BenzOwner.NET 421 Forever

Go Back   BenzOwner.NET > หมวดทั่วไป > สนทนาปัญหารถ

Thread Tools Search this Thread Display Modes
Old 05-01-2022, 12:47:36 PM   #1
chaiyapm

Default W124 E220 เปิดไฟเลี้ยวแล้วใบปัดน้ำฝนทำงาน

เปิดไฟเลี้ยวซ้าย แล้วใบปัดน้ำฝนทำงาน อาการนี้ใครเคยเป็นบ้างครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ
chaiyapm is offline   Reply With Quote
Old 06-01-2022, 03:12:18 PM   #2
Kris
Administrator

Kris's Avatar

ลองฉีด contact cleaner สำหรับอุปกรณ์อิเลคทรอนิกส์เข้าไปที่โคนก้านด้านใน อาจจะสกปรก
ถ้าไม่หาย เป็นไปได้ที่ชุดยกเลี้ยวเสีย ครับ
Old 07-01-2022, 07:19:05 AM   #3
bung_1975

อ้างถึง:
Originally Posted by chaiyapm View Post
เปิดไฟเลี้ยวซ้าย แล้วใบปัดน้ำฝนทำงาน อาการนี้ใครเคยเป็นบ้างครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ
ก้านยกเลี้ยวเสียครับพี่ ผมเคยเป็นอาการที่คุณบอกครับ
bung_1975 is offline   Reply With Quote
Old 07-01-2022, 11:32:46 AM   #4
ืnusorn

ืnusorn's Avatar

อ้างถึง:
Originally Posted by bung_1975 View Post
ก้านยกเลี้ยวเสียครับพี่ ผมเคยเป็นอาการที่คุณบอกครับ
ทีนี้มาดูทางเลือก
1.ซ่อม
ทำได้นะครับ แต่ท่าน จขกท.ต้องทำเอง
2. จ้างช่าง ช่างคงบอก​ ซ่อมไม่ได้
เพราะถ้าใช้ไม่ดี​ จะเสียชื่อ
ถึงแม้ว่าเรายอมขับรถไกลไปให้ทำ

เทียบกับเค้ารับลูกค้าอื่น ได้เงินเยอะกว่า
คล้ายกับอีกหลายอะไหล่
หากต้องถอดเข้าๆออกๆ.ต้องเข้าใจเค้า

ปล.​ศึกษาการถอดพวงมาลัยก่อนDIY
สมาชิกมีกล่าวไว้ทั้งที่นี่​ ห้องบาร์เบียร์
ในไลน์กลุ่ม​ สารพัดท่า​ ก็เอาไม่ออก
แล้วถ้าทำน้อตรูใน10มม.รูดล่ะก็​ งานใหญ่
เตรียมค่ารถสไลด์ไว้แล้วกันครับ
ืnusorn is offline   Reply With Quote
Old 09-01-2022, 09:54:35 AM   #5
chap

chap's Avatar

สวิทช์ยกไฟเลี้ยวเป็นอุปกรณ์ที่แทบจะซ่อมไม่ได้ครับ ชิ้นส่วนเล็ด เปราะบาง แยกชิ้นแล้วใส่คืนยากมาก

ผมแนะนำเปลี่ยนยกไฟเลี้ยวดีกว่าครับ ข้อนี้เคยรื้อเองแล้วยืนยันได้

จากประสพการณ์ใน w202 ผมเจอว่ายกไฟสูงไม่ขึ้น
ผมเปลี่ยนของเชียงกงได้ปีเดียวก็พังอาการเดิม
สรุกว่า ผมซื้อของใหม่และ...
ผมจำเป็นต้องเจียขอบ แต่งมุม ฯลฯ ด้วยหินเจียอีกนิดหน่อยเพราะใส่พวงมาลัยแล้วเบียดแป้ นสายแพของแตร
chap is offline   Reply With Quote
Old 10-01-2022, 01:56:14 PM   #6
ืnusorn

อ้างถึง:
Originally Posted by chap View Post
สรุกว่า ผมซื้อของใหม่และ...
ผมจำเป็นต้องเจียขอบ แต่งมุม ฯลฯ ด้วยหินเจียอีกนิดหน่อยเพราะใส่พวงมาลัยแล้วเบียดแป้ นสายแพของแตร
เป็นตัวอย่างของนักDIYที่ดี
มีเครื่องมือพร้อมใช้

ว่าแต่..
ซื้ออะไหล่จากแอพดัง​ 2 ค่ายนั่นหรือเปล่า
ทำไมใส่ไม่พอดี​ ต้องปรับแต่ง?

ยังดีที่ไม่ใช่พวกหม้อน้ำ
เห็นในแอพ​ ราคา1XXX เท่านั้น

เคยเห็นคอท่อ​ พลาสติกบางมาก
ไม่รู้ด้านหลอดเกียร์​ บางไหม
หากใช้งานจริง​ เจอร้อนๆ​บ้านเรา
ออยแตก​ จะไม่คุ้มเสียครับ
ืnusorn is offline   Reply With Quote
Old 23-01-2022, 08:12:29 PM   #7
chap

chap's Avatar

คือว่าผมสั่งจาก aliexpress ครับ
แต่ว่าเพราะอะไรไม่รู้เหมือนกันคือมันนานมาก ๆ

คนขายว่าใส่ w202 ได้
ก่อนสั่งก็แกะแผงใต้พวงมาลัย เช็คแล้วว่าปลั๊กสายไฟมันตรงกันกับในรถ
สั่งมาแล้วลองแกะแผงเสียบปลั๊กของสวิทช์ตัวใหม่ มันก็ทำงานได้ ว้าว ๆ ๆ ๆ

งานพวกนี้ทำไม่ยากแต่จุกจิกน่าเบื่อกับความเปราะบาง ผมทิ้งไว้เป็นปีกว่าจะทำ

(เพราะต้องแกะแผงใต้พวงมาลัยซึ่งโอกาสจะทำแตกเป็นไปไ ด้มาก
แกะก้านเปิดฝากระโปรงจากสายสลิงซึ่งตอนใส่คืนจัดว่าน ่ารำคาญ
ยกแป้นกดแตรออกด้วย torx
ถอดใส่พวงมาลัยก็ต้องมีหกเหลี่ยม
แกะสายแพของแตร แกะประกับบนล่างไปล้าง
จัดสายลำโพง จัดกล่องกันขโมยไม่ให้สาย LED หลุด-ขาด
จัดกล่องแกส LPG ให้สายจูนยังโผล่ออกมา service ระแบบแกสได้
เช็ดฝุ่น ตอนใส่พวงมาลัยคืนก็อาจจะเสียบผิดร่องเฟืองอีก ฮือ ๆ ทำไมมันยุ่งยังงี้)
chap is offline   Reply With Quote
Old 23-01-2022, 10:31:35 PM   #8
ืnusorn

จขกท.ซ่อมหรือยังครับ
มาตอบเพื่อน ๆ ด้วย
เอาใจช่วยอย่างเดียวไม่พอ
บอกวิชาให้หมดแบบไม่หวง

มาสนทนารอ
เรื่องสั่งนอก​ เคยรอนาน3เดือนครึ่ง
กับของหายสาบสูญ แตกคาถุงก็บ่อย
ผมเจอมาทุกแอพ ทุกรูปแบบแล้ว

แต่ยังดีกว่า​ ซื้อจากLAZ
ระบบดีนะ​ แต่มีคนขายบางกลุ่มคิดตื้นๆ
ที่ข่าวเรื่องทะเลาะเบาะแว้ง
สินค้าไม่ตรงปก​ นั่นไงครับ

ส่วนเรื่องเบื่อDIY
วิเคราะห์ได้ว่า ท่านขาดแพสชั่น
ไม่สนุก ใจไม่รัก กับเวลาน้อย​

ครั้งหน้าจ้างมือโปร
ใช้เงินสร้างสุข
แบบที่รุ่นพี่ๆ​กล่าวไว้

แต่ขออย่างนะครับ
เลยเทียบราคา
ช่างสั่งของเกรดA มาใช้
ทุนสูงกว่า​ และต้องรับประกัน

อีกเรื่อง​ ก็ให้ค่าวิชาบ้าง
เขียนค่าแรงสูงหน่อย
ก็ตัดพ้อเสียแล้ว​ว่า​ ครั้งเดียว

ไม่ดูความละเอียดของงาน
ไม่ดูความตั้งใจที่จะช่วยแก้ปัญหา

เช่น​ ระบบระบายความร้อน
ฟรีปั้มต้องได้สแตนดาร์ด
เพราะทำงานช่วยดูดลมเป็นหลัก
พัดลมหน้าช่วยแอร์เย็น​ ด้ว​ยSTEPเบา
ไม่ใช่แรงสุดตลอด
พัดลมจะอายุสั้นนะครับ

Last edited by ืnusorn; 24-01-2022 at 10:36:09 AM.
Old 24-02-2022, 03:56:47 AM   #9
chaiyapm

ยังไม่ได้ซ่อมเลยครับ จะหาโอกาสไปซ่อมที่กทม. ไม่กล้าถอดเอง
มีร้านแนะนำมั้ยครับ?
ใช้วิธีปิดเปิดที่ปัดน้ำฝนซ้ำก็จะหยุดปัดครับ
chaiyapm is offline   Reply With Quote
Old 25-02-2022, 03:08:01 PM   #10
ืnusorn

ตวามคิดจะมาซ่อมใน​ กทม.
เป็นแนวคิดที่ถูกต้อง
Listรายการออกมาเลย
โทรถาม​ โทรนัดก่อน​ ว่าต้องทำหลายวันไหม
เผื่อรื้อแล้ว​ ต้องให้เวลาหาอะไหล่
จะได้เตรียมหาที่พัก

เรื่องช่าง​ ไม่มีใครกล้าแนะ​ถ้าไม่สนิทจริง
เก่งๆ​ อาจแพง​ เพราะทำระวัง​ เบามือ​ ไม่ใช่ซ่อมจุดนี้ไปพังอีกจุด
กล้าใช้เบนซ์​ ต้องกล้าซ่อม

ลองSearchที่ห้องบริการเอง
กดที่ชื่อ​ ดูประวัติProfileงาน
แต่จู้จี้มาก​ เขาอาจไม่รับก็ได้นะ
รถเก่า​ ยังมีช่างรับซ่อม​ ถือว่าบูญแล้ว
นิดเดียวที่ท่านคิด​ ตอนทำจริงมีแตกหักเยอะแน่ๆ
เผื่อเงิน เผื่อเวลาไว้​ จะได้ไม่เครียดทั้ง​ 2 ฝ่าย

ถ้าเลือก​ ใช้เปิดปิด​เปิดปิด
จนสวิตเข้าที่​ ก็ต้องให้สนิท
ชัวร์นะว่า ไม่มีไฟค้าง

เพราะเมื่อเราไม่อยู่ที่รถ
จังหวะมันปัดเอง​ และเฟืองเสียด้วบ
หากปลายก้านปัด​ไปยันกับขอบ

มอเตอร์จะทำงาน​ จนไหม้
เพราะ มีไฟเลี้ยงตลอด

ถึงตอนนั้น​ ก็จ่ายหนักหน่อย
และจะหนัก​ ขนาดไฟไหม้รถหรือไม่
จะกล่าวตรงๆ​ก็ไม่เหมาะ​ และไม่อยากเจอ

แต่ส่วนตัวแล้ว
สิ่งที่เราครอบครอง
เราได้ความสบาย
ผมจะซ่อมเชิงรุกทันที​ ไม่มีรอ

Last edited by ืnusorn; 25-02-2022 at 03:55:34 PM.
Old 08-03-2022, 11:18:24 AM   #11
ืnusorn

ยากง่าย​ ดูเอาครับ

แต่กว่าจะออกมา
ไม่ใช่แค่ถอดปลั๊กแน่ๆ

เครื่องมือเยอะอย่างเดียว​ ไม่พอ
ต้องมีคุณภาพสูง

แค่โบล์ทหัวจมเบอร์10
ที่ยึดพวงมาลัย
ได้ยินนักDIYบ่นบ่อยๆ

หนักขนาดทำรูบาน​ หมดทางเอาน้อตออก
ต้องขับรถทั้งคันเข้าโรงกลึง
จะมีสักกี่แห่งล่ะ

ฉะนั้นท่านที่คิดว่า
เบนซ์ซ่อมแถวบ้าน​ ซ่อมที่ไหนก็ได้
้เห็นร้านสารพัดซ่อม
เห็นคนแต่งตัวเป็นช่าง
ก็ปรี่เข้าไป​ ชี้นิ้วสั่งๆ​ คิดเองก็ง่าย
ก็คิดใหม่นะ

ขอชม​ ​จขกท.ที่รอบคอบ
อยากมาพบช่างเฉพาะทางเบนซ์
ช่างเก่งจริง.. อยู่ไกลขนาดไหน
ก็มีแต่คนอยากขับรถไปให้ซ่อม

Last edited by ืnusorn; 08-03-2022 at 11:27:25 AM.
Old 21-03-2022, 03:07:12 PM   #12
chaiyapm

ขอบคุณทุกๆคำแนะนำครับ

ตอนนี้เวลาจะเปิดไฟเลี้ยวถ้าดันที่ก้านต่ำกว่าตรงปลา ยที่กดฉีดน้ำ ใบปัดจะยังไม่ปัด(ลองอยู่หลายครั้ง)
สงสัยจะเป็นตรงปลายก้านที่กดฉีดน้ำคงมีปัญหากับไฟปัด น้ำฝน

ยังไม่มีโอกาสไปกทม.เลย
ข่าวว่าโควิด19 ติดต่อกันเยอะ

Last edited by chaiyapm; 21-03-2022 at 05:47:28 PM.
Old 08-04-2022, 06:24:19 PM   #13
ืnusorn

ป้องกันโควิดยากมาก

ส่วนตัวผมชอบซื้อเส้นราเมง
สั่งผ่านแอพสีส้ม

หลังๆ​ไม่ให้เลือกขนส่ง
คนขายนั้สอยากประหยัดต้นทุน
ก็เลือกถูกๆ

ห้ามเท่าไร​ ไม่ฟัง
บอกวางตระกร้าที่รั้ว

แต่ยังจะเปิดประตูรั้วเข้าบ้าน
จะประชิดตัวให้ได้

คนส่งตาเหลืองๆ
สมองตอบสนองช้า
สังเกตหลายครั้งแล้ว

โทรมาก็กดมิสคอลแล้ววาง
หลังๆหนักเข้า​ ไม่โทร
ใช้เดินเข้ามาเลย
วางบนหลังคารถเบนซ์เรา
ไม่สนอะไรทั้งนั้น

ขนส่งนี้ชื่อ​ เจ​แอนด์​ ที

Last edited by ืnusorn; 09-04-2022 at 07:37:42 AM.
Old 07-05-2022, 09:06:16 AM   #14
panjap

ลองเปิดฝากระโปรง ถอด รีเลย์ตัวยาว ออกมาบัดกรีครับ บางทีรอยบัดกรีมันเสื่อม ก็ทำให้อาการเป็นแบบนี้ครับ ผมเคยเป็น
panjap is offline   Reply With Quote
Old 11-05-2022, 02:15:18 PM   #15
olemag

อ้างถึง:
Originally Posted by chaiyapm View Post
ขอบคุณทุกๆคำแนะนำครับ

ตอนนี้เวลาจะเปิดไฟเลี้ยวถ้าดันที่ก้านต่ำกว่าตรงปลา ยที่กดฉีดน้ำ ใบปัดจะยังไม่ปัด(ลองอยู่หลายครั้ง)
สงสัยจะเป็นตรงปลายก้านที่กดฉีดน้ำคงมีปัญหากับไฟปัด น้ำฝน

ยังไม่มีโอกาสไปกทม.เลย
ข่าวว่าโควิด19 ติดต่อกันเยอะ
อาการของคุณ chaiyapm;936130 น่าจะเป็นแบบท่านบนตอบครับ ชุดก้านไฟเลี้ยวน่าจะสกปรก ลองเปิดหาวิธีแก้ไขในเว็บเราดูครับ เหมือนมีบางท่านแกะมาทำความสะอาดแล้วหายนะครับ

ของผมเป็นอีกอาการนึงครับ กล่องรีเลย์คุมไฟเลี้ยว กับที่ปัดน้ำฝนเสีย ของผมไฟเลี้ยวไม่ติด แต่ที่ปัดน้ำฝนใช้งานได้ปกติ ได้กล่องรีเลย์เก่าจากอู่มาฟรี ลองใส่ดูไฟเลี้ยวติดปกติ แต่ที่ปัดน้ำฝนขึ้นเอง (ไม่ได้หมุนเปิด) เลยไปเอารีเลย์ไปให้ที่ร้านพรรคพวกกันดู ปรากฏว่ารีเลย์ของผมที่เสีย (ไฟเลี้ยวไม่ติด) แผงวงจรเป็นรุ่นใหม่ อุปกรณ์ไม่เยอะ ส่วนรีเลย์ที่อู่ยกให้ฟรี เป็นรีเลย์รุ่นเก่า แผงวงจรดูยุบยั่บไปหมด พรรคพวกเลยบอกว่าให้ซ่อมรีเลย์ของผมดีกว่า โดยจัดการเปลี่ยนตัวคาปา (C) จำนวน 1 ตัว แล้วเอาตัวบัดกรีไล่ทั่วทั้งแผงวงจร ผลทำให้ไฟเลี้ยวกลับมาทำงานได้ปกติเรียบร้อยแล้วครับ เสียกาแฟอเมซอนไป 1 แก้ว โดยพรรคพวกผมบอกว่าตัวคาปาที่เปลี่ยน ถ้าไปซื้อบ้านหม้อ ตัวละ 1 บาท ถ้าซื้อรีเลย์มือสอง ผมเห็นขายประมาณ 1,500 บาท

**เผื่อเป็นแนวทางครับ
olemag is offline   Reply With Quote

Thread Tools Search this Thread
Search this Thread:

Advanced Search
Display Modes

Posting Rules