BenzOwner.NET 421 Forever

Go Back   BenzOwner.NET > หมวดทั่วไป > ห้องสมุด

Thread Tools Search this Thread Display Modes
Old 29-07-2010, 06:34:57 AM   #31
Eak1971

Eak1971's Avatar

อ้างถึง:
Originally Posted by xitrum_dalat View Post
อุ๊ยโหย

หูยึด ขาจับท่อไอเสียของเสื้อท้ายเกียร์ แตกติดมาเลย

ลำบากใจแทน

ถ้าปล่อยเลยตามเลย

ยึดน๊อตตัวเดียว บังคับ ท่อไอเสีย

ก็ น่าจะได้อยู่ แต่ ไม่เฟิร์ม
ก็ จะได้ สบายใจ จบๆ
ขอบคุณคับพี่สมชาย งานนี้ลำบากใจจริงๆคับพี่ ผมจะลองใส่กลับคืนไปก่อน ถ้าไม่เวิคส์ก็คงต้องหาคิวจากอู่ยกเกียร์ลงมาซ่อม แล้วจะถือโอกาสเปลี่ยนซีลท้ายเครื่องซะเลย
Eak1971 is offline   Reply With Quote
Old 10-09-2010, 12:20:34 PM   #32
sira_ja

Smile

ก่อนหน้านี้รถผมเดินเบารู้สึกว่ามันสั่นตอนขับหรือนั ่งอยู่ในรถ ตอนเข้าเกียร์D หรือR ก็รูสึกกระตุกแล้วสั่น ทั้งๆที่อยู่ด้านนอกรถเปิดฝากระโปรงดูเครื่องมันก็นิ ่งดี ใครๆก็บอกว่าเครื่องมันนิ่งดีนะปรกติรถรุ่นนี้ (w124/M102) ติดแก๊สเดินเบาไม่นิ่งอย่างนี้หรอก
มีวันนึงพี่ชายผมมาขับดูเค้าบอกยางแท่นเครื่องมันขาด แล้ว ผมก็เลยตรวจดูสภาพมันก็ยังดีนี่หว่า ก็เลยยังไม่ได้เปลี่ยน
ต่อมารถผมมีอาการออกตัวแล้วมีเสียงดัง แก๊กๆ เหมือนเฟืองท้ายมันหลวม เลยยกรถขึ้นดูปรากฎว่าเป็นยางยอยเพลากลางที่ท้ายเกีย ร์มันขาด เหลือบไปมองเห็นยางแท่นเกียร์ก็ขาดด้วย เลยเปลี่ยนพร้อมกัน(ในใจคิดว่าที่พี่ชายบอกยางแท่นเค รื่องมันขาดสงสัยยางแท่นเกียร์นี่ล่ะมัง)เปลี่ยนเสร็ จปรากฎว่าเสียงตอนออกตัว(แก๊กๆ)หายไป แต่พี่ชายผม(เคยใช้คันนี้ตอนยังป้ายแดงอยู่)ก็ยังยืน ยันว่ายางแท่นเครื่องต้องเปลี่ยนแล้วเห็นมั๊ยตอนสตาร ์ทเครื่องก็สบัด ดับเครื่องก็สบัด แต่ผมกลับไม่รู้สึกถึงอาการสบัดที่ว่า
จนมาได้อ่านกระทู้นี้ของคุณMANIT จึงลองหาเปลี่ยนยางแท่นเครื่องดู โอ้!!!!! นี่รถเราหรือ
ตั้งแต่ได้รถมา3 ปีไม่เคยได้สัมผัสความรู้สึกเช่นนี้ อืม! นี่สิถึงจะใช่รถเบนซ์(ซึ่งแต่ก่อนไม่เคยรู้ ก็เหมือนๆรถทั่วๆไป) แหมมันนุ่ม อาการสั่นที่ว่าหายไปหมดสิ้น ตอนเปลี่ยนเกียร์ไม่ว่าขึ้นหรือลงนุ่มนวลไปหมดวิ่ง 170-180 บนโทลเวย์วันก่อนแฟนนั่งมาด้วยเค้าไม่รู้สึกเลยว่าผม ขับรถเร็ว แต่ตอนขึ้นมานั่งตอนแรก(หลังจากเปลี่ยนยางแท่นเคร่ือ ง) พอปิดประตุปับ!! อ้าวดับเครื่องทำไม? ผมเลยงง เฮ้ย!!! มองดูเข็มวัดรอบก็ยังขึ้นนี่นา เลยแอบอมยิ้มในใจ ขนาดคนข้างๆยังรู้สึกได้เลย
ขอบคุณเจ้าของกระทู้นะครับ แล้วก็BENZOWNERที่ ช่วยสร้างสรรค์ สังคมดีๆบนโลกไซเบอร์ ด้วยครับจะคอยติดตามผลงานชิ้นต่อไปนะครับ คุณมานิตย์ จริงๆบ้านเราก็ใกล้กันแค่นี้เองผมอยู่ลำลูกกาครับ

Last edited by sira_ja; 10-09-2010 at 12:24:57 PM.
sira_ja is offline   Reply With Quote
คำขอบคุณจาก :
Old 13-05-2015, 10:43:20 PM   #33
Manit

Manit's Avatar

5 ปีผ่านไป ไวเหมือนโกหก ผมต้องกลับมาดูกระทู้ของตัวเอง มีอาการเหมือนเดิมได้เวลาเปลี่ยนยางแท่นเครื่องอีกแล ้วครับ เปลี่ยนแล้วก็แจ๋วเหมือนเดิม นิ่งสนิท มีข้อควรสังเกตสำหรับตรวจสอบยางแท่นเครื่องง่ายๆ คือ ลองใช้มือผลักส่วนบนของเครื่องยนต์ ถ้ายางแท่นเครื่องยังดีอยู่ เครื่องยนต์จะโยกไปมาได้สบายๆ ถ้าแข็งไม่ค่อยขยับละก็เตรียมตัวเสียตังค์ได้เลย อาจไม่ต้องรอจนสั่นสท้านเข้ามาในรถก็ได้ครับ
และผลพวงของยางแท่นเครื่องทรุดนั้น ยังทำให้ยอยเพลากลางตัวหน้าเกิดการบิดตัวในขณะที่หมุ น เพราะไม่อยู่ในแนวตรงกัน ทำให้ยอยอายุสั้นลงด้วย พอดีมองเห็นมีรอยร้าวที่ยอยยางด้วย คงต้องเปลี่ยนในไม่ช้านี้ครับ
Manit is offline   Reply With Quote

Thread Tools Search this Thread
Search this Thread:

Advanced Search
Display Modes

Posting Rules