Go Back   BenzOwner.NET > หมวดทั่วไป > สนทนาปัญหารถ

Thread Tools Search this Thread Display Modes
Old 26-02-2013, 10:12:43 PM   #1
jeep4000

Default สงสัยเรื่องปั้มท์ติ๊ก M104

อยากทราบเหตุผลว่าทำไมปั้มท์ติ๊กของM104 ทำไมต้องมีสองตัว แล้วสองตัวมันเหมือนกันเปล่า
จำได้เมื่อก่อนตอนเป็นM102 เคยเปลี่ยนแค่ตัวเดียว เพราะมีตัวเดียว
แล้วเวลามันเสีย ทำไมมันเงียบทั้งคู่เลย แล้วเวลาเปลี่ยนช่างก็ต้องซื้อมาเปลี่ยนทั้งคู่เลยใช ่ไหมครับ ความจริงมันไม่น่าเสียพร้อมกันสองตัว สงสัยครับ เพราะรุ่นหลังจากนั้นพวกW210 เห็นเป็นปั้มท์ตัวเดียว แต่ตัวยาวกว่า
jeep4000 is offline   Reply With Quote
คำขอบคุณจาก :
Old 26-02-2013, 10:37:20 PM   #2
pampnoom

ผมเดาว่าที่ต้องมีปั้มติ๊ก2ตัว คงอิงกับccของเครื่องยนต์ด้วยมั้งครับ เครื่อง m104. ต่ำสุดก็ 2800cc ก็ไม่น้อย ใช้ปั้มติ๊กตัวเดียวไม่น่าจะพอ เลยต้องใช้2ตัวช่วยส่งน้ำมันไปเลี้ยงหัวฉีดเพื่อแบ่ง เบาภาระของแต่ละปั้มครับ ส่วนเรื่องเปลี่ยน2ตัวพร้อมกัน หรือเสียตัวเดียว ก็เปลี่ยนตัวเดียวดี ผมเอาประสบการณ์ ของผมให้เป็นแง่คิดละกัน เพราะตอนที่ปั้มติ๊กของผมเสีย(เครื่องm104เหมือนกัน) ตัวเดียว ช่างก็ถามผมว่าพี่จะเปลี่ยนตัวเดียว หรือเปลี่ยน 2ตัว ดีครับ ผมเลยถามช่างว่า แล้วปรกติช่างเปลี่ยนกี่ตัว ช่างบอกผมว่าปรกติเปลี่ยน2 ตัวเลยครับ จะได้เริ่มนับหนึ่งใหม่ แต่ผมคิดเหมือนเจ้าของกระทู้ คือเปลี่ยนแค่ตัวที่เสียพอ มันก็ใช้ได้นี่นา........หลังจากนั้น4วันให้หลัง ผมต้องเข้าไปเปลี่ยนอีกตัว เสียค่าแรงอีกรอบ เพราะมันรั่วตามกันมา 4วันให้หลัง แต่มันก็คือเหตุการณ์เฉพาะบุคคล อาจไม่เกิดกับคนอื่นก็ได้ครับ
pampnoom is offline   Reply With Quote
Old 26-02-2013, 11:34:10 PM   #3
xitrum_dalat

xitrum_dalat's Avatar

ปั้มติ้ก ลูกเดียว แบบนอกถัง มักจะเป็นลูกใหญ่

เป็นรุ่นเก่า

ปั้ม แรง มีปริมาณ การส่งน้ำมันต่อ นาที สูง

ซึ่ง ไม่น่าจะดีนัก คือ ปริมาณการเดินทางของน้ำมัน
มันมาก และ ต้องอาศัย ตัว คุมแรงดัน เยอะชิ้น
ต้องอาศัยตัว ส่งคืนน้ำมันส่วนเกินคืนถัง
ตัวใหญ่ เพื่อ ทนทานปริมาณน้ำมันเชื้อเพลิงเยอะ

พวกนี้เราจะพบได้ ในรุ่นเก่า เค เจ็ท

ทีนี้ มาดูถึงปั้มติ้กเล็กลง แต่มีสองลูก
อะไรเปลี่ยนไป

ผมเห็นว่า ปริมาณน้ำมัน ที่หมุนเวียน น้อยลง

วาว ที่ คุมแรงดัน และ ส่งคืนถัง ทำงานน้อยลง

ปั้มติ้กเล็ก แต่มีสอง เพื่อ เพิ่มแรงดัน
ชดเชย จาก ปริมาณที่เล็กลง ตัวนึง ส่งอีกตัวนึง

ขืนใช้ตัวเดียว โหลดสูงเกิน

ถ้าผมจะเปลี่ยน ผมเปลี่ยนคู่

อายุงานเท่ากันเป้ะๆ
xitrum_dalat is offline   Reply With Quote
Old 27-02-2013, 08:51:20 AM   #4
prathet

prathet's Avatar

M 104 ใน s280 /w140
มีปั้มติ๊กตัวเดียวครับ แต่ราคาเท่ากับ 2 ตัว
prathet is offline   Reply With Quote
Old 27-02-2013, 10:11:23 AM   #5
imag_2000

imag_2000's Avatar

เดิมติดรถมีสองใบ แต่ตอนนี้เหลือใบเดียว
รถใช้แก๊สเป็นหลัก แค่สตาร์ทน้ำมันแป๊ปเดียว
ถึงจะลูกเดียว แต่ใช้ปั๊มลูกใหญ่กว่าของเดิม
ปั๊มเสียก็ไม่กลัว สตาร์ทแก๊สวิ่งไปซื้อปั๊มใหม่ไปอู่เปลี่ยนได้
imag_2000 is offline   Reply With Quote
Old 27-02-2013, 06:49:36 PM   #6
suchin

w140/300selปั้มติ๊ก2ลูกเหมือนกันครับ
suchin is offline   Reply With Quote
Old 27-02-2013, 07:34:20 PM   #7
Kris
Moderator

Kris's Avatar

อ้างถึง:
Originally Posted by imag_2000 View Post
เดิมติดรถมีสองใบ แต่ตอนนี้เหลือใบเดียว
รถใช้แก๊สเป็นหลัก แค่สตาร์ทน้ำมันแป๊ปเดียว
ถึงจะลูกเดียว แต่ใช้ปั๊มลูกใหญ่กว่าของเดิม
ปั๊มเสียก็ไม่กลัว สตาร์ทแก๊สวิ่งไปซื้อปั๊มใหม่ไปอู่เปลี่ยนได้
ตอนนี้ก็เหมือนกันเลย
Old 27-02-2013, 07:53:41 PM   #8
46528525

46528525's Avatar

จำได้ว่าลุงสี่เคยแนะให้เปลี่ยน2ลูกมาเป็นลูกเดียว เพราะมันถูกกว่า ที่สำคัญแรงดันเหลือๆเลยครับ ยิ่งถ้าเซ็ตโบนี่ลูกใหญ่ลูกเดียวน่าเอาอยู่ปลอดภัยคร ับ
46528525 is offline   Reply With Quote
Old 01-05-2018, 02:50:31 PM   #9
lyongyuth

lyongyuth's Avatar

อ้างถึง:
Originally Posted by pampnoom View Post
ผมเดาว่าที่ต้องมีปั้มติ๊ก2ตัว คงอิงกับccของเครื่องยนต์ด้วยมั้งครับ เครื่อง m104. ต่ำสุดก็ 2800cc ก็ไม่น้อย ใช้ปั้มติ๊กตัวเดียวไม่น่าจะพอ เลยต้องใช้2ตัวช่วยส่งน้ำมันไปเลี้ยงหัวฉีดเพื่อแบ่ง เบาภาระของแต่ละปั้มครับ ส่วนเรื่องเปลี่ยน2ตัวพร้อมกัน หรือเสียตัวเดียว ก็เปลี่ยนตัวเดียวดี ผมเอาประสบการณ์ ของผมให้เป็นแง่คิดละกัน เพราะตอนที่ปั้มติ๊กของผมเสีย(เครื่องm104เหมือนกัน) ตัวเดียว ช่างก็ถามผมว่าพี่จะเปลี่ยนตัวเดียว หรือเปลี่ยน 2ตัว ดีครับ ผมเลยถามช่างว่า แล้วปรกติช่างเปลี่ยนกี่ตัว ช่างบอกผมว่าปรกติเปลี่ยน2 ตัวเลยครับ จะได้เริ่มนับหนึ่งใหม่ แต่ผมคิดเหมือนเจ้าของกระทู้ คือเปลี่ยนแค่ตัวที่เสียพอ มันก็ใช้ได้นี่นา........หลังจากนั้น4วันให้หลัง ผมต้องเข้าไปเปลี่ยนอีกตัว เสียค่าแรงอีกรอบ เพราะมันรั่วตามกันมา 4วันให้หลัง แต่มันก็คือเหตุการณ์เฉพาะบุคคล อาจไม่เกิดกับคนอื่นก็ได้ครับ
ยืนยันด้วยอีกคนครับ ผมเปลี่ยนไปลูกเดียว อีกไม่นานเจออีกลูกหนึ่งหมดอายุไล่เลี่ยกัน แต่สงสัยที่ร้านเขาเปลี่ยนให้ใหม่มีหลายรุ่นมั๊ย รุ่นที่เปลี่ยนให้ผม มักจะรั่วที่ข้อต่อบ่อยมาก เข้ามาแก้ไขเปลี่ยนแหวนรองใช้งานไปได้เดือนกว่า ก็ต้องเข้าแก้ไขเปลี่ยนแหวน แก้ไขแบบนี้มา 4-5 ครั้งแล้ว ขับเข้าอู่ลูกน้องที่อู่ก็ทักว่า"รั่วอีกแล้วรึ" (ตรูไม่รู้ตอบอย่างไรดี)
lyongyuth is offline   Reply With Quote
Old 02-05-2018, 10:00:26 AM   #10
Niroj3536

ผมไม่ทราบว่าราคาชุดปั๊มติ๊กของ MB ราคาทั้งชุดเท่าไหร่ ผมคลุกคลีกับรถฟอร์ดโฟกัส และเฟียสต้า ซึ่งก็มีปัญหาต้องเปลี่ยนปั๊มติ๊กกันบางคันวิ่งยังไม ่ถึงแสน กม.ถ้าโชคดียังอยู่ในระยะประกันปกติก็เคลมฟรี หากพ้นประกันไปแล้วและรถได้ขึ้นยานแม่ไปเข้าบริการใน ศูนย์ถ้าเป็นโฟกัสทั้งชุดก็หมื่นกว่าบาท เฟียสต้าก็เกือบหมื่นบาท ทั้งๆ ที่อาการที่เสียทุกอาการซ่อมเปลี่ยนอะไหล่ได้หมด (ในศูนย์เขาจะไม่ซ่อมให้ทั้งไม่มีพาร์ทชิ้นส่วนบริกา ร) อะไหล่ที่แพงสุดคือมอร์เตอร์ปั๊มติ๊กหากเลือกยี่ห้อ Lucas ก็พันกลางๆ ส่วนอาการอื่น เช่น ท่อภายในแตกรั่ว โอริงเสื่อมแข็ง และกรองเบ็นซินเริ่มตันหรือตันต้องเปลี่ยนราคาก็หลัก ร้อย (กรองมุ้ง) สาวกฟอร์ดที่รถตัวเองพ้นระยะประกันปกติที่รู้ช่องทาง จำนวนหนึ่ง (มากๆ) ก็เลือกตัดขาดศูนย์ออกไปใช้บริการช่างอู่นอกฟอร์ดที่ มักเป็นช่างที่เคยอยู่ในศูนย์ฟอร์ดมาก่อน โดยจะนำรถเข้าศูนย์เมื่อต้องเคลมอะไหล่ส่วนชุดคลัชแล ะสมองเกียร์ Power Shift ที่มีปัญหาแง่เทคนิคที่เป็นข่าวดังๆ ที่ฟอร์ดทั่วโลกและฟอร์ดไทยได้ประกาศขยายระยะเวลาประ กันออกไป 7 ปี 10 ปี เท่านั้น (มีคนหนุ่มๆ ที่กล้าออกมาเปิดอู่จำนวนหนึ่ง อาจเพราะเล็งเห็นช่องทางรายได้มาจากในศูนย์แล้วว่าเป ิดเองคุ้ม) ช่างอู่นอกฟอร์ดส่วนใหญ่ก็ชอบเปลี่ยนใหม่ทั้งชุดเพรา ะสะดวกและจบง่ายๆ มีเพียงบางท่านที่เข้าใจลูกค้าดีก็ใส่ใจซ่อมให้โดยที ่ลูกค้าไม่ต้องเอ่ยปากสอบถามว่าซ่อมได้ไหม ซึ่งก็ซ่อมได้แน่นอนครับลูกค้าก็เซฟเงินได้มากแฮปปี้ ไป (บางเคสก็เลือกใช้บริการปั๊มติ๊กใหม่เทียบหรือแท้มือ สองครับ)
สำหรับปั๊มติ๊ก MB รุ่นใหม่ๆ ที่ติดตั้งในถังน้ำมันก็น่าจะซ่อมได้เช่นกันครับ สำคัญคือช่างอู่เบ๊นซ์ที่เราไปใช้บริการจะให้ความกรุ ณาแก่เราหรือเปล่า ช่างบางท่านก็มีเหตุผลมาอ้างสารพัดหนักแน่นจนเราเองแ ม้พอทราบว่าซ่อมกันได้ยังไม่กล้าดันต่อสุดท้ายต้องยอ มเปลี่ยนใหม่ทั้งลูกไปเลย

หมายเหตุ ฟอร์ดโฟกัสรุ่นที่ 2 - 3 ที่เห็นวิ่งในไทย ทั้งรุ่นที่ 1 ที่ไม่ได้เข้ามาไทย ทุกคันเมื่อจะต้องตรวจเช็ค ดูแล ซ่อมแซมชุดปั๊มติ๊ก นั้นยากยิ่งเพราะช่างต้องยกถังน้ำมันลงพื้น (เราทำเองย๊าก) เนื่องจากฟอร์ดไม่ได้ออกแบบให้มีช่องเซอร์วิสไว้ที่ใ ต้เบาะหลังเช่นที่มีในรุ่นเฟียสต้าและรุ่นเอสเคป (แปลกมากไม่ทราบว่าทีมงานฟอร์ดคิดอย่างไร) ทั้งนี้มอร์เตอร์ปั๊มติ๊กในรถฟอร์ดทั้งสองรุ่นแทบจะเ ป็นบล็อกเดียวกับยี่ห้อ ND ในรถญี่ปุ่นเจ้าตลาดเพียงแต่แรงดันอาจต่างกัน มีบางท่านแทนที่จะไปหาซื้อมอร์เตอร์ปั๊มติ๊กใหม่ของ Lucas ราคาพันกลางๆ ยังเอามอร์เตอร์เก่าไปเทียบหามือสองจากเชียงกงญี่ปุ่ นราคาไม่กี่ร้อยมาใช้ด้วยซ้ำไปครับ

Last edited by Niroj3536; 02-05-2018 at 10:12:28 AM..
Niroj3536 is offline   Reply With Quote
Old 02-05-2018, 11:18:49 AM   #11
imag_2000

imag_2000's Avatar

อ้างถึง:
Originally Posted by Niroj3536 View Post
หมายเหตุ ฟอร์ดโฟกัสรุ่นที่ 2 - 3 ที่เห็นวิ่งในไทย ทั้งรุ่นที่ 1 ที่ไม่ได้เข้ามาไทย ทุกคันเมื่อจะต้องตรวจเช็ค ดูแล ซ่อมแซมชุดปั๊มติ๊ก นั้นยากยิ่งเพราะช่างต้องยกถังน้ำมันลงพื้น (เราทำเองย๊าก) เนื่องจากฟอร์ดไม่ได้ออกแบบให้มีช่องเซอร์วิสไว้ที่ใ ต้เบาะหลังเช่นที่มีในรุ่นเฟียสต้าและรุ่นเอสเคป (แปลกมากไม่ทราบว่าทีมงานฟอร์ดคิดอย่างไร) ทั้งนี้มอร์เตอร์ปั๊มติ๊กในรถฟอร์ดทั้งสองรุ่นแทบจะเ ป็นบล็อกเดียวกับยี่ห้อ ND ในรถญี่ปุ่นเจ้าตลาดเพียงแต่แรงดันอาจต่างกัน มีบางท่านแทนที่จะไปหาซื้อมอร์เตอร์ปั๊มติ๊กใหม่ของ Lucas ราคาพันกลางๆ ยังเอามอร์เตอร์เก่าไปเทียบหามือสองจากเชียงกงญี่ปุ่ นราคาไม่กี่ร้อยมาใช้ด้วยซ้ำไปครับ
ที่ไม่มีช่องเปลี่ยน ต้องถอดถังยกลงก็เพราะเมื่อก่อน ปั๊มติ๊กมันทนมากครับ
อีคาร์รถใช้กันจนถึงทุกวันนี้จะปาไป 24 ปี ยังไม่เคยเปลี่ยนปั๊มติ๊ก
แล้วถ้าจะเปลี่ยนก็ต้องถอดถังลง ไม่มีช่องเปลี่ยนใต้เบาะหลัง
แต่พอรถรุ่นหลังๆ ก็มีช่องใต้เบาะ หลังจากทำช่องเปลี่ยนใต้เบาะ
ปั๊มติ๊ก ก็ได้เปลี่ยนกันบ่อยขึ้น ผู้ผลิตเค้าก็อยากขายอะไหล่ด้วยครับ
ทนมากก็ไม่รู้จะขายอะไรต่อ
imag_2000 is offline   Reply With Quote
Old 02-05-2018, 01:28:22 PM   #12
ืnusorn

ืnusorn's Avatar

อ้างถึง:
Originally Posted by imag_2000 View Post
ที่ไม่มีช่องเปลี่ยน ต้องถอดถังยกลงก็เพราะเมื่อก่อน ปั๊มติ๊กมันทนมากครับ
อีคาร์รถใช้กันจนถึงทุกวันนี้จะปาไป 24 ปี ยังไม่เคยเปลี่ยนปั๊มติ๊ก
แล้วถ้าจะเปลี่ยนก็ต้องถอดถังลง
ใช้โซฮอล95หรือป่าวท่านImage

วันก่อนเจอเบนซ์VITOที่อู่
ตัวแรกๆ น่าจะปี9X

ช่างบอกต้องถอดถังน้ำมันลงมา
ถึงจะเปลี่ยนปั้มติ๊กได้

เด๋วเจอเจ้าของรถ
จะถามว่าใช้น้ำมันอะไร?

เห็นราคาถูกไม่น่าเชื่อ
ใครมีผู้ใหญ่ชอบเดินทาง
จับติดแกส..น่าสนใจนะ
ืnusorn is offline   Reply With Quote
Old 03-05-2018, 08:48:05 AM   #13
Niroj3536

อ้างถึง:
แล้วถ้าจะเปลี่ยนก็ต้องถอดถังลง ไม่มีช่องเปลี่ยนใต้เบาะหลัง
แต่พอรถรุ่นหลังๆ ก็มีช่องใต้เบาะ หลังจากทำช่องเปลี่ยนใต้เบาะ
ปั๊มติ๊ก ก็ได้เปลี่ยนกันบ่อยขึ้น ผู้ผลิตเค้าก็อยากขายอะไหล่ด้วยครับ
ทนมากก็ไม่รู้จะขายอะไรต่อ
ผมก็เคยใช้ E Car 1.5 คาร์บิวฯ ตั้งแต่ป้ายแดงเพราะผลพวงที่รัฐบาลช่วงนั้นปรับเปลี่ ยนทิศทางการนำเข้า การผลิตและการประกอบรถยนต์ใหม่หมด มีรถรุ่นใหม่นำเข้ามาให้เลือกมากมาย ที่สำคัญราคาไม่แรงนักครับ ผมก็เพิ่งทราบว่าอีคาร์ก็ไม่มีช่องเซอร์วิสปั๊มติ๊ก ในขณะที่อีกคันที่ใช้คือโตโยต้า AE111 คันนี้ทราบแน่นอนว่ามีช่องเซอร์วิสใต้เบาะหลังเพราะว ันหนึ่งที่สตาร์ทไม่ติดและพบว่าปั๊มติ๊กไม่ปั๊มน้ำมั นไปที่รางหัวฉีดเสียแล้ว ก็ไม่ยุ่งยากเลยเพราะอะไหล่ปั๊มติ๊กมือสองในเชียงกง วางกองไว้ให้เราไปเลือก แค่ชุดละ 3-400 บาทเท่านั้นเองครับ ชุดปั๊มติ๊กของ AE111 โครงสร้างเป็นโลหะล้วนๆ ที่ไม่ใช่โลหะก็คือกรองน้ำมันเบ็นซิน (กรองมุ้ง) ต่างกับปั๊มติ๊กรถฟอร์ดที่ออกแบบให้มีโครงเสื้อเป็นพ ลาสติก ที่เหมือนกันคือมอร์เตอร์ปั๊มติ๊กกับกรองเบ็นซิน เพราะความเป็นโลหะล้วนๆ จึงมีความทนทานอาจถึง 20 ปี ตัวมอร์เตอร์จึงเสีย ต่างกับของฟอร์ดที่มีอุปกรณ์หลายชิ้น และอุปกรณ์เล็กๆ นี่แหละที่เสื่อม หรือแตกรั่ว รถอยู่ในศูนย์บริการโดนเปลี่ยนใหม่ทั้งชุด (เว้นแต่เราจะซี้ๆ กับช่างศูนย์ก็จะมีช่องทางอื่นที่ผ่อนคลายขึ้นและจะเ สียเงินน้อยๆ ผมยังยืนยันว่าซี้กับช่างไม่ว่าในศูนย์หรือนอกศูนย์ม ีประโยชน์มากครับ) สุดท้ายก็คือผู้ผลิตคงอยากขายอะไหล่ชุดปั๊มติ๊กใหม่จ ึงออกแบบให้ไม่ทนทานนักแน่ๆ ครับ
Niroj3536 is offline   Reply With Quote
Old 03-05-2018, 08:49:27 AM   #14
amttpp

แค่มาให้ข้อมูลเพิ่มเติมเฉยๆ
ที่บ้านมีเบนซ์เทียมอยู่คัน เครื่อง M104 4x4Full Time ใช้ปั้มติ๊กตัวเล็กๆ ตัวเดียว ก็เอารถอยู่ไม่มีปัญหาอะไร ตอนที่ปั้มฯเสีย(จริงๆแค่ท่อแตกในถัง) ก็เลยลองจับเปลี่ยนเอาปั้มติ๊กเซียงกง(ลูกเล็กๆเหมือ นกัน)ดูเหมือนจะเป็นของ Nissan ก็ยังใช้ได้ดีจนถึงปัจจุบัน
รถหลายคันที่บ้านหลายคันใช้ปั้มติ๊กนอกถัง พอเสียก็มักแปลงมาใช้ปั้มในถัง(แปลงจุดยึดเอา) เพราะมีข้อดีหลายอย่าง ถูกกว่า(ห้าร้อยบาทไทย) ไม่มีปัญหากะโซฮอลล์ แถมเสียงเงียบกว่าเดิมมาก และที่สำคัญรู้สึกว่าทนทานกว่าปั้มนอกถัง(อาจคิดไปเอ ง)
ปั้มติ๊กรถฝรั่งฯ(รุ่นเก่า) ส่วนใหญ่จะเป็นแบบ Roller ซึ่งมีการเสียดสีระหว่างผนังปั้มกับSteel Ball ตลอดเวลา
ในขณะที่ปั้ม(ยุ่น)ส่วนใหญ่เป็นปั้มTurbine ตัวใบพัดปั้มเป็นแผ่นพลาสติกที่หมุุนในช่องว่างแคบๆไ ม่สัมผัสกับผนังปั้ม แต่ปั้มแบบนี้เนื่องจากเป็นพลาสติกก็เสียหายได้ง่าย ถ้าน้ำมันสกปรก..
amttpp is offline   Reply With Quote
Old 03-05-2018, 09:52:41 AM   #15
Cobra4971

300E 2j gte vvti (๓,๐๐๐ ซีซี.)ของผมใช้ปั๊มนอกถัง Bosch เดิมเคยใช้ ๒ ลูก แบบปั๊มติดรถ แต่มีปัญหา FPC ร้อนแล้วตัด ขับไปดีๆพอผ่อนเครื่องดับและสตาร์ทไม่ติด จับดู FPC ร้อนฉี่ ผมเลยลองเอาปั๊มออกลูกหนึ่ง ใช้เพียงลูกเดียวตอนนี้ ๒ ปีแล้วไม่มีปัญหา กำลังและความเร็วรถอยู่ในเกณฑ์พอใจ

M104 ความจุ ๒,๘๐๐ ซีซี. น่าจะใช้ลูกเดียวได้นะครับ

ปั๊ม Bosch 910 หรือ 911 ของใหม่ราคาลูกละประมาณ ๒,๘๐๐ ตอนหลังผมใช้ E20 ตลอด ก็ไม่พบปัญหา

ผมเคยคิดจะแปลงใช้ปั๊มในถังของ J BO เพราะเห็นว่าราคาถูกมาก มือสองลูกละประมาณ ๘๐๐ แต่การแปลงมันยุ่งยากมาก เลยใช้แบบเดิมแต่เปลี่ยนตามระยะที่เหมาะสมครับ
Cobra4971 is offline   Reply With Quote
Old 08-11-2018, 07:58:17 PM   #16
ืnusorn

อ้างถึง:
Originally Posted by Cobra4971 View Post
ปั๊ม Bosch 910 หรือ 911 ของใหม่ราคาลูกละประมาณ ๒,๘๐๐ ตอนหลังผมใช้ E20 ตลอด ก็ไม่พบปัญหา
ยืนยันจากนักDIYอย่างท่านcobraขนาดนี้
สมาชิกBONท่านใด ซือรถต่อมา
จะเปลี่ยนก่อนเสียก็ไม่แปลก

เพราะตั้งแต่ต้นปีมานี้
ไปอู่จะต้องเจอรถสไลด์มาส่ง
สาเหตุตือปั้มติ๊กเสีย..หมุนเงียบ
ืnusorn is offline   Reply With Quote
Old 09-11-2018, 08:40:00 AM   #17
Napat_p

อ้างถึง:
Originally Posted by Niroj3536 View Post
ผมก็เคยใช้ E Car 1.5 คาร์บิวฯ ตั้งแต่ป้ายแดงเพราะผลพวงที่รัฐบาลช่วงนั้นปรับเปลี่ ยนทิศทางการนำเข้า การผลิตและการประกอบรถยนต์ใหม่หมด มีรถรุ่นใหม่นำเข้ามาให้เลือกมากมาย ที่สำคัญราคาไม่แรงนักครับ ผมก็เพิ่งทราบว่าอีคาร์ก็ไม่มีช่องเซอร์วิสปั๊มติ๊ก ในขณะที่อีกคันที่ใช้คือโตโยต้า AE111 คันนี้ทราบแน่นอนว่ามีช่องเซอร์วิสใต้เบาะหลังเพราะว ันหนึ่งที่สตาร์ทไม่ติดและพบว่าปั๊มติ๊กไม่ปั๊มน้ำมั นไปที่รางหัวฉีดเสียแล้ว ก็ไม่ยุ่งยากเลยเพราะอะไหล่ปั๊มติ๊กมือสองในเชียงกง วางกองไว้ให้เราไปเลือก แค่ชุดละ 3-400 บาทเท่านั้นเองครับ ชุดปั๊มติ๊กของ AE111 โครงสร้างเป็นโลหะล้วนๆ ที่ไม่ใช่โลหะก็คือกรองน้ำมันเบ็นซิน (กรองมุ้ง) ต่างกับปั๊มติ๊กรถฟอร์ดที่ออกแบบให้มีโครงเสื้อเป็นพ ลาสติก ที่เหมือนกันคือมอร์เตอร์ปั๊มติ๊กกับกรองเบ็นซิน เพราะความเป็นโลหะล้วนๆ จึงมีความทนทานอาจถึง 20 ปี ตัวมอร์เตอร์จึงเสีย ต่างกับของฟอร์ดที่มีอุปกรณ์หลายชิ้น และอุปกรณ์เล็กๆ นี่แหละที่เสื่อม หรือแตกรั่ว รถอยู่ในศูนย์บริการโดนเปลี่ยนใหม่ทั้งชุด (เว้นแต่เราจะซี้ๆ กับช่างศูนย์ก็จะมีช่องทางอื่นที่ผ่อนคลายขึ้นและจะเ สียเงินน้อยๆ ผมยังยืนยันว่าซี้กับช่างไม่ว่าในศูนย์หรือนอกศูนย์ม ีประโยชน์มากครับ) สุดท้ายก็คือผู้ผลิตคงอยากขายอะไหล่ชุดปั๊มติ๊กใหม่จ ึงออกแบบให้ไม่ทนทานนักแน่ๆ ครับ
รุ่นใหม่ น่าจะเป็นการลดต้นทุน บางทีผลิตมาจากจีน เนื่องจากต้นทุนถูก จึงเสียบ่อย แต่ยังไงเค้าก็ขายเราแพงอยู่ดี
Napat_p is offline   Reply With Quote
Old 09-11-2018, 08:42:51 AM   #18
Napat_p

อ้างถึง:
Originally Posted by Cobra4971 View Post
300E 2j gte vvti (๓,๐๐๐ ซีซี.)ของผมใช้ปั๊มนอกถัง Bosch เดิมเคยใช้ ๒ ลูก แบบปั๊มติดรถ แต่มีปัญหา FPC ร้อนแล้วตัด ขับไปดีๆพอผ่อนเครื่องดับและสตาร์ทไม่ติด จับดู FPC ร้อนฉี่ ผมเลยลองเอาปั๊มออกลูกหนึ่ง ใช้เพียงลูกเดียวตอนนี้ ๒ ปีแล้วไม่มีปัญหา กำลังและความเร็วรถอยู่ในเกณฑ์พอใจ

M104 ความจุ ๒,๘๐๐ ซีซี. น่าจะใช้ลูกเดียวได้นะครับ

ผมเคยคิดจะแปลงใช้ปั๊มในถังของ J BO เพราะเห็นว่าราคาถูกมาก มือสองลูกละประมาณ ๘๐๐ แต่การแปลงมันยุ่งยากมาก เลยใช้แบบเดิมแต่เปลี่ยนตามระยะที่เหมาะสมครับ
หมายถึง จากเดิมที่ใช้ 2 ลูก ก็ตัดเหลือลูกเดียวใช่มั้ยครับ แล้วต้องดัดแปลงอะไรบ้าง พอดีเพิ่งเปลี่ยนมา 1 ลูก มันรั่ว รถใช้แก๊สอย่างเดียวครับ น้ำมันไม่เน้น ไม่แรงไม่เป็นไร ขอให้สตาร์ตติดพอ
Napat_p is offline   Reply With Quote
Old 10-11-2018, 09:21:32 AM   #19
ืnusorn

อ้างถึง:
Originally Posted by Napat_p View Post
หมายถึง จากเดิมที่ใช้ 2 ลูก ก็ตัดเหลือลูกเดียวใช่มั้ยครับ แล้วต้องดัดแปลงอะไรบ้าง พอดีเพิ่งเปลี่ยนมา 1 ลูก มันรั่ว รถใช้แก๊สอย่างเดียวครับ น้ำมันไม่เน้น ไม่แรงไม่เป็นไร ขอให้สตาร์ตติดพอ
ผมเคยแนะเพื่อน สมช. 300e
ให้ถือโอกาสเปลี่ยนเป็นลูกเดียว
เพราะหลักการส่งน้ำมันไปห้องเครื่องก็ง่ายๆ

จากถังลงมา
1. ปั้ม
2. กรอง
ต่อไปแป๊บน้ำมันลอดใต้รถ

ท่านนั้นเอารูปที่ช่างไม่ชำนาญเบนซ์ทำไว้
มีท่อยางเส้นที่พาดใต้ปั้มติ๊กลูกล่าง
เกือบจะเรี่ยพื้นแล้ว..เสียวแทน

Last edited by ืnusorn; 10-11-2018 at 09:26:41 AM..

Thread Tools Search this Thread
Search this Thread:

Advanced Search
Display Modes

Posting Rules