BenzOwner.NET 421 Forever

Go Back   BenzOwner.NET > หมวดทั่วไป > สนทนาปัญหารถ

Thread Tools Search this Thread Display Modes
Old 16-12-2019, 10:05:32 PM   #1
PenockiO

Default คราบน้ำมันบนฝาวาล์ว และรอบฝาปิดเติมน้ำมันเครื่อง

อยากสอบถามหน่อยครับ เครื่อง M104 ผมสังเกตเห็นมีคราบน้ำมันรอบฝาปิดเติมน้ำมันเครื่องบ นฝาวาล์ว แล้วมีคราบเลยไปตลอดบนเครื่องเลยครับ (พอดีไปอู่มา ก็เห็นเป็นกันทุกคันจะมากจะน้อย) อยากทราบว่า เป็นเพราะอะไร และแก้ไขอย่างไรครับ

ตามความเข้าใจผมเท่าที่ถามช่างคือ

- ฝาวาล์วเครื่อง M104 มันผิวไม่ค่อยเรียบอยู่แล้ว มีสีลอกด้วย ลองหมุนฝาปิดบนวาล์วเครื่องตอนเย็นจะหมุนได้ง่าย และเมื่อดูที่ขอบบ่าที่รองรับฝาจะพบว่าสีมีลอกล่อนบ้ าง และลองเอามือลูบดูก็ไม่ราบเรียบเสมอกัน อาจเป็นสาเหตุให้ไอน้ำมันสามารถเล็ดรอดออกมาได้ตลอดเ วลา ทำให้รอบฝามีคราบน้ำมัน และพัดลมหน้าเครื่องก็พัดให้ไอลอยไปบนฝาวาล์วเลยเห็น เป็นคราบทางยาวไปหลังเครื่อง

ช่างบอกว่ายังไม่รู้วิธีแก้ เพราะฝาปิดพลาสติกที่ใช้ก็เบิกศูนย์มาแล้ว ก็ยังเป็น น่าจะเหลือแค่ลองยิงซิลิโคนทนความร้อนสูงรอบฝาครอบตอ นปิดสนิทแล้ว เวลาจะเปลี่ยนหรือเติมน้ำมันค่อยกรีดลอกออกมา

ผมจึงอยากทราบว่าพี่ๆ ในเว็บแก้ปัญหากันอย่างไรบ้างครับ ขอบคุณครับ
PenockiO is offline   Reply With Quote
Old 18-12-2019, 12:46:57 PM   #2
LeMans24

LeMans24's Avatar

ผมก็เคยสงสัยและประสบปัญหาเดียวกันกับพี่ PenockiO เลยไปลองหาข้อมูลจากหลายๆที่

พอจะสรุปหาสาเหตุของการมีคราบน้ำมันมากกว่าปกติได้ดั งนี้ครับ

1. คุณภาพของยางฝาวาล์ว/ยางรองน๊อตไม่ดีพอ หรือแห้งกรอบ

2. ใช้กาวซิลิโคนเยอะเกินไป หรือทากาวไม่สม่ำเสมอ

3. เกลียวรูดทำให้ขันน๊อตไม่ได้ตามมาตรฐาน ตามสเปคต้องได้ 10nm (เกินครึ่งเจอปัญหานี้)

4. หน้าสัมผัส(ซีล/ฝาวาล์ว/ฝาสูบ)ระหว่างการติดตั้งไม่แห้งสนิทพอ (มีคราบน้ำมันเหลือเยอะ)

5. เครื่องหลวม มีblow by เยอะเกินไป หรือตัว PCV ทำงานไม่ดีพอ

>>> จากที่ว่ามาผมเลยทดลองแก้ปัญหาด้วยวิธีการดังนี้

1. ใช้ซีลฝาวาล์วของแท้ (แพงกว่าเยอะ แต่ผมว่าคุ้ม)

2. ผมขูดกาวออกหมดจนเกลี้ยง และไม่ไช้มันอีกต่อไป (เกจิเมืองนอกหลายท่านว่าแบบนี้)

3. ผมต๊าปเกลียวใหม่ โดยการฝังเกลียวสปริง (เป็นสแตนเลส แข็งแรงกว่าเดิม) และออกแรง

ขันให้ได้ torque 10nm หรือกะให้พอตึงๆมือ

4. ระหว่างติดตั้งผมเช็ดหน้าสัมผัสบนฝาสูบด้วยแอลกอฮอล์ จนแห้งสนิท (ไม่มีคราบมัน)

5. Blow by คิดว่ายังไม่ใช่ปัญหาสำหรับรถผม เพราะเครื่องยังดูแน่น เปลี่ยนน้ำมันเครื่อง

ก่อนระยะตลอด และฝาเติมน้ำมันไม่มีคราบไม่มีแรงดันจนผิดปกติ

ตั้งแต่ทำขั้นตอนนี้มาผมพยายามใช้รถมากกว่าเดิม วิ่งขึ้นลงกรุงเทพ-หาดใหญ่-สตูล ระยะทางรวมๆ

ก็หมื่นกว่าโลแล้วก็ยังไม่พบอาการรั่วใดๆ ครับ ล่าสุดถอดคอยล์เพื่อดูเบ้าหัวเทียนก็ไม่พบอาการรั่ว

แต่อย่างใด ถือว่าเป็นที่น่าพอใจครับ แต่เหนื่อยหน่อย เพราะต้องลงทุนซื้อของมาทำเองทุกอย่าง

แต่ก็อย่างว่าหล่ะครับ ขั้นละเอียดยิบขนาดนี้คงไม่มีช่างคนไหนเล่นด้วยแน่นอ น
LeMans24 is offline   Reply With Quote
คำขอบคุณจาก :
Old 18-12-2019, 01:16:25 PM   #3
se278

Last edited by se278; 23-12-2019 at 08:02:03 PM.
se278 is offline   Reply With Quote
Old 23-12-2019, 12:08:04 PM   #4
imag_2000

imag_2000's Avatar

สาเหตุหลักก็ตามท่าน LeMans24 กล่าวไว้ด้านบน
ผมขอเสริมอีกนิดเรื่องเกลียวรูด
ส่วนใหญ่แล้วผมว่า 9 ใน 10 ท่าน ไม่เคยเปลี่ยน washer ฝาวาล์ว
ชิ้นส่วนตัวนี้คือแหวนรองน็อตยึดฝาวาล์ว มีชิ้นส่วนที่เป็นโลหะประกบ บนล่าง
ตรงกลางเป็นยางแข็ง ที่ออกแบบมาอย่างนี้ เพราะไม่ต้องการให้ขั้นล็อคเกินกำลัง
จนทำให้รูดน็อตยึดฝาวาล์วรูด แหวนรองชิ้นนี้ราคาไม่ถูก ตกอันละ 100 บาท
คิดๆ ดูเอาว่ามีรูยึดน็อตกี่รู ก็ใช้ตามจำนวนรู อู่ทั่วไปก็ไม่ค่อยอยากบอกลูกค้าให้เปลี่ยน
เพราะบอกแล้วลูกค้าก็จะคิดว่าอู่อยากได้เงิน แถมราคาของก็แพงเว่อร์มาก

และชิ้นส่วนอีกอย่างส่วนที่สำคัญยางรองฝาวาล์ว
หลายท่านเคยบอกไว้ว่า ต้องขอแท้เท่านั้น
ผมขอสารภาพตามตรงว่า ผมเองไม่เคยใช้ของแท้เลย ในอดีตที่ผ่านมาก็ใช้แต่ elring
เมื่อสัก 10 ปีก่อน ของยี่ห้อ elring ก็ใช้ได้ดี เปลี่ยนแล้วอยู่ได้ ถึงแสนโลสบายๆ
แต่พอมาช่วงหลัง เปลี่ยนแล้วใช้ได้แค่ ไม่ถึงหมื่นโล น้ำมันเครื่องก็เริ่มซึมแล้ว
ผมก็เลยเปลี่ยนใช้ของยี่ห้อ victor reinz ใช้มาถึงตอนนี้ ห้าหมื่นโลได้ ยังดีอยู่
ปล เครื่อง m104 นะครับ
imag_2000 is offline   Reply With Quote
Old 23-12-2019, 05:00:43 PM   #5
ืnusorn

ืnusorn's Avatar

อ้างถึง:
Originally Posted by imag_2000 View Post
สาเหตุหลักก็ตามท่าน LeMans24 กล่าวไว้ด้านบน
ผมขอเสริมอีกนิดเรื่องเกลียวรูด
ส่วนใหญ่แล้วผมว่า 9 ใน 10 ท่าน ไม่เคยเปลี่ยน washer ฝาวาล์ว
ชิ้นส่วนตัวนี้คือแหวนรองน็อตยึดฝาวาล์ว มีชิ้นส่วนที่เป็นโลหะประกบ บนล่าง
ตรงกลางเป็นยางแข็ง ที่ออกแบบมาอย่างนี้ เพราะไม่ต้องการให้ขั้นล็อคเกินกำลัง
จนทำให้รูดน็อตยึดฝาวาล์วรูด แหวนรองชิ้นนี้ราคาไม่ถูก ตกอันละ 100 บาท
คิดๆ ดูเอาว่ามีรูยึดน็อตกี่รู ก็ใช้ตามจำนวนรู อู่ทั่วไปก็ไม่ค่อยอยากบอกลูกค้าให้เปลี่ยน
เพราะบอกแล้วลูกค้าก็จะคิดว่าอู่อยากได้เงิน แถมราคาของก็แพงเว่อร์มาก

และชิ้นส่วนอีกอย่างส่วนที่สำคัญยางรองฝาวาล์ว
หลายท่านเคยบอกไว้ว่า ต้องขอแท้เท่านั้น
ผมขอสารภาพตามตรงว่า ผมเองไม่เคยใช้ของแท้เลย ในอดีตที่ผ่านมาก็ใช้แต่ elring
เมื่อสัก 10 ปีก่อน ของยี่ห้อ elring ก็ใช้ได้ดี เปลี่ยนแล้วอยู่ได้ ถึงแสนโลสบายๆ
แต่พอมาช่วงหลัง เปลี่ยนแล้วใช้ได้แค่ ไม่ถึงหมื่นโล น้ำมันเครื่องก็เริ่มซึมแล้ว
ผมก็เลยเปลี่ยนใช้ของยี่ห้อ victor reinz ใช้มาถึงตอนนี้ ห้าหมื่นโลได้ ยังดีอยู่
ปล เครื่อง m104 นะครับ
มาช่วยเสริมท่านImage
Washerยางที่ท่านกล่าวถึง
ช่างเรียก..ยางรองน็อตฝาวาล์

ผมแชร์เทคนิคง่ายๆ
ที่จะให้โบล์ทกดเท่ากัน
ไม่เป็นเหตุให้ขันเพลินจนหัก!!!

เนื่องด้วยมีแหวนยาง
ท่านที่เพิ่งจับเครื่องมือช่าง
อาจเกร็ง..จะไม่แน่น

หาซื้อด้ามปอนด์เล็ก1/4"
ตัวไม่ถึงพัน จะได้ช่วง5-25NM

ส่วนตัวผมใช้STAHLWILLE
เป็นขนาด3/8"
จากแบรนด์ก็รู้แล้วว่า..ขันได้แม่นกว่า

หากไม่มีManual
จำง่ายๆว่า
1. มีแหวนยางรอง10NM
2. มียางโอริง เช่น เสื้อวาวลฺน้ำ ก็10NM

Last edited by ืnusorn; 23-12-2019 at 05:07:27 PM.
ืnusorn is online now   Reply With Quote

Thread Tools Search this Thread
Search this Thread:

Advanced Search
Display Modes

Posting Rules