบรคกระทันหัน ล้อหน้าดังเอี้ยด
ที่คิดว่าเบรคหลังไม่ทำงานเพราะยังมีคราบสนิมจับที่จ าน

อาการนี่ แก้ไขที่ใด

C220 w202 เครื่อง m111

ขอบคุณทุกท่านครับ
หากมีข้อบ่งชี้ว่าเบรกหลังน่าจะไม่ทำงาน (คราบสนิมพบที่ล้อหลังทั้งสองข้างไหมครับ)
และเบื้องต้นต้องการทดสอบด้วยตนเองก่อน ทำได้ง่ายๆ ก่อน โดยหลังจากขับใช้งาน
เมื่อจอดรถก็ใช้หลังมืออังหรือแตะๆ เร็วๆ ที่แม็กล้อทุกล้อ หากพบว่าแม็กล้อไหนอุ่นๆ
หรือร้อนแสดงว่าเบรกล้อนั้นยังทำงาน แม็กล้อไหนที่ยังเย็นๆ คือเบรกล้อนั้นไม่ทำงาน
จะทดสอบลึกขึ้นไปอีกนิดก็โดยใช้แม่แรงยกล้อที่พบว่าแ ตะแม็กแล้วเย็นขึ้นให้พ้นพื้น
เล็กน้อยแล้วทดสอบด้วยการหมุนล้อเร็วๆ แรงๆ โดยให้อีกท่านเหยียบแป้นเบรกเพื่อ
ทดสอบดูว่าล้อนั้นหยุดทันทีเมื่อเหยียบแป้นเบรกไหม ทั้งเหยียบแป้นเบรกคาไว้แล้ว
ลองพยายามหมุนล้อดูว่าสามารถหมุนได้ด้วยง่ายๆ หรือหมุนไม่ไปเลย หากพบข้อบก
พร่องที่ล้อใดไม่ว่าจะด้วยสาเหตุใดการจะจัดการด้วยตน เองไม่ง่ายแล้วครับ สะดวกก็
ขับรถไปร้านที่ให้บริการซ่อมช่วงล่าง เบรก คลัช ใกล้บ้านให้ช่างเขาตรวจเช็คก่อนว่า
ปัญหามาจากจุดใด ส่วนการจะจัดการเลยไหมบางเรื่องเกี่ยวกับระบบเบรกก็อ าจต้องนำ
ไปให้ช่างชำนาญ MB ทำให้ครับ (ขอทราบว่ารถรุ่นนี้ออกแบบระบบเบรกเป็นวงจรไขว้
ได้แก่หน้าซ้ายหลังขวา หน้าขวาหลังซ้าย แล้วไหมครับ)

Last edited by Niroj3536; 14-12-2019 at 10:29:18 AM.
Niroj3536 is offline   Reply With Quote
Old 15-12-2019, 07:21:20 PM   #5
se278

ความเห็นส่วนตัวนะครับ ถ้าเป็นรถผม
1 ผมจะไม่ใช้รถ
2 ผมจะใส่น้ำมันเบรคใหม่แล้วไล่น้ำมันเบรคที่ละล้อ จะสีเปลี่ยน ถึงจะทำขั้นตอนต่อไป
3 ผมจะถอดล้างระบบเบรคทั้งหมด ผ่าคาลิเปอร์ออกมาล้าง เปลี่ยนโอริง เปลี่ยนชุดซ่อมหน้าหลัง ขัดลูกสูบ กระบอกคาลิเปอร์เบรค
4 ผมจะเปลี่ยนสายอ่อนท่อน้ำมันเบรคทั้ง 4 เส้น
5 ถ้าจานไม่เป็นร่องลึกมาก ก่อนประกอบผมจะเอาจานไปขัดด้วยลูกผ้าให้ใสวิ้งๆ
6 ผมจะเชคท่อน้ำมันเบรคว่ามีบุบ/ยุบที่ไหนหรือเปล่า
7 ผมจะใส่ลูกสูบคาลิเปอร์เบรตามมุมที่เขากำหนด

ผมเดาว่าตอนนี้รถพี่ ดูในกระปุกน้ำมันเบรค จะมีสีดำคล้า ครับ
se278 is offline   Reply With Quote
คำขอบคุณจาก :
Old 15-12-2019, 07:30:00 PM   #6
Coffee Cup

Coffee Cup's Avatar

อ้างถึง:
Originally Posted by se278 View Post
ความเห็นส่วนตัวนะครับ ถ้าเป็นรถผม
2 ผมจะใส่น้ำมันเบรคใหม่แล้วไล่น้ำมันเบรคที่ละล้อ จะสีเปลี่ยน ถึงจะทำขั้นตอนต่อไป
3 ผมจะถอดล้างระบบเบรคทั้งหมด ผ่าคาลิเปอร์ออกมาล้าง เปลี่ยนโอริง เปลี่ยนชุดซ่อมหน้าหลัง ขัดลูกสูบ กระบอกคาลิเปอร์เบรค
4 ผมจะเปลี่ยนสายอ่อนท่อน้ำมันเบรคทั้ง 4 เส้น
5 ถ้าจานไม่เป็นร่องลึกมาก ก่อนประกอบผมจะเอาจานไปขัดด้วยลูกผ้าให้ใสวิ้งๆ
6 ผมจะเชคท่อน้ำมันเบรคว่ามีบุบ/ยุบที่ไหนหรือเปล่า
7 ผมจะใส่ลูกสูบคาลิเปอร์เบรตามมุมที่เขากำหนด

ผมเดาว่าตอนนี้รถพี่ ดูในกระปุกน้ำมันเบรค จะมีสีดำคล้า ครับ
เป็นคำแนะนำที่ตรงใจผมมาก ทุกข้อ
เมื่อสัก 4-5 ปีที่แล้วรถของผม ซีคลาส W202
ผมได้ทำตามลำดับข้างบน(แต่เปลี่ยนจานเบรคใหม่มันได้เ วลาพอดี)
ปรากฏว่า หลังจากเสร็จ เบรคมันนิ่มจนรู้สึกเหมือนคนละคัน
และเบรคเบาและอยู่ดีกว่าก่อนทำมากยังกะคนละคัน
จริงๆ จะตอบแต่ต้นแล้ว แต่ไม่มีโอกาศมาตอบครับ
พบเม้นท์นี้ตรงใจจึงมายืนยันครับ
Coffee Cup is offline   Reply With Quote
Old 16-12-2019, 10:55:47 AM   #7
vespa_spint

อ้างถึง:
Originally Posted by se278 View Post

กระทัดรัดได้ใจความ.
vespa_spint is offline   Reply With Quote
Old 16-12-2019, 03:19:59 PM   #8
Niroj3536

ขอทราบเป็นความรู้ว่า W202 C220 M111 ระบบเบรกเป็นวงจรไขว้ทะแยงมุมหรือยังครับ การที่ระบบเบรกหน้าทำงานปกติ แต่เบรกหลังทั้งซ้ายขวาไม่ทำงานเลย เกิดขึ้นได้อย่างไรกัน คิดแบบง่ายๆบ้านๆ ระบบเบรกน่าจะไม่มีจุดรั่วที่ใดเนื่องจากชุดเบรกหน้า ยังทำงานได้ หากเน้นไปที่สายอ่อนเบรกหลังก็จะต้องมองไปที่ตีบตันจ นน้ำมันเบรกผ่านไปยังคาลิเปอร์เบรกทั้งสองฝั่งไม่ได้ แล้วจะตีบตันพร้อมกันทั้งสองฝั่งเลยก็น่าจะไม่ใช่ หรือจะเป็นปัญหาที่โมดูลและปั๊ม ABS ทำงานผิดปกติจึงไม่สั่งให้มีการเปิดจ่ายน้ำมันเบรกใน ส่วนของชุดเบรกหลัง มีข้อยุติที่ชัดเจนคือจบอย่างไรฝากนำมาเล่าสู่กันฟัง ด้วยครับ
Niroj3536 is offline   Reply With Quote
Old 16-12-2019, 06:26:46 PM   #9
Coffee Cup

Coffee Cup's Avatar

อ้างถึง:
Originally Posted by Niroj3536 View Post
ขอทราบเป็นความรู้ว่า W202 C220 M111 ระบบเบรกเป็นวงจรไขว้ทะแยงมุมหรือยังครับ การที่ระบบเบรกหน้าทำงานปกติ แต่เบรกหลังทั้งซ้ายขวาไม่ทำงานเลย เกิดขึ้นได้อย่างไรกัน คิดแบบง่ายๆบ้านๆ ระบบเบรกน่าจะไม่มีจุดรั่วที่ใดเนื่องจากชุดเบรกหน้า ยังทำงานได้ หากเน้นไปที่สายอ่อนเบรกหลังก็จะต้องมองไปที่ตีบตันจ นน้ำมันเบรกผ่านไปยังคาลิเปอร์เบรกทั้งสองฝั่งไม่ได้ แล้วจะตีบตันพร้อมกันทั้งสองฝั่งเลยก็น่าจะไม่ใช่ หรือจะเป็นปัญหาที่โมดูลและปั๊ม ABS ทำงานผิดปกติจึงไม่สั่งให้มีการเปิดจ่ายน้ำมันเบรกใน ส่วนของชุดเบรกหลัง มีข้อยุติที่ชัดเจนคือจบอย่างไรฝากนำมาเล่าสู่กันฟัง ด้วยครับ

ขอเล่าเฉพาะสิ่งที่ผมพบจากรถของผมกรณีเบรคหลังทำงานน ้อยมาก
เนื่องจากเจ้าของเดิมคงไม่เคยเปลี่ยนน้ำมันเบรค น้ำมันเบรคสกปรกมาก
ดำคล้ำ มีตระกรันเกรอะกรัง เมื่อถอดออกมาก็ถอดยาก คล้ายๆมันไม่ค่อย
ขยับ หรือขยับได้น้อย คงเป็นเพราะเค้าไม่เคยใช้เบรคแรงๆ และคง
ไม่ได้ขับเร็ว แค่เบรคของล้อหน้าก็เอาอยู่แล้ว เค้าจึงปล่อยไว้ไม่สนใจ
ลักษณะจานเบรคหลังสึกน้อยมากเหมือนผ้าเบรคไม่กินจานเ บรคจึงสึกน้อยมาก

เบรครถรุ่นนี้ก็คงเป็นวงจรไขว้แล้ว

เมื่อผมถอดมาล้าง ขัดกระบอกสูบ และลูกสูบด้วยกระดาษทรายละเอียด
ที่สุด เปลี่ยนยางโอริงเบรค และยางกันฝุ่น และชโลมด้วยจารบีสำหรับเบรค
ประกอบกลับตามตำแหน่งที่ถูกต้อง และถ่ายน้ำมันเบรค ใส่จารบีในจุดที่ควรจะใส่
ไล่ลมเบรคเสร็จ
อนึ่งผมทำทั้ง 4 ล้อ เปลี่ยนจานเบรคและผ้าเบรค ท่อน้ำมันเบรคใหม่หมด4 ล้อ
หลังจากทำเสร็จ ผมพอใจมันมาก เพราะเบรคนิ่มนวลมาก และล้อหลัง
ก็กลับมาเป็นปกติ คือผ้าเบรคกินจานเบรคตามที่ควรจะเป็นครับ
อาจจะเป็นเพราะผมไม่ได้ขับรถรุนแรงและรวดเร็วมาก เบรคจึงไม่ได้
ทำงานหนักบ่อย ๆ เหมือนเจ้าของเดิม
Coffee Cup is offline   Reply With Quote
Old 17-12-2019, 04:36:37 PM   #10
se278

อ้างถึง:
Originally Posted by Niroj3536 View Post
เพราะเราท่านน้อยคนที่จะเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเบรคทิ้งไว ้นานมันเป็นขี้โคลนครับ มันจึงหนืด
ถ้าท่านลองเคยทำเบรคเบนซ์มา ท่านจะเห็นว่าเบรครถเบนซ์คาลิเปอร์เบรค
มีลูกสูบ 2 ด้านดันหากัน ปัญหาคือด้านที่อยู่ด้านในที่ท่อน้ำมันเบรคต่ออยู่ ไม่ค่อยมีปัญหา
แต่อีกด้านหนึ่งซึ่งน้ำมันเบรคต้องวิ่งผ่านรูในคาลิเ ปอร์เบรค ด้านนี้น้ำมันเบรคมักเป็นขี้โคลนอุดตัน
ทำให้แรงดันไม่สามารถดันลูกสูบฝั่งนี้ได้

และช่างที่ทำเบรคน้อยคนที่จะคลายน้อตเบอร์ 10 ผ่าคาลิเปอร์ออกมาล้างน้ำ
ที่เห็นก็แค่ดันลูกสูบออกมาเปลี่ยนโอริงลูกสูบ ประกอบคืน อย่างน้อยๆเอาลมแรงเป่าไล่ก็ยังดี

ถ้าท่านสังเกตุจะพบว่า รถเบนซ์ที่ไม่ค่อยได้ดูแลระบบเบรค
ผ้าเบรคมักจะกินด้านเดียว(ของจาน) เพราะลูกสูบมันตาย หรือแรงดันน้ำมันเบรคมันข้ามไปอีกด้านไม่ได้
มันจึงดันได้ข้างเดียว ผมกว่าจะรูเรื่องนี้ เสียจานเบรคไป 1 ชุด จนเอาไปให้ช่างที่เขาชำนาญ
ดู แล้วเขาอธิบายให้ฟัง และการทำเบรคอย่าทำแบบเสียข้างไหนซ่อมล้อนั้นเพราะชิ ้นส่วนทุกอย่างมันอายุพอๆกัน
เปลี่ยนชุดซ่อมทั้ง 4 ล้อ ราคาอะไหล่ไม่เท่าไหร่ ส่วนชุดซ่อมแม่ปั้มเบรค ก็ราคาไม่เท่าไหร่เพราะใช้กับรุ่น W123 ได้ จำไม่ค่อยได้น่าจะ 4-500 บาท

อีกอันหนึ่งที่มักเสียดายกันคือท่ออ่อนน้ำมันเบรค
สาเหตุคือตอนที่ทำเบรคช่างมักเอาคีมล้อคหนีบสายกันน้ ำมันเบรคไหล
ตอนที่สายมันยังใหม่ๆก็ไม่มีผลอะไร แต่เนื่องจากเราไม่ค่อยสนใจเปลี่ยน
สายหมดอายุกรอบพอบีบก็ไม่คืนตัว หรือปริแตกเป็นเศษเข้าไปขวางทางเดินน้ำมัน
ดังนั้นถ้ารถใช้มานานมากแล้วแม้ไม่ค่อยได้ขับ ก็ควรเปลี่ยน
ซึ่งก็เช่นกัน ราคาไม่ได้แพงมาก เพราะรถเบนซ์มักใช้อะไหล่พวกนี้ร่วมกันหลายรุ่น

เมื่อทำทั้ง 4 ล้อรวมแม่ปั้ม ท่ออ่อนน้ำมันเบรคแล้ว ท่านจะลืมเรื่องอยากใส่หม้อลม 2 ชั้น ไปเลยครับ

ลองเปิดดูกระปุกน้ำมันเบรคดูครับ ถ้ามันดำก็เปลี่ยนถ่าย อย่าให้ดำมาก สนนราคาค่าเปลี่ยนถ่าย หลักร้อยบาท เทียบกับความเสียหายที่จะเกิดกรณีเบรคไม่อยู่

รถแรงเบรคไม่อยู่ น่ากลัวและอันตรายกว่ารถไม่แรงแต่เบรคดี

ทำเบรคทั้งระบบ ทำเครื่องยนต์ให้ถึงๆ ลุยช่วงล่างใหม่หมด ก็ขับสบายใจไปอีกนาน ไปได้ทั่วไทยครับ
se278 is offline   Reply With Quote
Old 03-01-2020, 02:41:21 PM   #11
Bomberman2299

Bomberman2299's Avatar

อัพเดทครับ เปลี่ยนปั้ม ABS จบงาน มือสอง สองพันบาท

ปล ผมมีปั้มเหลืออีกตัว เผื่อท่านใดสนใจ

[IMG][/IMG]
Bomberman2299 is online now   Reply With Quote
Old 04-01-2020, 05:45:32 AM   #12
ืnusorn

ยินดีด้วยนะท่าน
ที่หาจำเลยไม่ผิดตัว

ว่าแต่...
ช่างเปลี่ยนน้ำมันเบรคใหม่
แล้วไล่ลมไล่น้ำมันเบรคเก่า
ออกไปปลายทั้ง4เส้นด้วยไหมเอ่ย?
Old 04-01-2020, 06:49:47 PM   #13
Niroj3536

อ้างถึง:
Originally Posted by Bomberman2299 View Post
อัพเดทครับ เปลี่ยนปั้ม ABS จบงาน มือสอง สองพันบาท

ปล ผมมีปั้มเหลืออีกตัว เผื่อท่านใดสนใจ

[IMG][/IMG]

ดีใจด้วยที่พบสาเหตุที่แท้จริงทั้งมีค่าใช้จ่ายไม่มา กเลย ปั๊ม Abs มือสอง 2 พัน ไม่แรงเลย ขอทราบว่าปั๊ม Abs ตัวเดิมรั่วหรือมีอาการเสียอย่างอื่นครับ

Thread Tools Search this Thread
Search this Thread:

Advanced Search
Display Modes

Posting Rules