BenzOwner.NET 421 Forever

Go Back   BenzOwner.NET > หมวดทั่วไป > ห้องสมุด

Thread Tools Search this Thread Display Modes
Old 25-05-2014, 10:08:54 PM   #1
tong45

Default DIY เปลี่ยนลูกปืนพัดลมไฟฟ้า s280 w140 ครับ

สืบเนื่องจากพัดลมไฟฟ้าเริ่มมีเสียงลูกปืนให้ได้ยินบ างๆแล้วตัวนึง เลยรื้อดูซะหน่อย และตอนนี้อากาศก็ร้อนมากกลัวเสียวกลางทาง กับมีท่านสมาชิกถามไถ่เรื่องซ่อมพัดลมไฟฟ้า เลยขออนุญาตนำข้อมูล ขั้นตอนเบื้องต้นที่ผมได้ทดลองรื้อพัดลมไฟฟ้าดูเองนะ ครับ เผื่อจะเป็นประโยชน์กับเพื่อนสมาชิกบ้างครับ

วิธีถอดพัดลมไฟฟ้า หน้าเครื่อง s280 w140
1.ถอดแผ่นตะแกรงบังด้านหน้าออก มีกริ้บพลาสติก 4 ตัว ค่อยๆแงะหมุดพลาสติกตัวในออกก่อนพอเริ่มเผยอให้เสียบ เหล็กแบนไว้แล้วขยับไปแงะฝั่งตรงข้ามจะออกง่ายและหัว ไม่เสียครับ พอหมุดตัวในเผยอออกมาสักครึ่ง ซม.แล้วค่อยแงะหมุดพลาสติกตัวนอกวิธีเดียวกัน
ถ้ามีที่งัดยางจักรยานเอามาโมได้ครับงัดง่ายเลยกริ้บ ไม่เสียด้วย

รูปตอนงัด

2.ถอดคานบนที่ยึดหม้อน้ำออก(อันนี้ไม่มีรูป หมูอยู่แล้วน๊อตซ้าย 3 ขวา 3 กลางล่าง 1 ครับ

3.ปลดสายไฟขั้วพัดลม และปลดกิ้บรัดสายด้านข้างด้วย ข้างละ2ตัว

4.คลายกริ้บยึดท่อระบายความร้อนน้ำมันเพาเวอร์ เพื่อให้ให้ตัวได้
5.ถอดเหล็กค้ำตรงกลางที่ยึดรีซิสแตนซ์
6.ถอดน๊อตยึดพัดลมกับแผงแอร์ ซ้าย 2 ขวา 2 ตรงกลาง 1 (แงะแผ่นพลาสติกตรงกลางออกจะเห็นน๊อตตัวกลางนี้)
7.ถอดน๊อตยึดแผงพลาสติกด้านบน 3 ตัว (ตามรูป)

8.ดันแผงหม้อน้ำด้านบนไปข้างหลังเล็กน้อย ค่อยๆดึงแผงพลาสติกยึดพัดลมขึ้นพร้อมแทยงมาข้างหน้า ตอนนี้ถ้าถูกต้องจะมีเพียงหัวเติมน้ำยาที่เป็นอุปสรร ค แต่ที่กรอบพลาสติกเค้าจะเว้าหลบอยู่แล้ว

9.ตอนนี้พัดลมพร้อมกรอบพลาสติกน่าจะมานนอยิ้มให้ที่ข ้างนอกแล้วนะครับ

10.ถอดคลิปพลาสติกอีก 6 ตัว พัดลมก็จะหลุดจากกรอบพลาสติกแล้วครับ(กลางบน 2 ล่าง 2 และ ซ้าย 1 ขวา 1 ตรงที่ยึดกับยางไม่ต้องถอดก็ได้)

ด้านหลังครับ

11.ถอดตัวพัดลมออกจากกรอบเหล็ก

12.จะเห็นตัวมอเตอร์สังเกตุด้านหลังแผ่นปิดจะถูกตีปิ ดด้วยเขี้ยวเหล็ก 8 ตัว (4 คู่) ตามที่ชี้ เคาะหรือดัดตัวนี้ครับ แล้วจึงค่อยๆแงะแผ่นปิดหลังมอเตอร์ออกได้ครับ มาร์คไว้ก่อนก็ดีนะครับ (ในรูปถ่ายตอนยังไม่ได้ถอดจากกรอบเหล็กครับ)

Last edited by tong45; 25-05-2014 at 11:09:47 PM.
tong45 is offline   Reply With Quote
คำขอบคุณจาก :
Old 25-05-2014, 10:17:40 PM   #2
tong45

เปิดฝาหลังแล้วจะเป็นอย่างนี้ครับจากรูปจะสังเกตุเห็นว่าถ่านเหลือเพียบ ไม่ต้องเปลี่ยนนะครับถ้าประมาณนี้ ของแท้ดีอยู่แล้ว

ดูดลูกปืนออกครับ จะเป็นแบบนี้

เป่าๆทำความสะอาดนิดหน่อยพอ ไม่ต้องทำไรแล้ว ใส่ลูกปืนใหม่เลยครับใช้ตัวเดียวที่เห็นนั่นแหระ
ตอนเอาลูกปืนเข้าเอาบล๊อกหรือแหวนอีแปะรองหน่อยนะครั บลูกปืนจาได้ไม่เสีย หล่อรื่นแกนก่อนใส่ลูกปืนนิดก็ดีนะครับ
ใส่ฝาปิดหลังคืนได้แล้ว

ผมมีเทคนิคตอนจะประกอบแผ่นปิดตูดพัดลมไฟฟ้าหลังจากเป ลี่ยนลูกปืนแล้วนะครับ

ควรจะมีตัวดูดยกโครงไว้แล้วจัดแผ่นปิดให้สนิทเข้าที่ แล้วจึงพับเหล็กยึดฝาหลังไว้อย่างเดิมครับ เพราะฝาหลังจะเป็นตังประคองแกนมอเตอร์ครับ

ลูกปืนเป็นเบอร์ทั่วไปมีเพียบครับ
เปลี่ยนแล้วลองหมุนดีก่อนนะครับ ถ้าไม่มีไรผิดพลาดจี้ไฟดูเลยครับ รี่นปรี้ด เงียบกริบ
แล้วอย่าลืมถือโอกาสเอาแปรงอ่อนๆปัดเศษแมลงด้านหน้าอ อกด้วยเลยนะครับ
โชคดีทุกท่านครับ

tong45 is offline   Reply With Quote

Thread Tools Search this Thread
Search this Thread:

Advanced Search
Display Modes

Posting Rules