BenzOwner.NET 421 Forever

Go Back   BenzOwner.NET > หมวดทั่วไป > สนทนาปัญหารถ

Thread Tools Search this Thread Display Modes
Old 08-08-2019, 10:56:18 AM   #1
cymon

cymon's Avatar

Default แอร์แมชเสียมีอาการอย่างไรครับ

รถผมพอขับไปเครื่องร้อนดับ พอสตารทใหม่ก็ติดขอได้ พอติดไฟแดงก็ดับแต่สตารทก็ขับได้ ช่วยแนะนำหน่อยครับ
cymon is offline   Reply With Quote
Old 08-08-2019, 11:03:19 AM   #2
cymon

Default แอร์แมชเสียมีอาการเป็นอย่างไรครับ รถผมดับดับตอนติดไฟแดงบ่อยมาก

แอร์แมชเสียมีอาการเป็นอย่างไรครับ รถผมดับดับตอนติดไฟแดงบ่อยมาก พอเครึ่องร้อนจะดับ พอสตารทใหม่ก็ขับได้ ดับจนรำคาญ แบบนี้คืออาการอะไรเสียครับ รบกวนผู้รู้ครับ
cymon is offline   Reply With Quote
Old 08-08-2019, 12:03:54 PM   #3
Coffee Cup

Coffee Cup's Avatar

ผมคิดว่าเครื่องเดินเบาไม่ได้ดับบ่อยๆ น่าจะเป็นมอเตอร์เดินเบามากกว่าแอรแมส
เพราะผมเข้าใจว่าแอร์แมสวัดมวลอากาศว่าร้อนหรืออุณหภ ูมิเท่าไร เพือปล่อยเชื้อเพลิง
ให้พอดี หรือหนาหน่อย แต่มอเตอร์เดินเบาทำหน้าที่ปล่อยอากาศให้พอดีกับ
ความต้องการตอนเดินเบา ลองใช้สเปรย์ทำความสะอาดคอนแทค ฉีดล้าง หรือใช้
ผ้าสะอาดจุ่มน้ำมันเบนซินเช็ดลิ้นปีกผีเสื้อดูก่อน อาจจะหาย

ถ้าผมเข้าใจผิดก็ขออภัยครับ
Coffee Cup is offline   Reply With Quote
คำขอบคุณจาก :
Old 08-08-2019, 12:53:07 PM   #4
pissanu

อาการนี้ผมเคยเจอมาใน 124 E280 นานแล้ว ช่างเอาสตาร์มาเช็คพบว่าเป็นที่แอร์แมชเหมือนกันและไ ด้ลองสลับดูมันก็ไม่หาย รวมทั้งล้างลิ้นปีกผีเสื้อด้วยเหมือนกับท่าน Coffee Cup ได้กล่าวไว้..มันก็ยังไม่หายอีก ช่างสงสัยน่าจะเป็นที่กล่องเพราะค่าที่เครื่องสตาร์อ ่านได้มันแกว่งไปมาไม่นิ่งเลย
ต้องลองเปลี่ยนกล่องดูแต่ที่ร้านช่างไม่มีกล่องตรงรุ ่นเลยต้องเรียกรถพรรคพวกใกล้ๆมา แล้วลองสลับกล่อง ปรากฎว่าหายเป็นปกติเลย ช่างเลยส่งกล่องไปซ่อมให้รออยู่หนึ่งอาทิตย์ได้กล่อง กลับมาช่างซ่อมกล่องบอกไม่เสีย แต่ใส่กลับคืนมันก็เป็นอีก สุดท้ายต้องไปหากล่องมือสองมาเปลี่ยนใหม่อีกตัว
หายเลย งงมั๊ย..ไม่รู้ช่างคนไหนวินิจฉัยถูก ผมเลยได้มีกล่องไว้สำรองใช้แล้วตอนนี้

หมายเหตุ ตอนหลังๆ กล่องสำรองที่ว่าผมก็เคยเอามาลองใส่ดูอาการเบาดับ มันก็ไม่เห็นเกิดขึ้นเลย ยังงงอยู่ทุกวันนี้
pissanu is offline   Reply With Quote
Old 08-08-2019, 12:56:14 PM   #5
LeMans24

LeMans24's Avatar

อาการผมเคยเจอ เริ่มจากคันเร่งตอบสนองช้า (คันเร่งไฟฟ้า เครื่อง m104)

เหมือนรถไม่ค่อยมีแรง อืดๆ ตรงนี้ส่งผลเกียร์เปลี่ยนไม่ค่อยตรงรอบเช่นกัน

นอกจากนั้นเวลาสตาร์ทเครื่องตอนเครื่องเย็น ECUจะไม่สั่งดึงรอบเพื่อวอร์มเครื่อง

ถ้ามีอาการเหล่านี้ แอร์แมสก็น่าจะเป็นจำเลยตัวแรกๆที่ต้องให้ความสนใจคร ับ
LeMans24 is offline   Reply With Quote
Old 08-08-2019, 01:46:40 PM   #6
Kris
Moderator

Kris's Avatar

ที่เคยเจอในเครื่อง M104 เบาดับบางครั้ง เป็นเพราะผนังท่อไอเดิ้ลรอบๆ ลิ้นปีกผีเสื้อมีคราบสกปรก
หลังจากเข็คล้างสะอาดแล้ว ก็ไม่เป็นอีกเลย
Old 08-08-2019, 05:32:07 PM   #7
imag_2000

imag_2000's Avatar

ผมขอเสนอความเห็นอีกมุมนึง
พอดีพึ่งเจอมากล่องฟ้องหัวฉีดมีปัญหา แต่มีบางสูบ
ลบออกก็กลับมาใหม่ แต่มาแบบซ้ำหัวเดิมบ้าง มีหัวอื่นเสียเพิ่มบ้าง
สุดท้ายเอารถไปให้ช่างทำแก๊สรื้อสายไฟหัวฉีดใหม่
ช่างบอกว่าสายไฟจากกล่องอีซียู ไปที่หัวฉีดน้ำมันรถ กรอบหมด
บางช่วงเห็นทองแดงเปลือย ก็เลยตัดออกทั้งเส้นเดินใหม่
ตอนนี้เรียบร้อยไม่มีเออเร่อ
ปัญหาที่ว่าเปลียนแอร์แมส แล้วไม่หายอาจจะเป็นที่สายไฟก็ได้นะครับ
รถอายุขนาดนี้แล้ว สายไฟหมดสภาพ
imag_2000 is offline   Reply With Quote
Old 08-08-2019, 08:32:08 PM   #8
Niroj3536

อ้างถึง:
Originally Posted by cymon View Post
รถผมพอขับไปเครื่องร้อนดับ พอสตารทใหม่ก็ติดขอได้ พอติดไฟแดงก็ดับแต่สตารทก็ขับได้ ช่วยแนะนำหน่อยครับ
ที่แจ้งว่าเครื่องยนต์ร้อนก็ดับ ขอทราบว่าร้อนแค่ไหนครับ ร้อนเพราะพัดลมไม่ทำงาน หรือร้อนเพราะน้ำหล่อเย็นรั่วออกและเหลือน้อยหรือเปล ่าครับ ยิ่งแจ้งว่าติดไฟแดงแล้วก็ดับอีก ดับเพราะเครื่องยนต์ร้อนมากหรือเปล่าครับ ฝากให้ตรวจเช็ตด้วยว่า น้ำหล่อเย็นพร่องหายไหม และเช็คว่าขณะที่เริ่มเปิดแอร์ แอร์เริ่มเย็นพัดลมก็เริ่มทำงานด้วยไหมครับ
Niroj3536 is offline   Reply With Quote
Old 09-08-2019, 02:19:21 PM   #9
cymon

Default ความรัอน 90-100 องศา น้ำก็ไม่แห้ง

ความรัอน 90-100 องศา น้ำก็ไม่แห้ง
Old 09-08-2019, 10:43:11 PM   #10
Mr.Lo

อ้างถึง:
Originally Posted by cymon View Post
แอร์แมชเสียมีอาการเป็นอย่างไรครับ รถผมดับดับตอนติดไฟแดงบ่อยมาก พอเครึ่องร้อนจะดับ พอสตารทใหม่ก็ขับได้ ดับจนรำคาญ แบบนี้คืออาการอะไรเสียครับ รบกวนผู้รู้ครับ
แอร์แมชเสียมีอาการเป็นอย่างไร

ลองอ่านในลิ้งค์ด้านล่างครับ

http://www.benzowner.net/forum/showthread.php?t=23288

รถดับตอนติดไฟแดงบ่อย พอเครื่องร้อนจะดับ

เครื่องยนต์ทำงานได้ปกติ จาก 3 ส่วน คือเชื้อเพลิง,อากาศ,ไฟจุดระเบิด
ถ้าส่วนไหนไม่ถูกต้อง เครื่องยนต์ก็จะทำงานไม่ปกติ
จากอาการที่แจ้งมา จะเป็นตอนเครื่องร้อน เครื่องยนต์เดินเบา
แสดงว่าขณะที่เครื่องยนต์ยังไม่ร้อน รถติดไฟแดงก็ไม่ดับ ใช่หรือไม่???
รถมีอาการขณะใช้แก๊สหรือเปล่า??? รถขณะใช้น้ำมันเป็นไหม???
ใช้รถรุ่นไหนครับ???

เดาว่าน่าจะเกิดจากระบบไฟจุดระเบิดไม่สมบูรณ์ครับ
คอยล์เสื่อม จ่ายไฟแรงเคลื่อนลดลงมากขณะร้อน อาการชัดเจนขณะใข้แก๊ส
สายไฟหัวเทียนเสื่อม
สายไฟเข้าคอยล์เสื่อม

แนะนำเข้าอู่ที่ชำนาญ ถ้ามีเครื่องมือพิเศษ ตรวจสอบง่ายขึ้นเยอเลยครับ

Mr.Lo is offline   Reply With Quote
Old 12-08-2019, 02:14:38 PM   #11
หมอไทย

Talking MAF sensor vs Spark plug cable

เพิ่งเจอปัญหา เมื่อ 2 สัปดาห์ที่แล้ว ขับอยู่ดี เครื่องกระพือ ไม่เรียบ เร่งหรือไม่เร่งก็กระพือเหมือนกัน

จอดติดไฟแดง กระพือเหมือนม้ากระโดด ต้องเหยียบเบรคสุดชีวิต กลัวกระโดดไปใส่คันข้างหน้า

ต่อมานึกได้ ติดไฟแดง รีบปลดไปเกียร์ว่าง สั่นเป็นเจ้าเข้าทั้งคัน อายรถคันข้างๆจัง

พอออกตัวก็กระชาก บางครั้งดับเลย สตาร์ทใหม่ ก็สั่นงักๆๆ เป็นทั้งแกส และน้ำมัน

รื้อเองเลย เช็คด้วย code redeader ก็ฟ้องโคด 8 และ 13 อะไรก็ไม่รู้ ????

เช็คสายหัวเทียน ดี ถอด ISC เช็ดทำความสะอาด

ฉีดทำความสะอาด MAF sensor ด้วย Degreaser

เปลี่ยน รีเลย์โอเวอร์โหลด ยังไม่ได้เปลี่ยน คอยล์ เตรียมคอยล์ไปให้ช่าง

ช่างบอกให้ขับกลับบ้านไปเปลี่ยนเองนะ หมดเวลาทำงานแล้ว ไม่กล้าขับม้ากระโดดกลับบ้านครับ กลัวสุดๆในชีวิต ทิ้งรถไว้ที่อู่

ผ่านเสาร์อาทิตย์ ไปได้ วันจันทร์ช่างโทรมาบอกว่า MAF sesor เสีย โดยเช็คด้วยเครื่องสตาร์

ต้องสั่งของจาก กทม ของ BOSCH 8+k ของVDO 5+k แต่ดู ใน LAZADA และ ebay 600+ ก็มี

เลยเอาของ บอช ใส่เสร็จ หายเป็นปลิดที้งเลย

ขับได้ สองสัปดาห์ สั่นอีกเหมือนเดิม โอ๊ยแล้วอะไรเสียอีก... ขับไปหาช่างเดิม ไม่รื้อเองแล้ว เหนื่อย....

ช่างดู ดูเท่านั้น บอกหัวเทียนไม่จุดระเบิด 1 สูบ

เปิดฝาครอบเครื่องออก ขยับสายหัวเทียน โอออ....เจอแล้ว จุ้บหัวเทียนอันที่สาม ไม่ได้กดเข้าที่

วิ่งไปๆๆ มันคลอนจนหลุด กด ให้แน่น ปุ้ป.... หายปั้ป

เป็น human error ครับ

ใช้รถเก่า ใช้ไปเสียวไป จริงนะครับท่านผู้ชม ฮิฮิ
หมอไทย is offline   Reply With Quote

Thread Tools Search this Thread
Search this Thread:

Advanced Search
Display Modes

Posting Rules