BenzOwner.NET 421 Forever

Go Back   BenzOwner.NET > หมวดทั่วไป > ลานจอดรถ

Thread Tools Search this Thread Display Modes
Old 08-12-2011, 08:31:06 PM   #61
Benzy_JaYmZ

Benzy_JaYmZ's Avatar

Default update 3, Dec, 2011 - ล่าสุด คันไม่เลิก ภาค 2

เป็นเวลา 5 วันเต็มๆ ครับ หลังจากที่ได้ post update ล่าสุดที่อยู่ร้านทำท่อ 42/1 Header
ผมจะท้าวความกลับไปให้ฟังกันนิดนึงครับ....

คืนของวันที่ 2, Dec, 2011 เพื่อนสนิทผมคนนึงมาดื่มกันที่บ้านผม ก็นั่งคุยกันถึงเรื่องรถ
ผมก็ขอทำปรึกษาว่าควรทำอะไรต่อดี ระหว่าง body part หรือ ท่อ

เพื่อนผมก็พูดขึ้นมาว่า เค้าชอบที่มันเป็นกาบร่องถึงมันอาจจะดูสูงๆ โย่งๆ หน่อย แต่ก็ไม่มากจนน่าเกลียด เค้าบอกว่า กาบเรียบมันดู modern ไป เค้าคิดว่าจะทำให้รถเสีย "classic" look ไป เพราะกาบเรียบมันจะทำให้ดูเตี้ยๆตันๆ หนาๆ เค้าว่าตอนนี้มันดูเพลียวๆ ดูเป็น รถ sport classic ดี (ส่วนตัวผม ผมก็เห็นด้วยในระดับนึง แต่ลึกๆ ก็อยากเห็นว่า ถ้ารถเป็นกาบเรียบ จะออกมาน่าตายังไง)

เค้าก็เลยเสนอว่า เราว่าจะเพิ่มความดุให้มัน โดยการเพิ่มเสียงและlook (ปลายท่อหล่อๆ)ให้กับรถ นั่นคือ การทำท่อ

เรื่องทำท่อเนี่ย ผมคิดอยู่นานมากแล้วว่ายังไงก็ทำ เพราะ;
1. หม้อพักปลายเริ่มผุนิดหน่อยแล้ว และท่อบางช่วงก็ผุเยอะครับ เริ่มมีกลิ่นไอเสียเข้ามาในรถตอนรอบสูงๆครับ
2. อันนี้แล้วแต่คนจะมอง และขึ้นอยู่กับความชอบของแต่ละคนนะครับ แต่สำหรับผม SEC (S-Class Coupe) มันอยู่ได้ทั้ง 2 โลก 2 Style คือ Sport และ luxurious comfort

ด้วยเครื่อง 5,000cc. และ torque มากถึง 300lb/ft @ 3,450 rpm ซึ่งมากกว่ารถบ้านธรรมดาอยู่มาก มันจึงเป็นรถที่มีกำลังพอที่จะเป็น sport car ได้ อย่างไม่น่าเกลียด (ไม่นับช่วงล่างนะครับ)

ถึงจะมีเครื่องที่แรง แต่ก็ยังขับนุ่มนวลเหมือน S-Class รุ่น 4 ประตู เพราะเป็นช่วงล่างตัวเดียวกับรุ่น 4 ประตูเลยครับ เพราะฉะนั้นรถคันนี้จึงมีความเป็น luxurious comfort อยู่มาก

ส่วนตัวผมเอง ผมชอบทั้ง 2 characteristic ของ SEC คือทั้งแรง และนุ่มนวลนั่งสบาย ผมเลยมาคิดว่ารถมันขาดอะไร คำตอบก็คือ มันขาดความดุดันแบบ sporty ไปซักหน่อย เลยคิดว่าถ้าได้ท่อเสียงดุๆหน่อยน่าจะดี

ผมเองหาข้อมูลไว้เยอะพอสมความ เรื่อง performance (ข้อดี ข้อเสีย ของการทำท่อ) และเสียง ผมไปอ่านตามกระทู้ของฝรั่ง และไปตามฟังเสียงใน YOUTUBE ซึ่งได้ข้อสรุปว่า ผมไปโดนใจเสียงรถอยู่ 4 รุ่นดังนี้ครับ;

1. SLS AMG
http://www.youtube.com/watch?v=FQ3UFVLwfEM
http://www.youtube.com/watch?v=dg96FwmSla8
http://www.youtube.com/watch?v=rA5nHt-7MY8

2. SL500 (ตัดพักปลายออกครับ เสียงดุมากๆ!!)
http://www.youtube.com/watch?v=Mef7S9v3klY

3. Ford Mustang GT500 1967 (ผมว่า SEC มีความเป็น American muscle อยู่เยอะครับ เลยคิดว่าน่าจะเหมาะ)
http://www.youtube.com/watch?v=ugBEAWE0ano[/YOUTUBE]

4. Ford Mustang GT รุ่นใหม่ ปี 2005 (เสียงดุแบบทุ้มครับ แต่คนละ style กับ รุ่นปี 1967)
http://www.youtube.com/watch?v=GYk1nGLSAFk

Last edited by Benzy_JaYmZ; 09-12-2011 at 12:05:05 AM.
Benzy_JaYmZ is offline   Reply With Quote
Old 08-12-2011, 08:58:03 PM   #62
Benzy_JaYmZ

Default update 3, Dec, 2011 - ล่าสุด คันไม่เลิก ภาค 2 (ต่อครับ)

พอผมได้ sound clip ผมก็ save ลง thumb drive กะว่าจะเอาไปให้ร้านฟังเป็นแนวทาง

ผมเองก็ไม่ได้หวังว่าจะเหมือนเลยซะทีเดียว คือให้ไปในทิ้งทางนั้นๆก็โอเคแล้วครับ เพราะเครื่องเหล่านั้นมีแต่ แรงๆ ม้าและ torque เยอะๆ แต่ลึกๆก็คิดว่าอย่าน้อยก็น่าจะได้ใกล้เคียงเพราะเป็ น V8 เหมือนกันทุกคัน

แต่ในที่เรื่องที่หนักใจที่สุดคือ "ทำท่อที่ไหนดี?!?!?!" ผมว่าคำถามนี้น่าจะคาใจคนหลายคน เหมือนกับผม แต่ที่ผมทำคือ google หาเอาเลยครับ และก็เจอเยอะมากกกกกกกกก ผมก็ดูๆ ว่าร้านไหน feedback ดี หน้าร้าน หน้าตาน่าเชื่อถือ หา clip เสียงที่เป็นผลงานของร้านมาฟัง และที่สำคัญคือ ราคาไม่แพง over..... บางร้านที่โคตะระ จะ over เลยครับ ผมตกใจเลยครับ กับราคาของบางร้าน (โดยเฉพาะร้านชื่อดัง ย่านพระราม 3......ราคาสูงกว่าที่ผมได้ราคาจาก 42/1 อยู่เกือบ 2 เท่า ทั้งๆที่ 42/1 ราคาก็ไม่ได้ถูกเลยนะครับ....ซึ่งจะสูงกว่าร้านทั่วไ ปเกือบเท่าตัว)

ผมก็หาข้อมูลและโทรคุยอยู่หลายร้านครับ แต่เหตุผลที่ผมสรุปว่าจะทำกับ ร้าน 42/1 header เพราะ;

1. feedback ที่ผมไปอ่านๆ เจอ มีแต่คนชมครับ ว่างานดี เรียบร้อย เลือกใช้วัตถุดิบ grade สูงครับ มีรถหรูๆ ไปทำกันเยอะครับ ie. E Coupe, Audi, BMW, Lamborghini ...ถึงจะมีหลายคนบอกว่า "แพง" แต่ผมยอมจ่ายเงินในราคาสมเหตุสมผล เพื่อของคุณภาพครับ เพราะเรื่องท่อถ้าไม่จบเนี่ย จะหงุดหงิดมาก เหนื่อยใจ และเปลืองเงินมากครับ

2. งบค่าใช้จ่าย (เปลี่ยนทั้งเส้นนะครับ ตั้งแต่หลัง header มาเลย) ไม่เกินงบที่ผมตั้งไว้ครับ

3. ไม่ไกลบ้านผมมากนักครับ ขับรถไม่เกินครึ่ง ชม.ก็ถึง.... อีกอย่า่งไป-มาสะดวกครับ ใกล้ทางด่วนรามอินทรา อีกอย่าง หา่ง่ายครับ เข้าซอยไปนิดเดียวก็เจอ

4. เฮียเจ้าของร้าน เค้าพูดดูมีหลักการ และพูดจาดูเป็นมิตรดีครับ ผมไม่ชอบทำงานกับคนที่พูดจาไม่ดี พูดไม่รู้เรื่องครับ แต่ดูแล้วร้านนี้ถูกโฉลก 5555555555

Last edited by nathapol; 04-01-2013 at 11:22:00 AM.
Benzy_JaYmZ is offline   Reply With Quote
Old 08-12-2011, 09:45:30 PM   #63
Benzy_JaYmZ

Default update 3, Dec, 2011 - ล่าสุด คันไม่เลิก ภาค 2 (ต่อครับ)

ผมไปถึงที่ร้านตอน 11 โมงเกือบๆครึ่ง (คิดในใจว่า ขอให้ไม่มีคิวเพราะไม่งั้นคงไม่เสร็จ ถ้าเสร็จก็คงดึก) พอไปถึงร้าน ผมมองเข้าไปในร้านก่อนเลยว่ามีคิวหรือเปล่า สรุปว่าไม่มี เข้าทางเลยครับ 5555555555 ก่อนอื่นผมก็ให้เฮียแกฟัง clip เสียง พอได้ฟังก็เงียบๆไป (ผมคาดว่ากำลังคิดสูตรท่อให้ผมอยู่) แล้วก็บอกว่าได้ๆ เสียงดุๆแบบนี้ เดี๋ยว design ให้

พอเอารถขึ้นฮ๊อย เฮียก็แบ่งช่างเป็น 2 ทีม; ทีมนึงรื้อ อีกทีมเตรียมทำท่อและหม้อชุดใหม่ พอเสร็จช่างชุดแรกก็เริ่มรื้อท่อเก่าครับ

สังเกตช่างชุด2กำลังเตรียมวัตถุดิบเมื่อประกอบท่อชุด ใหม่

อีกภาพครับ ช่างชุด2กำลังประกอบหม้อพักกลางให้ผม

จะสังเกตได้ว่าท่อช่วงก่อนพักกลางผุมาก แต่หลังพักกลางไม่ผุ เฮียเค้าว่าท่อนหลังน่าจะไปก่อนเลยเปลี่ยนไปก่อน แต่หม้อพักปลายของเดิมๆ ครับ มีรูผุเล็กๆ 2-3รูครับ

ท่อหลัง header มาก่อนเลยครับ ตามภาพ ภาพนี้ ถ่ายตอนประมาณ 4-5 โมงแล้วครับ ใครไม่มาเห็นเองไม่มีทางรู้เลยครับ ว่าการทำท่อขั้นตอนมันเยอะมาก และมีปัญหาให้คอยแก้ไขเรื่อยๆ ไม่หมูเลยครับบบบ ประกอบกับแรงงานช่างของผมโดนโยกไปโยกมาเพื่อ ไป support ลูกค้างานเล็กๆอย่าง เปลี่ยนปลายท่อ..... บ่ายนั้นลูกค้ามาเยอะมากๆครับบบบบ ไม่รู้มาจากไหนกัน ส่วนใหญ่งานเล็กๆครับ....ส่วนมากจะเป็นเปลี่ยนปลายท่ อ... อันนี้ผมเข้าใจครับ ก็เห็นใจร้าน... คงไม่ถูกเท่าไหร่ที่จะให้เค้าปฎิเสธลูกค้าอื่นๆหมด
Old 08-12-2011, 10:07:37 PM   #64
Benzy_JaYmZ

อ้ออออ!! ลืมบอกครับ ว่างานของผม เป็นงาน custom made นะครับ
คือ design และประกอบกันเดี๋ยวนั้นเลยครับ ผมว่าเฮียเค้าดูใส่ใจในรายละเอียดดีครับ ไม่ใช่เอาหม้ออะไรไม่รู้ที่ทำไว้แล้วมาใส่ให้เรา.... .. ผมรู้สึกว่ามันดูมีจิตรวิญญณาดีครับ เหมือนงาน art custom made ที่ไม่เหมือนใคร... ผมว่าผมไม่เสียดายตังที่ตัดสินใจทำท่อกับร้าน 42/1 Header ครับ

ตอนประมาณ 2ทุ่ม หม้อพักหลังก็ถูกเอามาใส่ที่ตัวรถครับ (ไม่มีรูปนะครับ เพราะผมค่อนข้าง แกรงใจเฮียเค้า เพราะจริงๆแล้ว เรื่องการผลิตท่อเนี่ย เค้าจะมีสูตรทำ ซึ่งจะเป็นความลับของร้านนั้นๆ ผมเลยไม่ค่อยได้ถ่ายครับ

พอเค้าอ๊อคหม้อพักปลายเสร็จ ผมก็หลงดีใจว่าเสร็จแล้ว แต่เปล่าครับ ช่างบอกที่เห็นอ๊อคๆเนี่ย แค่อ๊อคขึ้นรูป ผมก็เลยดีใจเก้อครับ 55555555555 พออ๊อคขึ้นรูปเสร็จ เค้าก็แกะท่อไอเสียออกมาอ๊อคจริงและเก็บงาน ซึ่งใช้เวลาไปอีกเกือบ 1ชม.

สรุปว่าท่อ ประกอบและเก็บงานเสร็จตอนประมาณ 3ทุ่มกว่า เกือบๆ 4ทุ่ม สรุปเวลาผลิตก็เกือบ 12 ชม.ครับบบบบ นานมากกกกกกกกกกกกกก เข้าใจเลยว่าไม่ใช่เรื่องหมูที่จะเปลี่ยน และทำใหม่ทั้งเส้น
คำขอบคุณจาก :
Old 08-12-2011, 10:17:02 PM   #65
bluesky2

แล้วเป็นไงครับ ผมว่าท่อเดิมน่าจะวิ่งกว่าท่อใหม่ คุณรู้ไมว่าท่อเดิมตรงกลางทำจากสแตนเลสทั้งใบ ขนาดท่อกลางใหม่ยี่ห้อยานตราพัน ไม่รู้สะกดถูกเปล่า ยัง 8000 เลย ของแท้ไม่ต้องพูดถึง แต่ดูท่าของคุณจะของแท้ เก็บไว้ด้วยนะครับ
ส่วนท่อใบหลังก็เหมือนกันครับหายาก ผมเคยใส่ท่อทุกอย่างใส่มาหมด แต่งนอก แต่งใน ก็ สรุป กลับมาใช้ของแท้เดิมวิ่งกว่ากันเยอะ ท่อแต่งได้แต่เสียง วิ่งไม่วิ่งมันอยู่ที่ท่อกลางนี้ละครับ ยิ่งถ้าได้ท่อปลายของฝาดำหรือพวกกาบเรียบยิ่งดีวิ่งเ งียบ มีเสียงหน่อย ๆ

Last edited by bluesky2; 08-12-2011 at 10:19:38 PM.
bluesky2 is offline   Reply With Quote
Old 08-12-2011, 10:44:38 PM   #66
Benzy_JaYmZ

Default update 3, Dec, 2011 - ล่าสุด คันไม่เลิก ภาค2 ตอนจบ (แบบปลอมๆ)

พอประกอบเสร็จ ผมตื่นเต้นมากครับ ลุ้นมากกกกกกกกกกกก ว่ามันจะเสียงออกมายังไง

พอ start.... ความจริงก็ปรากฎครับ..... ผมผิดหวังกับเสียงมากกกก ถึงมากที่สุด แต่แม่ผมและแฟนผมบอกว่ากำลังดีแล้ว..... แต่สำหรับผม มันไม่ใช่อย่างที่ผมคิดเลยครับ

เสียงที่ได้ คือเสียงทุ้มๆ แล้วก็ไม่ค่อยดังเท่าไหร่.... ขนาดว่าเหยียบเครื่องขึ้นไป 4,000-5,000 รอบแล้วนะครับ เสียงก็ยังอู้ๆทุ้มๆอยู่.... ผมก็ผิดหวังมาก แล้วก็รู้สึกเหนื่อยมากครับ คิดดูครับ รอที่ร้าน 12 ชม. และก่อนมาที่ร้านก็ไม่ได้ว่าง เพราะหาข้อมูลและคุยกับหลายๆร้าน ก่อนตัดสินใจ...

ก่อนกลับ เฮียแกก็บอกว่าใจเย็นๆนะ ลองเอาไปขับดูก่อน เพราะเสียงมันจะเปลี่ยนได้อีกนิดหน่อย หลังจากใช้ไปซักพัก อีกอย่างเค้าอยากให้ check เรื่อง torque ด้วย ว่ามาครบหรือเปล่า....

พอออกจากซอยด้วยความหงุดหงิด+อยากลองว่า torque มามั้ย ขณะที่กำลังเลี้ยว ผมก็ kickdown เลยครับ ผมตกใจเหมือนกันครับ เพราะรถมัน drift นิดๆ ตูดปัดนิดๆ ดีที่ว่า ผมขับรถคันนี้มาซักพักแล้ว เลยเอาอยู่.....

อันนี้เป็นหนึ่งในเหตุผลที่ผมยังไม่ update เรื่องนี้ในคืนนั้น.... ผมรู้สึกว่ายังมันยังไม่เสร็จ... แต่หลังจากขับอยู่ 3-4 วัน ผมก็หาข้อดีข้อเสีย (ณ ตอนนั้น ตอนที่ยังไม่ได้แก้งาน) ซึ่งสรุปได้ดังนี้;

ข้อดี;
1. torque มาค่อนข้างดีตอนรอบสูงๆ
2. ท่อเป็น stainless ระบายความร้อนดีมากๆ!!! ตอนนี้ ถ้ารถวิ่งๆ ความร้อนจะไม่เกิน90ครับ จะอยู่ 80 ปลายๆ ซึ่งปกติ ตอนยังไม่ทำท่อ ความร้อนจะอยู่ที่ประมาณเกือบๆ 100
3. รู้สึกเหมือนได้แรงม้ามากขึ้นครับ ผมสังเกตจาก ความเร็วและรอบเครื่อง...ปกติ ความเร็ว 90 จะใช้รอบประมาณ 1700-1800รอบ แต่ท่อใหม่ ความเร็ว 90 จะอยู่แค่ 1,600 รอบครับ โดยประมาณ ซึ่งสอดคล้องกับข้อมูลที่ผมได้จาก forum ต่างประเทศหลายๆที่ แรงปลายก็ไม่ได้มาเร็ว แต่มาเรื่อยๆ ถ้าให้เทียบ.....ท่อเก่าแรงต้นมาดีมากๆๆครับ จาก 0-180 มาเร็วมากๆ แต่ท่อใหม่รู้สึกได้เลยว่ามาช้ากว่าเยอะพอสมควร แต่มาเรื่อยๆครับ จะไหลไปเรื่อยๆ หลัง 200 ก็ยังไหลเท่าๆเดิม rate เดิม....

ข้อเสีย (สิ่งที่ไม่พอใจ);
1. รอบต่ำออกตัวไม่ดีเลยครับ ถ้าวิ่งในเมืองเสร็จเลยครับ....รถติดๆนะเสร็จเลย ถ้าต้องวิ่งหยุดๆบ่อยๆ ผมว่าน่าจะกินน้ำมันมากกว่าเดิมเยอะแน่ๆ แต่รอบสูงๆ แรงบิดมาดีกว่้าเดิม
2. ผมไม่สบอารมณ์เรื่องเสียงอย่างแรงครับ นอนผิดหวังอยู่หลายวัน ผมอยากได้ที่มันดุๆ ที่สุ้มเสียงชัดเจนหน่อยครับ!!!! 555555555555 ผมรู้สึกว่าเสียงมันทุ้มๆอยู่ในลำคอ จะดังก็ไม่ดังอะไรประมาณนั้นอ่ะครับ...

Last edited by Benzy_JaYmZ; 09-12-2011 at 12:26:59 AM.
Old 08-12-2011, 11:16:16 PM   #67
Benzy_JaYmZ

Default Update 8, Dec, 2011 - วันแก้งานครับ

พอดีวันนี้ผมว่างทั้งวัน ผมเลยเอารถไปให้เค้าแก้งานครับ...

ไปถึงร้านก็ประมาณ 11 โมงครับ.... มีอยู่คิวนึงครับ แต่กำลังจะเสร็จพอดี.. เปลี่ยนแค่ปลายท่อ...
ช่างก็เลยว่างมาลุยคันของผม....

หลังจากเฮียและช่างคุย plan งานกันซัก 10นาที ช่างก็จัดการรื้อหม้อพักกลางออก...แล้วใส่ด้วย"พักกล างไส้กรอก 1 คู่".... เฮียแกให้ช่างจับท่อไว้แล้วลองเหยียบให้ผมฟัง.... ผลคือ เสียงมาขึ้นเยอะเลยครับ แต่เฮียบอกว่า ถ้าอ๊อคดีๆแล้วเสียงจะดีกว่านี้อีก... ผมก็ปล่อยให้ช่างทำงาน

พอบ่ายโมง เค้าก็ประกอบพักกลางไส้กรอกเสร็จ ก็ลองเสียงกัน..... เออออออ โดนใจละ!!!!!!!!!!!!!!! ไม่เหมือน SLS แต่ไปเหมือน Mustang รุ่นใหม่ ปี 2005 ครับ (http://www.youtube.com/watch?v=GYk1nGLSAFk) เสียงอาจจะทุ้มๆกว่า แน่นกว่า และแตกกว่าใน clip หน่อย แต่ tone นี้เลยครับ!!!!!!!!! confirm! แก้งานครั้งนี้ทำให้ผมพอใจอย่างมากกกกกกกกกกกกครับ เสียงดังขึ้น ดุขึ้น

พอเสียงได้ก็ ลองขับครับ.....ผลคือ เป็นที่น่าตกใจอีกแล้วครับ...... ต้องบอกก่อนว่า ตอนใช้ท่อเก่า แม็ก 19นิ้ว รถผมไม่เคยออกตัวล้อฟรีเลยครับ ทั้งๆที่มันคือ V8 5,000cc. คิดว่าน่าจะเป็นเพราะแม็ก.... กว้างจัดครับ 10.5 นิ้ว!!!...... แต่พอใส่พักกลางไส้กรอก.... ออกตัวล้อหลังปัดเลยครับ!!!!! แต่ก็ยังไม่มีเสียง!!! ผมละงงจริงๆ สงสัยล้อจะกว้างเกิน.....

แต่จิงๆเลยครับ kickdown แรงๆทีไร มันจะปัดๆนิดๆ ทุกทีเลยครับ.....แรงจิงๆ!!!

ส่วนรอบต่ำ torque มาเยอะขึ้นครับ ออกตัวดีขึ้นเยอะกว่าพักกลางลูกแรก....แต่ก็ไม่เท่า standard ครับ... ความต่างน่าจะประมาณ 20%....

สรุป ณ ตอนนี้ ผมพอใจมากๆ ครับ กับเสียงที่ได้และ performance ด้านแรงปลาย

แรงต้นตอนรอบต่ำ... ผมก็ไม่ถึงกับไม่พอใจ... อยู่ในระดับok ครับ ไม่ได้อืดมาก แต่ก็อยากให้มันออกตัวรอบต่ำดีๆแบบท่อ standard ครับ

ตอนนี้ผมมี idea สร้าง torque โดยใช้ท่อและหม้อพักชุดนี้.... ตามหลักกลศาสต์แล้ว torque ต้องมาเยอะขึ้นมากๆครับ ตอนรอบต่ำ.... ผมกำลังหาวิธีติดตั้งอุปกรณ์อยู่ครับ.... ถ้าได้จริงๆ นั่นแปลว่าผมจะได้ทั้งแรงต้น และแรงปลาย!!! และนั่นก็เป็นเวลาที่ผมจะรวยครับ 555555555555555555555555!!!! (ถ้าทำได้จริง)

Last edited by Benzy_JaYmZ; 09-12-2011 at 12:32:02 AM.
Old 08-12-2011, 11:53:21 PM   #68
Benzy_JaYmZ

Default Hello Visitors....

หวัดดีครับ ท่าน Teresa - ขอบคุณครับ และยินดีที่ได้รู้จักครับ ดีใจครับที่ได้เจอคอเดียวกัน... แต่ 126 นี่เป็นอะไรที่ ผมหลงเสน่ห์มานานแล้วครับ สมัยนั่งรถพ่อครับ เมื่อก่อนเค้าขับ 280SE สีน้ำเงิน (เหมือนของผมเลย เบาะเทาเหมือนกันเลยย) น่าจะเป็นตัว import เพราะมี sunroof ด้วย... เมื่อสิบกว่าปีก่อนมันเป็นรถที่หล่อมากๆครับ ผมว่า ณ ตอนนี้ ตัวยาวแบบกาบเรียบ สภาพดีๆ ก็ยังหล่อนะครับ ผมว่า ยังอยากหาไว้ใช้เองเลยครับ ชอบมากๆ!! 126..... แต่อย่างที่เล่าครับ... กว่าผมจะได้คันนี้มาก็เปลี่ยน target ไปหลายรอบมากกกกกกก... แต่มันคือที่สุดของฝันครับ ที่ผมสามารถจะซื้อด้วยเงินตัวเองได้....รักและภูมิใจ ที่มีมันครับ

ส่วนเรื่องไฟเลี้ยว... ผมก็เคยคิดครับ แต่ยังไม่ได้ลองเปลี่ยนดูเลยครับ... ผมว่าก็น่าจะสวยไปอีกแบบครับ... แบบ classic หน่อย... ไว้จะลองเปลี่ยนดูครับ ถ้าสวยจะถ่ายรูปมาให้ชมครับ...

-----------------------------------------------------------------

หวัดดีครับท่าน Kao - ขอบคุณที่เข้าชมครับ อย่างที่ตอบท่าน Teresa เลยครับ ถ้าเปลี่ยนแล้วสวยจะเอามา post ให้ชมกันครับ

------------------------------------------------------------------

ท่าน @อุ่นใจ - ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ ผมก็คิดว่าอาจจะไม่เปลี่ยนแล้ว.... ถ้าไม่เปลี่ยนคง rebuild / overhault ให้สภาพสุดๆเลยครับ ซึ่งก็น่าจะประหยัดน้ำมันไปได้ในระดับนึง... (ขอเวลาแปปนะครับ แล้วจะเข้าไปเยี่ยมชม S600 และ 500SEL ของท่าน...แอบเห็นแล้วครับ 555555)

------------------------------------------------------------------

หวัดดีครับ ท่าน run about - ขอบคุณคร๊าบบบบบบบบบบบบบบบบบ

ท่าน man101 - ขอบคุณมากๆครับ อย่าว่าแต่ท่านเลยครับ พูดแล้วจะหาว่าบ้า.... ผมจะต้องมีเวลา 10-20 นาที ต่อวัน ไปยืนมองเจ้าลูกชายสุดที่รักครับ... 55555555555555 ฟังดูบ้าบอครับ แต่ผมมีความสุขที่ได้มองมันจริงๆครับ..... มีหลายคนเคยพูดไว้ว่า ถ้าสิ่งของ สิ่งไหนก็ตาม ถ้าถูกจ้องมองเป็นเวลามากกว่าชั่วโมง แล้วยังไม่รู้สึกเบื่อ... อันนั้นแหละคือ art master piece ครับ... ซึ่งผมว่าจริง... ผมไม่เคยเบื่อที่จะมองมัน... มอง+เดินดูทุกจุดในรถ+ขัดสีเอง... ผมจะจำได้หมดว่ารถผมมีรอยที่ไหนมั่งครับ 55555555555555.... ทั้งหลายทั้งปวง ก็เพราะรักมันมากๆครับ

ส่วน max ไปปัดเงาเก็บงานรอบวงมาแล้วครับ ขอบเงางามสวยเหมือนเดิมแล้วครับ ขอบคุณครับ

---------------------------------------------------------------------

หวัดดีครับ ท่าน pridkiki - ขอบคุณคร๊าบบบบบบบบบบบบบบบบบ

---------------------------------------------------------------------

ท่านพี่ bluesky2 - ไม่พลาดครับ ผมเก็บมาหมดครับ ยกเว้น ท่อผุ.... 5555555555 เพราะอย่างที่บอกอ่ะครับ ถ้าวันนึงจะทำคืน....ต้องทำให้ original มากที่สุดครับ

จริงเรื่องเสียง ผมก็ยังอยากได้เสียง SLS นะ 555555555 ไม่รู้ว่าจะมีฝรั่ง ค้ายไหน ทำได้เหมือนหรือเปล่า แต่โดยมาก ผมเห็นจะมีแต่เสียงทุ้มๆอ่ะครับ ไม่ชอบเล๊ยยยย....ชอบเสียงแตกๆ!!! ดังๆ ดุๆ เสียงใหญ่ๆ... แว๊นๆเนี่ยชอบมากกกกกกกกกกกก แหลมๆแตกๆใหญ่ๆ... ประมาณ SLS อ่ะครับ

แต่ไอตัวสร้าง torque ที่ผมคิดเนี่ย ถ้าติดตั้งได้จริงๆ ผมว่าจบข่าวเลยยยย...

Last edited by Benzy_JaYmZ; 09-12-2011 at 12:41:47 AM.
Old 09-12-2011, 10:25:31 AM   #69
@อุ่นใจ

@อุ่นใจ's Avatar

ยิ่งอ่านยิ่งอยากฟังเสียงและชมตัวจริงๆซะแล้วครับ
@อุ่นใจ is offline   Reply With Quote
Old 09-12-2011, 12:42:02 PM   #70
Oad_Krub

อ้างถึง:
Originally Posted by @อุ่นใจ View Post
รถสวยครับอยากเห็นตัวเป็นๆ จังเลยครับ...ทะเบียนคุ้นมากๆครับ

คิดเหมือนกันหรือป่าวครับ XXL
Oad_Krub is offline   Reply With Quote
Old 09-12-2011, 03:47:41 PM   #71
Benzy_JaYmZ

ท่าน @อุ่นใจ - ว่างเมื่อไหร่โทรมาได้เลยครับ 555555555 ผม PM เบอร์ไปแล้วครับ

ท่าน Oad_Krub - คิดอะไรกันเหรอคร๊าาบบบบบบ?!?! 555555555

update เรื่องท่อนิดนึงครับ.... ผมแปลกใจมากเลยครับ ทำท่อใหม่ เหมือนจะประหยัดน้ำขึ้นเยอะเลยครับ วันนี้วิ่งไป 30 กม. รถติดบ้าง แต่เข็มน้ำมันลดไปนิดเดียวเองครับ..... หรือเข็มมันหลอกผมหว่าาาา 555555555555.... เพราะถ้าติดๆ เนี่ย เข็มน้ำมันลดกันเห็นๆเลยครับ... สงสัยต้องใช้ไปซักถัง สองถัง น่าจะบอกได้เลยว่า กม./ลิตร เพิ่มขึ้นหรือลดลง.... ไว้จะมา update ให้ฟังครับ

Last edited by Benzy_JaYmZ; 09-12-2011 at 03:52:24 PM.
Old 09-12-2011, 05:36:08 PM   #72
@อุ่นใจ

@อุ่นใจ's Avatar

คงได้เจอกันในเร็ววันนี้ครับผม....ยินดีที่ได้รู้จัก ครับผม
@อุ่นใจ is offline   Reply With Quote
Old 16-12-2011, 11:43:29 PM   #73
tanakirt

รบกวนpm รายละเอียด เรื่องทำท่อให้หน่อยคับ แต่ของผมเป็น 124 ce

กำลังคิดจะทำอยู่พอเลย ขอบคุณคับ
tanakirt is offline   Reply With Quote
Old 17-12-2011, 12:05:00 AM   #74
mikex

mikex's Avatar

Smile

ผมดูของบริษัท แมกนาโฟลเค้าทดลองจูน เครื่อง v8 เค้ามักจะ มี x-cross เพื่อ balance ไอเสียด้วยครับ ไม่ค่อยเห็นคนไทยทำ ลองซะหน่อยดีไหมครับ เมืองนอกฮิตมาก
http://www.magnaflow.com/02product/02truxpipes.asp
mikex is offline   Reply With Quote
Old 17-12-2011, 11:45:39 AM   #75
Benzy_JaYmZ

หวัดดีคับ ท่าน tanakirt - ผม PM รายละเอียดไปให้แล้วนะคับ

ท่าน mikex - ผมกำลังจะ update เลยกะจะไปทำ cross อยู่คับ พอดีไปอ่านเจอ ว่าเค้าทำท่อแล้วทำ cross เห็นว่าได้ torque ขึ้นนิดนึง

http://www.benzworld.org/forums/w126...ust-sound.html

กำลังจะโทรไปคุยกับที่ร้านครับ ไม่รู้ว่าเค้าจะทำได้หรือเปล่า

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำคับ โดนใจผมมาก!! กำลังจะคันต่อเลย 555555555 ท่าน mikex มาทักก่อน
Old 22-12-2011, 11:00:26 AM   #76
Mhomsolution

ขอออกความเห้นนิดหนึ่งนะครับ ผมคิดว่า หม้อพัก Flowmaster ช่วยท่านได้ครับ ลองๆหาใน youtube ดูครับ หลักการทำงานของหม้อพักต่างจากหม้อญี่ปุ่น เสียงที่ได้ก็ต่างกันอยู่ครับ คิดว่าน่าจะตรงใจท่านเจ้าของกระทู้
Mhomsolution is offline   Reply With Quote
Old 23-12-2011, 07:25:10 PM   #77
Benzy_JaYmZ

หวัดดีครับ ท่าน Mhomsolution - ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ ไว้จะไปลองหาฟังใน youtube ครับ แต่ที่แน่ๆ ผมจะทำ X-Pipe ก่อนครับ feedback ดีมากๆ เค้าว่าวิ่งกว่าเยอะมากครับ ท่อตรงอาจจะโล่งไปครับ 55555 แต่ทั้งม้าและ torque มาเต็ม ตอนรอบสูงๆ ครับ
Old 23-12-2011, 09:37:51 PM   #78
Benzy_JaYmZ

Default Mercedes Benz S-Class W126 500SEC V8 5,000cc.- WALD!!!!

มา update ครับ และก็ยังคันไม่เลิก 5555555555555555 เซงกับตัวเองจริงๆ

เมื่ออาทิตย์ที่ผ่านมา ผมไปตามเก็บรายละเอียด เรื่องความสมบูรณ์ของรถโดยรวมครับ ที่ทำก็มี ช่างล่าง เป็นส่วนใหญ่ครับ ที่ทำก็มี พวกลูกหมากคันชักต่างๆ เปลี่ยนบู๊ตกล้องยา เพราะล้อมันมีอาการแว้งๆ สั่นๆ

พอทำเสร็จก็นิ่งและ แน่นสนิทครับ....ผมเห็นว่าเรื่องนี้เป็ณเรื่องสำคัญค รับ เลยให้รายละเอียดเยอะครับ เพราะส่วนตัวขับรถค่อนข้างเร็วครับ

พอเก็บเรื่องช่วงล่างเสร็จ ก็ยังคงไม่เลิกคัน.....5555555 เลยกำลังคิดจะเริ่ม project ใหม่ครับ คือ Body part นั่นเอง ผมได้ขอคำปรึกษาเรื่องนี้กับคนใกล้ตัวผมหลายๆ คน ความเห็นก็ต่างกันไปครับ ก็คือ สนับสนุนให้ทำ แต่ก็มีที่ไม่เห็นด้วย เพราะเค้าคิดกันว่า จะเสียรถและเสียความเป็น vintage

ผมเลยมานั่งคิดว่าควรหรือไม่ควรทำ..... ก็คิดได้ว่า ถ้าจะทำแล้วจะออกมาหน้าตายังไง????

ผมก็เลยเริ่มหาข้อมูล...โดย search หาภาพใน google.... ที่หาก็มีชุดแต่ AMG และ WALD.... แต่ด้วยรถผมเป็นสีน้ำเงิน เลยค่อนข้างหายากหน่อย เพราะคนส่วนใหญ่จะเอารถสีดำมาแต่ง... แต่แล้วก็เจอบ้างครับ
Old 23-12-2011, 09:46:04 PM   #79
Benzy_JaYmZ

Default Google picture search results.... AMG vs. WALD

Navy Blue 560SEC

Navy Blue 560SEC with AMG body kit

Official WALD body kit

Last edited by Benzy_JaYmZ; 23-12-2011 at 10:13:44 PM.
Old 23-12-2011, 09:54:52 PM   #80
Benzy_JaYmZ

Default 500SEC WALD - Navy Blue????

อย่างที่เห็นครับ Wald เค้าก็ใช้รถสีดำแต่งและถ่ายลง web site เค้า

คำถามคือ แล้วถ้าเป็นสีน้ำเงินละ หน้าจะออกมายังไง?!?!?!?

ผมก็จัดการตัดต่อ graphic รูปรถของผมและรูปรถที่ใส่ชุดแต่ง Wald

ปล. ตัดต่อไม่ค่อยเนียนเท่าไหร่นะครับ เท่ามุมมันไม่ได้ครับ แต่ก็ดูเป็น guide ได้ครับ

กระจังหน้าเดิม กันชน Wald ไม่ติดแผ่นทะเบียน

กระจังหน้าเดิม กันชน Wald ติดแผ่นทะเบียน

กระจังหน้าดำ กันชน Wald ไม่ติดแผ่นทะเบียน

กระจังหน้าดำ กันชน Wald ติดแผ่นทะเบียน

มุมข้างๆ ครับ

มุมข้างเฉียงข้าง

หมดแล้วครับ ทุกท่านคิดยังไงครับ รบกวนออกความเห็นด้วยครับ
ขอบคุณครับ

Last edited by Benzy_JaYmZ; 23-12-2011 at 10:20:00 PM.
Old 24-12-2011, 01:27:32 PM   #81
bluesky2

ผมว่าแปลงใส่แค่กาบเรียบก็หล่อสุด ๆ แล้วครับ
bluesky2 is offline   Reply With Quote
Old 24-12-2011, 02:49:10 PM   #82
rockster

rockster's Avatar

อ้างถึง:
Originally Posted by bluesky2 View Post
ผมว่าแปลงใส่แค่กาบเรียบก็หล่อสุด ๆ แล้วครับ
เห็นด้วยกับเฮียบลูกายคร้าบ แต่งเยอะมากไปจะเหมืิอนรถยุ่นนะคร้าบ
rockster is offline   Reply With Quote
Old 24-12-2011, 07:49:34 PM   #83
Teresa

Teresa's Avatar

คห.ส่วนตัว เดิมๆดีสุดครับ อย่างที่ท่านข้างบนพูด แต่งมากเดี๋ยวจะเหมือนรถยุ่นเอา

ขอพูดตามตรง ผมเวลาเห็น 126sec หรือ 123ce ผ่าน ถ้าคันแต่งมากๆผมไม่ค่อยมองหรอกครับ ดูก็เป็นภาพซ้ำๆกันจำเจจนชินตาเพราะคนที่ได้เป็นเจ้า ของส่วนใหญ่มักจับเอาไปแต่งกัน จะมีสักกี่คันที่ขับแบบเดิมๆ แต่พอเจอคันไหนสภาพเดิมๆวิ่งผ่าน แค่นิดเดียว มองเหลียวจนโดนคนข้างๆด่าทุกครั้งเลย
Teresa is offline   Reply With Quote
Old 27-12-2011, 02:58:49 PM   #84
xPIPEz

จัด amg พร้อมโป่งหน้าหลังเลยครับ โหดดี
xPIPEz is offline   Reply With Quote
Old 28-12-2011, 08:39:42 AM   #85
yanawathkt

yanawathkt's Avatar

ติดตามผลงานอยู่ครับอ่านแล้วรู้สึกรักตราดาวมากขึ้นอ ีก แต่งไม่มากคงเดิมๆแบบนี้สวยสุดๆ
โดยส่วนตัวผม ผมว่าแบบเดิมๆสวยกว่า ใส่ชุดแต่งแล้วดูไม่ควาสสิค ใส่แม็กสวยครับ โหลดลงนิดนึงนะผมว่าพอถึงขอบยาง สวยมาก ยังงัยก้อรอชมต่อไปครับ
yanawathkt is offline   Reply With Quote
Old 28-12-2011, 11:50:48 AM   #86
Oad_Krub

ถ้าให้เลือกใส่ชุดแต่ง Wald ผมหากาบเรียบมาใส่ดีกว่าครับ

ความเห็นส่วนตัวนะครับถ้าท่านเจ้าของกระทู้ชอบอันไหน ก็ใส่เลยครับ
Oad_Krub is offline   Reply With Quote
Old 28-12-2011, 02:30:39 PM   #87
rockster

rockster's Avatar

ใจเย็นๆครับท่านท่องไว้ คลาสสิค คลาสสิค รถแต่งมองนานๆเบื่อไวครับ รถเดิมๆสวยอมตะ กระผมมี126 เอเอ็มจีไทยอยู่คัน ยังอยากกลับไปเดิมซะและ
rockster is offline   Reply With Quote
Old 09-12-2012, 04:02:04 AM   #88
paul6

paul6's Avatar

หายไปร่วมปี จขกท มาอัพเดทหน่อยครับ คิดถึง 500Sec
paul6 is offline   Reply With Quote
Old 02-01-2013, 03:29:58 PM   #89
old man's child

[IMG][/IMG]

พอได้อยู่
old man's child is offline   Reply With Quote
Old 04-01-2013, 12:35:00 AM   #90
tanaban

แนะนำร้านทำสีหน่อยได้ปะครับ พอดีมีรุ่นนี้อยากทำสี
tanaban is offline   Reply With Quote

Thread Tools Search this Thread
Search this Thread:

Advanced Search
Display Modes

Posting Rules