BenzOwner.NET 421 Forever

Go Back   BenzOwner.NET > หมวดทั่วไป > บาร์เบียร์

Thread Tools Search this Thread Display Modes
Old 23-08-2016, 09:25:30 PM   #61
Cobra4971

แสดงว่าพี่ถ้วยกาแฟ ถอดลูกลอยได้แล้วใช่ไหมครับ

ผมสงสัยอยู่จุดหนึ่ง คือ ถังชาโคล ไม่ทราบว่าได้ตรวจหรือยังครับ เห็นท่าน Xitrum dalat โพสท์ไว้ว่าถ้ามันตัน อากาศจะผ่านเข้าไปถังน้ำมันไม่ได้ เป็นสาเหตุให้ถังน้ำมันบุบและปั๊มติ๊กพังครับ
Cobra4971 is offline   Reply With Quote
คำขอบคุณจาก :
Old 24-08-2016, 08:52:16 AM   #62
Coffee Cup

Coffee Cup's Avatar

ยังไม่ได้ถอดครับ ถังชาโคลไม่ได้ตรวจ
เพราะไม่มีกลิ่นผิดปกติครับ

เนื่องจากน้ำมันยังเกือบเต็มถัง
อย่างที่เคยเล่าแล้่วว่ารถผมไม่ค่อยได้วิ่ง
และก่อนหน้านี้เติมน้ำมันไว้เต็ม
การเปลี่ยนท่อน้ำมันที่รั่ว
มีน้ำมันออกมานิดเดียวเนื่องจากยกกรถให้หัวเชิด
หาถังมารองไว้

รถผมก่อนหน้าน้ำมันรั่วที่เซ็นเซอร์ระดับน้ำมัน
ไม่มีอาการถังบุบ แต่มีอาการ
เกจ น้ำมันบอกว่ามีน้ำมันครึ่งถัง
แต่จริง ๆ น้ำมันหมดถังแล้ว หรือ
อาจจะมีน้ำมันเฉพาะถังด้านซ้าย
ในถังด้านขวาอาจจะไม่มี

ผมจึงแก้ปัญหาโดยการเติมเต็มถัง
หรือเกือบเต็มถังมาตลอด
มาหลายปีแล้ว
ตอนนี้อยากแก้อาการนี้ให้จบ
เนื่องจากไม่มีความรู้เกียวกับเรื่องถังน้ำมัน
มาก่อน จึงพยายามหาความรู้ก่อนลงมือทำ
จึงพบว่าระบบน้ำมันของถังน้ำมันเบนซ์รุ่นนี้
แปลกพิศดารกว่ารถรุ่นอื่นมากมายเช่น

1.ลูกลอยใส่เฉียง ๆ จากด้านล่างของถัง
ไม่ได้ใส่ด้านบนของถังเหมือนเบนซ์รุ่นอื่นๆ
แม้กระทั่งเบนซ์ด้วยกันก็ตาม

2.ลักษณะของถังเป็นแบบอานม้า/อานอูฐ
(saddle bag)เป็นกะเปาะคล่อมเพลากลาง
ไม่ได้แบน ๆ เหมือนกับถังน้ำมันรถอื่น ๆ

3.การถอดถังน้ำมันออกมาซ่อมนอกรถ
น่าจะยากเกินกำลังของช่างสมัครเล่น
แบบผม เพราะดูแล้วคงต้องถอดอุปกรณ์
ข้างเคียงมากมาย

4.การจะถอดอุปกรณ์ในถังเช่นลูกลอย
ที่มี 2 ลูกต้องถ่ายน้ำมันให้หมดหรือรอให้
น้ำมันหมดถังก่อน มิฉะนั้นน้ำมันจะหก
ราดออกมาจากถัง

5.ในถังมีท่อทางเดินน้ำมันหลายเส้น
สงสัยมากว่าเวลาเขาประกอบถัง
เขาทำอย่างไร มีทั้งกระเปาะน้ำมัน
กันรถแกว่งตามถนนที่คดเคี้ยว
และท่อระบายอากาศ ฯลฯ
Coffee Cup is offline   Reply With Quote
Old 24-08-2016, 09:18:06 AM   #63
Cobra4971

ปัญหาของพี่ถ้วยกาแฟ หลักๆ คือ เกจ์น้ำมันไม่ตรง กับปั๊มติ๊กเสียเร็ว ใช่ไหมครับ ตอนนี้พี่สงสัยว่าน้ำมันไหลลงปั๊มไม่คล่อง

ปัญหาว่า เกจ์น้ำมันไม่ตรง ที่ผมเคยพบมี ๒ สาเหตุ คือ ลูกลอย กับ การปรับตั้งเกจ์ที่หลังจอเรือนไมล์

ลูกลอย มันแช่่อยู่ในเบนซินซึ่งเป็นน้ำมันชะล้างอยู้แล้วน่า จะเสียมียาก ส่วนเกจ์เจ้าของเดิมอาจปรับจนเพี้ยนก็ได้ครับ

ในเกจ์ข้างในมันมีตัวต้านทานปรับค่าได้ ผมเคยปรับและเจอดีมาแล้ว เข็มชี้ครึ่งถัง แต่น้ำมันหมดเกลี้ยงกลางทาง ต้องจ้างคนไปซื้อน้ำมันมาให้ครับ

ปัญหาน้ำมันไหลลงปั๊มไม่คล่อง ผมเคยถอดท่อน้ำมันเข้าปั๊มติ๊กของผม น้ำมันไหลโจ๊ก หลบแทบไม่ทัน แสดงว่าไม่ตัน พี่ลองอย่างผมดูก็น่าจะรู้ว่าน้ำมันไหลทันไหม

ห้องภายในถังน้ำมัน แม้จะมีการกั้นห้องก็ไม่น่าจะกั้นถึงขนาดจะทำให้ไหลห ากันไม่ได้ครับ

ขอให้พบต้นเหตุที่ไม่ยากนะครับ
Cobra4971 is offline   Reply With Quote
Old 24-08-2016, 09:37:10 AM   #64
Cobra4971

อีกนิดนะครับพี่ ถังชาโคลที่จะส่งกลิ่นนั้น มันน่าจะอาการหนักมากจนท่อหลุดหรือแตกแล้ว ถ้าเพียงแต่ตัน ยังไม่บวมเป่ง มันไม่มีกลิ่น แต่อากาศอาจจะไหลย้อนเข้าถังน้ำมันไม่ได้ ถังน้ำมันของพี่ไม่บุบแต่มันอาจเกิดสุญญากาศทำให้ปั๊ มติ๊กทำงานหนักก็ได้นะครับ
Old 24-08-2016, 03:33:11 PM   #65
Coffee Cup

อ้างถึง:
Originally Posted by Cobra4971 View Post
ปัญหาของพี่ถ้วยกาแฟ หลักๆ คือ เกจ์น้ำมันไม่ตรง กับปั๊มติ๊กเสียเร็ว ใช่ไหมครับ ตอนนี้พี่สงสัยว่าน้ำมันไหลลงปั๊มไม่คล่อง

ปัญหาว่า เกจ์น้ำมันไม่ตรง ที่ผมเคยพบมี ๒ สาเหตุ คือ ลูกลอย กับ การปรับตั้งเกจ์ที่หลังจอเรือนไมล์

ลูกลอย มันแช่่อยู่ในเบนซินซึ่งเป็นน้ำมันชะล้างอยู้แล้วน่า จะเสียมียาก ส่วนเกจ์เจ้าของเดิมอาจปรับจนเพี้ยนก็ได้ครับ

ในเกจ์ข้างในมันมีตัวต้านทานปรับค่าได้ ผมเคยปรับและเจอดีมาแล้ว เข็มชี้ครึ่งถัง แต่น้ำมันหมดเกลี้ยงกลางทาง ต้องจ้างคนไปซื้อน้ำมันมาให้ครับ

ปัญหาน้ำมันไหลลงปั๊มไม่คล่อง ผมเคยถอดท่อน้ำมันเข้าปั๊มติ๊กของผม น้ำมันไหลโจ๊ก หลบแทบไม่ทัน แสดงว่าไม่ตัน พี่ลองอย่างผมดูก็น่าจะรู้ว่าน้ำมันไหลทันไหม

ห้องภายในถังน้ำมัน แม้จะมีการกั้นห้องก็ไม่น่าจะกั้นถึงขนาดจะทำให้ไหลห ากันไม่ได้ครับ

ขอให้พบต้นเหตุที่ไม่ยากนะครับ

อีกนิดนะครับพี่ ถังชาโคลที่จะส่งกลิ่นนั้น มันน่าจะอาการหนักมากจนท่อหลุดหรือแตกแล้ว ถ้าเพียงแต่ตัน ยังไม่บวมเป่ง มันไม่มีกลิ่น แต่อากาศอาจจะไหลย้อนเข้าถังน้ำมันไม่ได้ ถังน้ำมันของพี่ไม่บุบแต่มันอาจเกิดสุญญากาศทำให้ปั๊ มติ๊กทำงานหนักก็ได้นะครับ

ถูกต้องครับ มี 2 ปัญหาเดิม
และปัญหาที่เกิดภายหลัง คือ.-

1.เกจบอกมีน้ำมันครึ่งถัง แต่จริงๆน้ำมันหมดแล้ว
หรือเหลือครึ่งถังจริงเฉพาะด้านซ้าย ก็ไม่แน่ใจ จุดนี้อาจจะเป็นต้นเหตุ
ทำให้ปั้มติ๊กพังไปหลายตัว
ตอนนี้ซื้อเซ็นเซอร์เกจน้ำมันมาเตรียมไว้แล้ว
รอให้น้ำมันหมดถังจะเปลี่ยน ท่านCobra4971 กรุณาทำที่เปิดฝาปิด
เซ็นเซอร์ระดับน้ำมันเชื้อเพลิงมาให้่เรียบร้อยแล้วค รับ
แต่ไม่รู้ว่าจริงๆเจ้าเซ็นเซอร์เกจน้ำมันเสียจริงหรื อเปล่า

2.กรองที่ถังตัน ทำให้น้ำมันที่เหลือไม่มากท่วมกรองจริง
ไม่ไหลเข้าปั้มติ๊กเท่าที่ควร นี่อาจจะเป็นอีกสาเหตุหนึ่งที่ทำให้ปั้มติ๊กอายุสั้น
ตอนนี้เปลี่ยนกรองถังแล้ว
คงช่วยให้น้ำมันไหลเข้าปั้มติ๊กได้สะดวกขึ้นได้มาก

3. ปัญหาที่ตามมาภายหลัง
น้ำมันรั่วซึมตรงปลั๊กเซ็นเซอร์ระดับน้ำมัน
ตอนนี้หยุดชั่วคราวด้วยการอุดพอกภายนอก
ปัญหาแก้อย่างแท้จริงคือเปลี่ยน ยังไม่ได้เปลี่ยน

4.ท่อน้ำมันไหลกลับแข็งและบี้แบน ตัวนี้น่าจะเป็นสาเหตุหนึ่งที่
ทำให้ปั้มติ๊กอายุสั้น ปัญหานี้แก้ไขเรียบร้อยแล้ว
ด้วยการเปลี่ยนท่อใหม่

สิ่งที่ผมสงสัยตอนนี้คือสงสัยว่าท่อ venturi สำหรับระบายน้ำมันไหล

กลับ
ไปเข้ากล่องพักน้ำมันก่อนเข้ากรองถังไปปั้มแตก สงสัยตรงนี้ว่าถ้ามันแตก
จะซ่อมมันยังไงครับ เพราะมองไม่เห็นและช่องเอามือลอดได้มันเล็กนิดเดียว
เท่ากับ

http://bayhas.com/mercedes/w202/cont...antisplash.htm

ผมเขียนเรื่องนี้มาซะยืดยาว ก็ด้วยหวังว่าจะเป็นการบอกเล่าปัญหาที่เกิดขึ้นกับรถ ผม
ให้เพื่อนสมาชิกที่ใช้รถรุ่นเดียวกันได้ทราบต้นเหตุข องปัญหา และการแก้ไขปัญหา
จะได้ไม่ต้องงมโข่งเหมือนกับผมที่งบโข่งปัญหาเสียค่า ใช้จ่าย เสียปั้มติ๊กไปหลายตัว
จนเกือบจะถอดใจกะรถคันนี้มาก็หลายหนครับ ขอบคุณเพื่อนสมาชิกที่อ่านและ
ออกความคิดเห็นนะครับ
Coffee Cup is offline   Reply With Quote
Old 24-08-2016, 09:32:28 PM   #66
Cobra4971

ปั๊มติ๊กเสียน่าจะมีอยู่ ๒ แบบ คือ

๑. ปั๊มติ๊กล้าเพราะทำงานหนัก ปั๊มจะหมุนแต่แรงไม่พอที่จะดันน้ำมันไปยังเครื่องยนต ์

๒. ปั๊มติ๊กหมุนบ้างไม่หมุนบ้าง

ถ้าเป็นข้อ. ๑ จึงจะเกี่ยวกับอาการตันของระบบเชื้อเพลิง
ถ้าเป็นข้อ. ๒ น่าจะเป็นที่แปรงถ่านของปั๊ม หรือไม่ก็รีเลย์ พี่ลองวิเคราะห์ตรงนี้ก่อนครับ

ผมยังไม่ทิ้งประเด็นถังชาโคลครับ อยากให้พี่ลองทดสอบดู

ลองเอาปากเป่าลมเข่าที่ท่อที่ซ่อนอยูในตัวถังรถให้ลม ไหลผ่านถังชาโคลไปที่ถังน้ำมันดู ถ้าเป่าได้แสดงว่าถังชาโคลยังใช้ได้ ตัดประเด็นไป แต่ถ้าตันปึ๊ก นั่นแหละครับสาเหตุ
Old 24-08-2016, 10:41:36 PM   #67
Coffee Cup

อ้างถึง:
Originally Posted by Cobra4971 View Post
ปั๊มติ๊กเสียน่าจะมีอยู่ ๒ แบบ คือ

๑. ปั๊มติ๊กล้าเพราะทำงานหนัก ปั๊มจะหมุนแต่แรงไม่พอที่จะดันน้ำมันไปยังเครื่องยนต ์

๒. ปั๊มติ๊กหมุนบ้างไม่หมุนบ้าง

ถ้าเป็นข้อ. ๑ จึงจะเกี่ยวกับอาการตันของระบบเชื้อเพลิง
ถ้าเป็นข้อ. ๒ น่าจะเป็นที่แปรงถ่านของปั๊ม หรือไม่ก็รีเลย์ พี่ลองวิเคราะห์ตรงนี้ก่อนครับ

ผมยังไม่ทิ้งประเด็นถังชาโคลครับ อยากให้พี่ลองทดสอบดู

ลองเอาปากเป่าลมเข่าที่ท่อที่ซ่อนอยูในตัวถังรถให้ลม ไหลผ่านถังชาโคลไปที่ถังน้ำมันดู ถ้าเป่าได้แสดงว่าถังชาโคลยังใช้ได้ ตัดประเด็นไป แต่ถ้าตันปึ๊ก นั่นแหละครับสาเหตุ
1.ปั้มติ๊กทุกตัวที่เสียมีอาการเหมือนช๊อตข้่างใจปั้ ม
ฟิวส์ขาด ลองเอาปั้มที่ถอดแล้วมาต่อกับแบตตรงๆ
ไม่จะไม่มีการหมุนให้ได้ยินเสียงทุกตัว มันจะร้อนจี๋มากๆ
คือตายสนิททุกตัวครับ

2.ลองเอาปากเป่าลมเข่าที่ท่อที่ซ่อนอยูในตัวถังรถให้ลม ไหลผ่านถังชาโคลไปที่ถังน้ำมันดู ถ้าเป่าได้แสดงว่าถังชาโคลยังใช้ได้ ตัดประเด็นไป แต่ถ้าตันปึ๊ก นั่นแหละครับสาเหตุ
ผมยอมรับว่าผมหาเจ้าถังชาโคลนี้ไม่เจอะมันซ่อนอยู่ตร งไหนครับ
Old 25-08-2016, 10:02:14 AM   #68
Cobra4971

ถังชาโคลดูเหมือนจะอยู่บริเวณล้อหลังขวาหลบอยู่ในซุ้ มล้อตามนี้ครับ http://www.peachparts.com/shopforum/...1999-c230.html

ของ W210 ก็เช่นเดียวกันครับ
http://www.benzworld.org/forums/w210...ter-valve.html

สำหรับอาการปั๊มติ๊กเสียแบบช็อตเลยนี่ น่าจะมาจากการที่มีไฟไหลผ่านจำนวนมากตลอดเวลา ไม่ว่าตอนเราเร่งหรือผ่อน ปกติรถระดับนี้จะมีตัวควบคุมกระแสและแรงดันไฟ เวลาเดินเบามันจะจ่ายไฟที่มีแรงดันประมาณ ๙ โวลท์ ไม่แน่ใจว่าลดกระแสด้วยไหม ถ้าเราเร่งมันถึงจะจ่าย ๑๒ โวลท์ ตัวที่ว่าก็คือรีเลย์ปั๊มติ๊ก รถบางรุ่นจะมี FPC แยกต่างหากครับ ลองตรวจดูก่อนว่ามีการดัดแปลงอะไรเกี่ยวกับรีเลยปั๊ม ติ๊กไหมครับ

Last edited by Cobra4971; 25-08-2016 at 10:26:48 AM.
Old 25-08-2016, 10:18:10 AM   #69
Coffee Cup

อ้างถึง:
ถังชาโคลดูเหมือนจะอยู่บริเวณล้อหลังขวาหลบอยู่ในซุ้ มล้อตามนี้ครับ http://www.peachparts.com/shopforum/...1999-c230.html

ของ W210 ก็เช่นเดียวกันครับ
http://www.benzworld.org/forums/w210...ter-valve.html

สำหรับอาการปั๊มติ๊กเสียแบบช็อตเลยนี้ มีน่าจะมาจากการที่มีไฟไหลผ่านจำนวนมากตลอดเวลา ไม่ว่าตอนเราเร่งหรือผ่อน ปกติรถระดับนี้มันจะมีตัวควบคุมกระแสและแรงดันไฟ เวลาเดินเบามันจะจ่ายไฟแรงดันประมาณ ๙ โวลท์ ไม่แน่ใจว่าลดกระแสใหม่ ถ้าเราเร่งมันถึงจะจ่าย ๑๒ โวลท์ ตัวที่ว่าก็คือรีเลย์ปั๊มติ๊กครับ ลองตรวจดูก่อนว่ามีการดัดแปลงไหมครับ
ขอบพระคุณครับสำหรับการชี้แนะและคำแนะนำ

เรื่องลดโวลต์ตอนเครื่องเดินเบาในเบนซ์
เป็นความรู้ใหม่นึกว่าจะมีแต่ในรถ
ญี่ปุ่นรุ่นใหม่ๆ เท่านั้น

รถคันนี้ standard ครับทุกอย่างเดิมๆ
ยกเว้นพัดลมไฟฟ้าที่ผมติดเพิ่มเติม
เท่านั้น แต่ไม่ได้แตะต้องของเดิมๆ
คงอยู่เหมือนตอนที่รถสร้างมาครับ
Old 25-08-2016, 11:43:08 AM   #70
Cobra4971

ไม่เป็นไรครับ เว็บนี้ตรงรุ่นครับ ดูเหมือนจะบอกว่า ถังชาโคลอยูที่ล้อหลังซ้ายครับ

http://www.benzworld.org/forums/w202...ease-help.html

ระบบถังน้ำมันครับ

Last edited by Cobra4971; 25-08-2016 at 11:47:32 AM.
Old 25-08-2016, 12:20:01 PM   #71
Cobra4971

ลองดูวีดิโอนี้ น่าจะพอทำให้รู้สาเหตุเรื่องเกจ์น้ำมันไม่ตรงครับ
https://youtu.be/EitYE5bOMHs
Old 25-08-2016, 04:31:17 PM   #72
papaped

Default ไอดอลผมเลย

เยี่ยมมากเลยครับ กระทู้นี้
ขออนุญาติ ท่านจขกท
ติดตามทุกท่านที่ตอบ กระทู้นี้มาตลอด
โดยเฉพาะท่าน จขกท เพราะผมขับ w202 เหมือนกันครับ
ได้แนวทางมาดูแลรถตัวเอง

ขอบคุณทุกท่านเลยครับ
papaped is offline   Reply With Quote
Old 25-08-2016, 06:15:23 PM   #73
Coffee Cup

อ้างถึง:
Originally Posted by papaped View Post
เยี่ยมมากเลยครับ กระทู้นี้
ขออนุญาติ ท่านจขกท
ติดตามทุกท่านที่ตอบ กระทู้นี้มาตลอด
โดยเฉพาะท่าน จขกท เพราะผมขับ w202 เหมือนกันครับ
ได้แนวทางมาดูแลรถตัวเอง

ขอบคุณทุกท่านเลยครับ
ด้วยความยินดีที่ใช้รถเบนซ์เก่าๆ เหมือนกันครับ
มีอะไรก็มาคุยกันซิครับ แบ่งปันข้อมูลกัน
Old 26-08-2016, 10:31:47 PM   #74
Cobra4971

อ้างถึง:
Originally Posted by Coffee Cup View Post
รถกำลังจะครบกำหนดต่อภาษีประจำปี

รถคันนี้ติดแก๊ส LPG มาครบ 10 ปีพอดี
ผมพอจะรู้สาเหตุที่ปั๊มติ๊กเสียเร็วแล้วครับ ผมคิดว่าเป็นกับการสลับไปใช้แก๊สแต่ไม่ตัดปั๊มติ๊ก ทำให้ขณะใช้แก๊สปั๊มติ๊กก็ยังทำงานตลอด มันปั๊มน้ำมันไปแต่หัวฉีดน้ำมันไม่เปิดปั๊มก็ต้องทำง านหนัก ในที่สุดคอยล์มันก็ร้อนและช๊อตแล้วหยุดการทำงาน ปัญหานี้เจอกันเยอะ

เหตุที่อู่ติดแก๊สไม่ตัดปั๊มติ๊กเพราะรถใช้แก๊สนั้นไ ม่ได้ใช้แก๊สตลอดเวลา บางคันตั้งให้กลับมาใช้น้ำมันในรอบต่ำหรือเวลากดเร่ง แรงๆ ถ้าตัดปั๊มติ๊ก เวลามันกลับมาใช้น้ำมัน ปั๊มจะจ่ายน้ำมันไม่ทัน เขาเลยแก้ด้วยวิธีนี้ ซึ่งมันมีผลเสียตามที่กล่าวแล้ว

ผมเดาว่ารถพี่ถ้วยกาแฟ ต้องสลับแก๊สกับน้ำมันโดยอัตโนมัติ ไม่ทราบว่าผมเดาถูกไหม ผมขอข้อมูลตรงนี้ก่อนจึงจะเดาต่อไปได้ครับ
Old 27-08-2016, 09:04:55 AM   #75
Coffee Cup

ตรงนี้น่าจะเปลี่ยนจากคำว่า "เดา" เป็น "วิเคราะห์" ได้นะครับ

ตามนั้นเลยครับ วิเคราะห์ได้ถูกต้อง
กำลังคิดอยู่ว่าจะตัดติ๊กดีไหม
แต่ในคู่มือของ EMME เขา
แนะนำว่าไม่ต้องตัดแก๊สครับ
แต่ตอนนี้ผมก็ปรับปรุง
ระบบน้ำมันไปบ้าง
ตามที่เล่ามาแล้วครับ
Old 27-08-2016, 10:59:42 AM   #76
Cobra4971

ผมเพิ่งซ่อมคอมเสร็จครับ เล่าให้ฟังหน่อยครับ วันก่อนทำแก้วน้ำล้มถูกโน๊ตบุ๊คส่วนตัว ข้างในมันช็อต จนใช้ไม่ได้ พอดีรุ่นนี้มันมีน็อตกันถอดอยูตัวหนึ่งผมเลยถอดมันไม ่ได้ ผมต้องรอให้ลูกเอาไขควงพิเศษมาให้

เย็นวันศุกร์ลูกชายเอาไขควงมาให้ ผมจัดการถอดโน๊ตบุ๊คออกมาจัดการเรื่องช็อต จนเปิดใช้งานได้ แต่ผมคิดว่าในเครื่องน่าจะมีความชื้นอยุ่เลยเปิดฝาแล ้วน้ำไปวางบนฝากระโปงรถ อาศัยความร้อนจากรถไล่ความชื้น จากนั้นผมกับลูกชายไปพ่นสีรั้วแล้วค่ำก่อน ผมกลับมาเชื่อมแผงรั้วระแนง ระหว่างนั้นฝนตกลงมา ไม่มีใครคิดถึงโน๊ตบุคบนฝากระโปงรถเลย

สองทุ่มกว่าผมมาหากินข้าวมองไปที่โต๊ะทำงานไม่เห็นโน ๊ตบุค นึกขึ้นได้ว่าอยู่บนฝากระโปงรถ หันไปดูมันมีน้ำขังเต็มไปหมด ขาอ่อนครับ เครื่องนี้ราคาแพงครึ่งแสน ผมรีบเอามาถอดแบต ถอดช้ินส่วนข้างในออก เอาลมเป่า ข่มใจให้เย็นไว้ เป่าลมทุกซอกทุกมุม เอามากองบนโต๊ะทำงาน ทิ้งไว้ ๑ คืน กะว่ารุ่งเช้าจะเอาไปตากแดด

โชคไม่ดีครับ วันนี้ไม่มีแดด ฟ้าครึ้ม แต่ผมไม่ยอม ผมเอาสป็อตไลท์มาเปิดส่องมัน ทิ้งไว้ ๒ ชั่วโมง ทานข้าวเสร็จมาประกอบ สุดยอดจริงๆ ครับ มันทำงานได้ตามปกติ ผมถึงใช้พิมพ์อยู่ตอนนี้

มาเรื่องรถของพี่ถ้วยกาแฟครับ ปัญหาเรื่องใช้แก๊สไม่ตัดติ๊กสิ่งที่ต้องเจอก็คือปั๊ มติ๊กเสีย ในเว็บแก๊สพูดกันเยอะ ผมเสนอทางแก้ ๒ ทาง ครับ

๑. เลิกใช้แก๊ส ผมเปลี่ยนเครื่องแล้วก็ไม่ใช้แล้ว ไม่ต้องมีปัญหาเรื่องการตรวจสภาพ กำลังรถดี ความร้อนไม่มาก การเสื่อมสภาพของเครื่องยนต์น้อยลง ไม่ต้องห่วงเรื่องวาล์วสึกครับ

๒. ถ้าจะใช้แก๊สต่อไป ให้ทำระบบตัดปั๊มติ๊ก โดยอาจเป็นแบบสลับไปใช้แก๊สโดยอัตโนมัติ ทำให้ถ่วงเวลาสัก ๓ วินาที รอให้แก๊สมาถึงแล้วค่อยตัดปั๊มติ๊ก แบบนี้รับรองปั๊มติ๊กใช้ยาวกว่าใช้น้ำมันอย่างเดียว ปัญหาคืออาจหาช่างทำให้ยากหน่อย แต่ถ้าพี่จะ DIY ผมมีไดอะแกรมวงจรให้ครับ ผมทำเองและใช้มานานพอสมควร การสลับไปใช้แก๊สแทบจะไม่มีการกระตุกเลยครับ

ส่วนปัญหาเกจ์น้ำมันไม่ตรง ผมว่าไม่น่าทำให้ปั๊มติ๊กเสียครับ

ถังน้ำมันพี่ถ้วยกาแฟ ถ้าท่อข้างในหลุดมันยากที่จะต่อคืน ถ้าต่อไม่ได้ผมว่าเปลี่ยนใหม่มือสองน่าจะไหวครับ ใช้รอกสลิงสองตัว ราคาตัวละไม่ถึงสามร้อยบาทก็ยกเข้าออกได้แล้วครับ
Old 27-08-2016, 11:17:06 AM   #77
Coffee Cup

อยากได้ อยากได้โปรแกรมตัดปั๊มติ๊กครับขอบคุณ
Old 27-08-2016, 01:02:12 PM   #78
Cobra4971

อ้างถึง:
Originally Posted by Coffee Cup View Post
อยากได้ อยากได้โปรแกรมตัดปั๊มติ๊กครับขอบคุณ
ขอข้อมูลก่อนครับว่า แก๊สที่ติดอยู่เป็นแบบมิกเซอร์หรือระบบหัวฉีด และยี่ห้ออะไรครับ ถ้ามีภาพกล่องแสดงระดับแก๊สด้วยก็ดีครับ
Old 27-08-2016, 01:05:01 PM   #79
Mr.Lo

ขอร่วมวิเคราะห์ด้วยครับ รถผม W124 E220 ใช้แก๊ส LPG ไม่ได้ตัดปั้มติ๊กเหมือนกัน
ตามประวัติเจ้าของเดิมเปลี่ยนปั้มติ๊กที่ เลขก.ม. 19x,xxx ผมซื้อมาติดแก๊สที่เลขก.ม. 202,5xx
ปั้มติ๊กเปลี่ยนอีกครั้งที่เลขก.ม. 273,1xx ระยะทางใช้งาน ประมาณ 80,000 ก.ม.
หรือใช้ร่วมกับระบบแก๊สมาเป็นระยะทาง 70,000 ก.ม.
ก่อนเปลี่ยนปั้มติ๊กจะถ่ายน้ำมันออกจากถังก่อน สังเกตน้ำมันไหลว่าสะดวกดี
แต่กรองน้ำมันฯที่อยู่ติดกับปั้มติ๊กมีอาการอุดตัน จึงเปลี่ยนพร้อมกับสายยางที่พ่วงกับปั้มติ๊กไปพร้อมก ัน
ผมพิจรณาดูแล้ว ถ้าผมเปลี่ยนกรองเชื้อเพลิงที่ อายุใช้งาน 40,000 ก.ม. อาจยืดอายุปั้มติ๊กออกไปได้อีก

กรณีของพี่ถ้วยกาแฟ ในโพสที่ 62 เขียนบรรยายไว้ว่า
“น้ำมันรั่วที่เซ็นเซอร์ระดับน้ำมัน ไม่มีอาการถังบุบ แต่มีอาการเกจน้ำมันบอกว่ามีน้ำมันครึ่งถัง
แต่จริง ๆ น้ำมันหมดถังแล้ว หรืออาจจะมีน้ำมันเฉพาะถังด้านซ้าย ในถังด้านขวาอาจจะไม่มี”
ดูรูปกรองที่ถอดจากก้นถัง ผมเดาว่าเกิดจากสนิมภายในถัง เป็นปัญหาเกิดมานานแล้ว
ขนาดใช้ลมเป่ากรองยังไม่ค่อยออก ปั้มติ๊กมันคงออกแรงดูดจนขาดใจตาย
เนื่องจากลักษณะถังน้ำมันแบบอานม้า ระดับน้ำมันในถังซ้ายและขวา ผมไม่รู้ว่ามันจะรักษาระดับน้ำมัน
ทั้งสองฝั่งให้เท่ากันได้อย่างไร พี่สงสัยว่าถังน้ำมันฝั่งขวาอาจแห้ง น่าเป็นสาเหตุเกิดสนิมภายในถัง
มีการสะสมตะกอนสนิมอยู่ภายในถังจำนวนมาก ตอนนี้ปัญหานี้น่าจะจบ เพราะน้ำมันเติมเต็มอยู่เสมอ

การไม่ตัดปั้มติ๊ก ไม่ใช่สาเหตุทำให้ปั้มอายุสั้นลง เพราะเมื่อปั้มติ๊กทำงานจนแรงดันภายสูงถึงค่าที่กำหน ดไว้
ปั้มติ๊กจะหยุดทำงาน และเมื่อแรงดันตกมันจะกลับมาทำงานใหม่
รถใช้น้ำมันอย่างเดียว ปั้มติ๊กจะทำงานมากกว่ารถที่ใช้แก๊สเป็นหลัก(ไม่ตัดป ั้มติ๊ก) ในระยะทางที่เท่ากัน
แต่รถใช้แก๊สที่ตัดปั้มติ๊ก อายุใช้งานปั้มย่อมยาวกว่ารถใช้แก๊สที่ไม่ตัดปั้มติ๊ ก ในระยะทางที่เท่ากัน

Mr.Lo is offline   Reply With Quote
Old 27-08-2016, 01:11:58 PM   #80
Mr.Lo

ขออภัยพี่ Cobra4971 ด้วยที่มีความเห็นที่ต่าง เรื่องการตัดปั้มติ๊ก

Mr.Lo is offline   Reply With Quote
Old 27-08-2016, 01:48:50 PM   #81
Coffee Cup

http://www.emmegas.net/downloads/eng...t_en_es_pl.pdf

User manual ของ EMME Gas เป็นแก๊สหัวฉีด 4 สูบ

ขอบคุณสำหรับความเห็นของเพื่อนสมาชิกทุกท่านครับ
แต่ละความเห็นล้วนเป็นประโยชน์กับผมและเพื่อนสมาชิกท ่านอื่น ๆ
และแต่ละความคิดเห็นย่อมมีความรู้และประสบการสนับสนุ นอยู่
คงไม่มีใครโกรธใครหรอกครับในความคิดที่ต่างกันบ้าง
เรื่องเนื้อหาและแนวความคิดทางวิทยาศาสตร์ไม่ใช่มี
หนทางเดียวครับ เพียงแต่ว่า
ใครจะเลือกหนทางไหนมาปฏิบัติและคิดต่อ
หนทางที่เหลือไม่ใช่ทางที่ผิด
เพียงแต่เป็นหนทางที่รอเลือกครับ

ขอบคุณอีกครั้งครับ
Old 27-08-2016, 03:02:30 PM   #82
Cobra4971

อ้างถึง:
Originally Posted by Mr.Lo View Post
ขออภัยพี่ Cobra4971 ด้วยที่มีความเห็นที่ต่าง เรื่องการตัดปั้มติ๊ก

ไม่เป็นไรครับพี่ lo เป็นอีกมุมมองหนึ่งครับ บางทีผมอาจยังไม่พบข้อมูลนี้ ไม่มีใครโกรธกันหรอกครับ ผมขอความรู้อีกนิดครับว่าปั๊มติ๊กมันจะหยุดหมุนมันต้ องมีตัวควยคุมให้หยุด พี่พอมีข้อมูลว่ามันทำงานอย่างไรไหมครับ
Old 27-08-2016, 06:58:50 PM   #83
Cobra4971

อ้างถึง:
Originally Posted by Mr.Lo View Post
[FONT="Book Antiqua"][SIZE="3"][COLOR="Green"] ผมเดาว่าเกิดจากสนิมภายในถัง เป็นปัญหาเกิดมานานแล้ว
ขนาดใช้ลมเป่ากรองยังไม่ค่อยออก ปั้มติ๊กมันคงออกแรงดูดจนขาดใจตาย
ถ้าน้ำมันเข้าปั๊มไม่พอหรือไม่ทัน เครื่องจะต้องแสดงอาการออกมา เช่น กระตุกหรือวูบครับ ซึ่งจะต้องแสดงอาการให้เห็นระยะหนึ่งก่อนที่ปั๊มจะไม ่ทำงาน ถ้าไม่แสดงอาการให้เห็น อยู่ดีๆก็สตาร์ทน้ำมันไม่ได้ ปั๊มติ๊กมันอาจช็อตตอนเราใช้แก๊สอยู่ พี่ถ้วยกาแฟลองทบทวนดูว่าก่อนจะพบว่าปั๊มติ๊กเสียรถม ีอาการเป็นอย่างไรครับ
Old 27-08-2016, 07:26:04 PM   #84
Coffee Cup

เท่าที่จำได้ ก่อนปั้มติ๊กจะเสีย
มักจะเกิดจากหลังการใช้รถมาเกิน 1 ชม.
ทุกครั้งที่เจอะ จะเกิดหลังการวิ่งรถ
ผ่านไปแล้วทุกครั้ง ไม่ได้สังเกตุว่า
ระหว่างวิ่งรถเกิดอาการอะไรเพราะ
ใช้น้ำมันตอนสตาร์ทรถเท่านั้น
ระหว่างวิ่งรถจริงๆ จะใช้แก๊สตลอด

อย่างครั้งล่าสุดที่ปั้มเสียก็ขับไปธุระ
หลังจากเสร็จธุระจะขับรถกลับ
ก็สตาร์ท(น้ำมัน) ไม่ได้
ต้องวิ่งรถด้วยแก๊สกลับบ้าน

เป็นเช่นนี้เกือบทุกครั้ง 4-5 ครั้งใน
รอบ 10 ปีที่ผ่านมา มีอยู่ครั้งหนึ่ง
มีน้ำมัน(ตามเกจ)ราว 1/4 ถัง
หลังจากวิ่งรถกลับถึงบ้านมีเหตุ
ที่ต้องใต้ท้องรถ จับที่ถังน้ำมัน
และลองจับปั้มติ๊ก มันร้อนมาก
จนเกินระดับ อุ่น ๆ ร้อนจนน่ากลัว
หลังจากนั้นจะเติมน้ำมันประมาณ
อย่างน้อย 1/2 ถัง(ตามเกจ)
ตลอด
Old 27-08-2016, 07:33:52 PM   #85
Cobra4971

อ้างถึง:
http://www.emmegas.net/downloads/eng...t_en_es_pl.pdf

User manual ของ EMME Gas เป็นแก๊สหัวฉีด 4 สูบ
ผมดูคู่มือแล้ว ไม่ปรากฏว่ามีการต่อรีเลย์ไว้ จึงน่าจะไม่มีการตัดปั๊มติ๊ก ถ้าจะตัดปั๊มติ๊กง่ายๆก็เพียงใส่รีเลย์ ๒ ทาง เพื่อให้มันสลับทางไฟไปปั๊มติ๊กกับไฟเข้า ECU แก๊ส แล้วก็ทำสวิทซ์สำหรับโยก สลับ แบบนี้

แต่แบบนี้มันไม่สะดวก ผมเลยแปลงวงจรขึ้นตามนี้ครับ

Old 27-08-2016, 07:39:29 PM   #86
Cobra4971

เรื่องตัดหรือไม่ตัดปั๊มติ๊ก เห็นเขาคุยกันมีเหตุผล เลยอยากให้ท่านสมาชิกลองอ่านครับ

http://www.iwebgas.com/smf/index.php?topic=790.0
Old 27-08-2016, 07:58:44 PM   #87
Coffee Cup

แล้วถ้าผมทำสวิทช์ตัดไฟเข้าปั้มติ๊กดื้อ ๆ
อยากตัดก็กดสวิทช์ มันจะเป็นยังไงครับ
รถคันนี้ผมใช้คนเดียวอยุ่แล้ว
ถ้าให้คนอื่นใช้ ก็เปิดสวิทช์ไว้
เป็นปกติอย่างที่เคยเป็นมา
Old 27-08-2016, 08:07:32 PM   #88
Cobra4971

ตามไดอะแกรมที่ผมโพสท์ไว้อาจไม่เข้ากันกับรถของพี่ถ้ วยกาแฟ ผมมีวิธีที่น่าจะง่ายกว่า คือ เวลาสลับไปใช้แก๊ส จะมีไฟไปเปิดโซลินอยด์แก๊สที่หม้อต้มและที่ชุดวาล์วท ี่ถังแก๊ส เราก็ต่อไฟจากโซลินอยด์นี้ไปตัดรีเลย์ที่เรานำมาต่อส ายไฟไปปั๊มติ๊ก ต่อไปเมื่อมีการสลับไปใช้แก๊สมันก็จะตัดไฟไปปั๊มติ๊ก ทันที ถ้าต้องการให้มันถ่วงเวลาก็ใส่ Capacitor ๑๐,๐๐๐ mf เข้าไปเช่นเดียววงจรที่ผมโพสท์ไว้ครับ
Old 27-08-2016, 08:09:53 PM   #89
Cobra4971

อ้างถึง:
แล้วถ้าผมทำสวิทช์ตัดไฟเข้าปั้มติ๊กดื้อ ๆ
อยากตัดก็กดสวิทช์ มันจะเป็นยังไงครับ
รถคันนี้ผมใช้คนเดียวอยุ่แล้ว
ถ้าให้คนอื่นใช้ ก็เปิดสวิทช์ไว้
เป็นปกติอย่างที่เคยเป็นมา
ได้ครับ แต่สวิทซ์โดยทั่วไปมันรับกระแสไฟได้น้อย จึงควรใสรีเลย์เข้าไปด้วยครับ
Old 27-08-2016, 08:22:22 PM   #90
Cobra4971

ทำสวิทซ์ต่อกับรีเลย์ เหมือนรูปนี้ครับ

สวิทซ์ตรงที่เขียนว่า OFF เอาไว้ใกล้คนขับ ส่วนรีเลย์ถ้าไล่สายยากก็เอาไว้ใกล้ปั๊มก็ได้ครับ

ขา C กับ NC ต่อกับสายปั๊มที่เราตัด ส่วนทาง Coil ก็ต่อกับไฟและลงกราวดครับ

Thread Tools Search this Thread
Search this Thread:

Advanced Search
Display Modes

Posting Rules