BenzOwner.NET 421 Forever

Go Back   BenzOwner.NET > หมวดทั่วไป > สนทนาปัญหารถ

Thread Tools Search this Thread Display Modes
Old 17-09-2021, 02:42:46 PM   #1
davincino

Default น้ำหล่อเย็นหาย หาบ่เจอ

น้ำในหม้อ พักน้ำพร่องไปประมาณ 1.5 ลิตร ต่อ อาทิตย์ เปลี่ยนหม้อน้ำ ใหม่ รวมท่อยางต่างๆใหม่ หมด ที่น่าสังลัย ประเก็นฝาสูบ ใหม่แล้ว เครื่อง ตองหนี่ง ฝาแดง w210 e200 kom ปี2000

จอดรถดูที่พื้น น้ำก็ไม่เห็นมี หยด ยกเว้น ตรงอ่างข้างเกียร์ มีน้ำหยดอยู่ถามช่างแอร์เค้าวา น้ำแอร์ปกติ งง มาก เช็คตาน้ำตา ก็ปกติดี ใครมี ประสบการ์ณ เครื่อง m111
เค้ามีท่อน้ำแอบ ตรงไหนบ้าง ที่เรามองด้วยไม่เจอ รุ่นนี้ เค้ารั่วที่ หม้อฮีท ใน กล่อง แอร์ตัวใน รึปล
าวครับ ปล. รถใช้งานได้ปกติ เครืองไม่ขึ้น แต่น้ำหายแบบนี้ จิตตก ครับ

davincino is offline   Reply With Quote
Old 17-09-2021, 04:25:49 PM   #2
ืnusorn

ืnusorn's Avatar

เข้าใจคำว่า "จิตตก" ของท่านเลย

สมาชิกเวบเรา ผู้ใฝ่หาความรู้และใส่ใจ
ย่อมผ่านความวิตกมาแล้วทั้งนั้น

พอดี ห้องเครื่องคันท่าน ทั้งฝาครอบเยอะ
และอัดแน่น ๆ หมด เช่น มีSupercharge
เกินหน้าเกินตาเครื่องธรรมดา
ทำให้มองยากสักหน่อย

อย่าเพิ่งตั้งธง หาคนเห็นด้วยเรื่องฮีทเตอร์
ถ้าจะบอกว่า ฮีทเตอร์เบนซ์หนา ผุยาก

ให้โฟกันไปที่ห้องเครื่องก่อน
ส่วนตัว ผมทำฝาหม้อน้ำไว้เฉพาะ
อัดลมเข้าไป
แล้วส่องไฟตามจุดต่าง ๆ ที่สงสัย

รับรองว่า ต้องเจอครับ
ถ้าหายเยอะแบบที่ท่านว่า

Last edited by ืnusorn; 17-09-2021 at 04:31:07 PM.
ืnusorn is online now   Reply With Quote
คำขอบคุณจาก :
Old 18-09-2021, 10:03:33 AM   #3
ืnusorn

อ้างถึง:
Originally Posted by davincino View Post
น้ำในหม้อ พักน้ำพร่องไปประมาณ 1.5 ลิตร ต่อ อาทิตย์ เปลี่ยนหม้อน้ำ ใหม่ รวมท่อยางต่างๆใหม่ หมด ที่น่าสังลัย ประเก็นฝาสูบ ใหม่แล้ว เครื่อง ตองหนี่ง ฝาแดง w210 e200 kom ปี2000
ปล. รถใช้งานได้ปกติ เครืองไม่ขึ้น แต่น้ำหายแบบนี้ จิตตก ครับุ
วานนี้ช่วยตอบภายใน 2 ชม.
เร็วกว่าค่ายWiFiที่โฆษณา ว่าจะแก้ไขใน24ชม.
ก็เรื่องน้ำหาย ทำเอานอนไม่หลับ
นอนไม่พอ หัวตื้อ คิดอะไรไม่ออก

บอกวิธีตรวจเช็คแบบมือโปรให้แล้ว
ของที่เปลี่ยนที่ทำไปหลายหมื่น
ด้วยเพราะฟันธงผิดเอง ก็อย่าไปเสียดาย
อย่างน้อยก็ได้ อะไหล่ใหม่ ๆ ใช้ได้อีกนาน

จากปริมาณน้ำที่หายไป ต่อ 7 วัน
(ไม่เติมคูลแลนต์สีหรือครับ ไม่งั้นเห็นคราบแล้ว)
ผมเคยทดลอง และใช้มาจนทุกวันนี้
แต่บอกก่อนว่า กลิ่นจากการหมักจากธรรมชาติ ใช้ได้เลย
ถ้าทนกลิ่น และไม่กลัวมือดำ เล็บดำ เป็นนักDIYได้ทุกคน

ที่มาของการค้นพบนี้ มาจากระบบน้ำรถเรานั่นแหล่ะ
สังเกตว่า คูลแลนต์เบนซ์จะมีกลิ่น แบบนึง
แต่พวกสารเคมี ไม่ควรดม ก็เลยไม่ทราบกัน
พอปล่อยคูลแลนต์ทิ้ง เช่น ตอนเปลี่ยนปั้มน้ำ
เราจะได้กลิ่นเหม็นชัดเจน แบบของหมักดอง

ผมจึงทดลองใช้วิธีหมัก ตามธรรมชาติ
ใช้แช่เครื่องมือที่เป็นสนิม 7 วันขาวเลย
สนิมเขรอะก็ 14 วัน
ผิวของเครื่องมือไม่เสียหาย
ต่างจากการขัด การกรอ ผิวลอกไปด้วย

น้ำหมักก็มีหลายสูตร เลือกเอา
(ไม่ได้เน้นประหยัดนะ แต่เบื่อเจอคูลแลนต์เบนซ์หลอม
แบบที่รุ่นพี่ในนี้สงสัย ใช้ ๆ ไปสีหาย งงครับ)

มาถึงสิ่งที่ท่าน จขกท.สงสัย
(ขออภัยเล่าอารัมภบท..ที่มาซะยาว)
ผมต้องการให้ตะกอนลงส่วนล่างของหม้อน้ำ
ก็เลยคลายจุกแดง หรือเดรนปลั๊ก ใต้หม้อน้ำ

หากสังเกตกัน จะเห็นว่า มีรูเล็ก ๆ ตรงท่อเดรน
ถ้าคลายจุกออก จนโอริงถอยเกินรูนี้
น้ำจากหม้อน้ำจะหยดออก

แต่หยดเร็วไป
ผมเลยคลายแหวนรัดท่อน้ำล่าง
ขยับออกนิดนึง ให้นาน ๆ หยดที
ถอดแผงแบ๊ตแมน(W140)ออกนะ
จะเห็นพื้นเปียกทุกวัน
7 วัน เติมลิตรครึ่งแบบท่านประสบ

รถแต่ละคันอาจรั่วสุดซ่อนเร้น ไม่ตรงกันนะ
และไม่ลงพื้น เพราะแผงใต้รถปิดมิดชิด
ถ้าไม่สะดวกถอดแผงออก
ก็ล้วงมือลงไปคลำเอา สุดแขน

จาก ปสก. การสวมท่อยางไม่เข้าที่
หรือเสียบลึกเกิน ขัดแหวนรัดแล้ว ก็ซึมได้นะ
เพราะปลายท่อจะเกย มีมุมที่จับไม่สนิทครับ

Last edited by ืnusorn; 18-09-2021 at 10:12:50 AM.
ืnusorn is online now   Reply With Quote
Old 19-09-2021, 10:35:03 AM   #4
ืnusorn

ผมบรรยายลักษณะของฮีตเตอร์210ไว้
อ่านกี่ที ผมก็เห็นภาพเลย
ลองอ่านดูครับ ท้าย ๆ โพสต์

http://www.benzowner.net/forum/showthread.php?t=86764
Old 19-09-2021, 11:18:14 AM   #5
davincino

อ้างถึง:
Originally Posted by ืnusorn View Post
ผมบรรยายลักษณะของฮีตเตอร์210ไว้
อ่านกี่ที ผมก็เห็นภาพเลย
ลองอ่านดูครับ ท้าย ๆ โพสต์

http://www.benzowner.net/forum/showthread.php?t=86764
จากปริมาณน้ำที่หายไป ต่อ 7 วัน
(ไม่เติมคูลแลนต์สีหรือครับ ไม่งั้นเห็นคราบแล้ว)
ผมเคยทดลอง และใช้มาจนทุกวันนี้

จาลองวิธีนี้ครับ คิดอยู่เหมือนกัน ต้องน้ำยาหม้อน้ำแบบ สะท้อนแสง
davincino is offline   Reply With Quote
Old 19-09-2021, 03:41:19 PM   #6
ืnusorn

อ้างถึง:
Originally Posted by davincino View Post

จาลองวิธีนี้ครับ คิดอยู่เหมือนกัน ต้องน้ำยาหม้อน้ำแบบ สะท้อนแสง
แค่นี้ผมก็มีกำลังใจแล้ว
ดังที่สมาชิก ท่านCobra ฝากไว้
ให้nusornเป็นที่พึ่งของคนใช้เบนซ์

น้ำยาคูลแลนต์ ฝรั่งเรียก Antifreezeก็มี
บ้านเรามองว่าไม่จำเป็น
ส่วนตัวผมก็เคยคิดแบบนั้น
เพราะบ้านเราไม่หนาว จนระบบเป็นน้ำแข็ง

แต่พอในระบบมีแต่ H20
ทั้งสนิม ทั้งตระกรันก็มาพอกพูน
วิธีฟลัชระบบด้วยกรด ผมก็ไม่สบายใจ
เพราะล้างยังไงก็มีตกค้าง
หากไม่สนใจStepการปรับสมดุลกรด/ด่าง
มีโทษมากกว่าคุณฯ

เคสท่าน หากไม่ซีเรียสเรื่องว่าต้องเบนซ์
ก็เอาแท้ของแบรนด์ ที่ไม่มีปลอม

คูลแลนต์ค่ายญี่ปุ่นยี่ห้อนี้
ผมลองใช้ตามท่าน Image_2000 สมาชิกเรานี่แหล่ะ
ท่านนี้ ปีนึงใช้รถร่วมแสนกิโล เพราะทำงานไกล
สีคลาสิคแบบเบนซ์ จะได้ดูไม่ขัดตา
บางคน ไม่ได้เลยนะ ทุกอย่างขอเป็นเบนซ์
แต่ไม่อยากจ่ายเยอะ ก็เลือกจะไม่ซ่อม รอพังคา...555

ไม่แคร์ ก็ใช้พวกสะท้อนแสง อย่างที่ท่านคิดออก
ยี่ห้อที่ขึ้นด้วยตัว V เวิร์คนะ
นมค.ยี่ห้อนี้ เคยอ่ายJournalทดสอบ
สึกหรอต่ำกว่าแบรนด์ที่แพงๆ เพราะทุ่มเงินลงADเยอะ

สูตรส่วนตัว ที่ผมเกริ่นไปเบื้องต้น
(ไม่กล้าตั้งกระทู้สอนทำ เด๋วร้านขายคูลแลนต์ไม่ได้)
หลัก ๆ ก็ สูตรธรรมชาติ ให้มี Oxygen ในระบบน้อยสุด

แต่มาเริ่ม Stepแรกกันก่อน
จะหาวิธีถ่ายน้ำเก่าออกจากระบบอย่างไร
ให้เหลือน้อยที่สุด

Last edited by ืnusorn; 20-09-2021 at 09:57:18 AM.
Old 23-09-2021, 07:46:46 AM   #7
davincino

เพิมเติม ครับ กันเจ้า m111 เวอร์ชัน ฝาแดง อาการน้ำหาย โดยเครื่องรุ่นนี้ โรคประจำตัว เค้า ประเก็น ฝาสูบ จาผู ที่สูบ4 ก่อนใตร ของผม เป็นที่ สองแสนโล ทั้งที่ใสน้ำยากันสนิมตลอด ถอดประเก็นมาดู ที่สูบ 4 เกือบทะลุถึงลูกสูบ ขาดอยู่ประมาณ 3 มิล ช่างเลยจับเปลียนให้ ล่วงหน้า ป้องกันไว้

วันก่อนมีโอกาส วิ่งออก ตจว. ไปกลับประมาณ หกร้อยโล น้ำในหม้อน้ำไม่หาย ครับ อยู่เต็ม ครับ งง

อีกแล้ว ตอนขับสังเกตุความร้อนตลอด จาก การ กด ปุ่มแอร์ rest จามีอูณหภูมิให้ดู ตลอดการเดินทางไปกลับ อยู่ ทีไม่เกิน 85 - 87 องศา พอจา สรุปได้ว่า ถ้า อุณหภูมิ ต่ำ กว่า 90 องศา ขณะวิ่งในเมืองรถติดๆ น้ำไม่หาย ความร้อนสูง กวา 90 น้ำหาย

ได้ใส่น้ำยาหม้อน้ำ สีสะท้อนแสงแล้ว แต่หลายวันมานี้ไม่ได้ใช้รถ จึงดูรั่วไม่ได้ แล้วจาแจ้งผมอีกที่ครับ
Old 23-09-2021, 10:06:19 PM   #8
harm_c220

harm_c220's Avatar

85-87 เดาว่าใช้วาวน้ำ 71องศา
harm_c220 is offline   Reply With Quote
Old 23-09-2021, 10:39:27 PM   #9
davincino

อ้างถึง:
Originally Posted by harm_c220 View Post
85-87 เดาว่าใช้วาวน้ำ 71องศา
วาล์วน้ำ ใช้ 87 เปลี่ยนใหม่พร้อม ปั้มน้ำ ที่ หนึ่งแสนห้าหมื่นโล พอดีวิงอากาศเย็น มีฝนด้วยไปกลับ กลางคืนด้วย อากาศคงเย็นอะ ถ้าวิ่งในเมืองรถติดๆ 87 -93 วาล์ว 71 ร้อนช้า กลัวเครื่องสึกหรอเร็วครับ
Old 24-09-2021, 05:22:30 AM   #10
ืnusorn

อ้างถึง:
เพิมเติม ครับ กันเจ้า m111 เวอร์ชัน ฝาแดง อาการน้ำหาย โดยเครื่องรุ่นนี้ โรคประจำตัว เค้า ประเก็น ฝาสูบ จาผู ที่สูบ4 ก่อนใตร ของผม เป็นที่ สองแสนโล ทั้งที่ใสน้ำยากันสนิมตลอด ถอดประเก็นมาดู ที่สูบ 4 เกือบทะลุถึงลูกสูบ ขาดอยู่ประมาณ 3 มิล ช่างเลยจับเปลียนให้ ล่วงหน้า ป้องกันไว้

วันก่อนมีโอกาส วิ่งออก ตจว. ไปกลับประมาณ หกร้อยโล น้ำในหม้อน้ำไม่หาย ครับ อยู่เต็ม ครับ งง

อีกแล้ว ตอนขับสังเกตุความร้อนตลอด จาก การ กด ปุ่มแอร์ rest จามีอูณหภูมิให้ดู ตลอดการเดินทางไปกลับ อยู่ ทีไม่เกิน 85 - 87 องศา พอจา สรุปได้ว่า ถ้า อุณหภูมิ ต่ำ กว่า 90 องศา ขณะวิ่งในเมืองรถติดๆ น้ำไม่หาย ความร้อนสูง กวา 90 น้ำหาย

ได้ใส่น้ำยาหม้อน้ำ สีสะท้อนแสงแล้ว แต่หลายวันมานี้ไม่ได้ใช้รถ จึงดูรั่วไม่ได้ แล้วจาแจ้งผมอีกที่ครับ
ดูจากเวลาที่ท่านเข้ามา
แสดงว่าเป็น คนตื่นเช้า เหมือนกัน
ที่ว่า ทุกคนมี 24ชม. แต่เก่งไม่เท่ากันก็ตรงนี้
และชอบที่ท่าน เชื่อช่าง อย่างมีเหตุผล
ขนาดว่าเปิดฝาสูบมาวิเคราะห์
เห็นว่าเหลือ 3 มม. จะทะลุ

แต่ถ้าถึงขนาดนี้ จะประกบกลับคืน ก็กระไร
2 แสนโล นับ 1 ใหม่ ไม่ต้องสไลด์รถไปอู่
พังคาบ้าน เรียกรถมาสไลด์ เป็นผมเป็นนะ
ก็ก่อนพัง มีอาการบอก เพื่อนบ้านก็บอกแต่ไม่สนใจ
กลังต้องเสียเงิน พอหนัก จ่ายเยอะเลยทีนี้

เคสท่าน วาล์วน้ำไม่ผิดเบอร์หรอกครับ
หากช่างเอาใจใส่ต้องทำ
ไล่สนิมทางน้ำ ขูดหัวลูกสูบ ฯลฯ
แต่ถ้าอู่รถเยอะ รีบทำรีบเก็บตังค์
อาจได้แค่เปลี่ยนประเก็น

กรณีที่ต้องร้อนจัด ๆ ถึงหาย
เป็นผมจะมาใส่ใจท่อยาง
โดยเฉพาะช่วงเหล็กรัด

เหล็กรัดไม่แน่นก็ส่วนนึง

2. กาวประเก็นเหลว สีเทา ๆ ที่ช่างชอบทา
ป้ายวนภายในปากท่อ คอท่อก็ด้วย
นัยว่า เพื่อความมั่นใจ
ถ้า "ไม่มั่นใจ" ท่อยางของใหม่
ก็ต้องผลิตเองแล้วล่ะ

กาวประเก็น พอแห้งตัว
ส่วนที่พอกไว้ทาไว้ ผิวขรุขระทันที
คุณสมบัติของยาง ที่ต้องยืดหยุ่น
ก็กลายเป็นแข็งกระด้างไป
เร่งขันเหล็กรัดให้แน่นยังไง
ก็กันน้ำซึม ไม่อยู่

ถ้าไม่ใช่อย่างที่กล่าว
ฝาป๋องคูลแลนต์ ใส่ผิดเบอร์ไหม
ป๋องน้ำทิ้งถูกตัดระบบหรือยัง
ที่ว่า เครื่องเย็นจะดูดกลับ

ส่วนใหญ่ตัดออก
ปล่อยปลายท่อไว้
แรงดันในระบบสูง
น้ำจะถูกดันออกทางท่อนี้ครับ
Old 27-09-2021, 09:08:39 AM   #11
ืnusorn

อ้างถึง:
วาล์วน้ำ ใช้ 87 เปลี่ยนใหม่พร้อม ปั้มน้ำ ที่ หนึ่งแสนห้าหมื่นโล พอดีวิงอากาศเย็น มีฝนด้วยไปกลับ กลางคืนด้วย อากาศคงเย็นอะ ถ้าวิ่งในเมืองรถติดๆ 87 -93 วาล์ว 71 ร้อนช้า กลัวเครื่องสึกหรอเร็วครับ
สนทนากับสมาชิกเข้าใจระบบ
เวลาช่างทำยืนดูว่าใช้87จริง
ไม่ใช่กลัวร้อน​ นั่งรอในห้องแอร์
อู่ส่วนใหญ่ใส่71​ เพราะถูกครึ่งๆ​ บวกได้เยอะ

ที่บางคัน​ ตอนวิ่งแล้วอุณหภูมิลงเร็ว
ก็เพราะ​ ลมปะทะด้านหน้า
ผ่านรังผึ้งแอร์​ และหม้อน้ำได้ดี

นึกภาพตามนะ​
หากฟินรังผึ้งแอร์ล้ม​ เอียงติดๆ​กัน
ก็ปิดกั้นไม่ให้ลมผ่าน
น้ำยาแอร์ร้อนๆ​ก็ระบายไม่ออก

พูดง่ายๆ​ว่า​ มีพื้นที่เหลือ25%ที่สัมผัสลม
อีก75%ยังร้อน​ ก็ถ่ายเทมาที่หม้อน้ำ
ก็มาเห็นเข็มเกือบร้อย​ตอนติดไฟแดง

เมื่อพัดลมที่ควรดูดลมร้อน​ออก
ฝืด​ (กรณีไฟฟ้า)​เพราะเสื่อม
สายตาเห็นมันหมุนนะ
แต่รอบไม่ได้สเปก​ ก็ทนใช้ไป

หากวิ่งๆ​จนพัดลมไหม้
และติดอยู่เลนกลาง
ความร้อนไป120
มีเครียด​ เพราะไม่รู้จะหลบทางไหนได้

Last edited by ืnusorn; 27-09-2021 at 09:12:40 AM.
Old 27-09-2021, 02:56:08 PM   #12
davincino

ผมสงสัยฝา กระป๋อง พักน้ำ เวอร์ขัน พลาสติก เคยเปลี่ยนจากกระป๋องพักน้ำเดิมฝาเหล็ก เพราะตรง ท่อรู เล็กน้ำวนกลับจากวาล์น้ำ มันหลุดร่อนออกมา จึงเปลี่ยนใหม่ เป็นรุ่นฝา พลาสิต ตอนนี้
โอริง มันบวมๆ ย้วยๆ จาจะลองเปลี่ยนดู
Old 27-09-2021, 03:17:08 PM   #13
ืnusorn

อ้างถึง:
ผมสงสัยฝา กระป๋อง พักน้ำ เวอร์ขัน พลาสติก เคยเปลี่ยนจากกระป๋องพักน้ำเดิมฝาเหล็ก เพราะตรง ท่อรู เล็กน้ำวนกลับจากวาล์น้ำ มันหลุดร่อนออกมา จึงเปลี่ยนใหม่ เป็นรุ่นฝา พลาสิต ตอนนี้
โอริง มันบวมๆ ย้วยๆ จาจะลองเปลี่ยนดู
ผมลองมาหมดครับ กับคันปลาวาฬ
โอริงที่มีขาย วงในพอดี แต่อ้วนไม่พอ

พอสั่งแบบอ้วนมา IDใหญ่ไปนิด
ตอนหมุนปิด โอริงจะย่น

ฝาเหล็กเป็นแบบประเก็นยาง
หมุนล็อค 2 steps กลับไม่มีปัญหา
แต่จุดอ่อนของป๋องน้ำ คือ นอสเสิ้นหักง่าย
อย่าโทษช่างมือหนัก เพราะมันเปราะตัวอายุ

กลับกัน ตัวป๋องน้ำรุ่นเก่า กลับทนกว่ารุ่นใหม่ ๆ
ผมลองDIYเจาะทะลวงนอสเสิ้นที่หัก
ต๊าบให้เป็นเกลียวM10

ใส่ท่อสแตนเลสเกลียว อีกด้านเป็นหางปลายไหล
เสียบท่อน้ำเส้นเดิม ดูไม่ต่างจากตอนป้ายแดงเลย

ถ้ายังอยากใช้ฝาพลาสติก ต้องเบิกแท้เบอร์ 210XXXXX
(W140, 203, 211 ดูหน้าตาเหมือนกัน แต่แทนกันไม่ได้ เพราะวาล์วคุมเพรสเชอร์ต่างกัน)
พวกร้อยเดียวในเวบออนไลน์ ไม่จบครับ
Old 27-09-2021, 04:06:56 PM   #14
davincino

น่าสนใจ เจาะนอสเสิ้น ตาบเกลียวในใหม่ ใส่,หางปลา ทองเหลืองมีขาย โชคดีป๋องพักน้ำเก่า เก็บไว้อยู่
Old 27-09-2021, 04:39:00 PM   #15
ืnusorn

อ้างถึง:
น่าสนใจ เจาะนอสเสิ้น ตาบเกลียวในใหม่ ใส่,หางปลา ทองเหลืองมีขาย โชคดีป๋องพักน้ำเก่า เก็บไว้อยู่
ถ้าเครื่องมือครบ ก็ลุยDIY ได้เลยท่าน
แต่ยกคำขอบคุณให้กับสมาชิก
โดยเฉพาะท่านที่ให้อะไหล่เก่ามา

ดูแป๊บเดียวก็พอรู้ว่า จะฟื้นชีพยังไง
เพื่อเอาการทดลอง มาแชร์

ทุกอย่างซ่อมได้ครับ สโลแกนผม
ตอนนี้กำลังหากล่องECUแกส
ที่พัง เพราะน้ำเข้ากล่อง
ยี่ห้อเดียวกัน จะสลับอุปกรณ์ดู

ขอเปิดใจ ที่DIYท่อนอสเสิ้นนี้
เพราะป๋องเบนซ์ จะหักทุกคัน

เห็นแก้กันแบบ "ไม่น่าเป็นเจ้าของเบนซ์"
ลงทุนซื้อสารพัดEpoxy
พอกซะปูดใหญ่ เป็นลูกซาลาเปา

พอไปทักว่า พอกไม่อยู่นะ
แทนที่จะหาซื้อป๋องน้ำเปลี่ยน
ของเทียบ ไม่ได้แพงเลยนะ

กลับยิ้มอย่างมั่นใจ
ทำนองว่า เค้ารู้วิธีDIY ตอบมาว่า....
"เดี๋ยวซื้อ กาวตัวใหม่พอกทับลงไปอีก"

เฮ้อ ดัง ๆ สัก 3 ที

Last edited by ืnusorn; 27-09-2021 at 05:53:21 PM.
Old 28-09-2021, 03:44:34 PM   #16
ืnusorn

อ้างถึง:
โชคดีป๋องพักน้ำเก่า เก็บไว้อยู่
มิน่าเล่า ท่านดาวินชี่ถึงเก่ง
ก็เพราะเอาอะไหล่เก่ากลับมาศึกษา
ทิ้งให้อู่ เค้าก็ไม่ได้ลดราคาให้นิ

ว่าแต่ เครื่องมือพร้อม และเวลาอำนวยไหม
ตอน บิวต์นอสเสิ้นทองเหลืองให้ป๋องคูลแลนต์
ถ้าไม่ลำบาก ก็ถ่ายทุกขั้นตอน

มาทำรีวิวเผื่อเพื่อสมาชิก จะได้ทำตาม
ได้กุศลแรงนะ
อยากให้เพื่อน ๆ เห็น
เสร็จแล้วแจ่มจริง

ผมเคยลงภาพไปทีนึง
เจ้าป๋องW210 ฝาเหล็กรุ่นเดียวกับท่านนี่แหล่ะ
ลงบ่อย เดี๋ยวจะหาว่าขายของ555

Last edited by ืnusorn; 28-09-2021 at 03:48:25 PM.
Old 28-09-2021, 05:10:42 PM   #17
davincino

อยากทำนะครับ แอบอ่านของคนอื่นมาหลายปี อยากทำตอบแทนคืนนะครับ ลงรูปไม่เป็น กำลังศึกษาอยู่ครับ
Old 29-09-2021, 09:01:25 AM   #18
ืnusorn

อ้างถึง:
แอบอ่านของคนอื่นมาหลายปี อยากทำตอบแทนคืนนะครับ ลงรูปไม่เป็นครับ
ผมใช้เวบนี้ครับ

คลิกที่ภาพลิงค์ไปที่เวบ
แล้วหาคำว่า UPLOAD

ลากรูป(ย่อขนาดลงแล้ว)มาวาง
แค่นี้เองครับท่านดาวินชี่

คุ้นกับป๋องน้ำแท้W210ไหมครับ
อย่าหนาเลยทนมาก แต่ช่างขันเหล็กรัดแน่นเกิน จนหัก
ปล.แนะเทคนิคตอนใส่นอสเสิ้นทองเหลือง
แต้มกาวดำที่เกลียว เล็กน้อยเท่านั้นนะ
ข้ามคืนค่อยเอาไปเปลี่ยนใส่ในรถ
ขอให้สนุกกับการDIYนะครับ

Last edited by ืnusorn; 29-09-2021 at 09:07:01 AM.
Old 29-09-2021, 12:12:46 PM   #19
davincino

ขอบคุณ ครับ สำหรับรูป เจาะรูเตรียมไว้แล้ว ดอกสวาน 8.5 มิล รอของ สั่งออนไลน์ หางปลา 1 หุ่น หางปลา ขนาด 8 มิล สั่ง 6 และ 4มิล มาเผื่อด้วย น่าจาแปดนะ ตลอดจน ดอกตาป สิบมิลมาด้วย

เพิ่มเติมน้ำหาย วันนี้ ไปดูพื้นที่จอดรถ เอาพลาสติกรอง น้ำหยด ข้างเกียร์ ฝั่งคนนั่งหน้า สีน้ำหยดจากท่อน้ำทิ้ง แอร์ เป็นสีเขียวๆ เหมือนน้ำยาหม้อน้ำอะ หม้อฮีทเตอร์ เจ้า น้องตากลมคนสวยผม เค้าหนา แบบพวก รุ่นพี่ใหญ่ w140 อะปล่าวครับ ใครเคยถอดตู้แอร์ตัวใน หม้อฮีท เค้าหนาอวบรึปล่าว รั่วง่ายไหม

เลยต้องวิชามาร สุดท้ายไม้ตาย เอาผงโล หะที่ใช้อุด หม้อน้ำใส่่ มันคงจาไปอุดตามดได้อะ ไม่งั้น ต้องให้ช่างเค้า อุดท่อ อีทเตอร์ไว้ชั่วคราว จนกวาจะถึงซ่อม แอร์ครั้งต่อไป เปลี่ยนตู้คอยล์เย็นตัวในอะ
Old 01-10-2021, 12:41:21 PM   #20
davincino

หลังจาก ค่อนข้างจาแน่ใจ ว่า ตู้ฮีทเตอร์รั่วใน ตู้แอร์ด้านใน ก็หาข้อมูลต่างๆ พอจามั่วๆได้วา รถก่อนปี 2000 อุดได้ แต่มีผลเสียแอร์หนาว คอมไม่ตัดอะ ทีนี้เจ้าน้องตากลมของเรา ตอนเปลี่ยน ประเก็นฝาสูบ ได้ยินช่างสั่งโรงกลึง ที่เอาฝาไปเช็ค ให้อุดรูที่ฝาทางน้ำฮีทเตอร์ด้วย ปํญหา น้ำหายได้ไง อือ อ้าว

ตรงดูโอวาล์ว ไม่เห็นมีการอุดอะไรเลย แสดงว่า งานนี้ พี่ช่างทำให้ครึ้งเดียว อุดฝั่งฝาสูบอะ น้ำจึงหายเข้าตู้ฮีทเตอร์ แล้วเราจาอุดตรงไหนดี อะ ก่อนไปหาช่างอะ ตรงดูโอวาล์ว หรือตรงปั้มน้ำใต้ไล้กรองอากาศ ดีครับ
Old 14-10-2021, 06:01:49 PM   #21
ืnusorn

อ้างถึง:
ขอบคุณ ครับ สำหรับรูป เจาะรูเตรียมไว้แล้ว ดอกสวาน 8.5 มิล รอของ สั่งออนไลน์ หางปลา 1 หุ่น หางปลา ขนาด 8 มิล สั่ง 6 และ 4มิล มาเผื่อด้วย น่าจาแปดนะ ตลอดจน ดอกตาป สิบมิลมาด้วย

เพิ่มเติมน้ำหาย วันนี้ ไปดูพื้นที่จอดรถ เอาพลาสติกรอง น้ำหยด ข้างเกียร์ ฝั่งคนนั่งหน้า สีน้ำหยดจากท่อน้ำทิ้ง แอร์ เป็นสีเขียวๆ เหมือนน้ำยาหม้อน้ำอะ หม้อฮีทเตอร์ เจ้า น้องตากลมคนสวยผม เค้าหนา แบบพวก รุ่นพี่ใหญ่ w140 อะปล่าวครับ ใครเคยถอดตู้แอร์ตัวใน หม้อฮีท เค้าหนาอวบรึปล่าว รั่วง่ายไหม

เลยต้องวิชามาร สุดท้ายไม้ตาย เอาผงโล หะที่ใช้อุด หม้อน้ำใส่่ มันคงจาไปอุดตามดได้อะ ไม่งั้น ต้องให้ช่างเค้า อุดท่อ อีทเตอร์ไว้ชั่วคราว จนกวาจะถึงซ่อม แอร์ครั้งต่อไป เปลี่ยนตู้คอยล์เย็นตัวในอะ
ส่วนตัว ยินดีช่วยทุกท่าน
ที่เข้ามาขอคำปรึกษา

แต่ต้องขอแจ้งล่วงหน้า นับต่อจากนี้ไปว่า
ผู้เข้ามาอ่าน ต้องอ่านให้ดี ๆ อย่าข้ามบรรทัด
ตกใจกับคำว่า วิชามาร

หากนิ่งเฉยไม่เถียง เด๋วจะคิดว่าnusornเห็นด้วย
เรื่องแบบนี้ ทำคนเสียเงิน เสียเวลามาเอยะ
ตั้งแต่ที่แชร์น้ำมัน STOP LEAK
หวังผลเลิศ น้ำมันเพาเวอร์จะไม่รั่วอีก เฮ้อ

ส่วนท่านนี้ ใช้ผงอะไร เพื่ออุดอะไร
ลองถอยกลับไปอ่านโพสต์ก่อน ๆ
ท่านทำกันเองนะครับ nusornไม่เกี่ยว

ตามสไตล์คนทำจริงจัง ถูกหลักวิชา
ก็คิดจะลบที่ตอบไปทั้งหมดออก
แต่เสียดายเวลาหลายชั่วโมง
ทั้งพิมพ์ ทั้งฝากรูป มาแปะให้ศึกษากัน

ยิ่งหากเป็นเรื่อง ไวไฟ
เกี่ยวกับเบนซิน เกี่ยวกับ LPG
ไม่กล้าแนะนำแน่ ๆ
วิชามาร มีที่รอบตัว
หากไฟไหม้ขึ้นมา
เสี่ยงจะถูกโยนXXX.มา
ไม่คุ้ม เสียชื่อเสียง ที่่สั่งสมมานานครับ

Last edited by ืnusorn; 14-10-2021 at 06:04:36 PM.
Old 14-10-2021, 07:20:22 PM   #22
davincino

ตั้งแต่ที่แชร์น้ำมัน STOP LEAK
หวังผลเลิศ น้ำมันเพาเวอร์จะไม่รั่วอีก เฮ้อ

อันนี้ ผมเคยลองครับ ได้ผล หยุดรั่วได้จริงๆ คอนเฟริม รถคันเก่าอีกคัน แร็ก เค้าซึมๆมาหลายปีแล้ว

หามือสอง ก็ไม่มีแล้ว ช่างก็ไม่อยากจะซ่อมให้ เพราะรถคงเก๋า คิดราคามาก ไม่ล่าย

ก็ต้องใช้วิชามาร นี่แหละ น้ำมันที่เค้าบอกหยุดรั่วได้ เทใส่ เค้าบอก จาทำให้ซีล บวมอะ หยุดรั่วได้จริงๆ

ทุกวันนี้นำ้มันเพาเวอร์ ไม่หายเลยนะครับ

แต่ถ้ารั่วมากๆ คงเอาไม่อยู่ ความเห็นนี้ ส่วนตัวนะครับ อ่านด้วยความระมัดระวัง

Thread Tools Search this Thread
Search this Thread:

Advanced Search
Display Modes

Posting Rules