BenzOwner.NET 421 Forever

Go Back   BenzOwner.NET > หมวดทั่วไป > บาร์เบียร์

Thread Tools Search this Thread Display Modes
Old 05-01-2020, 08:03:24 PM   #1
harm_c220

harm_c220's Avatar

Default ปัญหาในการคบเพื่อนหรือมิตร

คุณพ่อผมเคยสอนว่า
คบเพื่อนดีมีชัยไปกว่าครึ่ง,คบเพื่อนที่ให้เกียรติเร า

ปัจจุบันอยู่ในสังคม,ปฏิเสธไม่ได้ว่าเราต้องเจอคนมาก มาย
เข้ากะเราได้บ้าง,ไม่ได้บ้าง,เนื่องจากพื้นฐานการโตม าของแต่ละคน,จะมองว่าตนเองถุกคนอื่นผิดเสมอ

การไม่ให้เกียรติ,หรือล้ำเส้นคนอื่น,อย่าทำเชียว,ไม่ งั้นท่าน
จะเสียมิตรไป,ต้องให้เกียรติ,ถึงจะมีเพื่อนที่คบกับเ ราได้

ถ้าเรามีเพื่อนส่วนใหญ่ชอบเรา,แปลว่าเรา,ใช้ได้แล้ว
แต่ถ้าเพื่อนส่วนใหญ่ไม่ชอบเรา,หมายความเราคงไปเหยีย บตีนเค้า(เอ้ยไม่ใช่ คงไม่ให้เกีรติเค้าไม่ทางใดทางนึง)

คนประเภท2นี่,ต้องปรับปรุงครับ,ถ้ายังอยากมีมิตรอยู่
อย่างดันทุรังครับ,คนเรามันอยู่คนเดียวในโลกไม่ได้
ปรับตัว,คนอื่นเค้าก็ให้อภัย

อย่าลืมคนอื่น,ที่ไม่ใช่เรา,เป็นกระจกส่องเราอย่างดี
ว่าเราใช้ได้,หรือใช้ไม่ได้

w202C220(เออ มันเกี่ยวไรกับตัวถังรถว่ะ)
harm_c220 is offline   Reply With Quote
คำขอบคุณจาก :
Old 10-01-2020, 06:48:54 AM   #2
Coffee Cup

Coffee Cup's Avatar

เป็นกลอนหนึ่งของสุนทรภู่จากเรื่องพระอภัยมณี
ที่คนไทยส่วนใหญ่เคยท่องจำกันเป็นอย่างดี
ตั้งแต่สมัยเรียนในชั้นประถมศึกษาและมัธยมศึกษา

นอกจากความไพเราะของบทกลอนแล้ว
สิ่งที่ทำให้กลอนตอนนี้เป็นที่ชื่นชอบของหลาย ๆ คน
คือ ความหมายซึ่งเป็นคำสอนเตือนสติให้รู้ว่า
จิตใจมนุษย์ยากแท้จะหยั่งถึง

สุดสาคร

เนื้อหาของกลอนในตอนนี้ เป็นเรื่องราวที่สุดสาคร
ลูกของพระอภัยมณี ถูกชีเปลือยผลักตกเหวและ
ขโมยไม้เท้ากับม้านิลมังกรไป

ขณะที่สุดสาครหิวโหย ตกระกำลำบาก
ไม่สามารถปีนขึ้นมาจากเหวได้นั้น
พระฤาษีก็ได้มาช่วยสุดสาคร พร้อมทั้งสอนสั่ง
ซึ่งเรื่องราวและคำสอนของพระฤาษี
เป็นดังคำกลอนดังต่อไปนี้

บัดเดี๋ยว ดังหง่างเหง่งวังเวงแว่ว สะดุ้งแล้วเหลียวแลชะแง้หา
เห็นโยคีขี่รุ้งพุ่งออกมา ประคองพาขึ้นไปจนบรรพต

แล้วสอนว่าอย่าไว้ใจมนุษย์ มันแสนสุดลึกล้ำเหลือกำหนด
ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในน้ำใจคน

มนุษย์นี่ที่รักอยู่สองสถาน บิดามารดารักมักเป็นผล
ที่พึ่งหนึ่งพึ่งได้แต่กายตน เกิดเป็นคนคิดเห็นจึงเจรจา

แม้นใครรักรักมั่งชังชังตอบ ให้รอบคอบคิดอ่านนะหลานหนา
รู้สิ่งไรไม่สู้รู้วิชา รู้รักษาตัวรอดเป็นยอดดี

จงคิดตามไปเอาไม้เท้าเถิด จะประเสริฐสมรักเป็นศักดิ์ศรี
พอเสร็จคำสำแดงแจ้งคดี รูปโยคีหายวับไปกับตา
Coffee Cup is offline   Reply With Quote
Old 10-01-2020, 11:21:58 AM   #3
Cobra4971

ขอคุยเล่นๆนะครับ

ขอบคุณพี่ถ้วยกาแฟที่นำกลอนสุนทรภู่มาให้อ่าน ร้อยกรองนี่นับวันจะเห็นน้อยลง คนรุ่นใหม่แต่งกลอนไม่เป็นแต่ชอบอวด แต่งกลอนไม่มีสัมผัสนอกสัมผัสใน ไม่มีสัมผัสระหว่างบท จะโทษเขาก็ไม่ได้เพราะคนที่รู้ก็ไม่ค่อยสนใจบอก

อย่างเพลงสมัยใหม่หาที่มีสัมผัสไม่ค่อยจะมีแล้ว ไม่มีสัมผัสยังไม่พอเนื้อหาก็ไม่มีได้แค่ความแปลก หาความสวยงามของภาษาไม่ได้ บางเพลงก็ทำลายวัฒนธรรม เนื้อหาล่อแหลมสองแง่สองง่าม มีใครดูแลไหมนี่

เอ้อ ประเด็นเพี้ยนแล้ว ขอโทษเจ้าของกระทู้ด้วยครับ
Cobra4971 is offline   Reply With Quote
Old 10-01-2020, 04:42:05 PM   #4
Coffee Cup

Coffee Cup's Avatar

อ้างถึง:
Originally Posted by Cobra4971 View Post
ขอคุยเล่นๆนะครับ

ขอบคุณพี่ถ้วยกาแฟที่นำกลอนสุนทรภู่มาให้อ่าน ร้อยกรองนี่นับวันจะเห็นน้อยลง คนรุ่นใหม่แต่งกลอนไม่เป็นแต่ชอบอวด แต่งกลอนไม่มีสัมผัสนอกสัมผัสใน ไม่มีสัมผัสระหว่างบท จะโทษเขาก็ไม่ได้เพราะคนที่รู้ก็ไม่ค่อยสนใจบอก

อย่างเพลงสมัยใหม่หาที่มีสัมผัสไม่ค่อยจะมีแล้ว ไม่มีสัมผัสยังไม่พอเนื้อหาก็ไม่มีได้แค่ความแปลก หาความสวยงามของภาษาไม่ได้ บางเพลงก็ทำลายวัฒนธรรม เนื้อหาล่อแหลมสองแง่สองง่าม มีใครดูแลไหมนี่

เอ้อ ประเด็นเพี้ยนแล้ว ขอโทษเจ้าของกระทู้ด้วยครับ
เพลงสมัยนี้ผมไม่เคยเปิดฟังด้วยตนเองเลย
เมื่อย้อนหลังไปตั้งแต่ 5-6 เดือนที่แล้วพี่ข้างบัานรัวติดกันเปิดเพลงสุนทราภรณ์ สุเทพชรินทร์
ให้ผมฟังตั้งแต่สายยันเย็นทุกวัน เพราะพี่เคยอายุใกล้ 80 เค้าชอบแนวนั้น ผมฟังได้ ไม่ขัดเขิน
แต่เมื่อ 4 เดือนที่แล้ว พี่เค้าไปเยี่ยมสามีเค้าที่สวรรค์คงไม่กลับมาแล้ว ผมก็เลยอดฟังเพลงฟรี
ไปด้วย แต่ ระย 2-3 เดือน มานี้ ข้างบ้าน และบ้านผมต่อเติมบ้าน ช่างที่มาทำบ้านเป็นคน ตจว.
เปิดเพลงจากโทรศัพท์ดังทุกวัน เพลงมีแต่เสียงผู้หญิงอ้อน อกหัก เสียงกระเส่ายั่วอารมณ์คนฟัง
เพลงอกหักรักคุด วนไป ไม่มีเพลงสมหวังหรือเพลงบรรยายธรรมชาติที่สวยงามเหมื อนเพลง
ยุคเก่าเลย กับเพลงอีกประเภทหนึ่งคือเพลงแรป พูดไปเรื่อย ไม่มีบทกลอนอะไร

ยุคใหม่เค้าเป็นแบบนี้ อีกไม่กี่วันงานบ้านผมก็เสร็จแล้ว ไม่ต้องทนฟังเพลงประเภทนี้อีก
ต่อไปแล้วเพราะผมไม่เปิดเพลงแบบนี้ พี่ข้างบ้านก็ไม่อยู่แล้ว เหงาเหมือนกัน วิทยุโทรทัศน์
ผมก็ไม่อยากเปิดมาพักใหญ่แล้ว ส่วนใหญ่จะดูยูทูปเรื่องที่ผมสนใจ

ขออภัยเจ้าของกระทู้ด้วยเช่นกัน ไม่รู้จะคุยเรื่องมิตรเรื่องการวางตัวเช่นไรต่อครับ
Coffee Cup is offline   Reply With Quote
Old 25-01-2020, 09:40:54 PM   #5
se278

ขออนุญาตแสดงความเห็น

ผมว่าสำคัญแค่คิดว่ามีเพื่อนในกลุ่มไลน์ กลุ่มเฟส กลุ่มบอร์ดมาก หรือมีคนรู้จักในที่ทำงานมาก อย่าติดว่ามีเพื่อนมาก ต้องรอดูตอนงานแต่งลูก งานศพ หรือตอนลำบาก นอนอยู่ รพ. ว่ามี่คนที่ว่าเป็นเพื่อนมาช่วย มาเยี่ยมมากน้อยเท่าไหร่ สำหรับผมเพื่อนไม่ใช่แค่แค่คนรู้จัก คนมีเพื่อนมากน้อยดูหน้าบ้านก็รู้ว่าตว่ารับแขกหรือไ ม่รับครับ

้ปล.เกี่ยวอะไรกับ อยากได้ SLK R170
se278 is offline   Reply With Quote

Thread Tools Search this Thread
Search this Thread:

Advanced Search
Display Modes

Posting Rules