BenzOwner.NET 421 Forever

Go Back   BenzOwner.NET > หมวดทั่วไป > สนทนาปัญหารถ

Thread Tools Search this Thread Display Modes
Old 21-04-2012, 05:49:50 PM   #1
tammasarit

Default แอร์ไม่เย็นตอนรถติดเปลี่ยนมาหมดแล้ว กลุ้ม!

ขอรบกวนพี่ๆช่วยหน่อยครับ รถผม190eเครื่อง1jz-vvti อาการคือแอร์เวลาจอดเฉยๆคอมทำงานแต่ไม่เย็นเท่าที่คว ร ทั้งที่ความร้อนเครื่องปกติ82องศา รายการของที่เปลี่ยนมีดังนี้
1.ตู้แอร์ใหม่ของรถปิกอัพ ช่างบอกว่าของเก่ามันรั่วเกินเยียวยา จากลับไปใส่ตู้เดิมก็ไม่ได้ ช่างบอกติดเครื่องที่ไม่พอ?
2.คอมแอร์แบบลูกสูบเบอร์17ใหม่แน่นๆ เปิดแอร์ทีรอบตกเยอะมาก
3.คอยร้อนเปลี่ยนใหม่ของเดิมนอก
4.หม้อนำ้ทำใหม่เป็นทองแดงใหญ่ที่สุดเท่าที่จะใส่ได้
5.ฟิล์มเป็นฟิล์มใหม่กันร้อนอย่างดี
ทุกวันนี้ร้อนมากตอนกลางวัน กลางคืนพอได้ ช่างบอกว่าเครื่องมันติดห้องโดยสารเกินไปทำให้แอร์ไม ่เย็น หรือเย็นก็เย็นไม่ฉำ่
จะทำยังไงต่อดีครับพี่ ช่างก็จนปัญญา ด้วยความเคารพ
tammasarit is offline   Reply With Quote
คำขอบคุณจาก :
Old 21-04-2012, 06:22:02 PM   #2
bankboss

bankboss's Avatar

ขอออกความเห็นนะครับ

คิดว่าปัญหาน่าจะมาจาก "คอยล์ร้อนระบายความร้อนได้ไม่ดีพอ"
เนื่องจากผมก็ใช้ 190E อยู่ ถึงแม้คุณ tammasarit จะเปลี่ยนคอยล์ร้อนใหม่แล้ว แต่ก็เป็นของเดิมนอก เข้าใจว่าน่าจะเป็นคอยล์ร้อนรุ่นแป๊ปกลม แล้วก็มีขนาดเล็กกว่าหม้อน้ำพอสมควร

วิธีการแก้ไขเท่าที่อ่านและฟังจากความเห็นของสมาชิกใ นนี้ (รวมทั้งข้อแนะนำของลุง 421 ที่เคารพด้วย) ก็ให้เปลี่ยนคอยล์ร้อนเป็นคอยล์ร้อนของ W202 C220 ซึ่งเป็นรุ่นแป๊ปแบนและมีขนาดใหญ่กว่าด้วย เพราะจะระบายความร้อนได้ดีกว่า

นอกจากนั้นที่ผมดัดแปลงเพิ่มเติมก็มีการใช้พัดลมไฟฟ้ าตัวเล็ก "แบบเป่า" เป่าลมไปยังคอยล์ร้อนโดยตรง ซึ่งแม้ว่ารถจะติดอยู่นิ่ง แต่คอยล์ร้อนก็ยังได้ลมจากพัดลมไฟฟ้าตัวเล็กอยู่ดี ทำให้คอยล์ร้อนมีการระบายความร้อนที่ดีกว่าอยู่ตลอดเ วลา ทำให้แอร์เย็นขึ้นมาได้ระดับหนึ่งครับ

โชคดีครับ
bankboss is offline   Reply With Quote
Old 21-04-2012, 08:04:50 PM   #3
tammasarit

เมื่อ2-3วันก่อนผมไปที่บ้านลุง4 กะว่าจะซื้อรังผึ้งc-classมาลอง ปรากฎโทรหาช่างศักดิ์ๆบอกว่า190eใส่ไม่ได้ใหญ่ไป มันเป็นของ124 ผมเลยไม่ได้หยิบมา และอีกอย่างผมว่าพัดลมหน้ารังผึ้งมันก็แรงดี เสียงดังมาก แป๊ปกลมแท้ใหม่กับแป๊ปแบนมือ2ผมว่าคงต่างกันไม่ถึง10 %หรอกครับ หรือจะไปเอาคานหน้าครบเซ็ทของ2.6ดีครับ?
tammasarit is offline   Reply With Quote
Old 21-04-2012, 09:01:05 PM   #4
xitrum_dalat

xitrum_dalat's Avatar

คอยล์เย็นเล็กไป สำหรับห้องโดยสาร คงต้องเปิดลมแรงช่วยกระจายความเย็นคับ
xitrum_dalat is offline   Reply With Quote
Old 21-04-2012, 11:06:34 PM   #5
surach

surach's Avatar

-ตรวจสอบแรงดันให้แน่ใจว่ากำลังอัดดีพอ
-ตรวจให้แน่ใจว่าเอ๊กแปนชั่นวาล์วทำงานปกติ และติดตั้งถูกต้อง
-แต่ถ้าคิดว่าคอยล์ร้อนไม่ดีพอก้ลองเอาน้ำราดหล่อเย็น ดูถ้าใช่แอร์ต้องเย็นจับใจ
surach is offline   Reply With Quote
Old 22-04-2012, 04:33:22 AM   #6
thanatch

Default ดีหรือยังครับ

ดีรือยังครับ

ถ้ายัง ถามหาช่างอู้ด สายไหม จากช่างศักดิ์ (ผมหาเบอร์ไม่ได้)
อยู่ที่สายไหม ติดกับ ศูนย์โตโยต้า
thanatch is offline   Reply With Quote
Old 22-04-2012, 12:22:09 PM   #7
tammasarit

อ้างถึง:
Originally Posted by xitrum_dalat View Post
คอยล์เย็นเล็กไป สำหรับห้องโดยสาร คงต้องเปิดลมแรงช่วยกระจายความเย็นคับ
ผมเพิ่มสปีดพัดลมแล้วครับพี่ ลมแรงแต่มันไม่ค่อยเย็น ยกเว้นตอนกลางคืนวิ่งต่างจังหวัดเป็นนำ้แข็งเลยครับ
Old 22-04-2012, 12:27:17 PM   #8
tammasarit

อ้างถึง:
Originally Posted by surach View Post
-ตรวจสอบแรงดันให้แน่ใจว่ากำลังอัดดีพอ
-ตรวจให้แน่ใจว่าเอ๊กแปนชั่นวาล์วทำงานปกติ และติดตั้งถูกต้อง
-แต่ถ้าคิดว่าคอยล์ร้อนไม่ดีพอก้ลองเอาน้ำราดหล่อเย็น ดูถ้าใช่แอร์ต้องเย็นจับใจ
ตอนใช้คอยร้อนตัวเก่าช่างก็ทำอย่างที่พี่ว่าแหละครับ เอานำ้มาราดแล้วก็เย็นเจี๊ยบก็เลยคิดว่าคอยร้อนคงเก่ าแล้วทำงานไม่ค่อยดีเลยเปลี่ยน
ของใหม่ ปรากฎว่าก็ร้อนเหมือนเดิมครับ
Old 22-04-2012, 12:36:04 PM   #9
tammasarit

อ้างถึง:
Originally Posted by thanatch View Post
ดีรือยังครับ

ถ้ายัง ถามหาช่างอู้ด สายไหม จากช่างศักดิ์ (ผมหาเบอร์ไม่ได้)
อยู่ที่สายไหม ติดกับ ศูนย์โตโยต้า
ยังร้อนอยู่ครับพี่ ตอนนี้เข้าอู่เปลี่ยนกระจกหน้ากับซ่อมซันรูฟอยู่ สิ้นเดือนก็ต้องเอาไปเปลี่ยนยางแท่นเครื่องกับจูนแก๊ สใหม่ เลยกะว่าจะทำแอร์ปิดท้ายเลยทีเดียว พอดีช่างที่ทำเค้าเป็นอู่ประจำที่บ้านเค้าไม่สบายใจท ี่ทำไม่จบ โดยจะขยับตู้แอร์ให้ห่างจากเครี่องอีกหรืออาจเปลี่ยน ตู้แอร์ใหญ่ขึ้น แล้วค่อยคิดเงิน พี่ว่าผมจะทำอย่างไรดี? ตอนนี้ผมคิดเตลิดไปถึงหาคานหน้า2.6ครบชุดมาใส่ แล้วเลื่อนเครื่องไปข้างหน้าอีกดีมั๊ย ถ้างั้นคงงานช้างใช่มั๊ยครับ ปวดหัวเจงๆ
Old 22-04-2012, 02:03:44 PM   #10
Peace_Keeper

Peace_Keeper's Avatar

อย่าเตลิดไปไหน ค่อยๆไล่ไปครับ

รถผม 190E 1JZ-GE คอมแอร์ติดมากับเครื่อง หม้อน้ำเดิมๆ รังผึ้งเดิมๆ อื่นๆก็ของเดิมๆติดรถมา 18 ปี เปิดแอร์แล้วเย็นเฉียบ ไม่เคยบิดน้ำยาเกิน 60% ขึ้นรถร้อนจัดๆก็เบิดพัดลมสปีด 3 วิ่งห้านาทีก็เย็นแล้วลดลงมาเบอร์ 2

ที่พูดงี้คือ ไม่ต้องไปย้ายค่งย้างเคื่องให้บานปลาย ค่อยๆไล่ดูครับ

Peace_Keeper is offline   Reply With Quote
Old 22-04-2012, 07:17:19 PM   #11
Kwankub

Kwankub's Avatar

อ้างถึง:
Originally Posted by Peace_Keeper View Post
อย่าเตลิดไปไหน ค่อยๆไล่ไปครับ

รถผม 190E 1JZ-GE คอมแอร์ติดมากับเครื่อง หม้อน้ำเดิมๆ รังผึ้งเดิมๆ อื่นๆก็ของเดิมๆติดรถมา 18 ปี เปิดแอร์แล้วเย็นเฉียบ ไม่เคยบิดน้ำยาเกิน 60% ขึ้นรถร้อนจัดๆก็เบิดพัดลมสปีด 3 วิ่งห้านาทีก็เย็นแล้วลดลงมาเบอร์ 2

ที่พูดงี้คือ ไม่ต้องไปย้ายค่งย้างเคื่องให้บานปลาย ค่อยๆไล่ดูครับ

ห้องเครื่องพี่มันงามแต้ๆเด้อครับ อิจฉาๆๆ ทำไมของเรามันไม่ยักกะใหม่ยังงี้บ้าง 555+
Kwankub is offline   Reply With Quote
Old 23-04-2012, 01:24:27 AM   #12
tleminica

tleminica's Avatar

อาการเดียวกับผมตอนวางเครื่องเสร็จใหม่ๆเลย จอดร้อนขับเย็น

สรุปเปลี่ยนแผงคอยล์หน้าใหม่ เอาให้ใหญ่ขึ้น หนาขึ้น แค่นี้ก็หายแล้ว พอดีแผงเก่าใส่แผงเล็กหนาชั้นเดียว ระบายไม่พอคับ พอเปลี่ยนแล้ว ลดพัดลมเหลือแค่ตัวเดียวด้วย จากเดิม2ตัวเล็ก เย็นเหลือๆคับ

tleminica is offline   Reply With Quote
Old 21-05-2012, 10:04:04 AM   #13
tammasarit

ไปแก้ไขโดยการรื้อตู้แอร์มาบุกันความร้อนใหม่และโมแผ งคอยร้อนให้ห่างจากหม้อนำ้ประมาณ1ซม.ตอนนี้แอร์เย็นเ จี๊ยบแต่....
มีไอร้อนจากท่อไอเสียเข้ามาใต้คอนโซลฝั่งคนขับกลายเป ็นร้อนอยู่คนเดียวในรถ ถ้าเป็นช่องheaterที่ช่างเบนซ์บอกก็อุดไปเรียบร้อยแล ้วครับ แล้วยังเข้ามาจากช่องไหนอีกเนี่ยยย?
Old 03-05-2013, 09:54:34 AM   #14
Chan190E

Chan190E's Avatar

เรื่องแอร์เหมือนกันขออนุญาตโพสที่นี่นะครับ

คือว่าของผมเครื่องเดิมๆ ไปทำแอร์ที่ร้านแถวๆหน้าอำเภอศรีราชามา ช่างเขาเอาตู้รถกะบะมาใส่ (ต้องมีตัวแปลงท่อ) เพราะว่าของเดิมก็ถูกดัดแปลงมาก่อนแล้ว เสียค่าตู้ใหม่พร้อมติดตั้งไป 1 หมื่น (ใช้คอมเดิมครับ)

เมื่อทำเสร็จ ผมเปิดไปเบอร์ 4 เร่งสุด ลมออกมาไม่มีแรงเลยครับ พอเจอแดดหน่อย ร้อนทั้งคัน ตอนนี้ผมว่าจะหาตู้เดิมๆ เปลี่ยนใส่เอง หรือว่าทำอย่างไรดีครับ กลุ้มมาก
Chan190E is offline   Reply With Quote
Old 03-05-2013, 10:37:45 AM   #15
chap

chap's Avatar

มันต้องเช็คแรงดันน้ำยาทั้งสองฝั่งครับ แล้วเช็คตอนที่แอร์มันไม่เย็นนั่นแหละแต่ท่าทางจะวุ่ นวาย ลองวิธีของผมมั้ย ยังไงก็เสียเงินมาเยอะแล้วนี่ วิธีของผมไม่เสียเงินนะ

ผมเจอใน c220 ว่าน้ำยาแอร์มากไป (ช่างเติมมาเกินมั้ง หรือไม่ก็คอยล์เย็นสกปรก ช่างมันเหอะ) ที่คิดแบบนี้เพราะเจอว่า พอแดดจัดๆแรงดันน้ำยาแอร์จะเกินแล้วคอมแอร์ก็ตัด และถ้าเอาน้ำสาดคอยล์ร้อนแอร์จะกลับมาเย็น พอน้ำที่สาดแห้งแปบเดียวคอมก็ตัดอีก

วิธีแก้ของผมคือ พอแอร์ไม่เย็นก็ลงจากรถมาปล่อยน่ำยาทิ้งทีละนิด (ทำมันในลานจอดรถกลางแดดร้อนๆนั่นแหละ) คอยสัก 30 วินาที ถ้าคอมยังตัดก็ปล่อยอีก ถึงจุดนึงคอมทำงานก็เสร็จครับ

ระบบแอร์ของ 190E เดิม ๆ เย็นฉ่ำนะครับขนาดรถไม่ได้ติดฟิล์มนะ

เริ่มที่เอาน้ำสาดคอยล์ร้อนตอนที่ไม่เย็นครับ ถ้ากลับมาเย็นก็น่าจะใช่
chap is offline   Reply With Quote
Old 03-05-2013, 11:01:36 AM   #16
Kao

Kao's Avatar

อ้างถึง:
Originally Posted by tammasarit View Post
ไปแก้ไขโดยการรื้อตู้แอร์มาบุกันความร้อนใหม่และโมแผ งคอยร้อนให้ห่างจากหม้อนำ้ประมาณ1ซม.ตอนนี้แอร์เย็นเ จี๊ยบแต่....
มีไอร้อนจากท่อไอเสียเข้ามาใต้คอนโซลฝั่งคนขับกลายเป ็นร้อนอยู่คนเดียวในรถ ถ้าเป็นช่องheaterที่ช่างเบนซ์บอกก็อุดไปเรียบร้อยแล ้วครับ แล้วยังเข้ามาจากช่องไหนอีกเนี่ยยย?

อ้างถึง:
Originally Posted by Chan190E View Post
เรื่องแอร์เหมือนกันขออนุญาตโพสที่นี่นะครับ

คือว่าของผมเครื่องเดิมๆ ไปทำแอร์ที่ร้านแถวๆหน้าอำเภอศรีราชามา ช่างเขาเอาตู้รถกะบะมาใส่ (ต้องมีตัวแปลงท่อ) เพราะว่าของเดิมก็ถูกดัดแปลงมาก่อนแล้ว เสียค่าตู้ใหม่พร้อมติดตั้งไป 1 หมื่น (ใช้คอมเดิมครับ)

เมื่อทำเสร็จ ผมเปิดไปเบอร์ 4 เร่งสุด ลมออกมาไม่มีแรงเลยครับ พอเจอแดดหน่อย ร้อนทั้งคัน ตอนนี้ผมว่าจะหาตู้เดิมๆ เปลี่ยนใส่เอง หรือว่าทำอย่างไรดีครับ กลุ้มมาก

ตอนนี้พี่กลับไปใช้ตู้แอร์เดิมหรือยังคับ

ลองดูในกระทู้ของผม ในลานจอดได้คับ

http://www.benzowner.net/forum/showt...t=62051&page=2

แอร์แปลงมาไม่ได้เรื่องเลย จัดการทำใหม่ซะเลย

ผมยินดีบอกร้านที่ผมทำ ทำแล้วจบแฮปปี้คับ

Last edited by Kao; 03-05-2013 at 11:04:25 AM.
Kao is offline   Reply With Quote
Old 03-05-2013, 02:23:27 PM   #17
Chan190E

Thumbs up

ขอบคุณมากครับ

ตามไปอ่าน ในลานจอดแล้วครับ

รวมทั้งหมด 19 ใบเทา (ตู้แอร์ 5 ใบเทา)

ว่าไปแล้วงบค่อนข้างสูง เดี๋ยวผมไปขออนุมัติงบจากผบที่บ้านก่อนครับ (โดนบ่นอีกแน่ๆ แหะๆ)

เรื่องแอร์กลายเป็น ดูแล้วเสียน้อยเสียยากนะครับ

สำหรับวันนี้เดี๋ยวกลับไปเปลี่ยนปั๊มติ๊ก เพิ่งได้รับของมา อิิอิ

ขอบคุณเวบ BenzOwner.net มากเลยครับ มีเซียนเก่งๆ เป็นที่ปรึกษาเยี่ยมเลยครับ

Last edited by Chan190E; 03-05-2013 at 02:54:29 PM. Reason: อ่านดีๆ เห็นแล้วว่า 5 ใบเทาครับ
Chan190E is offline   Reply With Quote
Old 03-05-2013, 03:14:39 PM   #18
Kao

อ้างถึง:
Originally Posted by Chan190E View Post
ขอบคุณมากครับ

ตามไปอ่าน ในลานจอดแล้วครับ

รวมทั้งหมด 19 ใบเทา (ตู้แอร์ 5 ใบเทา)

ว่าไปแล้วงบค่อนข้างสูง เดี๋ยวผมไปขออนุมัติงบจากผบที่บ้านก่อนครับ (โดนบ่นอีกแน่ๆ แหะๆ)

เรื่องแอร์กลายเป็น ดูแล้วเสียน้อยเสียยากนะครับ

สำหรับวันนี้เดี๋ยวกลับไปเปลี่ยนปั๊มติ๊ก เพิ่งได้รับของมา อิิอิ

ขอบคุณเวบ BenzOwner.net มากเลยครับ มีเซียนเก่งๆ เป็นที่ปรึกษาเยี่ยมเลยครับ
ตู้แอร์124ราคาไม่ถึง5ใบเทาหรอกคับ แค่35ใบแดงคับพี่
แต่สายท่อแอร์นี่สิ่ เอาการ อิอิ ต้องใช้ท่อของเดิมจึงจะใช้วาว์ลเบ็นซ์ได้คับ
มันมีเหตุผลนี้จึงต้องหาท่อแอร์ของเดิมมาใส่คับ แล้วก็ต้องใช้ตู้แอร์เดิมๆด้วย
ของผมแปลงมาคับ
Kao is offline   Reply With Quote
Old 03-05-2013, 04:53:57 PM   #19
Chan190E

ขอบคุณครับ เมื่อกี้ไลน์ไปถามร้านหนึ่งดู บอกว่าของ 190E ไม่มีครับ

เพื่อทราบว่า ต้องหาท่ออีก งานนี้น่าจะยาวครับ แหะๆ
Old 03-05-2013, 10:23:08 PM   #20
Kao

อ้างถึง:
ขอบคุณครับ เมื่อกี้ไลน์ไปถามร้านหนึ่งดู บอกว่าของ 190E ไม่มีครับ

เพื่อทราบว่า ต้องหาท่ออีก งานนี้น่าจะยาวครับ แหะๆ
โทรมาถามได้น่ะพี่ หลังไมค์ O869O91324
Old 04-05-2013, 11:06:57 AM   #21
ATP89.

ATP89.'s Avatar

เรื่องแอร์190E ผมมีประสบการณ์มาแล้วครับ ของเดิมไม่เย็นเลยไม่สู้แดด พอค่ำๆๆเย็นใช้ได้เลย ตอนนั้นได้รถมาใหม่ๆๆยังไม่รู้อะไรมากมีคนแนะนำร้านก ็ไป ช่างเก่งรู้เรื่องBenz เยอะมากฝีมือดี แต่เฮียเจ้าของร้านออกจะเคี่ยวไปนิด สรุปรถผมแอร์โดนแปลงมาใส่ตู้รถกะบะมาโดนแปลงมาทั้งระ บบ ช่างบอกต้องแก้ทั้งระบบ ให้กลับมาเดิมๆ ทำทั้งระบบเปลี่ยนตู้แอร์เอาของตรงรุ่น 190e มาจากหัวตัด คอยส์ร้อน คอมรีบิ้วตรงรุ่น วาวล์ฉีดน้ำยาใหม่ ระบบท่อทางน้ำยาเดิมหมดยกมาจากหัวตัด เดินสายไฟใหม่ทั้งระบบทำระบบพัดลมให้กลับมามีStep 1,2 เหมือนเดิมของเดิมหมุน Step 2 ตลอดโดนต่อตรงไว้ รวมถึงใบพัดลมที่เป็นคลัชไฟฟ้าด้วยเนื่องจากของเดิมเ ป็นใบเล็กน่าจะเป็น spec รถเมืองหนาว ของใหม่ใบยาวกว่า ทำทั้งระบบกับเวลา 3 วัน อุดระบบ Heater ใช้เทอโมสตรัทคุมแทนโดนไป 30 ใบเทานิดๆๆ แอร์เย็นเลยครับ ต่อมาคอมที่ติดมาดันรั่วตอนใช้งานมา 3 เดือน แต่ดียังอยู่ในช่วงรับประกันผมเลยรอดไปเปลี่ยนคอมรีบ ิ้ว มาอีกลูก ทีแรกเฮียแกเชียให้เปลี่ยนคอมใหม่ไปเลยแต่แกบอกราคาม าบวกเยอะไปหน่อยต่อรองแล้วก็ไม่ลงต้องขอขอบคุณ Web นี้ให้ความรู้ผมเยอะมากและสมชหลายท่านที่มาแชร์กันผม ก็คิดในใจราคาที่เฮียบอกผมมามันแรงไปพอควรนะครับ ผมพอมีความรู้เกี่ยวกับอะใหล่ Benz แล้วนาไม่ให้ใครมาเอาเปรียบผมง่ายๆ ผมเลยขอเลือกเคลมคอมรีบิ้วมาอีกลูกแต่สังเกตุดูถ้าจอ ดกลางแดด วันที่ร้อนจัดๆๆ รถติดๆๆ เย็นน้อยไปนิดสู้คอมลูกแรกที่รั่วไปไม่ได้ใช้ไปก่อนค รับเอาไว้ลูกนี้พังแล้วค่อยหาของใหม่ใส่ พอรถวิ่งดีขึ้นหน่อย แต่ถ้าแดดร่มลมตก หรือกลางคืนหนาวครับ รถผมเจ้าของเดิมติดฟิมล์ Hi cool แบบใสมาด้วย แดดจัดๆๆเลยแย่ไปนิดครับ ที่เล่ามาเพื่อแชร์กันครับ ผมว่ามันแพงไปนิดแต่ก็ทำไปแล้วถือว่าซื้อประสบการณ์ค รับ ผมยังคุยกับช่างที่ทำให้ผมเลยช่างมีฝีมือขนาดนี้ทำไม ไม่ออกมาเปิดอู่ทำแอร์เองด้วยฝีมือที่เห็นผมว่าลูกค้ าตรึมแน่ๆๆ เพราะรถผมแกรื้อมาเจออะไรไม่ดีแกก็ซ่อมให้เช่นแผ่นชน วนกันความร้อนหลังเครื่องแกบิ้วให้ผมใหม่สวยเลย และอีกหลายๆๆจุด แต่แกบอกผมว่าไม่มีทุนทั้งทำเลทั้งเครื่องมือ เลยต้องเป็นลูกจ้างเขาไปเรื่อยๆๆครับ แกบอกอยู่กับร้านนี้มา 20 กว่าปีทำเบนซ์มาสารพัดรุ่น ฟังช่างเล่ามาก็เป็นอีกมุมมองหนึ่งในการดำเนินชีวิตค รับ ผมเห็นมา Benz sport รุ่นใหม่ๆๆแกก็ทำได้ รุ่นเก่าก็ทำได้แสดงว่าฝีมือใช้ได้เลย
ATP89. is offline   Reply With Quote
Old 07-05-2013, 11:11:26 AM   #22
Chan190E

อ้างถึง:
Originally Posted by Kao View Post
โทรมาถามได้น่ะพี่ หลังไมค์ O869O91324
ขอบคุณมากครับ แต่ยังคาใจขอทดลองโดยไม่เสียค่าใช้จ่ายดังนี้ครับ

เมื่อวันก่อน ขับออกไปตอนกลางคืนครับ เห็นแสงไฟเข้ามาที่ช่องแอร์ พอเอามือแหย่ไปใต้พวงมาลัย และใต้ช่องเก็บของ พบว่าลมพุ่งออกมามากมาย เดี๋ยวผมทดลองอุดช่องลมรั่วต่างๆ ดูว่าแอร์จะแรงขึ้นไหมนะครับ

และอีกอย่างตอนนี้ผมจะขอทดลองเพิ่มความเร็วของมอเตอร ์พัดลมโดยเพิ่มแรงดันโดยต่อตัวเพิ่มแรงดันเข้าไป เพิ่มขึ้นทีละนิด (ก่อนมอเตอร์ไหม้) ถ้ามันดีขึ้นจริง ก็อาจแค่เปลี่ยนมอเตอร์พัดลมเป็นของรถตู้ครับ

การทดลองทั้งสองอย่างยังไม่เสียตังส์ แต่กว่าจะได้ทดลองก็คงเสาร์อาทิตย์ที่จะถึงครับ แล้วจะมารายงานผลนะครับ ถ้าไม่สำเร็จจะติดต่อหลังไมค์เพื่อเปลี่ยนแอร์กลับเป ็นของแท้ๆครับ
Old 07-05-2013, 10:05:42 PM   #23
william_dsth

william_dsth's Avatar

ขอแชร์ ปสก ตัวเองนิดครับ
ผมเคยเปลี่ยนอะไหล่ทุกขิ้นในระบบแอร์(ยกเว้นคอยล์ร้อ น) แล้วสู้แดดไม่ไหว เย็นชืดๆๆ
แรงดันปกติ น้ำยาปกติ
สุดท้ายเป็นที่แว๊คน้ำยาไม่ดีพอ เลยปล่อยทิ้ง เริ่มแว๊คใหม่ เติมน้ำมัน เติมน้ำยาฯ
ผลที่ได้คือ แอร์เย็นเฉียบในเวลาไม่กี่นาทีครับ

ถ้ามั่นใจว่าระบบน้ำยาภม่รั่ว คอมพ์แรงอัดดี อยากให้ลองดูความสะอาด(ปลอดชื้น)ของน้ำยาแอร์ประกอบด ้วยครับ

น้องอภิสิทธิ์
william_dsth is offline   Reply With Quote
Old 08-05-2013, 08:00:45 AM   #24
frend

frend's Avatar

อ้างถึง:
Originally Posted by ATP89. View Post
เรื่องแอร์190E ผมมีประสบการณ์มาแล้วครับ ของเดิมไม่เย็นเลยไม่สู้แดด พอค่ำๆๆเย็นใช้ได้เลย ตอนนั้นได้รถมาใหม่ๆๆยังไม่รู้อะไรมากมีคนแนะนำร้านก ็ไป ช่างเก่งรู้เรื่องBenz เยอะมากฝีมือดี แต่เฮียเจ้าของร้านออกจะเคี่ยวไปนิด สรุปรถผมแอร์โดนแปลงมาใส่ตู้รถกะบะมาโดนแปลงมาทั้งระ บบ ช่างบอกต้องแก้ทั้งระบบ ให้กลับมาเดิมๆ ทำทั้งระบบเปลี่ยนตู้แอร์เอาของตรงรุ่น 190e มาจากหัวตัด คอยส์ร้อน คอมรีบิ้วตรงรุ่น วาวล์ฉีดน้ำยาใหม่ ระบบท่อทางน้ำยาเดิมหมดยกมาจากหัวตัด เดินสายไฟใหม่ทั้งระบบทำระบบพัดลมให้กลับมามีStep 1,2 เหมือนเดิมของเดิมหมุน Step 2 ตลอดโดนต่อตรงไว้ รวมถึงใบพัดลมที่เป็นคลัชไฟฟ้าด้วยเนื่องจากของเดิมเ ป็นใบเล็กน่าจะเป็น spec รถเมืองหนาว ของใหม่ใบยาวกว่า ทำทั้งระบบกับเวลา 3 วัน อุดระบบ Heater ใช้เทอโมสตรัทคุมแทนโดนไป 30 ใบเทานิดๆๆ แอร์เย็นเลยครับ ต่อมาคอมที่ติดมาดันรั่วตอนใช้งานมา 3 เดือน แต่ดียังอยู่ในช่วงรับประกันผมเลยรอดไปเปลี่ยนคอมรีบ ิ้ว มาอีกลูก ทีแรกเฮียแกเชียให้เปลี่ยนคอมใหม่ไปเลยแต่แกบอกราคาม าบวกเยอะไปหน่อยต่อรองแล้วก็ไม่ลงต้องขอขอบคุณ Web นี้ให้ความรู้ผมเยอะมากและสมชหลายท่านที่มาแชร์กันผม ก็คิดในใจราคาที่เฮียบอกผมมามันแรงไปพอควรนะครับ ผมพอมีความรู้เกี่ยวกับอะใหล่ Benz แล้วนาไม่ให้ใครมาเอาเปรียบผมง่ายๆ ผมเลยขอเลือกเคลมคอมรีบิ้วมาอีกลูกแต่สังเกตุดูถ้าจอ ดกลางแดด วันที่ร้อนจัดๆๆ รถติดๆๆ เย็นน้อยไปนิดสู้คอมลูกแรกที่รั่วไปไม่ได้ใช้ไปก่อนค รับเอาไว้ลูกนี้พังแล้วค่อยหาของใหม่ใส่ พอรถวิ่งดีขึ้นหน่อย แต่ถ้าแดดร่มลมตก หรือกลางคืนหนาวครับ รถผมเจ้าของเดิมติดฟิมล์ Hi cool แบบใสมาด้วย แดดจัดๆๆเลยแย่ไปนิดครับ ที่เล่ามาเพื่อแชร์กันครับ ผมว่ามันแพงไปนิดแต่ก็ทำไปแล้วถือว่าซื้อประสบการณ์ค รับ ผมยังคุยกับช่างที่ทำให้ผมเลยช่างมีฝีมือขนาดนี้ทำไม ไม่ออกมาเปิดอู่ทำแอร์เองด้วยฝีมือที่เห็นผมว่าลูกค้ าตรึมแน่ๆๆ เพราะรถผมแกรื้อมาเจออะไรไม่ดีแกก็ซ่อมให้เช่นแผ่นชน วนกันความร้อนหลังเครื่องแกบิ้วให้ผมใหม่สวยเลย และอีกหลายๆๆจุด แต่แกบอกผมว่าไม่มีทุนทั้งทำเลทั้งเครื่องมือ เลยต้องเป็นลูกจ้างเขาไปเรื่อยๆๆครับ แกบอกอยู่กับร้านนี้มา 20 กว่าปีทำเบนซ์มาสารพัดรุ่น ฟังช่างเล่ามาก็เป็นอีกมุมมองหนึ่งในการดำเนินชีวิตค รับ ผมเห็นมา Benz sport รุ่นใหม่ๆๆแกก็ทำได้ รุ่นเก่าก็ทำได้แสดงว่าฝีมือใช้ได้เลย
พี่อัฐครับช่างอยู่ในชลบุรีหรือเปล่าครับถ้าไช่ขอเบอ ร์โทรมามทางพีเอ็มให้ผมหน่อย
frend is offline   Reply With Quote
Old 08-05-2013, 08:14:50 AM   #25
Chan190E

เมื่อคืนได้ขันสกูรเปิดแผ่นปิดใต้พวงมาลัย และใต้ลิ้นชักแล้วครับ พบว่ามีสี่ช่องที่มีลมออกที่วงแดงไว้ในรูปที่แนบ (รูปเอามาจากเวบอื่น รูปจริงไม่ได้ถ่ายไว้นะครับ)

ผมก็เอากระดาษนสพ.ทีขย่ำแล้วใส่ถุงพลาสติกยัดเข้าในช ่อง ทั้งสี่รู ทดลองเปิดแอร์ดูใหม่ ลมแรงขึ้นอย่างชัดเจนครับ สามารถเป่าไปถึงด้านหลังได้ แอร์เย็นขึ้นกว่าเดิม แต่ยังรู้สึกว่ายังไม่แรงพอครับ เดี๋ยววันนี้ทดลองเพิ่มแรงดันไฟฟ้าไปสัก 10-20% เพื่อดูว่ารอบมอเตอร์ที่เพิ่มขึ้นแล้วจะทำให้ลมแรงได ้ดังใจไหม ถ้าแรงก็ค่อยเสียตังส์เปลี่ยนมอเตอร์เป็นของรถตู้ที่ เขาบอกว่าขึ้นไปได้ถึง 6000 rpm
Attached Images

Last edited by Chan190E; 08-05-2013 at 08:17:54 AM.
Old 08-05-2013, 08:54:16 AM   #26
gamegun

gamegun's Avatar

ร้อนนี้เหลือเกิน..ไม่ไหว ทั้งรถทั้งคนขอยอมแพ้ ขนาดเป็นพัดลมไฟฟ้าก็เหอะ ปกติจะไม่ใส่พัดลมหน้าแผงคอลย์ร้อนกัน...ช่วงนี้ความ สวยเอาไว้ทีหลังขอเย็นไว้ก่อนครับ
รถจอดตากแดด เปิดแอร์เย็นเร็วขึ้นหน่อย ถ้าร้อนบ้ากว่านี้จะทำสปริงเกอร์ฉีดน้ำหน้าแผงแล้ว (ใช้พัดลมหน้าแผงเดิม1ตัว ติดรีเลย์/สวิทซ์เปิด-ปิดแมนวล ไม่ใช้ก็ปิด)

Last edited by gamegun; 08-05-2013 at 09:02:18 AM.
gamegun is offline   Reply With Quote
Old 08-05-2013, 09:06:41 AM   #27
prathet

prathet's Avatar

อ้างถึง:
Originally Posted by gamegun View Post
ร้อนนี้เหลือเกิน..ไม่ไหว ทั้งรถทั้งคนขอยอมแพ้ ขนาดเป็นพัดลมไฟฟ้าก็เหอะ ปกติจะไม่ใส่พัดลมหน้าแผงคอลย์ร้อนกัน...ช่วงนี้ความ สวยเอาไว้ทีหลังขอเย็นไว้ก่อนครับ
รถจอดตากแดด เปิดแอร์เย็นเร็วขึ้นหน่อย ถ้าร้อนบ้ากว่านี้จะทำสปริงเกอร์ฉีดน้ำหน้าแผงแล้ว (ใช้พัดลมหน้าแผงเดิม1ตัว ติดรีเลย์/สวิทซ์เปิด-ปิดแมนวล ไม่ใช้ก็ปิด)
เย็นจนหนาวแน่ครับ
prathet is offline   Reply With Quote
Old 08-05-2013, 09:40:23 AM   #28
Kao

อ้างถึง:
เมื่อคืนได้ขันสกูรเปิดแผ่นปิดใต้พวงมาลัย และใต้ลิ้นชักแล้วครับ พบว่ามีสี่ช่องที่มีลมออกที่วงแดงไว้ในรูปที่แนบ (รูปเอามาจากเวบอื่น รูปจริงไม่ได้ถ่ายไว้นะครับ)

ผมก็เอากระดาษนสพ.ทีขย่ำแล้วใส่ถุงพลาสติกยัดเข้าในช ่อง ทั้งสี่รู ทดลองเปิดแอร์ดูใหม่ ลมแรงขึ้นอย่างชัดเจนครับ สามารถเป่าไปถึงด้านหลังได้ แอร์เย็นขึ้นกว่าเดิม แต่ยังรู้สึกว่ายังไม่แรงพอครับ เดี๋ยววันนี้ทดลองเพิ่มแรงดันไฟฟ้าไปสัก 10-20% เพื่อดูว่ารอบมอเตอร์ที่เพิ่มขึ้นแล้วจะทำให้ลมแรงได ้ดังใจไหม ถ้าแรงก็ค่อยเสียตังส์เปลี่ยนมอเตอร์เป็นของรถตู้ที่ เขาบอกว่าขึ้นไปได้ถึง 6000 rpm
โหว้พี่เล่นงี้เลย ถ้าไม่เย็น คอมพี่ก็จะทำงานหนัก
คอมมันจะไม่รุ้จักคำว่าตัด แล้วมันก็จะพังในที่สุด

ถ้าแผงคอยเย็นของตู้แอร์มันเล็ก เป่ายังไงมันก็ไม่เย็น
แผงคอยเย็นของเบ็นซ์เดิมๆจะเป็นแบนๆเต็มตู้เลย
เวลาลมเป่ามันจะเป่าความเย็นออกมา ทีนี้ถ้าคอยเย็นพี่มันเล็ก
มันก็จะเป่าความเย็นออกมาไม่พอ อยากรุ้ว่าแอร์สู้แดดได้หรือไม่ได้
พี่จอดรถตากแดดครึ่งวันแล้วตอนเที่ยงมาสตาร์ทเปิดแอร ์ดู
กว่าจะเย็นนานแค่ไหน แค่นี้ก็รุ้แล้ว

ไม่ได้ขัดใจน่ะพี่ แต่ปรารถนาดีคับ
Old 08-05-2013, 12:38:25 PM   #29
udomchai

udomchai's Avatar

อ้างถึง:
Originally Posted by gamegun View Post
ผมเห็นตัวจริงแล้ว ชอบมาก

กะว่าจะทำแบบนี้บ้าง

ถามท่านเจ้ารถนะครับ ติดพัดลมเพิ่มอีก 1 ตัวแล้วเย็นขึ้น แบบเห็นความแตกต่างไหมครับ
ขอบคุณ
udomchai is offline   Reply With Quote
Old 08-05-2013, 01:45:54 PM   #30
Chan190E

อ้างถึง:
Originally Posted by Kao View Post
โหว้พี่เล่นงี้เลย ถ้าไม่เย็น คอมพี่ก็จะทำงานหนัก
คอมมันจะไม่รุ้จักคำว่าตัด แล้วมันก็จะพังในที่สุด

ถ้าแผงคอยเย็นของตู้แอร์มันเล็ก เป่ายังไงมันก็ไม่เย็น
แผงคอยเย็นของเบ็นซ์เดิมๆจะเป็นแบนๆเต็มตู้เลย
เวลาลมเป่ามันจะเป่าความเย็นออกมา ทีนี้ถ้าคอยเย็นพี่มันเล็ก
มันก็จะเป่าความเย็นออกมาไม่พอ อยากรุ้ว่าแอร์สู้แดดได้หรือไม่ได้
พี่จอดรถตากแดดครึ่งวันแล้วตอนเที่ยงมาสตาร์ทเปิดแอร ์ดู
กว่าจะเย็นนานแค่ไหน แค่นี้ก็รุ้แล้ว

ไม่ได้ขัดใจน่ะพี่ แต่ปรารถนาดีคับ
ขอบคุณครับ จริงๆด้วยเรื่องคอลย์เย็นมันเล็ก

ยังไงขอทดลองอีกนิดครับ ว่าลมแรงขึ้นแล้วเป็นอย่างไรครับ (เพราะยังไม่เสียตังส์)

ดูๆแล้วสงสัยต้องเสียตังส์ 19 ใบแน่ๆแหะๆ

Thread Tools Search this Thread
Search this Thread:

Advanced Search
Display Modes

Posting Rules