BenzOwner.NET 421 Forever

Go Back   BenzOwner.NET > หมวดทั่วไป > สนทนาปัญหารถ

Thread Tools Search this Thread Display Modes
Old 16-03-2022, 01:08:06 AM   #1
PenockiO

Default เจอน้ำมันเบนซินล้นออกมาจากถังชาโคล จะแก้ไขอย่างไรดีครับ

รถ W140 ผมเพิ่งเปลี่ยนถังชาโคลใหม่ (ถังเดิมรั่วแตกถ่านร่วงหล่นลงมาตรงกันโคลนซุ้มล้อ) ร้านอะไหล่บอกใช้รุ่น W124 ได้ ผมก็ให้ช่างติดตั้งให้ ทีนี้พอนำรถกลับบ้าน

วันรุ่งขึ้นก็พบว่ามีกลิ่นแปลก ๆ ก้มดูเจอน้ำมันรั่วหยดลงมาที่เดิมกับผงถ่านที่รั่วจา กชาโคลตัวก่อน หยดทีละหยดทุก ๆ 30 วินาทีได้ เลยเอาถ้วยมารองเอาไว้ และเรียกช่างมา แต่ช่างจะว่างมาวันรุ่งขึ้น พอตอนเช้าผมตื่นมาดู ก็พบว่าน้ำมันเบนซินไม่หยดแล้วครับ

หลังจากช่างมาก็ให้ช่างมาถอดรื้อซุ้มล้อหลังดู พบว่า มีน้ำมันออกมาจากถังชาโคลครับ พอถอดสายที่ต่อไปม็อตวาล์ว เท่านั้นล่ะ น้ำมันเบนซินล้นทะลักขึ้นมาจากท่อถังชาโคลเลยครับ ผมตกใจไปไล่ดูวาล์ม็อตฝั่งเข้าเข้าจากถังชาโคล พบน้ำมันเต็มเส้นจริง ๆ แล้วก็ดึงสายอีกเส้นที่มาจากถังน้ำมัน ก็พบน้ำมันไหลลงมาต่อเนื่องเลยครับ แล้วก็เช็คสายระบายไอในซุ้มล้อก็ไม่ตัน (เส้นใหญ่มาก)

ทีนี้ผมก็งงเลยครับ น้ำมันมาได้อย่างไรครับ ท่านใดพอทราบ หรือเคยมีประสบการณ์ ช่วยตอบหน่อยครับ ขอบคุณมากครับ

ปล. ตอนนี้เสียบสายทุกอย่างกลับเข้าถังชาโคลแบบเดิม ก็ไม่มีน้ำมันเบนซินรั่วหยดลงมาครับ แต่ไม่ทราบว่าต้องทำอย่างไรต่อครับ
PenockiO is offline   Reply With Quote
Old 16-03-2022, 09:24:17 AM   #2
Kris
Administrator

Kris's Avatar

ดูจากรูป ท่ออากาศแถวด้านบนในถังอาจจะแตก

Old 16-03-2022, 10:21:12 AM   #3
PenockiO

ขอบคุณมากครับคุณ Kris (พี่ยังมาช่วยตอบสม่ำเสมอ)

ผมเพิ่งรู้ว่าในถังออกแบบยังงี้ครับ เศร้าเลยครบ แบบนี้อาจต้องเปลี่ยนถังใหม่ (มือสอง)

ถ้าอย่างนั้นต้องให้ช่างถอดถังเก่าออกมาดูก่อน ไม่รู้เอาไฟส่องข้างในจะเห็นไหมครับ หรือว่าต้องทดสอบอย่างไรครับ

ที่ผมห่วงคือถังมือสองที่หาได้ไม่ทราบว่าจะเป็นอีกไห ม ตอนซื้อก็ไม่ทราบว่าจะทดสอบเบื้องต้นอย่างไร ส่วนถังใหม่เดาว่าคงไม่มีขาย หรือแพงมากๆ ครับ คงไม่สามารถหาซื้อได้

ปล. ปกติผมใช้แก๊ศ LPG เป็นหลัก และเติม shell v power 95 ไว้ตลอด ใช้ตอนสตาร์ทรอเครื่องร้อน หรือก่อนดับเคร้่องหน่อยนึง แต่เติมไม่เต็มถังมานานแล้วเพราะน้ำมันแพง
PenockiO is offline   Reply With Quote
Old 16-03-2022, 11:00:42 AM   #4
Kris

ถ้าหยดไม่มาก แลัวหยุด อาจจะเป็นไอน้ำมันเก่าที่มากองรวมกันตอนชาโควเริ่มตั น ก่อนหน้านี้ก็ได้

ลองสังเกตุอาการบ่อยๆ ดูไปก่อน

Shell V Power ดูจากเว็บเขา ก็เป็นโซฮอล นะ

รถผมที่ใช้ LPG เติม เบนซิน 95 เพียวๆ ของ PTT, Caltex, PT, Susco ครับ

Last edited by Kris; 16-03-2022 at 11:08:15 AM.
Kris is offline   Reply With Quote
คำขอบคุณจาก :
Old 16-03-2022, 12:17:23 PM   #5
PenockiO

ใช่ครับพี่คริส v95 power เป็น โซฮอล เนี่ยว่าถ้าเปลี่ยนถังจะเติมแต่เบนซิน 95 ละครับ กลัว และมีคนเคยบอกว่า เติมเต็มถังจะดีสุด เพราะไม่มีไอระเหยใด ๆเป็นน้ำมาเกาะได้ (อันนี้ไม่ทราบข้อเท็จจริง)

น้ำมันไหลออกมาเยอะมากกกกกกกครับ ยังกับเปิดก๊อกน้ำ คือถังชาโคลลองเทออกมาได้เป็นแก้วๆ เลยครับ

ผมก็ไม่รู้ว่าท่อในถังแตกรั่วระดับต่ำแค่ไหน ผมเติมน้ำมันไว้เกือบครึ่งถังได้ (เสียดายค่าน้ำมัน T_T)

ปล. ปัญญาใหญ่ตอนนี้ อู่ปิด เจ้าของติดโควิด เพิ่งโทรมาบอก แล้วผมก็เพิ่งคุยกับเค้ามา แอบเครียดว่าจะติดด้วยไหม (โชคร้ายซ้ำซ้อน มากครับ)
Old 16-03-2022, 01:17:41 PM   #6
Kris

ลองปรึกษาช่างดูครับ
ถังมือสองยังพอหาได้ ที่ไม่ใช่รถแยกอะไหล่ แต่ราคาก็ย่อมสูงเป็นธรรมดา

W124 ที่ใช้แก๊สเป็นสิบปี เติมเบนซิน 95 ไว้ตลอด ไม่ให้ต่ำกว่าครึ่งถัง
ไม่มีปัญหาเรื่องนี้เลย
Old 16-03-2022, 02:22:28 PM   #7
PenockiO

ผมมี W124 อีกคันนึง ติดแก๊ส ก็ใช้ v power 95 แต่เติมไม่เกินครึ่งถัง สงสัยต้องใช้ให้หมดแล้วเปลี่ยนเป็นเบนซินเติมเต็มถัง บ้างละครับ ว่าแต่ ช่วงนี้น้ำมันแพง คงไว้ก่อน T_T

ปล. ไม่เคยคิดว่าแก๊สโซฮอลจะมีน้ำล่องลอยในถังอย่างเค้าว ่ากันจริง ๆ >_<
Old 16-03-2022, 03:30:04 PM   #8
ืnusorn

ืnusorn's Avatar

ชื่อคุ้นๆ
แต่ไหงจำพี่ณุสรณ์ไม่ได้
แอดไลน์มาถามซิ

อยู่ใกล้ๆกันแค่นี้
ไม่รู้จักมาหา
พี่ยังอยู่บ้านเดิม

ปล.ถังชาโคลตรงรุ่นพี่ก็มี
ไหงต้องเขียมไม่กี่พัน

Last edited by ืnusorn; 16-03-2022 at 03:42:23 PM.
ืnusorn is offline   Reply With Quote
Old 16-03-2022, 04:12:23 PM   #9
PenockiO

จำพี่นุสรณ์ได้ บ้านเราใกล้กัน 555+

ถังชาโคลผมถามร้านอะไหล่ เค้าบอกตรงรุ่นหมดครับ เค้าเลยให้ใช้รุ่น w124 แทน รู้ว่าพี่มีก็ดีสิ ไม่คิดว่าเค้าเก็บกัน ว่าแต่พี่มีถังน้ำมันมะครับ ไว้เดี๋ยวถ้าผมถอดถังเดิมแล้วต้องไปหาซื้อ ผมจะไปชวนพี่นะครับ แต่เกรงใจจังเลยครับ
Old 16-03-2022, 05:55:09 PM   #10
ืnusorn

อ้างถึง:
Originally Posted by PenockiO View Post
จำพี่นุสรณ์ได้ บ้านเราใกล้กัน 555+

ถังชาโคลผมถามร้านอะไหล่ เค้าบอกตรงรุ่นหมดครับ เค้าเลยให้ใช้รุ่น w124 แทน รู้ว่าพี่มีก็ดีสิ ไม่คิดว่าเค้าเก็บกัน ว่าแต่พี่มีถังน้ำมันมะครับ ไว้เดี๋ยวถ้าผมถอดถังเดิมแล้วต้องไปหาซื้อ ผมจะไปชวนพี่นะครับ แต่เกรงใจจังเลยครับ
ทักไลน์ไปหาน้องเมื่อกี้
ชื่อหน่ะใช่​ แต่รูปเปลี๊ยนไป
หรือผิดคนหว่า
ไปห้องบริการทั่วไป
แอดเบอร์พี่ใหม่​ ไลน์จะขึ้นเอง

ที่ร้านเล็กๆบอกไม่มีของตรงรุ่น​ หมด
ก็เพราะลูกละ15000 ใครจะสต็อคไว้
อ่านไม่ผิดหน่วยหร๊อก​ หมื่นห้า

เด๋วนี้ซื้อของ​ฌกดังเลนซ์ ใครเค้าไปกันล่ะ
สั่งร้านประจำ​ โอนเงิน​ เด๋วไรเดอร์ก็มาส่ง

ร้านซื้อกันประจำ​ พวกโกดังไม่กล้าโกง
ก็พี่รับผิดชอบให้ไง
แต่ต้องรู้จักให้เครดิตกันนะ
ถ้าแก้ปัญหาให้ได้

สมช.จะได้ภูมิใจที่มีคนเก่งในเวบนี้
เวบเราเป็นที่พึ่งของคนนอกเยอะนะครับ

Last edited by ืnusorn; 16-03-2022 at 07:17:04 PM.
ืnusorn is offline   Reply With Quote
Old 17-03-2022, 11:36:17 PM   #11
ืnusorn

ได้แชทไลน์กันแล้ว
แต่เหมือนน่องดื้อ

บอกก่อนว่า

ไม่เกี่ยวกับถัง
แค่เปลี่ยนชาโคล
แป๊บPAในถังแตก??
ไม่พอดีไปหน่อยหรือ

นี่น่า..
ไม่เคยอยู่ใต้ท้องรถ
มีจุดสังเกตุ​ ถ้าเข้าใจระบบ

ไม่เชื่อNUSORNเผลอหล้บใต้รถมาแล้ว
มิน่าทำไมแมวชอบ
ก็ลมมันเย็น.. ไม่เชื่อต้องลองเองครับ
Old 18-03-2022, 03:56:27 PM   #12
CHAROEN

Default น้ำมันล้นออกทางถังชาโคล

ผมไม่ยืนยันว่า W140 ใช้แป๊บระบายอากาศไอน้ำมันในถังเป็นวัสดุ PA เหมือนรถ 190E ผมหรือเปล่า
รถ ผมมีอาการแบบนี้ ถ้าเติมน้ำมันเกินครึ่งถัง(ใช้ 95 pure ตลอด) ผมถอดถังออกมาดูจึงเห็นว่าท่าที่ต่อมาจากรางระบายอาก าศข้างบนถังกรอบแตก เหลือแค่ตอ สั้นๆ ดังนั้นเมื่อเติมน้ำมันเกินความสูงของตอแป๊บ น้ำมันก็จะไหลออกไปเข้าถังชาโคลจนภายในเละหมด
ไม่กล้าเปลี่ยนถัง Second Hand เพราะคงมีสภาพไม่ต่างกันมาก จะผ่าเปิดถังเปลี่ยนท่อก็น่าจะดีกว่าแต่ไม่ง่าย
CHAROEN is offline   Reply With Quote
Old 19-03-2022, 09:53:28 PM   #13
ืnusorn

แป๊บพลาสติกเกรดPA
หลายท่านที่ซื้อมือ2อาจไม่เคยเห็น

โชคดี
ที่ได้จับW124 E220
แป๊บนี้มาเข้าMOT
ที่ไอน่ำมันรั่วระหว่างทางถึงISC
จากท่อยางที่ทำเป๋นJOINTเชื่อมแป๊บนี้

เจ้าของรถสาวนใหญ่ขี้แพนิค
ได้กลิ่นน้ำมันเล็กน้อย​ กังวลหนัก
ถูกขู่ให้กลัว​ วาจา.. พัง​ ตามระเบียบ

หลงผิด​ จากรถคลาสิคสวยๆ
เอาท่อยางที่ใช้ในอุตสาหกรรม
ตัดยาวสั้นแบบไม่สนดีไซน์เบนซ์

เห็นกับตา.. ในW202
โยงจากMOTแล้วโค้งอ้อมดรายเอ่อร์แอร์
วนเหมือนอ่างเก็บน้ำบางพระเชียว

จะ​ถอดดรายเอ่อร์ออกก่อน
ก็ไม่มีความรู้ด้านแอร์มั้ง
ระวังแอร์เสียหน้าร้อนนี้
ช่างแอร์เห็นแล้ว​ อาจส่ายหัว​ไม่กล้ารับ

ขออภัย​ บ่นเยอะไปนิด
กลับมาเรื่องท่อในถัง

ถ้ารักจะใช้รถเบนซ์
เพื่อชูหน้าตาในสังคม
ก็ซ่อมให้สมบูรณ์ครับ

ไม่ง่าย
เพราะเอาแต่คิด
ทำจริงเลย จึงจะเห็นแสงสว่าง

ท้ายนี้​ ฝากตาม​ จขกท.อัพเดทหน่อย
ิอุตส่าห์ปั้นw140ใส่เกียร์722.6
จะเอาแต่นอนอู่หรือน้อง
ช่างคนนี้ทำไม่จบ
จขร.มีสิทธิ์ย้ายอู่.. แปลกตรงไหนครับ

Last edited by ืnusorn; 19-03-2022 at 10:01:51 PM.
Old 22-03-2022, 03:51:21 PM   #14
หมอไทย

Talking

จากที่เคยเจอปัญหาเดียวกัน w124 เติมน้ำมันมาก มาออกถังชาร์โคล นานๆเข้า เติมน้อยก็ออก เกิดจากท่อ 64 ถูกแกสโซฮอล กัดกร่อนจนขาด แล้วร่วงลงมาที่ก้นถัง เติมนิดเดียวก็ ไหลมาออกที่ถังชาร์โคล ถ้ารอยขาดรั่วอยู่สูง ก็เก็บน้ำมันได้มากหน่อย

6-7 ปีที่แล้ว เปลี่ยนถังมือสอง แล้ว เติม เบนซิน95 ตลอด ไม่กล้าใช้แกสโซฮอล อีกเลย

ถังมือสองหายากมาก ราคาแรงขึ้นตลอด จะเปลี่ยน ท่อ air vent64 เอง ก็หมดแรงขับ แต่น่าจะพยายามทำได้นะครับ

แต่อาจต้องทำเครื่องมือพิเศษ พร้อมท่อที่ทนน้ำมัน เข้าไปกระทำการข่มขืน โอยเหนื่อย เปลี่ยนถัง ดีกว่า อิอิ

Last edited by หมอไทย; 22-03-2022 at 04:01:12 PM.
หมอไทย is offline   Reply With Quote
Old 22-03-2022, 11:09:11 PM   #15
ืnusorn

ถังยังพอหาได้ครับ​ ท่านหมอไท

ผมยึดคติว่า
หากรักจะใช้รถ​ ก็ต้องทำ

นั่งส่องนานๆ​เข้า
ดึกๆแบบนี้​เข้าgoogle

Ideaสร้างเครื่องมือปิ๊งในหัว
รุ่งขึ้นก็ทำ​ทันที​ อย่ามีข้ออ้าง
อย่ามีเงื่อนไข

จากที่มีคนขู่ว่าตาจะบอดเพราะเครื่องเชื่อม
ก็จัดแว่นตัดแสงออโต้อย่างดี
ตอนนี้เชื่อมเหล็กทำคีมใส่บูตคันเกียร์
ทำด้ามบ็อกซ์ยาว20นิ้ว​
ไว้ลอดใต้ไอดีM104​ คลายแหวนท่อปากไอเดิ้ล

ไว้มีถังน้ำมันให้ซ้อมมือ
จะผลิตแจกซะเลย

ส่วนท่อ​ ใช้สายยางซัมเมิร์ก
R10จุ่มในถังได้​ แต่ราคาเอาเรื่อง

Last edited by ืnusorn; 22-03-2022 at 11:18:23 PM.
Old 27-04-2022, 11:48:12 PM   #16
PenockiO

Update ครับ หลังจากรื้อถังน้ำมันออกมาแล้วก็พบว่า สายท่อภายในขาดจริงจังมาก มันเหมือนแข็งแล้วกรอบแตกจากขั้ว ต้องเอากล้องมือถือส่องแล้วถ่ายครับ มือล้วงไม่ได้ รูมันเล็ก (รูที่ใส่ลูกลอยวัดระดับน้ำมัน)

...วิ่งหาถังมือสอง โดนไป 12 ใบเทาครับ ถังสะอาดดี ไม่รู้ล้างมายังไง แต่เจ้าของร้านบอกว่าจากรถหัวตัดนอก เช็คละสายภายในยังเหมือนจะโอเค (ก็เก่าพอกะถังเรานั่นแหละ) แล้วก็ไม่ได้แช่ในน้ำมานาน ไม่รู้จะเสื่อมเร็วไหม (ก็หวังว่าจะไม่เป็นอะไร)

ทีนี้ก็เติมแต่เบนซิน 95 เลยครับกลัวมีปัญหาอีก ตั้งแต่เติมเบนซิน 95 มาพักนึง พบว่าเวลาเปิดฝาถังน้ำมันแล้วไม่ค่อยมีไอแรงดันฟึดให ้ได้ยินแบบเดิม (อาจเติมน้อย ไม่ถึงครึ่งถัง เพราะน้ำมันแพงมาก และยังไม่ได้ปิดฝาถังไว้นานพอ)

นอกจากเปลี่ยนถังแล้วก็พบว่า วาล์วระบายไอสีขาว ๆ ก่อนเข้าถังชาร์โคลก็ต้องเปลี่ยน ตัวนึงเกือบ 1 ใบเทา นอกนั้นก็ยังไม่ได้ทำอะไร ใช้ถังชาร์โคลเดิมเทน้ำมันออกทิ้งไว้ แล้วก็ใส่กลับเข้าไปในระบบเหมือนเดิม

ทีนี้พบปัญหาใหม่ว่า เวลาเสียบปลั๊กให้วาล์วม๊อดทำงาน ซักพักรถจะสั่นแล้วเครื่องดับ (แป๊บเดียวก็ดับ) สันนิษฐานแบบมั่ว ๆ ว่า เนื่องจากถังชาร์โคลโดนน้ำมันท่วมมานาน ถ่านภายในถังคงอิ่มตัวจัด เวลา วาล์วม็อดดูดไอน้ำมันมาคงมีปริมาณเยอะมากเกินไป พอวนกลับเข้าท่ออากาศจะไปรบกวนระบบน้ำมันหัวฉีด ทำให้ระบบจุดระเบิดคำนวณไม่ถูกก็เลยสั่นดับไป

ผมว่าจะลองวิธีอื่น รอว่างก่อนค่อยทำน่าจะเดือนหน้า คิดว่าคงได้ผ่าถังชาร์โคลมา modified ตามกระทู้เก่าแน่นอน ทำตามกระทู้คุณแม็กกายเวอร์ไปครับ http://www.benzowner.net/forum/showthread.php?t=42324 ผมซื้อของครบหมดแล้วจาก homepro ถ่านถุงละ 1 ลิตร 9x บาท ตีไปถุงละ 100 สองถุงก็ 2 ร้อย (ใช้ถุงครึ่ง) แล้วก็ฟองน้ำอีก 25 บาท ก็ตก 225 บาท รอไปทำที่อู่เครื่องมือพร้อม ก็หวังว่าน่าจะกลับมาใช้ได้ปกติ

ทีนี้เหลือตรงก่อนเข้าวาล์วม็อดเห็นหลายท่านติดที่กร องมอเตอร์ไซต์ ใส่ดักถ่านถังชาร์โคลรั่ว ผมคิดว่าจะไม่ตัดต่อใส่เพราะเพิ่ง modified ถังชาร์โคล ฟองน้ำน่าจะยังไม่เปื่อยง่ายๆ น่าจะอยู่ได้นานโขอยู่ (ตอนนี้ที่ยังไม่ทำเพราะขี้เกียจครับ 555+) วิ่งแบบไม่เสียบปลั๊กวาล์วม็อดไปก่อนก็วิ่งได้ปกติดี ครับไม่มีอะไร ถ้าปล่อยใช้งานไปยาว ๆ โดยไม่ต้องใช้วาล์วม๊อดก็ไม่ทราบว่าจะมีปัญหาไหม

ถ้ามีอะไรแนะนำก็เชิญได้เลยนะครับ ขอบคุณครับ

ปล. มีรูปถังเก่า กับถังใหม่ให้ดูกันนะครับ ถ่ายไว้แค่นี้ครับ ขอขอบคุณพี่น้องทุกท่านที่ช่วยให้คำแนะนำนะครับ พวกพี่น้องเราทำให้เว็บ BON น่าอยู่เหมือนเดิมครับ

ถังเก่า

ถังใหม่

Last edited by PenockiO; 27-04-2022 at 11:59:27 PM.

Thread Tools Search this Thread
Search this Thread:

Advanced Search
Display Modes

Posting Rules