BenzOwner.NET 421 Forever

Go Back   BenzOwner.NET > หมวดทั่วไป > สนทนาปัญหารถ

Thread Tools Search this Thread Display Modes
Old 25-12-2020, 11:30:18 AM   #1
neoagent2000

Default โบเวอร์ W202 สปีดเดียว

ตอนแรก เปิดแอร์ ไม่มีลมเลยครับ น้องไปรื้อๆ ดู แล้วไล่ดบับดกรี ออกลมเบอร์ 1 ครับ เบอร์อื่นไม่ออก ควรต้องทำไงครับ ขอบคุณครับ
neoagent2000 is offline   Reply With Quote
Old 25-12-2020, 12:33:30 PM   #2
Cobra4971

ตัวปรับแบบหมุนใช่ไหม ถ้าใช่น่าจะรุ่นเดียวกับตากลม มันไม่ได้เสียที่โบลว์เวอร์ อย่าเพิ่งประกาศซื้อเลย ปัญหามันอยู่ที่ระบบ Regulate มีอุปกรณ์ ๒ ส่วน คือที่ลูกบิดและที่รีซิสเตอร์ ที่ลูกบิดส่วนใหญ่ (ตามที่ฝรั่งว่า) VR มันเสีย มันอาจแตะกันไม่ดี ตรวจสอบตรงนี้ก่อน หากแน่นดีก็ดูที่รีซิสเตอร์ข้างโบลว์เวอร์มอเตอร์ครั บ
Cobra4971 is offline   Reply With Quote
คำขอบคุณจาก :
Old 25-12-2020, 01:07:17 PM   #3
ืnusorn

ืnusorn's Avatar

ถ้าทดสอบแบบท่านCobra
แล้วไม่จบปัญหา

จัดเรกูเลเตอร์ใหม่มาเปลี่ยน
ถึงขนาดรื้อโบลเวอร์ออกมา
ต้องเห็นเจ้าตัวนี้แล้ว

แต่ของชัยน่า ผีเข้าผีออก
หากไปแหล่งมือ2
หานี่ห้อแบร์.. ไม่มี

ยี่ห้อน้องเก๋​ K.A.E
ก็WORKนะ
จะเห็นสายไฟทองแดงเต็มๆ

พวกจีนทำ
เกรงจะทนร้อนไม่ไหว
พัดลมแอร์ต้องเปิดตลอด
ืnusorn is online now   Reply With Quote
Old 25-12-2020, 03:00:04 PM   #4
Coffee Cup

Coffee Cup's Avatar

อ้างถึง:
Originally Posted by Cobra4971 View Post
ตัวปรับแบบหมุนใช่ไหม ถ้าใช่น่าจะรุ่นเดียวกับตากลม มันไม่ได้เสียที่โบลว์เวอร์ อย่าเพิ่งประกาศซื้อเลย ปัญหามันอยู่ที่ระบบ Regulate มีอุปกรณ์ ๒ ส่วน คือที่ลูกบิดและที่รีซิสเตอร์ ที่ลูกบิดส่วนใหญ่ (ตามที่ฝรั่งว่า) VR มันเสีย มันอาจแตะกันไม่ดี ตรวจสอบตรงนี้ก่อน หากแน่นดีก็ดูที่รีซิสเตอร์ข้างโบลว์เวอร์มอเตอร์ครั บ

ผมใช้ซีคลาสน่าจะรุ่นเดียวกับของท่าน neoagent2000 คือ C 220 W202 ปี 95
โครงอลูมิเนียม ตัวปรับเป็นแบบปุ่มกด ที่เรียกว่า "จอสั้น" ไม่ใช่มือหมุนแบบ
รุ่นอื่น
ซึ่งปัจจุบันของเก่ามือสองหายากมากถ้าซื้อของใหม่
จะเป็นโครงพลาสติก ที่พบเห็นและสังเกตุดู
อาการลมพัดสปีดเดียว(ส่วนมากลมเอื่อยๆ) มักจะเป็นที่
รีซีสเตอร์เสีย ถ้าจะใช้รถคันนี้อีกนานๆ ควรใช้ของใหม่
ใช้ของเก่าอีกไม่นาน ก็จะเสียแบบเดียวกันนี้อีก
เพราะรถผมอาการแบบนี้หลายหนแล้ว
เมื่อก่อนรุ่นโครงอลูมิเนียม ทั้งชุดครบทั้งโบลวเวอร์และรีซีสเตอร์
หาง่าย ราคาราว 3,000-3,500 บาท แต่ปัจจุบัน
ร้านอะไหล่มือสองตรงรุ่นหายาก และมักเสียที่รีซีสเตอร์ ซื้อเฉพาะ
รีซีสเตอร์ตรงรุ่นมาใส่ก็น่าจะโอเค ของร้านอะไหล่ราคาราว 2,500-2,600
บาท ของจีนไม่ตรงรุ่นราคาราวๆ 500-600 บาท ไม่แน่ใจว่าจะทนหรือไม่
ผมไม่เคยใช้และคงต้องดัดแปลงเล็กน้อย

ของใหม่ตรงรุ่นเคยพบที่โครงพลาสติกร้านอะไหล่เบนซ์แถ ว
วรจักร ขายราว 3,500-3,600
และรีซีสเตอร์อีก ราว 2,500-2,600 รวม ๆ ราว 6 พัน

ผมเคยไปตะเวณหาของแท้มือสองไม่เจอะของตรงรุ่นพบแต่
ของปี 96++ ซื้อมาตัวหนึ่งตั้งนานแล้วยังเพิ่งได้ใส่ต้องดัดแปลง เยอะ
ไม่เชียร์ให้ซื้อของไม่ตรงรุ่น คันของผม ผมเปลี่ยนมา 3 หนแล้ว
ใช้แต่อะไหล่แท้เก่า ไม่เคยใช้ของใหม่ จึงเสียซ้ำซากจุดเดิม
ผมเล่าเรื่องรถของผมไว้หัวข้อ #309

http://www.benzowner.net/forum/showt...212#post933212

ของจีนไม่ตรงรุ่น แต่น่าจะใช้ได้ เพราะสายไฟเหมือนกันทุกประการ รุ่นนี้ใช้ได้กับ
W210 หน้าตาเหมือนกันทุกประการ

ถ้าจะใส่รีซีสเตอร์ใหม่ อย่าลืมใส่ครีมสื่อความร้อนแบบที่ใช้กับ CPU Computer
เปลี่ยนโดยไม่ใส่ครีม ของใหม่อาจจะเสียภายในไม่กี่วัน หรือภายในไม่กี่ชั่วโมง
ก็เป็นได้เพราะระบายความร้อนไม่ดี อาจจะไม่ใช่เสียเพราะของเค้าไม่ดีก็เป็นได้

https://www.lazada.co.th/products/i1...s.item_title.1

ครีม หรือ ซิลิโคน CPU ที่ว่า

https://www.lazada.co.th/products/cp...oaAm5hEALw_wcB

Last edited by Coffee Cup; 25-12-2020 at 03:23:11 PM.
Coffee Cup is offline   Reply With Quote
Old 25-12-2020, 03:20:42 PM   #5

ขอบพระคุณทุกท่านครับ เกรงว่ารีซิสเตอร์จะไปเหมือนกันครับ เพราะทีแรก เปิดไม่มีลมออกเลยครับ น้องช่างแกเลยถอดโบวเวอร์ มาบัดกรีใหม่ ปรากฏลมออก เอื่อยๆ แต่ปรับสปีดไม่ได้ แกก็บอกว่าน่าจะเป็นที่รีซิสเตอร์นี่ละคับ วันนี้กะว่าจะถอดโบวเวอร์มาลองดูความแรงก่อน ถ้าแรงแปลว่าคงต้องจัดรีซิสเตอร์จริงๆ ละครับ ไม่รู้ว่าบ้านหม้อ พอซ่อมไหวไหม
neoagent2000 is offline   Reply With Quote
Old 25-12-2020, 03:25:25 PM   #6
Coffee Cup

Coffee Cup's Avatar

อ้างถึง:
Originally Posted by neoagent2000 View Post
ขอบพระคุณทุกท่านครับ เกรงว่ารีซิสเตอร์จะไปเหมือนกันครับ เพราะทีแรก เปิดไม่มีลมออกเลยครับ น้องช่างแกเลยถอดโบวเวอร์ มาบัดกรีใหม่ ปรากฏลมออก เอื่อยๆ แต่ปรับสปีดไม่ได้ แกก็บอกว่าน่าจะเป็นที่รีซิสเตอร์นี่ละคับ วันนี้กะว่าจะถอดโบวเวอร์มาลองดูความแรงก่อน ถ้าแรงแปลว่าคงต้องจัดรีซิสเตอร์จริงๆ ละครับ ไม่รู้ว่าบ้านหม้อ พอซ่อมไหวไหม
อย่าไปซ่อม ไม่คุ้มหรอก ผมเคยเสียเงินฟรีมาแล้ว 1500 บาท
ผมไม่เชียร์ให้ซ่อม มันจะเสียจุดใหม่อีก เพราะเค้าออกแบบมา
ให้ซ่อมไม่ได้ ช่างไทยเก่งซ่อมได้ แต่แล้วมันก็ย้ายจุดเสียอีก
ซื้อใหม่ดีกว่า ถ้าจะใช้รถคันนี้อีกนาน ๆ ผมซื้อของเก่ามา
3 หนแล้ว ซ่อมใหม่ 1 หน ตอนนี้เอาของ 3 ชุดนี้มายำใช้
เพิ่งทำเสร็จเมื่อไม่กี่วันก่อน
Coffee Cup is offline   Reply With Quote
Old 25-12-2020, 03:37:46 PM   #7

ขอบคุณครับท่าน เด๋วจะลองสั่ง มาใช้ดูครับ เด๋วจะมารายงานผลให้ทราบครับ
คำขอบคุณจาก :
Old 29-12-2020, 09:29:04 AM   #8
ืnusorn

ืnusorn's Avatar

อ้างถึง:
Originally Posted by Cobra4971 View Post
มาเพิ่มเติม..อีกนิด
ในส่วน​Regulate ที่ท่านCobra​เอ่ย
การทำงาน.. คือ​การเพิ่ม
ส่วน​resistant.ก็ลด
2คำนี้บ้านเราเรียกสลับกันประจำ
แต่พวกเราเข้าใจได้

เอาภาพจริงมาให้ดูครับ
เวลาเลือกก็ดูปลั๊ก
สายไฟหน้าตัดทองแดงใหญ่

และหลอดยาสีฟันHotel
นั่นคือ.. Heatsink silicone
ก็แบบที่ติดตั้งCPUสมัยเราประกอบPC
พูดแล้วเหมือนสูงวัย.. เล่าเรื่องเก่า555

รูปทรงจะเป็นกลักไม้ขีดตราพญานาค
หรือหลังเต่านินจา.. ใช้ได้หมด
อย่างที่เรียนแต่แรก
ในนั้นมีวงจร​ มีREGULATOR DIODE
หรือถอดตัวเก่ามาแกะ

เห็นมีพื้นฐานบัดกรีตะกั่ว
ก็ลงมือเปลี่ยนไดโอดพวกนี้
หากถ่ายเบอร์มาลงไว้
เผื่อตรงกับที่มี.. จะให้ฟรีๆครับ
ืnusorn is online now   Reply With Quote

Thread Tools Search this Thread
Search this Thread:

Advanced Search
Display Modes

Posting Rules