BenzOwner.NET 421 Forever

Go Back   BenzOwner.NET > หมวดทั่วไป > สนทนาปัญหารถ

Thread Tools Search this Thread Display Modes
Old 27-05-2020, 01:15:34 PM   #1
tuta814

Default E280 เครื่อง M104 ช่างบอกเกียร์รั่ว

...
สวัสดีครับเพื่อน สมช. มีปัญหาปวดหัวมารบกวนปรึกษาครับ ผมใช้ E280 ปี 95 เครื่อง M104 เดิม ๆ ปัญหาคือ 3-4 ปีหลัง ๆมานี่ ผมไม่ค่อยได้ใช้รถครับปีหนึ่งขับไม่ถึง 3000 โล เปลี่ยน น้ำมัน ATF ครั้งสุดท้ายเมื่อ 2 ปีก่อน ทุกครั้งที่ขับก็ไม่มีปัญหาเรื่องเกียร์แต่อย่างใด แต่พอดีเมื่อวานจะไปเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเกียร์ พอยกขึ้น Hoist ช่างเอาไฟฉายส่องดู บอกไม่ต้องเปลี่ยนแล้ว เพราะเกียร์พี่รั่ว ภายนอกแคร้งเกียร์มันมีน้ำมัีนเกียร์เลอะอยู่ทั่ว (แต่ไม่เคยมีหยดลงพื้นที่จอดรถที่บ้าน) ตอนแรกผมก้คิดว่าเป็นเพราะประเก็นอ่างมันแข็งไม่นิ่ม แล้วเลยมีน้ำมันซึมไปทั่ว เลยถามช่างว่ารั่วแน่เหรอ ช่างเอาไฟฉายส่องเข้าไปที่ ช่องที่ใช้หมุน Torque ของเกียร์ บอกมันรั่วที่ซีล Torque ตามอายุขัยของมัน บอกว่าต้องยกเกียร์มาเปลี่ยนซีล ใช้เวลา 2 วัน แต่ที่ผมสงสัยคือผมเพิ่งขับยาว ๆมา200 กิโล มาวันก่อนเกียร์ก็เปลี่ยนปรกติดดีไม่มีหยดลงพื้นที่จ อดรถเลย น้ำมันเกียร์ก็พอดีไม่ขาด นมก.ยังสีแดงสด (ช่างบอกตอนวัดก่อนจะขึ้นhoist) คำถามคือ

1.เพื่อน สมช.ท่านใดเคยมีปัญหาเกียร์รั่วแบบนี้บ้าง

2.ถ้ายกเกียร์ลงมาต้องเปลี่ยนอะไรบ้าง ค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไหร่ครับ

3.เป็นไปได้มั้ยที่เกิดจากการไขน้อตตัวถ่าย นมก.ที่ Torque ไม่แน่นพอเลยมีการซึมของ นมก.

ถ้าใช่ แค่ขันน้อตตัวนี้ให้ตึงพอดี จะหายมั้ยครับ

ขอบพระคุณทุกท่านครับ
tuta814 is offline   Reply With Quote
Old 27-05-2020, 03:10:12 PM   #2
ืnusorn

ืnusorn's Avatar

อย่างแรก... เปลี่ยนอู่
ไม่ใช่ว่าวิเคราะห์ผิด
แต่ทำจริงๆ​1 วันก็เสร็จ
ทักแชทมา ผมจะแสะนำ2อู่ให้เลือกเอง
..........................

เคสแบบท่าน..ผมชอบ
นี่ซิสมาชิกบอน.. ต้องรู้อะไรบ้าง

ถ้าเป็นผม..
จะเดินไปหยิบแหวนวอชเชอร์รองโบล์ททอร์ค
ตัวใหม่เอี่ยม​ มาเปลี่ยนให้ท่านฟรีๆ
ใช้ปอนด์ขัน16NM.​ตามสเปก

แล้วท่านสังเกตต่อ
ถ้าที่รั่วเกิดจากการเสื่อมสภาพของซีลฯ
ควรทำแล้วล่ะ
ค่าใช้โดยประมาณ... หลัก(หลาย)​พัน

Last edited by ืnusorn; 28-05-2020 at 05:07:27 PM. Reason: แก้ไขหน่วยขันปอนด์
ืnusorn is offline   Reply With Quote
คำขอบคุณจาก :
Old 27-05-2020, 10:39:16 PM   #3
tuta814

Default ขอบคุณครับ

tuta814 is offline   Reply With Quote
Old 28-05-2020, 05:14:45 PM   #4
ืnusorn

ยินดีครับ
เจ้าของกระทู้โทรมาคุยแล้ว

E280 ของท่านมีหลายประเด็น
หากคิดว่าอู่นั้นวิเคราะห์ไม่ถูกโรค

ก็ไปอีกแห่ง​ฟังsecond opinions
โดยเฉพาะเรื่องความร้อน(ไม่ได้โพสไว้)
ฟังดูน่ากังวลกว่านะ

หากจะใช้รถสบายใจ
สบายกระเป๋า/ไม่ต้องจ้างรถสไลด์
ควรรีบจัดการ

ด้วยความปรารถนาดีครับ
ืnusorn is offline   Reply With Quote
คำขอบคุณจาก :
Old 05-07-2020, 03:56:03 PM   #5
ืnusorn

ไม่ทราบ​ จขกท.ได้ทำไรไปบ้างหรือยัง
รถใช้น้อย​ ปัญหายิ่งเยอะ​ แปลกม่ะ

อยากมาขยายความข้อ3.
จากที่บริการไปหลายคัน
ทุกคันขันน้อตตัวถ่าย นมก.ที่ Torque
เกินเกณฑ์ทุกคัน
เข้าใจว่าอู่ไม่ลงทุนซื้อด้ามปอนด์
หรือรีบๆปิดจ๊อบ​ กะๆเอาเร็วกว่า

ดังนั้นก่อนที่จะคิดว่าไม่แน่นพอ
ให้ส่องไฟขึ้นไปดูก่อน
หากเห็นครา​บน้ำมันผสมฝุ่นเคลือบทั่ว
ให้ส่องไฟที่ซีล​ ต้องเห็นมีน้ำมันซึมเปียกๆเป็นแน่

แก้ที่ต้นเหตุก็เปลี่ยนซีล
ต้องเอาเกียร์ลงทั้งลูก
ค่าแรงแพงกว่าค่าอะไหล่
แต่ที่แน่ๆก็ใช้เวลาทั้งวัน
ไม่ว่าจะอู่หรือช่างอินดี้

หรือท่านจะมั่นตรวจระดับน้ำมันเกียร์บ่อยๆ
พร่องก็เติมเอา
อยู่ที่สไตล์การใช้รถ/ใช้ชีวิต
คนเราคิดไม่เหมือนกัน​/เปลี่ยนนิสัยคนยากมากครับ

Thread Tools Search this Thread
Search this Thread:

Advanced Search
Display Modes

Posting Rules