BenzOwner.NET 421 Forever

Go Back   BenzOwner.NET > หมวดทั่วไป > บาร์เบียร์

Thread Tools Search this Thread Display Modes
Old 26-07-2016, 11:49:25 AM   #1
Coffee Cup

Coffee Cup's Avatar

Default อยากมาเล่าเรื่องปัญหาจุกจิกของรถซีคลาสเก่า ๆ คันหนึ่ง

อยากมาเล่าเรื่องปัญหาจุกจิกของรถซีคลาสเก่า ๆ อายุ 20 กว่าปี
เพราะเห็นบอร์ดค่อนข้างเงียบ ๆ อาจจะเป็นเพราะเผชิญปัญหามาจนเบื่อ
หรือไม่ก็ไปซื้อรถใหม่หมดปัญหาจุกจิกกับรถเก่า ๆ กันไปเกือบหมดแล้ว
ก็ได้ 2-3 อย่างที่จะเล่าเนื่องจากเป็นปัญหาที่เพิ่งแก้ไขเสร็จ พอดี
ปัญหาเก่า ๆ ที่ค่อย ๆ แก้ไขไปแล้วก็หลายเรื่องเพราะมันเป็นรถเก่าๆ
ปัญหาจึงมีมากมาย คิดให้สนุก มันก็สนุก คิดเบื่อมันก็เบื่อ แต่ยังทนไหว
ก็ทนกับมันต่อไป รอไว้ให้รถยนต์ไฟฟ้าราคาถูกๆมาเมืองไทยจริงๆ
อาจจะได้ใช้รถใหม่ตอนนั้นถ้ายังขับรถไหวและมีตังค์พอ ซื้อ
ตอนนี้ก็แก้ปัญหาในรถเบนซ์เก่า ๆ ไปเรื่อย ๆ ก่อน

1.ปัมลมเซ็นทรัลล๊อค ร้องอื้อ ๆ เป็นระยะ ๆ ตอนสตาร์ทรถใหม่ ๆ จนวิ่งได้ประมาณ
10-15 นาที ก็เงียบไป

ปัญหานี้มีมาเป็นปีแล้ว ไม่ได้แก้ไขเนื่องจากทุกอย่างมันใช้งานได้เป็นปกติไม ่ว่าการล๊อครถ
หรือเปิดรถ รำคาญแต่เสียงอื้อ ๆ ของมันเป็นระยะ ๆ เท่านั้น หาข้อมูลในเวปบอกให้เปลี่ยน
ของมือสองประมาณ +/- 2,000 บาท แต่ก็ยังไม่ได้เปลี่ยน

วันนี้อดทนไม่ไหว เลยโทรไปถามช่างชื่อดังคนหนึ่งแถวรองเมืองซอย 5 เขาบอกให้ลองเอามาดู
ก่อน เลยเอาไปให้เขาดู เขาถอดปั้มลมท้ายรถออกมารื้อเอาหัวแร้งบัดกรีลายพริ้ นท์ (ไม่แน่ใจว่า
กี่จุด) ใช้เวลาทำประมาณ 15 นาที ก็เสร็จเรียบร้อย ค่าบริการ 500.-บาท ถ้าจะให้เดาน่าจะเป็น
ที่ลายพริ้นท์ขาด เหมือนกับลายพริ้นท์อื่น ๆในรถเบนซ์อีกหลายจุด เช่นในรีเลย์ต่างๆของรถ

สิ่งที่หายไปอีกเรื่องหนึ่งหลังจากซ่อมเจ้าปั้มลมตัว นี้คือ เมื่อก่อนหน้านี้(หลายปีเหมือนกัน) เวลา
ขับรถเหยียบคันเร่งนิ่งๆ จะมีลมพัดออกทางช่องแอร์(ฟังเสียง) เหมือนกับลมวิ่งโล่งตลอดดี
แต่เวลาถอนคันเร่ง เสียงลมจะแผ่วลงจนเห็นได้ชัด เมื่อซ่อมปั้มลมเสร็จแล้ว อาการทั้งหมดนี้
กลับมาเป็นปกติ ทั้งเหยียบคันเร่งนิ่ง และ ผ่อนคันเร่งกระแสลมไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลง
แสดงว่าปั้มนี้มันเกี่ยวกับระบบแอร์ด้วย แต่ ไม่รู้ว่ามันเกี่ยวกันอย่างไร ใครรู้ช่วยบอกผม
เอาบุญด้วยนะครับ

https://mulligansgarage.com/2015/06/...locking-issue/

รถของผมน่าจะตรงกับกรณีตามที่ผม link จาก เวปนี้เลย น่าจะเป๊ะ ๆ เลยครับโปรดดูภาพ
ประกอบในลิงค์ที่ผมนำมาแปะไว้ แต่ปัญหากรณีปัญหาตาาที่กล่าวในเวปนี้เขากดรีโมทแล้ว มันเฉยๆ
เซ็นทรัลล๊อค ไม่ทำงาน กรณีของผมมันทำงาน แต่เสียงมอเตอร์หมุน(ทำงาน)เป็นช่วง ๆ
ก่อให้เกิดความรำคาญเสียงของมันตอนรถวิ่ง

2.น้ำมันเบนซินรั่วซึมที่ถังน้ำมัน ตรงจุดที่ปิดด้วยน๊อต 3 ตัวที่ใต้ถังน้ำมัน(ขออภัยไม่ได้ถ่ายรูปไว้)
ถอดน๊อต 3 ตัวออกมา เป็นปลั๊กเสียบอยู่ (มีทั้งด้านซ้ายและด้านขวาของถังแต่จุดรั่วคราวนี้อย ู่
ด้านขวาของตัวรถ) น้ำมันไหลซึมหยดติ๋ง ๆ ส่งกลิ่นเหม็นไปทั่วที่จอดรถ ตอนแรกว่าจะไปหาถัง
น้ำมันมือสองมาเปลี่ยน แต่ดุแล้วการเปลี่ยนถังน้ำมันเกินกำลังของช่างสมัครเ ล่นอย่างผม เลยคิด
ใหม่ ลองเอาดินน้ำมันอีพ๊อกซี่(กาวมหาอุด) ที่เป็นคล้าย ๆ ดินน้ำมัน 2 ส่วนมาผสมกัน(อย่างเดียว
กับที่ผมเคยซ่อมกันชน) เอามาผสมกันจนเข้ากันดีแล้วเอาไปอุดรอบๆ ปลั๊กที่น้ำมันไหลซึม ปรากฏ
ว่า หายรั่วซึม ใช้ได้มา 2-3 วันแล้ว

3.น้ำมันเพาเวอร์ยุบเล็กน้อย อะไรที่รั่วแบบนี้สำหรับผู้ใช้รถเก่าทุกคนต้องเจอะเจ อ
และปวดหัวกับมันมากตอนหาที่รั่วไม่เจอ แต่เมื่อหาไปเรื่อยๆ ในที่สุดก็พบว่ามันรั่วตรงข้อต่อท่อไหลกลับ
ที่เรารัดแหวนไว้ มันแข็งตัว ทำให้ไม่สนิทกับท่อโลหะ งานนี้แก้ได้ด้วยการเปลี่ยนท่อไหล
กลับ ใช้ท่อใหม่ไม่ถึง 1 เมตร เปลี่ยนยากหน่อยเพราะอยู่ในที่คับแคบ

Last edited by Coffee Cup; 26-07-2016 at 11:54:03 PM.
Coffee Cup is offline   Reply With Quote
Old 26-07-2016, 02:07:55 PM   #2
e220ce

ขออนุญาตถามนะครับหลอดไฟหน้า ไฟสูงใช้แบบไหน และไฟต่ำใช้แบบไหนครับ พอดีรถไม่ได้อยู่ใกล้ตัวนะครับแต่เดี๋ยวจะเข้าวรจักร เลยรบกวนสอบถามครับ จะซื้อมาเปลี่ยนให้ลูกชาย
e220ce is offline   Reply With Quote
คำขอบคุณจาก :
Old 26-07-2016, 03:05:10 PM   #3
Coffee Cup

อ้างถึง:
Originally Posted by e220ce View Post
ขออนุญาตถามนะครับหลอดไฟหน้า ไฟสูงใช้แบบไหน
และไฟต่ำใช้แบบไหนครับ พอดีรถไม่ได้อยู่ใกล้ตัวนะครับแต่เดี๋ยวจะเข้าวรจักร เลยรบกวน
สอบถามครับ จะซื้อมาเปลี่ยนให้ลูกชาย

หลอดไฟสูงและไฟต่ำอยุ่ในหลอดเดียวกันมันมีใส้ 2 ใส้

http://www.lelong.com.my/original-ph...-09-Sale-P.htm

ผมใช้หลอดไฟหน้าธรรมดาๆ ของที่ใส่กับเบนซ์ ครับ ดูเหมือนจะ H4
แบบนี้ครับ เพียงแต่เลือกเอารุ่นทีีให้แสงสว่างมากกว่ารุ่นมาตรฐ านธรรมดา
แต่ในรูปไม่ใช่รุ่นของใส่เบนซ์นะครับ ใส่เบนซืรุ่น CClass
W202 ต้องเป็น H 4 นะครับ

ผมลองมาหลายแบบแล้ว พบว่าแบบเดิมดีที่สุด เพียงแต่เราใช้แบบที่ให้แสง
สว่างมากกว่า แต่อย่าเอาแบบ วัตต์สูง 100/80 วัตต์นะครับ โคมเก่า ๆ มันจะไหม้
เอาเพราะมันร้อนมากเวลาเปิดไฟสูงครับ เอา 60/55 วัตต์ +80% light H4
ดููเหมือนชุดละ 2 พันเศษ ๆ ครับ

Last edited by Coffee Cup; 26-07-2016 at 03:09:55 PM.
Coffee Cup is offline   Reply With Quote
Old 27-07-2016, 09:32:27 AM   #4
Cobra4971

สวัสดีครับ ผมเคยเจอปัญหาเรื่องปั๊มลม 300e ร้องนานๆ แบบนี้มาแล้ว ของผมสาเหตุมันเป็นเพราะน้ำเข้ากล่องควบคุมหมอนเบาะแ ถวหลัง มันเป็นตัวควบคุมโซลินอยด์วาล์วลมไปพับหมอน ผมจัดการต่อตรงก็เรียบร้อย ใช้ได้ดีไม่มีปัญหาใดๆ

ปัญหาถังรั่ว กาวมหาอุดสู้น้ำมันเบนซินไม่ได้ครับ ผมเคยใช้อุดมาแล้วไม่อยู่ เดี๋ยวมันก็เปื่อยออกมา ลองใช้สบู่อย่างที่เพื่อนสมาชิกว่าไว้ดูครับ อาจใช้ได้ แต่เท่าที่ผมลองกับชิ้นส่วนอื่นรู้สึกว่าสบู่มันไม่ค ่อยติดครับ

ผมว่าใช้รถเก่าสบายใจดีนะครับ ผมไม่เคยสนใจรถใหม่เลย กลัวเป็นทาสต่างประเทศและศูนย์บริการครับ
Cobra4971 is offline   Reply With Quote
Old 27-07-2016, 10:00:11 AM   #5
mikex

mikex's Avatar

มารับฟังครับ แล้วก็ใช่รถทำนองเดียวกันครับ รวนๆเล็กน้อยถ้าดูแล้วไม่ลุกลามก็ปล่อยๆไป นอกจากว่างๆหาเวลาได้ก็เอาไปซ่อม

ผมโชคดี ได้อู่ไม่ไกลบ้าน กับช่างธรรมดาๆ ที่ซ่อมรถทุกอย่าง
อาทิตย์ที่แล้ว เอาตากลมไปซ่อม ระบบไฟหน้า ดับไปคู่นึง กระจกเลนส์มัวตึบ เขาถอดซ่อมเรียบร้อย แถมส่งตัวเลนส์ไปล้างให้ใส
ไปรับรถ ช่างคิด 600บาท นอกจากช่างศักดิ์แล้ว นี่เป็นช่างอีกคนที่ผมโชคดีได้รู้จักด้วย

เป็นไปได้ยากที่จะซื้อรถป้ายแดง ที่ขี่อยู่ก็ เพลงดัง แอร์เย็น คับเบอเริ่ม แกสประหยัด แฮปปี้กับเมิค

ปล. ทุกวันนี้ เห็นรถมือสองเก่า จอดขาย 4-5หมื่น อยากจะซื้อมาเล่นซะทุกคัน555
mikex is offline   Reply With Quote
Old 27-07-2016, 10:39:23 AM   #6
Cobra4971

ใจเดียวกันเลยครับ ผมชอบ D.I.Y. เห็นปลาวาฬแล้วก็อยากเอามาเลี้ยง แต่มันตัวใหญ่ คงกินเยอะน่าดู ฝันจะหาที่สีเดิมๆ เอามาควักหัวใจออก แล้วเปลี่ยนหัวใจเป็นสามห่วง ทำเองทุกระบบ ไม่น่ามีปัญหา แต่ตอนนี้ติดเรื่องค่าใช้จ่ายกับเวลาครับ
Cobra4971 is offline   Reply With Quote
Old 29-07-2016, 09:59:51 PM   #7
p126a

อ้างถึง:
Originally Posted by Coffee Cup View Post

หลอดไฟสูงและไฟต่ำอยุ่ในหลอดเดียวกันมันมีใส้ 2 ใส้

http://www.lelong.com.my/original-ph...-09-Sale-P.htm

ผมใช้หลอดไฟหน้าธรรมดาๆ ของที่ใส่กับเบนซ์ ครับ ดูเหมือนจะ H4
แบบนี้ครับ เพียงแต่เลือกเอารุ่นทีีให้แสงสว่างมากกว่ารุ่นมาตรฐ านธรรมดา
แต่ในรูปไม่ใช่รุ่นของใส่เบนซ์นะครับ ใส่เบนซืรุ่น CClass
W202 ต้องเป็น H 4 นะครับ

ผมลองมาหลายแบบแล้ว พบว่าแบบเดิมดีที่สุด เพียงแต่เราใช้แบบที่ให้แสง
สว่างมากกว่า แต่อย่าเอาแบบ วัตต์สูง 100/80 วัตต์นะครับ โคมเก่า ๆ มันจะไหม้
เอาเพราะมันร้อนมากเวลาเปิดไฟสูงครับ เอา 60/55 วัตต์ +80% light H4
ดููเหมือนชุดละ 2 พันเศษ ๆ ครับ

W202 รุ่นแรกถึงปีโมเดล 96 (พวก C220 ทั้งหลาย) ไฟหน้า ไฟสูง ใช้หลอด H1 และ ไฟตัดหมอก (สปอตไลต์) H3

โมเดล 97 ไฟหน้าแบบ c240 ไฟต่ำใช้ H7 ส่วนไฟสูงและไฟสปอตไลต์ H1

ส่วน w124 ใช้ H4 (สองไส้) กับ H3

โทษทีครับ ตาลาย
p126a is offline   Reply With Quote
Old 30-07-2016, 11:16:36 AM   #8
Coffee Cup

อ้างถึง:
Originally Posted by p126a View Post
W202 รุ่นแรกถึงปีโมเดล 96 (พวก C220 ทั้งหลาย) ไฟหน้า ไฟสูง ใช้หลอด H1 และ ไฟตัดหมอก (สปอตไลต์) H3

โมเดล 97 ไฟหน้าแบบ c240 ไฟต่ำใช้ H7 ส่วนไฟสูงและไฟสปอตไลต์ H1

ส่วน w124 ใช้ H4 (สองไส้) กับ H3

โทษทีครับ ตาลาย
มีความเป็นไปได้ครับที่รถแต่ละรุ่นใช้อุปกรณ์ที่แตกต ่างกัน
เพราะรถเบนซ์ไม่มีความตายตัวครับไม่มี Standard
ขอบคุณสำหรับคำบอกเล่า

แต่คันของผม เป็น W202 C220 ปีผลิต 1994
ผลิตที่เยอรมัน ไฟหน้าเป็นไฟหลอด H4 2 ใส้ครับ
ในการผลิตแต่ละรุ่นเป็นไปได้ที่จะมีรายละเอียด
แตกต่างจริงๆครับ
Old 30-07-2016, 11:19:45 AM   #9
Coffee Cup

ตอนนี้ผมอยากได้ที่เปิดฝาถังน้ำมันสำหรับการเปลี่ยน
ลูกลอย w202 C class ลักษณะเป็นเสาเล็ก ๆ 4 เสา
เสียบฝาปิด(fuel tank cover lid)
ใครพอทราบบ้างไหมครับว่ามีขายที่ไหน
ผมเสริชหาในอินเตอร์เน็ทไม่พบในประเทศไทย
(มีเจ้านึงแพงเกินกว่าเหตุเกือบ 3 พันบาท)
ใครพอทราบที่ขายช่วยบอกเอาบุญด้วยครับ

หน้าตาแบบนี้ครับ

Last edited by Coffee Cup; 30-07-2016 at 12:15:02 PM.
Old 18-11-2016, 11:23:08 AM   #10
ืnusorn

ืnusorn's Avatar

อ้างถึง:
Originally Posted by mr.pas View Post
เปลี่ยนกรองลูกติดถังก่อนเข้าปั้ม ต้องถ่ายนำ้มันออกให้หมดถังก่อนไหมครับ
ผ่านมาหลายเดือนแล้ว
ไม่ทราบท่านไปให้ช่างทำป่าว?
มาแชร์วิธีของอู่ด้วยจะเป็นประโยชน์

หรือถ้าจะDIYไม่อยากรอ
หาถังเปล่าพวกใสน้ำส้มสายชู95%
คว่ำให้แห้ง..มารองน้ำมัน

เดี๋ยวนี้หาถังพลาสติกหนาๆ
กันกัดกร่อนได้ที่ไหน
ผมก็อยากซื้อมาตรียมไว้

หรือดีสุดขับให้เหลือน้อยๆ
แบบท่านถ้วยกาแฟ..ปลอดภัยดีครับ
ืnusorn is offline   Reply With Quote
Old 18-11-2016, 02:38:24 PM   #11
Coffee Cup

อ้างถึง:
Originally Posted by ืnusorn View Post
ผ่านมาหลายเดือนแล้ว
ไม่ทราบท่านไปให้ช่างทำป่าว?
มาแชร์วิธีของอู่ด้วยจะเป็นประโยชน์

หรือถ้าจะDIYไม่อยากรอ
หาถังเปล่าพวกใสน้ำส้มสายชู95%
คว่ำให้แห้ง..มารองน้ำมัน

เดี๋ยวนี้หาถังพลาสติกหนาๆ
กันกัดกร่อนได้ที่ไหน
ผมก็อยากซื้อมาตรียมไว้

หรือดีสุดขับให้เหลือน้อยๆ
แบบท่านถ้วยกาแฟ..ปลอดภัยดีครับ
เฉพาะกรองมุ้งตัวติดถังก่อนเข้าปั้มผมเปลี่ยนแล้วครั บ
ตอนน้ำมันเหลือน้อย

Thread Tools Search this Thread
Search this Thread:

Advanced Search
Display Modes

Posting Rules