BenzOwner.NET 421 Forever

Go Back   BenzOwner.NET > หมวดทั่วไป > ห้องสมุด > กระดานแห่งความทรงจำ

Thread Tools Search this Thread Display Modes
Old 28-01-2012, 12:20:40 AM   #1
Kris
Moderator

Kris's Avatar

Default ใจหาย

ช่วงเวลา ประมาณ 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา นับตั้งแต่เห็นเบอร์มือถือของ พี่ 421 โทรเข้ามา
ที่ตอนเกือบ 3 ทุ่ม ก่อนรับก็ยังแปลกใจ เพราะปกติไม่ค่อยโทรมาตอนดึก และหลังจากที่ได้ยินเสียงจากปลายสายอีกด้านหนึ่ง ที่ไม่ใช่เสียงของพี่ 421 ..... พอได้ฟังประโยคแรกจบ ผมรู้สึกงงๆ มึนๆ ลอยๆ อย่างบอกไม่ถูก จนถึงวันนี้

เราได้เห็นแล้วว่า เพื่อนสมาชิก หลายคนที่ได้รับการช่วยเหลือจาก ลุง แม้เพียงไม่นาน ต่างก็รู้สึกขอบคุณ และ อาลัย ระลึกถึง ดังนั้นการที่ผมได้รู้จักพี่ 421 มาตลอดระยะเวลา 8 ปี คงบรรยายถึงสิ่งดีๆ ที่ได้รับเป็นการส่วนตัวจาก ผู้มีพระคุณท่านนี้ ได้ไม่หมดแน่นอน

คงมีแค่ บางเรื่องที่อยากมาบอกกล่าวให้ทราบ บางเรื่องที่หลายท่านอาจไม่รู้

* เห็น ลุง มาตอบกระทู้ตั้งมากมาย เกือบทุกวัน จริงๆ แล้ว ลุง พิมพ์ดีดไม่เก่งเลย ต้องเรียกว่าใช้วิธี จิ้มดีด ใครที่มีโอากาสพบปะ ลุง ที่บ้าน จะทราบดี
* ภาพที่พวกเราที่ไกล้ชิด เห็นเป็นประจำคือ ลุงต้องปลีกตัว รับโทรศัพท์ ตอบปัญหา ในระหว่างที่กำลัง ทานข้าว ดื่มน้ำ บ่อยครั้งที่เป็นสายที่เพิ่งโทร
มาปรึกษาเป็นครั้งแรก ความจริงจังของการตอบ การช่วยเหลือ เราสังเกตุได้จากท่าทางการคุยโทรศัพท์ได้อย่างชัดเจน ทุกๆ ครั้ง
* ลุง มักจะกระตุ้น เป็นผู้นำปลุกระดมให้เรา ให้ทาน บริจาคเเงิน ขอทาน, ป้าขายขนม, เด็กขายพวงมาลัย ฯลฯ อยู่เสมอ พร้อมพูดให้ "พวกคุณ ทำบุญกันเยอะๆ นะ"
* ลุง ให้การช่วยเหลือ เพื่อนสมาชิก ที่ใช้รถอยู่ต่างจังหวัดเป็นพิเศษ ลุงพูดบ่อยๆ ว่า พวกเรา ที่ กทม. โชคดีมากที่มีอยู่ให้เลือกเยอะ หาซื้อของง่าย ราคาไม่แพง
* ลุง ไม่ได้เก่งแค่เรื่อง เลือกอะหลั่ยรถนะครับ ลุง รู้จัก, เลือก, สรรหา วัตุดิบ ได้เก่งมากด้วย จับคู่กับ พี่อ้อย แม่บ้าน แม่ศรีเรือน ที่มีฝีมือทำอาหารได้อร่อยดีเหลือเกิน
* ลุง ไม่ได้อยากดัง อยากเป็นที่รู้จัก หลายคน เวลาเจอตัวจริง กว่าจะรู้ว่า ลุงคนนี้คือ 421 ก็โดนอำไปเรื่อย
* ลุง ให้สิ่งที่ดี กับลูก ตลอด แม้ว่าบางอย่างอาจจะแพง แต่ถ้าใช้ได้คุ้มค่า ก็ต้องให้ เหมือนกับการแนะนำ เรื่องการปรับปรุงรถให้กับพวกเราเลยครับ
* ลุง ไม่ได้ถือตัวว่า เราเป็นผู้น้อย ต้องช่วย ลุง ทำโน่นทำนี่ให้ ลุง ชอบยกของเอง ทำอะไรๆ เอง แม้ว่ามันควรเป็นเรื่องของเรา ผมรู้สึกได้เลยว่า ลุง ชอบ สนุก กับเรื่องแบบนี้
* ผมเคยได้ยินประโยคทำนองนี้จาก ลุง นะครับ " ผมน่ะ ช่วยคนโน้นคนนี้เยอะเยอะ ที่หวังก็เพียงแค่ ถึงเวลาที่ผมต้องการความช่วยเหลือ ก็คงจะมีคนช่วยผม เท่านั้นเอง "

ผมคงใจหาย คงจะซึมไปอีกนาน เพราะพี่ 421 เป็นส่วนหนึ่งของชีวิตผมด้วย และจะเป็นตลอดไปครับ

Kris

Last edited by Kris; 28-01-2012 at 12:39:26 AM.
Kris is offline   Reply With Quote
Old 28-01-2012, 01:37:43 AM   #2
p126a

ตัวผมเองได้พบกับพี่ 421 บนโลกไซเบอร์น่าจะราวๆเดียวกับคุณ Kris
ซึ่งสไตล์การตอบของพี่เขาเป็นอะไรที่เป็นเอกลักษณ์อย ู่ในตัว

ใครที่ไม่รู้จักพี่เขา หากฟังเสียงครั้งแรก จะคิดว่า โห....ดุว่ะ

แต่ในความเป็นจริงนั้น เปล่าเลย ......

"พี่ 421 เป็นผู้ใหญ่ที่จริงใจและใจดีมากๆคนหนึ่งที่เด็กอย่าง ผมได้มีโอกาสมาพบเจอ"

ผมเองอาจจะไม่สนิทกับพี่เขาเหมือนกับสมาชิกหลายๆท่าน ในนี้

แต่ผมก็ยังภูมิใจนะครับที่ครั้งไปใส่สายหัวเทียนที่บ ้านพี่ พี่ทักว่า
"นึกว่าใคร เห็นชื่อจำไม่ได้หรอก จำได้แต่หน้า"
"คนเก่ากันเอง ถ้าบอกแต่แรกไม่ต้องรอคิวหรอก ทำให้นานแล้ว"
"ทำไม เดี๋ยวนี้ อ้วนอย่างนี้ล่ะ"
ผมก็ได้แต่หัวเราะ (มานึกอีกครั้ง พี่ 421 ทักแบบนั้นเพราะเป็นห่วงหรือเปล่า)

ไม่นึกไม่ฝันว่า นั่นจะเป็นครั้งสุดท้ายที่ได้พบกับพี่

ขอบพระคุณในความเมตตาเอื้อเฟื้อที่พี่มีให้กับน้องคน นี้ ขอบคุณครับพี่

พน
p126a (pk126)
aka captain_slow@happybenz.com
p126a is offline   Reply With Quote

Thread Tools Search this Thread
Search this Thread:

Advanced Search
Display Modes

Posting Rules