BenzOwner.NET 421 Forever

Go Back   BenzOwner.NET > หมวดทั่วไป > สนทนาปัญหารถ

Thread Tools Search this Thread Display Modes
Old 01-06-2022, 04:03:35 PM   #1
kenny benz

Default ECU มีปัญหา.......ไม่ใช่แล้ว...เจอผู้ร้ายตัวจริงแล้ว

ผมเป็นสมาชิกในนี้มานาน พึ่งมีปํญหาแก้ไม่ตกครับ
รถรุ่น W124 E220 ปี 1994 ใช้มา 28ปี 120000km
อาการเครื่องเดินไม่ครบสี่สูบเป็นบางครั้ง บางทีเป็นตอนเครื่องเย็น บางทีตอนร้อน บางทีตอนเดินเบา เรียกว่าเอาแน่นอนไม่ได้
ซ่อมและเปลี่ยนเล็กๆน้อยๆหลายอย่างไม่หาย ช่างเบนซ์ไปขอยืม ECU มาให้เปลี่ยนเพื่อลองดู ก็ดีขึ้นมากแต่ไม่หายสนิท
ปัญหาที่อยากถามความเห็นคือ
1. ต้วการมีอะไรบ้างที่ทำให้เกิด
2. ผมหา ECU VDO 015 545 96 32(07) or compatible
3. MOT valve รั่วเป็นตัวสาเหตุร่วมด้วยไหม?
4. เปลี่ยน ECU แล้วต้องเปลี่ยนอะไรอีก ให้รถกลับมานิ่งเหมือนตอนที่มันยังหนุ่มอยู่
ขอบคุณทุกความเห็นล่วงหน้า

Last edited by kenny benz; 01-08-2022 at 10:39:14 PM.
kenny benz is offline   Reply With Quote
Old 02-06-2022, 09:55:42 AM   #2
Coffee Cup

Coffee Cup's Avatar

E220 น่าจะใช้เครื่อง M111 ตัวเดียวกับรถซีคลาส W202 C220 ของผม

ผมขอตอบจากประสบการณ์ตรง รถผมเท่านั้นเทียบเคียงกันได้
รถผมเคยเครื่องเดินไม่นิ่งวสดุด ช่างจับ สตาร์ดู บอกว่าลิ้นเร่งไม่ตรงตำแหน่ง
ขั้นแรก ก็ล้างไอเดิลสปีด ดูก่อน ตรวจ ดูสายแว๊คคั่มทุกเส้นต้องอยู่ใน
สภาพปกติ ไม่มีรั่วตรงไหน เพราะเครื่องเดินเบาไม่เรียบเกิดได้จาก
หลายสาเหตุ แว๊คคั่มรัว ก็สั่น ลิ้นปีกผีเสื้อ(ของไอเดิ้ลสปีด)ปิดไม่
สนิท ตรงองศา เครื่องก็สั่นได้

อีกปัญหาหนึ่งที่มักมองข้ามไปสำหรับรถอายุเยอะๆ ขนาดนี้ คือสายไฟ
ที่เข้าไปเลี้ยงคอล์ยจุดระเบิด บางทีมันกรอบแตกใน (มองไม่ค่อยเห็น)
แต่ถ้าถอดออกมาจะชัดเจน บางทีสายหัวเทียนแตกกรอบ ก็ทำให้
เครื่องสั่นได้ น้ำมันเครื่องรั่วเข้ารูหัวเท่ียนฉ่ำ เครื่องมันก็สั่นได้

กรณีรถผมะเจอะหลายอาการข้างต้น แก้ไขไปเรื่อย ในที่สุด
เปลี่ยนไอเดิ้ลสปีดคอนโทรล เปลี่ยนแล้วพร้อมกับคอล์ยและสายไฟเข้าคอล์ย
เครื่องกลับมานิ่งสนิทอีกครั้ง พอใจแต่เสียเงินครับ
ของใหม่ ราคา 12,000 บาท เปลี่ยนมาเกิน 5 ปีแล้วไม่ทราบราคาตอนนี้เท่าไร

อนึ่งอย่าเพิ่งรีบร้อนซื้อกล่องใหม่ มันแพง ลองดูคอล์ค จุดระเบิดก่อน เพราะ
อาการเครื่องเดินไม่เรียบ อาจจะเกิดจากปัญหานี้ก็ได้ ถ้าไม่เคยเปลี่ยน
คอล์ยจุดเบิดมานานแล้ว(เพราะรถอายุเยอะแล้ว) ลองเปลี่ยนคอล์ยและ
สายหัวเทียน กับสายไฟเข้าเลี้ยงคอล์ยดู อาการคอล์ยเสีย ออกอาหาร
เครื่องเดินไม่เรียบเหมือนกัน

ผมตอบมายืดยาวผมไม่ใช่ช่างไม่ใช่ผู้รู้ แต่ตอบจากประสบการณ์
เทียบเคียงรถรุ่นเดียวกันนะครับ

ขอให้พบสาเหตุและแก้ไขได้โดยเร็วนะครับ
Coffee Cup is offline   Reply With Quote
คำขอบคุณจาก :
Old 02-06-2022, 09:41:25 PM   #3
kenny benz

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ
รถผม เครื่อง M111
อุปกรณ์ที่เปลี่ยนไปแล้วก็มี สายห้วเทียน,เปลี่ยนก่อนมีอาการเพราะคิดว่าของเดิมมั นเก่ามาก
หลังมีอาการที่เปลี่ยนไปก็มี ห้วเทียน F8 Bosch เดิมใช็ Bosch Platinum ช่างบอกให้ใช้ตาม spec
ล้าง Idle speed controlไปแล้ว และเปลี่ยนท่อยาง air flow ไป,ของเดิมฉีก
Air mass sensor ยังไม่ได้ล้าง,ช่างบอกว่าไม่ใช่ต้วการ (ผมเองไม่รู้ว่าต้องล้างไหม)
ปะเก็นฝาสูบยังไม่เคยเปลี่ยน แต๋น้ำไม่หาย

ปัจจุบันใช้รถคันนี้น้อยมาก แต่ต้องการซ่อมให้มันดีเหมือนเดิม หรีอใกล้เคียงเดิมให้ได้ครับ
จะไปลองดูเรื่อง coil และสายไฟเข้าตามที่แนะนำ

คืบหน้าอย่างไร จะกลับมาเขียนบอกไว้ในนี้ เผื่อจะมีประโยชน์
kenny benz is offline   Reply With Quote
Old 03-06-2022, 08:12:40 PM   #4
welovely007

ติดต่อพี่มาโนช แถวดอนเมือง มี ECUให้ลองสลับครับ
....................

Last edited by Kris; 09-06-2022 at 04:56:28 PM.
welovely007 is offline   Reply With Quote
Old 05-06-2022, 07:49:03 AM   #5
harm_c220

harm_c220's Avatar

เดินไม่ครบสูบ ในบางครั้ง ระบบไฟแน่นอน

-หัวเทียนบอด(เปลี่ยนแล้ว)
-สายหัวเทียนไม่ดี(เปลี่ยนแล้ว)
-ระบบสายไฟ เก่า กรอบ ไฟชอตลงกราวน(อันนี้ ต้องให้ช่างไล่)

-คอยส์ (ยังไม่ได้เปลี่ยน) แต่ส่วนมาก จะออกอาการ
ตอนเครื่องร้อน
-ecu (ใส่แล้ว ดีขึ้น แต่ไม่หายขาด เดาว่าไม่ไช่ecu)
เพราะที่เคยเจอecuเสีย สูบหายแล้ว หายเลย

ถ้าให้ชัวร์ จิ้มสตาร์ครับ ปันหาจะแคบลง
ถ้าไม่รู้ จะพึ่งอู่ไหน ไป ช่าง ศ.รามอินทรา14ครับ
แต่คิวจะยาว ลองโทรไปคุยแจ้งอาการดูก่อนได้ครับ
harm_c220 is offline   Reply With Quote
Old 08-06-2022, 09:16:34 PM   #6
vilart99

vilart99's Avatar

ลอง รีเซท ECU ดูหรือยังครับ
vilart99 is offline   Reply With Quote
Old 09-06-2022, 03:03:30 PM   #7
ืnusorn

ืnusorn's Avatar

อ้างถึง:
Originally Posted by kenny benz View Post
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ
รถผม เครื่อง M111
อุปกรณ์ที่เปลี่ยนไปแล้วก็มี สายห้วเทียน,เปลี่ยนก่อนมีอาการเพราะคิดว่าของเดิมมั นเก่ามาก
หลังมีอาการที่เปลี่ยนไปก็มี ห้วเทียน F8 Bosch เดิมใช็ Bosch Platinum ช่างบอกให้ใช้ตาม spec
ล้าง Idle speed controlไปแล้ว และเปลี่ยนท่อยาง air flow ไป,ของเดิมฉีก
Air mass sensor ยังไม่ได้ล้าง,ช่างบอกว่าไม่ใช่ต้วการ (ผมเองไม่รู้ว่าต้องล้างไหม)
ปะเก็นฝาสูบยังไม่เคยเปลี่ยน แต๋น้ำไม่หาย

ปัจจุบันใช้รถคันนี้น้อยมาก แต่ต้องการซ่อมให้มันดีเหมือนเดิม หรีอใกล้เคียงเดิมให้ได้ครับ
จะไปลองดูเรื่อง coil และสายไฟเข้าตามที่แนะนำ

คืบหน้าอย่างไร จะกลับมาเขียนบอกไว้ในนี้ เผื่อจะมีประโยชน์
อ่านดูแล้ว
​ เข้าใจความรู้สึกของท่านkenny

ถ้าวิเคราะห์เอง​ อยากเปลี่ยนคอยด์จริงๆ
............................

..........................
เปลี่ยนคอยด์M111ของW202กับW124
ต่องถอดเยอะ​ ต้องถอดไอเดิ้ลด้วย
ไหนๆ​ถอดแล้วก็ล้างทั้งตัว​
ด้านหลังที่ชอบง้างปีกผีเสื่อ​ แล้วฉีดสเปรย์
จะสะอาดด้านเดียว​ คราบเหนียวไปค้างจัดหมุนอีกด้าน

แต่M111มีดีกว่ารุ่นอื่น​ ที่​nusorn​ชอบมาก
ก็คือสายไฟหลังคอยด์..
หากขั้วหลวมก็บีบหางปลาตัวใหม่ใส่แทนได้นะครับ

Last edited by Kris; 09-06-2022 at 04:55:20 PM.
ืnusorn is online now   Reply With Quote
Old 09-06-2022, 06:50:27 PM   #8
kenny benz

ขอบคุณ ทุกท่านสำหรับความเห็นครับ
ทุกท่านมีส่วนถูก ที่ผมอยากเล่าความคืบหน้าให้ทราบ

อาทิตย์ที่แล้ว ผมใช็ ECU ที่ช่าง "ยืม" มาให้ลอง อาการดีขึ้น 80% แต่ไม่หายขาด
อาทิตย์นี้เอา ECU ไปคืน ช่างบอกลองใส๋ตัวเก่าดูอีกที ถ้ากลับมาแย่เหมือนเดิม ก็ซื้อ ECUมือสองราคาบอก12000 หรือจะซ่อมก็แล้วแต่

ปรากฎว่าอาการเหมือนกับ ECUที่เปลี่ยนลอง คือดีขึ้น 80% วิ่งมาสี่วันแล้วในอยุธยา

ถึงตอนนี้ผมคิดเองว่า ECU คงจะ "ไม่ใช่" เสียแล้ว ตามที่ทุกท่านคาดการณ์ไว้

ข้อสังเกตุของผมในการเปลี่ยน ECUไปมา
...สับECUครั้งแรก ลูกน้องช่างใหญ่ทำไร ไม่ถอดแบต ถอดแผ่นพลาสติกดำหลังแบต ถอด ABS controller แล้วถอด ECU ผมยืนดูอยู่
....ตอนเปลี่ยนกลับมาอันเก่าช่างใหญ่ทำ กลับถอดแบต ผมก็ยืนดูอยู่ ยังมองว่ามันทำงานสะดวกกว่า

มันอาจเป็นการ Reset ECU ตาม คุณ Vilart99 แนะก็ได้ หรือ connector มันแน่นขึ้น??

ผมขอให้ช่างใหญ่เอา Star จับดู ช่างบอกตั้งแต่ update software ใหม่เพื่อใช้อ่านรถเบนซ์รุ่นใหมาได้ มันกลับอ่าน 124 ไมได้แล้ว !!!!!!!!!! ช่างเอามาต่อให้คูด้วย
Old 18-06-2022, 11:27:41 AM   #9
321

321's Avatar

ถ้ามีน้ำหาย เป็นอาการฝาสูบเริ่มรั่ว
เคยเป็นรอบเดินเบาสูงเป็นบางครั้งไม่นิ่งสงสัย Idle speed มากแต่ทนหาต่อไปไม่เปลี่ยน
สงสัยอากาศรั่วเปลี่ยนโอริ่งหัวฉีด ยางคอท่อไอดี อุดจุดรั่วแวคคั่ม ดีขึ้นไม่หาย
ECU มีสำรองมาเปลี่ยนไม่หาย ใช้งานต่อจนมีวันหนึ่ง น้ำหายไฟเตือนอยู่ ตจว. ต้องแวะจอดเติมน้ำตลอดทางเหนื่อยจนถึง กทม
321 is offline   Reply With Quote
Old 01-08-2022, 10:57:55 PM   #10
kenny benz

หายไปเดือนหนึ่ง
ผมไม่ได้ใช้รถเท่าไหร่ บางอาทิตย์แค่startเครื่องเท่านั้น
ต่อมาได้สั่ง coilมาใหม่สองตัวกับ MOT valve กะว่าจะเปลี่ยนเอง แต่คิดว่าไม่ไหว เลยให้ช่างซ่อมแอร์รถที่รู้จักกันและพอดีว่างงานช่วย เปลี่ยน ช่างก็ใจดีทำให้ไม่คิดค่าแรง ผมช่วยส่องไฟฉายช่วย

ผลคือไม่หาย ก็เลยเบื่อหยุดซ่อมไปอีกพัก
หายเบื่อโทรไปหาช่างที่สนิทกันแต่ซ่อมรถญี่ปุ่น ให้มาเอารถไปลองซ่อมดู
ช่างโทรกลับมาว่า สงสัยเป็นที่ coil จะขอเปลี่ยน ผมบอกว่าพึ่งเปลี่ยนไปเอง
อีกวันโทรมาบอกว่าหัวเทียนสูบหนึ่งดำผิดปกติ สงสัย Fuel Injector Nozzle เสียจะลองเปลี่ยนดู

หลังจากนั้นอีกวันโทรมาบอกว่า "หาย"
ผมขับมาสองวันแล้ว ปกติเหมือนเดิมแล้ว !!!!!!
Old 03-08-2022, 11:59:15 AM   #11
Cobra4971

อ้างถึง:
Originally Posted by kenny benz View Post
อีกวันโทรมาบอกว่าหัวเทียนสูบหนึ่งดำผิดปกติ สงสัย Fuel Injector Nozzle เสียจะลองเปลี่ยนดู

หลังจากนั้นอีกวันโทรมาบอกว่า "หาย"
ผมขับมาสองวันแล้ว ปกติเหมือนเดิมแล้ว !!!!!!
สรุปว่าเปลี่ยนหัวฉีดใช่ไหมครับ ขอความชัดเจน
Cobra4971 is offline   Reply With Quote

Thread Tools Search this Thread
Search this Thread:

Advanced Search
Display Modes

Posting Rules