BenzOwner.NET 421 Forever

Go Back   BenzOwner.NET > หมวดทั่วไป > สนทนาปัญหารถ

Thread Tools Search this Thread Display Modes
Old 17-10-2019, 08:54:56 AM   #1
SommitKLT

SommitKLT's Avatar

Default เสาอากาศไฟฟ้าไม่ทำงาน

W124 เสาอากาศแต่ก่อนมันก็ยืดและหดตามปกติ แต่จะมีบ้างที่บางครั้งค้างน่าจะมาจากขาดการหล่อลื่น เลยเอาสเปรย์หล่อลื่นฉีดตามเสา มันก็ทำงานตามปกติ

แต่มาหลายวันนี้ มันยืดค้างอยู่ตลอด หล่อลื่นก็แล้ว ก็ยังไม่หดลง

ขอสอบถามแนวทางแก้ไขหรือตรวจสอบเบื้องต้นครับ

- ปกติสัญญาณไฟสั่งให้เสาอากาศยืด หด จะมาจากตัววิทยุ ผมใช้ JVC มาประมาณ 2 ปี เป็นไปได้ไหมว่าวิทยุอาจจะเสื่อม ไม่ปล่อยสัญญาณไฟไปที่เสาอากาศ ผมก็ไม่ทราบว่าสัญญาณไฟมันปล่อยมาแบบไหน แบบสั้นๆเพื่อให้เสาอากาศทำงานจบก็จะตัดสัญญาณออก หรือปล่อยแบบยาวตลอด มีแนวทางตรวจสอบไหมครับ
- หากปัญหาจะมาจากเสาอากาศจริงๆ มีแนวทางตรวจสอบขั้นต้นไหมครับ ว่าเสาอากาศจะเสียจริงๆ จะได้เตรียมใจซื้ออันใหม่
- เสาอากาศ ควรใช้ของแท้มือสอง หรือมือหนึ่งแบบเทียบ อย่างไหนดีกว่ากันครับ

ขอบคุณทุกความเห็นครับ
SommitKLT is offline   Reply With Quote
Old 17-10-2019, 11:12:00 AM   #2
pissanu

อ้างถึง:
Originally Posted by SommitKLT View Post
W124 เสาอากาศแต่ก่อนมันก็ยืดและหดตามปกติ แต่จะมีบ้างที่บางครั้งค้างน่าจะมาจากขาดการหล่อลื่น เลยเอาสเปรย์หล่อลื่นฉีดตามเสา มันก็ทำงานตามปกติ

แต่มาหลายวันนี้ มันยืดค้างอยู่ตลอด หล่อลื่นก็แล้ว ก็ยังไม่หดลง

ขอสอบถามแนวทางแก้ไขหรือตรวจสอบเบื้องต้นครับ

- ปกติสัญญาณไฟสั่งให้เสาอากาศยืด หด จะมาจากตัววิทยุ ผมใช้ JVC มาประมาณ 2 ปี เป็นไปได้ไหมว่าวิทยุอาจจะเสื่อม ไม่ปล่อยสัญญาณไฟไปที่เสาอากาศ ผมก็ไม่ทราบว่าสัญญาณไฟมันปล่อยมาแบบไหน แบบสั้นๆเพื่อให้เสาอากาศทำงานจบก็จะตัดสัญญาณออก หรือปล่อยแบบยาวตลอด มีแนวทางตรวจสอบไหมครับ
- หากปัญหาจะมาจากเสาอากาศจริงๆ มีแนวทางตรวจสอบขั้นต้นไหมครับ ว่าเสาอากาศจะเสียจริงๆ จะได้เตรียมใจซื้ออันใหม่
- เสาอากาศ ควรใช้ของแท้มือสอง หรือมือหนึ่งแบบเทียบ อย่างไหนดีกว่ากันครับ

ขอบคุณทุกความเห็นครับ
เสาอากาศมันขึ้นลงไม่ปกติ มันไม่เกี่ยวว่าวิทยุจะเสื่อมหลอกครับ
มันอยู่ที่ระบบกลไกลของเสาอาอาศอย่างเดียวเลย ถ้าท่านมีเวลาก็ลองถอดเสาออกมาดูเลยไม่ยากหลอก แล้วจะเห็นว่ามันมีอะไรเสียหายบ้างเช่น สายพานหย่อน บู๊ซหลวม สายดันเสาอากาศฟันหลอ เฟืองแตก แต่สำหรับอะไหล่ซ่อมก็ลองหาดู.. สำหรับผมแก้โดยการทำให้เสาอากาศไม่ต้องลงอีกต่อไป เวลาเปิด-ปิดวิทยุเสาอากาศก็ชี้เด่ตลอดเวลา คือตอนแรกจ่ายไฟไปให้เสาอากาศขึ้นเต็มที่ (เปิดวิทยุ) แล้วดึงปลักไฟที่เสาอากาศออกเลยไม่ต้องเสียบกลับคืนป ล่อยเอาไว้อย่างนั้น (ไม่ใช่ดึงสายสัญญาณของวิทยุนะ) แค่นี้ก็ใช้งานได้ปกติครับใช้มาเป็นปีแล้วไม่เสียตัง ถ้าไม่คิดมาก...
pissanu is offline   Reply With Quote
คำขอบคุณจาก :
Old 17-10-2019, 01:13:51 PM   #3
Coffee Cup

Coffee Cup's Avatar

เสาอากาศวิทยุจริงๆมีตัวแทนหลายวิธีที่จะไม่ต้องใช้ม ัน
เช่นเล่นแต่แผ่น CD หรือบางคน ก็ใช้ไวไฟแทนคนเดี๋ยวนี้ไม่ค่อยฟังข่าววิทยุกันเท่าไ ร
สำหรับผมก็คงเหมือนท่านคือยังชอบฟังวิทยุอยู่ เสาวิทยุ 124 กับ 202 ก็น่าจะเหมือนๆกัน
เคยเสียเหมือนกัน เปลี่ยนไปเอาเสาของรถฮอนด้าแอ๊คคอร์ดมาแปลงใช้อยู่หล ายปีในทคุ่ด
มันเสียอีก อาการที่เสีย คือขึ้นสุดแล้วไม่ลง มีเสียงมอเตอร์หมุนตลอด แสดงว่าใส้ในขาด
ส่วนอันเดิมของติดรถ มันเสียคือเฟืองแตก ตอนนั้นไม่รู้ที่ซื้อ ตอนหลังรู้แล้วว่ามีร้านหนึ่งแถวๆ
วรจักรมีขาย เฟืองมีสองตัว เค้าขายเป็นชุด จำไม่ได้ว่าเท่าไร 500 กว่าบบาทได้ซื้อมาเปลี่ยน
ก็ใช้งานต่อได้ ถ้าท่านมีความรู้เชิงช่างอยู่บ้าง รื้อออกมาดู จะพอรู้ว่ามันเสียยังไง
ถ้ารู้ว่าเสียยังไง ก็จะเข้าใจมันว่าซ่อมได้หรือไม่ได้

ถ้าอะไหล่ได้ ก็ซ่อมได้ หรือจะซื้อของมือสองตรงรุ่นมาใส่ก็ง่ายหน่อย ถ้าดัดแปลงเอาของ
ฮอนด้านแอ๊คคอร์ดมาใส่ ก็ต้องดัดแปลงขายึดหน่อย มันหันคนละทางกับของเบนซ์ แต่ใช้งาน
แทนกันได้ ของจีนมีขายเยอะแยะ แต่คุณภาพไม่ค่อยจะดี ของแท้มือสองจะดีกว่าแต่แพง
ของฮอนด้าตอนนี้ไม่รู้เท่าไร ผมซื้อหลายปีแล้ว 400 บาทใช้มาได้เกือบ 10 ปี ผมเขียนมายืดยาว
ก็ไม่รู้เหมือนกันว่าคุณจะอ่านหรือเปล่า และไม่รู้เหมือนกันว่าจะบอกอะไรคุณ
Coffee Cup is offline   Reply With Quote
Old 17-10-2019, 09:26:57 PM   #4
se278

ขออุญาตแสดงความเห็น อาจจะไมเกี่ยวข้องโดยตรง
แต่ทราบมว่าอีกไม่เกิน2ปีวิทยุุอานาลอคจะยุติการเผยแ พร่คลึ่นแล้ว
จะส่งทางดิจิตอล ซึ่งถึงตอนนั้นวิทยุติดรถยนต์กับสายอากศที่ติดรถมา
คงใช้ไม่ได้แล้วครับ

ปล.ถ้าเป็นรถผม ผมคงกดลงสุดแล้วไมใซ่อมครับ
สำหรับรถท่าน น่าจะลองถอกออกมาดูว่าเป็นที่ไฟ(สายสีน้ำเงิน)จาเครื ่องเล่นไม่ไป
หรืเป็นเพราตัวกลไกสายอากาศเสีย ส่วนมากที่เจอมา น้ำเข้า ถอดออกมาล้างน่าจะใช้ไดครับ
se278 is offline   Reply With Quote
Old 18-10-2019, 11:48:06 AM   #5
SommitKLT

ขอบคุณทุกท่านครับ

ผมใช้รถทุกวัน ขับไปทำงาน เช้าจะเปิดฟังข่าว เย็นจะเปิดคลื่น FM ฟังเพลง
ก่อนหน้าที่ปกติ เวลากดเปิด-ปิดวิทยุ จะได้ยินเสียงเสาอากาศไฟฟ้าทำงานยืด-หด

แต่ตอนนี้มันยืดค้างสุด และเวลากดเปิด-ปิดวิทยุ ไม่ได้ยินเสียงมอเตอร์ทำงานเลย ตามความเข้าใจผม ถ้าเฟืองแตกไรงี้ น่าจะมีเสียงการทำงานของมันบ้าง
แต่มันเงียบไป ผมเลยสงสัยว่ามันมีไฟจาก Front มาเข้ามอเตอร์รึป่าวน่ะครับ ถ้ามีไฟมาน่าจะได้ยินเสียงมอเตอร์ขยับบ้างไรงี้ครับ

ถ้าพี่ๆมีกระทู้ หรือคลิปวิดีโอ ในการแกะซ่อม ช่วยแนะนำด้วยครับ
SommitKLT is offline   Reply With Quote
Old 18-10-2019, 04:13:05 PM   #6
Cobra4971

ถ้าเช่นนั้นอาจเป็นเพราะปลั๊กเสาอากาศหลวม ลองเปิดเข้าไปดูชุดเสาอากาศ ขยับปลั๊ก วัดไฟดูครับ
Cobra4971 is offline   Reply With Quote
Old 19-10-2019, 09:06:07 AM   #7
amttpp

รถเก่าๆที่บ้าน 2 คัน MB กะ BM ใช้เสาอากาศแบบ จขกท. ตอนใหม่ๆก็ใช้ได้ดี แต่พอสกปรก ก็จะเริ่มฝืดแล้วก็จะเริ่มติด-ขัด หลายครั้งรื้อออกมาดูหล่อลื่นใหม่ก็กลับมาใช้งานได้ด ี แต่พอลืมๆไปอาการเดิมก็กลับมาอีก เคยแปลงเอาของยุ่นมาใส่ก็ใช้ได้ดีแต่ก็ไม่ได้แก้ปัญห าที่พอใช้ไปนานๆก็จะติดขัดอีก สุดท้าย คันMB แก้ปัญหาแบบง่ายๆ คือเอาเสาลงสุดแล้วถอดปลั๊กออก(ไม่ต้องขึ้น-ลงล่ะ) เพราะไม่ค่อยได้ใช้ฟังวิทยุ แต่บางท่านก็แปลงเอาเสาอากาศแบบฟิลม์ติดกระจกมาใส่แท น...
อีกคันBM เอาเสาอากาศแบบดึงเข้า-ออกได้ด้วยมือแบบง่ายๆ ไปแปลงติดตั้งแทนจุดเดิม เวลาถ้าอยากฟังวิทยุ ก็เดินไปหลังรถชักเสาขึ้นมาหน่อย... ก็ใช้ได้ปรกติ....
จริงๆที่ว่ามาไม่ได้แก้ปัญหา แต่แค่ไม่อยากให้มีปัญหามากกว่า...
amttpp is offline   Reply With Quote
Old 19-10-2019, 12:29:33 PM   #8
Coffee Cup

BORKED

BORKED
Coffee Cup is offline   Reply With Quote
Old 20-10-2019, 09:46:14 PM   #9
SommitKLT

ขอบคุณพี่ๆทุกท่านที่ช่วยให้ความเห็นในการแก้ไขครับ

วันนี้ผมได้ลองถอด Front ออกมา และตรวจสอบสัญญาณ Remote ตอนเปิดเครื่อง พบว่ามีไฟออกมาจาก Front ตามปกติ

จากนั้น ไปถอดปลั๊กของเสาอากาศที่ท้ายรถ ซึ่งค่อนข้างแน่น (เล่นเอาหนังมือถลอก)
ตรวจไฟที่ขั้ว (มี 3 ขั้ว) พบว่ามีไฟเลี้ยง 12V
จึงเอา Contact cleaner ฉีดที่ปลั๊กขั้วไฟ แต่ล่วงมือเอากระป๋องเข้าไปฉีดที่ขั้วตรงเสาอากาศไม่ ได้ ที่มันแคบ จากนั้นจึงเอาปลั๊กที่ฉีด Contact cleaner ไว้ชุ่มแล้ว เข้าไปเสียบและขยับขึ้นๆลงๆ สักพักมอเตอร์ทำงานชักให้เสายุบเก็บลงมา จากนั้นก็ลองเปิด-ปิด Front พบว่าเสาอากาศทำงานตามปกติแล้วครับ

สรุปคือ น่าจะมาจากขั้วไฟ อาจจะสกปรก ทำให้ไฟผ่านไม่สะดวกครับ
Old 21-10-2019, 04:50:06 AM   #10
Coffee Cup

ยินดีด้วยที่แก้ปัญหาได้ด้วยตนเองแบบพบปัญหา ที่มีปัญหาแล้วหาสาเหตุไม่พบจะ
ปวดหัวมากเพราะไม่รู้จะซ่่อมยังไง เพราะไม่รู้สาเหตุ

Thread Tools Search this Thread
Search this Thread:

Advanced Search
Display Modes

Posting Rules