BenzOwner.NET 421 Forever

Go Back   BenzOwner.NET > หมวดทั่วไป > สนทนาปัญหารถ

Thread Tools Search this Thread Display Modes
Old 15-04-2010, 05:19:19 PM   #1
PREEDIWAT

Default รอบเครื่องตกเมื่อเข้าเกียร์D

รบกวนสอบถามด้วยครับ รถผมE220 w124ปี95 ติดlpg หัวฉีดประมาณ3ปี ตอนนี้มีปัญหาคือเมื่อเข้าเกียร์ตำแหน่งDแล้วเหยียบเ บรคค้างไว้รอบจะตกลงมาที่500รอบและสวิงระหว่าง0-500รอบ จนบางครั้งเครื่องยนต์ดับ นอกจากนี้บางครั้งเครื่องดับขณะเลี้ยวกลับรถกลางถนนเ ลยครับ ผลจากการที่รอบตกยังทำให้คอมแอร์ตัดไม่ทำงานต้องปิดแ อร์แล้วเปิดใหม่แต่บางครั้งปิดแอร์แล้วเปิดใหม่คอมแอ ร์ก็ยังไม่ทำงานอีกต้องดับเครื่องแล้วสตาร์ทใหม่อีกค รั้งแล้วเปิดแอร์ใหม่จึงทำงาน ผมไปให้ช่างศักดิ์ดู ช่างบอกว่ารีเลย์เสีย แต่ผมไม่ได้ถามละเอียดว่ารีเลย์ของอะไร ช่างเปลี่ยนรีเลย์ให้ใหม่คิดค่าซ่อมไป2000บาท เมื่อผมไปรับรถแล้วขับออกมาปรากฎว่าพอไปจอดติดไฟแดงเ ข้าเกยร์ไว้แล้วเหยียบเบรคไว้อาการก็ยังคงเป็นเช่นเด ิมอีก ผมจึงขอความกรูณาเพื่อนสมาชิกช่วยวิเคราะห์และหาผู้ต ้องหาให้หน่อนครับ
PREEDIWAT is offline   Reply With Quote
Old 15-04-2010, 06:22:25 PM   #2
n999

จขกท ครับ อาการรอบเครื่องตกเป็นตอนใหนครับ ตอนใช้แก๊สหรือน้ำมัน หรือเป็นทั้งสองอย่าง
ของผมเครื่อง 111 เหมือนกัน มีอาการคลายกันแต่จะเป็นทั้งแก๊สและน้ำมัน รอบจะตกลงมาอยู่ประมาณ550รอบ แต่เครื่องไม่เคยดับ และเฉพาะตอนใช้แก๊สจะมีอาการสดุดด้วย ตอนนี้เปลี่ยนชุดซ่อมหม้อต้มแก๊สแล้วยังไม่ได้ลองรถเ ลยยังไม่รู้ว่าจะหายรึเปล่านะครับ
n999 is offline   Reply With Quote
Old 15-04-2010, 08:14:38 PM   #3
loui_t

loui_t's Avatar

isc ไม่ดึงรอบช่วย ดูสภาพฟิวส์เบอร์7 ว่าเป็นยังไงแล้วก้อดู รีเลย์ Over Load
loui_t is offline   Reply With Quote
Old 15-04-2010, 09:00:22 PM   #4
PREEDIWAT

เป็นทั้งใช้แก้สและน้ำมันครับคุณn999 และขอบคุณครับคุณloui t ผมจะไปตรวจสอบฟิวส์ตัวที่คุณบอกครับ
PREEDIWAT is offline   Reply With Quote
Old 16-04-2010, 07:35:14 PM   #5
n999

ถ้าเป็นทั้งแก๊สและน้ำมัน ก็พักเรื่องแก๊สไว้ก่อน
แล้วมาดูที่ระบบชดเชยรอบเครื่อง isc ว่ามีปัญหาอะไรครับ
ลองดูพวกสายแวคคั่มต่างๆว่ามีหลุด หรือ รั่วมั้ยครับโดยเฉพาะเส้นที่ต่อไปยังเกียร์
และอีกเส้นที่บริเวณท่อไอดีสูบที่สาม จะเข้าถึงยากซักหน่อย

แต่เหนือสิ่งอื่นใดลองใช้คำสั่ง ค้นหา คำว่า"รอบเครื่อง" แล้วจะได้ความรู้และอาจจะมีคำตอบสำหรับปัญหาของท่านใ นนั้น
n999 is offline   Reply With Quote
Old 21-04-2010, 02:11:33 PM   #6
drviostb

หัวเทียนเก่าหรือยัง
drviostb is offline   Reply With Quote
Old 22-04-2010, 06:49:51 PM   #7
kumpol

kumpol's Avatar

แชร์ประสพการณ์ครับแต่คนละรุ่น ของผม E280 เวลาเข้าเกียร์ D กับR เครื่องเดินสะดุดพอมาที่เกียร์ P,N รอบปกติที่ 600-700 ยิ่งถ้าเลี้ยวรถขณะถอยหรือเดินหน้ารอบสวิงบางครั้งดั บ ทั้งแก๊สและน้ำมัน เลยจะไม่กล้าขยับพวงมาลัยขณะออกตัว รถถึงผ่านไฟแดงหรือยูเทรินไปได่รุ้นน่าดู
ให้ช่างดูช่างบอกว่าคอร์ยไฟสูงมีปัญหา เรียกผมมาฟังได้ยินเสียงแป๊บๆ ตรงคอร์ยตอนเครื่องเดินสะดุด(ลองฟังดูครับ) เลยให้ซ่อมช่างถอดปรากฎว่าน้ำมันเครื่องรั่วเข้าไปใน กระบอกหัวเทียน เลยเปลี่ยนประเก็น หมดไป 2200 บาทรวมค่าแรงกับอะไหล่ สุดท้ายหายแล้วครับ ไม่รู้จะเหมือนกันหรือป่าว แช่ร์ประสพการณ์ครับ
kumpol is offline   Reply With Quote
Old 27-04-2010, 06:29:08 AM   #8
PREEDIWAT

ตอนนี้ล้างisc เปลี่ยนหัวเทียน(ตรงรุ่น) สายหัวเทียน ชุดหม้อต้มแก้ส แต่ยังมีอาการเหมือนเดิม ไม่ทราบว่าคุณkumpol ให้ช่างที่ไหนดูครับแล้วพบว่าเป็นที่คอยล์สูง มีน้ำมันเครื่องเข้ากระบอกหัวเทียน ผมจะลองไปให้เช็คดูบ้าง ตอนนี้ก็ไล่ไปเรื่อยครับ อีกอย่างน้ำมันรั่วที่ปั๊มติ๊กแก้ไม่หาย ช่างเปลียนแหวนใหม่ก็ยังรั่วอยู่ ไม่ทราบว่าถ้าติดสวิทช์ตัดปั๊มติ๊กจะช่วยได้ไหมครับท ี่ไม่ต้องให้น้ำมันดันและปั๊มติ๊กทำงานอยู่ตลอดเวลา ผมเปลียนปั๊มติ๊กปีละสองตัวตั้งแต่ใช้แก็ส
คำขอบคุณจาก :
Old 24-04-2022, 08:38:49 PM   #9
ืnusorn

ืnusorn's Avatar

อ้างถึง:
Originally Posted by PREEDIWAT View Post
อีกอย่างน้ำมันรั่วที่ปั๊มติ๊กแก้ไม่หาย ช่างเปลียนแหวนใหม่ก็ยังรั่วอยู่ ไม่ทราบว่าถ้าติดสวิทช์ตัดปั๊มติ๊กจะช่วยได้ไหมครับท ี่ไม่ต้องให้น้ำมันดันและปั๊มติ๊กทำงานอยู่ตลอดเวลา ผมเปลียนปั๊มติ๊กปีละสองตัวตั้งแต่ใช้แก็ส
แม้กระทู้จะเก่ามาก
แต่อยากตอบ​ ให้ผู้ใช้รถเข้าใจ

ไม่ใช่ช่างทุกคนจะมีทักษะเท่ากัน
เคยชินแบบไหน​ เค้าก็ทำเท่านั้น

เราต่างหาก
ที่จะต้องเลือก​ จะจ่ายถูกแต่ทำไปเรื่อย
หรือจ่ายแพงอีกนิด​ กับช่างชำนาญเบนศ์

ไม่งั้นเบนซินเต็มถนนแล้วมั้ง
เบนซ์ขับผ่าน​ หลบให้ดี

ขันวอชเชอร์ให้แน่น​ ต้องเอาลงมาทั้งพวง
เปลี่ยนปั้มติ๊กก็ควรเปลี่ยนกรองไปด้วย
ราคาแค่หลักร้อยเองนะครับ​ ตัวหลังเนี่ย

หรือถ้าตะใช้ช่างคนเดิม
ต่องเอาพวงปั้มติ๊กจากW140มาห้อยแทน
ปั้มติ๊กตัวผอม​ เสียงเงียยดีด้วย
ท่อยาวเข้าออก,, ใช้เสียยเอา
แล้วขันเหล็กรัด​ ทีนี่ถนัดแน่

และทนทานกว่า
แต่จ่ายแพงกว่า​4 เท่าตัว
แต่ก็คุ่มกว่าเปลี่ยนปีละ2ตัว

เพราะปั้มติ๊กW140ใช้ได้
อย่างน้อย​ๆ​ 4ปีขึ้นไปครับ
ืnusorn is offline   Reply With Quote
คำขอบคุณจาก :

Thread Tools Search this Thread
Search this Thread:

Advanced Search
Display Modes

Posting Rules