BenzOwner.NET 421 Forever

Go Back   BenzOwner.NET > หมวดทั่วไป > ห้องสมุด

Thread Tools Search this Thread Display Modes
Old 24-03-2015, 03:10:17 PM   #1
Thanawat Tikul

Smile อาการเกี่ยวกับไดชาร์ท

ขอบคุณสมาชิก BON ทุกท่านที่ได้โพสปัญหาต่าง ๆไว้พอดีเจอปัญหาเกี่ยวกับไดชาร์ทและรีเลย์ไฟเลี้ยวเ ลยขอมาแชร์ประสบการณ์ไว้เพื่อเพื่อนสมาชิกที่เกิดปัญ หาครับ
1.อาการเกี่ยวกับไดชาร์ท ผมใช้ เบนซ์w124 300e code A ปี89 (รุ่นช้างเหยียบบอดี้และสีเหมือนของพี่สามชายครับ) ติดแก๊สหัวฉีดอำไพ อาการเริ่มแรกปกติเวลาเราบิดกุญแจONจะมีไฟเตือนที่หน ้าปัดโชว์นะครับแต่ของผมมันติดๆ ดับ ๆ บางจังหวะ แต่สตาร์ทที่เดียวติดขับมาทำงานขากลับบ้านไปติดรถไฟอ ยู่คันแรกแล้วดับไปเลยดีว่าขึ้นเนินเลยขอทางให้รถไหล ไปแอบอยู่ข้างทางบิดสวิทซ์สตาร์ทนี่งสนิทครับเลยรบกว นให้เพื่อนมาพ่วงให้ขับกลับถึงบ้านได้ จำเลยอันดับแรกคิดไว้คือ"แบตเตอรี่"เลยถอดไปชาร์ทเอา มาใส่สตาร์ทติดแต่พอดับเครื่องสตาร์ทใหม่ไม่ติดอาการ เหมือนเดิมนิ่งสนิทเลยต้องเปลี่ยนแบตใหม่ วันรุ่งขึ้นไปเชคไดชาร์ทช่างถอดออกมาล้างทำความสะอาด เช็คแล้วก็บอกปกติอยู่ที่ร้านไฟเตือนหน้าปัดก็ปกติพอ ขับไปถึงที่ทำงานไฟเตือนหน้าปัดดับอีกบางจังหวะก็ติด (แบตเตอร๊่น่าจะมีไฟเต็มอยู่)ใช้มาได้2-3วันคราวนี้ดับขณะยูเทรินเลยดีที่ว่ารถไม่ค่อยเยอะเล ยต้องเข็นเข้าข้างทาง(ได้น้องใจดีคนนึงมาช่วย..ขอบคุ ณจริงๆ)เลยถอดแบตไปชาร์ทอีกทิ้งไว้ทั้งคืนเอามาใส่ให ม่อาการเหมือนเดิมสตาร์ทติดครั้งแรกพอดับเครื่องสตาร ์ทใหม่นิ่งสนิทอีกเลยเอาไปเปลี่ยนแบตลูกใหม่มาอีก(สง สัยร้านชาร์ทบอกว่าชาร์ทไฟไม่เข้าขนาดแบตใหม่นะนี่) จำเลยที่สองคือ ไดชาร์ท เลยเอาไปให้ร้านไดอีกร้านเชคให้ใหม่ปรากฎว่าไดชาร์ทเ สีย(แต่สงสัยว่าทำไมไดชาร์ทมีการต่อรีเลย์ไว้เพราะมั นมีเสียงตรงดังวือๆที่รีเลย์) เปลี่ยนไดโอดกับคัทเอาท์หายสนิท(ตัดรีเลย์ที่ต่อไว้เ ดิมออกด้วยครับ)ไฟหน้าปัดติดปกติ ไดชาร์ททำงานปกติ (หมดไป6ใบเทาทั้งแบตและอะไหล่ไดร์ชาร์ท)
2.อาการรีเลย์ไฟเลี้ยวครับเริ่มแรกสวิทช์ใบปัดน้ำฝนส เต๊ปแรก(หน่วงเวลา)ไม่ทำงานไฟเลี้ยวติด ๆ ดับ ๆ บางครั้งไม่ติดเลย ได้เชคฟิวส์หมายเลข3ก็ไม่ขาด เข้าเวปBONหาข้อมูลก็เลยถอดรีเลย์มาตรวจสอบ(รหัส2018 210047)เอาแว่นขยายส่องดู)ปรากฎว่ามันหลวมๆเลยDIYย้ำ ตะกั่วแถวสุดตรงที่ติดกับขาเสียบนะครับ ปรากฎว่าใช้ได้ปัดน้ำฝนstep1ใช้ได้ ไฟเลี้ยวปกติ กลับมาเหมือนเดิม เกือบซื้อไหม่ไปแล้ว
ร่ายมาซะยืดยาวอ่านแล้วจะเข้าใจหรือไม่หรือเบื่อที่จ ะอ่านก็ขอโทษด้วยนะครับ ใช้รถเก่าเกือบจะเป็นรถคลาสิคแล้วก็ได้พี่ ๆ และอาจารย์ทั้งหลายในเวปBONที่โพสข้อมูลไว้ขอบคุณมาก นะครับสรุปก็คือ
1.อาการไฟเตือนหน้าปัดไม่ติดตอนบิดสวิทซ์ONจำเลยที่1 คือแบตเตอรี่เสื่อมไม่เก็บไฟอันดับสองคือไดชาร์ทเสีย ครับ
2.อาการใบปัดน้ำฝนไม่ทำงานและไฟเลี้ยวไม่ติดและไม่มี เสียงต๊อกแต๊กจำเลยก็คือรีเลย์ไฟเลี้ยวครับ
Thanawat Tikul is offline   Reply With Quote

Thread Tools Search this Thread
Search this Thread:

Advanced Search
Display Modes

Posting Rules