BenzOwner.NET 421 Forever

Go Back   BenzOwner.NET > หมวดทั่วไป > สนทนาปัญหารถ

Thread Tools Search this Thread Display Modes
Old 31-12-2020, 01:44:36 PM   #1
TOM9431

Default ทำสีและภายใน w124

ขอปรึกษาเรื่องสีหน่อยค่ะ(w124)
1. สีรถที่ช่างบอกเป็นสีแนค (ช่างอธิบายว่าสีผสม ไม่ได้บอกยี่ห้อ) จะตัดผุทำสีเดิมทั้งคัน ประมาณ 4 หมื่น เคยได้ยินสมาชิกพูดถึงแต่สีนกแก้ว Standox เลยกังวลว่าจะโอเคไหมคะ
2. ภายในสีน้ำเงิน รถสีฟ้า ถ้าอยากจะเปลี่ยนสีรถเป็นเทาเข้มหรือออกนำ้ตาล แต่ภายในยังดียังไม่อยากเสียตังเพิ่ม สมาชิกท่านใดเคยเห็นภายในสีนำ้เงินแต่รถสีอื่นไหมคะก ลัวว่าทำมาจะเสีนรถนะคะ 55

ขอบคุณค่ะ
TOM9431 is offline   Reply With Quote
Old 31-12-2020, 03:55:49 PM   #2
harm_c220

harm_c220's Avatar

เข้ามาฟัง ใช้w202 อยู่

ราคาที่ไปถามอู่สีมา ทำทั่วไป(บอดี้นี้)
39,000
ทำดีๆ เลย
55,000
ก็ไม่รุ้จะเชื่อใครดี ให้ใว้เป็นข้อมูลครับ
harm_c220 is offline   Reply With Quote
Old 31-12-2020, 07:28:56 PM   #3
Coffee Cup

Coffee Cup's Avatar

อ้างถึง:
Originally Posted by TOM9431 View Post
ขอปรึกษาเรื่องสีหน่อยค่ะ(w124)
1. สีรถที่ช่างบอกเป็นสีแนค (ช่างอธิบายว่าสีผสม ไม่ได้บอกยี่ห้อ)
จะตัดผุทำสีเดิมทั้งคัน ประมาณ 4 หมื่น เคยได้ยินสมาชิก
พูดถึงแต่สีนกแก้ว Standox เลยกังวลว่าจะโอเคไหมคะ
2. ภายในสีน้ำเงิน รถสีฟ้า ถ้าอยากจะเปลี่ยนสีรถเป็นเทาเข้มหรือ
ออกนำ้ตาล แต่ภายในยังดียังไม่อยากเสียตังเพิ่ม
สมาชิกท่านใดเคยเห็นภายในสีนำ้เงินแต่รถ
สีอื่นไหมคะกลัวว่าทำมาจะเสีนรถนะคะ 55

ขอบคุณค่ะ

ขออนุญาติออกความเห็นนิดหน่อย
เรื่องราคาค่างวดหรือค่าทำสีผมไม่ทราบ

แต่อยากจะออกความเห็นว่า คำถามข้อ 2. ว่า
รถก็รถเรา เงินก็เงินเรา
ใจก็ใจเรา ถ้าเราชอบและรับได้ทั้งฝีมือและราคา
อยากได้สีอะไร เอาเลยครับ ไม่ต้องสนคนอื่น
ถามใจตัวเองอย่างเดียวเลยครับไม่มีคำว่า
เสียรถ แต่ถ้าคิดมาก อาจจะเสียใจ........

ที่ไม่ได้ทำอย่างที่ใจคิด

ลุง(ผมแก่แล้ว)เชียร์
Coffee Cup is offline   Reply With Quote
คำขอบคุณจาก :
Old 31-12-2020, 08:09:07 PM   #4
Kris
Moderator

Kris's Avatar

สำหรับ W124 ภายในสีน้ำเงิน
ภายนอกที่เคยเห็นจะมีสี บรอนซ์เงิน, ฟ้า, ขาว, ดำ
Old 31-12-2020, 08:50:58 PM   #5
harm_c220

ผมใช้วิธีเดินไปดูรถในอู่คันที่ทำก่อนหน้าครับ
(39000บาท) อืมมม มันไม่เนียนครับ (เป็นอู่แถวลาดพร้าวครับ)

ไปอู่อีกอู่ อย่างดีสีนกแก้ว (ฝีมือพ่นก็ดี) 55000
อืมมม รุ้แระทำไม่ราคามันต่างกัน

แนะนำให้เข้าอู่ไปดูผลงาน คันที่เค้ากำลังทำอยู่ครับ.
harm_c220 is offline   Reply With Quote
Old 31-12-2020, 11:56:17 PM   #6
TOM9431

ขอบพระคุณทุกความคิดเห็นนะคะ เป็นแง่คิดที่ดี ไปดูที่อู่มาแล้วค่ะ แต่ก็ไม่ได้หลายที่ เลยคิดว่าข้อมูลอาจจะไม่เพียงพอ เลยมาปรึกษาพี่ๆน้องๆ ทำทั้งทีก็อยากให้ดี แต่บางอู่ก็ไม่กล้าเข้าเลยค่ะ เขาทำฝีมือดีจนกลัว เพราะช่างบอกมีคันนึงเกือบ 3 แสนยังไม่จบ รื้อมาไอ้นู้นพัง ไอ้นี่เสีย หาอะไหล่ นู้นนี่ ฟังแล้วสะดุ้งเลยค่ะ เล่าสู่กันฟังค่ะ
TOM9431 is offline   Reply With Quote
Old 01-01-2021, 07:39:23 AM   #7
Coffee Cup

ขอออกความเห็นที่อาจจะไม่มีประโยชน์เท่าไรเพียงแต่อย ากออกความเห็น
ผมเห็นด้วยกับท่าน harm_c220 คือต้องเข้าไปดูงานที่เค้ากำลังทำอยู่
ประสบการณ์อันน้อยนิดของผมบอกผมว่า ไม่มีอู่สีในอุดมคติในราคาถูกๆ
เพราะค่าใช้จ่ายการทำงานค่อนข้างสูง จึงทำสีให้ลูกค้าพอใช้ได้เท่านั้น
สำหรับงานราคาทั่วไป อยากได้ของดี จำเป็นต้องจ่ายในราคาแพง
ผมเคยเอารถเก่าไปทำสี ก่อนทำตกลงกันว่าใช้สีรองพื้นดีอย่างงั้นอย่างงี้
ตอนออกมาก็สวยงามตามท้องเรื่องถูกใจ แต่ผ่านไป 1 ปีเศษ สีค่อยลอก
ออกมาหลายแห่ง คือหลุดออกมาทั้งสีโป๊ว ไม่ใช่อู่ไม่มีฝีมือ แต่อู่สี(เกือบ)
ทุกอู่ ไม่มีช่างสีในสังกัดของตนเอง จะใช้วิธีจ้างเหมาช่างสีขาจร วนไปทำ
งานอู่โน้น อู่นี้แบบรับเหมาไปเรื่อยๆ อย่างแถวบ้านผม มี 3-4 อู่พบว่า
ช่างสีตะเวณทำทุกอู่ อู่มักรับราคาต่ำ แต่ใช้วัสดุและสีห่วย ๆ ถ้าเอาของดี
เนี๊ยบๆ แท้ๆ ราคาจะแพงหน่อย และต้องตกลงกันดีๆ อู่สีเป็นอะไรที่แนะนำ
กันไม่ได้ เพราะทำให้แต่คัน มักทำตามราคา และตามความสนิทสนม อู่สี
ที่ผมคิดว่ามาตรฐาน น่าจะเป็นอู่สีทำรถประกัน เพราะจะมีข้อตกลงกับบริษัท
ประกัน ทำไม่ได้มาตรฐานจะเบิกเงินไม่ได้ แต่เวลาทำให้เราที่ไม่ได้ผ่าน
ประกัน จะทำแค่พอใช้ได้ วัสดุทำสีมีหลายชนิด แต่ชนิดราคาต่างกันมาก
ม้กตกลงราคาสูงสัญญาว่าใช้วัสดุเกรดยี่ห้อดี แต่เอาเข้าจริง วัสดุรองพื้น
มักใช้ของถูกกว่าที่ตกลงกัน อาจจะมีแต่สีที่เอามาโชว์ว่าเป็นยี่ห้อดีของแท้
จึงต้องเลือกอู่ที่มีช่างของตนเอง และอู่ที่เปิดมานาน มีห้องอบสี ไม่ใช่
พ่นสีกลางแจ้งไม่มีห้องพ่นโดยเฉพาะ เราจะไปจู้จี้จุกจิกกับเค้ามากก็ไม่ได้
ขอให้โชคดีได้รับของดีๆ อย่างตั้งใจรับปีใหม่ครับ
Coffee Cup is offline   Reply With Quote
Old 02-01-2021, 07:45:53 PM   #8
harm_c220

"วัสดุและสีห่วย" ทำให้รถตากแดดแล้วทำให้สีหลุดร่อนเป็นแผ่นครับ (รถผมกะลังเผชิญตอนนี้ครับ) ตอนแรกหาอู่นั้นนี่
ต้องรื้อ ประกอบเข้าที่คงไม่เหมือนเดิม ทำดีๆเลยก็ราคาสูง

ต้องนี้เปลี่ยนใจแระ ตรงไหนหลุดร่อน หรือ พท.สีไม่ค่อยน่าใว้ใจ ว่าจะขูดขัดด้วยเครื่อง+ตามด้วยสีโป้วแบบเกาะเหล็ก แล้วค่อยจัด แล้วตามด้วย พ่นสีเฉพาะจุดต่อไป

เลือดวัสดุอุปกรณ์ ที่มีคุณภาพเอง เพราะรถผม มันไม่ร่อนทั้งคัน ทำเฉพาะส่วนคงได้

(อันนี้ที่คิดใส่นะ แต่คัน คุณผู้หญิง คงต้องให้อู่่ทำล่ะครับ
Old 10-01-2021, 07:36:58 AM   #9
morakot.k

เมื่อหลายเดือนก่อนผมทำสีรถทั้งคันกับน้องที่ทำงานเด ิมก่อนเกษียณ โดยผมไปหาซื้อสีตรานกแก้ว/สีรองพื้นสแตนด็อก/แลคเกอร์/ทินเนอร์ พร้อมอุปกรณ์อื่นๆมาเอง เค้าคิดแต่ค่าแรง หมดเงินไปไม่ถึง20,000.-มีรายการเพิ่มเป็นค่าเบียร์และกับแกล้มแบบกินด้วยกัน อิๆๆๆ
morakot.k is offline   Reply With Quote
Old 10-01-2021, 10:10:57 AM   #10
Coffee Cup

อ้างถึง:
Originally Posted by morakot.k View Post
เมื่อหลายเดือนก่อนผมทำสีรถทั้งคันกับน้องที่ทำงานเด ิมก่อนเกษียณ โดยผมไปหาซื้อสีตรานกแก้ว/สีรองพื้นสแตนด็อก/แลคเกอร์/ทินเนอร์ พร้อมอุปกรณ์อื่นๆมาเอง เค้าคิดแต่ค่าแรง หมดเงินไปไม่ถึง20,000.-มีรายการเพิ่มเป็นค่าเบียร์และกับแกล้มแบบกินด้วยกัน อิๆๆๆ

เมื่อตอนผมเริ่มใช้รถใหม่ ๆ เมื่อหลายปีมาแล้วผมทำงานด้านสินเชื่อของธนาคาร
มีเจ้าของอู่ที่เพิ่งเริ่มตั้งตัวแยกตัวออกมาทำอู่ขอ งตัวเอง มาปรึกษาเรื่องขอกู้เงิน
สร้างอู่ มีอยู่ 2-3 อู่ที่อยู่คนละย่านเค้าจึงไม่รู้จักกัน แต่เค้ารู้จักผมแต่เริ่มต้น
และมีอู่บางอู่เค้าเป็นลูกค้าของ ผจก.แน่นอน อู่นั้นต้องใหญ่เบิ้มๆ ทำรถ BenZ BM
และรถแพงๆประเภททำสีรถ ต้องเอาเส้นเชือกยัดขอบยางให้สีแลบเข้าไปใต้
ขอบยางนิดหน่อย คือเรียกว่าประณีตกันแบบไม่มีที่ติกันเลยทีเดียว
อู่พวกนี้ผมไม่ค่อยคุ้นเคยกะเค้าเพราะทำสีคันละเป็น8 หมื่นบ้างเกิน แสนบ้าง
ทางด้านอู่เล็ก ผมคุ้นเคย(และเค้าว่าผมมีบุญคุณกับเค้า) ผมทำสีกะพวกเค้า
เค้าคิดราคามิตรภาพ และให้ข้อมูลเรื่องสีแบบคนเริ่มต้นใหม่ๆ ยังไม่เขี้ยว
ผมทำสีรถราคามิตรภาพกับพวกเค้ามาหลายปี จนตอนหลังก็แยกย้ายห่างกันไป
ผมก็ใช้รถของที่ทำงานไม่ค่อยต้องเข้าอู่สี ได้ความรู้จากอู่สีว่า พวกเค้าไม่ค่อย
มีช่างประจำ จะมีคนอยู่กลุ่มหนึ่ง รับงานเป็นชิ้นๆเจ้าของอู่คิดต้นทุนได้ตั้งแต่
ยังไม่ได้ทำรถ แต่พวกช่างตะเวณไปทุกอู่ มีช่างเคาะ ช่างโป๊ว
ช่างสี ทำเสร็จก็ไปอู่อื่นต่อ ดังนั้นจะใช้สีอะไรรองพื้่นอะไร ก็แล้วแต่เจ้าของอู่จัด
แต่ด้านเจ้าของอู่ มันเริ่มคุยกับเจ้าของรถถูกสุด ของดีที่สุด จนเจ้าของรถสบายใจ
แต่ที่ไหนได้เวลาทำงานจริง เค้าก็ดูลูกค้าว่ามีอิทธิพล หรือความสัมพันธ์กับเค้า
ขนาดไหน ถ้าเห็นว่ารายนี้มาหนเดียวก็ไป เค้าก็ทำแบบให้ผ่าน ๆ ไป ไม่ใช้สีและ
วัสดุที่ดีมาก(พวกสแตนด๊อก นกแก้วฯ2K 3K) ให้จริงๆ อาจจะมีแต่สีทับหน้าเท่านั้น
ที่ทำสีแบบนั้นให้แต่วัสดุสำคัญพวกรองพื้นและสีโป๊วไ ม่เอาของดีให้เรา แต่กับคน
สนิทสนมกัน หรือมีบุญคุณ มีอิทธิพลต่อกัน ก็ใช้ของดีเต็มสูตร รถมันก็ออกมาดี
หลายอู่ไม่ยอมใช้ของที่สูกค้าซื้อมา จะต้องเป็นของของเค้าเท่านั้น ที่เจ็บปวด
กว่านั้นคือลูกค้าซื้อของเองเอาของดีมา แต่อู่รับไว้ แต่ใช้จริงเอาของห่วยๆ ทำให้
อย่างนี้ก็เคยได้ยิน เท็จจริงอย่างไร อยู่กับคนเล่า ส่วนผมคนเอามาโม้เฉยๆ
Old 10-01-2021, 02:06:39 PM   #11
harm_c220

ราคาทำสีต่ำกว่า40,000ผมเชคดูแล้ว
สีคุณภาพต่ำแน่นอนครับ(ใช้ไปจะแตกหลุดร่อนเป็นแผ่น
เหมือนคันผมปัจจุบัน)

วันก่อนไปร้านเฮียชัยยะยนต์-วัดโสม
เห็นคนมาซื้ออะไหล่ ใช้รถbmสีทองทำสีสวยดี
เลยเข้าไปถามได้ความว่า ทำสีแบบดีเลยราคา
55,000สีเยอรมัน ทำที่ตจว.นะ

นึกในใจผมคงไม่สู้กับราคาขนาดนั้น(เลยคิดที่จะdiy
ซ่อมสีเองต่อไป)
Old 10-01-2021, 02:12:36 PM   #12
Coffee Cup

อ้างถึง:
Originally Posted by harm_c220 View Post
ราคาทำสีต่ำกว่า40,000ผมเชคดูแล้ว
สีคุณภาพต่ำแน่นอนครับ(ใช้ไปจะแตกหลุดร่อนเป็นแผ่น
เหมือนคันผมปัจจุบัน)

วันก่อนไปร้านเฮียชัยยะยนต์-วัดโสม
เห็นคนมาซื้ออะไหล่ ใช้รถbmสีทองทำสีสวยดี
เลยเข้าไปถามได้ความว่า ทำสีแบบดีเลยราคา
55,000สีเยอรมัน ทำที่ตจว.นะ

นึกในใจผมคงไม่สู้กับราคาขนาดนั้น(เลยคิดที่จะdiy
ซ่อมสีเองต่อไป)

ปัจจุบันอุปกรณ์พ่นสีราคาถูกลงมากอย่างไม่น่าเชื่อ เช่นเครื่องปั้มลม
กาพ่นสี ฯลฯ และอุปกรณ์ทำสีรถ ร้านผสมสี มีเยอะมากและราคาถูก
จับต้องได้ สิ่งที่เหลือคือฝีมือและความใจรักใจเย็น ทำสีรถ W202
อาจจะง่ายกว่ารุ่นอื่นเยอะ เพราะไม่ต้องมีตัดผุ จะมีบ้างเล็กน้อยก็เคาะ
ส่วนบุบให้คืนรูป ไม่ต้องใช้อุปกรณ์ไฟาเชื่อม ขอให้สนุกกับการ
DIY ระดับโปรครับ
Old 12-01-2021, 11:36:07 PM   #13
TOM9431

ขอขอบพระคุณทุกท่านอีกรอบนะคะ ตอนนั้ก็หวังเอาไว้ว่าอู่ที่เลือกจะมีคุณภาพ ได้ไปลองดูลองคุยก็เป็นอู่เล็กๆรับงานไม่ซ้อนกัน รับครั้งละ 1-2 คัน ช่างก็ดูใจเย็นดี อย่างหลายท่านว่าเอาสวยจัดราคาก็สูงมาก ของดีฝีมือช่างไม่ดีก็เจ็บ คงต้องหมั่นเข้าไปดูและสร้างความคุ้นเคยกับช่าง คิดไปคิดมาถ้าทำเองได้คงทำเองแต่ทำไม่เป็นเลยต้องเดิ นหน้าต่อไป 555 ขอบพระคุณจากใจสมาชิกทุกท่านนะคะ
Old 13-01-2021, 01:23:53 AM   #14
harm_c220

ให้กำลังใจครับ /ขอให้การรื้อถอดประกอบราบรื่น
&/ขอให้ได้สีรถตามใจหวังครับ.
Old 13-01-2021, 06:55:59 AM   #15
Kris
Moderator

Kris's Avatar

W124 งานรื้อ/ประกอบ ไม่ซับซ้อนเท่ารุ่นเก่า คิ้ว/ขอบ ต่างๆ ไม่เยอะ ไม่ถึงกับต้องกังวลมาก ไปดูเน้นเรื่อง ปะผุ, สี ครับ
Old 13-01-2021, 04:31:58 PM   #16
Coffee Cup

อ้างถึง:
Originally Posted by TOM9431 View Post
ขอขอบพระคุณทุกท่านอีกรอบนะคะ ตอนนั้ก็หวังเอาไว้ว่าอู่ที่เลือกจะมีคุณภาพ ได้ไปลองดูลองคุยก็เป็นอู่เล็กๆรับงานไม่ซ้อนกัน รับครั้งละ 1-2 คัน ช่างก็ดูใจเย็นดี อย่างหลายท่านว่าเอาสวยจัดราคาก็สูงมาก ของดีฝีมือช่างไม่ดีก็เจ็บ คงต้องหมั่นเข้าไปดูและสร้างความคุ้นเคยกับช่าง คิดไปคิดมาถ้าทำเองได้คงทำเองแต่ทำไม่เป็นเลยต้องเดิ นหน้าต่อไป 555 ขอบพระคุณจากใจสมาชิกทุกท่านนะคะ
กิกินอาหารอร่อยไม่ไม่ต้องปรุงเองก็ได้แค่ แค่เลือกร้านถู ถูกก็อร่อยได้

Thread Tools Search this Thread
Search this Thread:

Advanced Search
Display Modes

Posting Rules