BenzOwner.NET 421 Forever

Go Back   BenzOwner.NET > หมวดทั่วไป > ห้องสมุด > กระดานแห่งความทรงจำ

Thread Tools Search this Thread Display Modes
Old 28-01-2012, 11:57:56 AM   #1
vut 190 3.0

vut 190 3.0's Avatar

Default ถึงลุง.......

ตั้งแต่ครั้งเเรกที่ผมได้พบกับลุงที่อู่บ้านเมื่อ 4-5 ปีที่แล้ว ตอนนั้นผมเอา 190 เครื่องเดิมๆ ให้ช่างศํกดิ์เปลี่ยนวาล์วกักเเรงดันเนื่องจากรถสตาร ์ติดยากมากๆ ทำมาหลายอู่ไม่หายซะทีสุดท้ายคุณหว่องเป็นคนแนะนำให้ ผมลองมาที่อู่บ้านรามอินทรา ระหว่างรออะไหล่ ได้มีโอกาสเจอลุงแต่ก็ไม่รู้ว่าลุงเป็นใคร รู้แต่ว่าตาลุงนี่เสียงดังชมัดเร้ยย เห็นพี่ๆ หลายคนเค้ายกมือไหว้กัน เราก็ไหว้ตามไป พอได้รู้จักก็ได้มีโอกาสถามลุงว่า ลุงครับเราจะปรับแต่ง 190 อย่างไรดีให้มันดีขึ้น เห็นเค้าบอกว่าเปลี่ยนกันโคลง หม้อลม เบรคของ 124 แล้วมันจะดีใช่ป่าวครับช่างศักดิ์เปลี่ยนกันโคลงหลัง ให้ผมแล้วนะ (ตอนนั้นคิดว่าเราได้คำชมแน่ๆๆ)
แต่คำแรกที่ลุงพูดกับผมๆ ฟังแล้วมึน อึ้ง หน้าเสียไปเลย คือเพ่ไปเปลี่ยนรถซะ ในใจคิดอยู่ว่าเฮ้ยย รถเรามันเลวร้ายมากเลยหรือไงเนี่ยย มันก็ไม่ได้โดนชนหนักอะไร ไม่ได้มีอะไรหนักหนานี่หว่าแค่สตาร์ยากถึงกับให้เปลี ่ยนรถกันเลยเหรอ แต่แล้วผมก็เข้าใจความหวังดีของลุงนะ (แต่ตอนนั้นดื้อมั๊กๆ ไม่เอาก็ชอบคันนี้อ่ะเพิ่งได้มาใครจะเปลี่ยน) ลุงแกอธิบายว่าคันนี้เพ่..เพิ่งได้มาใช่มั๊ย เพราะง้านดีเลย รีบขายซะ เเล้วเปลี่ยนไปเล่นรุ่นที่มันใหญ่ขึ้นเป็น 124 ดีกว่าเยอะ เพราะว่ายิ่งนานไปราคายิ่งตก เด่วพอมันราคาตกแล้วบวกกับเพ่ทำรถไปเยอะแล้วยิ่งรับไ ม่ได้ขายไม่ลงอีก รีบๆ ตัดสินใจเพ่จะได้ไม่เจ็บตัวมาก อะไหล่ 190 บางชิ้นแพงมากแพงกว่า 124 อีกและต่อไปจะหายากนะเพ่เชื่อผมสิ
หลังจากนั้นผมก็ได้รับความเมตตาไปรับหม้อลมเบรค 124 ที่บ้านลุง ไปไม่ถูกหลงโทรถามตลอดลุงดุมาว่าเพ่ขับรถยังไงเลยไปถ ึงตลาดไปไกลแล้วเพ่ กลับรถกลับมา ไม่เห็นเซเว่นหน้าปากซอยเหรองัย (เสียงดุมากๆๆก็ไม่เคยไปแถวนั้นนี่นา) ตอนไปรับหม้อลม ลุงแกก็เล่าที่มาที่ไปให้ผมฟังบอกว่าหม้อนี้เป็นของค ุณเอ วาย (ขออนุญาตเอ่ยชื่อนะคับพี่อัยย) ซึ่งท่านนี้มีรถหลายคัน รักรถดูแลรถเป็นอย่างดี เพราะฉะนั้นผมมั่นใจว่าหม้ออันนี้สภาพดีแน่นอน เพ่เอาไปผมคิด 300 พอ แล้วยังบอกอีกว่าเอาแค่นี้เองเหรอไม่เอาอย่างอื่นด้ว ยเหรอ ผมตอบว่าไม่แล้วครับ ผมจำได้ว่าให้เงินลุงไป 500 บาทผมบอกไปว่าไม่เป็นรัยคับลุงไม่ต้องทอนครับ ลุงอุตส่าห์เป็นธุระให้ผม แกบอกไม่ได้เสียงเข้มมากสะดุ้งเลย ถ้างั้นเพ่รอก่อนเด่วผมไปเอาของให้ (ตอนนั้นกะว่าหนีกลับบ้านดีกว่าเอาอะไรมาให้เราเนี่ย ยแพงป่าวหว่าไม่มีตังค์ติดมานะ) สักพักเเกก็ไปยกลังกระดาษในนั้นมีเบรคหน้าพร้อมชุดคอ ม้าของ 124 มาให้ผม แล้วบอกว่า 3000 พอตังค์ยังไม่มีไม่เป็นไร เพ่มีเมื่อไหร่ก็เอามาให้ผม หรือ ถ้ามาลำบากเอาไปฝากที่อู่ช่างศักดิ์ก็ได้ แล้วยังกำชับอีกว่าต้องให้ช่างศักดิ์เปลี่ยนให้เท่าน ั้น พอกลับไปให้ช่างศักดิ์เปลี่ยนหม้อลมพร้อมกับชุดเบรคห น้า ผลคือเบรคติด ก็โทรไปถามลุงๆ บอกว่าเวรละแล้วมัยเพ่ไม่เอาจานไปเจียรก่อนเอาไปให้ช ่างศักดิ์ใส่ละเนี่ยยย (ก็ผมไม่รู้อ่ะคับ) ขับรถกลับมาที่บ้านผมด่วนนนน เด่วผมพาไปร้านแถวบ้าน ตอนนั้นเย็นมากแล้วร้านกำลังจะปิด ลุงแกก้อไปบอกร้านเค้าเสียงดังด้วยอย่าเพิ่งปิดทำให้ ผมก่อนเพราะว่าเค้าอยู่ไกลเด่วกลับบ้านไม่ได้ ระหว่างรอลุงคงเห็นหน้าผมกังวลมาก แกบอกว่าเพ่ร้านนี้ก็จะดูโทรมๆ แย่ๆ เก่าๆ นะแต่ว่าฝีมือเจียรจานไม่เป็นรองใคร ราคาถูกด้วยย สบายใจได้ผมก็ทำที่นี่ประจำ ให้ผมไปอีกครั้งผมก็คงจำทางไม่ได้

หลังจากนั้นมาก็ปรึกษาอาจารย์Kazกับพี่qว่าจะทำหัวฉี ดไฟฟ้าดีมั๊ย ซึ่งทั้ง 2 ท่านก็แนะนำว่ามันก็ดีแต่ว่าไม่ช่วยให้มันแรงขึ้นนะ ค่าทำเท่ากับ 6 สูบดูแล้วไม่คุ้มอ่ะถ้าเครื่องเดิมเราไม่สมบูรณ์จริง ๆ เปลี่ยนรถดีกว่าถ้าทำได้นะ ลุงแกบอกว่าจะทำหัวฉีดไฟฟ้าผมว่าเพ่เพิ่มเงินวาง 111 ดีกว่าเยอะจบแบบไม่เจ็บ ไม่ปวดหัวด้วยนะ ในเมื่อไม่อยากเปลี่ยนรถก็กำเงินมาพร้อมเมื่อไหร่เด่ วพาไปรพ. สุดท้ายผมก็เข้าแก๊งค์ขัดใจสี่ วาง 2 เจมันซะเร้ยยย พอรถเสร็จไปที่อู่บ้านเจอลุงแกก็ถามผมว่าเป็นงัยเพ่ มีปัญหาหรือป่าว รถเป็นไงบ้างค่าใช้จ่ายแพงกว่าวาง 111 มั้ย ผมก็เล่าปัญหาที่เจอมาให้ลุงแกฟัง ลุงแกได้แต่ส่ายหน้า ผมบอกเพ่ๆ ก้อไม่เชื่อ แล้วงัยจบม่ะ พวกคุณเนี่ยคิดอารัยกันไม่เข้าท่าเอาเวลา ไปทำงาน ไปเที่ยว ไปมีความสุขดีกว่ามัวแต่มานั่งปวดหัวซ่อมรถกันอยู่ได ้ ผมบอกเพ่แล้วให้เปลี่ยนรถๆ ๆ ตั้งแต่ครั้งแรกที่เจอกันเพ่ก็ไม่เชื่อ .....สุดท้ายเป็นงัยหมดเยอะกว่าที่ผมบอกเพ่อีก

ลุงครับผมอยากบอกลุงว่าผมรักลุงครับ ผมขออโหสิกรรมด้วยนะครับสำหรับคำพูดหรือสิ่งใดๆ ที่เคยล่วงเกิน แซวลุง นินทาลุง และจะบอกลุงว่าวันนี้ผมเปลี่ยนมาใช้ 124 แล้วที่เปลี่ยนก็เพราะลุงนี่แหละครับเป็นคนรมยาไว้ แล้วก็เป็นอย่างที่ลุงแนะนำไว้เลยมันไม่ผิดหวังจริงๆ แม้นว่าคันนี้จะยังไม่ทำอะไรๆ อย่างที่ลุงบอกไว้เลย แถมลุงยังมาแซวในกระทู้ที่ผมถามhttp://www.benzowner.net/forum/showthread.php?t=47336
ลุงแซวว่า อุ๊ย ...ล้อหนักนี่ ซึ่งกลายเป็นกระทู้สุดท้ายของผมกับลุง ลุงครับผมจะค่อย ๆ ทำไปและจะดูแลมันให้ดีอย่างที่ลุงเคยสอนไว้นะครับ

ขอบคุณลุงอีกครั้งสำหรับคำแนะนำของลุงทั้งที่ตอบผ่าน กระทู้และผ่านทาง PM ที่คอยเตือนสติผมอยู่เรื่อยๆ ตั้งแต่วันแรกที่เรารู้จักกันจนถึงข้อความสุดท้าย ลุงหลับให้สบายพักผ่อนให้มีความสุขนะครับผมไม่รู้สึก ว่าลุงหายไปไหนเพราะลุงยังอยู่ในใจผมอยู่เสมอครับ

วราวุฒิ ปฎิการะพงค์
vut 190 3.0 is offline   Reply With Quote

Thread Tools Search this Thread
Search this Thread:

Advanced Search
Display Modes

Posting Rules