BenzOwner.NET 421 Forever

Go Back   BenzOwner.NET > หมวดทั่วไป > สนทนาปัญหารถ

Thread Tools Search this Thread Display Modes
Old 01-07-2019, 10:40:50 AM   #1
ArthurL

Default W210 Start ไม่ติด เร่งน้ำมันไม่ได้

สวัสดีครับ

รบกวนปรึกษาผู้รู้ด้วยครับ ปกติรุ่น W210 นี้ เท่าที่ผมทราบและเคยแก้ปัญหามาทุกครั้งคือ เวลาเจอปัญหาStart ไม่ติดมักจะมาจาก 2 สาเหตุใหญ่ๆคือ ปั๊มติ๊กเสีย หรือไม่ก็ Replay เสีย นอกจาก 2 เรื่องนี้แล้วมีส่วนไหนที่ควรเช็คอีกบ้างครับ โดยปกติที่ผ่านๆมาผมแก้ด้วย 2 เรื่องนี้มาตลอด แต่คราวนี้ทั้ง 2 จุดนี้ไม่น่าจะมีปัญหา เพราะได้ยินเสียงมอเตอร์ปั๊มติ๊กหมุนตอนบิดกุญแจ และ ลองเช็คตัว Replay แล้ว(ถอดออกมาลองจ่ายไปตรงดู) พบว่าทำงานปกติทั้ง 2 ส่วน

เอามาใช้หนล่าสุดนี้ขับมาจะถึงบ้านแล้วมีอาการเครื่อ งเร่งไม่ขึ้น เบาดับไปเฉยๆ โชคดีที่ใกล้บ้านเลยวานให้เพื่อนที่อยู่ใกล้ๆมาช่วยล ากเข้าบ้านได้ ตอนนี้อยากซ่อมให้มันขับไปศูนย์ได้ครับ

สิ่งที่ผมเพิ่งทำไปไม่นานคือ เปลี่ยนปั๊มติ๊กตัวใหม่และไส้กรองน้ำมันที่อยู่ติดกั นไปเมื่อ 3 เดือนก่อนนี้ แต่รถไม่ค่อยได้ใช้ครับ กลัวอาการนี้ของมัน เลยไม่กล้าขับไปไกลๆ เลยไม่รู้ว่าพวกโซฮอลล์ส่งผลทำให้ระบบน้ำมันเสียรึเป ล่า เพราะจอดทิ้งไว้โดยส่วนใหญ่ ราวๆอาทิตย์-สองอาทิตย์ อาจจะเอามาวิ่งนิดๆหน่อยๆซักที

รบกวนด้วยครับ
ขอบคุณครับ
ArthurL is offline   Reply With Quote
Old 01-07-2019, 11:24:03 AM   #2
ืnusorn

ืnusorn's Avatar

เพิ่งเจออารมณ์นี้เลย
รถไม่ได้ขับบ่อย

เดือนก่อน..จะไปตรวจ ตรอ.
หมุนกุญแจไม่ได้ยินเสียงปั้มติ๊ก
เข็มน้ำมันชี้ขีดล่างพอดี
ยังไงก็ต้องเหลือ10-15ลิตร

แต่การไม่ใช่แบบนั้น
เกจ์เสีย/เข็มหลอก
จอดนาน..ปั้มติํกไม่มีน้ำมันแช่
น้ำมันเป็นโซเว้นต์ถ้าแช่ยังไม่เสีย
แต่แห้ง..ภายในคราบเกรอะกรังครับ

ดูจากเบนซินที่ผมใช้ถังไปซื้อจากปั้ม
มันแยกตัว..มีวุ้นๆปนอยู่
วุ้นพวกนี้เข้าไปแห้งในปั้มติ๊ก..จะเป็นไง!

จึงอยากแนะนำเลี่ยงโซฮอล
ปั้มติ๊กคุณภาพแย่ลง
เมดอินที่ไหนท่านก็รู้!
ไม่เสีย..แบบตายทันทีทันใด
แต่มอเตอร์หมุนเอื่อยๆ ถูกฉุดจากคราบก้นถัง
ต้องเปลี่ยนกรองก้นถังด้วย
ต้องอู่เบนซ์นะ..เพราะใช้ลูกบ๊อกซ์เบอ46
ไม่งั้นอาจเสียหาย..ถ้าไม่ชำนาญครับ

ผมมีรุ่น044 ที่ว่าแรงสุด
ใช้6เดือน...ปั้มอ่อนแรง
เริ่มจากสตาร์ทยาว
ติดแล้ว..สวิสไปแกสได้

แต่อีกไม่ถึงเดือน
เบาลงจนปั้มน้ำมันไม่พอสตาร์ท
เรกูเลเตอร์ไม่เสีย
เพราะพอเปลี่ยนปั้มติ๊กแท้
ก็ปกติทันทีเลยครับ

Last edited by ืnusorn; 01-07-2019 at 11:39:43 AM.
ืnusorn is online now   Reply With Quote
คำขอบคุณจาก :
Old 01-07-2019, 11:39:42 AM   #3
ArthurL

อ้างถึง:
Originally Posted by ืnusorn View Post
เพิ่งเจออารมณ์นี้เลย
รถไม่ได้ขับบ่อย

เดือนก่อน..จะไปตรวจ ตรอ.
หมุนกุญแจไม่ได้ยินเสียงปั้มติ๊ก
เข็มน้ำมันชี้ขีดล่างพอดี
ยังไงก็ต้องเหลือ10-15ลิตร

แต่การไม่ใช่แบบนั้น
เกจ์เสีย/เข็มหลอก
จอดนาน..ปั้มติํกไม่มีน้ำมันแช่
เสียครับ

อีกทั้งเบนซินที่ผมใช้ถังไปซื้อจากปั้ม
มันแยกตัว..มีวุ้นๆปนอยู่
วุ้นพวกนี้เข้าไปแห้งในปั้มติ๊ก..จะเป็นไง!
แต่ปั๊มติ๊กผมยังทำงานนะครับ คุณNusorn หนที่เสียล่าสุดนี่วิ่งๆมาร่วมๆสิบโลนะครับ ก่อนจะดับวูบ เมื่อวานลองเช็คปั๊มยังมีเสียงมอเตอร์วิ่งอยู่ (นี่ความรู้ใหม่ผมเลย แต่ก่อนผมไม่ทราบว่าปั๊มติ๊ก มันสามารถเสียได้โดยที่มอเตอร์อ่อนแรงลงได้ด้วย นึกว่ามีแค่ติดกับดับครับ ความรู้เรื่องนี้ยังอ่อนด้อยครับ)

รบกวนถามเกี่ยวกับโซฮอลล์อีกนิดนะครับ ถ้ากรณีแบบที่ผมทำ คือเติมแล้วจอดทิ้งนานๆ สิ่งที่เกิดขึ้นคือ น้ำมันที่นอนก้นถังคือตัวที่เป็นปัญหาใช่มั๊ยครับ ส่วนที่อยู่บนดีกว่าส่วนที่นอนก้นถัง ถูกมั๊ยครับ จะได้ไปถ่ายน้ำมันออกก่อน แล้วไปเติมเบนซิน100% อย่างเดียวแทน

เดี๋ยวผมต้องไปหาข้อมูลต่อก่อนว่าถ่ายน้ำมันอย่างไรด ี และ วิธีล้างถังน้ำมันด้วย

ขอบคุณมากนะครับ
ArthurL is offline   Reply With Quote
Old 01-07-2019, 11:42:47 AM   #4
ืnusorn

ถ้าได้เจอกัน
จะเอาปั้มติ๋กลูกที่ว่า
จี้แบตดูจะเห็นเลยว่าอ่อนแรง

อยู่แถวไหนเอ่ย
หากไม่ไกลกัน
มาอู่ปากซอยผมก็ได้

เริ่มจากซื้อเบนซินมาสัก10ลิตร
แวะซื้อระหว่างทางมาอู่
แนะเอสโช่/Caltexนะ เข็ด ปตท. 555
ถ่ายของเก่าทิ้ง
ก็แค่ถอดท่อที่ต่อเข้าปั้มติ๊กครับ

Last edited by ืnusorn; 01-07-2019 at 11:53:06 AM.
ืnusorn is online now   Reply With Quote
Old 01-07-2019, 11:53:14 AM   #5
ArthurL

อ้างถึง:
Originally Posted by ืnusorn View Post
ถ้าได้เจอกัน
จะเอาปั้มติ๋กลูกที่ว่า
จี้แบตดูจะเห็นเลยว่าอ่อนแรง

อยู่แถวไหนเอ่ย
หากไม่ไกลกัน
มาอู่ปากซอยผมก็ได้

เริ่มจากซื้อเบนซินมาสัก10ลิตร
แนะCaltexนะ เข็ด ปตท. 555
ถ่ายของเก่าทิ้ง
ก็แค่ถอดท่อที่ต่อเข้าปั้มติ๊กครับ
ผมอยู่แถวสุขุมวิท 101 (ปุณวิถี) ครับ
Old 01-07-2019, 01:29:47 PM   #6
ืnusorn

สะดวกเลยท่าน
ขึ้นด่วนเอกมัย/วัชรพล
มาลงเลียบด่วนฯเข้าซอยเซ็นทรัลอิสต์วิว
ทะลุออกมาลาดพร้าว71 เลี้ยวขวา

จะมาวันไหนไลน์บอกผมก็ได้
0958402185ครับ

ปล. ขาดเหลืออะไหล่อะไร
ไลน์สั่งแฟนคุณมีชัย โทเทิ้ลได้
ไม่ไกลกัน

Last edited by ืnusorn; 01-07-2019 at 01:33:25 PM.
Old 01-07-2019, 01:58:02 PM   #7
ArthurL

อ้างถึง:
สะดวกเลยท่าน
ขึ้นด่วนเอกมัย/วัชรพล
มาลงเลียบด่วนฯเข้าซอยเซ็นทรัลอิสต์วิว
ทะลุออกมาลาดพร้าว71 เลี้ยวขวา

จะมาวันไหนไลน์บอกผมก็ได้
0958402185ครับ

ปล. ขาดเหลืออะไหล่อะไร
ไลน์สั่งแฟนคุณมีชัย โทเทิ้ลได้
ไม่ไกลกัน
ขอบคุณมากสำหรับคำแนะนำนะครับ เดี๋ยวผมต้องซ่อมให้มันขับได้ก่อน
Old 01-07-2019, 04:43:59 PM   #8
ืnusorn

งั้นต้องขอถามเพิ่มเติม
เผื่อสมาชิกท่านอื่นไม้จะได้ช่วยด้วย

ตากลม เครื่องอะไร?
M111 M104 หรือ M112

ค้นมาให้อ่าน
http://www.benzowner.net/forum/showthread.php?t=78798
ลองล้างMAF ก็ไม่ลำบากอะไร

ว่าแล้ว..หลังๆ คันผมทำไมกินเชื้อเพลิงผิดปกติ
ขอตัวลงไปถอดMAFก่อนนะครับ
พรุ่งนี้เช้าจะได้ล้างด้วยISOPROPYL97%

กลิ่นเหมือนสมัยเด็ก..ที่เราไป รพ.
สต๊อคของ3M ไว้3ขวด
ต้องหาเรืองใช้..
นี่ก็เพิ่งล้างแผ่นปรินต์ในPollutant Sensor
คันปลาวาฬ W140 นี่...ศึกษาไม่หมดจริง ๆ ครับ

Last edited by ืnusorn; 01-07-2019 at 06:37:38 PM.
Old 02-07-2019, 10:25:22 AM   #9
Niroj3536

ขอทราบว่าเมื่อรถวูบดับไปเองแล้ว การบิดสตาร์ทครั้งใหม่มีเสียงไดน์สตาร์ทหมุนทำงานแจ็ กๆๆๆๆ ไหมครับ ถ้ามีเสียงไดน์สตาร์ททำงานดีๆ ฝากให้เช็คว่ามีประกายไฟออกหัวเทียนหรือไม่ หากมีและมีทุกหัว ก็คงต้องไปตรวจเช็คที่ระบบจ่ายน้ำมันเชื้อเพลิงแล้วค รับ การบิด ACC On แล้วได้ยินเสียงสั่นๆ ปั๊มติ๊กทำงานเป็นแนวทางเบื้องต้นที่ช่างจะทราบว่ามี ไฟจ่ายไปที่ปั๊มติ๊กแล้ว แต่ไฟจ่ายแล้วปั๊มติ๊กทำงานอย่างมีประสิทธิภาพ ผลลัพท์คือมีน้ำมันเชื้อเพลิงถูกปั๊มขึ้นมารอที่รางห ัวฉีดด้วยแรงดันสูงๆ ไหม หากมีการปั๊มแต่แรงดันไม่แรงพอเครื่องยนต์ก็สตาร์ทไม ่ติดครับ การทดสอบเบื้องต้นขอเน้นไปที่เส้นท่อส่งน้ำมันเชื้อเ พลิงที่เข้าบรรจบรางหัวฉีด (ผมไม่เคยสัมผัสเครื่องยนต์รุ่นนี้ตรงๆ แต่ก็ขออนุญาตคาดหมายว่าท่อน้ำมันจะมาบรรจบที่รางหัว ฉีด) เมื่อพบปลายท่อส่งน้ำมันให้คลายน็อตล็อคเอาแค่หลวมๆ ก่อนครับ การคลายน็อตตัวนี้หากในเส้นท่อมีน้ำมันเชื้อเพลิงที่ ถูกปั๊มและพร้อมจะส่งเข้ารางหัวฉีดต้องมีน้ำมันซึมออ กมาให้เห็นบ้างครับ หากไม่มีน้ำมันซึมเลยอาจหมายถึงน้ำมันไม่ถูกปั๊มขึ้น มาเลยจะด้วยสาเหตุใดๆ ก็ตามครับ การทดสอบขั้นต่อไป คือให้อีกท่านไปบิด ACC On เมื่อยังมีเสียงสั่นๆ ปั๊มติ๊กทำงานล่ะ ในขณะที่อีกท่านสังเกตุว่าน้ำมันเชื้อเพลิงซึมที่จุด ที่เราคลายน็อตไว้ไหม และซึมมากไหม ขั้นต่อไปหากจะให้ชัดเจนว่าปั๊มติ๊กยังทำงานได้ดีให้ ถอดสายน้ำมันนั้นแล้วแหย่เข้าไปในขวดน้ำดื่มเปล่า หลังจากนั้นก็กลับไปทดสอบว่าบิด ACC On แล้วมีน้ำมันพุ่งออกมาไหม รวมทั้งตอนที่บิดสตาร์ทที่มีเสียงไดน์สตาร์ทหมุนทำงา นแจ็กๆๆๆๆ นั้น มีน้ำมันเชื้อเพลิงพุ่งออกมาด้วยแรงดันสูงๆ ไหม ถ้าไม่มีหรือมีน้ำมันออกมาแต่พุ่งออกมาไม่แรงขาดๆ หายๆ ปัญหาคือการทำงานของปั๊มติ๊กแล้วครับ สะดวกก็ลองทดสอบดูตามขั้นตอนที่ปกติช่างอาชีพเขาก็ทำ แบบนี้ที่ผมแจ้งก่อนครับ ส่วนทดสอบแล้วพบว่าน้ำมันเชื้อเพลิงพุ่งออกมาแรงๆ ดีแล้ว เมื่อติดตั้งท่อน้ำมันไว้ตามเดิม แต่ก็ยังสตาร๋ทไม่ติดอีกค่อยไปค้นหาสาเหตุอื่นกันต่อ ไปครับ ขอให้โชคดีครับ

Last edited by Niroj3536; 02-07-2019 at 10:32:48 AM.
Niroj3536 is offline   Reply With Quote
Old 02-07-2019, 12:38:02 PM   #10
ืnusorn

อ้างถึง:
Originally Posted by ArthurL View Post
ตอนนี้อยากซ่อมให้มันขับไปศูนย์ได้ครับ

สิ่งที่ผมเพิ่งทำไปไม่นานคือ เปลี่ยนปั๊มติ๊กตัวใหม่และไส้กรองน้ำมันที่อยู่ติดกั นไปเมื่อ 3 เดือนก่อนนี้ แต่รถไม่ค่อยได้ใช้ครับ กลัวอาการนี้ของมัน เลยไม่กล้าขับไปไกลๆ เลยไม่รู้ว่าพวกโซฮอลล์ส่งผลทำให้ระบบน้ำมันเสียรึเป ล่า เพราะจอดทิ้งไว้โดยส่วนใหญ่ ราวๆอาทิตย์-สองอาทิตย์ อาจจะเอามาวิ่งนิดๆหน่อยๆซักที

รบกวนด้วยครับ
ขอบคุณครับ
ศูนย์แถวๆสุขุมวิท/พัฒนาการ/ศรีนคริน
แต่ละแห่งโหดมากนะ
บ้านเดิมผมอยู่ไม่ไกลท่าน
พ่อผมโดนมาหมดแล้ว

คันท่านอาจไม่เสียอะไรมาก
ยิ่งถ้าเป็นE230 M111
ช่างมีจรรยาบรรณ จะบอกว่าSimple
มิน่าที่Forumมือ2 มีคนหาซื้อ

เบื่อศูนย์ที่ไม่ให้เราเข้าไปดู
ปิดหูปิดตาเราหมด
อาจคิดจุกจิก/มีVATอีก!
แพงกว่าค่ารถสไลด์แน่ๆ ท่าน

กอรปกับรถใช้น้อยอีกเรื่องที่ต้องทำบ่อย
จะได้จอดทำทีเดียวเลยนะครับ
นั่นก็คือ ระบบหล่อเย็น
ไล่เองไม่ง่าย
ช่างจะมีน้ำยาสีชมพูๆ
ใส่แล้วขับวนรอบนึง
กลับมาไล่น้ำให้อีกหลายรอบ

จะแปลกใจว่าสนิทเยอะจริงๆ
หรือไล่น้ำยาที่Flushออกไม่หมด
ก็มีหวังกัดน้ำรั่วได้
เดาว่าพวกที่ตาน้ำผุ
ต้องเจอกรด แล้วไล่ออกไม่หมด

ส่วนสนิทถ้ารอจนเป็นโคลน
หม้อน้ำก็จะตัน
จะจ่ายหนักกว่า

ถ้าตั้งใจจะไปอู่อยู่แล้ว
เรียกรถสไลด์ไปก็ได้
จ้าวที่ไปอู่ช่าง ศ.
เห็นว่าคิด 1.5 ใบเทา

แกถอยขึ้นอู่แบบชำนาญ
เอารถลงก็นุ่มนวล
ไปอู่ทุกที..เห็นประจำ

ถือโอกาสเช็คช่วงล่าง
ไล่น้ำมันเบรคใหม่หมดด้วย
ช่างท่านนี้..สมาชิกเรายกให้เป็นขั้นเทพ
อาการคันท่าน..จบง่ายๆเลยผมว่า

Last edited by ืnusorn; 04-07-2019 at 11:29:20 AM.
Old 07-07-2019, 10:37:02 AM   #11
ืnusorn

อ้างถึง:
ปั้มติ๊กคุณภาพแย่ลง
เมดอินที่ไหนท่านก็รู้อยู่
ดูราคาในAliexpressจะตกใจ..ถูกมาก!

ไม่เสีย..แบบตายทันทีทันใด
แต่มอเตอร์หมุนเอื่อยๆ ถูกฉุดจากคราบก้นถัง
ต้องเปลี่ยนกรองก้นถังด้วย
ต้องอู่เบนซ์นะ..เพราะใช้ลูกบ๊อกซ์เบอ46
ไม่งั้นอาจเสียหาย..ถ้าไม่ชำนาญครับ
ว่าแล้วผมเลยขอทำกับคันปลาวาฬบ้าง
ยอมรับว่าเคยเติมโซฮอลเข้าไปผสม
E20ก็มีด้วย..คราวที่วิ่งเก็บค่าน้ำมัน(จูนแกส)
ไปกลับพัดยา..500ยังไม่หมดเลย

เคยเปลี่ยนปั้มติ๊กแล้ว
ก็ลูกที่บอกท่านว่า..มอเตอร์อ่อนแรง
เสียดายเวลาที่เที่ยวนั้นไม่เปลี่ยนกรองก้นถัง
เหตุผลคือ..ตอนนั้นยังไม่เก่ง555

วันก่อนฝนทิ้งช่วง
ยกรถขึันยืนขาตั้งใหญ่
ตะเข้ยังยันไว้ที่เฟืองท้าย..safety2ชััน

่ายน้ำมันลงถัง20ลิตร..2ถัง
ถอดท่อID15mm. จากก้นถัง
แล้วจึงจะเข้าถึงกรองก้นถังได้

ถอดออกมาดู..
ผ้ามุ้งไม่เสียหายใดๆ เลย
เอามาล้างๆ เป่าลมเบาๆ
ยังใช้ได้

แต่ที่ต้องเปลี่ยนก่อนใส่คืน
ก็คือ..ยางโอริง
ของเดิมสีดำน่าจะNBRธรรมดา
บี้แบนซะไม่น่าเอามาใช้ซ้ำ

โชคดีที่ผมอ่านกระทู้ท่าน
เลยสั่งอีเบ้มาเตรียมไว้
ก็มีเกรดFKMหรือชื่อการค้าVITONสีเขียวๆ
แพงหน่อย..ขายทีละชุด5เส้นด้วยสิ

ตอนนี้ยังเหลือเยอะ
ท่านใดจะทำบ้าง
(ถอดดูถ้ามุ้งไม่ขาด ประหวัดไป1.5ใบเทา)
ก่อนไปอู่จะแวะมารับไปใช้
ยินดีให้ฟรีๆ คนละเส้น

ช่วยๆ กัน..แบ่งปันกัน
อยากเห็นสังคมคนใช้เบนซ์..แบบวันเก่าก่อน

Last edited by ืnusorn; 07-07-2019 at 10:54:39 AM.
Old 08-07-2019, 11:37:22 AM   #12
ArthurL

อ้างถึง:
Originally Posted by Niroj3536 View Post
ขอทราบว่าเมื่อรถวูบดับไปเองแล้ว การบิดสตาร์ทครั้งใหม่มีเสียงไดน์สตาร์ทหมุนทำงานแจ็ กๆๆๆๆ ไหมครับ ถ้ามีเสียงไดน์สตาร์ททำงานดีๆ ฝากให้เช็คว่ามีประกายไฟออกหัวเทียนหรือไม่ หากมีและมีทุกหัว ก็คงต้องไปตรวจเช็คที่ระบบจ่ายน้ำมันเชื้อเพลิงแล้วค รับ การบิด ACC On แล้วได้ยินเสียงสั่นๆ ปั๊มติ๊กทำงานเป็นแนวทางเบื้องต้นที่ช่างจะทราบว่ามี ไฟจ่ายไปที่ปั๊มติ๊กแล้ว แต่ไฟจ่ายแล้วปั๊มติ๊กทำงานอย่างมีประสิทธิภาพ ผลลัพท์คือมีน้ำมันเชื้อเพลิงถูกปั๊มขึ้นมารอที่รางห ัวฉีดด้วยแรงดันสูงๆ ไหม หากมีการปั๊มแต่แรงดันไม่แรงพอเครื่องยนต์ก็สตาร์ทไม ่ติดครับ การทดสอบเบื้องต้นขอเน้นไปที่เส้นท่อส่งน้ำมันเชื้อเ พลิงที่เข้าบรรจบรางหัวฉีด (ผมไม่เคยสัมผัสเครื่องยนต์รุ่นนี้ตรงๆ แต่ก็ขออนุญาตคาดหมายว่าท่อน้ำมันจะมาบรรจบที่รางหัว ฉีด) เมื่อพบปลายท่อส่งน้ำมันให้คลายน็อตล็อคเอาแค่หลวมๆ ก่อนครับ การคลายน็อตตัวนี้หากในเส้นท่อมีน้ำมันเชื้อเพลิงที่ ถูกปั๊มและพร้อมจะส่งเข้ารางหัวฉีดต้องมีน้ำมันซึมออ กมาให้เห็นบ้างครับ หากไม่มีน้ำมันซึมเลยอาจหมายถึงน้ำมันไม่ถูกปั๊มขึ้น มาเลยจะด้วยสาเหตุใดๆ ก็ตามครับ การทดสอบขั้นต่อไป คือให้อีกท่านไปบิด ACC On เมื่อยังมีเสียงสั่นๆ ปั๊มติ๊กทำงานล่ะ ในขณะที่อีกท่านสังเกตุว่าน้ำมันเชื้อเพลิงซึมที่จุด ที่เราคลายน็อตไว้ไหม และซึมมากไหม ขั้นต่อไปหากจะให้ชัดเจนว่าปั๊มติ๊กยังทำงานได้ดีให้ ถอดสายน้ำมันนั้นแล้วแหย่เข้าไปในขวดน้ำดื่มเปล่า หลังจากนั้นก็กลับไปทดสอบว่าบิด ACC On แล้วมีน้ำมันพุ่งออกมาไหม รวมทั้งตอนที่บิดสตาร์ทที่มีเสียงไดน์สตาร์ทหมุนทำงา นแจ็กๆๆๆๆ นั้น มีน้ำมันเชื้อเพลิงพุ่งออกมาด้วยแรงดันสูงๆ ไหม ถ้าไม่มีหรือมีน้ำมันออกมาแต่พุ่งออกมาไม่แรงขาดๆ หายๆ ปัญหาคือการทำงานของปั๊มติ๊กแล้วครับ สะดวกก็ลองทดสอบดูตามขั้นตอนที่ปกติช่างอาชีพเขาก็ทำ แบบนี้ที่ผมแจ้งก่อนครับ ส่วนทดสอบแล้วพบว่าน้ำมันเชื้อเพลิงพุ่งออกมาแรงๆ ดีแล้ว เมื่อติดตั้งท่อน้ำมันไว้ตามเดิม แต่ก็ยังสตาร๋ทไม่ติดอีกค่อยไปค้นหาสาเหตุอื่นกันต่อ ไปครับ ขอให้โชคดีครับ
เพิ่งเห็นว่า คุณ Nusorn มาให้ข้อมูลอีกเยอะมาก รายงานสภาพการต่อครับ ปั๊มติ๊กมีเสียงวี๊ทำงานทุกครั้งที่บิดกุญแจครับ เมื่อวานลองวัด Pressure น้ำมัน (ใช้ตัววัดแบบที่ใช้ในวงการแอร์แหละครับ) พบว่าPressure ต่ำมาก ไม่ถึง 20psi หาข้อมูลจาก Community เมืองนอกพบว่าต้องอยู่ในช่วง 50psi ถึงจะเรียกว่าปกติ

รุ่นเครื่องยนต์ผมไม่เคยเช็คครับ เลยไม่ทราบว่าเป็นตัวไหน เดี๋ยวกลับไปดูแล้วมาอัพเดทให้ครับ

ส่วนอู่ที่ผมใช้ช่วงหลังก็มักจะไปอู่ที่อยู่ซอยแบริ่ ง เกือบถึงศรีนครินทร์ครับ

Last edited by ArthurL; 08-07-2019 at 11:43:59 AM.
Old 08-07-2019, 03:17:15 PM   #13
ืnusorn

ท่่นก็มีSkillด้านช่างไม่น้อยนะ
แต่ใช้เครื่องมือผิด
ต้องใช้Pressure gaugeโดยเฉพาะ
จำได้ว่าท่านLeMan24มีรีวิวในกระทู้

เพราะโซฮอลจะกัดลูกยางตรงเกจ์Hi/Lo..
ไปวัดน้ำยาแอร์อีกทีอาจรั่ว..เพราะpressureสูงกว่าหล ายเท่า
ถ้ายี่ห้อImperialเสีย มาขายผมนะ ไว้ทำอะไหล่

ส่วนที่ว่าเครื่องรุ่นไหน?
ถ่ายภาพแล้วอัพเวบฝากรูปมาแปะดูกัน
เห็นห้องเครื่องก็รู้กันแล้วครับ

เข้าใจว่าอาจลำบากเหมือนผม
เวบฝากรูปMX7รูปก็หาย
เน็ต4Gผมก็โปรถูกสุด555
ก็แค่แชทไลน์/อีเมล์
เวบก็บอน/กับtktซื้อของเก่า/เครื่องมือVintage

จะลงรูปโอริง/กรองก้นถัง
ไม่รู้เวบฝากรูปที่ไหน
Uploadง่ายๆบ้าง?

ปล. เรื่องอู่ผมคิดแบบนี้
จะเลือกที่ช่างบอกสาเหตุเรา
ยืนดู/นั่งเฝ้าอู่จี้งานได้555

ท่านLuckBKKอยู่แถว รร.นานาชาติลาซาล
ก็ยังขึ้นทางด่วนมาเลย
ใครชวนไปอู่นี้..ก็ไป
เพราะทางไปราดหน้าเจ้าประจำอยู่แล้ว
ไม่ได้ลำบากอะไรครับ

Last edited by ืnusorn; 09-07-2019 at 09:10:05 AM.
Old 15-07-2019, 11:27:50 AM   #14
ArthurL

เจอสาเหตุหลักแล้วครับ เมื่อวานลองยกรถเพื่อจะลองเปลี่ยนปั๊มติ๊กดู พบว่าพอถอดสายน้ำมันที่เข้าปั๊มติ๊ก ไม่มีน้ำมันไหลออกมาเลย แปลว่าถังน้ำมัน และ สายส่งน้ำมันมาเข้าปั๊มติ๊กตันแน่นอน (น้ำมันไม่มีมาเข้าปั๊มติ๊กเลย เครื่องมันถึงดับเพราะสภาพมันไม่ต่างกับน้ำมันหมด) เดี๋ยวจะถอดถังน้ำมันมาล้างล่ะครับ พอมีคำแนะนำเรื่องการถอดถังW210 โดยเฉพาะการปลดสายน้ำมันใต้ท้องรถที่เชื่อมเข้าตัวถั ง เพื่อถอดถังออกมามั้ยครับ

ขอบคุณมากครับ

เรื่องตัววัดPressure ไม่ต้องห่วงครับ ตัวนี้เป็นตัวเก่า แล้วพอใช้วัดน้ำมันแล้ว ไม่เอาไปใช้กับระบบแอร์อีกหรอกครับ เดี๋ยวมัน contaminate กัน

อัพรูปแนะนำที่นี่ครับ
https://www.picz.in.th/?lang=th
และ
http://www.uppicweb.com

Last edited by ArthurL; 15-07-2019 at 11:35:24 AM.
Old 15-07-2019, 01:12:04 PM   #15
imag_2000

imag_2000's Avatar

ลองถอดกรองน้ำมันเบนซิน ออกมาเป่าดูก่อนว่าตันรึป่าว
ถ้ากรองไม่ตัน ถอดสายน้ำมันก่อนเข้าปั๊ม ดูว่ามีน้ำมันไหลออกจากถังมั้ย
ถ้าน้ำมันไม่ไหล หรือไหลน้อย ทั้งที่มีน้ำมันอยู่เดาว่ากรองมุ้งที่อยู่กันถังน่าจ ะตันจนน้ำมันไหลไม่ผ่าน
imag_2000 is offline   Reply With Quote
Old 15-07-2019, 01:42:58 PM   #16
ArthurL

อ้างถึง:
Originally Posted by imag_2000 View Post
ลองถอดกรองน้ำมันเบนซิน ออกมาเป่าดูก่อนว่าตันรึป่าว
ถ้ากรองไม่ตัน ถอดสายน้ำมันก่อนเข้าปั๊ม ดูว่ามีน้ำมันไหลออกจากถังมั้ย
ถ้าน้ำมันไม่ไหล หรือไหลน้อย ทั้งที่มีน้ำมันอยู่เดาว่ากรองมุ้งที่อยู่กันถังน่าจ ะตันจนน้ำมันไหลไม่ผ่าน
กรองเบนซิน อยู่ถัดจากปั๊มติ๊กขาออกครับ ขาเข้าที่วิ่งเข้าปั๊มก็คือสายจากถังน้ำมันแล้วครับ ตันสนิทเลยครับ ไม่มีน้ำมันไหล ผมเปลี่ยนปั๊มเองมาหลายรอบแล้วครับ ต้องเอาถังมารองน้ำมันทุกครั้ง หนนี้ไม่มีอะไรไหลเลย ทั้งที่ในถังน่าจะมีอยู่ราว 20 ลิตรได้ เพิ่งเจออาการถังตันแบบนี้เป็นครั้งแรกครับ ความรู้ใหม่เลย ถึงบางอ้อว่าทำไมปั๊มติ๊กเสียบ่อย
Old 15-07-2019, 01:59:30 PM   #17
Coffee Cup

Coffee Cup's Avatar

อ้างถึง:
Originally Posted by ArthurL View Post
กรองเบนซิน อยู่ถัดจากปั๊มติ๊กขาออกครับ ขาเข้าที่วิ่งเข้าปั๊มก็คือสายจากถังน้ำมันแล้วครับ ตันสนิทเลยครับ ไม่มีน้ำมันไหล ผมเปลี่ยนปั๊มเองมาหลายรอบแล้วครับ ต้องเอาถังมารองน้ำมันทุกครั้ง หนนี้ไม่มีอะไรไหลเลย ทั้งที่ในถังน่าจะมีอยู่ราว 20 ลิตรได้ เพิ่งเจออาการถังตันแบบนี้เป็นครั้งแรกครับ ความรู้ใหม่เลย ถึงบางอ้อว่าทำไมปั๊มติ๊กเสียบ่อย
ผมไม่เคยมี 210 มีแต่ 202 แต่คิดว่าเบนซ์มีหลักคิดคล้่ายๆ กันเกือบทุกรุ่น
กรองเบนซินรถผม มี 2 จุดครับ คือติดอยู่ในถัง ก่อนออกจากถังเข้าปั้มติ๊ก
และออกจากปั้มติ๊กเป็นกรองกระป๋องอลูมิเนียม

ตัวกรองที่อยู่ในถัง อยู่ติดกับท่อที่ออกจากถังไปเข้าติ๊กนั่นแหละ
สังเกตุที่ปลายท่อจะมีน๊อต 6 เหลี่ยมตัวใหญ่ ๆ เอาประแจ
ไขน๊อตตัวนี้ออกมา ข้างในจะเป็นกรองที่เรียกว่ากรองมุ้ง
ส่วนใหญ่คนจะลืมกรองตัวนี้ไปครับไม่ค่อยได้เปลี่ยน
Coffee Cup is offline   Reply With Quote
Old 15-07-2019, 02:19:24 PM   #18
ArthurL

อ้างถึง:
Originally Posted by Coffee Cup View Post
ผมไม่เคยมี 210 มีแต่ 202 แต่คิดว่าเบนซ์มีหลักคิดคล้่ายๆ กันเกือบทุกรุ่น
กรองเบนซินรถผม มี 2 จุดครับ คือติดอยู่ในถัง ก่อนออกจากถังเข้าปั้มติ๊ก
และออกจากปั้มติ๊กเป็นกรองกระป๋องอลูมิเนียม

ตัวกรองที่อยู่ในถัง อยู่ติดกับท่อที่ออกจากถังไปเข้าติ๊กนั่นแหละ
สังเกตุที่ปลายท่อจะมีน๊อต 6 เหลี่ยมตัวใหญ่ ๆ เอาประแจ
ไขน๊อตตัวนี้ออกมา ข้างในจะเป็นกรองที่เรียกว่ากรองมุ้ง
ส่วนใหญ่คนจะลืมกรองตัวนี้ไปครับไม่ค่อยได้เปลี่ยน
ใช่ครับ คิดว่าสาเหตุมาจากกรองตัวที่ติดอยู่ในถังนี่แหละครับ มีคำแนะนำเรื่องการถอดมั้ยครับ หัวประแจมันเข้ายากมากเลยครับ
Old 15-07-2019, 02:21:06 PM   #19
Coffee Cup

อ้างถึง:
ใช่ครับ คิดว่าสาเหตุมาจากกรองตัวที่ติดอยู่ในถังนี่แหละครับ มีคำแนะนำเรื่องการถอดมั้ยครับ หัวประแจมันเข้ายากมากเลยครับ
ผมเคยถอดก็ใช้ปะแจเลื่อนธรรมดา ๆ ครับ น๊อตมันบางมาก ถอดยากเหมือนกัน
ส่วนตัวกรอง ผมเดินหาหลังวัดโสม ไม่มีของแท้ขายเลย มีแต่ของเทียบไต้หวัน
600 บาทครับ
Coffee Cup is offline   Reply With Quote
Old 16-07-2019, 08:49:14 AM   #20
ืnusorn

อ้างถึง:
ถ้าจะไม่ชอบอ่านยาวๆ
แต่ต้องพิมพ์เยอะ
เพราะต้องการเผื่อ สมช.อื่น ๆที่อยากเปลี่ยน
สิ่งแรก..ก็สั่งอะไหล่มาเตรียมเลย

แต่ของแท้มุ้งเหนียว/ไม่ขาดง่าย
ผมสอยเก็บไว้นาน..จนลืม
เพิ่งเห็นว่า รหัส210xxxxxx
ที่เฟรตโอริงViTONจากนอกมา
ก็เตรียมจะใช้กับตัวนี้
โอริงเก่าถอดแล้ว ไม่ใช้ซ้ำครับ

พยายามฝากรูปที่uppic
แต่สงสัยไฟล์ใหญ่ไป
ผมไม่สนุกกับการย่อรูปด้วย!

ต้องมีลูกบล็อกตามที่ผมบอกข้างบน
ไม่มีเครื่องมือเฉพาะ..ถอดยากมาก
ถ้าจะไม่ให้เสียหาย
เพราะขอบบาง..แถมเป็นอลูฯนิ่มๆ

เห็นมีร่องบางๆ ไม่แน่ใจสำหรับตอกออกไหม?
แต่ถ้าถอดได้..จะลำบากตอนใส่คืน
ไม่อยากตัดกำลังใจ นักDIYด้วยกัน
แต่ถ้าขันเข้าไม่แน่นพอ
รั่วจุดนี้ไม่สนุกแน่ๆ
O-ringอ้วนๆ Thickness3.5มม พอช่วยได้

และเปลี่ยนท่อเส้นเลือดใหญ่
ไปด้วยพร้อมกันเลย
ภายในท่อ บางช่วงอาจตีบแล้ว
เส้นนี้ก็ต้องแท้
แต่ถามราคาร้านอาจลมใส่
ผมสะสมอะไหล่เตรียมไว้
ก็เผื่อEmergencyนี่แหล่ถครับ

Last edited by ืnusorn; 16-07-2019 at 09:34:42 AM.
Old 18-07-2019, 05:13:39 PM   #21
imag_2000

imag_2000's Avatar

อ้างถึง:
Originally Posted by Coffee Cup View Post
ผมเคยถอดก็ใช้ปะแจเลื่อนธรรมดา ๆ ครับ น๊อตมันบางมาก ถอดยากเหมือนกัน
ส่วนตัวกรอง ผมเดินหาหลังวัดโสม ไม่มีของแท้ขายเลย มีแต่ของเทียบไต้หวัน
600 บาทครับ
ผมเคยเปลี่ยนครั้งเดียวแต่ก็แค่ยืนดูครับ
ดูก็เหมือนไม่ยาก แต่ที่สำคัญต้องใช้น้ำมันให้เหลือน้อยที่สุดก่อนครับ
ถ้าน้ำมันไหลออกจนหมดแล้ว ก็ค่อยถอดกรองตัวนี้ออก
ตอนนั้นผมก็ไม่ได้คิดจะเปลี่ยนกรองหรอกครับ
แต่ปั๊ม มันเสียบ่อยเปลี่ยนปีละชุด ครั้งสุดท้ายที่ไปซื้อปั๊มติ๊กจะไปให้ช่างเปลี่ยน
ร้านอะไหล่ประจำผม เฮียแกทักว่ากรองก้นถังเคยเปลี่ยนบ้างรึป่าว
ผมก็ถึงได้อ๋อ ให้แกจัดมาด้วย
imag_2000 is offline   Reply With Quote
Old 18-07-2019, 07:25:23 PM   #22
Coffee Cup

รถของผม ซีคลาสเก่าๆ อายุ 25 ปี ส่วนที่ผมใช้เอง 14 ปี
10 ปีแรก ที่ผมใช้ผมเปลี่ยนปั้มติ๊กพวกบ๊อช ของเทียบ ฯลฯไป 4 ลูก
บางลูกใช้แป๊บเดียวดังเอาไปเคลมได้ บางลูก 4 เดือนเจ๊งก็มี
ผิดสังเกตุมาก แต่หาสาเหตุไม่พบ จนกระทั่งวันหนึ่งมีปัญหา
ท่อเบนซินไหลกลับถังที่ท้ายรถ มันรั่ว ไหลติ๋ง ๆ จึงเปิดแผ่นปิด
ออกมา สั้งเกตุพักใหญ่จึงพบต้นเหตุของปัญหามันคือ
คงมีช่างสักคนที่เคยซ่อมจุดนี้ปิดแผ่นไม่ระวัง ทับสายน้ำมันไหลกลับ
เส้้นที่เป็นตัวต่อระหว่างท่อโลหะกับท่อลงถัง บี้แบน
ทำให้การไหลกลับของน้ำมันไม่สะดวก หลังจาก
ผมเปลี่ยนท่อและจัดให้มันเป็นปกติ ปัญหานี้
ผมคิดว่าหายไปแล้ว ปั้มตัวปัจจุบันย่างเข้าปีที่ 4
แล้วยังใช้ปกติดี

ส่วนกรองมุ้ง ผมพบว่ามันจะแหลกเป็นผงมาอุดท่อ
น้ำมันที่ไหลเข้าปั้มติ๊กครับ
Old 19-07-2019, 04:20:09 PM   #23
ืnusorn

อ้างถึง:
มาตามดู เผื่อ จขกท. จะมาUpdate

ถ้าถังมี20ลิตรจริงๆ
กรองตันยังไง ก็ยังต้องมีเล็ดลอดลงมา
ถอดสายออกต้องมีเบนซินที่สะสมในสาย...ไหลบ้างล่ะ!

หรือเกจ์หลอก
งานนี้อาจจบง่ายๆ
อาจเพราะน้ำมันเกลี้ยงถัง?

แต่ถ้าถอด..ไปถึงก้นถังแล้ว
เปลียนทุกอย่างที่ สมาชิกแนะข้างต้น
ใช้ยาวๆ เลยครับทีนี้

Last edited by ืnusorn; 19-07-2019 at 04:29:50 PM.
Old 22-07-2019, 10:16:19 AM   #24
ArthurL

อ้างถึง:
มาตามดู เผื่อ จขกท. จะมาUpdate

ถ้าถังมี20ลิตรจริงๆ
กรองตันยังไง ก็ยังต้องมีเล็ดลอดลงมา
ถอดสายออกต้องมีเบนซินที่สะสมในสาย...ไหลบ้างล่ะ!

หรือเกจ์หลอก
งานนี้อาจจบง่ายๆ
อาจเพราะน้ำมันเกลี้ยงถัง?

แต่ถ้าถอด..ไปถึงก้นถังแล้ว
เปลียนทุกอย่างที่ สมาชิกแนะข้างต้น
ใช้ยาวๆ เลยครับทีนี้
มาอัพเดทสถานการณ์ต่อครับ (พอดีผมมีเวลาทำรถได้แค่วันอาทิตย์วันเดียว เลยช้าหน่อยนะครับ) เมื่อวานตั้งใจว่าจะรื้อถังน้ำมันออกมาทำความสะอาด เลยรื้อด้านกระโปรงหลัง แล้วลองถอดฝาที่เป็นตัวปิดผนังทั้งหมด จนเห็นฝาถังน้ำมันที่เป็นตัวลูกลอย ทีแรกไม่รู้จะเปิดยังไง คุณพ่อเลยให้ไอเดีย ไปทำอุปกรณ์เปิดด้วยน๊อตสองตัว ยึดกับเหล็กที่มีร่อง เลยเสียเวลาไปทำที่เปิดเจ้าตัวลูกลอยนี่อยู่พักนึง พอเปิดออกมาได้ เอากล้องมือถือถ่ายVDO พร้อม Spot Light ส่องดูเลยถึงบางอ้อ... น้ำมันเกลี้ยงถังเลยครับ ตกม้าตายด้วยการน้ำมันหมด แต่ก็ได้เห็นว่าถังยังสะอาดมาก ไม่มีคราบเลยครับ เลยวิ่งไปซื้อ15 ลิตรมาเติมปุ๊บ สตารท์ติดทันที สรุปว่าตัวลูกลอยเสียครับ เลยโดนหลอกว่ายังมีน้ำมันอยู่ เพราะมันฟ้องว่าน้ำมันมีอยู่ครึ่งถังตอนก่อนดับ เติมไป 15 ลิตรตอนนี้เกจบอกว่าน้ำมันเต็มถัง ฮ่าๆ

มีสมาชิกท่านใดพอจะแนะนำ วิธีซ่อม หรือ ที่ซื้ออะไหล่ตัวลูกลอยถังน้ำมัน ตัวใหม่มั๊ยครับ (ถ้าพอให้ข้อมูลของราคาโดยประมาณด้วยก็จะดีมากเลยครั บ)

แต่ยังไงๆ ถึงจะเห็นว่าถังสะอาด ผมก็ว่าจะไปเปลี่ยน ตัวกรองที่อยู่ก้นถังอยู่ดีครับ เพราะไม่เคยเปลี่ยนเลยตั้งแต่ซื้อมาตอนที่มันออกใหม่ 1998 โน่น

ยังไงก็ขอขอบคุณทุกๆท่านมากเลยนะครับ ที่คอยช่วยแนะนำความรู้หลายๆเรื่องเลยครับ (โดยเฉพาะคุณNusorn)

ขอบคุณมากครับ
Old 22-07-2019, 01:37:05 PM   #25
ืnusorn

ผมคาดไว้เป๊ะเลย
ทีซื้อหวยไม่เคยถูก555

ก็ขอแชร์คำขอบคุณให้ สมช.รุ่นพี่ๆด้วย
ที่บันทึกแนวทางไว้
ผมแค่นำมาคิดรอบด้าน/ปฏิบัติจริง
ยินดีด้วยครับที่จบได้

กดค้นหา..พ้มพ์คำว่า กรองก้นถัง
กับลูกลอย
หาซื้อแท้มือ2ในเวบนี้แหล่ะครับ

Last edited by ืnusorn; 22-07-2019 at 03:10:41 PM.

Thread Tools Search this Thread
Search this Thread:

Advanced Search
Display Modes

Posting Rules